เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 06:46:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งานวิจัย  (อ่าน 5022 ครั้ง)
DON27 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 12:38:32 PM »

ผมยังไม่ได้ส่งหัวเรื่องครับ แต่ได้ตั้งไว้ว่า
 1ความคิดเห็นของประชากรในเขต...ต่อผู้ที่มีอาวุธปืนไว้ในครอบครอง
 2ปัจจัยในการเลือกฃื้ออาวุธปืนไว้ในครอบครอง
 3ทัศนคติของประชากรในเขต...ต่อผู้ที่มีอาวุธปืนไว้ในครอบครอง
ควรจะแยกย่อยอีกนิดตรงที่ "ต่อผู้ที่มีอาวุธปืนไว้ในครอบครอง ที่ถูกกฏหมาย และผิดกฏหมาย"
dum_8928
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 01:43:38 PM »

ผมเรียนคณะ บริหารธุรกิจ สาขาการจัดการ โครงการ MMM บางนา
  ที่สนใจทำ เพราะสนใจและติดตาม อวป มานาน ตั้งแต่เล่มละ 25 บาทเห็นปํญหาและความอยุติธรรมของผู้มีอำนาจในสังคมกับคนรักปืนอย่างเราก็เลยจะลองทำดู เผื่อว่าจะดีขึ้นบ้าง
  1อาจารย์ให้ส่งหัวเรื่องก่อน 23/10/48
  2ส่งเค้าโครงเรื่องตามที่อาจารย์เลือก 27/11/48
  3ส่งรายงานฉบับสมบูรณ์ 7/5/49
   ปัญหา หัวเรื่องที่เหมาะสมเบื้องต้นก่อนส่งอาจารย์ที่ปรึกษา
             ข้อมูลที่จะทำรายงาน ( ท่านอาจารย์สุพินท์ Drเทียนชัย หรือท่านผู้รู้อื่นๆน่าจะช่วยได้ )
             หัวเรื่องเหมาะกับสภาพแวดล้อมและเหตุการณ์ในปัจจุบัน ที่น่าจะทำ
  รายการนี้เป็นงานกฐินล้วนๆครับพี่ๆทั้งหลาย Cool

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 02:07:44 PM »

น่าจะวิจัยเรื่องการหากำไรที่เหมาะสมภายใต้ข้อจำกัดของกฏหมาย โดยอาศัยตัวอย่างจากการค้าอาวุธปืนในประเทศไทย

marine-รักในหลวงอย่างไม่มีเงื่อนไขครับ
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 03:00:55 PM »

เรียนคุณ DUM 8928
ขอเสนอหัวข้อเรื่องประกวดครับ

"ความคิดเห็นเกี่ยวกับ กฏหมายที่เกี่ยวข้องกับ อาวุธปืน ในปัจจุบัน"

(ขออภัย ไม่ค่อยมีความรู้ด้านกฏหมายครับ แต่ทำนองนี้ คือ พ.ร.บ. อาวุธปืน / การอนุญาตให้ค้า-ขาย -นำเข้า / การออกใบอนุญาติ - ให้มี-ให้ใช้-ให้พก / การออกใบอนุญาตให้ผลิต - ซ่อมแซม ปืน+กระสุน+อะหลั่ย / การคุ้มครองผู้บริโภค / ความมั่นคง ฯลฯ)

โดยสำรวจความคิดเห็น ผู้บริโภค / ผู้ผลิต+ซ่อม / ผู้รักษากฏ / ผู้ขาย / ประชาชนทั่วไป ฯลฯ ครับ

คิดเอาเองว่า มีท่านพี่ หลายท่าน น่าจะเป็น ปรมจารย์ให้คำปรึกษาได้อย่างแน่นอนครับ
แบบสอบถาม หาก post ใน web นี้ รับรองผมช่วยกรอกแน่ครับ (ในฐานะผู้บริโภคครับ)

เอาใจช่วยครับ
(แหม๋ เล่นคิดหัวข้อตอนเหลือเวลาส่งแค่ 5 วันเองนะครับ)
จันทร์เจ้า
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 04:34:26 PM »

ผมเรียนคณะ บริหารธุรกิจ สาขาการจัดการ โครงการ MMM บางนา
 ที่สนใจทำ เพราะสนใจและติดตาม อวป มานาน ตั้งแต่เล่มละ 25 บาทเห็นปํญหาและความอยุติธรรมของผู้มีอำนาจในสังคมกับคนรักปืนอย่างเราก็เลยจะลองทำดู เผื่อว่าจะดีขึ้นบ้าง
 1อาจารย์ให้ส่งหัวเรื่องก่อน 23/10/48
 2ส่งเค้าโครงเรื่องตามที่อาจารย์เลือก 27/11/48
 3ส่งรายงานฉบับสมบูรณ์ 7/5/49
 ปัญหา หัวเรื่องที่เหมาะสมเบื้องต้นก่อนส่งอาจารย์ที่ปรึกษา
 ข้อมูลที่จะทำรายงาน ( ท่านอาจารย์สุพินท์ Drเทียนชัย หรือท่านผู้รู้อื่นๆน่าจะช่วยได้ )
 หัวเรื่องเหมาะกับสภาพแวดล้อมและเหตุการณ์ในปัจจุบัน ที่น่าจะทำ
 รายการนี้เป็นงานกฐินล้วนๆครับพี่ๆทั้งหลาย Cool

ขออนุญาตแนะนำนะคะ

โดยปรกติแล้ว  ในการพิจารณาหัวข้อวิจัยของการศึกษาระดับปริญญาโทนั้น

โดยทั่วไปแล้วคณะกรรมการจะพิจารณาดังนี้คะ

1. ประโยชน์ที่จะได้รับจากงานวิจัย (ในวงกว้าง)

2. องค์ความรู้ที่จะได้รับจากงานวิจัยนั้นเป็นความรู้ใหม่ ที่ยังไม่มีผู้รวบรวม หรือมีการทำวิจัยมาแล้ว

3. ความเป็นประโยชน์ที่ผู้วิจัยนั้นจะได้รับ (อาจพิจารณาจากอาชีพปัจจุบันของผู้วิจัย  ที่เอื้อต่อการทำวิจัย)

ขอให้โชคดีกับการนำเสนอหัวข้อวิจัยคะ

...จะเก็บดาวมาร้อยมาลา...เก็บจันทรามาให้เจ้าชม....
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 04:56:54 PM »

จากประสบการณ์ทำ Post Graduate Dissertation มา 2 ฉบับ

คิดไม่ออdครับว่าในสาขาวิชา "บริหาร/จัดการ" นี้จะทำหัวข้อนี้อย่างไร? ประเด็นวิเคราะห์คืออะไร? สมมติฐานคืออะไีร?

การจัดการของธุรกิจร้านปืน "เท่าที่ผมทราบ" ดูเหมือนเป็นธุรกิจครอบครัว การบริหารจัดการก็ถูกจำกัดโดยกฎหมาย ระเบียบ ธรรมเนียมปฏิบัติ หยุมหยิม วุ่นวาย รวมทั้งการคอรัปชั่นซะจนไม่เหลืออะไรให้พัฒนาทางวิชาการจัดการแล้ว ยกเว้นวิชามารนอกระบบ นอกจากนี้ยังไม่มีพลวัตรที่สอดคล้องกันเรื่องอุปสงค์/อุปทาน

ส่วนตัวนะครับคิดว่าเรื่องอะไรที่เกี่ยวกับ "ธุรกิจอาวุธปืน" การทำวิจัยบริหารธุรกิจ/การจัดการ และขออนุญาตเสนอความเห็นว่าเรื่อง "ผู้บริโภคกับอาวุธปืน" ยิ่งไม่เกี่ยวกับวิชาดังกล่าวไปใหญ่

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
จันทร์เจ้า
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 05:05:08 PM »

จันทร์เจ้า  อุตส่าห์ตอบแบบอ้อม ๆ คุณ  L / E มาแบบยิงตรง ๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

...จะเก็บดาวมาร้อยมาลา...เก็บจันทรามาให้เจ้าชม....
dum_8928
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 05:05:54 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับสำหรับคำแนะนำและการสนับสนุน(ตาสว่างขึ้นเยอะเลย)และหากพี่ๆท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติมก็บอกได้ครับรับปฏิบัติครับผมและจะได้คุยเรื่องอื่นๆบ้าง (สงสัยว่าจะติดพันที่นี่อีกนาน)
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 05:09:07 PM »

น่าจะเป็นหัวข้อนี้นะครับ  คือ  สิทธิการมีและใช้อาวุธปืนของพลเมืองตามที่ควรจะเป็นและหลักรัฐธรรมนูญ

ไม่รู้ว่าจะสนใจไหม  ...

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 05:11:29 PM »

จันทร์เจ้า อุตส่าห์ตอบแบบอ้อม ๆ คุณ L / E มาแบบยิงตรง ๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้ามีที่ปรึกษาแบบนี้ ธุรกิจผมคงจะสบายขึ้นนะครับ  Grin Grin Grin

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 05:11:55 PM »

ขออนุญาตออกความเห็นอีกนิดครับ

เวลาทำวิจัย อย่างน้อยๆ ก็ต้องมองจากแก่นของวิชาออกไปจับกับสิ่งที่เราต้องการวิเคราะห์ หากจะรวมรวม ยกประเด็นปัญหา/อุปสรรค/ประสิทธิภาพในการจัดการอันสืบเนื่องมาจากกฎหมาย/ระเบียบ/ธรรมเนียมปฏิบัติของร้านปืนนั้น ก็อาจรวบรวมเป็นข้อเขียนที่มีประโยชน์ได้ แต่อาจมีปัญหาในการรวบรวมข้อมูล ไม่ทราบว่าภาคธุรกิจปืนจะแจ้งแค่ไหนว่าปฏิบัติ "จริงๆ" อย่างไร การอ้างอิงคงไม่สามารถระบุว่ามาจากแหล่งข่าวที่ไม่ประสงค์ออกนามได้

และถ้าสรุปปัญหาแบบรากหญ้า หรือกำปั้นทุบดินว่าเป็นเพราะการทุจริต การไร้ประสิทธิภาพของ จนท. ที่เกี่ยวข้องก็จะเข้าสู่การหาคำตอบโลกแตก ส่วนการวิเคราะห์กฎหมาย/ระเบียบ/ธรรมเนียมปฏิบัติ ผมว่าหลุดไปเรื่องนิติศาสตร์/รัฐศาสตร์ซะแล้วครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
จันทร์เจ้า
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 05:12:05 PM »

ง้าน...จันทร์เจ้ายิงตรง ๆ ตามแบบฉบับเวลาสวมหมวกเป็น อ.จันทร์....ของเด็ก ๆ

คุณกลับไปคิดหัวข้อใหม่ดีกว่านะ...!!

..รีบถอดหมวกดีกว่า..อิ..อิ..เดี๋ยวโดนเจ้าของกระทู้ยิงเอา.. หัวเราะร่าน้ำตาริน

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 05:13:35 PM »

น่าจะเป็นหัวข้อนี้นะครับ คือ สิทธิการมีและใช้อาวุธปืนของพลเมืองตามที่ควรจะเป็นและหลักรัฐธรรมนูญ

ไม่รู้ว่าจะสนใจไหม ...

อ้าว เรื่องนี้เข้าทางผมครับ

ขอเอาไปใช้เป็นหัวข้อมั่งนะครับ ตอนนี้เรียน "นิติศาสตร์" ภาคค่ำอยู่ครับ

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 07:35:32 PM »

จะทำเพราะตัวเองชอบ  หรือต้องการต่อยอดทางวิชาการละครับ   Huh

....ตามล่า...อีตอแหล
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 07:50:33 PM »

อ่านงานวิจัย ในสาขาที่คุณเรียนซักหลายๆๆๆเล่ม Tongue จะได้แนวคิดดีๆ ที่สนใจนำมาเป็นหัวข้อการวิจัย Grin

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์