เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:16:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เครื่องตรวจจับวัตถุระเบิด "กับ "ไม้ล้างป่าช้า"  (อ่าน 75056 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 10:04:08 PM »

คุณหญิงหมอ ออกมา การันตี เครื่อง GT200   Grin

http://www.prachataiwebboard.com/webboard/id/17471

จำได้ว่าเมื่อก่อนตอนมาใหม่ๆแกไม่ได้ว่าอย่างนี้นะครับ   Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:10:04 PM »

พวก นศ วิศวะ อย่างพวกผมยังนั่งขำพวกที่ออกมาโต้แทน ไม้ล้างป่าช้าเลย เพราะดูๆแล้วหลักการมัน ไม่น่าจะทำได้ ขนาดแบตยังไม่ใช้เลย อะไรจะเทพขนาดนั้น สงสัยให้หมอผีลงเสกกุมารเข้าไปในการ์ดให้
น่าลองทำโพลสำรวจความเชื่อดู ให้ นศ ที่เรียนทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี  ทั่วประเทศออกความเห็น ผมว่ายังไงเขาก็ว่ามันไม่น่าจะใช้ได้จริง หรือยังไงก็ผ่าพิสูจน์ไปเลย เครื่องนี้รู้สึกว่าแค่เอียงเครื่องเสามันก็ชี้ไปทางที่ เสามันก็ชี้ไปตามทางที่เอียงแล้วละ เขาถึงบอกไงว่าเวลาถือต้องได้ศูนย์
และพวกผมยังสงสารกับทหารใน3จชต ที่ต้องมาใช้เครื่องตัวนี้ แต่อย่างที่หลายๆท่านว่า มีดีกว่าไม่มี และ ถ้าคนใช้ยอมรับผมก็ไม่ขัด

ปล. อยากรู้ว่าตอนนี้เขาดำเนินการทดสอบถึงไหนแล้ว
ปล2. ท่านใดมีรายละเอียดที่ อ.จุฬา ทำเครื่องแบบนี้ ด้วยเงินร้อยกว่าๆบ้างผมขอหน่อย เผื่อได้ทำเล่นบ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 11:19:18 PM โดย Ultraman Taro (Agent 47) » บันทึกการเข้า

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:15:44 PM »

ทำไมไม่ซื้อเครื่องตรวจจับแบบอื่นที่มีประสิทธิภาพมานะ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Tigger21-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

เกิดมาต้องทดแทน บุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:26:17 PM »

ผมคิดว่า มี ดีกว่าไม่มีนะครับ
เป็นผลทางจิตวิทยา ผมได้ลงมาทำงานในพื้นที่นี้
แม้จะไม่เกี่ยวกับพวก EOD แต่รู้ว่าพวกเขาต้องพึ่งพาอุปกรณ์จำพวกนี้มาก
เป็นการสแกนเบื้องต้นก่อนตรวจละเอียดอีีกที ดีกว่าหาด้วยตาตัวเอง
เรื่องสุนัขดมกลิ่นหมดสิทธิครับ เพราะคนอิสลามไม่ชอบหมา
จะว่ามันใช้ไม่ได้ผลก็ไม่ถูกนะครับ เคยนำขึ้น ฮ. ไปตรวจ
บินที่ความสูงประมาณ 300-500 มันยังชี้เข้าฐานของทหารภาคพื้น
ซึ่งเมื่อเข้าไปสอบถามเขาก็บอกว่าในฐานมีวัตถุระเบิดอยู่จริง
ของอย่างนี้ ตอนที่มันใช้ได้ผลมันไม่เป็นข่าวหรอกครับ
แต่ถ้าพลาดลงหน้า 1 เลย   นักข่าวท้องถื่นเคยบอกผมว่า
ในสามจังหวัดชายแดนใต้ "ข่าวดีขายไม่ได้แต่ข่าวร้ายขายดี"  อันนี้จริงครับ
พวกนักวิชาการหรือเอ็นจีโอก็วิจารณ์กันไป แต่ไม่เห็นเสนอแนวทางเข้ามาช่วย
จนงานจิตวิทยาที่ว่ามันจะใช้ไม่ได้ผล

ส่วนเรื่องการจัดซื้อจัดหา ผมไม่ขอมส่วนเกี่ยวข้องครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

ทำ และ ธรรม......ดีที่สุด
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 12:08:13 AM »

เป็นผลทางจิตวิทยา ผมได้ลงมาทำงานในพื้นที่นี้
แม้จะไม่เกี่ยวกับพวก EOD แต่รู้ว่าพวกเขาต้องพึ่งพาอุปกรณ์จำพวกนี้มาก
เป็นการสแกนเบื้องต้นก่อนตรวจละเอียดอีีกที ดีกว่าหาด้วยตาตัวเอง
เรื่องสุนัขดมกลิ่นหมดสิทธิครับ เพราะคนอิสลามไม่ชอบหมา
จะว่ามันใช้ไม่ได้ผลก็ไม่ถูกนะครับ เคยนำขึ้น ฮ. ไปตรวจ
บินที่ความสูงประมาณ 300-500 มันยังชี้เข้าฐานของทหารภาคพื้น
ซึ่งเมื่อเข้าไปสอบถามเขาก็บอกว่าในฐานมีวัตถุระเบิดอยู่จริง
ของอย่างนี้ ตอนที่มันใช้ได้ผลมันไม่เป็นข่าวหรอกครับ
แต่ถ้าพลาดลงหน้า 1 เลย   นักข่าวท้องถื่นเคยบอกผมว่า
ในสามจังหวัดชายแดนใต้ "ข่าวดีขายไม่ได้แต่ข่าวร้ายขายดี"  อันนี้จริงครับ
พวกนักวิชาการหรือเอ็นจีโอก็วิจารณ์กันไป แต่ไม่เห็นเสนอแนวทางเข้ามาช่วย
จนงานจิตวิทยาที่ว่ามันจะใช้ไม่ได้ผล

ส่วนเรื่องการจัดซื้อจัดหา ผมไม่ขอมส่วนเกี่ยวข้องครับ

ไหว้  พูดยากครับพี่ คนส่วนใหญ่พอได้รับข่าวก็โวยวายเป็นตุเป็นตะทำให้เรื่องใหญ่โตขึ้นมา และคอยประโคมข่าวให้ดูเข้มข้นจนทำให้ภาพลักษณ์ของบางส่วนราชการเสียหาย ..  ทั้งๆที่ตัวเองไม่ได้อยู่ในพื้นที่ ไม่เคยใช้งาน ของอย่างนี้ต้องถามผู้ใช้ว่ามีประสิทธิภาพมากแค่ไหน  ผลที่ได้น่าพึงพอใจมั้ย ไม่ใช่ถามนักวิชาการ อาจารย์ นั่งโต๊ะพอเขาว่าไปก็ไปตามนั่น ...
  ลองไปบอกกับเจ้าหน้าที่ทหาร ตำรวจ ที่ทำงานด้านการเก็บกู้วัตถุระเบิดในพื้นที่สามจังหวัดชายแดนภาคใต้ดูสิ "เอ้ย..เครื่องนี้ใช้ไม่ได้นะ มันเป็นเครื่องลวงโลก " แล้วบอกเขาไม่ให้ใช้ เชื่อเถอะว่า เขาไม่เลิกใช้หรอกครับตราบที่ยังหาเครื่องมือที่ดีกว่านี้ไม่ได้ เพราะที่ผ่านมาเจ้าเครื่องนี้ช่วยชีวิตเจ้าหน้าที่และประชาชนได้หลายต่อหลายครั้ง...

ramshero
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 02:16:08 AM »

ถ้ามันใช้ได้จริง เรด้า ไม่ต้องติดมันแล้วครับ

ถ้าใช้ในทางจิตวิทยา
ค่าลิขสิทจิตวิทยาคงแพงหน้าดู

นศ. วิศวะอย่างพวกผมคงอึ้งกันแป็นแถว ว่าซื้อกันมาได้ยังไง แถมยังจะสั่งซื้อกันมาเพิ่มอีก

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 07:21:53 AM »

Grin..เครื่อง.แพง..ใช้ได้..... หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 07:46:49 AM »

Grin..เครื่อง.แพง..ใช้ได้..... หัวเราะร่าน้ำตาริน
รับซักเครื่องไหมครับพี่่  คิก คิก

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 09:31:36 AM »

เครื่องนี้ผมจับเองครั้งแรกเมื่อต้นปี52 ก็ถามลูกศิษย์ที่ทำหน้าที่ EOD ว่ามันเป็นเครื่องอะไร เขาบอกว่าเครื่องตรวจระเบิด ราคา 3-4แสน ผมอึ้งไปเลย.....  ตกใจ
แล้วผมก็บอกเขาไว้ว่าเครื่องนี้ใช้งานไม่ได้จริงหรอก ไม่ใช่ว่าผมเก่งแต่พอมาลองจับดูแล้วก็ไม่เชื่อมั่น ยิ่งราคาขนาดนั้นก็คิดโดยทันทีว่า .... โดนแหกตาแหง
เล่นกับความเชื่อและหลอกให้งมงาย นึกว่ามีแต่คนไทย

แต่กระนั้นเสาอากาศราคาเป็นแสน กลายเป็นฟางเส้นเดียวให้คนที่เสี่ยงภัยใช้เกาะคราวตกน้ำ บางครั้งถ้ามีใช้ยังใจชื้นกว่าไม่มีใช้  ตกใจหน้าซีด
แต่ต้องบอกเขาให้รู้ว่า อย่าเชื่อเครื่องมันมากจนเอาชีวิตไปเสี่ยง ถ้าตรวจว่ามีระเบิดแล้วหาไม่เจอ ก็ยังดีกว่าตรวจว่าไม่เจอแล้ว....ตูม  อ๋อย

ผมเลยขอตั้งข้อสังเกตุว่า

1. ถ้าเครื่องจับอณุภาคที่เล็กมาๆของวัตถุระเบิดได้ ทำไมมันไม่ชี้ที่ปืนที่เอว ของคนตรวจหรือคนรอบข้างล่ะ เพราะว่าดินขับกระสุน ก็เป็นสารที่ระเบิดได้แถมมีเยอะกว่าอณุภาคอีก
2. บริษัทเจ้าของเครื่อง ปิดบริษัทหนีไป ทำไมไม่ออกมาสู้และพิสูจน์ความจริง
3. อย่าว่าคนไทยโง่เลย สหรัฐเอง ก็หลงซื้อมาตั้งหลายพันเครื่อง
4. ไม่อยากถามว่า มีค่าคอมมิทชั่นหรือเปล่า
5. ฝรั่งก็มีไสยศาสตร์  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 09:33:19 AM »

ขอสนับสนุนครับ  ทางวิศวกรรมเป็นไปไม่ได้เลย

แต่ทางจิตวิทยา  ผมไม่ทราบครับ

แต่วันนี้  คุณหมอพรทิพย์ยืนยัน  ว่ามีดีกว่าไม่มี

แต่ไม่ได้เชื่อเครื่องมือ 100%

แต่ที่อิรัก  คนตายเยอะ  เพราะเชื่อ GT-200  ครับ

ตรวจแล้วไม่เจอ ตูมๆๆๆ
ขอบคุณคุณ SA-KE ครับ ไหว้

หลายครั้งที่คุณหญิงชอบพูดว่า เราต้องเชื่อวิทยาศาสตร์ ต้องพิสูจน์ด้วยวิทยาศาสตร์ ทำนองนี้
แต่ครั้งนี้ผมไม่คิดว่าคุณหญิงจะกล้าแสดงความเห็นเชื่อเครื่องมือนี้แม้มีการแสดงหลักฐานทางวิทยาศาสตร์
อีกทั้งคุณหญิงไม่ถามเหตุผลทางวิทยาศาสตร์ ผิดหวังครับ
อ่านจากไทยรัฐเช้านี้ยิ่งเห็นความเป็นอัตตา ไม่ใช้เหตุผล ยืนยันแต่ความเชื่อ
เล่าให้นักข่าวฟังอีกว่ามีฝรั่งมาขอดูการทดสอบ เจ้าหน้าที่สามารถหาปืนได้
ไม่สงสัยเลยหรือว่าแล้วหัวเข็มขัด หรือโลหะอื่นๆ ที่อยู่ใกล้ๆ ทำไมเครื่องไม่ชี้
ถ้าใช้ได้จริงทดสอบในค่ายทหารไม่ได้หรอกครับ ปืนรอบตัว

หากเราใช้ตรรกว่า "มีดีกว่าไม่มี" โดยอาศัยความเชื่อ เพราะอย่างน้อยก็หาได้บ้าง
ถ้าเป็นเครื่องลางของขลังที่ผู้มีเขื่อถือผมว่าคงไม่เป็นไร เพราะสามารถสร้างขวัญกำลังใจแก่ผู้ที่มี
ผิดพลาดอย่างไรก็ขึ้นอยู่ที่ผู้ที่มีครอบครอง
ลองย้อนกลับไปดูที่กรณี Negative false สิครับ หากเกิดความผิดพลาดเช่นเชื่อว่าเครื่องมือใช้ได้ทั้งที่ไม่สามารถทำได้
เอาไปออกใช้ ตรวจหาระเบิดข้างทางไม่เจอ ตัวเองหรือคนอื่นก็รับเคราะห์ ผู้ที่รับความผิดพลาดไม่ใช่ผู้ใช้เครืองอย่างเดียว
หรือประชาชนที่ฝากชีวิตไว้กับการปฎิบัติงานของเจ้าหน้าที่ เช่นแจ้งเหตุแล้วใช้เครื่องนี้ตรวจบอกไม่มี
คล้อยหลังชาวบ้านใช้ชีวิตตามปกติเกิดระเบิดขึ้นมา
ผมไม่ว่าประเด็นเรื่องราคามาก่อน ถ้าแพงแล้วป้องกันชีวิตเจ้าหน้าที่ได้ก็คุ้มครับ
แต่ถ้ารู้เห็นว่าใช้ไม่ได้แล้วยังเชื่อโดยไม่พิสูจน์ ผมว่าเป็นการฆ่าเจ้าหน้าที่ทางอ้อมนะครับ
หรือจะบอกว่าไม่เชื่อก็ช่างเขาเชื่อก็ปล่อยให้ใช้ไป อย่างนี้ผมว่าอย่าไปดำเนินคดี "ป้าเช็ง" ที่ขายยาเลย เหมือนกัน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 09:44:42 AM »

ขอแสดงความเห็นในมุมของวิศวกรก่อน แม้ผมไม่ได้ลงไปในพื้นที่
แต่ก็ทำงานเกี่ยวกับเทคโนโลยีเพื่อความมั่นคงมาบ้าง
เท่าที่ฟังดูว่าใช้ไฟฟ้าสถิตจากร่างกายเป็นตัวเหนี่ยวนำทิศทางของลวดชี้ ไม่มีทางเป็นไปได้
เพราะเราอยู่ในเขตร้อนชื้นจะไม่สามารถเหนี่ยวนำประจุไฟฟ้าให้มีพลังงานได้มากพอที่จะขยับลวดได้เลย
ร่างกายมนุษย์มีกระแสไฟฟ้าต่ำๆ อยู่ที่ผิวจริง หลายท่านคงเคยเป็นเวลาไปวัดสัญญาณหัวใจที่โรงพยาบาล
แต่สัญญาณนี้ต่ำมาก ในเครื่องวัดต้องมีวงจรขยายสัญญาณ และตัดสัญญาณรบกวนจากไฟบ้าน ๕๐ เฮิรตซ์
และสัญญาณไฟฟ้านี้จะไม่มีทางไปทำอะไรได้เลยหากไปสัมผัสกับฉนวนเหมือนที่จับของเครื่องตรวจที่เห็นในข่าว
ยิ่งมีข่าวว่าสามารถตรวจลงไปในน้ำด้วยยิ่งเป็นไปไม่ได้ เพราะน้ำมีคุณสมบัติการดูดซับคลื่น
ยิ่งความถี่สูงจะทำให้โมเลกุลน้ำสั่นมากขึ้น เปลี่ยนพลังงานคลื่นเป็นความร้อนไปหมด ดูได้ในเครื่องไมโครเวฟ
เห็นภาพหาผ่านตัวถังรถเข้าไปยิ่งแล้วใหญ่ สนามไฟฟ้าไม่มีทางผ่านเข้าไปได้เลย
หลักการทำงานของเครื่องนี้เท่าที่อธิบายมาจึงเป็นไปไม่ได้ และผมเชื่อว่าหากมีเหตุผลอธิบายการทำงานที่เป็นวิทยาศาสตร์ได้แล้ว
รัฐบาลอังกฤษคงไม่สามารถสั่งให้ยกเลิกการขายได้ เพราะจะถูกบริษัทฟ้องเรียกเงินมหาศาลแน่

หากใช้งานได้จริง ราคาคงไม่เป็นปัญหาเพราะสามารถช่วยชีวิตเจ้าหน้าที่ ประชาชนได้
แต่การใช้อุปกรณ์ที่ไม่สามารถเชื่อถือได้ ๑๐๐ เปอร์เซนต์ จะมีความผิดพลาดเกิดขึ้นได้สองแบบ
แบบแรกเรียกว่า Positive False คือ ไม่มีสิ่งที่ค้นหา แต่เครื่องบอกว่ามี อันนี้ไม่มีปัญหา
แบบที่สองคือ Negative False คือ มีสิ่งที่ค้นหา แต่เครื่องบอกว่าไม่มี อันนี้แหละที่อันตรายมาก เพราะมีระเบิดแต่เครื่องตรวจไม่พบ
ผมไปร่วมงานหนึ่งเมื่อเร็วๆ นี้ ไปสนามยิงปืนก่อนไม่ได้อาบน้า เพียงล้างมือล้างแขน มีเขม่าติดเสื้อผ้ามากพอสมควร
เจ้าหน้าที่สองคนใช้เครื่องดังกล่าวเดินผ่านผมไปสองเมตร ลวดไม่ชี้มาทางผมสักนิดเดียว แบบนี้เรียกว่า Negative False แบบหนึ่ง

การที่ผู้ใช้มีความเชื่อในเครื่องมือนี้ เพราะสามารถตรวจพบทั้งที่เมื่อก่อนไม่รู้ว่าจะตรวจอย่างไร ผมว่าเป็นเรื่องความน่าจะเป็นโดยแท้
ที่ผ่านมาไม่รู้จะสังเกตุอย่างไร หรือไม่ตั้งใจ แต่เมื่อมีเครื่องมือก็เปลี่ยนจิตใต้สำนึกในเรื่องความสนใจต่อสิ่งรอบข้าง และเกิดการสังเกตมากขึ้น
เมื่อสงสัยใครก็ใช้เครื่องมือ จิตใต้สำนึกจะสามารถบังคับให้เครื่องมือที่ไม่มีแหล่งพลังงานใดๆ หมุนลวดไปได้
เจ้าหน้าที่ทราบหรือไม่ว่าเคยตรวจผิดแบบ Negative False ไปกี่ครั้ง (ปล่อยคนพกอาวุธให้ผ่านไป)
หรือ Positive False กี่ครั้งที่ตรวจแล้วไม่เจออะไร (เหมือนตามข่าวว่าหายูเรีย เครื่องชี้ไปร้านผัก แล้วเจ้าหน้าที่อธิบายว่าผักใช้ปุ๋ยยูเรีย
แบบนี้ลวดน่าจะหมุนรอบตลาดแล้ว)

ผมเคยถามฝรั่งตอนไปดูงานว่าทำไมต้องสวมชุดกันฝุ่นก่อนเข้า Clean Room ทั้งที่ผมเห็นว่ามันไม่ได้ Clean อย่างแท้จริง
และไม่ได้จำเป็นกับการทำงานเลย เขาตอบว่าที่จริงแล้วเป็นการสร้างสภาวะให้คนเกิดความตื่นตัวเท่านั้นเอง เหมือนมีเครื่องมือนี้มา
แต่ถ้าเราจะซื้อเครื่องมือแพงขนาดนั้นมาเพื่อสรังความรู้สึก ไปหาเครื่องมือที่เหมาะสมกว่านี้มาใช้ หรือปรับปรุงวิธีการตรวจคนจะดีกว่า
ถ้ามันสามารถใช้งานได้เยี่ยมขนาดนั้น องค์การสหประชาชาติคงซื้อมาแจกหน่วยทำลายทุ่นระเบิดที่ฝังอยู่ทั่วโลกนับสิบล้านลูกแล้ว

หากยังเป็นข้อความแคลงใจก็ทำการทดสอบแบบ Double Blinded test ที่ถูกต้องตามระเบียบวิธีวิจัย
จะได้ไม่ต้องเสียชีวิตผู้บริสุทธิจาก Negative False
วิธีการทดสอบ Double Blinded test ง่ายๆ ก็เอาเป้าหมายใส่กล่อง และมีกล่องเหมือนกันที่ไม่มีอะไรอีกสัก ๑๐ กล่อง
วางเป็นวงกลมห่างไป ๑๐๐ เมตร คนที่ออกไปวางกล่องก็ต้องไม่รู้ว่ากล่องไหนเป็นอะไร
แล้วให้เจ้าหน้าที่ที่ถูกเก็บตัวอยู่ก่อนออกไปหา ดูว่าทำสัก ๑๐ ครั้งเจอกี่ครั้ง

ไหว้

ผมเคยดูการทดลองแบบนี้แล้วได้ผลประมาณ 80% ครับ แต่ไม่ีใช่สารระเบิด และไม่ได้ห่าง 100 เมตร เพราะเป็นลักษณะงานอื่น

...สำหรับดินปืน ผมเคยลองเอง ซ่อนกระสุน 9 มม. ไฮดร้า ชอก ใหม่ไม่รั่ว 1 นัด เปิดฝาข้างเครื่องถ่ายเอกสาร ยัดข้างในลึก คนถือเครื่องอยู่ห้องอื่นไม่เห็นแน่นอน เดินตามแนวยาวห้องผ่าน 2 ครั้งชี้ 2 ครั้ง เดินขวางอีกครั้ง ชี้ตรงจุดเดิม

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 09:54:19 AM »

ขอสนับสนุนครับ  ทางวิศวกรรมเป็นไปไม่ได้เลย

แต่ทางจิตวิทยา  ผมไม่ทราบครับ

แต่วันนี้  คุณหมอพรทิพย์ยืนยัน  ว่ามีดีกว่าไม่มี

แต่ไม่ได้เชื่อเครื่องมือ 100%

แต่ที่อิรัก  คนตายเยอะ  เพราะเชื่อ GT-200  ครับ

ตรวจแล้วไม่เจอ ตูมๆๆๆ
ขอบคุณคุณ SA-KE ครับ ไหว้

หลายครั้งที่คุณหญิงชอบพูดว่า เราต้องเชื่อวิทยาศาสตร์ ต้องพิสูจน์ด้วยวิทยาศาสตร์ ทำนองนี้
แต่ครั้งนี้ผมไม่คิดว่าคุณหญิงจะกล้าแสดงความเห็นเชื่อเครื่องมือนี้แม้มีการแสดงหลักฐานทางวิทยาศาสตร์
อีกทั้งคุณหญิงไม่ถามเหตุผลทางวิทยาศาสตร์ ผิดหวังครับ
อ่านจากไทยรัฐเช้านี้ยิ่งเห็นความเป็นอัตตา ไม่ใช้เหตุผล ยืนยันแต่ความเชื่อ
เล่าให้นักข่าวฟังอีกว่ามีฝรั่งมาขอดูการทดสอบ เจ้าหน้าที่สามารถหาปืนได้
ไม่สงสัยเลยหรือว่าแล้วหัวเข็มขัด หรือโลหะอื่นๆ ที่อยู่ใกล้ๆ ทำไมเครื่องไม่ชี้
ถ้าใช้ได้จริงทดสอบในค่ายทหารไม่ได้หรอกครับ ปืนรอบตัว

หากเราใช้ตรรกว่า "มีดีกว่าไม่มี" โดยอาศัยความเชื่อ เพราะอย่างน้อยก็หาได้บ้าง
ถ้าเป็นเครื่องลางของขลังที่ผู้มีเขื่อถือผมว่าคงไม่เป็นไร เพราะสามารถสร้างขวัญกำลังใจแก่ผู้ที่มี
ผิดพลาดอย่างไรก็ขึ้นอยู่ที่ผู้ที่มีครอบครอง
ลองย้อนกลับไปดูที่กรณี Negative false สิครับ หากเกิดความผิดพลาดเช่นเชื่อว่าเครื่องมือใช้ได้ทั้งที่ไม่สามารถทำได้
เอาไปออกใช้ ตรวจหาระเบิดข้างทางไม่เจอ ตัวเองหรือคนอื่นก็รับเคราะห์ ผู้ที่รับความผิดพลาดไม่ใช่ผู้ใช้เครืองอย่างเดียว
หรือประชาชนที่ฝากชีวิตไว้กับการปฎิบัติงานของเจ้าหน้าที่ เช่นแจ้งเหตุแล้วใช้เครื่องนี้ตรวจบอกไม่มี
คล้อยหลังชาวบ้านใช้ชีวิตตามปกติเกิดระเบิดขึ้นมา
ผมไม่ว่าประเด็นเรื่องราคามาก่อน ถ้าแพงแล้วป้องกันชีวิตเจ้าหน้าที่ได้ก็คุ้มครับ
แต่ถ้ารู้เห็นว่าใช้ไม่ได้แล้วยังเชื่อโดยไม่พิสูจน์ ผมว่าเป็นการฆ่าเจ้าหน้าที่ทางอ้อมนะครับ
หรือจะบอกว่าไม่เชื่อก็ช่างเขาเชื่อก็ปล่อยให้ใช้ไป อย่างนี้ผมว่าอย่าไปดำเนินคดี "ป้าเช็ง" ที่ขายยาเลย เหมือนกัน
จริงนะครับใช้ชีวิตเป็นเดิมพัน..ระหว่างความเป็นกับความตาย..โดยใช้เครื่องมือที่ไม่มีหลักการทำงานทางวิทยาศาสตร์ ของแบบนี้เมื่อมีชีวิตเป็นเดิมพัน เครื่องมือมันต้องใช้ได้จริง 100 เปอร์เซ็นต์
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 09:56:07 AM »

พวก นศ วิศวะ อย่างพวกผมยังนั่งขำพวกที่ออกมาโต้แทน ไม้ล้างป่าช้าเลย เพราะดูๆแล้วหลักการมัน ไม่น่าจะทำได้ ขนาดแบตยังไม่ใช้เลย อะไรจะเทพขนาดนั้น สงสัยให้หมอผีลงเสกกุมารเข้าไปในการ์ดให้
น่าลองทำโพลสำรวจความเชื่อดู ให้ นศ ที่เรียนทางวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี  ทั่วประเทศออกความเห็น ผมว่ายังไงเขาก็ว่ามันไม่น่าจะใช้ได้จริง หรือยังไงก็ผ่าพิสูจน์ไปเลย เครื่องนี้รู้สึกว่าแค่เอียงเครื่องเสามันก็ชี้ไปทางที่ เสามันก็ชี้ไปตามทางที่เอียงแล้วละ เขาถึงบอกไงว่าเวลาถือต้องได้ศูนย์
และพวกผมยังสงสารกับทหารใน3จชต ที่ต้องมาใช้เครื่องตัวนี้ แต่อย่างที่หลายๆท่านว่า มีดีกว่าไม่มี และ ถ้าคนใช้ยอมรับผมก็ไม่ขัด

ปล. อยากรู้ว่าตอนนี้เขาดำเนินการทดสอบถึงไหนแล้ว
ปล2. ท่านใดมีรายละเอียดที่ อ.จุฬา ทำเครื่องแบบนี้ ด้วยเงินร้อยกว่าๆบ้างผมขอหน่อย เผื่อได้ทำเล่นบ้าง

ไหว้

เห็นด้วยครับควรที่จะ "ผ่าพิสูจน์" อย่างไรก็ตามการ "ดูๆ แล้วไม่น่า" หรือ "ทำโพส สำรวจความเห็น" ก็ไม่ใช่กระบวนการทางวิทยาศาสตร์เหมือนกันนะครับ

ผมไม่ได้เรียนวิทยาศาสตร์ระดับมหาวิทยาลัย แต่คิดว่าพอรู้บ้างว่าการเรียน การพิสูจน์ทางวิทย์เขาคิดกันอย่างไร อย่างน้อยในรั้วบ้านและญาติเฉพาะี่รั้วติดกันก็มี อ. มหาลัยวิศวะ 2 คน แพทย์ 5 คน ครับ

เครื่องนี้ก็ยังไม่ผ่านกระบวนการทางวิทยาศาสตร์พิสูจน์หลักการทำงาน แต่ตลอดประวัติสษสตร์มามนุษย์เราก็ใช้ประโยชน์จากเครื่องมือบางอย่างก่อนพิสูจน์หลักการทั้งหมดได้อยู่แล้ว ออสเตรเลียนอะบอริจิน อธิบายหลักฟิสิกส์ของบูมเมอแรงได้หรือครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2010, 10:00:15 AM โดย Don Quixote » บันทึกการเข้า

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 10:06:11 AM »

ไหว้  พูดยากครับพี่ คนส่วนใหญ่พอได้รับข่าวก็โวยวายเป็นตุเป็นตะทำให้เรื่องใหญ่โตขึ้นมา และคอยประโคมข่าวให้ดูเข้มข้นจนทำให้ภาพลักษณ์ของบางส่วนราชการเสียหาย ..  ทั้งๆที่ตัวเองไม่ได้อยู่ในพื้นที่ ไม่เคยใช้งาน ของอย่างนี้ต้องถามผู้ใช้ว่ามีประสิทธิภาพมากแค่ไหน  ผลที่ได้น่าพึงพอใจมั้ย ไม่ใช่ถามนักวิชาการ อาจารย์ นั่งโต๊ะพอเขาว่าไปก็ไปตามนั่น ...
  ลองไปบอกกับเจ้าหน้าที่ทหาร ตำรวจ ที่ทำงานด้านการเก็บกู้วัตถุระเบิดในพื้นที่สามจังหวัดชายแดนภาคใต้ดูสิ "เอ้ย..เครื่องนี้ใช้ไม่ได้นะ มันเป็นเครื่องลวงโลก " แล้วบอกเขาไม่ให้ใช้ เชื่อเถอะว่า เขาไม่เลิกใช้หรอกครับตราบที่ยังหาเครื่องมือที่ดีกว่านี้ไม่ได้ เพราะที่ผ่านมาเจ้าเครื่องนี้ช่วยชีวิตเจ้าหน้าที่และประชาชนได้หลายต่อหลายครั้ง...

ครับ เยี่ยม

1. ใช้หมาดม/คนค้น แทนทุกกรณีได้หรือไม่?

2. หมาดม/คนค้น ผิดพลาดน้อยกว่าหรือไม่?

salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 10:08:09 AM »

ผมเคยดูการทดลองแบบนี้แล้วได้ผลประมาณ 80% ครับ แต่ไม่ีใช่สารระเบิด และไม่ได้ห่าง 100 เมตร เพราะเป็นลักษณะงานอื่น

...สำหรับดินปืน ผมเคยลองเอง ซ่อนกระสุน 9 มม. ไฮดร้า ชอก ใหม่ไม่รั่ว 1 นัด เปิดฝาข้างเครื่องถ่ายเอกสาร ยัดข้างในลึก คนถือเครื่องอยู่ห้องอื่นไม่เห็นแน่นอน เดินตามแนวยาวห้องผ่าน 2 ครั้งชี้ 2 ครั้ง เดินขวางอีกครั้ง ชี้ตรงจุดเดิม

ไหว้ขอบคุณครับคุณ Don Quixote สำหรับข้อมูล
ข้อแลกเปลี่ยนความเห็นด้วยนะครับ

ผมสงสัยว่าถ้าเราเปลี่ยนวิธีการทดสอบ โดยยึดแน่นตัวเครื่องติดกับโต๊ะ ให้ผู้ใช้จับอยู่เหมือนกับการใช้งานปกติ
เพื่อขจัดตัวแปรการไบอัสของตัวบุคคล แล้วเอาลูกปืนเดินรอบๆ แล้วเสาอากาศจะหมุนไหม

1. ใช้หมาดม/คนค้น แทนทุกกรณีได้หรือไม่?
2. หมาดม/คนค้น ผิดพลาดน้อยกว่าหรือไม่?
คำถามนี้ตอบไม่ได้จริงๆ เพราะไม่มีข้อมูล แต่คิดว่าไม่มีเครื่องมืออะไรสามารถทำงานได้ ๑๐๐ เปอร์เซนต์แน่
แต่อธิบายได้ว่าการใช้หมาค้นเป็นวิทยาศาสตร์ เพราะจมูกหมามีความไวกว่าจมูกมนุษย์กว่า ๔๐ เท่า แต่ก็ไม่ใช่หมาทุกตัวจะมาทำหน้าที่นี้ได้
เมื่ออธิบายได้แล้วก็ต้องนำหมาเหล่านั้นมาฝึกและทดสอบ จนเชื่อถือได้ในระดับที่น่าพอใจ
ต่างจากเครื่องมือที่กำลังกล่าวถึงที่ไม่สามารถอธิบายหลักการเบื้องต้นเรื่องพลังงานเลยว่าเมื่อพลังงานไม่พอแล้วจะหมุนได้อย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2010, 10:20:06 AM โดย salin » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 34
  พิมพ์