เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:18:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เครื่องตรวจจับวัตถุระเบิด "กับ "ไม้ล้างป่าช้า"  (อ่าน 75082 ครั้ง)
CZ75DJ
Jr. Member
**

คะแนน 5

"ผู้ครองอำนาจต้องถือกฎหมายเป็นสำคัญ ไม่ทำตามกฎหมายผู้ใดจะนับถืบ"

« ตอบ #345 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 09:21:32 AM »

ผบ.ทบ.ส่วนใหญ่จะเป็นบุคคลากรเหล่าทหารราบ
เหตุผล
หน้างานของทหารมีหลายแบบ  งานเอกสาร  งานวางแผน  ทหารปืนใหญ่หรือทหารช่างจะทำงานกับเครื่องมือ  ใช้งานเครื่องจักรกลในความรับผิดชอบของตนไปตามแผนงาน  แต่ทหารราบไม่ว่าจะเป็นทหารบก หรือนาวิกโยธินจะทำงานกับคน  งานของทหารราบคือการนำหน้า พาลูกน้องเดินเท้าเข้าหาปากลำกล้องปืนของข้าศึก ดังนั้นทหารราบจึงถูกฝึกมีลักษณะผู้นำสูงมาก   ปัจจัยหนึ่งคือการให้ความสำคัญกับขวัญและกำลังใจของลูกน้อง

ในเมื่อกำลังพลผู้ปฏิบัติงาน ยังคงเชื่อมั่นในเครื่องมือชิ้นนี้  ควรหรือที่จะหักดิบ เอาตัวรอดโดยการสั่งเก็บ ทั้งที่ยังไม่สามารถหาเครื่องมือทดแทนให้

สิ่งที่ทำไปแล้ว ก็คือการกำหนดกรอบการทำงานให้กำลังพลในระดับผู้ปฏิบัติ  บอบช้ำน้อยที่สุด   เพราะทหารไม่เคยสอนให้ลูกน้องจัดฉาก หรือยัดของกลางเพื่อปิดปากประชาชน

คงเป็นเรื่องไร้ประโยชน์ที่จะอธิบายเรื่องลักษณะผู้นำให้กับผู้มีอคติ  มืดบอด
เรื่องขวัญและกำลังใจเนี่ย ผมว่าให้เขาถือไอ้ดุ้นพลาสติกราคาล้านกว่าบาทแล้วไปเดินหาระเบิดทั้งๆที่มันเชื่อถือไม่ได้เนี่ย ผมว่าไปก็เปรียบเหมือนกับให้ทหารถือดาบแล้วไปไล่ฟันศัตรูที่มีปืนนะครับผมว่า ทำไมเราไม่เปลี่ยนวิธีให้ขวัญและกำลังใจเป็นวิธีอื่นอย่างอื่นที่มันดูพอจะสมน้ำสมเนื้อกับเงินที่เสียไป ผมล่ะเสียดายชีวิตเพื่อนร่วมชาติที่ต้องเสียไปกับไอ้เครื่องมือเฮงซวยที่ไม่ได้เรื่องนี่จังครับ แล้วที่ ผบ.ทบ.ออกมาแถลงเนี่ยถือว่าเป็นการสร้างขัญและกำลังใจให้ผู้ใต้บังคับบัญชาหรือเปล่าครับถ้าใช่ผมก้ได้แต่ปลงครับ ฟังๆไปเหมือนกับว่าจะไม่ค่อยยอมรับผลการทดสอบคือประมาณว่าแบ่งรับแบ่งสู้ ขัดกับความรู้สึกจังเลยครับ
เห็นด้วยกับท่านครับ  เมื่อผลการทดสอบออกมาชัดเจน ต้องยอมรับและรีบตรวจสอบการจัดซื้อ อีกอย่างต้องเคลมไอ้บริษัทที่หลอกขายด่วนที่สุด  เงินงบประมาณที่เสียไปครับ โดยเป็นผู้นำระดับสูงสุดของกองทัพบกด้วย ไม่ต้องขนลูกน้องมากันเต็ม TV หลอกครับ ออกที่คนเดียวพอครับ บอกประชนชนเจ้าของเงินภาษีดังว่าผมจะตรวจสอบการจัดซื้อ จะดำเนินการฟ้องร้องบริษัทที่ขาย GT200  และก็หาเครื่องมืออื่นมาทดแทนด้วย(ทหารบกตอนเรียนจบ(ร.ต.)คิดว่ามีวุฒิวิศวะหรือวิทยาศาสตร์นะครับน่าจะเข้าใจหลักการวิทยาศาสตร์)   

อันโลกนี้มิใช่ของบุคคลคนเดียว แต่เป็นของประชาชนทั้งมวล ถ้าสามารถปฏิบัติ การให้สอดคล้องกับผลประโยชน์ของประชาชนทั้งมวล ก็จักทำให้ประชาชนทั้งมวลสวามิภักดิ์
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #346 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 06:01:10 PM »

ผ่านไปเห็นมาครับ

Thai army show inside GT200 Bomb Detector

ราวๆวินาทีที่10 ดูในสไลด์โชว์ดีๆนะครับ

ขยายรูปให้เห็นชัดๆ

ผมเพิ่งทราบว่าเครื่อง GT200 ใช้ชิพเซ็ทและเทคโนโลยีแบบเดียวกับ VGA Card nvidia GT200 โธ่ถัง หมดกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน 

เครดิตจาก pantip.com  ไหว้ ไหว้
http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X8896582/X8896582.html

......ดูแล้ว, อ่านแล้ว  ไม่รู้ว่าจะ "ขำหรือเศร้าดี" เศร้า

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #347 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 08:39:40 PM »

...ขอเป็นกำลังใจ...ขอคุณพระศรีรัตนตรัยคุ้มครองให้ จนท. ผู้ปฏิบัติราชการ ...เสี่ยงอันตราย...ที่ 3 จชต. ...ปฏิบัติงานด้วยความปลอดภัย..ทุก ๆท่านครับ ...

...จงเชื่อในสิ่งที่เห็น...ครับ...

...ด้วยความขอบพระคุณอย่างสูง ...จากแนวหลัง ...  ไหว้

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #348 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 09:30:55 PM »

ขวัญกำลังใจในการทำงาน ของเจ้าหน้าที่เป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ
คนที่เอาแต่คิดเรื่องถูกผิดแสดงว่าไม่เข้าใจในเรื่องการใช้คนครับ เหล้า บุหรี่ก็ไม่ใช่ของดี แถมทำลายสุขภาพหัวหน้าก็ยังต้องแจกให้ลูกน้อง ลูกน้องเล่นไฮโล หัวหน้าก็ต้องเล่นด้วย มันเป็นเรื่องของการบำรุงขวัญครับ
ในอดีตมีการรบหลายครั้งรู้ทั้งรู้ว่าต้องให้ลูกน้องไปตายหมด ก็หาของขลัง สร้างอิทธิปาฏิหารย์ เพี่อสร้างขวัญกำลังใจ ซึ่งสิ่งเหล่านี้คนที่ศึกษาทางทหารจะเข้าใจดี คนที่ไม่เคยสนใจยุทธศาสตร์ทางทหารไม่รู้เรื่องหรอกครับ

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #349 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 10:21:45 PM »

มาตามดูต่อครับ... ไหว้

Long Live The King

Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #350 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 11:03:25 PM »

ขวัญกำลังใจในการทำงาน ของเจ้าหน้าที่เป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ
คนที่เอาแต่คิดเรื่องถูกผิดแสดงว่าไม่เข้าใจในเรื่องการใช้คนครับ เหล้า บุหรี่ก็ไม่ใช่ของดี แถมทำลายสุขภาพหัวหน้าก็ยังต้องแจกให้ลูกน้อง ลูกน้องเล่นไฮโล หัวหน้าก็ต้องเล่นด้วย มันเป็นเรื่องของการบำรุงขวัญครับ
ในอดีตมีการรบหลายครั้งรู้ทั้งรู้ว่าต้องให้ลูกน้องไปตายหมด ก็หาของขลัง สร้างอิทธิปาฏิหารย์ เพี่อสร้างขวัญกำลังใจ ซึ่งสิ่งเหล่านี้คนที่ศึกษาทางทหารจะเข้าใจดี คนที่ไม่เคยสนใจยุทธศาสตร์ทางทหารไม่รู้เรื่องหรอกครับ
เรื่องเครื่องรางของขลังหรือเหล้ายาปลาปิ้งน่ะใช่ครับแต่เรื่องแบบนี้ผมจะไม่ให้ลูกน้องของผมเอาชีวิตมาเสี่ยงเด็ดขาดครับ เปรียบไปก็เหมือนเอาปืนติด ขัด ๆ แถมไม่มีดาบปลายปืนให้ลูกน้องวิ่งเข้าชาร์ตข้าศึกครับ... Tongue

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #351 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 12:05:50 AM »

ถึงขั้นนี้แล้ว ถือปืนติดๆขัดๆไม่มีดาบปลายปืน ก็ยังดีกว่ามือเปล่าวิ่งชาร์ตข้าศึกนะครับ  อย่างน้อยก็เป็นขวัญกำลังใจ
เพราะยังไงก็ต้องวิ่งชาร์ต(ระเบิด) ตามหน้าที่อยู่แล้ว ...

ผมมองในมุมของผู้ยืนยันที่จะใช้นะครับ ...
เมื่อผู้ปฏิบัติงานยังมีความเชื่อว่าเครื่องมือนี้ยัง"มีส่วน"ช่วย ในการปฏิบัติงานได้  นั่นก็คือกำลังใจ
และผมเชื่อว่าเขาเองก็รู้ดีแก่ใจ ว่าไม่อาจวางใจเจ้าเครื่องนี้ได้แม้เพียงครึ่ง แต่มันก็เป็นส่วนประกอบให้อุ่นใจขึ้น เช่นเดียวกับพระที่ห้อยคอ

ผู้ถือย่อมรู้อยู่เอง ว่าควรไว้ใจฝากชีวิตกับมันได้สักกี่เปอร์เซ็น  ... เมื่อหมดความไว้ใจแล้ว คงไม่ถือให้เมื่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 12:07:41 AM โดย Bird » บันทึกการเข้า

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
Snake Dr.-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #352 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 12:11:10 AM »

รอดูบทสรุปครับ    ไหว้
บุคคลทั่วๆไป
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #353 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 01:42:49 AM »

..ดอกไม้..หายไปไหน~*..ภาษี..หาย..ไปไหน~*...
..คนที่..ออกมาปฏิเสธออกทีวี..จะรู้..บ้างไหม~*..
..ว่าภาษี..ของตู..อยู่ในกระเป๋า..หมาตัวไหน~*.. แบร่
Middle
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #354 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 01:12:05 PM »

ถึงขั้นนี้แล้ว ถือปืนติดๆขัดๆไม่มีดาบปลายปืน ก็ยังดีกว่ามือเปล่าวิ่งชาร์ตข้าศึกนะครับ  อย่างน้อยก็เป็นขวัญกำลังใจ
เพราะยังไงก็ต้องวิ่งชาร์ต(ระเบิด) ตามหน้าที่อยู่แล้ว ...

ผมมองในมุมของผู้ยืนยันที่จะใช้นะครับ ...
เมื่อผู้ปฏิบัติงานยังมีความเชื่อว่าเครื่องมือนี้ยัง"มีส่วน"ช่วย ในการปฏิบัติงานได้  นั่นก็คือกำลังใจ
และผมเชื่อว่าเขาเองก็รู้ดีแก่ใจ ว่าไม่อาจวางใจเจ้าเครื่องนี้ได้แม้เพียงครึ่ง แต่มันก็เป็นส่วนประกอบให้อุ่นใจขึ้น เช่นเดียวกับพระที่ห้อยคอ

ผู้ถือย่อมรู้อยู่เอง ว่าควรไว้ใจฝากชีวิตกับมันได้สักกี่เปอร์เซ็น  ... เมื่อหมดความไว้ใจแล้ว คงไม่ถือให้เมื่อย
ใครใคร่ใช้ก็ใช้ ใครไม่ใคร่ใช้ก็ไม่ต้องใช้นะครับ ก็อยู่ที่วิจารณญานและประสพการณ์ของผู้นำหน่วยนั้น ๆ ว่าจะเชื่อใจเจ้าอุปกรณ์พวกนี้ได้ขนาดไหน...ถึงแม้ว่าจะไม่มีเจ้าอุปกรณ์พวกนี้ เหล่าทหารราบหรือว่าหน่วย รพศ ต่างก็ถูกฝึกให้ตาดูหูฟังอยู่แล้ว...ส่วนจะโดนแจคพอตหรือไม่ก็แล้วแต่ประสพการณ์และก็โชคชะตา ขนาดกองทหารไฮเทคอย่างอเมริกาก็ยังโดนระเบิดแสวงเครื่องเละไปก็ไม่น้อย... ทหารทุกนายที่ถุกส่งไปปฏิบัติหน้าที่ต่างก็ทราบดีอยู่แล้ว...

ผมสังเกตุว่าการวางระเบิดทางภาคใต้นั้นส่วนใหญ่จะเป็นแบบแสวงเครื่องและใช้การจุดชนวนระเบิดด้วยระบบเซลลูล่าร์ หากอุปกรณ์ไม่ดีจริงหรือหูตาไม่ไวจริง ๆ แล้วสังเกตุยากครับ..

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #355 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 01:54:59 PM »

แล้วที่ว่ามีอุปกรณ์ตัดสัญญาณมือถือนั้น
มันมีประสิทธิ์ภาพเพียงใดครับ
ก็ยังเห็นว่า จุดด้วยโทรศัพท์มือถือ อยู่เนือง ๆ

เวปลิงค์

lat=12.6819766386, lon=101.275454466

http://urbany.multiply.com/

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Middle
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #356 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 02:08:01 PM »

อุปกรณ์ตัดสัญญานมือถือนั้นเท่าที่ผมเห็นก็ตัดสัญญานได้จริง ๆ แหละครับคุณยอด แต่สาเหตุที่เขาไม่ตัดสัญญานนั้นผมเข้าใจว่าเพราะเขาเองก็ไม่ทราบตำแหน่งที่แท้จริงของจุดวางระเบิด หากจะใช้เครื่องตัดสัญญานขนาดเล็กก็คงจะไม่ครอบคลุมพื้นที่ และหากใช้ขนาดใหญ่หรือว่าชัดดาวน์เซลูล่าร์เบสเลยก็คงเกรงว่าจะกระทบต่อระบบธุระกิจของประชาชนในพื้นที่...หรือไม่ก็คงไม่มี งป ซื้อเครื่องตัดสัญญาน Cheesy  อันนี้คงต้องให้ผู้ที่ทราบจริง ๆ มาตอบแล้วล่ะครับ  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 02:19:32 PM โดย Middle » บันทึกการเข้า

your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #357 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 04:08:34 PM »

อุปกรณ์ตัดสัญญานมือถือนั้นเท่าที่ผมเห็นก็ตัดสัญญานได้จริง ๆ แหละครับคุณยอด แต่สาเหตุที่เขาไม่ตัดสัญญานนั้นผมเข้าใจว่าเพราะเขาเองก็ไม่ทราบตำแหน่งที่แท้จริงของจุดวางระเบิด หากจะใช้เครื่องตัดสัญญานขนาดเล็กก็คงจะไม่ครอบคลุมพื้นที่ และหากใช้ขนาดใหญ่หรือว่าชัดดาวน์เซลูล่าร์เบสเลยก็คงเกรงว่าจะกระทบต่อระบบธุระกิจของประชาชนในพื้นที่...หรือไม่ก็คงไม่มี งป ซื้อเครื่องตัดสัญญาน Cheesy  อันนี้คงต้องให้ผู้ที่ทราบจริง ๆ มาตอบแล้วล่ะครับ  Grin
มาให้ข้อมูลแบบแค่พอทราบบ้างไม่ใช่ผู้ทราบจริงๆ เพราะไม่เคยฝึกอบรมเกี่ยวกับหลักสูตรทำลายวัตถุระเบิดครับ....เครื่องกวนสัญญาณหรือแจมเมอร์ใช้ได้จริงครับ แต่มันจะครอบคลุมพื้นที่ตามกำลังส่งของเครื่อง ตัวอย่างเช่นถ้านำอุปกรณ์นี้เปิดแล้วขนไปกับขบวนพาหนะระบบโทรศัพท์มือถือหรือเครื่อข่ายเซลลลูล่าที่เครื่องมีความสามารถในการแจม(ปัจจุบันบ้านนเราใช้หลายคลื่น)อยู่ในรัศมีการทำงานจะล้มหมด(ตามสเปกและความสามารถของเครื่องมือ) พอพ้นระยะแล้ววจะกลับมาทำงานเหมือนเดิมเป็นต้น เครื่องขนาดเล็กที่ใช้ถือหิ้วหรือติดกับ จยย.สามารถกวนสัญญาณได้ในรัศศมีประมาณ 1-200 เมตร ใหญ่ขึ้นมาหน่อยแต่ยังสามารถติดตั้งกับ จยย.ได้(แต่ต้องทำโครงเหล็กวาง)กวนได้ประมาณ 2-400 เมตร เครื่องขนาดใหญ่ที่ติดตั้งกับรถยนต์หรือเครื่องบิน อาจครอบคลุมรัศมีเป็นกิโลเมตรครับ ทั้งนี้ขึ้นกับสภาพภูมิประเทศด้วย เครื่องกวนสัญญาณไม่ใช่เครื่องตรวจหาวัตถุระเบิด และมีใช้อยู่ไม่ครอบคลุมหน่วยปฏิบัติเนื่องจากมีราคาแพง ที่สำคัญระเบิดที่เกิดในพื้นที่ในเป้าหมายกับที่ประชุมชนอาจใช้ระบบโครงข่ายโทรศัพท์ได้เพราะ ไม่มีการป้องกันจากเครื่องกวนสัญญาณและไม่ต้องการความแม่นยำของช่วงเวลาในการกดระเบิด(เหตุผลน่าจะทราบกันดี-ใครจะไปเปิดในที่ชุมชนตลอดทำโทรศัพท์เค้าลล้มหมดชาวบ้านจะได้ก่นด่ากันพอดี) ส่วนเป้าหมายที่เป็นขบวนยยานพาหนะของ จนท. ส่วนใหญ่จะใช้การขุดหลุม-ลากสาย-กำหนดจุดเล็งหรือใช้หลักเล็ง แล้วซุ่มรอเพราะมีคววามแน่นอนกว่า โดยมีคนดูต้นทางคอยรายงานการเคลื่อนไหวให้ทราบ พอขบวนผ่านมาก็กดระเบิดแล้วถอนตัว กว่า จนท.จะหาทิศทางการซุ่มเพื่อตอบโต้หรือบางทีก็ไม่กล้าตอยโต้เพราะอยู่ในที่ชุมชน(เช่นแอบนอนกดอยู่ข้างบ้าน ปชช.ในพื้นนที่) คนร้ายก็หลบหนีไปได้ไกลแล้ว ดังนั้นแจมเมอร์จะมีประโยชน์ต่อเมื่อขัดขวางการรรายงานของคนดูต้นทาง การเข้าพื้นที่ล่อแหลม หรือป้องกันระเบิดลูกที่สองมากกว่า แต่การจุดระเบิดด้วยสัญญญาณโทรศัพท์ก็ยังมีความเสี่ยงต่อผู้นำระเบิดไปวางอยู่สูง จากสัญญาณเตือนข้อความเข้าหรือจากสายที่โทรเข้าเป็นต้น อย่างไรก็ตามคนร้ายยังมีวิธีพลิกแพลงเพื่อก่อเหตุได้อีกหลายวิธี ปัจจุบันวิธีที่อันตรายที่สุด แม่ยำที่สสุด ป้องกันยากที่สุด และปลอดภัยกับคนร้ายสุดๆ คือการใช้รหัสสัญญาณวิทยุ จะกำหนดในช่วงคลื่นใดก็ได้ แม้แต่ช่วงคลื่นที่มีการใช้งานตามปกติของ จนท. โดยไม่ต้องกลัวว่าจะเกิดระเบิดก่อนกำหนด เนื่องจากต้องมีการส่งสัญญาณพร้อมกับตัวเลขรหัสที่ถูกต้องออกไปจึงจะเกิดการจุดระเบิด ซึ่งตัวเลขรหัสนี้ถูกกำหนดโดยผู้ประกอบวงจรอย่างไรก็ได้(0-9) และไม่สามารถคาดเดาได้ ตัวแผงวงจรและอุปกรณ์สามารถหาซื้อได้ทั่วไป เครื่องกวนสัญาณวิทยุที่สามารถตัดคลื่นวิทยุ(ฟังดีๆนะครับ ไม่ใช่คลื่นโทรศัพท์-ทั้งวิทยุและโทรศัพท์ต่างก้เป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ่าความถี่สูงเหมือนกัน แต่โทรศัพท์สูงกว่ามาก)ที่มีใช้งานในพ้นที่ยิ่งมีน้อยกว่าแจมเมอร์โทรศัพท์เสียอีก หวังแค่ให้มองเห็นภาพคงไม่ได้ชี้โพรงให้กระรอกนะครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #358 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 07:43:57 PM »

ผมเคยแสดงความเห็นในกระทูนี้หลายครั้ง ทุกครั้งก็ยืนยันด้านวิชาการโดยตลอด ว่ามันลวงโลก สู้ไม้ล้างป่าช้ายังไม่ได้เลย

และทาง NECTEC ก็ได้ทดสอบจนได้ผลออกมาแล้วว่า ไม่ดีไปกว่าการเดาสุ่ม

ส่วนหลังจากนั้นใครจะเลิกใช้ ใครจะใช้ต่อ ก็เป็นเรื่องของหน่วยงานนั้น ๆ จะใช้วิจารณญาณเอง  แต่อย่านำมาใช้กับคน โดยยึดถือไอ้ไม้ล้าง

ป่าช้านี้เป็นตัวฟันธง เพราะถ้าชี้ว่ามีก็เท่ากับโยนบาปให้ผู้รับเคราะห์   

นอกจากนี้การจัดซื้อ จะมีใครจะโกงหรือไม่ ก็ต้องปล่อยให้กระบวนการดำเนินไปเอง

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #359 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 11:57:04 PM »

เอ่อ....ผมว่าเรื่องถูกผิดน่ะคงไม่ใช่กระมังครับ ส่วนเรื่องขวัญและกำลังใจน่ะผมว่าหลายๆคนก็คงจะเข้าใจอยู่แต่ผมว่าท่านลองเปรียบเทียบหรือลองคิดดูเล่นๆนะครับ สมมุติว่าคุณแจกเหล้า บุหรี่ เล่นไฮโล ให้ลูกน้องเพื่อเป็นการแสดงให้เห็นว่าเป็นขวัญและกำลังใจ แต่การสูบบุหรี่หรือกินเหล้ามันก็ตายเฉพาะคนสูบนะครับ คนรอบข้างอาจจะโดนผลกระทบบ้างเล็กน้อยแต่เขาก็สามารถเลี่ยงหลบไปได้จากควันบุหรี่ แต่สถานะการณ์ในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้มันขึ้นอยู่กับชีวิตของชาวบ้านที่เขาไม่รู้เรื่องอะไรด้วยเลยแค่เจ้าหน้าที่ตรวจหาระเบิดไม่พบเพราะเครื่องมือที่มีมันเชื่อถือไม่ได้คนบริสุทธิต้องตายไปเป็นจำนวนเท่าไหร่ ผมว่าจัดหาอุปกรณ์ที่มีประสิทธิภาพมาให้เจ้าหน้าที่ใช้ดีกว่าครับจะได้เป็นขัวญและกำลังใจให้เจ้าหน้าที และก็บอกความจริงกับพวกเขาซะว่าไอ้อุปกรณ์ที่ใช้นั้นมันไม่ได้ผลอย่าไปหลอกเขาอีกเลยสงสารพวกเขาครับ เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 11:58:41 PM โดย sa-ea-ba » บันทึกการเข้า

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 34
  พิมพ์