เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 05:03:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแสดงความยินดีกับท่าน Skynavy อีกครั้งครับ  (อ่าน 24833 ครั้ง)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #150 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 12:36:06 AM »

............... หลงรักยินดีด้วยครับพี่ หลงรัก....................

ขอบคุณครับ...เจอกันที่สนามอาทิตย์นี้นะครับ

คุณ Apache มาร่วมแข่งด้วยเหรอครับ

naiyoksot-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #151 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 06:38:09 AM »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ มาช้าดีกว่าไม่มา  ขอยกให้ท่านผู้การ 1 จอกเอ้าเฮ Grin Grin Grin
APACHE _ Love The King
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #152 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 08:59:02 AM »

โอกาสหน้าเถอะครับพี่อ๋อง... Grin

แล้วคราวต่อไปผมจะซ่อมเป้าให้เองนะครับพี่.... Grin

[/img]
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #153 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 09:09:25 AM »

โห.... หมวกสวย   ผมเคยขับรถเข้าอ่าวดงตาล สัตหีบ  เจอร้านขายเครื่องแบบ ทร.  หมวกสวย ๆ เพียบ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #154 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 09:23:32 AM »

ยินดีด้วยครับ
แต่ถ้าผมเจอพี่ สกายเนวี่ งานหน้า
ผมจะต้องเรียกขานว่า
ผู้การ หรือ กัปตันครับ

วานผู้รู้ หน่อยครับ

เรียกอะไรก็ได้ครับ....อย่าเรียกไอ้...ก็แล้วกัน55555

Grin Grin Grin

ธ่อ..อ.อ....
เอ๊า.....เอาไง เอากัน....
งั้นเรียกเหมือนเดิม

เรียกเหมือนเดิมดีกว่าครับ.....สำหรับผมไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนเป็นอย่างไร....ผมก็คนเดิมของพี่ๆน้องๆนั่นแหละครับ.......สำหรับผมแล้ว ยศบนบ่าคือเครื่องแสดงการบังคับบัญชาทหารครับ.....ไม่ไช่เรื่องงานในหน้าที่......ผมเป็นเหมือนทุกๆท่านแหละครับ

An officer and a gentleman, all in one indeed  : )

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Iamshootinghere
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #155 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 09:42:20 AM »

มันต่างกันน่ะครับ อังกฤษ กับ อเมริกัน

ขอถามต่อเลยนะครับไหนๆก็อยู่บนน้ำแล้ว

เขาเอาอะไรเป็นตัววัดประเภทเรือครับ Huh อย่างเช่น Frigate, Destroyer, Cruiser Huh

การกำหนดประเภทเรือรบขึ้นอยู่กับขนาดระวางขับน้ำ(นน.เรือ),ระบบอาวุธ,ระบบอำนวยการรบ และระบบตรวจจับ เช่นร.ล.ปิ่นเกล้าทางทร.สหรัฐฯต่อขึ้นมาใช้เป็นเรือพิฆาตมีหน้าที่คุ้มกันกระบวนเรือลำเลียง(คอนวอย) ก็ต้องมีระบบอาวุธที่สามารถปราบเรือดำน้ำได้คือมีตอร์ปิโด ระเบิดน้ำลึก ระบบตรวจจับคือโซนาร์
มีระบบอาวุธที่สามารถโจมตีเรือผิวน้ำได้ก็จะมีปืนใหญ่เรือขนาด3นิ้วถึงสามกระบอก
สามารถป้องกันภัยทางอากาศได้คือมีปืนกล 40มม.แท่นคู่จำนวน3แท่น สรุปว่าครบเครื่องในสมัยนั้น ดังนั้นระวางขับน้ำก็จะเป็น1,000ตันขึ้นไป(สมัยก่อน) แต่ในสมัยนี้ก็ประมาณ3,000ตันขึ้นไป (ร.ล.ปิ่นเกล้ามีระวางขับน้ำ1,200ตัน)
เรือฟริเกตเป็นเรือที่ต่อมาเพื่อใช้ในการรบ3มิติ ปัจจุบันมีระวางขับน้ำตั้งแต่1,000ตันขึ้นไปเช่นกัน มีระบบอาวุธที่สามารถทำการรบได้3มิติ แต่ไม่ได้มีมากมายถึงขนาดเรือพิฆาต ครับ
สำหรับเรือลาดตระเวนมีขนาดใหญ่ที่สุดในบรรดาที่เอ่ยมาครับ มีระบบอำนวยการรบ ระบบอาวุธที่ครบเครื่องที่สุด ทร.ชาติมหาอำนาจจะมีเรือประเภทนี้เอาไว้วิ่งไปทั่วโลก มีระวางขับน้ำเกือบหมื่นตัน

อย่างนี้มองด้วยตาเปล่าจะทราบไหมครับ  Huh

"You not the only one who makes mistakes, but they're the only thing that you can truly call you own"
Billy Joel
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #156 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 09:20:07 PM »

พี่ให้ผมขึ้นด้วยนะครับ........
เคยขึ้นเรือ พุทธยอดฟ้า...มีเพื่อนเป็นต้นหน ชื่อ..ศศิน
แล้วก็อีกลำ..จำไม่ได้แล้วชื่ออะไร
ผู้การพงษธร..อะครับเพื่อนที่เรียนมาด้วยกัน
คงจะเป็นรุ่นน้องพี่ครับ...
ทหารเรือ..เวลาอยู่บนเรือรบ ...เท่ห์มากครับ
ผมชอบมากครับ
ยินดีครับพี่

ไช่ครับทั้งสองคนเป็นรุ่นน้องผม......ทำงานดีมากเลยสองคนนี้.....อีกหน่อยคุณคงมีเพื่อนเป็นใหญ่เป็นโตนะครับ

Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #157 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 09:26:34 PM »

ยินดีด้วยครับ
แต่ถ้าผมเจอพี่ สกายเนวี่ งานหน้า
ผมจะต้องเรียกขานว่า
ผู้การ หรือ กัปตันครับ

วานผู้รู้ หน่อยครับ

เรียกอะไรก็ได้ครับ....อย่าเรียกไอ้...ก็แล้วกัน55555

Grin Grin Grin

ธ่อ..อ.อ....
เอ๊า.....เอาไง เอากัน....
งั้นเรียกเหมือนเดิม

เรียกเหมือนเดิมดีกว่าครับ.....สำหรับผมไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนเป็นอย่างไร....ผมก็คนเดิมของพี่ๆน้องๆนั่นแหละครับ.......สำหรับผมแล้ว ยศบนบ่าคือเครื่องแสดงการบังคับบัญชาทหารครับ.....ไม่ไช่เรื่องงานในหน้าที่......ผมเป็นเหมือนทุกๆท่านแหละครับ

An officer and a gentleman, all in one indeed : )

ขอบคุณครับ.....น้องต่อก็เป็นเหมือนผมแหละผมดูออก..........อีกหน่อยเราต้องช่วยกันทำงานแน่ครับ

Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #158 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 09:32:11 PM »

มันต่างกันน่ะครับ อังกฤษ กับ อเมริกัน

ขอถามต่อเลยนะครับไหนๆก็อยู่บนน้ำแล้ว

เขาเอาอะไรเป็นตัววัดประเภทเรือครับ Huh อย่างเช่น Frigate, Destroyer, Cruiser Huh

การกำหนดประเภทเรือรบขึ้นอยู่กับขนาดระวางขับน้ำ(นน.เรือ),ระบบอาวุธ,ระบบอำนวยการรบ และระบบตรวจจับ เช่นร.ล.ปิ่นเกล้าทางทร.สหรัฐฯต่อขึ้นมาใช้เป็นเรือพิฆาตมีหน้าที่คุ้มกันกระบวนเรือลำเลียง(คอนวอย) ก็ต้องมีระบบอาวุธที่สามารถปราบเรือดำน้ำได้คือมีตอร์ปิโด ระเบิดน้ำลึก ระบบตรวจจับคือโซนาร์
มีระบบอาวุธที่สามารถโจมตีเรือผิวน้ำได้ก็จะมีปืนใหญ่เรือขนาด3นิ้วถึงสามกระบอก
สามารถป้องกันภัยทางอากาศได้คือมีปืนกล 40มม.แท่นคู่จำนวน3แท่น สรุปว่าครบเครื่องในสมัยนั้น ดังนั้นระวางขับน้ำก็จะเป็น1,000ตันขึ้นไป(สมัยก่อน) แต่ในสมัยนี้ก็ประมาณ3,000ตันขึ้นไป (ร.ล.ปิ่นเกล้ามีระวางขับน้ำ1,200ตัน)
เรือฟริเกตเป็นเรือที่ต่อมาเพื่อใช้ในการรบ3มิติ ปัจจุบันมีระวางขับน้ำตั้งแต่1,000ตันขึ้นไปเช่นกัน มีระบบอาวุธที่สามารถทำการรบได้3มิติ แต่ไม่ได้มีมากมายถึงขนาดเรือพิฆาต ครับ
สำหรับเรือลาดตระเวนมีขนาดใหญ่ที่สุดในบรรดาที่เอ่ยมาครับ มีระบบอำนวยการรบ ระบบอาวุธที่ครบเครื่องที่สุด ทร.ชาติมหาอำนาจจะมีเรือประเภทนี้เอาไว้วิ่งไปทั่วโลก มีระวางขับน้ำเกือบหมื่นตัน

อย่างนี้มองด้วยตาเปล่าจะทราบไหมครับ Huh

มองดูอาจจะรู้ว่าใหญ่เล็กถ้าวิ่งมาเทียบกันแล้วรู้จักลำใดลำหนึ่ง ก็จะรู้ว่ามันใหญ่กว่าหรือเล็กกว่า.....ถ้าวิ่งมาลำเดียวให้สังเกตขนาดความยาวเรือเอาครับ......ถ้าเรือยาวประมาณ100เมตร พวกนี้คือฟริเกต เล็กกว่านั้นจะเป็นคอร์เวต และพวกเรือเร็วโจมตีครับ

Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #159 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 09:34:06 PM »

โห.... หมวกสวย ผมเคยขับรถเข้าอ่าวดงตาล สัตหีบ เจอร้านขายเครื่องแบบ ทร. หมวกสวย ๆ เพียบ

หมวกรุ่นนะครับ......พี่ชอบหมวกเรือไหมหล่ะครับ

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #160 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 09:40:56 PM »

ทร. ออกแบบสวยครับทั้งหมวกทั้งถ้วยรางวัล Cheesy แปลกตาดีครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #161 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 10:07:16 PM »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ มาช้าดีกว่าไม่มา ขอยกให้ท่านผู้การ 1 จอกเอ้าเฮ Grin Grin Grin

ขอบคุณครับผม......ไม่ช้าหรอกครับ.......อีกอย่างผมชอบซะด้วย.....ชื่อท่านหน่ะ.......สุดยอด

Skynavy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #162 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 10:11:46 PM »

ทร. ออกแบบสวยครับทั้งหมวกทั้งถ้วยรางวัล Cheesy แปลกตาดีครับ

จะหาไปแจกงานชาวเวปครับ...ไม่ต้องห่วง

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #163 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 10:36:46 PM »

จะหาไปแจกงานชาวเวปครับ...ไม่ต้องห่วง
  หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก หลงรัก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #164 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 12:32:16 PM »

ลืมถาม...
เรือใหญ่ขนาดนี้
เอ้อ....เค้ามีตุ๊กตาหน้าเรือ...เหมือนตุ๊กตาหน้ารถมั้ย

(แหะ แหะ ถามเอาจริงคือ เรือรบ มีทหารสุภาพสตรีประจำอยู่มั้ยครับ
เคยเห็นเรือบรรทุกเครื่องบินของ us มีทหารสุภาพสตรีอยู่ด้วย
อ้อ...เห็นในเวบเค้าหน่ะ ไม่ใช่เคยขึ้นเรือเค้าหรอก)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12
  พิมพ์