เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:17:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสั้นกับชีวิตประจำวัน  (อ่าน 4974 ครั้ง)
นาย ช้างยิ้ม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 05:00:37 PM »

ผมไม่มีหน้าที่การงานที่ต้องพกปืน ไม่มีใบ ป. 12 ถ้าผมพกพาผมจะบอกยี่ห้อรถยนตร์ที่ใช้ รวมทั้งป้ายทะเบียนรถ เส้นทางและเวลาเดินทางล่วงหน้าด้วยครับ ขอบคุณ
ลองทบทวนประโยคดีๆและคิดลึกๆครับ ประโยคนี้บอกอะไรบ้างอย่าง บางมุมครับ

บอกใครครับ บอกตำรวจท้องที่หรือครับ
นาย ช้างยิ้ม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 05:07:14 PM »

ผมไม่มีหน้าที่การงานที่ต้องพกปืน ไม่มีใบ ป. 12 ถ้าผมพกพาผมจะบอกยี่ห้อรถยนตร์ที่ใช้ รวมทั้งป้ายทะเบียนรถ เส้นทางและเวลาเดินทางล่วงหน้าด้วยครับ ขอบคุณ
เป็นการสื่อให้รู้ว่า Smiley ถ้าคิดจะพกก้อไม่ควรให้ใครรู้ใช่ไหมครับ ไหว้
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 06:02:53 PM »

คิก คิก แบร่

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
นายบุญ.๙
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 06:14:59 PM »

ไม่พกครับ ยิ้มีเลศนัย เพราะลูกน้องพกกันทุกคนครับ ไหว้
เก่ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 06:23:49 PM »

เมื่อก่อน บ้าพกปืนมากๆ ขนาดไปเรียนยังพกไปด้วย
ปืนติดตัวตลอดเลย
ยิ่งสมัยตอนมัถยม พกตลอดเลย ใส่กระเป๋านักเรียนเลยครับ
เดี๋ยวนี้เก็บไว้อย่างดีแล้วครับ
บางกระบอกก็ทิ้ง ขาย ไปแล้ว
ตอนนี้ เหลือกระบอกเดียว เก็บไว้อย่างดี ที่บ้าน ฝากพ่อไว้
ตอนนี้พกหนังสติ๊กครับ ปลอดภัยที่สุด  คิก คิก คิก คิก

แต่ก่อน เป็นนักเรียนหรือนักเลงครับเนี้ย  Embarrassed
ถ้าเป็นสมัยเป็นนักเรียนมัธยม
เมื่อก่อน บ้าพกปืนมากๆ ขนาดไปเรียนยังพกไปด้วย
ปืนติดตัวตลอดเลย
ยิ่งสมัยตอนมัถยม พกตลอดเลย ใส่กระเป๋านักเรียนเลยครับ

เดี๋ยวนี้เก็บไว้อย่างดีแล้วครับ
บางกระบอกก็ทิ้ง ขาย ไปแล้ว
ตอนนี้ เหลือกระบอกเดียว เก็บไว้อย่างดี ที่บ้าน ฝากพ่อไว้
ตอนนี้พกหนังสติ๊กครับ ปลอดภัยที่สุด  คิก คิก คิก คิก

แต่ก่อน เป็นนักเรียนหรือนักเลงครับเนี้ย  Embarrassed
น่ากลัวนะครับน่ะ เกิดโดนตรวจเจอขึ้นมาล่ะก็ หยึยย~ ตกใจ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมเมื่อก่อนเป็นทั้งนักเรียนและนักเลง
ธรรมดาของวัยรุ่นครับ แต่ไม่แนะนำให้คนอื่นทำตามนะครับ
สมัยก่อน ผมไม่เคยกลัวเรื่องตำรวจเลย เพราะมีลูกพี่เป็นตำรวจ
แต่ก็พึ่งเข้าใจเดี๋ยวนี้ว่า เขาไม่ได้ช่วยอะไรเลย

ผมนี่โชคดีมากที่มีโอกาสรอด และได้มาเรียนระดับอุดมศึกษา
ผมนึกย้อนกลับไปแล้วขนลุก แล้วบอกตัวเองว่า รอดมาได้ไงนี่ ตกใจ

ในสมัยมัถยม ผมเรียกได้ว่าเป็นนักเลงคุมโรงเรียนเลยทีเดียว
มีพวกมาก ไถเงินเด็ก หาเรื่องชกต่อยกับโรงเรียนอื่น จึงต้องพกอาวุธตลอดเวลา
ไม่ปืนก็มีดดาบ  หน้าผมมีแต่รอยเย็บ ขวดบ้าง ไม้บ้าง ผ่านมาเยอะ
แต่มันผ่านมานานแล้ว และจะไม่กลับไปทำอีกแล้ว
ตอนนี้ตั่งใจเรียนอย่างเดียว จะจบแล้ว อีกแค่ ปีเดียว
ไม่เสียงแล้วครับ

ตกใจ ตกใจ สงสัยต้องเคยยิงคนมาแล้วแน่เลย  กิ๊วก๊าว

"ปืน"คือเพื่อนแท้ ไม่เคยทิ้งเรา ถ้าเราไม่ทิ้งมัน
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 06:41:50 PM »

สงสัยต้องเคยยิงคนมาแล้วแน่เลย   คิก คิก คิก คิก
เคยครับ แต่ไม่ตาย พอดีใช้ลูกปลายยิง เรื่องนานมาแล้วลืมไปหมดแล้วครับ
ตั้งแต่ ผมอายุ 15 16 ช่วงกำลังห้าว อิอิ คิก คิก

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
wir23
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 07:23:13 PM »

ไม่เคยพกปืนครับ
Arin2000
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 07:49:34 PM »

ผมมีใบพกในจังหวัด แต่ปกติไม่ค่อยชอบพกไปไหน เพราะไม่เห็นความจำเป็นเท่าไหร่ ศัตรูก็ไม่มี เส้นทางที่ไปประจำก็ไม่เปลี่ยว นานๆจะติดรถไปตอนต้องเบิกเงินสดเยอะๆเท่านั้นเอง ส่วนไป ตจว. ใบพกก็ใช้ไม่ได้อีกก็ทิ้งมันไว้ในเซฟที่บ้านนี่แหละ เวลาไปเที่ยว ตจว. ก็เลือกเดินทางในเส้นทางไม่เปลี่ยวและเป็นช่วงกลางวัน "ชีวิตง่ายขึ้นตั้งเยอะ"

แปลกดีที่บางคน (เยอะเสียด้วย) พอมีปืนแล้วก็มักพยามหาเหตุผลมาสนับสนุนในการที่จะพกติดตัว ทั้งที่เหตุผลที่อ้างมาต่างๆนาๆนั้น บางทีดูแล้วก็ไม่ได้สมแก่เหตุสักเท่าไหร่ อีกทั้งพอเจอ จนท. ตรวจค้น จับกุม รีดไถ ก็หาว่าโดนรังแก ก็แปลกดีเหมือนกัน!!

ผมมีเพื่อนรุ่นน้องคนนึง หน้าที่การงานดี มีอนาคตไกล ทำงานประจำบริษัทเอกชนในตำแหน่งบริหาร เงินเดือนเลข 6 หลัก ศัตรูหรือคู่อริไม่มี อาชีพไม่จัดว่าไม่มีความเสี่ยง เดินทางไปกลับบ้าน-ที่ทำงาน เช้าเย็นในเส้นทางหลักทุกวัน แต่...พกปืนไปทุกวัน ด้วยเหตุผลที่ฟังแล้วหดหู่ใจ "ผมชอบ"

จนมาวันนึงมีเหตุขับรถปาดหน้ากันแล้วเกิดมีปากเสียงกับคู่กรณี บันดาลโทษะชักปืนออกมายิงคู่กรณีเสียชีวิต โดยที่คู่กรณีที่ไม่มีอาวุธใดๆในมือ อนาคตดับวูบเพียงเพราะเหล็กในมือชิ้นเดียว แต่หากเพียงแค่เก็บปืนไว้ที่บ้าน เรื่องเศร้าเช่นนี้คงไม่เกิด

ทุกวันนี้ผมยังต้องไปเยี่ยมที่เรือนจำอยู่เสมอ เคยคุยกันเล่นๆกับเค๊าว่า "ถ้าคู่กรณีของคุณมีปืนมาด้วย ผมอาจต้องเปลี่ยนจากการเยี่ยมคุณที่เรือนจำ มาเป็นการไหว้กระดูกคุณแทนมั๊งเนี่ย"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2010, 08:23:22 PM โดย TheBM » บันทึกการเข้า
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 08:00:42 PM »

น่าเศร้านะครับ เพราะขาดสติแท้ๆ  ไหว้

Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 08:08:00 PM »

ดาบสองคมนะครับ ขาดสตินิดเดียวอนาคตก็จบได้เลย

มีปืนแล้วใจถึงครับ ผมว่าหลายคนเป็นนะครับ

มีปืนต้องมีสติด้วย ผมก็เกือบแล้วเกือบไม่ได้เรียนแล้วครับ

คิดย้อนกลับไป ขนลุกทุกทีเลย

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
ตากบ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 08:38:56 PM »

Grin ไม่พกครับไม่มีหน้าที่....ไปหาเอาข้างหน้าครับ Grin
Thane
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 08:56:47 PM »

ส่วนมากทีผมเห็นรู้สึกจะชอบโชว์ เห็นแล้วสมเพศครับ ไม่รู้ตัวหรอกว่าที่พกปืนโชว์ให้เห็นด้ามบ้างเอวตุงบ้างน่ะ
ถ้าโดนไม่ทันได้ชักออกมาหรอกครับ

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 09:04:14 PM »

วันไหนอารมณ์ดีพกปืน วันไหนอารมเสียไม่พกปืน ครับ Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 09:09:18 PM »

อยากทราบว่าในชีวิตประจำวันที่ปกติท่านใดพกปืนติดตัวกันบ้างครับ และพกปืนติดตัวกันแบบไหนบ้างครับ เพราะอ่านจากกระทู้ต่างๆเห็นหลายท่านพูดปืนขนาดนั้นรุ่นนั้นรุ่นนี้พกพายาก ,พกสักพักหนักไป ,เหน็บไม่ถนัด  

ขอเป็นข้อคิดและแนวทางเพื่ออนาคตในการเลือกซื้อปืนสั้นครับ

ไหว้

การดำเนินชีวิต ความจำเป็นและองค์ประกอบแวดล้อมในชีวิตของแต่ละคนแตกต่างกัน
ผมไม่อยากให้การพกพาอาวุธปืนถูกมองไปในทางก้าวร้าว กร่าง เป็นภัย
แต่เป็นการเตรียมการ เมื่อมีสภาพความเสี่ยง ในการใช้สิทธิป้องกันตนเองโดยชอบด้วยกฎหมาย
ซึ่งควรต้องทำตามกฎหมายด้วยการไปขอป.12 เพื่อแสดงเจตนาและเหตุผล
และไม่ก้าวล่วงสิทธิผู้อื่น ไม่ข่ม ไม่ขู่ ไม่บอกใคร หรือแสดงให้ใครรู้ว่ามีอาวุธ

ผมมักเทียบปืนกับมีดในบ้าน ที่ต้องใช้งานสับ-หั่น-ฟัน-ปอก ที่คงที่ไม่มีบ้านไหนมีอีโต้อันเดียว หรือมีมีดปอกผลไม้เล็กๆ ไว้ใช้กับทุกงาน
การเลือกปืน ก็ควรเลือกให้เหมาะกับสภาวะของบุคคลและสภาพแวดล้อม ในช่วงเวลานั้นๆครับ

สายน้ำ
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 09:13:33 PM »

มีปืน พกปืน ใช้ปืน ล้วนแล้วแต่ต้องใช้สติและความรอบครอบเสมอ

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์