เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 11:20:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจุบันปืนโครงการสวัสดิการฯ สามารถโอนเปลี่ยนเจ้าของได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 4130 ครั้ง)
pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 01:06:48 PM »

ขอข้อมูลด้วยครับพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิก อวป. ที่เคารพ

คืองี้ครับ เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าผมอยากซื้อปืนในราคาโครงการสวัสดิการฯ ครับ ผมไม่ได้เป็นข้าราชการ แต่ภรรยาผมเป้นข้าราชการกลาโหม สังกัดกองทัพเรือ ครับ พอจะมีช่องทางหรือเปล่าครับ ขอข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้ด้วยครับ

1. ไม่ทราบว่าปัจจุบันมีโครงการสวัสดิการจัดหาอาวุธปืนให้กับข้าราชการทหารอยู่หรือเปล่าครับ ถ้ายังมีอยู่พอจะมีรายละเอียด
    หรือเปล่าครับ รบกวนด้วยครับ

2. ในกรณีที่มีโครงการฯ  หากผมให้ภรรยาจองซื้อไว้ สมมติว่าได้อาวุธปืนเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ผมจะให้ภรรยาโอนให้กับผม
    ไม่ทราบว่าจะโอนได้หรือเปล่าครับ มีข้อกำหนดอะไรในใบ ป.4 หรือไม่ครับ

3. กรณีข้าราชการทั่วๆ ไป ที่ซื้ออาวุธปืนโครงการฯ สามารถขาย หรือโอน ให้กับบุคคลอื่นได้หรือไม่ครับ มีข้อกำหนดอะไรในใบ ป.4
    หรือไม่ครับ

4. มีข้อจำกัดอะไรเพิ่มเติมอีกหรือเปล่าครับ

ขอรบกวนด้วยครับ และขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

ปล.อยากได้ปืนราคาไม่แพงอ่ะครับ (ไม่ทราบว่าพอเป็นช่องทางได้หรือเปล่าครับ) น้ำลายหก

golek
Hero Member

คะแนน 1076

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 01:34:37 PM »

:Smiley :Smiley Grin
มารอด้วยครับ อยากรู้
ถ้าได้น่ะะะะะ จะเอาไก่ชนไปแลกปืนโครงการของพ่อตาซะหน่อย
เหอๆๆๆๆ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

อยู่ด้ามขวานไทย ภูมิใจรักษ์บ้านเกิด
ไม่รวยเบี้ยพอให้ยืมได้  แต่น้ำใจพร้อมแบ่งปัน ครับ
Piroje
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 10

เด็กอนุบาลตีนดอย

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 01:36:59 PM »

อยากทราบเหมือนกันครับ
JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 01:38:02 PM »

ผมเคยทราบข้อมูลว่า ถ้าเป็นปืนสวัสดิการ จะระบุใน ใบ ป4 ครับ ว่าห้ามโอน ภายใน 5 ปี
ไม่ทราบว่าปัจจุบัน ระเบียบข้อนี้ได้เปลี่ยนแปลง หรือยัง
ต้องรอผู้รู้มาให้ข้อมูลอีกทีครับ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 01:47:29 PM »

:Smiley...ปืนสวัสดิการของกรมการปกครอง/โครงการจัดหาอาวธปืนสำหรับครู จะมีหลักเกณฑ์ เงื่อนไขระบุไว้ว่า " อาวุธปืนที่ซื้อจากโครงการฯ ไม่สามารถจำหน่าย จ่าย โอนได้ ยกเว้นตกทอดทางมรดก หรือได้รับอนุมัติจาก รมว.กระทรวงมหาดไทย ".... :Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2005, 02:00:37 PM โดย visith » บันทึกการเข้า

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2005, 01:56:25 PM »

มองโลกในแง่ดีก็จะเห็นว่าดีนะครับ "ไม่โดนเมียบังคับขาย" ไงล่ะพี่ๆ อิ อิ เยาะเย้ย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ospn
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2005, 10:21:52 PM »

ห้ามโอนเปลี่ยนเจ้าของครับ  และก็ห้ามซื้อขนาดที่มีอนฃยู่แล้วด้วย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 06:32:29 AM »

ของโครงการตำรวจ โดนสลักหลังใบ ป.4 ว่า ห้ามโอนภายใน 10 ปีครับ อดเลย....   
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 09:20:11 AM »

ปัจจุบัน ห้าม จำหน่าย จ่ายโอน ทุกชนิด  ตลอดไป  ยกเว้นตกทอดทางมรดกเท่านั้นครับ
ฤาษีฮาลา
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 10:20:43 AM »

ผมเคยโอนปืนตีหัวแดงคือห้ามโอนยกเว้นทางมรดก เป็นทะเบียนต่างจังหวัดครับ นายอำเภอบางท่านก็เห็นว่าการห้ามโอนเป็นแค่ระเบียบคำสั่งของกระทรวงมหาดไทย ไม่ไช่กฎหมายท่านก็โอนให้ แต่บางท่านก็เห็นว่าเป็นเรื่องเคร่งครัดท่านก็ไม่ยอมโอนก็มีครับ  ส่วนปืนลักษณะดังกล่าวผมเคยโอนมาแล้ว ๒ กระบอกครับ
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 11:39:11 AM »

ผมกำลังจะให้ญาติที่เป็นผู้ใหญ่บ้านซื้อ 1 กระบอกครับ...จะได้เอาไว้เป็นแนวทางตัดสินใจอีกทีครับ

billy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 03:01:37 PM »

ผมเคยเห็นปืนกล๊อค ๑๙ ของนายดาบตำรวจคนหนึ่งนะครับเป็นปืนสวัสดิการเหมือนกันซื้อระหว่างปี ๔๖ - ๔๗ ไม่ได้ระบุในใบ ป.๔ ว่าห้ามโอนนะครับ   ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นเฉพาะของแกคนเดียวหรือเป็นทั้งล๊อต   
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 08:09:13 AM »

แจ้งให้ทราบครับ
ผมได้ข่าวมาว่า ปืนโครงการหนึ่งที่นำเข้ามาแล้วกำลังมีปัญหา เพราะขออนุญาตการนำเข้าไม่ถูกต้อง นายอำเภอเป็นคนเซ็นต์ใบนำเข้าปืนโครงการเอง ก่อนที่จะได้รับการอนุมัติจากมท.1 ดังนั้นข่าวที่ได้คือใบนำเข้าดังกล่าวถือว่าเป็นโมฆะ จึงส่งผลให้ปืนโครงการนั้นเป็นปืนมีปัญหาในอนาคตแน่นอนครับ เลขทะเบียนที่ได้อาจเป็นโมฆะด้วย

ล็อตแรกที่เข้ามาได้เเลขหมายทะเบียนปืนที่ตอกจะเป็นของจังหวัดนราธิวาส ส่วนล็อตที่สองยังไม่ได้เลขทะเบียน แต่ให้คนซื้อรับปืนไปหมดแล้ว และบอกว่าจะออกเลขทะเบียนและทำป.3ให้จนเสร็จซึ่งผลที่ได้เจ้าของโครงการปัดความรับผิดชอบให้คนซื้อแทน

การรับซื้อต่อเสี่ยงมากๆ จึงแจ้งมาให้ทราบ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 09:49:43 AM »

แจ้งให้ทราบครับ
ผมได้ข่าวมาว่า ปืนโครงการหนึ่งที่นำเข้ามาแล้วกำลังมีปัญหา เพราะขออนุญาตการนำเข้าไม่ถูกต้อง นายอำเภอเป็นคนเซ็นต์ใบนำเข้าปืนโครงการเอง ก่อนที่จะได้รับการอนุมัติจากมท.1 ดังนั้นข่าวที่ได้คือใบนำเข้าดังกล่าวถือว่าเป็นโมฆะ จึงส่งผลให้ปืนโครงการนั้นเป็นปืนมีปัญหาในอนาคตแน่นอนครับ เลขทะเบียนที่ได้อาจเป็นโมฆะด้วย

ล็อตแรกที่เข้ามาได้เเลขหมายทะเบียนปืนที่ตอกจะเป็นของจังหวัดนราธิวาส ส่วนล็อตที่สองยังไม่ได้เลขทะเบียน แต่ให้คนซื้อรับปืนไปหมดแล้ว และบอกว่าจะออกเลขทะเบียนและทำป.3ให้จนเสร็จซึ่งผลที่ได้เจ้าของโครงการปัดความรับผิดชอบให้คนซื้อแทน

การรับซื้อต่อเสี่ยงมากๆ จึงแจ้งมาให้ทราบ

...โครงการไหนครับ คุณโจ...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2005, 11:25:12 AM »

ซื้อเลยครับ เพรราะผมเคยขายไปแล้ว ของอย่างนี้มันไม่ใช่ กม. ของๆเราเงินของเรา ไม่ให้ขายถูก จะให้ขายเถื่อนหรือไง

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์