เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:18:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เครื่องตรวจจับวัตถุระเบิด "กับ "ไม้ล้างป่าช้า"  (อ่าน 75087 ครั้ง)
Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #150 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 11:23:33 PM »

อย่างอื่นไม่ทราบ แต่ที่ฟังข่าวมาเมื่อวาน

เค้าบอกว่าทหารจัดซื้อมาในราคาอันละ ! 1,000,000 กว่าบาท  น้ำลายหก

พอเห็นตัวอุปกรณ์แล้วขอยืนยันว่า " รับไม่ได้" ครับ  โดนชก

คนที่จะซื้อของแบบนี้ในราคานี้ได้ผมสันนิษฐานว่ามันไม่ได้ "กินข้าว" เป็นอาหารล่ะครับ  แบร่

ครับ คงไม่ได้ กินข้าว หรอกครับ ลองได้ซื้อของแบบนี้มาในราคาขนาดนั้น เป็นผมก็ไม่กินหรอกครับ ข้าวน่ะ พ่อจะฟาดหูฉลาม เป๋าฮื้อ มันทุกมื้อเลย

ขอให้มีความสุขทุกๆวันครับ
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #151 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 12:47:48 AM »

เท่าที่ติดตามมาบ้าง

ทางการทราบแล้วว่าข้างในไม่มีอะไรเลย  จากตอนที่ฮอตกแล้ว GT200 ก็แตกออก  เป็นไปตามที่ทาง BBC พูด

โจรใต้ก็รู้ว่ามันเชื่อถือไม่ได้จึงเขียนการ์ตูนล้อ GT200

ฝรั่งก็ซื้อไปใช้  ไม่ใช่เฉพาะประเทศไทย

เครื่องนี้สามารถตรวจเจอและไม่เจอ  มีทั้งคุณและโทษ  เช่น เครื่องไปชี้ชาวบ้านว่ามีสารทั้งๆที่ไม่มี  หรือชี้ว่าไม่มีแต่ก็บึ้ม ชี้ว่ามีพอไปค้นก็เจอ

เครื่องนี้คนใช้จะต้องเคลื่อนที่ การวางบนโต๊ะแล้วเอามือจับเฉยๆไม่ได้

ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับอาจารย์  เพราะ ทางเราจะจัดซื้อมันอีก ถ้าใครที่เป็นพวกวิศวหรือนักวิทย์ ผมว่าไม่มีใครที่จะสนับสนุนให้ซื้อหรอกครับ  ไม่ต่างอะไรปืนเหล็กดาวอังคารที่ทุกคนรู้สึก

ส่วนตัวคิดว่าถ้ามันทำงานได้จริง  มันคงเป็นเทคโนโลยีที่ล้ำมากๆ  เป็นไปได้ว่าอาจจะถ่ายทอดพิมพ์เขียวมาจากมนุาย์ต่างดาว  หรือคนคิดอาจจะนั่งสมาธิเข้าญาณแบบ ดร.อาจอง  แต่ถ้ามันมั่วมานี่มันสามารถหลอกหน่วยความมั่นคงหลายประเทศมาก แสดงว่าเหนือเมฆจริงๆ แต่ก็แปลกเพราะคนคิดน่าจะรู้อยู่แล้วว่าสักวัน เรื่องจะแดงออกมา  แล้วมันจะหนีหน่วยความมั่นคงสารพัดประเทศทั้งหลาย ไปแอบตรงไหนเนี่ย

ฐานะที่เป็นคนไทย ถ้าอยากจะใช้ ผมคิดว่าเราควรออกแบบเอง อย่าไปซื้อ นักวิทย์เราเก่งกว่าทำออฟชั่น ใส่ถ่านมีแสงนำทาง มีเสียงเตือน ใส่ระดับน้ำ ใส่ไจโร ฯลฯ

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
ramshero
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #152 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 01:20:55 AM »

ผมเป็นวิศวะ คนนึงที่พยายามลองคิดทฤษฎี ที่ให้มันอ้างอิงได้บ้างกับเจ้าของเล่นชนิดนี้
ยังนึกอะไรไม่ออกเลย ว่าจะมีอะไรมาสนับสนุนของเล่นอันนี้ได้ มีแต่ยิ่งคิดก็ยิ่งขัดกัน

nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #153 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 03:32:03 AM »

อยากรู้ว่า..GT200 หลักการทำงานเป็นยังไงทำไมถึงไม่100%เหมือนกับ Radar Detector หรือ Metal Detectorที่ทำงานได้จริง100%.. Undecided
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #154 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 03:50:34 AM »

เทคโนโลยีที่ทำให้เครื่องมันทำงานมันแปลกนะครับ...

แปลกที่ไม่สามารถค้นหาหลักการทำงานของมันจากอินเตอร์เน็ตได้เลย เข้าไปที่เว็บไซต์ผู้ผลิตก็ไม่ยอมบอก ต้องให้ล็อกอินเข้าไปเสียด้วย... จะกลัวว่าความลับรั่วไหลแล้วทำให้ทุรชนเอาไปหาวิธีแก้มันก็ไม่น่าใช่นะครับ เพราะเทคโนโลยีทุกอย่างต้องมีหลักการกว้างๆ แล้วให้แต่ละเจ้าปกปิดรายละเอียดเป็นความลับของผลิตภัณฑ์...

แต่นี่หลักการเลื่อนลอยจังเลย อาศัยไฟฟ้าสถิตย์จากคนใช้งาน แล้วถ้ามันไวต่อความต่างศักย์/กระแส ได้ขนาดนั้น ใครเผลอวางไว้ใกล้ถ่านไปฉายแล้วกลิ้งไปโดนด้ามจับ งี้เครื่องมิพังหมดหรือครับ ยิ่งพวกเจ้าหน้าที่มีสารพัดทั้งแบ็ตมือถือ, แบ็ตวิทยุ, ถ่านไฟฉาย ฯลฯ...
นายสมชายอ่านที่นี่ครับ   http://en.wikipedia.org/wiki/GT_200
[url]http://us.asiancorrespondent.com/bangkok-pundit-blog/uk-to-ban-the-export-of-dowsing-devices;-fraud-charges-for-director[url]
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #155 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 08:40:25 AM »

ผมไม่เคยเห็นนักวิชาการที่ว่านี้ ลงมาทำงานในพื้นที่เลย แต่ที่นี่ผมเห็นอาจารย์หมอและลูกน้องลงมาเสี่ยงชีวิตบ่อยมาก เดือนละหลายครั้ง
รักชาตจริงอยู่ที่การกระทำครับ ไม่ใช่แค่ปากพูด ด้วยความเคารพ ไหว้ ไหว้ ไหว้

แนวคิดนี้ใช้ไม่ได้ครับ
นักวิชาการ  มีหน้าที่ให้ความรู้กับสังคม รวมทั้งส่วนราชการต่าง ๆ  และเครื่องมือแบบนี้ ก็อยู่ในสาขาวิทยาการที่อาจารย์จากคณะวิทยาศาสตร์  จะออกมาวิจารณ์ตรวจสอบได้   นักวิชาการไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปเดินล่อเป้า  และอาจารย์จากคณะวิทยาศาสตร์ จุฬาฯ  หลายคนที่หมุนเวียนลงไปสอนที่ 3 จชต.

ตัวผมเอง ก็ลงไปทำงานทางใต้หลายครั้ง  แต่ผมก็ไม่เคยคิดว่ามันจะทำให้ตัวเองรักชาติมากกว่าคนไทยอื่น ๆ ที่ปฏิบัติงานของตัวเองตามปกติในพื้นที่อื่น ๆ
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #156 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:07:31 AM »

อยากรู้ว่า..GT200 หลักการทำงานเป็นยังไงทำไมถึงไม่100%เหมือนกับ Radar Detector หรือ Metal Detectorที่ทำงานได้จริง100%.. Undecided
ผมก็สงสัยกับเครื่องนี้เหมือนกัน    Huh     พวก  Metal Detector  ผมต่อเล่น รื้อเล่นอยู่
  เพื่อศึกษาหลักการ มี proximity switch ทั้งแบบ แบบ capacitive  และ indutive  ระยะมันได้ไม่ไกล 
  gt 200  ใต้น้ำ ในรถ   ระยะไกล ตรวจได้หมด   อาจจะเป็นเทคโนโลยี่ใหม่ ไหว้

EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #157 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:34:40 AM »

ผมไม่เคยเห็นนักวิชาการที่ว่านี้ ลงมาทำงานในพื้นที่เลย แต่ที่นี่ผมเห็นอาจารย์หมอและลูกน้องลงมาเสี่ยงชีวิตบ่อยมาก เดือนละหลายครั้ง
รักชาตจริงอยู่ที่การกระทำครับ ไม่ใช่แค่ปากพูด ด้วยความเคารพ ไหว้ ไหว้ ไหว้

แนวคิดนี้ใช้ไม่ได้ครับ
นักวิชาการ  มีหน้าที่ให้ความรู้กับสังคม รวมทั้งส่วนราชการต่าง ๆ  และเครื่องมือแบบนี้ ก็อยู่ในสาขาวิทยาการที่อาจารย์จากคณะวิทยาศาสตร์  จะออกมาวิจารณ์ตรวจสอบได้   นักวิชาการไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปเดินล่อเป้า  และอาจารย์จากคณะวิทยาศาสตร์ จุฬาฯ  หลายคนที่หมุนเวียนลงไปสอนที่ 3 จชต.

ตัวผมเอง ก็ลงไปทำงานทางใต้หลายครั้ง  แต่ผมก็ไม่เคยคิดว่ามันจะทำให้ตัวเองรักชาติมากกว่าคนไทยอื่น ๆ ที่ปฏิบัติงานของตัวเองตามปกติในพื้นที่อื่น ๆ
ไหว้
ส่วนตัวผมไม่รู้ว่านักวิชาการท่านที่ออกมาพููดหวังอะไร...

แต่ที่ผมคิดและผมเชื่อว่าพี่ๆหลายคนที่ออกมาแสดงความเห็นก็เพื่ออยากทราบข้อเท็จจริงของเครื่องมือที่ใช้

เพราะผลการทดสอบก็มีผลต่อความปลอดภัยต่อผู้ที่ทำงานในพื้นที่ด้วยเช่นกัน

ตัวผมแค่หวังว่าถ้าทดสอบแบบจริงจังโปร่งใส ตรวจสอบได้ ถ้าเครื่องนี้ใช้ได้สักเฉลี่ยสัก80-90%ก็ยอมรับให้ใช้ได้

แม้หลักบางอย่างการอาจจะดูแล้วขัดแย้งกับหลักวิทยาศาสตร์ในปัจจุบัน

แต่ถ้าเครื่อง ไม่สามารถทำงานได้ เราก็จะได้ปรับปรุงแก้ไขระบบการทำงาน หาเครื่องมือที่มีประสิทธิภาพ อาจจะหลายชนิดมาใช้ทดแทน

อย่างน้อยก็ไม่ต้องไปเสี่ยงกับเครื่องมือที่ไม่มีประสิทธิภาพเพียงพอ ผู้ที่ทำงานก็จะปลอดภัยขึ้น หลงรัก

ส่วนคำพูดที่ว่ามีดีกว่าไม่มี...มันง่ายเกินไปถ้าเครื่องนี้ไม่ได้ถูกทดสอบและรับรองมาตราฐานอย่างถูกต้องครับ

อันนี้นอกเรื่อง ยิ้มีเลศนัย

ผมไม่เคยได้ลงไป3จชต.หลังจากที่ไม่สงบครั้งใหม่ แต่เคยไปตอนเด็กๆคุณพ่อผมพาไปเที่ยว

พอโตมาทำงานเกือบได้ลงไปตอนช่วงปี2550ที่ยะลาอยู่ครั้งสองครั้ง แค่เกือบครับ

แต่นายผมยกเลิกแล้วให้พี่ที่ทำงานนั่งเครื่องไปแค่สองคนแทน ตอนแรกแผนเดิมจะขับรถไปแค่4คน  Grin

ไปดูงานก่อสร้างนะครับแค่อาทิตย์เดียวก็กลับ นายเลยให้ไปเครื่องแล้วให้พี่ที่โครงการในพื้นที่มารับ

อยู่ที่หน้างานมีกำลังทหารดูแลด้วย เยี่ยม

Long Live The King

nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #158 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 10:14:30 AM »

ผมก็สงสัยกับเครื่องนี้เหมือนกัน    Huh     พวก  Metal Detector  ผมต่อเล่น รื้อเล่นอยู่
  เพื่อศึกษาหลักการ มี proximity switch ทั้งแบบ แบบ capacitive  และ indutive  ระยะมันได้ไม่ไกล 
  gt 200  ใต้น้ำ ในรถ   ระยะไกล ตรวจได้หมด   อาจจะเป็นเทคโนโลยี่ใหม่ ไหว้

ที่ว่าตรวจได้เป็นคำโฆษณาของคนขายหรือเปล่าครับ อ่านเเล้วรู้สึกแย่จังเลยกับการจัดหาอุปกรณ์ให้เจ้าหน้าที่เอาไปเสี่ยงตายเปล่าๆ Undecided

ขออภัยท่านที่เชื่อว่าGT200 ตรวจสามารถจะหาระเบิดได้ ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #159 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 10:38:30 AM »

เทคโนโลยีที่ทำให้เครื่องมันทำงานมันแปลกนะครับ...

แปลกที่ไม่สามารถค้นหาหลักการทำงานของมันจากอินเตอร์เน็ตได้เลย เข้าไปที่เว็บไซต์ผู้ผลิตก็ไม่ยอมบอก ต้องให้ล็อกอินเข้าไปเสียด้วย... จะกลัวว่าความลับรั่วไหลแล้วทำให้ทุรชนเอาไปหาวิธีแก้มันก็ไม่น่าใช่นะครับ เพราะเทคโนโลยีทุกอย่างต้องมีหลักการกว้างๆ แล้วให้แต่ละเจ้าปกปิดรายละเอียดเป็นความลับของผลิตภัณฑ์...

แต่นี่หลักการเลื่อนลอยจังเลย อาศัยไฟฟ้าสถิตย์จากคนใช้งาน แล้วถ้ามันไวต่อความต่างศักย์/กระแส ได้ขนาดนั้น ใครเผลอวางไว้ใกล้ถ่านไปฉายแล้วกลิ้งไปโดนด้ามจับ งี้เครื่องมิพังหมดหรือครับ ยิ่งพวกเจ้าหน้าที่มีสารพัดทั้งแบ็ตมือถือ, แบ็ตวิทยุ, ถ่านไฟฉาย ฯลฯ...
นายสมชายอ่านที่นี่ครับ   http://en.wikipedia.org/wiki/GT_200
[url]http://us.asiancorrespondent.com/bangkok-pundit-blog/uk-to-ban-the-export-of-dowsing-devices;-fraud-charges-for-director[url]

ขอบคุณมากครับ... อ่านแล้วนายสมชายก็ยังคิดอยู่ดี ว่ามันน่าจะมีเทคโนโลยีอะไรที่อยู่เบื้องหลังมากกว่านี้นะครับ คือมันน่าแปลกใจว่าทำไมผู้ใช้งานถึงได้เชื่อถือเครื่องนี้น่ะครับ...

นอกจากนี้ นายสมชายยังพยายามนึกในแง่บวกว่า ที่จริงมันน่าจะเหมือนในสมัยก่อนที่เรื่องคลื่นวิทยุ คลื่นทีวี(คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า และไฟฟ้า) ยังไม่สามารถอธิบายได้ด้วยหลักวิทยาศาสตร์ในยุคโน้น, ก็มีนักมายากลเอามาแสดงโชว์บนเวทีเก็บค่าชมหากิน... หรือหากเราสามารถเอาทีวีไปให้คนสมัยร้อยกว่าปีนั่งดูจนได้ คนสมัยโน้นคงไล่จับเราเอาไปย่างทั้งเป็น เพราะคิดว่าเราเป็นแม่มดพ่อมด เที่ยวจับดาราละครทีวีไปขังเอาไว้ในจอแก้วน่ะครับ...

นายสมชายก็พยายยามนึกไปให้ได้น่ะครับ เพราะแปลกใจว่าทำไมผู้ใช้งานถึงเชื่อมั่น... แฮ่ๆ...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #160 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 11:17:01 AM »

ทำไมผู้ใช้งานถึงเชื่อมั่น...

ก็เขาบอกอยู่บ่อย ๆ ครับ ว่า

...มีดีกว่าไม่มี...

เวปลิงค์

lat=12.6819766386, lon=101.275454466

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #161 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 11:29:24 AM »

นิโคลัส เคส....เรื่อง Lord of war อายม้วนไปเลย เมื่อเจอพ่อค้า นายหน้าที่เกี่ยวข้องกับ GT-200  คิก คิก แลบลิ้น

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #162 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 11:48:00 AM »

เมื่อเช้า  ผมลองเอา  ลวดแขวนฝ้าเพดานที่ลูกน้องวางกองใว้ข้างบ้าน  หักตัว  L  แล้วเอาข้างสั้น  ใส่ในท่อ  PVC 

ให้ลูกน้องเดินถือ    ปลากฎว่า  มันจะหันไปที่  คนมี  ปืนตลอด  8  ครั้ง  ไม่พลาด   ตกใจ ตกใจ ตกใจ
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #163 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 11:54:17 AM »

เมื่อเช้า  ผมลองเอา  ลวดแขวนฝ้าเพดานที่ลูกน้องวางกองใว้ข้างบ้าน  หักตัว  L  แล้วเอาข้างสั้น  ใส่ในท่อ  PVC 

ให้ลูกน้องเดินถือ    ปลากฎว่า  มันจะหันไปที่  คนมี  ปืนตลอด  8  ครั้ง  ไม่พลาด   ตกใจ ตกใจ ตกใจ

เจอช่องทางรวยแล้ว  ตกใจหน้าซีด

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #164 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 01:08:16 PM »

จริงๆมันมีการทดสอบจากหลายสถาบันไม่ว่าจะ เป็น sandia lab อันนี้เป็นอีกที่ ที่ทำการทดสอบครับ

Test Report: The Detection Capability of the Sniffex Handheld Explosives Detector 
by NavaL EXPLOSIVE ORDNANCE DISPOSAL TECHNOLOGY DIVISION
2008 Stump Neck Road  Indian Head, MD 20640-5070

ผลการทดสอบนะครับ (เอกสารเป็นfile PDF ใช้ adobe acrobatเปิดนะครับ)

https://docs.google.com/fileview?id=0B2Bf3l7DSWIdZDI4ZWM4MjctMjUyOS00ZTdmLWE3ZDktNzM4ZDY4YmFkYmUx&hl=en_GB

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 34
  พิมพ์