เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:15:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เครื่องตรวจจับวัตถุระเบิด "กับ "ไม้ล้างป่าช้า"  (อ่าน 75053 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 12:32:40 PM »

ผมก็ลืมๆไปแล้วว่า ก่อนหน้าที่ยังไม่มี GT ---พลังจิต  จนท.เขาใช้อะไรในการตรวจหา.....สงสัยผมคงแก่จนลืมไปแล้วว่าเมื่อก่อนใช้อะไรสำหรับตรวจหาวัตถุระเบิด...น่าจะใช้เครื่องมือที่มีก่อนเครื่องGT ---พลังจิต.....อ้ออีกอย่างความมั่นใจในสิ่งที่มีประสิทธิภาพไม่แน่นอนอันตรายนะครับ

ใช้หมากับคนค้น และตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 01:07:27 PM »

ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ...

เฉพาะเรื่องการทำงาน...เรื่องราคาก็ว่ากันไปครับ

ผมคิดว่า...ทั้งนักวิชาการ กับ ผู้ใช้งาน มองคนละมุมกันครับ

นักวิชาการ...ตามหลักการ ทฤษฎีต่างๆแล้ว ไม่น่าจะใช้งานได้

ผู้ปฏิบัติ...ใช้งานอยู่ทุกวัน ก็ใช้งานได้ ถึงจะชี้บ้าง ไม่ชี้บ้างก็เถอะ

สุดท้ายคงต้องพิสูจน์...แต่ถ้าผลออกมา ไม่ว่าจะยังไง

ผมเชื่อว่า...ก็คงเถียงกันเหมือนเดิม ไม่มีใครยอมรับ(รู้สึก จะกลายเป็นนิสัยประจำชาติไปแล้ว...)

โดยส่วนตัว...ถ้าจนท.เขาไม่เดือดร้อน ให้เขาใช้ไปเถอะครับ ยังพออุ่นใจได้บ้าง ดีกว่าไม่มี

ส่วนที่กลัวว่า...มีแล้วตรวจไม่เจอ จะเป็นอันตราย

มีค่าเท่าเก่าครับ...ระเบิด หรือของที่ซุกซ่อน ไม่ได้หาเจอกันง่ายๆ

แต่ถ้ามีเครื่องใช้"ยังพอ"มีโอกาสเจอบ้างครับ...

แล้วไอ้เครื่องนี้...มันก็มีการชำรุดได้ครับ

จริงๆแล้ว ก่อนออกทำงาน ผู้ใช้เครื่องต้องทดสอบก่อน และตัวเองต้องพร้อมด้วยครับ

ห้ามพกปืน ห้ามสัมผัสกับสิ่งของที่จะตรวจ และอะไรอีกหลายอย่างครับ...

ผมไม่ได้จะเชียร์เจ้าเครื่องนี้นะครับ....

แต่คิดว่า...อะไรที่พอจะทำให้จนท.ผู้ปฏิบัติงาน เกิดความมั่นใจขึ้นได้มาบ้าง

มันก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายไม่ใช่หรือครับ...

แต่เรื่องการจัดซื้อ...ผมไม่เกี่ยวครับ คนละประเด็นกัน....

สร้างความมั่นใจโดยเครื่องที่ไม่มีประสิทธิภาพ...มันเป็นประเด็นที่ต้องคิดไม่รวมงบฯที่เสียไปโดยเปล่าประโยชน์

ถ้ามีคนอยากให้คุณมั่นใจโดยให้ใช้เครื่องที่ทำอะไรไม่ได้เลย...ผมว่ามันเป็นการก่อให้เกิดความประมาทเลิ่นเล่อมากกว่าครับ

ถ้าให้ดีจัดทดสอบให้มีคนกลางร่วมและให้มีการทดสอบหลากหลาย ทำแบบที่พี่ท่านนึงว่าก็ได้ยึดเครื่องติดกับโต็ะให้ได้ศูนย์กลาง

ปิดตาคนจับเครื่อง

ให้คนถือระเบิดเดินรอบๆเครื่อง ถ้ามันหมุนตามก็ใช้ได้ แต่ถ้าไม่หมุนตามก็ต้องยอมรับความจริง

หรือว่าคนถือโดนปิดตามันจะใช้ไม่ได้

ว่ากันด้วยหลักวิทยาศาสตร์และหลักความเป็นจริงอย่าเอาเรื่องความรู้สึกครับ
ผมก็ลืมๆไปแล้วว่า ก่อนหน้าที่ยังไม่มี GT ---พลังจิต  จนท.เขาใช้อะไรในการตรวจหา.....สงสัยผมคงแก่จนลืมไปแล้วว่าเมื่อก่อนใช้อะไรสำหรับตรวจหาวัตถุระเบิด...น่าจะใช้เครื่องมือที่มีก่อนเครื่องGT ---พลังจิต.....อ้ออีกอย่างความมั่นใจในสิ่งที่มีประสิทธิภาพไม่แน่นอนอันตรายนะครับ

ที่ผมพูดไป...เพราะผมเคยทำงานในพื้นที่ แล้วก็ร่วมกับไอ้เครื่องนี้มาหลายครั้งแล้ว...

ไม่ได้มีอคติ หรือเข้าข้างฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด

ลองไปถามคนที่เขาทำงานดูนะครับ...ระหว่างมีกับไม่มี

มันไม่ใช่เครื่องที่ทำอะไรไม่ได้เลยหรอกครับ ถึงมันจะได้บ้างไม่ได้บ้างก็เถอะ

แล้วที่สำคัญ..เขาไม่ได้เชื่อถือเครื่องนี้ ๑๐๐% หรอกครับ ยังไงก็ต้องใช้คน ใช้หมาตรวจอยู่ดี ไม่ว่าก่อนหรือหลัง

เหมือนเป็นการเซฟขั้นต้นมากกว่า...

แต่ถ้าเชื่อแต่ไอ้เครื่องนี้...นั่นแหล่ะครับ แสดงว่าประมาทแล้ว...

อีกอย่าง...การใช้งานที่ถูกต้อง เครื่องต้องเคลื่อนที ไม่ใช่อยู่กับที่แล้วให้ของที่จะตรวจวนรอบๆ

ลองไปตรวจสอบข้อมูลให้ชัดๆดูอีกทีนะครับ...จะได้เข้าใจถูกต้องเกี่ยวกับเครื่อง

เรื่องความเชื่อมั่นถึงมันจะไม่๑๐๐%...ผมว่าไม่ใช่ จนท.กับเครื่องหรอกครับ...

แต่เป็น...คนที่ไม่เคยใช้ หรือคนที่ไม่เคยสัมผัสมากกว่า

ถ้าจะให้ดี...ผมว่าหาเครื่องที่ดีกว่านี้มาให้ใช้ดีกว่า มีประโยชน์กว่ามานั่งเถียงกันครับ

จนท.เขาพร้อมจะใช้อยู่แล้วล่ะครับ...

แต่ตอนนี้...ไม่มีนกยูง อีกาก็สวยครับ...

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 01:12:27 PM »

เพื่อนสมาชิกถ่ายไว้ ลิงค์ที่รูปครับ

เวปลิงค์

lat=12.6819766386, lon=101.275454466

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 01:45:22 PM »

...ลิงค์ข่าว ที่เกี่ยวข้องครับ...

http://breakingnews.nationchannel.com/result.php

...เมื่อคืนดูทีวี...จำไม่ได้ว่าชองไหน(หลับ ๆ ตื่น ๆ ครับ)...ข่าวว่าประเทศอังกฤษ...สั่งระงับการขายเครื่อง GT-200 ให้อิรักและอัฟกานิสถาน ...ไปแล้ว........พร้อมทั้งให้ผู้เชี่ยวชาญผ่าพิสูจน์เครื่องตัวนี้....ปรากฎว่า...ในด้ามจับที่มีช่องสำหรับเสียบการ์ด....ไม่มีวงจรอิเลคทรอนิคส์เลย...มีเพียงแค่เอากระดาษสอดไว้เฉย ๆ ...  Grin Grin Grin

...เคยเห็นเครื่องตรวจสารเสพติดของตำรวจ...และฝ่ายปกครอง...ที่เรียกกันว่า ..ALPHA-6...ก็มีลักษณะคล้าย ๆ กันกับ GT-200...ไม่ทราบว่าใช่อันเดียวกันหรือไม่...ครับ... Grin Grin Grin

http://news.phuketindex.com/government/phuket-414-178267.html

http://www.komchadluek.net/detail/20100119/45265/%E0%B8%95%E0%B8%A3.%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87Alpha6%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%94%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%88%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%9E%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%94.html

ภาพ

http://www.p-hz.com/index.php?page=product&productid=196

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 02:05:22 PM »

ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ...

เฉพาะเรื่องการทำงาน...เรื่องราคาก็ว่ากันไปครับ

ผมคิดว่า...ทั้งนักวิชาการ กับ ผู้ใช้งาน มองคนละมุมกันครับ

นักวิชาการ...ตามหลักการ ทฤษฎีต่างๆแล้ว ไม่น่าจะใช้งานได้

ผู้ปฏิบัติ...ใช้งานอยู่ทุกวัน ก็ใช้งานได้ ถึงจะชี้บ้าง ไม่ชี้บ้างก็เถอะ

สุดท้ายคงต้องพิสูจน์...แต่ถ้าผลออกมา ไม่ว่าจะยังไง

ผมเชื่อว่า...ก็คงเถียงกันเหมือนเดิม ไม่มีใครยอมรับ(รู้สึก จะกลายเป็นนิสัยประจำชาติไปแล้ว...)

โดยส่วนตัว...ถ้าจนท.เขาไม่เดือดร้อน ให้เขาใช้ไปเถอะครับ ยังพออุ่นใจได้บ้าง ดีกว่าไม่มี

ส่วนที่กลัวว่า...มีแล้วตรวจไม่เจอ จะเป็นอันตราย

มีค่าเท่าเก่าครับ...ระเบิด หรือของที่ซุกซ่อน ไม่ได้หาเจอกันง่ายๆ

แต่ถ้ามีเครื่องใช้"ยังพอ"มีโอกาสเจอบ้างครับ...

แล้วไอ้เครื่องนี้...มันก็มีการชำรุดได้ครับ

จริงๆแล้ว ก่อนออกทำงาน ผู้ใช้เครื่องต้องทดสอบก่อน และตัวเองต้องพร้อมด้วยครับ

ห้ามพกปืน ห้ามสัมผัสกับสิ่งของที่จะตรวจ และอะไรอีกหลายอย่างครับ...

ผมไม่ได้จะเชียร์เจ้าเครื่องนี้นะครับ....

แต่คิดว่า...อะไรที่พอจะทำให้จนท.ผู้ปฏิบัติงาน เกิดความมั่นใจขึ้นได้มาบ้าง

มันก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายไม่ใช่หรือครับ...

แต่เรื่องการจัดซื้อ...ผมไม่เกี่ยวครับ คนละประเด็นกัน....

ที่ผมพูดไป...เพราะผมเคยทำงานในพื้นที่ แล้วก็ร่วมกับไอ้เครื่องนี้มาหลายครั้งแล้ว...

ไม่ได้มีอคติ หรือเข้าข้างฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด

ลองไปถามคนที่เขาทำงานดูนะครับ...ระหว่างมีกับไม่มี

มันไม่ใช่เครื่องที่ทำอะไรไม่ได้เลยหรอกครับ ถึงมันจะได้บ้างไม่ได้บ้างก็เถอะ

แล้วที่สำคัญ..เขาไม่ได้เชื่อถือเครื่องนี้ ๑๐๐% หรอกครับ ยังไงก็ต้องใช้คน ใช้หมาตรวจอยู่ดี ไม่ว่าก่อนหรือหลัง

เหมือนเป็นการเซฟขั้นต้นมากกว่า...

แต่ถ้าเชื่อแต่ไอ้เครื่องนี้...นั่นแหล่ะครับ แสดงว่าประมาทแล้ว...

อีกอย่าง...การใช้งานที่ถูกต้อง เครื่องต้องเคลื่อนที ไม่ใช่อยู่กับที่แล้วให้ของที่จะตรวจวนรอบๆ

ลองไปตรวจสอบข้อมูลให้ชัดๆดูอีกทีนะครับ...จะได้เข้าใจถูกต้องเกี่ยวกับเครื่อง

เรื่องความเชื่อมั่นถึงมันจะไม่๑๐๐%...ผมว่าไม่ใช่ จนท.กับเครื่องหรอกครับ...

แต่เป็น...คนที่ไม่เคยใช้ หรือคนที่ไม่เคยสัมผัสมากกว่า

.........................................................

แต่ตอนนี้...ไม่มีนกยูง อีกาก็สวยครับ...

กรณีนี้ ผมเห็นด้วยกับ  " คุณ INFANTRY " ... เยี่ยม

ประเด็นคือ ความรับผิดชอบที่จะตัดสินใจพิสูจน์ จริงหรือเท็จหรือการตั้งงบประมาณ คงเกินความสามารถของพวกเรา
ผมมองว่าการให้ข่าว จะด้วยเจตนาดี หรือ อย่างไร? ก็แล้วแต่ หากไม่มีการสรุปจุดจบสุดท้าย  ..ผมว่ามีแต่เสียกับเสียมากกว่า 

บุคคลที่เริ่มให้ข่าว  อาจารย์ มหา' ลัย ที่ออก ช่องเนชั่นฯ  ..ควรจะตามเรื่องนี้ให้จบ ไม่ใช่พิสูจน์แสร็จแล้ว ตีหัวเข้าบ้านหายไป
ถ้าไม่จบผมคิดว่า อาจารย์ท่านนี้เป็นพวกนักฉวยโอกาสมากกว่า ทั้งที่มีอุปกรณ์เครื่องมือ ในมหาวิทยาลัย เพื่อใช้ในการพิสูจน์
แต่ถ้าท่านทำได้ เปลี่ยนแปลงเพื่อสิ่งที่ดีกว่า นั่นล่ะครับ ..ประโยชน์และคุณค่ามหาศาลที่นับไม่ได้จะตามมา

ในแง่ของวิศวกรรม คำพูดที่ว่า " มี ดีกว่าไม่มี " จะไม่มีคำพูดนี้เกิดขึ้นในแง่ของการประเมินทางวิชาการ  มันต้องมีค่าหนึ่งที่ยอมรับได้
และยอมรับความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้น ในการใช้งาน   อย่าลืมว่า ความเสี่ยงซึ่งระหว่างความเป็นและความตาย สำหรับผู้กล้าทั้งหลายในบ้านเรา
บางครั้ง วิทยาศาสตร์ ยังต้องเดินตาม  "ความเชื่อ"  หรือ "เชื่อว่ามี ดีกว่าไม่มี " ...ความเขื่อมั่น สำคัญที่สุดสำหรับชีวิตพวกเขาทั้งหลาย
แต่ใครล่ะ? ...จะสร้าง "ความมั่นใจ " ให้พวกเขาเหล่านั่นได้

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 02:50:34 PM »

เพื่อนสมาชิกถ่ายไว้ ลิงค์ที่รูปครับ

เวปลิงค์

lat=12.6819766386, lon=101.275454466

ลิงค์ที่รูป สะใจกว่ารูปอีกาเสียอีก   ไอ้ตัวที่กำลังว่ายน้ำ   ขอบคุณครับพี่

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 03:40:40 PM »

บางครั้งวิทยาศาสตร์ที่เราค้นพบก็พิสูจน์อะไรไม่ได้มากมาย...

เมื่อสักสิบปีก่อนผมเคยศึกษาเรื่องดาวน์ซิงอยู่พักนึง

ที่เห็นกันบ่อยๆจะเป็นลักษณะลวดงอ 90 องศา..ถือสองมือ  ใช้ได้สองสามแบบ

แบบที่ผู้ใช้มีสมาธิแล้วคิดถึงแค่ใช่ หรือไม่ใช่  แล้วปลายลวด จะชี้ เบนเข้า-ออก หรือ ไขว้เป็นกากบาท เพื่อบอกตำแหน่ง หรือ ตอบคำถาม

กับอีกแบบเรียกสามเหลี่ยม คือ ชี้หาจุดตัดจากสองตำแหน่ง... ซึ่งคล้ายๆกับที่ใช้อยู่ในเวลานี้

มีการคำนวนมุมกับระยะทางมาช่วยอีกนิด ก็พอได้คำตอบระบุตำแหน่งคร่าวๆ

นักดาวน์ซิงบางคนใช้สร้อยพร้อมทั้งตุ้มโลหะ แล้วดูการกวัดแกว่งของมันก็มี...

ทฤษฎีทางวิทยาศาสตร์ที่ใกล้เคียงพอจะอธิบายได้ ก็บอกว่าเพราะประสาทรับรู้ของคนในระดับ ซับคอนเชียส
สั่งให้ไฟฟ้าในร่างกายเปลี่ยนแปลง...เป็นผลให้เกิดการเหนี่ยวนำ... กลายเป็นคำตอบพลังงานทางจิตไป...แต่ก็ยังไม่มีใครพิสูจน์ได้

แปลกแต่จริงการดาวน์ซิงให้ได้ผลดี ต้องมีสมาธิกำกับ...

จากวิทยาศาสตร์จะหลุดไปจิตศาสตร์ซะอย่างนั้น..

ถ้าทำเองก็ราคาไม้แขวนเสื้อสองอัน กับการทำสมาธิดีๆ

แต่ถ้าห้าแสน....ล้านนึง....ทำเองดีกว่า

ป.ล. ถ้าเครื่องที่ว่าราคาสองร้อย...ถามว่าจนท.จะกล้าใช้ไหม...

ไม่ใช่ผลทางคุณภาพ และประสิทธิภาพ...แต่คนไทยมีสันดาน เชื่อว่าของถูกย่อมไม่ดี....

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
kouprey
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 03:47:34 PM »

ทำงานในพื้นที่ 3 จชต. ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ
เปรียบเทียบอย่างนี้นะครับ  ถ้าจะต้องเข้าป่าที่เรารู้อยู่แล้วว่ามันเต็มไปด้วยสิงสาราสัตว์อันตรายจำนวนมาก
แต่มีงบประมาณให้เราซื้ออาวุธติดตัวเข้าไปได้แค่มีดไม้เล่มเล็กๆเล่มเดียว
(ซึ่งก็รู้อยู่แล้วว่าไม่มีประสิทธิภาพเพียงพอที่จะต่อสู้กับสัตว์ป่าได้)  
ถามว่าเราจะเลือกอย่างไหนครับ?  ระหว่าง.....
1) เดินเข้าป่าไปตัวเปล่าๆ กับ...
2) เลือกเอามีดไม้เล่มเล็กๆ นี้ ดีกว่าไม่มีอะไรติดมือไปเลย
ถามอีกครับ...แล้วเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ไม่มีใครรู้เหรอว่ามันมีเครื่องมือที่ทำงานได้จริงมีประสิทธิภาพดีกว่านี้?
คำตอบคือ....รู้ครับ แต่ราคามันเท่าไหร่? มีงบประมาณเพียงพอที่จะจัดหาให้มั๊ย?
มีใครอยากจะถือมีดไม้เข้าป่า  ถ้ามันมีอาวุธปืนให้เลือกมั่งครับ??

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 04:03:24 PM »

ทำงานในพื้นที่ 3 จชต. ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ
เปรียบเทียบอย่างนี้นะครับ  ถ้าจะต้องเข้าป่าที่เรารู้อยู่แล้วว่ามันเต็มไปด้วยสิงสาราสัตว์อันตรายจำนวนมาก
แต่มีงบประมาณให้เราซื้ออาวุธติดตัวเข้าไปได้แค่มีดไม้เล่มเล็กๆเล่มเดียว
(ซึ่งก็รู้อยู่แล้วว่าไม่มีประสิทธิภาพเพียงพอที่จะต่อสู้กับสัตว์ป่าได้)  
ถามว่าเราจะเลือกอย่างไหนครับ?  ระหว่าง.....
1) เดินเข้าป่าไปตัวเปล่าๆ กับ...
2) เลือกเอามีดไม้เล่มเล็กๆ นี้ ดีกว่าไม่มีอะไรติดมือไปเลย
ถามอีกครับ...แล้วเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ไม่มีใครรู้เหรอว่ามันมีเครื่องมือที่ทำงานได้จริงมีประสิทธิภาพดีกว่านี้?
คำตอบคือ....รู้ครับ แต่ราคามันเท่าไหร่? มีงบประมาณเพียงพอที่จะจัดหาให้มั๊ย?
มีใครอยากจะถือมีดไม้เข้าป่า  ถ้ามันมีอาวุธปืนให้เลือกมั่งครับ??

แหม...........  เล่นซื้อตั้ง 535 เครื่อง ราคารวมกว่า 500 ล้านบาท.... ถ้าซื้อของดีซัก 100 เครื่อง ประสิทธิภาพดีกว่า แม่นยำกว่านี้ จะไม่ดีกว่าหรือครับ.......

....หรือเอาปริมาณเข้าว่า......  Tongue

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 04:22:59 PM »

เพิ่มกำลังพล เข้าไป ประจำจุด
แล้วเดินลาดตระเวน ระยะสั้น
น่าจะให้ผลที่ดีกว่า
เป็นการเปลี่ยนสับกำลังระหว่างชั่วโมง

แล้วที่ว่า มีเครื่องตัดสัญญาณโทรศัพท์
มันตัดได้จริงมั้ยครับ...

เวปลิงค์

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 05:37:33 PM »

ทราบครับว่าวิธีการใช้งานบอกไว้อย่างนั้น
แต่ทำไมต้องให้เครื่องเคลื่อนที่ อยู่นิ่งไม่ได้หรือครับ เพราะ
ในขณะที่ระเบิดอยู่กับที่ แล้วเครื่องต้องเคลื่อนที่
กับ เครื่องอยู่กับที่ แล้วระเบิดเคลื่อนที่จะทำให้การทำงานต่างกันอย่างไรอย่างไร
ในเมื่อความเร็วสัมพทธ์ระหว่างสองสิ่งยังเหมือนเดิม
ที่ถามเนื่องจากอยากทราบเหตุผลทางเทคนิคที่จะพยายามเข้าใจ
ถามไปทางทหารช่างที่เชี่ยวชาญเรื่องการตรวจค้นทุ่นระเบิดก็บอกมาว่า
ในคู่มือบอกหลักการทำงานใช้สนามแม่เหล็กแต่ไม่มีรายละเอียด
แต่น่าจะเทียบกับอุปกรณ์ที่ทำงานโดยการเปลี่ยนแปลงสนามแม่เหล็กได้คือมอเตอร์
ซึ่งเมื่อป้อนไฟแกนก็จะหมุน หรือถ้าหมุนแกนก็ให้ไฟออกมาเหมือนกัน
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 06:21:48 PM »

หากมันทำงานได้จริงแม้ว่าจะถูกต้องแค่10-20%ก็ตามเครื่องอยู่กับที่มันก็ต้องหมุนไปหาวัตถุที่ต้องการตรวจได้สิครับ อย่างเราตั้งเครื่องไว้แล้วถือวัตถุที่ต้องการหาเดินไปซ้ายทีขวาทีแท่งเหล็กมันก็ต้องเคลื่อนที่บ้าง จะว่าใช้หลักไฟฟ้าสถิตย์ที่อยู่ในตัวผู้ใช้ ไอ้วงจรที่ใช้ในตัวเครื่องก็ไม่มี มันน่าแปลกไหมล่ะครับ    ไม่ได้มีอคตินะครับ เพียงแต่อยากให้ จนท.ที่ทำงานได้รับของที่มีคุณภาพมาใช้เท่านั้นเองครับ  ไหว้

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
kouprey
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 06:45:47 PM »

มีใครอยากจะถือมีดไม้เข้าป่า  ถ้ามันมีอาวุธปืนให้เลือกมั่งครับ??

แหม...........  เล่นซื้อตั้ง 535 เครื่อง ราคารวมกว่า 500 ล้านบาท.... ถ้าซื้อของดีซัก 100 เครื่อง ประสิทธิภาพดีกว่า แม่นยำกว่านี้ จะไม่ดีกว่าหรือครับ.......

....หรือเอาปริมาณเข้าว่า......  Tongue
ในความคิดเห็นของผม....เอาปริมาณครับ....
อธิบายอย่างนี้นะครับ  สมมติมีกำลังพลที่ต้องเข้าป่าจำนวน 500 คน  
แต่มีจำนวนเงินที่จะให้ซื้ออาวุธติดตัวได้แค่ 2 กรณี คือ....
1) มีดไม้ 500 เล่ม ให้กำลังพล 500 คน  หรือ
2) อาวุธปืน 100 กระบอก ให้ 100 คน กับอีก 400 คนที่ต้องไปมือเปล่า

ทีนี้มาดูว่า 2 ข้อนี้ ข้อไหนน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า....
ข้อ 1) สมมติว่ามีดไม้เนี่ยมันเทียบกับไม้ล้างป่าช้าที่ว่า  มีประสิทธิภาพเหมือนการโยนหัวก้อย คือ 50 : 50
500 คน ก็รอดกลับมาได้ครึ่งนึงคือ 250 คน  แต่....
ข้อ 2) คนที่จะรอดกลับมามันจะมีได้แค่ 100 คนนะครับ

และถ้าเรามองในแง่การป้องปราม การมีแค่มีดไม้ถือแกว่งไปแกว่งมา มันก็ยังพอมีผลเป็นการขู่ไม่ให้สัตว์ร้ายเข้ามาทำร้ายได้  จำนวนคนที่รอดกลับมาอาจจะมากขึ้นไปอีกด้วยซ้ำ....

ในความคิดเห็นผม....ผมเลือกข้อ 1) ครับ

อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 06:49:10 PM »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=rQMwXo1SSVo" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=rQMwXo1SSVo</a>

BBC Newsnight: UK Bans Exports of "Bomb Detecting" Dowsing Rods

อังกฤษสั่งห้ามส่งออกเครื่องตรวจระเบิดแท่งเดาซิ่ง ตามข่าวจากบีบีซี  บริษัทผู้ผลิตโดนจับไปแล้วครับ
ไม่ต้องวิเคราะห์อะไรกันมากมายแล้ว เรื่องมันเกิดจากในอิรักเครื่องมันล้มเหลวในการตรวจสอบระเบิด
ไม่สามารถหยุดการโจมตีด้วยระเบิดทำให้มีคนตายเป็นร้อยคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2010, 07:12:38 PM โดย อู๋ » บันทึกการเข้า

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 06:58:20 PM »

ในความคิดเห็นของผม....เอาปริมาณครับ....
อธิบายอย่างนี้นะครับ  สมมติมีกำลังพลที่ต้องเข้าป่าจำนวน 500 คน  
แต่มีจำนวนเงินที่จะให้ซื้ออาวุธติดตัวได้แค่ 2 กรณี คือ....
1) มีดไม้ 500 เล่ม ให้กำลังพล 500 คน  หรือ
2) อาวุธปืน 100 กระบอก ให้ 100 คน กับอีก 400 คนที่ต้องไปมือเปล่า

ทีนี้มาดูว่า 2 ข้อนี้ ข้อไหนน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า....
ข้อ 1) สมมติว่ามีดไม้เนี่ยมันเทียบกับไม้ล้างป่าช้าที่ว่า  มีประสิทธิภาพเหมือนการโยนหัวก้อย คือ 50 : 50
500 คน ก็รอดกลับมาได้ครึ่งนึงคือ 250 คน  แต่....
ข้อ 2) คนที่จะรอดกลับมามันจะมีได้แค่ 100 คนนะครับ

และถ้าเรามองในแง่การป้องปราม การมีแค่มีดไม้ถือแกว่งไปแกว่งมา มันก็ยังพอมีผลเป็นการขู่ไม่ให้สัตว์ร้ายเข้ามาทำร้ายได้  จำนวนคนที่รอดกลับมาอาจจะมากขึ้นไปอีกด้วยซ้ำ....

ในความคิดเห็นผม....ผมเลือกข้อ 1) ครับ

มองอีกแง่หนึ่งครับ ถ้าโอกาสถูกมี ๕๐:๕๐
ครั้งที่ ๑ ออกไป ๑๒๘ เหลือกลับมา ๖๔
ครั้งที่ ๒ ออกไป ๖๔ เหลือกลับมา ๓๒
ครั้งที่ ๓ ออกไป ๓๒ เหลือกลับมา ๑๖
ครั้งที่ ๔ ออกไป ๑๖ เหลือกลับมา ๘
ครั้งที่ ๕ ออกไป ๘ กลับมา ๔
ครั้งที่ ๖ ออกไป ๔ กลับมา ๒
ครั้งที่ ๗ ออกไป ๒ กลับมา ๑
ครั้งที่ ๘ ไม่เหลือกลับมา

เราจะเอาแบบนี้หรือ ผมไม่อยากให้เป็นแบบนั้น
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 34
  พิมพ์