เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 04:31:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มันคือปืนอะไรครับ?  (อ่าน 2381 ครั้ง)
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 03:14:38 AM »

ผมเคยดูหนังเรื่อง PEDATOR1 กับเรื่อง TERMINATOR2 ที่มีพระเอกนักกล้าม อาร์โนล์ ชวาร์สเน็กเกอร์ แสดง มันมีปืนอยู่กระบอกนึงที่มีอนุภาพร้ายแรงขนาดยิงจนป่าราบเป็นหน้ากลอง รถยนต์ขาดกระจุยซะครึ่งท่อน ผมอยากทราบว่าปืนแบบนั้นมีจริงหรือไม่ครับแล้วมีใช้ในหน่วยงานไหนครับ ถามเอาความรู้เฉยๆนะครับอย่าซีเรียสกันนะครับขอบคุณครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2010, 03:22:21 AM โดย sa-ea-ba » บันทึกการเข้า

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
spicyload
Newbie
*

คะแนน 0

มองอะไรจ๊ะ

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 03:33:53 AM »

เข้ามาดู แต่ไม่มีอะไรให้ดู งุงิ 

Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 03:41:54 AM »

ไม่รู้ครับ ไม่มีให้ดู  ตอบลูกซองสั้นไว้ก่อน เพราะผมชอบ หลงรัก  ไหว้ ไหว้

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
sin666 #รักในหลวง
กรุ๊ปเลือด O
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 04:05:24 AM »

แบบนี้ใช่ไหมครับพี่sa-ea-ba

http://images.google.co.th/images?client=firefox-a&rls=org.mozilla:th:official&channel=s&hl=th&source=hp&q=m134&um=1&ie=UTF-8&ei=MddQS7qALdGIkAXJ0rnsAQ&sa=X&oi=image_result_group&ct=title&resnum=1&ved=0CBAQsAQwAA

http://www.youtube.com/results?search_query=m134+minigun&search_type=&aq=0&oq=m134

m134 minigun  5.56 mm
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 04:08:33 AM »

Minigun (M134) AEF

minigun check

Crazy Mini-Gun

พวกนี้แค่ลูกเล็กๆครับตัวเท่ากับในหนังครับ....

....แต่ผมส่งสัยว่าเรื่องจริงจะมีใครถือยิงโดยไม่ติดตั่งกับแท่นยิงไหวไหมครับ...มันจะมีแรงถีบแค่ไหนกันเอาแค่5.56mmก็พอไม่ต้องถึง7.62mmหรือใหญ่กว่านั้นครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2010, 04:17:13 AM โดย sin666 » บันทึกการเข้า
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 04:22:54 AM »

M-134 Minigun จะเป็น 7.62x51 ครับพี่สิน ที่เรียกมินิ เพราะโครงสร้าง การทำงานของมันคล้ายๆกับรุ่นพี่คือ M61A1 ขนาด 20 มม อัตรายิงสูงสุดของมินิกันจะเท่ากับรุ่นพี่ของมันคือ 6000 นัดต่อนาที แต่ส่วนมากในการใช้จะอยู่ที่ 4000 นัดต่อนาที ครับ

ส่วนขนาด 5.56x45 เป็น XM214 Microgun  เจ้านี่เป็นน้องเล็ก ย่อลงมาจากมินิกันอีก อัตรายิงสูงสุดอยู่ที่  400 - 10,000 นัดต่อนาทีครับ

จากหนังเรื่อง พรีเดเตอร์ ครับ ตัวนี้เป็น M-134 แต่ปรับอัตรายิงลงมาอยู่ที่ 1250 นัดต่อนาที ตัวนี้เป็นกระบอกเดียวกันกับในเรื่อง Terminator 2 ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2010, 04:26:57 AM โดย Joke MacTavish » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 05:20:15 AM »

ครับ แบบนี้แหล่ะครับ ไม่ทาบว่าพอจะรู้ไหมครับว่าปืนแบบมินิกันเนี่ยเขาใช้ในสนามรบจริงๆหรือเปล่าแบบใว่าใช้คนแบกไปยิงน่ะครับผมว่าคงจะมันส์ดีนะครับ เวลารบพุ่งเข้าตีฐานที่มั่นของข้าศึก คงจะยึดได้เร็วระไม่เสียเวลามากนะครับ Grin

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 05:25:15 AM »

M-134 Minigun จะเป็น 7.62x51 ครับพี่สิน ที่เรียกมินิ เพราะโครงสร้าง การทำงานของมันคล้ายๆกับรุ่นพี่คือ M61A1 ขนาด 20 มม อัตรายิงสูงสุดของมินิกันจะเท่ากับรุ่นพี่ของมันคือ 6000 นัดต่อนาที แต่ส่วนมากในการใช้จะอยู่ที่ 4000 นัดต่อนาที ครับ

ส่วนขนาด 5.56x45 เป็น XM214 Microgun  เจ้านี่เป็นน้องเล็ก ย่อลงมาจากมินิกันอีก อัตรายิงสูงสุดอยู่ที่  400 - 10,000 นัดต่อนาทีครับ

จากหนังเรื่อง พรีเดเตอร์ ครับ ตัวนี้เป็น M-134 แต่ปรับอัตรายิงลงมาอยู่ที่ 1250 นัดต่อนาที ตัวนี้เป็นกระบอกเดียวกันกับในเรื่อง Terminator 2 ด้วยครับ

จร้าโจ๊ก....จำได้ว่า5.56มันเรียกไมโครกันกำลังจะหาขอมูลแต่ไปตลาดมาซะก่อน...ส่วนminigunเป็น7.62ก็จำได้จร้าตัวเอง.....

แต่ในหนังเนียะมัน7.62เหรอ.... ตกใจ
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 05:39:08 AM »

ครับ แบบนี้แหล่ะครับ ไม่ทาบว่าพอจะรู้ไหมครับว่าปืนแบบมินิกันเนี่ยเขาใช้ในสนามรบจริงๆหรือเปล่าแบบใว่าใช้คนแบกไปยิงน่ะครับผมว่าคงจะมันส์ดีนะครับ เวลารบพุ่งเข้าตีฐานที่มั่นของข้าศึก คงจะยึดได้เร็วระไม่เสียเวลามากนะครับ Grin
แก่ไขขนาดตามโจ๊กว่านะครับ...

เรื่องการใช้ในสนามรบแบบใช้คนแบกเนียะผมไม่ทราบข้อมูลจริงๆครับ....
แต่คิดเล่นๆนะครับ...หากแบกไปจริงๆคงจะลำบากมากถึงมากที่สุดครับ ทั้งน้ำหนักตัวปืนทั้งรูปร่าง...และการใช้งานผู้ยิงต้องรับแรงถีบจากตัวปืนในอัตตรายิงสูงมากจะต้องแข็งแรงขนาดไหน...เอาที่4000นัดต่อนาที ตกใจ  คนธรรมดาคงรับไม่ไหวครับ...แล้วท่าทางการยิงขืนไปยืนยิงแบบนั้นในสนามรบคงจะโดนสอยร่วงในเวลาไม่กี่วินาทีมั้งครับ...จะคลานจะหมอบยิงก็ไม่ได้จะประทับยิงจากที่กำบังก็แทบทำไม่ได้ต้องออกมายืนจังกายิง ตกใจหน้าซีด   แถมตอนจะหลบจะหมอบจะทำยังงัยจะวิ่งเคลื่อนที่จะให้เร็วก็ไม่ไหวนะครับ....

ผมว่าคงต้องติดแท่นยิงจากรถ,เรือ,เครื่องบินเท่านั้นนั้นแหระครับ....

ทั้งหมดนี้คิดเห็นส่วนตั๋วส่วนตัวครับขอเทจจริงรอท่านผู้รู้นะครับ.... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2010, 11:23:35 PM โดย sin666 » บันทึกการเข้า
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 09:46:48 PM »

แก่ไขขนาดตามโจ๊กว่านะครับ...

เรื่องการใช้ในสนามรบแบบใช้คนแบกเนียะผมไม่ทราบข้อมูลจริงๆครับ....
แต่คิดเล่นๆนะครับ...หากแบกไปจริงๆคงจะลำบากมากถึงมากที่สุดครับ ทั้งน้ำหนักตัวปืนทั้งรูปร่าง...และการใช้งานผู้ยิงต้องรับแรงถีบจากตัวปืนในอัตตรายิงสูงมากจะต้องแข็งแรงขนาดไหน...เอาที่4000นัดต่อนาที ตกใจ  คนธรรมดาคงรับไม่ไหวครับ...แล้วท่าทางการยิงขืนไปยืนยิงแบบนั้นในสนามรบคงจะโดนสอยร่วงในเวลาไม่กี่วินาทีมั้งครับ...จะคลานจะหมอบยิงก็ไม่ได้จะประทับยิงจากที่กำบังก็แทบทำไม่ได้ต้องออกมายืนจังกายิง ตกใจหน้าซีด   แถมตอนจะหลบจะหมอบจะทำยังงัยจะวิ่งเคลื่อนที่จะให้เร็วก็ไม่ไหวนะครับ....

ผมว่าคงต้องติดแท่นยิงจากรถ,เรือ,เครื่องบินเท่านั้นนั้นแหระครับ....

ทั้งหมดนี้คิดเห็นส่วนตั๋วส่วนตัวครับขอเทจจริงท่านผู้รู้นะครับ.... Grin
ครับ ผมก็คิดว่าอย่างนั้นนะ Cheesy คงจะมีแต่ในหนังมั๊งครับที่ทำได้ รึผมมันบ้าดูหนังมากไปรึเปล่าหว่า Grin ขอบคุณครับทุกคำตอบ ไหว้

หน้า: [1]
  พิมพ์