เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:28:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เครื่องตรวจจับวัตถุระเบิด "กับ "ไม้ล้างป่าช้า"  (อ่าน 75195 ครั้ง)
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #330 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 02:46:18 PM »

กรณีนี้ ผมขอยืนฝ่าย "นายกฯอภิสิทธิ์ "  ผมเลยจงใจที่จะไม่ดูการแถลงข่าวโดยตรง เลยใช้ดูจากข่าวดีกว่า .. งอน

โดยส่วนตัว ผมเองไม่ค่อยประทับใจกับการออกมาแถลงของ ผบ.ทบ. เท่าไหร่นัก?
รวมทั้งที่ผ่านมาอีกหลายครั้งและครั้งนี้ด้วย  จะว่ามีอคติก็ยอม เพราะความชัดเจนในการเดินไปข้างหน้า
ยังไม่มีความชัดเจนเพียงพอ  อย่างที่ก่อนหน้านั่น  ที่ผมเคยแสดงความคิดเห็นไว้ว่า
 "หลักสถิติและคำสั่ง " จะอยู่เหนือ "ความเชื่อ" ได้จริงหรือ ? !!

ถ้าสิ่งที่ผมได้ยินจากข่าวจากการแถลงข่าวเมื่อวาน ผมมองว่า ผบ.ทบ. อาจจะพูดไม่ชัดนักว่า
เชื่อถือในสิ่งหรือผลการทดสอบ ก่อนหน้านั่น 1 วันผมฟัง " อ.เจษฯ" ให้สัมภาษณ์ว่า มีการตกลง
อย่างลูกผู้ชายแบบไม่เป็นทางการว่า ไม่ว่าผลจะออกมาอย่างไร? ผู้ที่เกี่ยวข้องจะต้องยอมรับผลที่ออกมา
ยังไม่ทันไร? บุคคลกร โดยเฉพาะกองทัพ ออกข่าวมาทำนองไม่เห็นด้วยกับผลการทดสอบ
ตามด้วยการออกมาแถลงข่าว ของ ผบ.ทบ. ซึงผมมองว่า มันจำเป็นขนาดนั่นเชี่ยวหรือ??

คนระดับนี้แล้วควรจะพูดจาให้ฉะฉาน เป็นกองทัพอยู่ภายใต้รัฐบาล ควรจะปฏิบัติตามนโยบาย
ไม่ใช่เพื่อกลุ่มหรือพวก  ถ้าผลออกมาเป็นไปตามหลักวิชาการ หรือการรับปากแบบไม่เป็นทางการอย่างลูกผู้ชายก่อน
การทดสอบ ผลออกมาก็ควรจะยอมรับ และแถลงออกมาในแนวเดียวกัน

ส่วนจะมีแผนรองรับในการจัดหาอุปกรณ์ใหม่หรือจะเลิกใช้อุปกรณ์ตัวนี้ต่ออย่างไร? ก็ควรจะพูดให้ชัดเจน
สต๊าปและทีมงานมีแยอะแยะไป ก่อนแถลงข่าว ไม่ใช่เรื่องไม่เป็นเรื่องแถลงข่าวเป็นตุเป็นต๊ะ แต่เป้าหมายไม่ชัดเจน

ผมขอไม่พูดถึงในแง่ของจิตวิทยาของกำลังพลหรือการจัดหา  แต่ผมขอเน้นไปที่วิธีการ การนำเสนอของ ผบ. ทบ.มากกว่า
การบาลานซ์ ของความเป็นจริงของข้อมูล  สำหรับผมถือว่าไม่มี แต่เอียงไปค่อนข้างมาก ซึ่งเป็นหน้าที่ของผู้นำที่ต้องมี           

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #331 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 02:58:34 PM »

ผบ.ทบ.ส่วนใหญ่จะเป็นบุคคลากรเหล่าทหารราบ
เหตุผล
หน้างานของทหารมีหลายแบบ  งานเอกสาร  งานวางแผน  ทหารปืนใหญ่หรือทหารช่างจะทำงานกับเครื่องมือ  ใช้งานเครื่องจักรกลในความรับผิดชอบของตนไปตามแผนงาน  แต่ทหารราบไม่ว่าจะเป็นทหารบก หรือนาวิกโยธินจะทำงานกับคน  งานของทหารราบคือการนำหน้า พาลูกน้องเดินเท้าเข้าหาปากลำกล้องปืนของข้าศึก  ดังนั้นทหารราบจึงถูกฝึกมีลักษณะผู้นำสูงมาก   ปัจจัยหนึ่งคือการให้ความสำคัญกับขวัญและกำลังใจของลูกน้อง

ในเมื่อกำลังพลผู้ปฏิบัติงาน ยังคงเชื่อมั่นในเครื่องมือชิ้นนี้  ควรหรือที่จะหักดิบ เอาตัวรอดโดยการสั่งเก็บ ทั้งที่ยังไม่สามารถหาเครื่องมือทดแทนให้

สิ่งที่ทำไปแล้ว ก็คือการกำหนดกรอบการทำงานให้กำลังพลในระดับผู้ปฏิบัติ  บอบช้ำน้อยที่สุด   เพราะทหารไม่เคยสอนให้ลูกน้องจัดฉาก หรือยัดของกลางเพื่อปิดปากประชาชน

คงเป็นเรื่องไร้ประโยชน์ที่จะอธิบายเรื่องลักษณะผู้นำให้กับผู้มีอคติ  มืดบอด

พี่ครับ ............. คนมีอคติ มืดบอด อธิบายอย่างไร ก็ไม่ฟังหรอกครับ เขามีธงของเขาแบบนี้ ............. เหมือนสีซอครับ

หมวดต๊อด ก็ทำได้แค่เอาบทวิจารณ์ วิเคราะห์ของนักวิชาการมาโพส เพื่อสร้างเครดิตของตัวเองเท่านั้น ............. เสริมกับการโพสดิสเครดิตผู้นำกองทัพบ่อยๆตามสันดาน ที่เราเห็นกัน .............

แต่หมวดต๊อด ไม่เคยกล่าวถึงวงการตำรวจที่ตัวเองทำงานอยู่เลยว่าซื้อ-ขายตำแหน่งกันขนาดไหน? ................ แค่ ผบ.ตร.คนเก่าเกษียณราชการไปตั้งแต่ 30 ก.ย.52 แล้ว ป่านนี้ยังหา ผบ.ตร.ตัวจริงไม่ได้เลย ............... หรือตำรวจเองไม่คนเหมาะสมพอที่รับตำแหน่งนี้

หมวดต๊อดเอาวิธีการที่จะทำอย่างไร ไม่ให้ตำรวจ ผู้ร่วมอาชีพของหมวดต๊อด ในส่วนที่เลวๆ เลิกซื้อ-ขายตำแหน่ง เลิกคุมซ่อง ไถกระหรี่ เลิกไถรถรับจ้าง เลิกรับส่วยคิวมอเตอร์ไซค์รับจ้าง เลิกจัดซื้อของแพงๆ มาโพสให้พรรคพวกในเวปนี้ฟังดีกว่า ..............

หมวดต๊อดจะได้เครดิตอีกเยอะ

ส่วนเรื่องในกองทัพ ถ้าไม่รู้จริง ก็อย่าเสือกอวดรู้วิจารณ์นักเลย ......... ทหารก็ไม่ได้เป็น งานก็ไม่ได้ไปเสือกในเรื่องนั้นๆ  เป็นตำรวจแท้ๆ  ดันเสือกอวดรู้.......................

เกินหน้าไปหน่อยนะ หมวดต๊อด .............. เดี๋ยวรองผู้การ ที่ชะอำเขาจะว่าเอา ว่าเอาเวลามาเที่ยวโพสด่าพรรคพวกเขา ............. แถมโพสแบบโง่ๆด้วย................

เครื่อง CT200 อะไรนั่น ตำรวจก็ซื้อมาใช้ไม่ใช่หรือ ................... กล้าวิจารณ์เรื่องห่วยๆของตำรวจให้ฟังบ้างได้ไหม หมวดต๊อด

หรือปอดแหก ไม่กล้าวิจารณ์ความชั่วๆ ในวงการของตัวเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 03:02:54 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
SA-KE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

« ตอบ #332 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 03:06:28 PM »

ผมไม่เกี่ยวน่ะ "พี่มะขิ่น"... Cheesy  Cheesy

ถ้า " ผู้การฯ สุพินท์" โพสช้าอีกนิด..คงเสร็จผมก่อนแล้ว
กำลังแสดงตัวอย่าง  แต่ไปเห็นข้อความของ "ผู้การฯ" เสียก่อน..เลย กลับมาแก้ดีกว่า

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #333 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 03:10:57 PM »

ผมไม่เกี่ยวน่ะ "พี่มะขิ่น"... Cheesy  Cheesy

ถ้า " ผู้การฯ สุพินท์" โพสช้าอีกนิด..คงเสร็จผมก่อนแล้ว
กำลังแสดงตัวอย่าง  แต่ไปเห็นข้อความของ "ผู้การฯ" เสียก่อน..เลย กลับมาแก้ดีกว่า

มันก็แค่ ตชด.ที่ช่างคิด ช่างเขียน และอวดรู้ กูเก่งเท่านั้นแหล่ะครับ......................

แต่ไม่เคยวิจารณ์เรื่องเลวๆชั่วๆ ของหน่วยงานตัวเองสักเรื่อง ยิ่งเรื่องด่า ผบ.ตร. ซึ่งเป็นนายตัวเอง .........คนๆนี้ไม่เคย.............

คงปอดแหก

แต่มาวิจารณ์ผบ.กองทัพและกองทัพ แบบเสียๆหายๆ ตลอด ทั้งที่ตัวเองไม่รู้จริง และไม่ได้เสือกเป็นอะไรในกองทัพด้วย..................แต่ทำเป็นเสือกอวดรู้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #334 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 03:18:30 PM »

ไปได้ทุกที่ ยกเว้นที่ทำงาน

ทำได้ทุกงาน ยกเว้นงานในหน้าที่...

หุหุหุ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
SA-KE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

« ตอบ #335 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 03:23:45 PM »

มันก็แค่ ตชด.ที่ช่างคิด ช่างเขียน และอวดรู้ กูเก่งเท่านั้นแหล่ะครับ......................

แต่ไม่เคยวิจารณ์เรื่องเลวๆชั่วๆ ของหน่วยงานตัวเองสักเรื่อง ยิ่งเรื่องด่า ผบ.ตร. ซึ่งเป็นนายตัวเอง .........คนๆนี้ไม่เคย.............

คงปอดแหก

ถ้าไม่ออกมาเน้นว่าเป็น "ข้าราชการ "  หรือ " หมวด " กันบ่อยๆ
บอกตรงๆผมไม่อยากเชื่อเลยว่า เป็น " ตร. ชั้น สัญญบัตร"
ถ้าไม่โดยตรงหรือไต่เทียบวุฒิ แค่ "หมวด "  ผมประเมินอายุได้เลย

ภาวนาให้เขาอยู่กับป่ากับเขา ไปตลอดชีวิตน่ะครับ...

โอนมาเมื่อไหร๋? ..สไตล์นี้ ความซวยตกกับประชาชน แน่น่อนครับ หากไม่ปรับเปลี่ยนทัศนคติครับ.. ไหว้

Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #336 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 03:30:27 PM »

สรุปคืออย่างไรก็ต้องใช้เจ้าเครื่องที่ว่านี้หรือไงครับนี่ ถึงแม้ว่าผลทดสอบจะออกมาในทางที่ไม่ค่อยดีเท่าไร.. Tongue

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
ramshero
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #337 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 04:49:56 PM »

ผมเขียนให้พี่ๆเพื่อนมาลองดูกันว่า จะหาระเบิดเจอป่าว ขอตั้งชื่อว่า GThuman
มาช่วยกันทดสอบ GThuman
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 09:41:21 PM โดย ramshero » บันทึกการเข้า

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #338 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 05:13:02 PM »

คิดได้แค่นั้นก็สมควรแล้วที่อยู่ในป่า...โง่เง่าดักดาน  Tongue

อย่างที่พี่มะขิ่นว่านั่นแหละครับ ไม่เคยว่าหน่วยงานตัวเอง เจ้านายตัวเองแล้วยังมีหน้ามาด่าหน่วยงานอื่นเขาว่า ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน  รึเป็นพวก ไม่มีปัญญาฆ่าน้อง จ้องจะฟ้องแต่นาย  ยอมตายเพื่อขายเพื่อน ล่ะมั้ง ผมอยู่งานท้องถิ่นผมด่าระบบงานของท้องถิ่นให้คนอื่นฟังออกบ่อย  อันไหนดีผมก็เถียงเพื่อเกียรติและศักดิ์ศรีของหน่วยงานผมแบบสู้ตาย อันไหนไม่ดีผมก็ว่าและขอคำวิจารณ์ของผู้อื่น  ส่องกระจกกับดูแลปัดกวาดบ้านตัวเองให้ดีครับ หากไม่มีปัญญาทำก็อยู่แต่ในป่านั่นแหละอย่าออกมาให้เดือดร้อนชาวบ้านเขาเลย  Tongue

ผมไม่ได้มีอคติกับตำรวจครับ ญาติพี่น้องผมเป็นตำรวจเยอะแยะ แต่ผมอคติกับคนแบบนี้ครับผม  ขออภัยตำรวจท่านอื่นมา ณ ที่นี้ ผมหมายถึงบุคคลมิใช่หน่วยงานครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 10:19:02 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #339 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 08:15:11 PM »

เหอะ เหอะ  เสียดายเงินหลวงเงินประชาชนที่ให้เรียนจนจบมาเป็น หมวด
เวร....
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #340 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 08:17:50 PM »

เหอะ เหอะ  เสียดายเงินหลวงเงินประชาชนที่ให้เรียนจนจบมาเป็น หมวด
เวร....

งดแสดงความคิดเห็นครับผม  ขออนุญาตขำอย่างเดียว ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
มาเด้อครับกำลังกินลาบเป็ด-น้ำตกหมู-ลิ้นย่าง  ผมทำเองครับ เยี่ยม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ramshero
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #341 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 09:42:15 PM »

ใส่ลิ้งผิด เอาใหม่ๆ
มาช่วยกันทดสอบ GThuman

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #342 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 10:45:03 PM »

เวร....

งดแสดงความคิดเห็นครับผม  ขออนุญาตขำอย่างเดียว ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
มาเด้อครับกำลังกินลาบเป็ด-น้ำตกหมู-ลิ้นย่าง  ผมทำเองครับ เยี่ยม
โอว...ของชอบทั้งนั้นเลย
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #343 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 01:43:08 AM »

ผบ.ทบ.ส่วนใหญ่จะเป็นบุคคลากรเหล่าทหารราบ
เหตุผล
หน้างานของทหารมีหลายแบบ  งานเอกสาร  งานวางแผน  ทหารปืนใหญ่หรือทหารช่างจะทำงานกับเครื่องมือ  ใช้งานเครื่องจักรกลในความรับผิดชอบของตนไปตามแผนงาน  แต่ทหารราบไม่ว่าจะเป็นทหารบก หรือนาวิกโยธินจะทำงานกับคน  งานของทหารราบคือการนำหน้า พาลูกน้องเดินเท้าเข้าหาปากลำกล้องปืนของข้าศึก ดังนั้นทหารราบจึงถูกฝึกมีลักษณะผู้นำสูงมาก   ปัจจัยหนึ่งคือการให้ความสำคัญกับขวัญและกำลังใจของลูกน้อง

ในเมื่อกำลังพลผู้ปฏิบัติงาน ยังคงเชื่อมั่นในเครื่องมือชิ้นนี้  ควรหรือที่จะหักดิบ เอาตัวรอดโดยการสั่งเก็บ ทั้งที่ยังไม่สามารถหาเครื่องมือทดแทนให้

สิ่งที่ทำไปแล้ว ก็คือการกำหนดกรอบการทำงานให้กำลังพลในระดับผู้ปฏิบัติ  บอบช้ำน้อยที่สุด   เพราะทหารไม่เคยสอนให้ลูกน้องจัดฉาก หรือยัดของกลางเพื่อปิดปากประชาชน

คงเป็นเรื่องไร้ประโยชน์ที่จะอธิบายเรื่องลักษณะผู้นำให้กับผู้มีอคติ  มืดบอด
เรื่องขวัญและกำลังใจเนี่ย ผมว่าให้เขาถือไอ้ดุ้นพลาสติกราคาล้านกว่าบาทแล้วไปเดินหาระเบิดทั้งๆที่มันเชื่อถือไม่ได้เนี่ย ผมว่าไปก็เปรียบเหมือนกับให้ทหารถือดาบแล้วไปไล่ฟันศัตรูที่มีปืนนะครับผมว่า ทำไมเราไม่เปลี่ยนวิธีให้ขวัญและกำลังใจเป็นวิธีอื่นอย่างอื่นที่มันดูพอจะสมน้ำสมเนื้อกับเงินที่เสียไป ผมล่ะเสียดายชีวิตเพื่อนร่วมชาติที่ต้องเสียไปกับไอ้เครื่องมือเฮงซวยที่ไม่ได้เรื่องนี่จังครับ แล้วที่ ผบ.ทบ.ออกมาแถลงเนี่ยถือว่าเป็นการสร้างขัญและกำลังใจให้ผู้ใต้บังคับบัญชาหรือเปล่าครับถ้าใช่ผมก้ได้แต่ปลงครับ ฟังๆไปเหมือนกับว่าจะไม่ค่อยยอมรับผลการทดสอบคือประมาณว่าแบ่งรับแบ่งสู้ ขัดกับความรู้สึกจังเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 01:50:41 AM โดย sa-ea-ba » บันทึกการเข้า

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
pucca
Full Member

คะแนน 18

ติดคุกยังมีวันออก แต่ตายไม่มีวันฟื้น

« ตอบ #344 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 04:49:08 AM »

มีนิทานเรื่องหนึ่งจะเล่าให้ฟัง
 เด็กชายวัยสิบสามขวบวิ่งมาบอกแม่ "แม่ครับๆวันนี้ครูบอกว่า วันนี้ผมสอบตกวิชาวิทยาศาสตร์ "อ้าว..เป็นไปได้ไง  ..ก็แม่ไปบนศาลพ่อจันทีแล้วนี่ ยังไงสอบรอบนี้ยังไงลูกก็ต้องผ่านเพราะแม่บนเอาไว้"ครูแม่งมั่ว  จัดห้องสอบให้ลูกไม่ดีหรือป่าว คราวที่แล้วลูกยังสอบผ่านเลย คราวนี้สอบตกแม่ว่าครูจัดห้องสอบไม่ดี"แม่ครับเพื่อนๆทั้งโรงเรียนบอกว่าให้ผมอ่านหนังสือดีกว่าไปบนศาลเจ้าพ่อจันทีนะ .ไม่ได้นะลูกถ้าลูกไปอ่านหนังสือแล้วใครจะขายพวงมาลัยหาเงินให้แม่เล่นไพ่ เพื่อนๆลูกคงไม่เข้าใจ... แม่น่ะเชื่อในความศักสิทธิ์ของเจ้าพ่อ  คราวที่แล้วแม่ไปขูดหวยยังถูกเลขท้าย2ตัวเลย หากครูและเพื่อนๆของลูกไม่เชื่อในความศักสิทธิ์ของเจ้าพ่อ งั้นอธิบายมาสิว่าทำไมแม่ถึงถูกหวย  ลูกชายจึงเชื่อมั่นในคำพูดของแม่อย่างเต็มที่ตั้งใจขายพวงมาลัย หาเงินให้แม่เล่นไพ่ โดยไม่กลัวว่าจะโดนรถชนหรือสอบตก  ทั้งๆที่เคยสอบตกมาแล้วหลายครั้ง... แต่เด็กชายก็คิดว่าคราวหน้าแม่เขาคงไปบนเจ้าพ่อจันทีได้อีก หากไม่ได้ก็จะมีอีกหลายเจ้าพ่อ ให้แม่ไปบนให้ เราไม่ต้องอ่านหนังสือ ไม่ต้องเชื่อเพื่อน  ...เชื่อแม่เราคนเดียวก็พอ เพราะแม่เราไม่เคยทำให้เราเสียกำลังใจ แค่นี้เราก็พร้อมที่จะขายพวงมาลัยหาเงินให้แม่เล่นไพ่แล้ว........แล้วเราก็จะสอบวิชาวิทยาศาสตร์ผ่านแน่ๆ
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 34
  พิมพ์