เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:25:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เครื่องตรวจจับวัตถุระเบิด "กับ "ไม้ล้างป่าช้า"  (อ่าน 75168 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 10:13:33 AM »

ไม่ได้ลองแบบนั้นครับ แต่ตอนเขาเดินผ่านด้านซ้าย เสาเริ่มชี้ทิศ 1 นาฬิกา/ 2/ 3 (ผ่านจุดพอดี) 4/ 5 นาฬิกา ครับ 

กรณีที่พี่เป๊กบอก ถ้า จนท. พกปืนด้วย ใช้ไม่ได้ผลแน่ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 10:19:31 AM »

นายสมชายเข้ามาศึกษาครับ...  Smiley
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 10:23:06 AM »

ผมสงสัยแบบชาวบ้าน เอาแค่พื้นๆครับ
 ตอนที่ไปทดสอบ ที่กองคลังแสง 6 ราชบุรี
 เสาอากาศ หาระเบิด มันน่าจะหมุน รอบทิศทาง
 เอาเป็นว่าเครื่องมันน่าจะมึน จนไม่รู้จะชีไปทางทิศไหนก่อน
 เหมือนเข็มทิศ ไปอยู่กลางสนามแม่เหล็ก
 เพราะรอบๆ ถูเขา ในกองคลังแสง เป็นที่เก็บวัตถุระเบิด
  หรือเครื่องมันรู้ ว่าคนใช้ ต้องการหาบริเวณไหน? 
   Grin

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
degwatmooj
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 10:33:50 AM »

เครื่อง Gt200 นี้  ผู้ใช้งานจริงในพื้นที่ 3 จชต. ก็ใช่ว่าจะมั่นใจในประสิทธิภาพ ของตัวเครื่องมากมายอะไรนะครับ  แต่ทางด้านขวัญและกำลังใจ ของเจ้าหน้าที่ จำเป็นจะต้องอาศัย GT200 เครื่องที่ว่านี้เป็นสำคัญ  เพราะทุกครั้งที่เกิดเหตุการณ์  ก็ต้องตรวจสอบในเบื้องต้นด้วยเครื่อง  GT 200 นี้แทบจะทุกเหตุการณ์ 
     เรื่องประสิทธิภาพของเครื่อง  ผมว่าน่าที่จะการพิสูจน์ให้รู้ผลไปเลย  เพราะการผิดพลาดในการตรวจสอบของตัวเครื่อง  ไม่ใช่เกิดขึ้นเพี่ยง 2 ครั้ง อย่างที่เป็นข่าว  ก่อนหน้านั้น  ก็เคยเกิดขึ้นมาแล้ว  กับเจ้าหน้าที่ตำรวจของ สถ.นาประดู่  อ.โคกโพธิ์ จ.ปัตตานี  แต่ไม่มีข่าวออกมาเท่านั้นเอง  ในการเกิดเหตุขึ้นกับเจ้าหน้าที่ ตร.ในครั้งนี้   จึงได้มีการแจ้งเตือนกันขึ้นในหมู่เจ้าหน้าที่ตร.  ถึงประสิทธิภาพในการทำงานของเครื่องนี้  ซึ้งไม่เป็นที่เชื่อถึงของเจ้าหน้าที่ตร.  จะเห็นว่ามีเจ้าหน้าที่ ตร.บางคน ที่ทำงานเกี่ยวกับการตรวจพิสูจน์วัตถุระเบิด  ออกมาพูดว่าเครื่องนี้ไม่มีประสิทธิภาพพอ  มีหลายครั้งครับ ที่เครื่องนี้ ทำงานผิดพลาด  แต่ก็มักจะโทษว่า เป็นเพราะผู้ที่ใช้งานไม่มีความพร้อม ในขณะที่จะใช้เครื่อง  แต่ยังไง  ใน 3 จชต.  เจ้าหน้าที่ก็คงไม่มีทางเลือก ที่จะไม่ใช้ไม่ใช่หรือครับ  ผมเคยตั้งข้อสังเกตุ เกี่ยวกับเครื่องนี้  ไว้นานแล้วขออนุญาตนำลิงค์มาลงนำครับ.    http://tankunpandin.com/webboard/index.php?PHPSESSID=dee2ebc7219f7c91b1425891fd86ea79&topic=85.0
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 10:37:30 AM »

ผมเคยดูการทดลองแบบนี้แล้วได้ผลประมาณ 80% ครับ แต่ไม่ีใช่สารระเบิด และไม่ได้ห่าง 100 เมตร เพราะเป็นลักษณะงานอื่น

...สำหรับดินปืน ผมเคยลองเอง ซ่อนกระสุน 9 มม. ไฮดร้า ชอก ใหม่ไม่รั่ว 1 นัด เปิดฝาข้างเครื่องถ่ายเอกสาร ยัดข้างในลึก คนถือเครื่องอยู่ห้องอื่นไม่เห็นแน่นอน เดินตามแนวยาวห้องผ่าน 2 ครั้งชี้ 2 ครั้ง เดินขวางอีกครั้ง ชี้ตรงจุดเดิม

ไหว้ขอบคุณครับคุณ Don Quixote สำหรับข้อมูล

ผมสงสัยว่าถ้าเราเปลี่ยนวิธีการทดสอบ โดยยึดแน่นตัวเครื่องติดกับโต๊ะ ให้ผู้ใช้จับอยู่เหมือนกับการใช้งานปกติ
เพื่อขจัดตัวแปรการไบอัสของตัวบุคคล แล้วเอาลูกปืนเดินรอบๆ แล้วเสาอากาศจะหมุนไหม

แจ๋วเลยครับ...วิธีการทดสอบเครื่องแบบนี้แม้แต่ ผบ.ทบ. หรือ แม่ทัพภาค 4 ผู้มีหน้าที่รับผิดชอบปัญหาภาคใต้โดยตรง ยังคิดไม่ได้หรือไม่กล้าคิดอย่างนี้เลยครับ ถ้าจะให้ดีต้องปิดตาเจ้าหน้าที่ผู้ใช้เครื่องด้วย รับรองว่าไม่หมุนตามแน่นอน...ฟันธง ขำก๊าก เครื่องมือพวกนี้เชื่อถือได้ไม่ถึง 50 เปอร์เซนต์ เพราะมีเจ้าหน้าที่ชุดนึงใน 3 จชต.แต่งชุดนอกเครื่องแบบขับรถยนต์ส่วนบุคคลผ่านด่านที่มีทหารถือเครื่องนี้โดยในรถมีปืนเล็กยาวทั้งที่ติดและไม่ติด้ครื่องยิงลูกระเบิด ปืนพก เครื่องยิงลูกระเบิดพร้อมกระสุน ระเบิดมือ คือเรียกง่ายๆว่ามีทุกอย่าง ตอนขับผ่านก็เห็นยกขึ้นเลี้ยงเสาอากาศตามปกติเพราะไม่ได้แจ้งว่าเป็นเจ้าหน้าที่ ปรากฏว่าผ่านสบายเสาไม่กระดิกสักนิด แล้วรู้รึเปล่าครับว่าวิธีใส่การ์ดน่ะแค่ใส่ลงในกระบอกพลาสติกที่เป็นด้ามจับเฉยๆ ไม่ได้มีการเชื่อมยึดในลักษณะแผงวงจรแต่อย่างใด ใส่ง่ายกว่าซิมโทรศัพท์อีก เวลาถือเดินตรวจเส้นทางการ์ดสำหรับตรวจมวลสารแต่ละประเภทพวกนี้ก็จะแกว่งตัวก็อกแก๊กอยู่ในด้าม

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 10:50:33 AM »

เมื่อ คืน ฟังข่าว BBc บอก ขายอยุ่อังกฤษ ตัวละพันกว่าๆ คิดเป็นเงินบาทแล้วนะครับ พอมาถึงบ้านเราทำไมราคา ไปไกล ขนาดนั้น ว่าไปแล้ว ราคาพอๆกับของเด็กเล่นเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2010, 10:58:45 AM โดย at75 » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 11:23:28 AM »

เมื่อคืน ข่าวว่า
ขายตำรวจ ห้าแสน
ขายทหาร ล้านสี่

เวปลิงค์

lat=12.6819766386, lon=101.275454466

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 11:27:44 AM »

เวปลิงค์

lat=12.6819766386, lon=101.275454466

เครื่องไหนครับ GT 200 หรือ Alfa 6?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 11:31:02 AM »

เมื่อ คืน ฟังข่าว BBc บอก ขายอยุ่อังกฤษ ตัวละพันกว่าๆ คิดเป็นเงินบาทแล้วนะครับ พอมาถึงบ้านเราทำไมราคา ไปไกล ขนาดนั้น ว่าไปแล้ว ราคาพอๆกับของเด็กเล่นเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

จริงเหรอครับ...นี่ไม่รวมภาษีนะเพราะไม่เสียภาษีแน่ๆ ถ้าใช่ทำไมมันแพงถึงขนาดนั้น

เวปลิงค์

เครื่องไหนครับ GT 200 หรือ Alfa 6?

มันแปลว่าตำรวจโง่แต่ทหารโง่กว่ารึเหรอครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 11:40:23 AM »

อะไรก็ไม่รู้หมวดนี่ เหน็บคนอื่นเขาอยู่ได้น้อ   Cool

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 11:45:29 AM »

ขอบคุณพี่ๆ หลายท่านที่ได้ให้ ข้อคิด  มากมายหลายประเด็น ไหว้  
ซึ่งเราทุกคนในฐานะผู้เสียภาษี และมีสิทธิรับรู้ข้อมูลข่าวสารทางราชการ อยากทราบข้อเท็จจริง
หากรู้ว่า โง่แล้วต้องยอมรับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน   ไม่ต้องเปลี่ยนเรื่องเปลี่ยนประเด็น "ว่าข่าวที่ออกมาทำให้ข้าราชการที่ปฏิบัติหน้าที่ เสียขวัญกำลังใจ "  หากของมันดีจริงพิสูตรอย่างไรก็ดี อยู่อย่างนั้น

ข่าว(สั้น) ว่า ผท.ทบ. สั่งชลอการจัดซื้อเครื่องตรวจจับวัตถุระเบิดดังกล่าว  ประเด็นนี้เป็นเช่นใด หากท่านใดทราบข้อมูลก็เรียนเชิญด้วยครับ

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 11:57:42 AM »

เครื่อง GT ๒๐๐ ครับ

ข่าวสามมิติ เมื่อคืน

เปิดประเด็น ช่วงเวลา ๒๒.๒๗ น.

เวปลิงค์

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 12:02:07 PM »

ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ...

เฉพาะเรื่องการทำงาน...เรื่องราคาก็ว่ากันไปครับ

ผมคิดว่า...ทั้งนักวิชาการ กับ ผู้ใช้งาน มองคนละมุมกันครับ

นักวิชาการ...ตามหลักการ ทฤษฎีต่างๆแล้ว ไม่น่าจะใช้งานได้

ผู้ปฏิบัติ...ใช้งานอยู่ทุกวัน ก็ใช้งานได้ ถึงจะชี้บ้าง ไม่ชี้บ้างก็เถอะ

สุดท้ายคงต้องพิสูจน์...แต่ถ้าผลออกมา ไม่ว่าจะยังไง

ผมเชื่อว่า...ก็คงเถียงกันเหมือนเดิม ไม่มีใครยอมรับ(รู้สึก จะกลายเป็นนิสัยประจำชาติไปแล้ว...)

โดยส่วนตัว...ถ้าจนท.เขาไม่เดือดร้อน ให้เขาใช้ไปเถอะครับ ยังพออุ่นใจได้บ้าง ดีกว่าไม่มี

ส่วนที่กลัวว่า...มีแล้วตรวจไม่เจอ จะเป็นอันตราย

มีค่าเท่าเก่าครับ...ระเบิด หรือของที่ซุกซ่อน ไม่ได้หาเจอกันง่ายๆ

แต่ถ้ามีเครื่องใช้"ยังพอ"มีโอกาสเจอบ้างครับ...

แล้วไอ้เครื่องนี้...มันก็มีการชำรุดได้ครับ

จริงๆแล้ว ก่อนออกทำงาน ผู้ใช้เครื่องต้องทดสอบก่อน และตัวเองต้องพร้อมด้วยครับ

ห้ามพกปืน ห้ามสัมผัสกับสิ่งของที่จะตรวจ และอะไรอีกหลายอย่างครับ...

ผมไม่ได้จะเชียร์เจ้าเครื่องนี้นะครับ....

แต่คิดว่า...อะไรที่พอจะทำให้จนท.ผู้ปฏิบัติงาน เกิดความมั่นใจขึ้นได้มาบ้าง

มันก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายไม่ใช่หรือครับ...

แต่เรื่องการจัดซื้อ...ผมไม่เกี่ยวครับ คนละประเด็นกัน....

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 12:16:00 PM »

ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ...

เฉพาะเรื่องการทำงาน...เรื่องราคาก็ว่ากันไปครับ

ผมคิดว่า...ทั้งนักวิชาการ กับ ผู้ใช้งาน มองคนละมุมกันครับ

นักวิชาการ...ตามหลักการ ทฤษฎีต่างๆแล้ว ไม่น่าจะใช้งานได้

ผู้ปฏิบัติ...ใช้งานอยู่ทุกวัน ก็ใช้งานได้ ถึงจะชี้บ้าง ไม่ชี้บ้างก็เถอะ

สุดท้ายคงต้องพิสูจน์...แต่ถ้าผลออกมา ไม่ว่าจะยังไง

ผมเชื่อว่า...ก็คงเถียงกันเหมือนเดิม ไม่มีใครยอมรับ(รู้สึก จะกลายเป็นนิสัยประจำชาติไปแล้ว...)

โดยส่วนตัว...ถ้าจนท.เขาไม่เดือดร้อน ให้เขาใช้ไปเถอะครับ ยังพออุ่นใจได้บ้าง ดีกว่าไม่มี

ส่วนที่กลัวว่า...มีแล้วตรวจไม่เจอ จะเป็นอันตราย

มีค่าเท่าเก่าครับ...ระเบิด หรือของที่ซุกซ่อน ไม่ได้หาเจอกันง่ายๆ

แต่ถ้ามีเครื่องใช้"ยังพอ"มีโอกาสเจอบ้างครับ...

แล้วไอ้เครื่องนี้...มันก็มีการชำรุดได้ครับ

จริงๆแล้ว ก่อนออกทำงาน ผู้ใช้เครื่องต้องทดสอบก่อน และตัวเองต้องพร้อมด้วยครับ

ห้ามพกปืน ห้ามสัมผัสกับสิ่งของที่จะตรวจ และอะไรอีกหลายอย่างครับ...

ผมไม่ได้จะเชียร์เจ้าเครื่องนี้นะครับ....

แต่คิดว่า...อะไรที่พอจะทำให้จนท.ผู้ปฏิบัติงาน เกิดความมั่นใจขึ้นได้มาบ้าง

มันก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายไม่ใช่หรือครับ...

แต่เรื่องการจัดซื้อ...ผมไม่เกี่ยวครับ คนละประเด็นกัน....

สร้างความมั่นใจโดยเครื่องที่ไม่มีประสิทธิภาพ...มันเป็นประเด็นที่ต้องคิดไม่รวมงบฯที่เสียไปโดยเปล่าประโยชน์

ถ้ามีคนอยากให้คุณมั่นใจโดยให้ใช้เครื่องที่ทำอะไรไม่ได้เลย...ผมว่ามันเป็นการก่อให้เกิดความประมาทเลิ่นเล่อมากกว่าครับ

ถ้าให้ดีจัดทดสอบให้มีคนกลางร่วมและให้มีการทดสอบหลากหลาย ทำแบบที่พี่ท่านนึงว่าก็ได้ยึดเครื่องติดกับโต็ะให้ได้ศูนย์กลาง

ปิดตาคนจับเครื่อง

ให้คนถือระเบิดเดินรอบๆเครื่อง ถ้ามันหมุนตามก็ใช้ได้ แต่ถ้าไม่หมุนตามก็ต้องยอมรับความจริง

หรือว่าคนถือโดนปิดตามันจะใช้ไม่ได้

ว่ากันด้วยหลักวิทยาศาสตร์และหลักความเป็นจริงอย่าเอาเรื่องความรู้สึกครับ

Long Live The King

M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 12:27:47 PM »

ผมก็ลืมๆไปแล้วว่า ก่อนหน้าที่ยังไม่มี GT ---พลังจิต  จนท.เขาใช้อะไรในการตรวจหา.....สงสัยผมคงแก่จนลืมไปแล้วว่าเมื่อก่อนใช้อะไรสำหรับตรวจหาวัตถุระเบิด...น่าจะใช้เครื่องมือที่มีก่อนเครื่องGT ---พลังจิต.....อ้ออีกอย่างความมั่นใจในสิ่งที่มีประสิทธิภาพไม่แน่นอนอันตรายนะครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 34
  พิมพ์