เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 11:33:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2649 ครั้ง)
ARIYADET_69
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 04:02:31 PM »

สวัสดีครับ  ไหว้

ผมARIYADET_69 สมาชิกใหม่ครับ ส่วนตัวผมทำงานเป็นวิศวกรควบคุมคุณภาพ(QC.Eng.) ที่ต้องมีเรื่องเถียงกับคนงาน(ฝ่ายผลิต)ประจำ จึงอยากมีอาวุธไว้ป้องกันตัวบ้างแต่ยังไม่มีความรู้ในเรื่องการซื้อ, การครอบครองและอีกหลายๆเรื่องเกี่ยวกับอาวุธปืนครับ รบกวนสมาชิกท่านอื่นช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 04:27:58 PM »

ขอแนะนำให้เขียนคำที่ต้องการในช่องค้นหาก่อนครับ  การตั้งคำถามกว้างๆแบบนี้  ตอบยากมากเลยครับ  ทั้งๆที่อยากตอบ ไหว้

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 04:28:12 PM »

วัตถุประสงค์จะนำไปแก้ปัญหาและป้องกันตัวจากการถกเถียงกับคนงาน ขอภาวนาว่าอย่าได้ถึงขนาดต้องใช้งานเลยนะครับ
ก่อนจะถึงขั้นตอนการขอซื้อและครอบครอง ต้องถามใจท่านก่อนดีกว่าครับว่าชอบปืนประเภทลูกโม่หรือปืนออโตเมติก
     ปืนลูกโม่ บรรจุ 5-8 นัด ใช้งานง่าย กลไกไม่ซับซ้อน กระสุนก็มีทั้ง .22, .38, .357, .44, .45
     ปืนออโตเมติกหรือแบบแม็กกาซีน มีทั้งกระสุนแถวเดียวจุ 7-10 นัด จนถึงแบบ 2 แถวลูกดกจุ 13-25 นัด เป็นปืนที่เริ่มมีองค์
ประกอบของกลไกเพิ่มขึ้น แต่ก็ไม่ได้ซับซ้อนถึงกับใช้งานยากจนเกินไป และมีขนาดกระสุนให้เลือกมากมายตามความชอบและ
ได้รับอนุญาตยาก-ง่ายต่างกัน ด้วยความหลากหลายนี้ ทำให้ปืนแบออโตเมติกได้รับความนิยมเป็นจำนวนแพร่หลาย และกว้าง
ขวาง กระสุนก็หาซื้อได้ง่ายและราคาไม่แพง
     ขั้นตอนการซื้อ เริ่มจากท่านขึ้นไปบนที่ว่าการอำเภอ บอกกับจนท.ว่ามาติดต่อขอใบอนุญาตซื้อปืน(ป.3) จะมีจนท.แนะนำว่า
ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง เมื่อท่านเตรียมจนครบตามคำแนะนำ ก็นำกลับไปยื่นอีกครั้ง ขั้นตอนนี้ทางอำเภอจะทำหนังสือถึง
สภ.ท้องที่เพื่อพิมพ์ลายนิ้วมือและตรวจสอบประวัติอาชญากร ใช้เวลาประมาณ 30-45 วัน หลังจากไปรับผลตรวจฯ ให้นำกลับไป
ที่อำเภออีกครั้งเพื่อออกใบป.3 ต่อไปครับ
     เมื่อได้ใบป.3 จึงนำไปซื้อปืนใหม่จากร้าน/รับโอนจากบุคคล กรณีซื้อใหม่จะมีใบตัดโอนจากร้านมาให้ทางอำเภอเพื่อออกใบอนุ
ญาตมี ใช้(ป.4) ให้กับท่านต่อไป กรณีรับโอน ให้พาเจ้าของปืนไปตัดโอนที่อำเภอที่เป็นภูมิลำเนาเจ้าของปืน แล้วจึงทำเรื่องตัด
โอนย้ายมาลงที่อำเภอของคนซื้อ และนำเอกสารมาขอป.4 ที่อำเภอของท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2010, 04:31:34 PM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 04:31:55 PM »

ยินดีที่รู้จักนะครับ
              การที่เราเริ่มต้นจะหาอาวุธปืนไว้ใช้สักกระบอกหนึ่งนั้นเราต้องหาข้อมูล   ต้องศึกษากฎ-ข้อห้าม   ข้อควรปฎิบัติเกี่ยวกับอาวุธปืนมาอ่านก่อน      ค่อยๆหาอ่านหาศึกษา....
Naymodx
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 04:34:11 PM »

มือใหม่เหมือนกันครับ ...ต้องพกไปที่ทำงานด้วยเหรอครับ ... ตอนเถียงกันคุมอารมณ์ไม่อยู่นี่น่ากลัวงานเข้าอะครับ ...
รุ่นน้องคนนึงเป็นวิศวกรเหมือนกัน ลูกพี่มันซื้อ BB 1911 ของญี่ปุ่นให้ครับเหมือนกริ๊บ
ประมาณว่าให้คนงานเห็นแบบแว๊บ ๆ ...ถ้าเจอด่าน ก็บอกว่าไปเล่น BB มา
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 04:40:03 PM »

ถ้าเพียง เถียง แล้วต้องซื้ออาวุธป้องกันตัว
ขอ แนะนำว่า อย่าเพิ่งซื้อเลยครับ
เดี๋ยว อารมณ์ จะพาไป ให้เสียการเสียงาน
แนะนำ เพียงดิ้ว น้อย ๆ ASP สัก ๒๑ นิ้ว
ก็น่าจะพอ ทุเลาครับ
ตีสูง ตีต่ำ  เน้น ๆ ก็แถว หน้าแข้ง
ไม่ร้องให้มันรู้ไป
ก็น่าจะหยุด ได้แล้วครับ

ยาวสุด 31", 26", 21" และสั้นสุด 16"

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 05:02:38 PM »

ถ้าเพียง เถียง แล้วต้องซื้ออาวุธป้องกันตัว
ขอ แนะนำว่า อย่าเพิ่งซื้อเลยครับ
เดี๋ยว อารมณ์ จะพาไป ให้เสียการเสียงาน
แนะนำ เพียงดิ้ว น้อย ๆ ASP สัก ๒๑ นิ้ว
ก็น่าจะพอ ทุเลาครับ
ตีสูง ตีต่ำ  เน้น ๆ ก็แถว หน้าแข้ง
ไม่ร้องให้มันรู้ไป
ก็น่าจะหยุด ได้แล้วครับ

ยาวสุด 31", 26", 21" และสั้นสุด 16"

ผมว่าพี่คนที่ถือบาตองคนนี้น่ากลัวมากครับ...

มีแค่มือเปล่าผมยังกลัวเลยครับ...  ตกใจ
kwongkitchen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 01:26:40 AM »

มือใหม่เหมือนกันครับ ...ต้องพกไปที่ทำงานด้วยเหรอครับ ... ตอนเถียงกันคุมอารมณ์ไม่อยู่นี่น่ากลัวงานเข้าอะครับ ...
รุ่นน้องคนนึงเป็นวิศวกรเหมือนกัน ลูกพี่มันซื้อ BB 1911 ของญี่ปุ่นให้ครับเหมือนกริ๊บ
ประมาณว่าให้คนงานเห็นแบบแว๊บ ๆ ...ถ้าเจอด่าน ก็บอกว่าไปเล่น BB มา

ผมว่า เป็นเรื่อง เพิ่มอันตรายให้แก่ตัวท่านเองนะครับ
ถ้าคู่กรณี เห็นปืรแว๊บๆ อย่างที่ท่านว่า เค้าต้องเข้าใจว่าท่านมีปืน
ถ้า จะเกิดกรณีขึ้นมา เค้าก็คงต้องเตรียมมาเหมือนกัน(แต่ของเค้าจะเป็นของจริง)
พก จะจริงจะปลอม อย่าให้ใครรู้ดีกว่าครับ...ด้วยความเคารพครับผม
พระเจ้าอวยพระพรครับ

kwongkitchen ข้าวต้มบาทเดียว                       ครับผม
SCP รับงานชุบซิงค์ ด้วยประสบการณ์ กว่า 40     ปีครับ
http://www.greenpalace.net/zinc/web/view.php?qID=117
http://www.edtguide.com/kwongkitchen_485204
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 08:39:47 AM »

แนะนำก่อนอื่นว่า อย่าเอาปืนไปโรงงานเลยครับ เดี๋ยวเรื่องเล็กจะกลายเป็นเรื่องใหญ่...ส่วนเรื่องปืนก็ลองดูในเวปนี้เรื่อยๆนะครับ มีข้อมูลเยอะแยะเลย
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 09:01:01 AM »

........................ถ้าเอาไปโรงานเจอลูกน้องยั่วละก็งานเข้าเลยครับ....................................... ไหว้
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 10:11:09 AM »

...อย่าใช้อารมณ์ครับคุยกันดีๆๆ..เสียคนเสียอนาคตมาก็มากแล้วกับอารมณ์ที่คุมไม่อยู่
คิดเสียว่า..รักกันดีกว่าชังกันครับ(ยืมตังค์ได้ด้วย)..อิอิ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 10:23:51 AM »

ใจเย็น ๆ ครับ  ใช้เหตุผลพูดคุยกันใช้ปืนตัดสินปัญหาจะเสียอนาคตครับ   Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Naymodx
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 10:37:40 AM »

ผมว่า เป็นเรื่อง เพิ่มอันตรายให้แก่ตัวท่านเองนะครับ
ถ้าคู่กรณี เห็นปืรแว๊บๆ อย่างที่ท่านว่า เค้าต้องเข้าใจว่าท่านมีปืน
ถ้า จะเกิดกรณีขึ้นมา เค้าก็คงต้องเตรียมมาเหมือนกัน(แต่ของเค้าจะเป็นของจริง)
พก จะจริงจะปลอม อย่าให้ใครรู้ดีกว่าครับ...ด้วยความเคารพครับผม
พระเจ้าอวยพระพรครับ
ขอบคุณครับ คือ รุ่นน้องคนนี้ทราบว่าผมกำลังสนใจอาวุธปืน ก็เลยมาเล่าให้ฟังครับ
ว่าเค้ามีปัญหาถกเถียงกับคนงาน ผู้รับเหมาช่วง เป็นประจำ ลูกพี่ก็เลยซื้อให้
ตอนที่ทราบก็เตือนเค้าไปทำนองนี้ล่ะครับ ประมาณว่า "จะจริงจะปลอมมีอย่าให้เค้ารู้ว่ามีจะดีกว่า
เดี๋ยวกลายเป็นอวดบารมี เจอของจริงเข้าจะแย่เอา"
maxs17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

อ่อนน้อมถ่อมตน มีสติ รอบคอบ คิดก่อนกระทำ

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 10:39:21 AM »

ศึกษาหัวข้อปักหมุดข้างบนก่อนครับ แล้วค่อยตัดสินใจว่าจะทำอย่างไรต่อ ที่สำคัญการมีสติ เหตุผล สามารถนำมาแก้ไขปัญหาได้ หน้าที่การงานจะได้ราบรื่นครับ

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 10:48:07 AM »

ถ้ามีเรื่องแล้วหาปืนอย่างนี้ไม่แนะนำครับ แต่ถ้ามีเพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สินผมเชียร์ครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
หน้า: [1] 2
  พิมพ์