เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:16:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จำนวนกระสุนที่ใช้ในเหตุการจริง!!???  (อ่าน 6378 ครั้ง)
samany
Newbie
*

คะแนน 5

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 12:37:11 PM »

ต้องแยกประเด็นว่าเป็นการต่อสู้แบบไหน รู้ตัวก่อนหรือไม่รู้ตัว  แต่จากกฏทางการวิจัยของใครสักคนนึงบอกว่า เหตุการณ์แบบฉุกเฉินมักจะเกิดในเวลาที่เราไม่คาดคิด และความพร้อมต่ำ

และจากสถิติของเอฟบีไอที่ว่ากัน ไม่เกินสองสามนัดก็รู้ผลว่าหัวหรือก้อย  ถ้ายังไม่รู้ผล กระสุนที่ยิงหลังจากนั้นแทบจะกลายเป็นไร้ประโยชน์เพราะต่างฝ่ายตั้งหลักกันได้แล้ว โอกาสยิงโดนกันยากแระ  แน่ละมีกระสุนเหลือมากกว่าย่อมได้เปรียบ เพราะส่วนใหญ่จะต่างคนต่างหนี เว้นแต่มืออาชีพที่นิ่งพอ   ไหว้
EniGMa46
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 12:56:18 PM »

อยู่ 3 จชต.  หากมีโอกาสได้ตั้งหลักตอบโต้    ผมว่า 2 แม็กก็ยังไม่พอครับ  Grin Grin

แม็ก ละ 30 นัด อ่านะครับ 555+
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 01:10:32 PM »

ส่วนมากผมจะใช้นัดเดียว จะยิงขู่มากกว่านะครับ
ผมใช้ลูกซอง(อีโป๊ะ) ซึ่งเสียงดังมาก
นัดเดียวก็พอ

เมื่อก่อนมี 3 กระบอก กระบอกแรกขู่ก่อน
กระบอก 2 3 เอาไว้ยิงจริง
กระบอก2 เป็น เบอร์ 20 กระบอกแรก เบอร์ 12
ส่วนกระบอกที่สาม เป็น .22 แม๊กนั่ม 5 นัดครับ

ส่วนใหญ่ยิงกระบอกแรกก็วิ่งกันแล้ว
เดี๋ยวนี้ เหลือ กระบอกเดียว ที่มีทะเบียน
ใช้อยู่กระบอกเดียว

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 01:14:39 PM »

ท่านกระบือน้ำกร่อย  ท่านมีคุณสมบัติครบถ้วนตามกฎหมาย
ที่จะครอบครองอาวุธปืนได้แล้วหรือครับ
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 01:24:44 PM »

ท่านกระบือน้ำกร่อย  ท่านมีคุณสมบัติครบถ้วนตามกฎหมาย
ที่จะครอบครองอาวุธปืนได้แล้วหรือครับ

ไม่ครบครับ และไม่เก็บไว้กับตัวด้วยครับ
ฝากพ่อไว้ครับ ทะเบียนปืนเป็นชื่อพ่อ

ส่วน 2กระบอกที่บอกมา ขาย และ ทำลายไปแล้วครับ
เหลือกระบอกเดียวอยู่ที่พ่อครับ
ก็คือกระบอกที่ถืออยู่ในรูปนั้นแหละครับ
ภาพนั้นถ่ายในบ้าน
ก็มีอยู่กระบอกเดียว ของผม ฝากพ่อไว้
พ่อยกให้แล้ว

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
I3enzkung
Full Member

คะแนน 23

ความสุข

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 02:33:53 PM »

........................ไม่เคยครับ ...............สโลแกนผม...ไม่ได้ทิ้งแต่วิ่งให้ทันครับ...................... ไหว้
ขออนุโมทนาสาธุ ด้วยคนนะครับ เหอะๆๆ
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 06:08:19 PM »

ถาม.....จำนวนกระสุนที่ใช้ในเหตุการจริง!!???
 ตอบ.....เลือกดูได้ตามประเภทกระสุนในเวปนี้นะครับ
http://www.handloads.com/misc/stoppingpower.asp?Caliber=1&Weight=All

เป็นการอ้างอิงจาก Evan Marshall และ  Ed Sanow
ในหนังสือ  Stopping Power: A Practical Analysis of the Latest Handgun Ammunition
นอกจากจะทราบขนาดกระสุนที่ใช้ในเหตุการณ์จริงแล้ว
ยังทราบข้อมูลร้อยละของการหยุดคนด้วยการยิงนัดเดียว จำแนกตามประเภทกระสุนต่างๆด้วย Grin
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 08:17:20 PM »

ไม่ครบครับ และไม่เก็บไว้กับตัวด้วยครับ
ฝากพ่อไว้ครับ ทะเบียนปืนเป็นชื่อพ่อ

ส่วน 2กระบอกที่บอกมา ขาย และ ทำลายไปแล้วครับ
เหลือกระบอกเดียวอยู่ที่พ่อครับ
ก็คือกระบอกที่ถืออยู่ในรูปนั้นแหละครับ
ก็มีอยู่กระบอกเดียว ของผม ฝากพ่อไว้

พ่อยกให้ แต่ถ้าใน ป 4 ยังเป็นชื่อพ่ออยู่ ก็ถือว่าปืนผิดมือครับ ผมก็มีปืน พ่อผมก็มีปืน แต่ปืนของพ่อ ผมจะไม่เอาไปไหนมาไหนเลย ถ้าพ่อไม่ไปด้วย

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
NSD
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 09:26:52 PM »

หลายสิบปีมาแล้ว ผมรู้จักพ่อครัวที่เก่งมากๆ คนหนึ่งของไทย แต่แกชอบเล่นการพนันครับ ครั้งหนึ่งแกจับได้ว่าถูกโกง ด้วยความโมโหสุดขีดเลยชักปืนลูกโม่ที่พกไป ยิงนักพนันคนนั้นเสียหมดโม่ ตายสนิท สุดท้ายพรรคพวกของคนตายรู้ว่ากระสุนหมดแล้ว เลยเอามีดแทงแกตายไปอีกคน เศร้าครับ มีปืนอยู่ในมือแต่มาถูกมีดแทงตาย ถ้ายังเหลืออีกสัก 1-2 นัดคงไม่มีใครกล้าเข้ามาแน่นอน

อย่างที่หลายท่านให้ความเห็นครับ ว่าแล้วแต่สถานการณ์ กรณีข้างต้น ถือว่าไม่พอครับ
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 03:19:00 AM »

พ่อยกให้ แต่ถ้าใน ป 4 ยังเป็นชื่อพ่ออยู่ ก็ถือว่าปืนผิดมือครับ ผมก็มีปืน พ่อผมก็มีปืน แต่ปืนของพ่อ ผมจะไม่เอาไปไหนมาไหนเลย ถ้าพ่อไม่ไปด้วย

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  แต่ในตำบลผม ผมจะพกไปไหนมาไหนก็ได้ ไม่เป็นเรื่องผิดนะครับ
อาจจะผิดกฏหมาย แต่ผู้บังคับใช้กฏหมายไม่รู้ไม่เห็น มันก็มีค่าเท่ากับศูนย์
การเมือง ข้าราชการ นายทุน  มันสัมพันธ์ กันนะครับอย่าลืม

แต่บัจจุบัน ผมก็ไม่พกไปไหนแล้ว 
อันตราย อยู่พะเยาไม่ใช่แถวบ้าน จะมาทำเหมือนเดิมไม่ได้แล้ว
เลิกพกแล้วครับ

^
                               ^
vanrat
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 08:05:49 AM »

พี่ครับไอ้ที่ฟังๆมาแบบนี้ก็มาจากปากคนใช้ลูกโม่หละครับ แต่ธรรมชาติคนเรา มันเคยพอเสียเมื่อไหร่ มีห้านัด ก็จะเอา หกนัด หกนัดไม่พอก็แปดนัด แถมมีแม็กสำรองอีก เหมือนกินข้าวน่ะครับพี่ มื้อละสามสิบ สี่สิบบาท แล้วจะมีเงินเผื่อไว้ในแบ็งค์ทำไมตั้งห้า หกหลัก อันนี้ผมคิดว่าเพื่อความสบายใจครับ แต่มีอะไรก็ต้องใช้อันนั้นหละครับ อย่าคิดมาก แล้วจำได้ว่าสมัยก่อนครูที่สอนยิงลูกโม่ท่านสั่งสอนว่า ยิงแล้วก็ให้นับจำนวนกระสุนไปด้วยทำให้เป็นนิสัย ลองดูนะครับ ผมเองก็หัดจากปืนลูกโม่นี่หละครับ
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 08:30:28 AM »

มันจะตายตัวไม่ได้ครับ

มันอยู่แต่ละรูปการณ์  จะยิงขู่, ยิงเปิดทางหนี หรือเมื่อสภาพจำเป็นต้องยิงต่อสู้กัน

แต่ผมไม่ปราถนาจะเข้าไปอยู่สถานการณ์ใดๆ ทั้งสิ้นครับ...กลัว...
ต.โต้ง !
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 10:16:50 AM »

มันจะตายตัวไม่ได้ครับ

มันอยู่แต่ละรูปการณ์  จะยิงขู่, ยิงเปิดทางหนี หรือเมื่อสภาพจำเป็นต้องยิงต่อสู้กัน

แต่ผมไม่ปราถนาจะเข้าไปอยู่สถานการณ์ใดๆ ทั้งสิ้นครับ...กลัว...

เห็นด้วยครับ ผมก็กลัวครับ สาธุ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2010, 10:31:55 AM โดย ต.โต้ง ! » บันทึกการเข้า

อย่ามองคนเพียงแค่กายภายนอก !
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 11:05:18 AM »

หลายสิบปีมาแล้ว ผมรู้จักพ่อครัวที่เก่งมากๆ คนหนึ่งของไทย แต่แกชอบเล่นการพนันครับ ครั้งหนึ่งแกจับได้ว่าถูกโกง ด้วยความโมโหสุดขีดเลยชักปืนลูกโม่ที่พกไป ยิงนักพนันคนนั้นเสียหมดโม่ ตายสนิท สุดท้ายพรรคพวกของคนตายรู้ว่ากระสุนหมดแล้ว เลยเอามีดแทงแกตายไปอีกคน เศร้าครับ มีปืนอยู่ในมือแต่มาถูกมีดแทงตาย ถ้ายังเหลืออีกสัก 1-2 นัดคงไม่มีใครกล้าเข้ามาแน่นอน

อย่างที่หลายท่านให้ความเห็นครับ ว่าแล้วแต่สถานการณ์ กรณีข้างต้น ถือว่าไม่พอครับ

น่าจริงครับ ยิงเสร็จน่ามีกระสุนสำรอง

บรรจุกระสุน แล้วก้อโกยตั้งหลัก

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
I3enzkung
Full Member

คะแนน 23

ความสุข

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 04:29:00 PM »

น่าจริงครับ ยิงเสร็จน่ามีกระสุนสำรอง

บรรจุกระสุน แล้วก้อโกยตั้งหลัก
เห็นด้วยครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์