เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 02:33:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้ามโอนปืนสวัสดิการ  (อ่าน 4730 ครั้ง)
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 07:14:57 AM »

ไหว้   ขออนุญาตถามเป็นความรู้จริงๆนะครับว่า
ปืนสวัสดิการมี ๒ แบบใช่ไหมครับ คือแบบ ๑.) ห้ามโอนภายใน ๕ ปี นับแต่วันออก ป.๔           กับ ๒.)  ห้ามโอนตลอดชีวิตของผู้ครอบครอง

Huh     ทีนี้ปัญหาสงสัยมีว่า   แล้วถ้ามีคนไปฝ่าฝืน  โอนกัน ( โดยนายทะเบียนโอนให้กันได้ด้วยไม่รู้แหละว่าจะซิกแซกกันแบบไหน )   

๑. นายทะเบียนจะมีความผิดไหม ?  ฐานใดบ้าง  ?   และมีโทษตามกฎหมายใด ?   โทษขนาดไหน  ?
๒. คนโอน ( คนขาย ) กับ คนรับโอน ( คนซื้อ ) จะมีความผิดไหม ?  ฐานใดบ้าง ?  และมีโทษตามกฎหมายใด ?   โทษขนาดไหน  ?

ขอบคุณครับสำหรับความรู้   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2010, 07:21:09 AM โดย ManStopper » บันทึกการเข้า
หนุ่มน้อย ในร่างชรา
ไม่มีใคร ที่ดีไปทุกอย่าง รักกันไว้ ไม่ถึง 100 ปี ก็ตายหมด
Full Member

คะแนน 9

นกไร้ขน คนไร้เพื่อน บินได้ก็ไม่สูง ไปได้ก็ไม่ไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 10:34:07 AM »

จริงตามที่คุณถามครับ คือมีทั้งสองแบบ สำหรับผมเลือกซื้อล๊อตที่โอนได้หลัง 5 ปีครับ และไม่ทราบว่าทำได้จริงหรือเปล่า วิธีทำให้โอนได้ภายใน 5 ปีคือ ทำใบ ป.4 สูญหาย แล้วไปแจ้งความ นำใบแจ้งความไปขอทำใบใหม่ที่อำเภอ เพราะใบแรกจะมี ตัวอักษร สแตมป์ด้านหน้าว่าห้ามโอน แต่เมื่อขอทำใหม่ ก็ออกให้โดยไม่ได้ไปตรวจสอบย้อนหลังหรอกว่า มีสลักหลังอะไรพิเศษหรือเปล่า เพราะเอกสารมันเยอะ แต่ปัจจุบันมีการบันทึกเป็นฐานข้อมูลกับคอมพิวเตอร์แล้ว ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับว่าเค้าจะตรวจสอบได้หรือเปล่า และก็ไม่ยืนยันนะว่า วิธีนี้จะทำได้จริง
param - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 10:41:14 AM »

เดี๋ยวนี้แค่เห็นเลข กท หลายคนก็รู้แล้วว่าเป็นปืนสวัสดิการครับ

ส่วนใหญ่ก็ซื้อแบบ ห้ามโอนภายใน 5 ปี แล้วก็รอจนครบเวลาถึงนำไปโอนเปลี่ยนชื่อกันครับ

ส่วนเรื่องความผิดนี่ผมไม่แน่ใจ แต่ เจ้าหน้าที่ต้องผิดก่อนเลยครับแล้วก็ไปไล่เรียงกันอีกครั้ง
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 12:34:15 PM »

แว่วๆว่าเจ้าหน้าที่ๆวังไชยารู้เรื่องซิกแซ๊กแบบนี้แล้ว  และกำำลังตามล่าหาความจริงกันอยู่

เรื่องผิดนั้นผิดแน่ครับ  แต่ผิดข้อหาไหนบ้าง  และใครผิดบ้างคงต้องไปไล่เลียงกันเอา Cheesy

prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 02:21:45 PM »

คนที่คิดจะทำมันก็ต้องทำได้แหละครับ  เขาอยู่ตรงนั้นเป็นผู้ออก ป.4  ผมก็พอได้ยินมาบ้างครับ  อยู่ที่ ป.ผู้ชง ป.4  ให้นายอำเภอ
ว่าจะปั้มตรายางห้ามโอนฯ หรือไม่  มีคนเล่าว่าเป็นเพื่อกับ ป.อำเภอ  เขาบอกไม่ต้องปั้มตรายางห้ามโอนฯ เขาก็ไม่ปั้ม และของ ป. เองก็
ไม่ปั้มครับ ....  ไหว้
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 04:49:28 PM »

เรื่องนี้ผมเคยถามนักกฎหมายหลายคน ยังตอบไม่เหมือนกันเลยครับ เพราะเป็นเคสใหม่ที่ไม่แน่ใจ
เลยสรุปไม่ได้ว่า ความผิดทางอาญานั้น    ไม่แน่ใจกันว่ามันจะผิดหรือไม่

แต่ที่ตอบตรงๆกันก็คือประเด็นความรับผิดทางแพ่งคือ  เมื่อห้ามโอน แล้วไปฝ่าฝืนการโอน  ตอบตรงกันว่าการโอนที่ฝ่าฝืนในช่วงนั้นเป็นโมฆะ
เปรียบเสมือนไม่ได้โอนไปเลย กรรมสิทธิ์ยังอยู่ที่เจ้าของเดิม  แต่ยังไงก็คงต้องไปฟ้องศาลให้ตัดสินว่าการโอนเป็นโมฆะอยู่ดี
ไม่งั้นก็ไม่มีผลอะไร  คนรับโอนก็ยังใช้ปืนและมีชื่อเป็นเจ้าของได้อยู่
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 05:04:02 PM »

การอนุญาตให้มีอาวุปืน เป็นอำนาจของ นายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่ ฯ

ตามที่ถาม ในข้อ ๑. การจะอนุญาตหรือไม่ เป็นอำนาจของนายทะเบียนท้องที่ ที่จะมีเหตุผลประกอบ นายทะเบียนไม่มีความผิดครับ 

ตามข้อ ๒ ถ้าผ่านตามข้อ ๑ อย่างถูกต้อง ผู้โอน และผู้รับโอนไม่มีความผิด เว้นแต่ ไม่ได้ผ่าน ตาม ข้อ. ๑  มาเล่นแร่แปรธาตุ ปลอมกันทั้งฉบับ แบบนี้
จะโดน ในข้อหาอื่นพ่วงด้วย

ส่วนเรื่องการแจ้งหาย แล้วไปออกใบแทน ป.๔ ใหม่นั้น ต้นร่างในสารบบ มีคำห้ามโอนอยู่แล้ว ไม่ได้ช่วยให้โอนได้ครับ.

ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 05:11:30 PM »

การอนุญาตให้มีอาวุปืน เป็นอำนาจของ นายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่ ฯ

ตามที่ถาม ในข้อ ๑. การจะอนุญาตหรือไม่ เป็นอำนาจของนายทะเบียนท้องที่ ที่จะมีเหตุผลประกอบ นายทะเบียนไม่มีความผิดครับ 

ตามข้อ ๒ ถ้าผ่านตามข้อ ๑ อย่างถูกต้อง ผู้โอน และผู้รับโอนไม่มีความผิด เว้นแต่ ไม่ได้ผ่าน ตาม ข้อ. ๑  มาเล่นแร่แปรธาตุ ปลอมกันทั้งฉบับ แบบนี้
จะโดน ในข้อหาอื่นพ่วงด้วย

ส่วนเรื่องการแจ้งหาย แล้วไปออกใบแทน ป.๔ ใหม่นั้น ต้นร่างในสารบบ มีคำห้ามโอนอยู่แล้ว ไม่ได้ช่วยให้โอนได้ครับ.

ขอบคุณครับท่าน Ro@d  สำหรับความเห็นประเด็นนี้   
จริงๆ ห้ามโอน   / แต่ก็ไม่น่าตัดอำนาจของนายยทะเบียน   หากนายทะเบียนเห็นว่าควรโอนให้ได้ แล้วโอนให้ไป แม้จะอยู่ในช่วงห้ามโอน
ก็น่าจะเป็นอำนาจของเขาโดยตรงอยู่แล้ว 
ดังนั้น คำสั่งว่าห้ามโอน  น่าจะต้องอยู่ในดุลพินิจของนายทะเบียนด้วย  ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 07:13:14 PM »

รอให้ครบกำหนดก่อนแล้วจึงโอนปลอดภัยที่สุดครับ  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 08:02:24 PM »

กฎหมายแม่ คือ พรบ.อาวุธปืน ไม่มีบทบัญญัติกำหนดห้ามนายทะเบียน อนุญาตโอนอาวุธปืนสวัสดิการ ดังนั้น เมื่อไม่มีบทกำหนดห้าม นายทะเบียน ย่อมมีอำนาจพิจารณาอนุญาตได้ ส่วนที่กรม ปค. สั่งห้ามโอน เป็นเพียงคำสั่งภายในทางบริหาร ไม่ใช่กฎหมาย ถ้า อ.ปค. จะเอาเรื่องนายทะเบียน คาดว่าน่าจะเจอข้อหา " ขัดคำสั่งผู้บังคับบัญชา" (แต่ตอบสนองนโยบายสวัสดิการเจ้านาย ช่วยทำยอดขายให้ทะลุเป้า) ต้องไปเปิดกฎ ก.พ. ว่าด้วยวินัย ว่าโทษจะหนัก-เบา ปานใด ?  ผมคิดว่าประมาณนี้ ครับ
DeputySheriff
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 09:34:05 PM »

การห้ามโอนปืนถือเป็นคำสั่งทางปกครอง ผู้มีอำนาจสั่งการได้วางแนวทางปฏิบัติไว้ให้ถือตาม จนท.ผู้ฝ่าฝืนย่อมมีความผิดทางวินัย หนัก/เบาอยู่ที่พฤติกรรมและความเสียหายที่เกิดขึ้น น่าเชื่อว่าไม่มีนายทะเบียนฯท่านใดจะกล้าฝ่าฝืนโดยเอาตำแหน่งไปเสี่ยงเป็นแน่ (โทษทางวินัยได้แก่ ภาคฑัณท์ ตัดเงินเดือน ลดเงินเดือน ปลดออก ไล่ออก)

ทะเบียนปืนตรวจสอบได้ ณ ที่ว่าการอำเภอทุกแห่ง ระบบออนไลน์ทั่วประเทศ เข้าใจว่ามีโปรแกรมล็อคไว้แล้ว (เหมือนกับจดทะเบียนสมรส ก็ออนไลน์ทั่วประเทศ ไม่สามารถจดทะเบียนสมรสซ้อนได้มานานแล้วครับ)

ปล.ท่านใดโอนได้ กระซิบบอกด้วยครับ  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2010, 10:47:42 PM โดย DeputySheriff » บันทึกการเข้า
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 02:29:43 AM »

เคยได้ยินมาครับว่าถ้ามี"กำลังภายในมากพอ"สามารถที่จะซิกแซกไม่ปั้มตรายาง"ห้ามโอนยกเว้นมรดก"ได้ครับ  คิก คิก

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 02:37:07 AM »

การห้ามโอนปืนถือเป็นคำสั่งทางปกครอง ผู้มีอำนาจสั่งการได้วางแนวทางปฏิบัติไว้ให้ถือตาม จนท.ผู้ฝ่าฝืนย่อมมีความผิดทางวินัย หนัก/เบาอยู่ที่พฤติกรรมและความเสียหายที่เกิดขึ้น น่าเชื่อว่าไม่มีนายทะเบียนฯท่านใดจะกล้าฝ่าฝืนโดยเอาตำแหน่งไปเสี่ยงเป็นแน่ (โทษทางวินัยได้แก่ ภาคฑัณท์ ตัดเงินเดือน ลดเงินเดือน ปลดออก ไล่ออก)

ทะเบียนปืนตรวจสอบได้ ณ ที่ว่าการอำเภอทุกแห่ง ระบบออนไลน์ทั่วประเทศ เข้าใจว่ามีโปรแกรมล็อคไว้แล้ว (เหมือนกับจดทะเบียนสมรส ก็ออนไลน์ทั่วประเทศ ไม่สามารถจดทะเบียนสมรสซ้อนได้มานานแล้วครับ)

ปล.ท่านใดโอนได้ กระซิบบอกด้วยครับ  หลงรัก

ท่านในจดทะเบียนสมรสซ้อนได้ ช่วยบอกด้วยอีกคนครับ อิอิอิ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 10:33:53 AM »

กฎหมายแม่ คือ พรบ.อาวุธปืน ไม่มีบทบัญญัติกำหนดห้ามนายทะเบียน อนุญาตโอนอาวุธปืนสวัสดิการ ดังนั้น เมื่อไม่มีบทกำหนดห้าม นายทะเบียน ย่อมมีอำนาจพิจารณาอนุญาตได้ ส่วนที่กรม ปค. สั่งห้ามโอน เป็นเพียงคำสั่งภายในทางบริหาร ไม่ใช่กฎหมาย ถ้า อ.ปค. จะเอาเรื่องนายทะเบียน คาดว่าน่าจะเจอข้อหา " ขัดคำสั่งผู้บังคับบัญชา" (แต่ตอบสนองนโยบายสวัสดิการเจ้านาย ช่วยทำยอดขายให้ทะลุเป้า) ต้องไปเปิดกฎ ก.พ. ว่าด้วยวินัย ว่าโทษจะหนัก-เบา ปานใด ?  ผมคิดว่าประมาณนี้ ครับ

เป็นอภิสิทธิ์ ชน

เมื่อได้รับสิทธิ์ซื้อ ปืน ราคาถูก ก็ ว่า ๆ ตามเขาไป เหอะ น่า

จะซื้อกี่กระบอก กี่โหล  ก็ไม่ มีใคร ว่า

ชาวบ้านทั่วไป ต้องซื้อ ปืน แพง ๆ ยังอยู่กันได้ เลย อะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2010, 10:53:38 AM โดย deang » บันทึกการเข้า

FBook   prasop tongtawat
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 11:20:22 AM »

....ทำที่มันถูก้ต้องตามที่เขาบอกเถอะครับ..ถ้าอยากซื้อปืนถูกก็มารับราชการสิครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์