เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:20:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เครื่องตรวจจับวัตถุระเบิด "กับ "ไม้ล้างป่าช้า"  (อ่าน 75116 ครั้ง)
ramshero
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 07:32:06 PM »

ทำงานในพื้นที่ 3 จชต. ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ
เปรียบเทียบอย่างนี้นะครับ  ถ้าจะต้องเข้าป่าที่เรารู้อยู่แล้วว่ามันเต็มไปด้วยสิงสาราสัตว์อันตรายจำนวนมาก
แต่มีงบประมาณให้เราซื้ออาวุธติดตัวเข้าไปได้แค่มีดไม้เล่มเล็กๆเล่มเดียว
(ซึ่งก็รู้อยู่แล้วว่าไม่มีประสิทธิภาพเพียงพอที่จะต่อสู้กับสัตว์ป่าได้)  
ถามว่าเราจะเลือกอย่างไหนครับ?  ระหว่าง.....
1) เดินเข้าป่าไปตัวเปล่าๆ กับ...
2) เลือกเอามีดไม้เล่มเล็กๆ นี้ ดีกว่าไม่มีอะไรติดมือไปเลย
ถามอีกครับ...แล้วเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ไม่มีใครรู้เหรอว่ามันมีเครื่องมือที่ทำงานได้จริงมีประสิทธิภาพดีกว่านี้?
คำตอบคือ....รู้ครับ แต่ราคามันเท่าไหร่? มีงบประมาณเพียงพอที่จะจัดหาให้มั๊ย?
มีใครอยากจะถือมีดไม้เข้าป่า  ถ้ามันมีอาวุธปืนให้เลือกมั่งครับ??

แหม...........  เล่นซื้อตั้ง 535 เครื่อง ราคารวมกว่า 500 ล้านบาท.... ถ้าซื้อของดีซัก 100 เครื่อง ประสิทธิภาพดีกว่า แม่นยำกว่านี้ จะไม่ดีกว่าหรือครับ.......

....หรือเอาปริมาณเข้าว่า......  Tongue
ในความคิดเห็นของผม....เอาปริมาณครับ....
อธิบายอย่างนี้นะครับ  สมมติมีกำลังพลที่ต้องเข้าป่าจำนวน 500 คน  
แต่มีจำนวนเงินที่จะให้ซื้ออาวุธติดตัวได้แค่ 2 กรณี คือ....
1) มีดไม้ 500 เล่ม ให้กำลังพล 500 คน  หรือ
2) อาวุธปืน 100 กระบอก ให้ 100 คน กับอีก 400 คนที่ต้องไปมือเปล่า

ทีนี้มาดูว่า 2 ข้อนี้ ข้อไหนน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า....
ข้อ 1) สมมติว่ามีดไม้เนี่ยมันเทียบกับไม้ล้างป่าช้าที่ว่า  มีประสิทธิภาพเหมือนการโยนหัวก้อย คือ 50 : 50
500 คน ก็รอดกลับมาได้ครึ่งนึงคือ 250 คน  แต่....
ข้อ 2) คนที่จะรอดกลับมามันจะมีได้แค่ 100 คนนะครับ

และถ้าเรามองในแง่การป้องปราม การมีแค่มีดไม้ถือแกว่งไปแกว่งมา มันก็ยังพอมีผลเป็นการขู่ไม่ให้สัตว์ร้ายเข้ามาทำร้ายได้  จำนวนคนที่รอดกลับมาอาจจะมากขึ้นไปอีกด้วยซ้ำ....

ในความคิดเห็นผม....ผมเลือกข้อ 1) ครับ

ผิดแล้วครับ ในข้อ2 100คนที่มีปืน ปกป้องคน400ได้
ไม่เชื่อเอา ข้อง1 กับข้อ2 มาสู้กันสิครับ

kouprey
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 07:33:55 PM »

ทำงานในพื้นที่ 3 จชต. ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ
เปรียบเทียบอย่างนี้นะครับ  ถ้าจะต้องเข้าป่าที่เรารู้อยู่แล้วว่ามันเต็มไปด้วยสิงสาราสัตว์อันตรายจำนวนมาก
แต่มีงบประมาณให้เราซื้ออาวุธติดตัวเข้าไปได้แค่มีดไม้เล่มเล็กๆเล่มเดียว
(ซึ่งก็รู้อยู่แล้วว่าไม่มีประสิทธิภาพเพียงพอที่จะต่อสู้กับสัตว์ป่าได้)  
ถามว่าเราจะเลือกอย่างไหนครับ?  ระหว่าง.....
1) เดินเข้าป่าไปตัวเปล่าๆ กับ...
2) เลือกเอามีดไม้เล่มเล็กๆ นี้ ดีกว่าไม่มีอะไรติดมือไปเลย
ถามอีกครับ...แล้วเจ้าหน้าที่ในพื้นที่ไม่มีใครรู้เหรอว่ามันมีเครื่องมือที่ทำงานได้จริงมีประสิทธิภาพดีกว่านี้?
คำตอบคือ....รู้ครับ แต่ราคามันเท่าไหร่? มีงบประมาณเพียงพอที่จะจัดหาให้มั๊ย?
มีใครอยากจะถือมีดไม้เข้าป่า  ถ้ามันมีอาวุธปืนให้เลือกมั่งครับ??

แหม...........  เล่นซื้อตั้ง 535 เครื่อง ราคารวมกว่า 500 ล้านบาท.... ถ้าซื้อของดีซัก 100 เครื่อง ประสิทธิภาพดีกว่า แม่นยำกว่านี้ จะไม่ดีกว่าหรือครับ.......

....หรือเอาปริมาณเข้าว่า......  Tongue
ในความคิดเห็นของผม....เอาปริมาณครับ....
อธิบายอย่างนี้นะครับ  สมมติมีกำลังพลที่ต้องเข้าป่าจำนวน 500 คน  
แต่มีจำนวนเงินที่จะให้ซื้ออาวุธติดตัวได้แค่ 2 กรณี คือ....
1) มีดไม้ 500 เล่ม ให้กำลังพล 500 คน  หรือ
2) อาวุธปืน 100 กระบอก ให้ 100 คน กับอีก 400 คนที่ต้องไปมือเปล่า

ทีนี้มาดูว่า 2 ข้อนี้ ข้อไหนน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า....
ข้อ 1) สมมติว่ามีดไม้เนี่ยมันเทียบกับไม้ล้างป่าช้าที่ว่า  มีประสิทธิภาพเหมือนการโยนหัวก้อย คือ 50 : 50
500 คน ก็รอดกลับมาได้ครึ่งนึงคือ 250 คน  แต่....
ข้อ 2) คนที่จะรอดกลับมามันจะมีได้แค่ 100 คนนะครับ

และถ้าเรามองในแง่การป้องปราม การมีแค่มีดไม้ถือแกว่งไปแกว่งมา มันก็ยังพอมีผลเป็นการขู่ไม่ให้สัตว์ร้ายเข้ามาทำร้ายได้  จำนวนคนที่รอดกลับมาอาจจะมากขึ้นไปอีกด้วยซ้ำ....

ในความคิดเห็นผม....ผมเลือกข้อ 1) ครับ

มองอีกแง่หนึ่งครับ ถ้าโอกาสถูกมี ๕๐:๕๐
ครั้งที่ ๑ ออกไป ๑๒๘ เหลือกลับมา ๖๔
ครั้งที่ ๒ ออกไป ๖๔ เหลือกลับมา ๓๒
ครั้งที่ ๓ ออกไป ๓๒ เหลือกลับมา ๑๖
ครั้งที่ ๔ ออกไป ๑๖ เหลือกลับมา ๘
ครั้งที่ ๕ ออกไป ๘ กลับมา ๔
ครั้งที่ ๖ ออกไป ๔ กลับมา ๒
ครั้งที่ ๗ ออกไป ๒ กลับมา ๑
ครั้งที่ ๘ ไม่เหลือกลับมา

เราจะเอาแบบนี้หรือ ผมไม่อยากให้เป็นแบบนั้น

ด้วยความเคารพนะครับ....ในมุมมองของผมเป็นดังนี้ครับ..
ถ้าเป็นสถานการณ์ที่จะต้องมีคนออกไป 500 คนทุกครั้ง
แบบที่ 1  ครั้งที่ 1 ออกไป 500  กลับมา 250           แบบที่ 2  ครั้งที่ 1 ออกไป 500 กลับมา 100
แบบที่ 1  ครั้งที่ 2 เพิ่มคนอีก 250  กลับมา 250       แบบที่ 2  ครั้งที่ 2  เพิ่มคนอีก 400  กลับมา 100
แบบที่ 1  ครั้งที่ 3 เพิ่มคนอีก 250  กลับมา 250       แบบที่ 2  ครั้งที่ 3  เพิ่มคนอีก 400  กลับมา 100
แบบที่ 1  ครั้งที่ 4  เพิ่มคนอีก 250  กลับมา 250      แบบที่ 2  ครั้งที่ 4  เพิ่มคนอีก 400  กลับมา 100
แบบที่ 1  ครั้งที่ 5  เพิ่มคนอีก 250 กลับมา 250       แบบที่ 2  ครั้งที่ 5  เพิ่มคนอีก 400  กลับมา 100

สรุปปฏิบัติการ 5 ครั้ง........แบบที่ 1 สูญเสียรวม 1,250 คน   แบบที่ 2  สูญเสียรวม 2,000 คน
แบบที่ 2 สูญเสียมากกว่าแบบที่ 1  ถึง 60 % ครับ
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 07:40:44 PM »

งั้นที่ตลาดบางนาก  จ.นรฯ  จนท.เดินถือ  GT 200  รอบตลาด  หลังจากนั้น 10 นาที  ตูมมมมมมมมมมมมมม.....

สามีตัวขาดสองท่อน  ภรรยา  เละ  ผมว่าจะไม่ลงข้อความแล้ว  อดไม่ได้  ตอนนี้ลูกๆ  ถามหาพ่อแม่  ทุกวัน 

ตอบมาครับ  ผมอยู่  เขื่อนญีปุ่น  มาหาผมใด้ 
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 07:55:50 PM »

เราเสียค่าวิชาไป500ล้าน ทำให้ได้รู้ว่า ไม้เดาซิ่ง(ไม้ล้างป่าช้า) สามารถตรวจหาระเบิด ยาเสพติด ได้บ้าง............ไม่ได้บ้าง (บางคนว่าดีกว่าไม่มี)

ต่อไปนี้ชาวใต้จะได้อุ่นใจว่า ไม้เดาซิ่งจะช่วยให้เราปลอดภัยจากระเบิด............

ต่อไปนี้ ไม้เดาซิ่งจะเป็นที่นิยมของตำรวจทหารและ อพปร ตามด่านตรวจ ทั่วประเทศ ไม่ว่าต่างจังหวัดหรือ ด่านในกรุงเทพ

ใครพกปืนในรถต้องระวังให้ดี เพราะไม้เดาซิ่งสามารถตรวจพบปืนของท่าน........ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 08:05:37 PM »

ส่วนตัวผมไม่มีความไว้วางใจในเครื่องนี้เลย ขนาดเครื่องตรวจระเบิดรุ่นเก่าที่มีด้ามจับยาว ๆ(จำชื่อนรุ่นไม่ได้) ก็ยังเพี๊ยนเลยเวลาที่ตรวจระเบิดแล้วไปเจอโลหะชิ้นเล็ก ๆพวกสะเก็ดระเบิดในใต้ดินเข้า..อีกอย่างในขณะที่กำลังตรวจวัฒถุระเบิดนั้นเป็นเป้านิ่งดี ๆ นี่เอง... ผมเชื่อจมูกเจ้าตูบกับตาดูหูฟังมากกว่าครับ...

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 08:06:12 PM »

เราเสียค่าวิชาไป500ล้าน ทำให้ได้รู้ว่า ไม้เดาซิ่ง(ไม้ล้างป่าช้า) สามารถตรวจหาระเบิด ยาเสพติด ได้บ้าง............ไม่ได้บ้าง (บางคนว่าดีกว่าไม่มี)

ต่อไปนี้ชาวใต้จะได้อุ่นใจว่า ไม้เดาซิ่งจะช่วยให้เราปลอดภัยจากระเบิด............

ต่อไปนี้ ไม้เดาซิ่งจะเป็นที่นิยมของตำรวจทหารและ อพปร ตามด่านตรวจ ทั่วประเทศ ไม่ว่าต่างจังหวัดหรือ ด่านในกรุงเทพ

ใครพกปืนในรถต้องระวังให้ดี เพราะไม้เดาซิ่งสามารถตรวจพบปืนของท่าน........ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ผมเกรงว่าจะมากกว่านั้นครับ...ตามในเว็บข่าว...จนท. ฝ่ายปกครอง ... และ ตำรวจ ...ทั่วประเทศ ... ก็มีไว้เพื่อตรวจหาสารเสพติดด้วยเหมือนกัน ... ไหว้

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
skid row
1911 never die
Full Member

คะแนน 178

« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 08:39:12 PM »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นครับ...

ในฐานะที่เคยปฎิบัติงานในพื้นที่ ก็หลายปีอยู่ครับ ตั้งแต่ยังไม่มีเครื่องนี้ใช้ จนถึงเริ่มมีให้ใช้

แต่ปัจจุบันออกนอกพื้นที่ได้ปีกว่าแล้วครับ

จริงๆแล้วผมไม่ทราบหรอกครับว่ามันมีประเด็นได้ยังไง มีอะไรแอบแฝงหรือไม่

ทั้งฝ่ายที่สนับสนุน และฝ่ายที่คัดค้าน

เห็นข่าวแล้วไม่อยากจะดูครับ

ผมขอพูดในฐานะผู้ปฎิบัติงานก็แล้วกันนะครับ...

เรื่องราคา ถ้ามันพอจะช่วยชีวิตคนได้บาง ไม่ว่าจะเป็น ชาวบ้าน หรือเจ้าหน้าที่

ผมว่าคุ้มค่าครับ....

ก่อนมีเครื่องนี้ใช้ ต้องใช้คนนี่แหล่ะครับ

ด้วยตาตัวเอง ทั้งหาปืน หาระเบิด หาสารพัดอย่างที่ต้องการตรวจค้น

หาปืนไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่หาระเบิดนี่สิ...

บางครั้งเจอพร้อมกับเสียง

หรือการตรวจบุคคลที่เคยสัมผัส เลิกพูดได้เลย เพราะเขาไม่เก็บอะไรให้เป็นหลักฐานไว้กับตัวแน่ๆ

ทั้งที่รู้ว่า คนๆนี้มีประวัติอยู่ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้

ถ้าทำก็ถูกกล่าวหาว่ากลั่นแกล้ง...โดนอีก

แต่พอได้เครื่องนี้มา...

แน่นอนครับ...ทุกคนที่ได้หยิบ ได้จับ ได้ใช้ สงสัยกันหมด

มันจะทำงานยังไง...มันจะได้ผลหรือเปล่า

พอใช้งานจริงก็ดีครับ ดีกว่าไม่มีอะไรเลย...แม้แต่โจรก็ยังงงว่าเรารู้ได้ยังไง

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า...มันจะ ๑๐๐ % นะครับ เกิน ๕๐% ก็ดีใจแล้ว

มันขึ้นอยู่กับคนด้วย ผมเคยทดลองแล้ว

เอาของไปวางให้ตรวจนี่แหล่ะ...คนนึงหาเจอ อีกคนหาไม่เจอ

เครื่องนี้ ไม่ใช่ว่าใครก็ไปหยิบมาใช้ได้ ต้องผ่านการฝึกครับ

แล้วก็ไม่ใช่ว่า ฝึกแล้วจะใช้ได้ทุกคน มีหลายคนที่ไม่ผ่าน และไม่สามารถใช้ได้

ที่สำคัญ...เราทุกคนรู้ดีครับว่า ถึงเครื่องจะชี้หรือไม่ ก็ยังไม่ใช่ข้อสรุป

ต้องตรวจซ้ำอีกครั้งด้วยคน ทั้ง EOD ทั้งหมา แต่หมานี่ล่อแหลมหน่อย ถ้าจำเป็นซึ่งหน้าก็ว่ากันไป ขอเขาดีๆเขาก็ให้ตรวจครับ

ถ้าเป็นคนที่เครื่องชี้ ก็ให้ชุดนิติฯตรวจซ้ำครับ...

สรุป...ผมคิดว่า มันน่าจะมีประโยชน์ มากกว่าโทษนะครับ

ลองคิดถึงคนที่ทำงานแล้วต้องเดินเข้าหาระเบิดดูสิครับ

อย่างน้อยก็อุ่นใจขึ้นมาหน่อย...ที่เหลือก็วัดดวงเอา

แต่ผมสงสัย...คนที่ออกมาพูดๆโดยที่ยังไม่เคยใช้งานในพื้นที่เลย

เขาต้องการอะไรกันแน่

แต่ตอนที่อยู่ในพื้นที่ มีพวกที่พยายามทำให้เครื่องหมดความเชื่อถือเยอะครับ

โดยเฉพาะ พวกNGO ผมยังเคยถามเลย จะให้ลองไปตรวจที่บ้านดูไหมครับ...

แต่ไม่ได้หมายความว่า คนที่พูดจะเป็นอย่างนั้นหมดนะครับ

บางคนอาจมีข้อมูลไม่เพียงพอ...

เป็นความคิดเห็นส่วนตัว บางส่วน ลองพิจารณาดูครับ....

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

"DON'T TREAD ON ME"
skid row
1911 never die
Full Member

คะแนน 178

« ตอบ #97 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 08:45:20 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2010, 08:56:27 PM โดย skid row » บันทึกการเข้า

"DON'T TREAD ON ME"
kouprey
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #98 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 08:49:54 PM »

งั้นที่ตลาดบางนาก  จ.นรฯ  จนท.เดินถือ  GT 200  รอบตลาด  หลังจากนั้น 10 นาที  ตูมมมมมมมมมมมมมม.....

สามีตัวขาดสองท่อน  ภรรยา  เละ  ผมว่าจะไม่ลงข้อความแล้ว  อดไม่ได้  ตอนนี้ลูกๆ  ถามหาพ่อแม่  ทุกวัน 

ตอบมาครับ  ผมอยู่  เขื่อนญีปุ่น  มาหาผมใด้ 

ขออนุญาตมองในอีกมุมนึงนะครับ....
ผมคิดว่าผู้เกี่ยวข้องทุกคนรู้ดีว่าเครื่องมือนี้มีประสิทธิภาพแค่ไหน
แต่ก็คงจะใช้เพื่อหวังผลในการป้องปรามมากกว่าครับ ...(เมื่อยังไม่มีทางเลือกอื่นที่ดีกว่าภายใต้ข้อจำกัดต่างๆ ที่มีอยู่
เพียงป้องปรามได้ก็ดีที่สุดแล้ว)....
แล้วถามว่าหลังจากนี้  ที่เดิมทีทุกคน(รวมถึงโจรด้วย)คิดว่าเครื่องมือตัวนี้มันสามารถตรวจจับได้
จะทำอะไรก็ยังกลัวๆ เกรงๆ มั่ง....มาตอนนี้มันรู้กันหมดแล้วว่าเป็นยังไง  มันจะไม่ขนระเบิดเข้ามาบอมบ์กันเป็นว่าเล่นเหรอครับ?
ท่านนักวิทยาศาสตร์ก็ได้เต็มอิ่มกับอัตตาของตนเองไปเรียบร้อยแล้ว  แล้วพี่น้องที่อยู่ทางนี้หล่ะครับ ใครจะรับผิดชอบ??

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #99 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 08:58:34 PM »

ขออนุญาตมองในอีกมุมนึงนะครับ....
ผมคิดว่าผู้เกี่ยวข้องทุกคนรู้ดีว่าเครื่องมือนี้มีประสิทธิภาพแค่ไหน
แต่ก็คงจะใช้เพื่อหวังผลในการป้องปรามมากกว่าครับ ...(เมื่อยังไม่มีทางเลือกอื่นที่ดีกว่าภายใต้ข้อจำกัดต่างๆ ที่มีอยู่
เพียงป้องปรามได้ก็ดีที่สุดแล้ว)....
แล้วถามว่าหลังจากนี้  ที่เดิมทีทุกคน(รวมถึงโจรด้วย)คิดว่าเครื่องมือตัวนี้มันสามารถตรวจจับได้
จะทำอะไรก็ยังกลัวๆ เกรงๆ มั่ง....มาตอนนี้มันรู้กันหมดแล้วว่าเป็นยังไง  มันจะไม่ขนระเบิดเข้ามาบอมบ์กันเป็นว่าเล่นเหรอครับ?
ท่านนักวิทยาศาสตร์ก็ได้เต็มอิ่มกับอัตตาของตนเองไปเรียบร้อยแล้ว  แล้วพี่น้องที่อยู่ทางนี้หล่ะครับ ใครจะรับผิดชอบ??

ขออนุญาตเรียท่าน จขกท.ครับ  โจรพวกนั้นมันไม่ใช่"โจรกระจอก"นะครับ  มันรู้ตั้งแต่เอามาแรกๆแล้วครับว่าอุปกรณ์นี้มันหวังผลได้ขนาดไหน ไม่งั้นมันไม่ตูมตามตรงนั้นตรงนี้เป้นว่าเล่นหรอกครับ  ที่เราออกมาวิพากวิจารณ์ไอ้เครื่องนี้ไม่ใช่เพราะอัตตาครับ แต่ต้องการให้มีการปรับปรุงให้มันดีขึ้นเพื่อความปลอดภัยของพี่น้องเรานั่นแหละครับ  ไหว้

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
kouprey
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #100 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 09:17:13 PM »

ขออนุญาตเรียท่าน จขกท.ครับ  โจรพวกนั้นมันไม่ใช่"โจรกระจอก"นะครับ  มันรู้ตั้งแต่เอามาแรกๆแล้วครับว่าอุปกรณ์นี้มันหวังผลได้ขนาดไหน ไม่งั้นมันไม่ตูมตามตรงนั้นตรงนี้เป้นว่าเล่นหรอกครับ  ที่เราออกมาวิพากวิจารณ์ไอ้เครื่องนี้ไม่ใช่เพราะอัตตาครับ แต่ต้องการให้มีการปรับปรุงให้มันดีขึ้นเพื่อความปลอดภัยของพี่น้องเรานั่นแหละครับ  ไหว้

ผมก็หวังแต่ว่าหลังจากวิพากษ์วิจารณ์กันเรียบร้อยแล้ว  ก็ช่วยผลักดันหรือเสนอแนะอุปกรณ์เครื่องมือหรือแนวทางที่มีประสิทธิภาพที่ดีกว่านี้ให้ด้วยนะครับ......จะเป็นพระคุณแก่พี่น้องในพื้นที่เป็นอย่างยิ่ง  อย่าให้แค่เป็นเรื่องดังแล้วหลังจากนั้นก็ตัวใครตัวมันก็แล้วกันครับ...... ขอบพระคุณครับ::014:: ไหว้

sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #101 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 10:20:47 PM »

ไหนๆผมก็เคยตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกับเจ้าตัวนี้มาบ้างก็ขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ ไอ้เจ้าเครื่องนี้น่ะ หลายๆท่านเท่าที่อ่านมาในเว็บนี้ส่วนใหญ่จะเป็นเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานในพื้นที่ภาคใต้ซึ่งก็อาจจะเคยใช้เจ้าเครื่องนี้มาบ้างแล้วซึ่งท่านทั้งหลายเหล่านั้นก็บอกว่ามันตรวจหาได้จริงถึงจะไม่เต็มร้อยก็เถอะ แต่ก็ดีกว่าไม่มีเลย เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจ ส่วนเพื่อนๆพี่ๆในเว็บนี้ที่มีความรู้หน่อยก็ออกมาบอกว่าเจ้าเครื่องนี้ถ้าเชื่อถือไม่ค่อยได้คือเทียบคิดเป็นเปอร์เซ็นต์แล้วได้ไม่คุ้มเสีย ทีนี้ในมุมมองของเจ้าหน้าที่ปฏิบัติผมว่าถ้าท่านต้องการขัญและกำลังใจผมว่ากับงบประมาณที่เสียไปเนี่ยผมว่ามันคุ้มกับคนระดับบนๆมากกว่าคืออาจจะเป็นชั้นบังคับการหรืออะไรก็ได้ที่อยู่เหนือกว่าระดับเจ้าหน้าที่ภาคสนามที่จะต้องเสี่ยงตายเพื่อหน้าที่และประเทศชาติ ผมว่าทางที่ดีน่าจะเอางบประมาณที่เสียไปกับเจ้าเครื่องนี้ไปซื้อเครื่องมืออย่างอื่นที่มันน่าเชื่อถือได้มากกว่านี้มาแจกจ่ายให้กับพวกท่านหรือไม่ก็เอาไปเพิ่มเบี้ยเลี้ยงหรือเอาไปปรับปรุงประสิทธิภาพกำลังพลเพื่อเป็นขัญและกำลังใจของพวกท่านที่ทำงานในพื้นที่เสี่ยงภัยไม่ดีกว่าหรือครับเพราะงบประมาณที่เสียไปผมว่ามันน่าจะได้ประโยชน์กับคนไม่กี่กลุ่มหรอกครับ

ส่วนคนที่ออกมาค้านหรือนักวิชาการที่ออกมาให้ความเห็นจะด้วยเหตุผลอันใดก็แล้วแต่ ผมว่าเขาหวังดีต่อพวกคุณและประชาชนผู้บริสุทธิที่จะต้องเอาชีวิตมาแขวนบนเส้นด้ายกับเครื่องที่ใช้ได้บ้างไม่ได้บ้างอย่างน้อยๆก็ขอให้มันทำงานได้มีประสิทธิภาพซัก90%ก็ยังดี ไม่ใช่50-50อย่างที่เป็นอยู่ เพราะชีวิตคนไม่ใช่ผักปลานะครับ หวังว่าพี่ๆและเพื่อนๆในเว็บคงจะไม่รังเกียจความคิดเห็นอันนี้นะครับ  ไหว้ Grin

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #102 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 11:03:56 PM »

ข่าวจาก ทีวีไทย...เงื่อนไขตอนนี้คงเหลือเฉพาะ "ฝ่ายรัฐบาลและฝ่ายทหาร " แล้วครับ....จะยินดีร่วมมือทำการพิสูจน์หรือเปล่า?

เพราะตอนนี้  NETECH  ( ศูนย์เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และคอมพิวเตอร์แห่งชาติ ) ออกมารับหน้าสื่อ
จะเป็นเจ้าภาพพิสูจน์ เจ้าเครื่องมือที่ว่านี้  ให้รู้หมู่หรือจ่ากันไปเลย.. .....??

ว่าแต่ว่า ตาเทพเทือก...เล่นให้สัมภาษณ์ ตีกันเสียแล้ว

ที่สำคัญไม่รู้เมื่อไหร๋? จะได้เจอกัน..  เพราะ ฝ่ายซื้อและใช้ในพื้นที่บอกใช้ได้เพราะใช้มาแล้ว 
แต่ฝ่ายไม่ได้ใช้ในพื้นที่บอกว่าใช้ไม่ได้  เพราะโดยหลักการเครื่อง มันใช้ไม่ได้  ??

ก็คงต้องดูกันเองว่า ใคร? ฝ่ายไหน?กันแน่ ที่จะจริงใจกับความเสี่ยง พิการหรือเสียชีวิต สำหรับการใช้เครื่องมือชิ้นนี้

กลัวจะเหมือน ภาพยนต์ เรื่อง  "  15 ค่ำ เดือน 11 " หรือมิฉะนั่นเข้าทำนองที่ว่า  " ไม่เชื่ออย่าหลบหลู่ " หรือประเภท  "ใครใหญ่ใครอยู่"  จังเลย

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #103 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 12:21:14 AM »

หลักฐานมันออกมาโต้งๆแล้วครับ ผ่าเขาก็ผ่าให้ดูแล้ว ทดสอบที่อเมริกาเขาก็ทดสอบกันมาแล้ว ห้ามขายแล้ว ไม่ได้บอกว่าต้องเชื่อฝรั่ง (เออ ไอ้คนขายเครื่องนี้มันก็ฝรั่งนี่หว่า) ประเด็นไม่ใช่ว่ามีแล้วมั่นใจ ถูกแพง แต่มันอยู่ที่ว่าไอ้อุปกรณ์อันนี้ มันไม่ใช่อุปกรณ์อะไรเลย  มันเป็นอุปกรณ์ช่วยเดาเท่านั้นเอง แล้วท่านที่ใช้อยู่แล้วบอกว่าได้ผลๆน่ะครับ ท่านเชื่อถือผลของมันสักกี่ %  มันน่าเศร้าตรงที่ยิ่งมีผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านเมือง ออกมารับรองกันแข็งขัน เหมือนกับว่าไม่ได้สืบเสาะหาข้อมูลอะไรเลย เขารายงานอะไรมาก็ว่าไปยังงั้น  ผมจะวางใจฝากบ้านฝากเมืองไว้กับท่านๆเหล่านั้นได้อย่างไร เศร้าครับเศร้า

ขอให้มีความสุขทุกๆวันครับ
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #104 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 12:46:37 AM »

หลักฐานมันออกมาโต้งๆแล้วครับ ผ่าเขาก็ผ่าให้ดูแล้ว ทดสอบที่อเมริกาเขาก็ทดสอบกันมาแล้ว ห้ามขายแล้ว ไม่ได้บอกว่าต้องเชื่อฝรั่ง (เออ ไอ้คนขายเครื่องนี้มันก็ฝรั่งนี่หว่า) ประเด็นไม่ใช่ว่ามีแล้วมั่นใจ ถูกแพง แต่มันอยู่ที่ว่าไอ้อุปกรณ์อันนี้ มันไม่ใช่อุปกรณ์อะไรเลย  มันเป็นอุปกรณ์ช่วยเดาเท่านั้นเอง แล้วท่านที่ใช้อยู่แล้วบอกว่าได้ผลๆน่ะครับ ท่านเชื่อถือผลของมันสักกี่ %  มันน่าเศร้าตรงที่ยิ่งมีผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านเมือง ออกมารับรองกันแข็งขัน เหมือนกับว่าไม่ได้สืบเสาะหาข้อมูลอะไรเลย เขารายงานอะไรมาก็ว่าไปยังงั้น  ผมจะวางใจฝากบ้านฝากเมืองไว้กับท่านๆเหล่านั้นได้อย่างไร เศร้าครับเศร้า
นั่นซิครับ ผมงงกันว่าจะมามายืนยันทำไมว่าใช้ได้ไม่ได้  จาก MIT เค้าเอาไปวิเคราะห์แล้วว่ามันต้มตุ๋น อังกฤษเองก็ออกหนังสือห้ามส่งออก  แล้วก็ประกาศจับบริษัทนี้แล้ว
พี่ไทยยังมาบอกว่าใช้ได้อีก งง เลย

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 34
  พิมพ์