เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:35:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเกี่ยวกับ Remington 870 ครับ  (อ่าน 6181 ครั้ง)
striking point
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 12:13:54 AM »

ปัญหามีอยู่ว่าผมซื้อRem 870 12 gauge มาใหม่ แล้วอยากยิงแห้ง ผมเลยเอากระสุน dummy พลาสติกใส่ให้ไปแล้วขึ้นลำครับ
ปัญหาที่เกิดคือตอนชักขึ้นลำ ลำเพลิงมันปิดไม่สนิทและกระสุนก็ติดอยู่ในลำเพลิง โดยทีมี extractor หรือขอเกี่ยวปอกเกี่ยวอยู่
ผมดึงยังไงก็ไม่ออกเลยใส่น้ำมันหล่อลืนเข้าไปแล้วก็ออกแรกดึง ตัวขอเกียวก็ดึงจนจานขอบกระสุน dummy ที่เป็นพลาสติกหัก แล้วสุดท้ายกระสุนมันก็ออก
ผมเลยอยากทราบว่า 1. ทำไม่กระสุน dummy ถึงติดอยู่ในลำเพลิงครับ ทั้งๆที่มันเป็นขนาดของ 12 G.
2 extractor หรือ ขอเกี่ยวกระสุนมีจะมีโอกาสหักในอนาคตใหมครับ เพราะว่าผมออกแรงหนักมากตอนดึง
ปล. ปืนเป็นปืนใหม่ครับ ยังไม่เคยยิง   ได้โปรดช่วยหน่อนครับ ขอบคุณมากครับ
hart45
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 07:41:00 AM »

ของผมซื้อมาใหม่ๆ เข้าสนามยิงลูก S$B นัดแรก ยิงตูม แต่ไม่มีปัญญากระชากสไลด์ ต้องให้พี่ที่สนามเขาแก้ไขให้ และไม่รู้ว่าเขาทำอย่างไร แต่ที่แน่ๆตั้งแต่นั้น ไหลลื่นทุกนัด ทุกยี่ห้อ
rucha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 07:52:47 AM »

1)เคยได้ยินว่า  870 ลำกล้อง 21" บางล้อท รังเพลิ่งไม่เรียบ หากพอมีฝีมือช่าง ใช้กระดาษทรายเบอร์ละเอียดสุดชุบน้ำมัน ขัดรังเพลิง แก้ได้..หากไม่กล้าทำหรือไม่ชำนาญ  ส่งช่างครับ
2)ปืนยังใหม่ ควร ถอดล้าง ใช้แส้ ทำความสะอาดรังเพลิง หล่อลื่น กระชาก ก่อน สักพัก
3)ข้อนี่ เข้าเซฟปืนให้ดี..ใช้ลูกปกติ ป้อนรังเพลิง แล้วกระชากออกถ้า ออก ก็ สบายใจหน่อย ถ้าไม่ออก ยุ่งเลย งั้น..ใช้ปลอกที่ยิงแล้ว แทน  ปลอดภัย 100%...หาก ป้อนลูกปกติ...ก็เบาใจได้
4) กระสุนดัมมี่ อาจไม่ได้มาตรฐาน
5) แถวบ้าน มีทุ่งนา ป่าเขาใหมครับ เมื่อทำความสะอาดปืนดีแล้ว กลไกต่างพร้อมแล้ว..ต้องลองยิงลูกจริง ซัก 1-2 นัด...ถ้าไม่มีที่ว่าง..ต้องไปสนามยิงปืน  ครับ
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 11:06:32 AM »

ผมเคยเจอครับ
ปัญหาอยู่ที่กระสุน Dummie

ผมเคยใช้พวกทำในไทย มาขายในเวปที่เป็นพลาสติกสีขาว และใช้จานท้ายของลูกซองมาเล่นฝึกซ้อมกับ Benelli m2 ครับ

บางลูกทำมาไม่ดี ไม่ตรงก็จะขัดตลอดก็คัดออก
แต่บางลูก ใช้แรกๆไม่มีปัญหาแต่พอใช้ไปซักพัก จานท้ายมันจะเยิน ทำให้เกิดการติดขัดขึ้นครับ

ปัญหามีอยู่ว่าผมซื้อRem 870 12 gauge มาใหม่ แล้วอยากยิงแห้ง ผมเลยเอากระสุน dummy พลาสติกใส่ให้ไปแล้วขึ้นลำครับ
ปัญหาที่เกิดคือตอนชักขึ้นลำ ลำเพลิงมันปิดไม่สนิทและกระสุนก็ติดอยู่ในลำเพลิง โดยทีมี extractor หรือขอเกี่ยวปอกเกี่ยวอยู่
ผมดึงยังไงก็ไม่ออกเลยใส่น้ำมันหล่อลืนเข้าไปแล้วก็ออกแรกดึง ตัวขอเกียวก็ดึงจนจานขอบกระสุน dummy ที่เป็นพลาสติกหัก แล้วสุดท้ายกระสุนมันก็ออก
ผมเลยอยากทราบว่า 1. ทำไม่กระสุน dummy ถึงติดอยู่ในลำเพลิงครับ ทั้งๆที่มันเป็นขนาดของ 12 G.
2 extractor หรือ ขอเกี่ยวกระสุนมีจะมีโอกาสหักในอนาคตใหมครับ เพราะว่าผมออกแรงหนักมากตอนดึง
ปล. ปืนเป็นปืนใหม่ครับ ยังไม่เคยยิง   ได้โปรดช่วยหน่อนครับ ขอบคุณมากครับ
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 12:02:14 PM »

บางทีกระบอกที่ยิงมาแล้วเป็นร้อยนัดก็ติดครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ลูก ทั้งดัมมี่และลูกจริง

ที่ผมเคยเจอมักจะเป็นลูกฐานเตี้ย ลั่นไกไปแล้วต้องออกแรงกระชากมากกว่าเดิม(มาก)

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 12:32:02 PM »

ถ้าคัดปลอดติด  ดึงแรงแล้วยังไม่ออก อย่ากระแทกแรงๆ โดยเอาพานท้ายกระทุ้งพื้น หรืองัดคันรั้งลูกเลื่อนแรง  ขอรังอาจชำรุด

ในปืนที่ใช้ระบบขัดกลอนแบบกลอนกระดก ให้เอาแส้ ก้านโต สำหรับลูกซอง หรือ แส้ไม้ แย่งไปในลำกล้อง ดันลงมา พร้อมบริหารกลไกไปพร้อมๆ กันจะหลุดมาเอง

เพราะลูกซองมีปัญหาแบบนี้ เลยมีคนคิดระบบ ล็อกลูกเลื่อนแบบโรตารี่ ขึ้นมา

สาเหตุน่าจะเป็นที่ลูก + คุณภาพรังเพลิง น่าจะเกิดพร้อมๆกัน เพราะเรมิตันรุ่นหลัง ขนาดใช้กระสุนนอก ยิงมีติดเลยครับ  แต่รุ่นเก่าที่ชุบโครมในลำกล้อง ไม่ว่าลูกอะไรไม่มีติดเลย

....ตามล่า...อีตอแหล
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 01:48:19 PM »

แล้ว จขกท. ไม่ได้ชะเง้อดูหรือครับ ว่าอะไรตรงไหนมันติดมันเกี่ยว หรือมันฝืดมันเบียดระหว่างอะไรกับอะไรครับ แล้วที่ลูกดัมมี่มันมีร่องรอยอะไรตรงไหนบ้างเล่าครับ... ถ้ายังข้องใจอยู่ ก็ลองถอดเอาลำกล้องมาค่อยๆหยอดลูกดัมมี่ทีละนิด ติดตรงไหนก็เอาไฟฉายส่องมองทางรูลำกล้อง ก็น่าจะรู้นี่ครับ...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 01:51:04 PM »

หยอดลูกจริง เลยดีกว่าครับ

เพราะเป็นสิ่งที่เรา จะต้องใช้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
PED KRUB
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 10:23:38 PM »

ที่เคยเจอกับปืนผมและเพื่อนๆที่ใช้เร870มา

ปืนของเรมิงตันรุ่นใหม่ๆ ลำกล้องทำมาค่อนข้างฟิตมากๆกับกระสุนปืน ทำให้บางครั้งมีปัญหาเรื่องการกระชากสไลด์เพื่อดีดปลอกออกมา
ซึ่งปืนใหม่ๆ ถ้ายิงเร็วแบบที่พวกลูกซองรณยุทธ์ยิงกัน จะติดแทบทุกกระบอก ต้องรอให้ปลอกกระสุนเย็นลงซักสองสามวิ ถึงจะกระชากออกมาได้ และถ้าเจอลูกดัมมี่ไม่ได้มาตรฐานก็คงติดเพราะความฟิตแน่นของลำกล้อง

ทั้งหมดนี้ ผมใช้กับกระสุนของ bullet กับ thaiarm ครับ กระสุนนอกไม่ได้ลองเพราะเก็บเอาไว้เป็นกระสุนใช้งาน เสียดายครับ  Grin

แต่พอผ่านรันอินแล้ว ลื่นฉลุยทุกกระบอกเลยครับ

เพิ่มเติม... สำหรับที่กรณีที่รังเพลิงปิดไม่สนิท น่าจะเป็นเพราะกลัวปืนเจ็บ ปืนใหม่ๆต้องกระชากแรงๆ กระแทกกลับก็ต้องแรงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2010, 10:27:26 PM โดย PED KRUB » บันทึกการเข้า

[URL=http://g.imageshack.us/g.php?h=292&i=tanfolo
katob01
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:32:29 PM »

เนื่องด้วยการผลิตลำกล้องใช้เครื่อง cnc หรือเครื่องกลึงอัตโนมัติ

4 spindle CNC barrel drilling machine

ผิวรังเพลิงจึงทำได้ค่อนค่างหยาบเพราะใช้หัวสว่านเจาะตรงๆ และขนาดค่อนข้างฟิต

ข้อเนาะนำสำหรับผู้ซื้อมาใหม่  ยิงไปซักกล่องสองกล่องเดี๋ยวก็หายเพราะมันจะเกิดการสึกตามปรกติของมันอยู่แล้ว ไม่ต้องตกใจครับ

**ของผมก็เป็นอาการนี้ ผมกระแทกพันท้ายกับพื้น เพื่อเอาลูกออก ประมาณ 15 ลูกตอนยิงกล่องแรก  ทุกวันนี้หายเป็นปรกติแล้วครับ
^^

ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 11:04:39 PM »

ปล. ปืนเป็นปืนใหม่ครับ ยังไม่เคยยิง   ได้โปรดช่วยหน่อนครับ ขอบคุณมากครับ
ถ้าเป็นลูกใสๆ ผมซื้อมา ลองใช้ ๒ครั้ง ติดทั้งสองครั้ง ปืนปี๔๙ ผมว่าเป็นที่ลูกครับ ตัวขอบของลูกที่เป็นสีแดงมีลักษณะบานออกครับ Wink
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 08:24:46 AM »

ลูกDummy ลูกซอง12เกจ ที่มีปัญหาน้อยที่สุดคือลูก A Zoom Snapcap (สีทองแดง) ครับ เพราะทำจากอลูมิเนียม รูปร่างได้มาตรฐาน ขอบจานท้ายไม่เยินง่าย  ส่วนราคาค่อนข้างแพง แต่ก็คุ้มค่า แข็งแรงทนทานดี ไม่ค่อยมีปัญหาในการฝึกบรรจุ การป้อนกระสุน การคัดลูกออก การยิงแห้ง
ร้านปืนหรืออุปกรณ์แถวหลังวังมีขายหลายร้านครับ
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 08:58:23 AM »

ไห้ใช้กระดาษทรายขัดไห้มันเล็กลงหน่อยครับ      แล้วที่ปิดไม่สนิดเพราะท้ายกระสุนมันโหน้กนูนเกินไปครับ  ก็เอากระดาษทรายขัด

อีกนิดครับ  ผมก็ใช้อยู่    ส่วนใช้ลูกจริงก็ดีครับ  แต่ตัด ปลอกออกสักหน่อยก็ดีครับ  จะได้ไม่ขัดลำเวลาสาวกระโจมเร็วๆ  มันจะชอบสะดุดนะครับ

แต่ปลอกลูกจริงมันฝึกบรรจุกระสุนไม่ค่อยดีนะครับ  ผมว่านัดท้ายๆมันยัดไม่ค่อยเข้า  สู้ลูกดัมมี่ไม่ได้ครับ ไหว้
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 11:41:43 AM »

...ปัญหาที่ผมเจอของปืนรุ่นนี้คือ..หาซื้อกระสุนยิงยากครับ..อิอิ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 11:11:32 PM »

เวลาเขาเปิดหลักสูตรลูกซองเอาไปวางไว้ที่แร็คสองวันเท่านั้นรับรองลื่นปรื๊ด  ยิ้มีเลศนัย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์