เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:30:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เครื่องตรวจจับวัตถุระเบิด "กับ "ไม้ล้างป่าช้า"  (อ่าน 75221 ครั้ง)
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #360 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 09:23:20 AM »

ผมเคยแสดงความเห็นในกระทูนี้หลายครั้ง ทุกครั้งก็ยืนยันด้านวิชาการโดยตลอด ว่ามันลวงโลก สู้ไม้ล้างป่าช้ายังไม่ได้เลย

และทาง NECTEC ก็ได้ทดสอบจนได้ผลออกมาแล้วว่า ไม่ดีไปกว่าการเดาสุ่ม

ส่วนหลังจากนั้นใครจะเลิกใช้ ใครจะใช้ต่อ ก็เป็นเรื่องของหน่วยงานนั้น ๆ จะใช้วิจารณญาณเอง  แต่อย่านำมาใช้กับคน โดยยึดถือไอ้ไม้ล้าง

ป่าช้านี้เป็นตัวฟันธง เพราะถ้าชี้ว่ามีก็เท่ากับโยนบาปให้ผู้รับเคราะห์  

นอกจากนี้การจัดซื้อ จะมีใครจะโกงหรือไม่ ก็ต้องปล่อยให้กระบวนการดำเนินไปเอง

คงไปฟ้องร้องบริษัทฯผู้ผลิตไม่ได้ครับ เพราะผู้นำเรายังมีความเชื่อมั่นและยืนยันที่จะใช้งานเครื่องดังกล่าวนี้อยู่

ขวัญกำลังใจในการทำงาน ของเจ้าหน้าที่เป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ
คนที่เอาแต่คิดเรื่องถูกผิดแสดงว่าไม่เข้าใจในเรื่องการใช้คนครับ เหล้า บุหรี่ก็ไม่ใช่ของดี แถมทำลายสุขภาพหัวหน้าก็ยังต้องแจกให้ลูกน้อง ลูกน้องเล่นไฮโล หัวหน้าก็ต้องเล่นด้วย มันเป็นเรื่องของการบำรุงขวัญครับ
ในอดีตมีการรบหลายครั้งรู้ทั้งรู้ว่าต้องให้ลูกน้องไปตายหมด ก็หาของขลัง สร้างอิทธิปาฏิหารย์ เพี่อสร้างขวัญกำลังใจ ซึ่งสิ่งเหล่านี้คนที่ศึกษาทางทหารจะเข้าใจดี คนที่ไม่เคยสนใจยุทธศาสตร์ทางทหารไม่รู้เรื่องหรอกครับ
เอ่อ....ผมว่าเรื่องถูกผิดน่ะคงไม่ใช่กระมังครับ ส่วนเรื่องขวัญและกำลังใจน่ะผมว่าหลายๆคนก็คงจะเข้าใจอยู่แต่ผมว่าท่านลองเปรียบเทียบหรือลองคิดดูเล่นๆนะครับ สมมุติว่าคุณแจกเหล้า บุหรี่ เล่นไฮโล ให้ลูกน้องเพื่อเป็นการแสดงให้เห็นว่าเป็นขวัญและกำลังใจ แต่การสูบบุหรี่หรือกินเหล้ามันก็ตายเฉพาะคนสูบนะครับ คนรอบข้างอาจจะโดนผลกระทบบ้างเล็กน้อยแต่เขาก็สามารถเลี่ยงหลบไปได้จากควันบุหรี่ แต่สถานะการณ์ในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้มันขึ้นอยู่กับชีวิตของชาวบ้านที่เขาไม่รู้เรื่องอะไรด้วยเลยแค่เจ้าหน้าที่ตรวจหาระเบิดไม่พบเพราะเครื่องมือที่มีมันเชื่อถือไม่ได้คนบริสุทธิต้องตายไปเป็นจำนวนเท่าไหร่ ผมว่าจัดหาอุปกรณ์ที่มีประสิทธิภาพมาให้เจ้าหน้าที่ใช้ดีกว่าครับจะได้เป็นขัวญและกำลังใจให้เจ้าหน้าที และก็บอกความจริงกับพวกเขาซะว่าไอ้อุปกรณ์ที่ใช้นั้นมันไม่ได้ผลอย่าไปหลอกเขาอีกเลยสงสารพวกเขาครับ เศร้า

ถูกต้องครับ..มันคนละประเด็น คนละเรื่องกันเลย แต่ก็อย่างว่าคนเค้าฟันธงจะเอาอย่างนี้ก็พยายามดึงประเด็นให้เห็นคล้อย ไม่รู้จะว่าอย่างไรแล้วครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #361 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 10:59:25 AM »

อุปกรณ์ตัดสัญญานมือถือนั้นเท่าที่ผมเห็นก็ตัดสัญญานได้จริง ๆ แหละครับคุณยอด แต่สาเหตุที่เขาไม่ตัดสัญญานนั้นผมเข้าใจว่าเพราะเขาเองก็ไม่ทราบตำแหน่งที่แท้จริงของจุดวางระเบิด หากจะใช้เครื่องตัดสัญญานขนาดเล็กก็คงจะไม่ครอบคลุมพื้นที่ และหากใช้ขนาดใหญ่หรือว่าชัดดาวน์เซลูล่าร์เบสเลยก็คงเกรงว่าจะกระทบต่อระบบธุระกิจของประชาชนในพื้นที่...หรือไม่ก็คงไม่มี งป ซื้อเครื่องตัดสัญญาน Cheesy  อันนี้คงต้องให้ผู้ที่ทราบจริง ๆ มาตอบแล้วล่ะครับ  Grin
มาให้ข้อมูลแบบแค่พอทราบบ้างไม่ใช่ผู้ทราบจริงๆ เพราะไม่เคยฝึกอบรมเกี่ยวกับหลักสูตรทำลายวัตถุระเบิดครับ....เครื่องกวนสัญญาณหรือแจมเมอร์ใช้ได้จริงครับ แต่มันจะครอบคลุมพื้นที่ตามกำลังส่งของเครื่อง ตัวอย่างเช่นถ้านำอุปกรณ์นี้เปิดแล้วขนไปกับขบวนพาหนะระบบโทรศัพท์มือถือหรือเครื่อข่ายเซลลลูล่าที่เครื่องมีความสามารถในการแจม(ปัจจุบันบ้านนเราใช้หลายคลื่น)อยู่ในรัศมีการทำงานจะล้มหมด(ตามสเปกและความสามารถของเครื่องมือ) พอพ้นระยะแล้ววจะกลับมาทำงานเหมือนเดิมเป็นต้น เครื่องขนาดเล็กที่ใช้ถือหิ้วหรือติดกับ จยย.สามารถกวนสัญญาณได้ในรัศศมีประมาณ 1-200 เมตร ใหญ่ขึ้นมาหน่อยแต่ยังสามารถติดตั้งกับ จยย.ได้(แต่ต้องทำโครงเหล็กวาง)กวนได้ประมาณ 2-400 เมตร เครื่องขนาดใหญ่ที่ติดตั้งกับรถยนต์หรือเครื่องบิน อาจครอบคลุมรัศมีเป็นกิโลเมตรครับ ทั้งนี้ขึ้นกับสภาพภูมิประเทศด้วย เครื่องกวนสัญญาณไม่ใช่เครื่องตรวจหาวัตถุระเบิด และมีใช้อยู่ไม่ครอบคลุมหน่วยปฏิบัติเนื่องจากมีราคาแพง ที่สำคัญระเบิดที่เกิดในพื้นที่ในเป้าหมายกับที่ประชุมชนอาจใช้ระบบโครงข่ายโทรศัพท์ได้เพราะ ไม่มีการป้องกันจากเครื่องกวนสัญญาณและไม่ต้องการความแม่นยำของช่วงเวลาในการกดระเบิด(เหตุผลน่าจะทราบกันดี-ใครจะไปเปิดในที่ชุมชนตลอดทำโทรศัพท์เค้าลล้มหมดชาวบ้านจะได้ก่นด่ากันพอดี) ส่วนเป้าหมายที่เป็นขบวนยยานพาหนะของ จนท. ส่วนใหญ่จะใช้การขุดหลุม-ลากสาย-กำหนดจุดเล็งหรือใช้หลักเล็ง แล้วซุ่มรอเพราะมีคววามแน่นอนกว่า โดยมีคนดูต้นทางคอยรายงานการเคลื่อนไหวให้ทราบ พอขบวนผ่านมาก็กดระเบิดแล้วถอนตัว กว่า จนท.จะหาทิศทางการซุ่มเพื่อตอบโต้หรือบางทีก็ไม่กล้าตอยโต้เพราะอยู่ในที่ชุมชน(เช่นแอบนอนกดอยู่ข้างบ้าน ปชช.ในพื้นนที่) คนร้ายก็หลบหนีไปได้ไกลแล้ว ดังนั้นแจมเมอร์จะมีประโยชน์ต่อเมื่อขัดขวางการรรายงานของคนดูต้นทาง การเข้าพื้นที่ล่อแหลม หรือป้องกันระเบิดลูกที่สองมากกว่า แต่การจุดระเบิดด้วยสัญญญาณโทรศัพท์ก็ยังมีความเสี่ยงต่อผู้นำระเบิดไปวางอยู่สูง จากสัญญาณเตือนข้อความเข้าหรือจากสายที่โทรเข้าเป็นต้น อย่างไรก็ตามคนร้ายยังมีวิธีพลิกแพลงเพื่อก่อเหตุได้อีกหลายวิธี ปัจจุบันวิธีที่อันตรายที่สุด แม่ยำที่สสุด ป้องกันยากที่สุด และปลอดภัยกับคนร้ายสุดๆ คือการใช้รหัสสัญญาณวิทยุ จะกำหนดในช่วงคลื่นใดก็ได้ แม้แต่ช่วงคลื่นที่มีการใช้งานตามปกติของ จนท. โดยไม่ต้องกลัวว่าจะเกิดระเบิดก่อนกำหนด เนื่องจากต้องมีการส่งสัญญาณพร้อมกับตัวเลขรหัสที่ถูกต้องออกไปจึงจะเกิดการจุดระเบิด ซึ่งตัวเลขรหัสนี้ถูกกำหนดโดยผู้ประกอบวงจรอย่างไรก็ได้(0-9) และไม่สามารถคาดเดาได้ ตัวแผงวงจรและอุปกรณ์สามารถหาซื้อได้ทั่วไป เครื่องกวนสัญาณวิทยุที่สามารถตัดคลื่นวิทยุ(ฟังดีๆนะครับ ไม่ใช่คลื่นโทรศัพท์-ทั้งวิทยุและโทรศัพท์ต่างก้เป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ่าความถี่สูงเหมือนกัน แต่โทรศัพท์สูงกว่ามาก)ที่มีใช้งานในพ้นที่ยิ่งมีน้อยกว่าแจมเมอร์โทรศัพท์เสียอีก หวังแค่ให้มองเห็นภาพคงไม่ได้ชี้โพรงให้กระรอกนะครับ
ขอบคุณครับคุณ Your  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 11:01:54 AM โดย Middle » บันทึกการเข้า

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #362 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 04:52:31 PM »

วันนี้ได้อ่านข่าวไทยรัฐ เห็นข่าวว่าโจรใต้วางระเบิดแล้วทหารตรวจไม่เจออีกแล้วเพราะใช้ไอ้ดุ้นไม้ล้างป่าช้าเฮงซวยนั่นตรวจ รายงานตามข่าวว่ามีคนบาดเจ็บ2คนสงสารคนใช้จังไม่รู้ป่านนี้เป็นยังไงบ้าง ผมว่านี่เป็นการตอกย้ำอีกครั้งครับว่ามันหว่ยใช้ไม่ได้ไร้สาระ

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #363 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 05:37:46 PM »

ตั้งแต่ปี 2548 มหาวิทยาลัยหลายแห่งร่วมกับกองทัพบกได้ผลิตเครื่องรบกวนสัญญาณวิทยุสำหรับย่าน 800 900 และ 1800 MHz เพื่อใช้รบกวนสัญญาณโทรศัพท์ในรัศมีประมาณ 200 เมตร ซึ่งในรัศมีดังกล่าวโทรศัพท์จะใช้การไม่ได้ นั่นหมายถึงขณะที่เปิดเครื่องถ้าระเบิดซ่อนอยู่ในรัศมี 200 เมตรนี้ ผู้ก่อการ้ายไม่สามารถกดระเบิดด้วยสัญญาณจากโทรศัพท์มือถือได้ แต่หากใช้รีโมตที่ใช้ย่านความถี่อื่น อันนี้ยังใช้ได้ครับ 

เมื่อปี 2549 ลูกชายผมก็ทำปริญญานิพนธ์เครื่องส่งสัญญาณรบกวนระบบ 900 MHz ร่วมกับเพื่อน ๆ หลายคน กลุ่มละ 1 ย่านความถี่  รวมแล้วได้ครบทั้ง 3 เครือข่ายคือ 800 900 และ 1800

ตอนนั้นเขาเอามาลองที่บ้านเบอร์ GSM 900 ของผมใช้การไม่ได้เลยทั้งโทรออกและรับเข้า

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #364 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 06:36:41 PM »

น่าสนับสนุน ให้ใช้ในราชการ
หรือรับตัว เข้าไปร่วมผลิต วิจัย
เราก็จะได้มีสินค้าใช้ในราขการ ในราคาถูก
ไม่ต้องพึ่งของนอก ในราคาแพง.....
เป็นการต่อยอด ในประเทศ...

เปิดหลายเครื่อง ให้ครอบคลุมพื้นที่ ในบริเวณต้องสงสัย
ช่วยลดอัตราการสูญเสีย....

เวปลิงค์

lat=12.6819766386, lon=101.275454466

http://urbany.multiply.com/

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #365 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 07:39:19 PM »

อยากเห็นความจริง  มากกว่าเห็นความรัก ....ถูกใจไม่เอา   เอาถูกต้องเท่านั้น....

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #366 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 02:11:08 AM »

ข่าวจากวงใน สวทช จริงๆแล้วGT200ไม่ได้ทดสอบแค่ 20ครั้งแล้วได้ 4ครั้งนะครับ 
จริงๆ ทดสอบไป100ครั้ง แล้วหาเจอแค่ 4ครั้งครับ............. แต่คงเกรงใจไม่อยากให้เสียหน้าเลยบอกว่า 20/4

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #367 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 02:18:35 AM »

ข่าวจากวงใน สวทช จริงๆแล้วGT200ไม่ได้ทดสอบแค่ 20ครั้งแล้วได้ 4ครั้งนะครับ 
จริงๆ ทดสอบไป100ครั้ง แล้วหาเจอแค่ 4ครั้งครับ............. แต่คงเกรงใจไม่อยากให้เสียหน้าเลยบอกว่า 20/4
ถ้าข่าวตามที่คุณว่ามาเป็นความจริงผมว่าก็คงจะมีคนตายจากไอ้เครื่องบ้านี่อีกแน่ ถ้าพวกเขาเหล่านั้นยังดึงดันที่จะใช้มัน เศร้า

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #368 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 03:32:06 AM »

เขาผ่าการ์ดแล้วครับ ข้างในไม่มีอะไร เป็นแค่พลาสติก2แผ่นประกบกัน

ข่าว ผ่าการ์ด GT200 กระดาษแปะกัน 2 แผ่น

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #369 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 04:00:27 AM »

คนขายนี่เก่งจริงๆ  แต่คนซื้อนี่สิ  เก่งกล้ากว่า  อิอิ

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #370 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 07:08:54 AM »

หากเป็นเช่นนั้นถือว่า สวทช. ไม่น่าเชื่อถืออีกต่อไปในการทดสอบ   คงจะพอ ๆ กับหมอหญิงท่านหนึ่งกระมัง.....
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #371 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 07:12:08 AM »

เขาผ่าการ์ดแล้วครับ ข้างในไม่มีอะไร เป็นแค่พลาสติก2แผ่นประกบกัน

ข่าว ผ่าการ์ด GT200 กระดาษแปะกัน 2 แผ่น

หากเป็นเช่นนี้คงต้อ โปรดติดตามตอนต่อไป ว่าจะลงเอยเช่นไร
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #372 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 08:11:00 AM »

ผมว่าไม่น่าเป็นไปได้ที่ทดสอบ ๑๐๐ ครั้ง นะครับ
จากการคุยกับกรรมการเองก็บอกว่าทดสอบแค่ ๒๐ ครั้ง
การทดสอบเฉพาะตอนค้นหาแต่ละครั้งใช้เวลา ๑๕-๒๐ นาที
๒๐ ครั้งก็ร่วม ๕-๗ ชั่วโมมง ยังไม่รวมเวลาเตรียมการสุ่มใส่กล่อง วางกล่องแต่ละครั้งอีก
อย่างไรก็ตาม ๔ ใน ๒๐ ครั้งก็ให้ผลที่ชัดเจนแล้ว
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #373 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:13:57 AM »

อ้าววววว แล้วNvidia GT200 เอาไปยัดไว้ตรงไหนเนี่ยยยยยยยย  คิก คิก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #374 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:28:14 AM »

Nvidia GT200

Nanotechnology ครับ พี่ แมวบ้า

เทคโนล่าสุด ต้อง Nano .....  no  comment
     หัวเราะร่าน้ำตาริน

เวปลิงค์

lat=12.6819766386, lon=101.275454466

http://urbany.multiply.com/

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 34
  พิมพ์