เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 03:55:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆที่อยู่ในอเมริกาหน่อยครับ  (อ่าน 1904 ครั้ง)
hop
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 08:36:08 PM »

อยากทราบว่าทุกวันนี้ ยังมีรัฐไหนในอเมริกาบ้างครับ ที่ยอมให้ประชาชนมีปืนแบบ submachine gun ได้

แล้วปืน rifle ชนวนกลางที่ยิง full auto ได้นี่ มีรัฐไหนยอมให้ประชาชนมีบ้างครับ  หรือยอมมากสุดแค่ยิง semi auto เช่นพวก ruger Mini-14

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 09:06:06 PM »

ตามที่เป็นสีแดงครับ
อยากทราบว่าทุกวันนี้ ยังมีรัฐไหนในอเมริกาบ้างครับ ที่ยอมให้ประชาชนมีปืนแบบ submachine gun ได้
พวก sub-gun หากหมายถึงความยาวทั้งกระบอกต่ำกว่า 26 นิ้ว ได้ทุกรัฐครับ  ต้องจดทะเบียนกับกรมสรรพาสามิต (BATFE) และเสียภาษี $200 ครับ
แต่มีข้อบังคับเพิ่มเติมประจำรัฐต่าง เช่น CA, HI, DC, MASS, NJ หรือ NY ที่ห้ามใช้แม็กกาซีนที่มีความจุเกินกว่า 10 นัด
หรือ ห้ามใช้ปลอกลดแสง, ห้ามทำการซ่อมแซม, ห้ามโอน, ต้องมีใบอนุญาตพิเศษ, ต้องเป็น จนท. LE ฯลฯ ซึ่งทำให้การเป็นเจ้าของทำได้ยากมากขึ้น
จึงต้องดูเป็นรัฐๆไปครับ ตามนี้ >>> NFA Friendly States

แล้วปืน rifle ชนวนกลางที่ยิง full auto ได้นี่ มีรัฐไหนยอมให้ประชาชนมีบ้างครับ  หรือยอมมากสุดแค่ยิง semi auto เช่นพวก ruger Mini-14
ปืนกลสามารถมีได้ทุกรัฐครับ ซึ่งต้องเป็นปืนกลหรือ ชุดควบคุมการยิง หรือ เซียร์ ที่จดทะเบียนก่อนวันที่ 19 พค. 1986
ซึ่งราคาปืนกลตอนนี้ก็ราวๆ $6000 สำหรับ Ruger mini 14 จนถึง $14,000 สำหรับ HK G3 หรือ FAL
M16 ราคาราวๆ $10,000 ครับ ส่วน M4 ไม่มีเพราะ M4 เกิดทีหลัง วันที่ 19 พค. 1986 
และการซื้อ ต้องซื้อผ่านผู้ค้าที่จดทะเบียน เรียกว่า Class III เท่านั้น
รวมทั้งต้องมีจดหมายรับรองจากเจ้าหน้าที่รักษากฏหมายในท้องถิ่นกำกับรับทราบด้วยครับ
และจะมีข้อจำกัดเช่นเดียวกันตามกฏของรัฐนั้น ตามที่แสดงข้างบนครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ
ยินดีครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 09:30:59 PM »

ขอบคุณครับ พี่ Orion

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
hop
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 09:53:53 PM »

ขอบคุณพี่ Orion มากครับ ไหว้

ผมยังสงสัยกับคำว่า จดทะเบียนก่อนวันที่ 19 พ.ค 1986 ครับ

หมายความว่าปืนกลที่ยังขายกันได้ทุกวันนี้ในตลาดสหรัฐเป็นปืนเก่า ผลิตก่อนปี 1986 อย่างนี้รึเปล่าครับ คือขายเปลี่ยนมือกันไปมา แต่จะไม่ยอมให้มีปืนผลิตใหม่ออกมาขายแล้ว?

หรือว่าจดทะเบียนในที่นี้หมายถึง "รูปแบบ ลักษณะของปืน" เช่น M-16 รุ่นเก่าๆ เช่น พวก M-16 Version เวียดนาม (ก่อนปี 1986) สามารถผลิตกระบอกใหม่ๆออกมาขายได้เรื่อยๆ แต่ M-4 (ที่ผลิตออกมาหลังปี 1986) หรือปืนกลใดๆ ที่ออกแบบ คิดค้น ผลิตออกมาได้หลังปี 1986 จะไม่ยอมให้ออกมาขายอีกแล้ว

แล้วเรื่อง"จดหมายรับรองจากเจ้าหน้าที่กฎหมายในท้องถิ่น"เนี่ย   ต้องยุ่งยาก(ปวดหัว เสียอารมณ์) แบบใบรับรองจากข้าราชการไปขอป.3 แบบบ้านเรามั๊ยครับ

คงต้องรบกวนพี่ Orion หรือพี่ๆท่านอื่นอีกสักครั้งครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 09:56:08 PM »

ขอบคุณน้าโอเรี้ยนมากครับ ....... ได้ทักษะและความรู้อีกอักโข

maxs17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

อ่อนน้อมถ่อมตน มีสติ รอบคอบ คิดก่อนกระทำ

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 10:26:44 PM »

ได้ความรู้เพิ่มอีก ขอบคุณนะครับพี่ Orion และ จขกท.ด้วยครับ  ไหว้

Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 10:37:06 PM »

ผมยังสงสัยกับคำว่า จดทะเบียนก่อนวันที่ 19 พ.ค 1986 ครับ

หมายความว่าปืนกลที่ยังขายกันได้ทุกวันนี้ในตลาดสหรัฐเป็นปืนเก่า ผลิตก่อนปี 1986 อย่างนี้รึเปล่าครับ คือขายเปลี่ยนมือกันไปมา แต่จะไม่ยอมให้มีปืนผลิตใหม่ออกมาขายแล้ว?
ใช่ครับ โดยทั่วๆไป ปืนกลที่ยังขายกัน (โอนระหว่างบุคคล) ทุกวันนี้ในตลาดสหรัฐเป็นปืนเก่าที่ผลิตก่อนปี 1986 ครับ
ปืนที่ยิงแบบอัตโนมัติเต็มตัว Full Auto (รวมทั้งทีละ 2-3 นัดด้วย) ต้องผลิต และจดทะเบียนกับกรมสรรพาสามิต ก่อนวันที่ 19 พค. 1986 ครับ
จึงจะสามารถขายโอนระหว่างบุคคลทั่วไปได้ครับ  โดยผู้ซื้อต้องขออนุญาต และเสียอากรแสตป์ ค่าโอนครั้งละ $200

หรือว่าจดทะเบียนในที่นี้หมายถึง "รูปแบบ ลักษณะของปืน" เช่น M-16 รุ่นเก่าๆ เช่น พวก M-16 Version เวียดนาม (ก่อนปี 1986) สามารถผลิตกระบอกใหม่ๆออกมาขายได้เรื่อยๆ แต่ M-4 (ที่ผลิตออกมาหลังปี 1986) หรือปืนกลใดๆ ที่ออกแบบ คิดค้น ผลิตออกมาได้หลังปี 1986 จะไม่ยอมให้ออกมาขายอีกแล้ว
เฉพาะปืนกระบอกนั้น ที่มีหมายเลขประจำปืน หรือ หมายเลขชุดควบคุมการยิง (กรณีที่เป็นเป็นชุดลั่นไก หรือ เซียร์อัตโนมัติที่ลงทะเบียนไว้แล้ว)
ไม่ใช่แบบ, ลักษณะ, ยี่ห้อ หรือ รุ่น ครับ เรียกว่า ต้องระบุแน่นอนเป็นรายกระบอกไปเฉพาะตัวไปเลยเหมือน ป.4 ครับ

แล้วเรื่อง"จดหมายรับรองจากเจ้าหน้าที่กฎหมายในท้องถิ่น"เนี่ย   ต้องยุ่งยาก(ปวดหัว เสียอารมณ์) แบบใบรับรองจากข้าราชการไปขอป.3 แบบบ้านเรามั๊ยครับ
ก็ไม่เชิงครับ เป็นการแจ้งให้กับ จนท. ท้องถิ่นเซ็นรับทราบว่าท่านต้องการมีอาวุธปืนแบบที่ถูกควบคุม อยู่ในครอบครองเท่านั้น ไม่ใช่เป็นการขออนุญาต หรือ รับรอง ครับ
แต่บางครั้ง บางท้องถิ่น county จะอิดออดไม่ค่อยออกใบรับทราบให้ ต้องฟ้องร้องเอา ซึ่งสิ้นเปลืองเงินค่าทนายอีกครับ

คงต้องรบกวนพี่ Orion หรือพี่ๆท่านอื่นอีกสักครั้งครับ
[/quote]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2010, 10:40:38 PM โดย Orion » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 09:54:10 AM »

Assault Weapons  ( ปืนรูปร่างปืนทหารที่ยิงระบบ semi-auto )จะมีบางรัฐที่ต้องจดทะเบียน   ไม่ต้องจ่ายภาษี $200  บางรัฐไม่อนุญาติให้มี
California ถ้าเป็นปืน Assault Weapons ก่อนปี 92 จำได้ว่าใครที่มีปืนพวกนี้ต้องเอาไปจดทะเบียน  พอดีผมย้ายมาเสียก่อน
หลังจากนั้นน่าจะเป็นปี 2000 ปืน Assault weapons ที่ขายใน CA ต้องดัดแปลงวุ่นวายไปหมด และไม่เกี่ยวกับปืนรุ่นก่อนที่ไม่ต้องดัดแปลง หลังจากย้ายมาก็ไม่ได้สนใจอีก ต้องรอพี่บุญมาตอบ

ปืนกลก็ไม่สามารถมีได้ทุกรัฐ  ปืนยาวลำกล้องสั้น SBR ( short barrel rifle ) ก็เหมือนกัน
กฏหมายยังมีปลีกย่อยอีก  ลองดูที่นี่
http://www.westernfirearms.com/wfc/default?set=06
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2010, 10:17:49 AM โดย .40 S&W » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 10:14:12 AM »

ดูlist ของรัฐที่อนุญาติ และไม่อนุญาติให้มีปืนยาวกึ่งออโต้รูปร่างปืนจู่โจม( AR15/M16 , Ak47/74 , MP5( semi-auto ) , HK91,93,94 , Galil , FnFAL ฯล) ได้ที่นี่

http://en.wikipedia.org/wiki/Gun_laws_in_the_United_States_(by_state)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2010, 10:16:40 AM โดย .40 S&W » บันทึกการเข้า
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 11:15:11 AM »

เป็นสิ่งที่เข้าใจผิดคิดว่า Kalifornia ไม่อนุญาตให้มี หรือ ใช้ อวป. อัตโนมัติ

ท่านคิดว่า อวป. ยิงกล (ถึงจะยิงลูก blank ก็ตาม) ที่ใช้ใน Burbank Studio หรือ Hollywood มาจากไหนกัน?

เพียงแต่การเป็นเจ้าของนั้นไม่ง่าย และ ไม่ค่อยมี LE เซ็นรับการยินยอมเท่านั้นเองครับ

รวมทั้งต้องมีการจัดเก็บที่ดีและปลอดภัย เช่น มีตู้นริภัยในรถที่ใช้ขนส่งไปสนาม

กฏหมายไม่ได้ห้าม แต่ทำให้การจัดหาและใช้ ทำได้ยาก จนท้อใจไปเองครับ

ดังนั้น ท่านสามารถมี อวป. อัตโนมัติ แม้แต่ MG42 ยังได้ ถ้ามีเงิน+เส้นถึง
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 12:08:58 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

โห ..  ราคาเอาเรื่องเหมือนกัน  ตกใจ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 04:04:32 PM »

....ท่านคิดว่า อวป. ยิงกล (ถึงจะยิงลูก blank ก็ตาม) ที่ใช้ใน Burbank Studio หรือ Hollywood มาจากไหนกัน?

เพียงแต่การเป็นเจ้าของนั้นไม่ง่าย และ ไม่ค่อยมี LE เซ็นรับการยินยอมเท่านั้นเองครับ.......

เคยดูสารคดีทางทรูวิชั่นส์ เรื่อง North Hollywood Shootout โจรพวกนั้น... บ้าดีแท้
หน้า: [1]
  พิมพ์