เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 11:36:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การล้างปืนที่สนาม  (อ่าน 3934 ครั้ง)
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 10:16:30 PM »

โดยมาก มักเป็นโซล่า หรือไม่ก็ น้ำมันก๊าด
เป็นการล้างคราบสกปรก คราบเขม่าดินปืน
อาจจะมีแยงลำกล้องมาบ้าง แต่เราก็ต้องมาแยงอีกครั้ง
อาจฉีดพ่น WD ๔๐ หรือ อื่น ๆ
แต่ เราก็ต้อง เอามาล้างอีกที
โดยน้ำมันของเราเอง ที่คิดว่าดีกว่า
เพื่อความสะอาดเอี่ยม  แลหมดจด

ครับคล้ายกัน  ส่วนใหญ่ผมกลับจากสนามถ้าไม่มืดก็ไถล  เลยให้ที่สนามล้างก่อน รุ่งขึ้นจึงล้างซ้ำครับ
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 10:19:45 PM »

ตอนผมนำปืนไปยิงครั้งแรก... ให้สนามล้าง  โครงปืนเป็นรอยเส้นตามแนวคันค้างสไลด์... เซ็งเลย... ตั้งแต่นั้นมา เลยหัดถอดล้างเองมาโดยตลอดเลยครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

maxs17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

อ่อนน้อมถ่อมตน มีสติ รอบคอบ คิดก่อนกระทำ

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 10:19:57 PM »

ดูขั้นตอนล้างที่ในสนามก่อนและกลับมาทำที่บ้านอีกครั้ง ทำบ่อยๆเดี่ยวคล่องเอง ไม่ทำเดี่ยวก้อไม่เป็นซักกะทีนะครับ
และขออ้างคำพูดท่นอื่นด้วยนะครับ
ให้จนท.สนามล้างเลยครับ ดูตอนเขาล้างด้วยก็ได้ กลับมาบ้านค่อยถอดล้างใหม่
เห็นพี่ๆ ในเวปบอกไว้ว่าการล้างปืนที่สนามพี่เค้าล้างให้ไม่ค่อยดีตรงที่ใช้น้ำยาล้าง อะไรก็ไม่รู้ แต่ถ้าผมเอาน้ำยาไปให้พี่ที่สนามล้างจะได้ไหมครับ (ถอดไม่ค่อยคล่อง rami)

ถ้าให้เจ้าหน้าที่สนามล้างให้เรื่อยๆ...

แล้วเมื่อไรจะถอดเองคล่องล่ะครับ...Cheesy

ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 10:46:25 PM »

ผมล้างเองครับ ไม่เหนียวครับแต่ลดขั้นตอนการล้างล้างครั้งเดียวจบ ดูแลรักษาด้วยตัวเองก็เป็นความสุขอีกอย่าง Grin
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 04:50:12 AM »

ผมก็ตั้งใจไว้ว่าถ้าได้ปืนกระบอกแรกเมื่อไหนก็จะล้างเอกตั้งแต่ครั้งแรกเลย

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
pasuta
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 10:14:26 AM »

เมื่อก่อนยิงเสร็จให้สนามล้าง แต่เจอเขาใช้แส้สเตนเลสแยงลำกล้องเพราะดูแล้วก็มีแต่แส้สเตนเลส คนล้างบางคนมาถึงเหนี่ยวไกเล่น แชะๆๆๆ ตั้งแต่นั้นมาล้างเองตลอดครับได้ตรวจสอบชิ้นส่วนต่างๆของปืนไปในตัวด้วย  Grin
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 12:18:17 PM »

ผมล้างเองครับ เพราะอยากดูในลำกล้อง โครง สไลค์ ตรวจดูเพื่อความแน่ใจครับ

ที่สนามอดิศรล้างปืน 30 บาทครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
COMBAT85
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 02:22:56 PM »

ชอบที่จะล้างเอง ดูแลเอง  เยี่ยม

สามัคคีประเทศไทย ประชาธิปไตย ประชาชนเลือกเอง.
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 02:30:38 PM »

ล้างเองตลอดเลยครับ   ไหว้
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 02:39:59 PM »

ปืนเราเองต้องล้างเองครับ
อาวุธป้องกันตัว เราต้องมั่นใจได้ 100% ว่าล้างอย่างถูกวิธีครับ
choke@chula
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 03:24:11 PM »

ปกติค่าล้างที่สนามประมาณเท่าไหร่ครับ มือใหม่ครับอขอนุญาติถาม  ( .38 สมิท) 

ประมาณ 50 บาทครับ
ขอบคุณมากครับ ไหว้ ไหว้
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 05:00:51 PM »

ให้สนามล้างเหมือนกันครับ แต่ผมถือว่าเป็นแค่การทำความสะอาดเบื้องต้นครับ จะบอกว่าล้างแล้วเช็ดแห้ง  ๆ ไม่ต้องหลอลื่นครับ ผมกลับบ้านมาถอดดู เอาน้ำยาเอนกประสงค์ฉีดบาง ๆ แล้วเอาผ้าสะอาดเช็ดครับ ดูว่ามีคราบดำ ๆ เหลือหรือเปล่าถ้ามีก็ทำความสะอาดอีกรอบ  ขาดไม่ได้คือเอาไม่เคาะหูแยงลำกล้องอีกรอบ และหยอดน้ำมัน ครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 01:13:41 PM »

ผมล้างเองตลอดครับ  ไม่เคยจ้างที่สนามล้าง  แบบว่าล้างเองมีความสุขมากกว่าครับ  เออ...ค่าล้างปืนที่สนามราชนาวีบางนา   เห็นพี่ทูนคิดค่าบริการแค่  20 บาทเองครับ.... Grin Grin Grin
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 02:12:16 PM »

เห็นพี่ๆ ในเวปบอกไว้ว่าการล้างปืนที่สนามพี่เค้าล้างให้ไม่ค่อยดีตรงที่ใช้น้ำยาล้าง อะไรก็ไม่รู้ แต่ถ้าผมเอาน้ำยาไปให้พี่ที่สนามล้างจะได้ไหมครับ (ถอดไม่ค่อยคล่อง rami)
บางท่านมีหลายกระบอกก็ให้ทางสนามล้างให้ก่อน แล้วค่อยมาล้างอีกทีครับ แต่รามี่ถอดประกอบไม่ยากเลย ลองดูครับ สนุกและเพลินดี
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 02:21:17 PM »

ผมล้างเองตลอดครับ  ไม่เคยจ้างที่สนามล้าง  แบบว่าล้างเองมีความสุขมากกว่าครับ  เออ...ค่าล้างปืนที่สนามราชนาวีบางนา   เห็นพี่ทูนคิดค่าบริการแค่  20 บาทเองครับ.... Grin Grin Grin
เพิ่งขึ้นตอนก่อนปีใหม่  ตอนนี้สามสิบแล้วครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์