เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:24:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28 29 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เครื่องตรวจจับวัตถุระเบิด "กับ "ไม้ล้างป่าช้า"  (อ่าน 75162 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #375 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:44:11 AM »

เขาผ่าการ์ดแล้วครับ ข้างในไม่มีอะไร เป็นแค่พลาสติก2แผ่นประกบกัน

ข่าว ผ่าการ์ด GT200 กระดาษแปะกัน 2 แผ่น

อ้าววววว แล้วNvidia GT200 เอาไปยัดไว้ตรงไหนเนี่ยยยยยยยย  คิก คิก

Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:47:34 AM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #376 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:50:16 AM »

ข่าวจากวงใน สวทช จริงๆแล้วGT200ไม่ได้ทดสอบแค่ 20ครั้งแล้วได้ 4ครั้งนะครับ 
จริงๆ ทดสอบไป100ครั้ง แล้วหาเจอแค่ 4ครั้งครับ............. แต่คงเกรงใจไม่อยากให้เสียหน้าเลยบอกว่า 20/4

หากเป็นเช่นนั้นถือว่า สวทช. ไม่น่าเชื่อถืออีกต่อไปในการทดสอบ   คงจะพอ ๆ กับหมอหญิงท่านหนึ่งกระมัง.....

ผมไม่เคยเชื่อน้ำยาหมอคนนี้มานานแล้วครับครู  คิก คิก คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #377 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 11:44:08 AM »

มีข่าวว่าจะเรียกร้อง ความเสียหายกับตัวแทนผู้จำหน่าย 
แล้วใครจะเป็นผู้เรียกร้อง Huh   เมือผู้ใช้ยังประกาศว่ามันมีประสิทธิภาพ ใช้งานได้ดี เยี่ยม

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #378 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 11:57:54 AM »

แค่ตีรั้วกันตัวเองจากหอกมี่จะมาทิ่มแทงน่ะ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #379 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 12:05:15 PM »

ข่าวจากวงใน สวทช จริงๆแล้วGT200ไม่ได้ทดสอบแค่ 20ครั้งแล้วได้ 4ครั้งนะครับ 
จริงๆ ทดสอบไป100ครั้ง แล้วหาเจอแค่ 4ครั้งครับ............. แต่คงเกรงใจไม่อยากให้เสียหน้าเลยบอกว่า 20/4
ผมว่าไม่น่าเป็นไปได้ที่ทดสอบ ๑๐๐ ครั้ง นะครับ
จากการคุยกับกรรมการเองก็บอกว่าทดสอบแค่ ๒๐ ครั้ง
การทดสอบเฉพาะตอนค้นหาแต่ละครั้งใช้เวลา ๑๕-๒๐ นาที
๒๐ ครั้งก็ร่วม ๕-๗ ชั่วโมมง ยังไม่รวมเวลาเตรียมการสุ่มใส่กล่อง วางกล่องแต่ละครั้งอีก
อย่างไรก็ตาม ๔ ใน ๒๐ ครั้งก็ให้ผลที่ชัดเจนแล้ว

เห็นด้วยกับ " อ.สาริน " ครับ .. เยี่ยม

อีกอย่างก่อนหน้าที่จะมีการทดสอบ   " อ.เจษ" ได้ออกมาให้สัมภาษณ์ว่าการทดสอบโดยใช้คนของ "เนคเทค"
จะมีการทดสอบเพียง 20 ครั้งเท่านั่น ถึงแม้ว่าจะน้อยไปหน่อยในทางหลักวิชาการ  แต่คงต้องยอมรับในวิธีการทดสอบ

แต่เท่าที่ฟังจุดประสงค์จริงๆ ที่ผ่านมา ของ "อ.เจษฯ" จุดประสงค์หลักๆของเขา  คือความต้องการทดสอบ เครื่อง GT 200 ในเชิงวิทยาศาสตร์ มากกว่า

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #380 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 12:17:17 PM »

แค่ตีรั้วกันตัวเองจากหอกมี่จะมาทิ่มแทงน่ะ

หอกหัก  คิก คิก ไม่น่าจะแทงเข้า  คิก คิก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #381 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 08:46:29 PM »

ผมว่าไม่น่าเป็นไปได้ที่ทดสอบ ๑๐๐ ครั้ง นะครับ
จากการคุยกับกรรมการเองก็บอกว่าทดสอบแค่ ๒๐ ครั้ง
การทดสอบเฉพาะตอนค้นหาแต่ละครั้งใช้เวลา ๑๕-๒๐ นาที
๒๐ ครั้งก็ร่วม ๕-๗ ชั่วโมมง ยังไม่รวมเวลาเตรียมการสุ่มใส่กล่อง วางกล่องแต่ละครั้งอีก
อย่างไรก็ตาม ๔ ใน ๒๐ ครั้งก็ให้ผลที่ชัดเจนแล้ว

เห็นด้วยกับ " อ.สาริน " ครับ .. เยี่ยม

อีกอย่างก่อนหน้าที่จะมีการทดสอบ   " อ.เจษ" ได้ออกมาให้สัมภาษณ์ว่าการทดสอบโดยใช้คนของ "เนคเทค"
จะมีการทดสอบเพียง 20 ครั้งเท่านั่น ถึงแม้ว่าจะน้อยไปหน่อยในทางหลักวิชาการ  แต่คงต้องยอมรับในวิธีการทดสอบ

แต่เท่าที่จะฟังจุดประสงค์จริงๆ ที่ผ่านมา ของ "อ.เจษฯ" จุดประสงค์หลักๆของเขา  คือความต้องการทดสอบ เครื่อง GT 200 ในเชิงวิทยาศาสตร์ มากกว่า
ไม่รู้จะเชื่อข่าวนี้ได้หรือเปล่านะครับ  ผมฟังต่อมาจากดอกเตอร์สองท่านภายในสวทช.เค้าคุยกันครับ
ข่าวภายในที่คนภายในเค้าคุยกัน กับ ข่าวที่คนภายในปล่อยมาสู่คนภายนอกมันต่างกันครับ  ได้ยินมาเลยเล่าสู่กันฟัง
เครื่องนี้มูลค่ารวมๆไม่ใช่แสนสองแสน ทางสถิติ20ครั้งนี้มั่นใจได้แล้วหรือครับ ................
ตัดสินของที่มูลค่ารวมๆเกือบพันล้าน ต่อให้เสียเวลาทดสอบเป็นสัปดาห์ ผมคิดว่าก็สมควรทำครับ

แต่ไม่ว่า 100/4 หรือ 20/4 มันก็ใช้ไม่ได้ทั้งนั้นแหละครับ  แต่ความน่าเชื่อถือข้อมูลอะไรมากกว่ากันละครับ

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #382 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 10:27:13 PM »

ถึงขั้นนี้แล้ว ถือปืนติดๆขัดๆไม่มีดาบปลายปืน ก็ยังดีกว่ามือเปล่าวิ่งชาร์ตข้าศึกนะครับ  อย่างน้อยก็เป็นขวัญกำลังใจ
เพราะยังไงก็ต้องวิ่งชาร์ต(ระเบิด) ตามหน้าที่อยู่แล้ว ...

ผมมองในมุมของผู้ยืนยันที่จะใช้นะครับ ...
เมื่อผู้ปฏิบัติงานยังมีความเชื่อว่าเครื่องมือนี้ยัง"มีส่วน"ช่วย ในการปฏิบัติงานได้  นั่นก็คือกำลังใจ
และผมเชื่อว่าเขาเองก็รู้ดีแก่ใจ ว่าไม่อาจวางใจเจ้าเครื่องนี้ได้แม้เพียงครึ่ง แต่มันก็เป็นส่วนประกอบให้อุ่นใจขึ้น เช่นเดียวกับพระที่ห้อยคอ

ผู้ถือย่อมรู้อยู่เอง ว่าควรไว้ใจฝากชีวิตกับมันได้สักกี่เปอร์เซ็น  ... เมื่อหมดความไว้ใจแล้ว คงไม่ถือให้เมื่อย

ถึงตรงนี้ไม่มีอะไรจะคุยครับ... แค่ชอบความเห็นกระทู้นี้... Wink

salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #383 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 11:23:26 AM »

ถึงขั้นนี้แล้ว ถือปืนติดๆขัดๆไม่มีดาบปลายปืน ก็ยังดีกว่ามือเปล่าวิ่งชาร์ตข้าศึกนะครับ  อย่างน้อยก็เป็นขวัญกำลังใจ
เพราะยังไงก็ต้องวิ่งชาร์ต(ระเบิด) ตามหน้าที่อยู่แล้ว ...

ผมมองในมุมของผู้ยืนยันที่จะใช้นะครับ ...
เมื่อผู้ปฏิบัติงานยังมีความเชื่อว่าเครื่องมือนี้ยัง"มีส่วน"ช่วย ในการปฏิบัติงานได้  นั่นก็คือกำลังใจ
และผมเชื่อว่าเขาเองก็รู้ดีแก่ใจ ว่าไม่อาจวางใจเจ้าเครื่องนี้ได้แม้เพียงครึ่ง แต่มันก็เป็นส่วนประกอบให้อุ่นใจขึ้น เช่นเดียวกับพระที่ห้อยคอ

ผู้ถือย่อมรู้อยู่เอง ว่าควรไว้ใจฝากชีวิตกับมันได้สักกี่เปอร์เซ็น  ... เมื่อหมดความไว้ใจแล้ว คงไม่ถือให้เมื่อย
มีความแตกต่างกันกับพระห้อยคอนะครับ
ขลังหรือไม่ เหนียวหรือไม่ ผู้นับถือรับผลที่เกิดขึ้นคนเดียวเท่านั้น
เหมือนบางคนเชื่อปลัดขิกแขวนไว้เต็มตัวก็ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน
ไม่มีใครไปว่าอะไร ทำไปเถอะ

แต่เรื่อง GT200 ผู้รับผลจากการที่ใช้ไม่ได้จะเป็นแค่ตัวเองแต่มีผลกับคนอื่นมากกว่าด้วย
ตรวจไม่เจอกลับไปแล้วเกิดระเบิดประชาชนตาย-เจ็บ
ชี้ไปที่บ้าน หาไม่เจอเอาตัวไปสอบสวนหลายวัน กลับมาก็เกิดความระแวง
เหมือนผลักเขาไปอยู่กับอีกฝ่าย

จับตาดูต่อสิครับว่าทำไม Alpha 6 ไม่มีการทดสอบเสียที
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #384 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 01:05:03 PM »

ขอบคุณที่มีการยกข้อความของผมมาวิพากษ์ต่อนะครับ  ผมก็ขออนุญาตขยายนัยของข้อความ ..

ผมเขียนข้อความเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ในขณะที่กระแสกำลังแรง ... ผู้คัดค้านก็เร่งเร้าให้ยกเลิกการใช้  ทั้งวิจารณ์การแถลงของผบ.ทบ. ที่จะยังคงอนุญาตให้ผู้ปฏิบัติการใช้เจ้าเครื่องมือนี้ต่อไป
แต่มีน้อยคนที่จะมองในมุมของผู้ใช้งานที่เคยให้ความเชื่อมั่นต่อเจ้าเครื่องนี้  ยังรู้สึก"อุ่นใจ"ที่จะถือมันออกภาคสนาม
การจะไปยึดเจ้าเครื่องนี้ออกจากมือผู้ในทันที ดูจะเป็นการ"หักดิบ" ที่ไม่น่ากระทำ

แต่เมื่อผลการทดสอบออกมาให้เห็นกันทั่ว  ผู้ใช้งานก็จะใช้มันด้วยความพินิจพิเคราะห์มากขึ้น ด้วยเงื่อนไขขอบเขตการใช้งานที่บีบรัดมากขึ้น
ถือมันด้วยเครื่องหมายคำถามที่ผุดขึ้นในใจ ...

สุดท้าย ผมจึงทิ้งท้ายไว้ว่า ... "ผู้ถือย่อมรู้อยู่เอง ว่าควรไว้ใจฝากชีวิตกับมันได้สักกี่เปอร์เซ็น  ... เมื่อหมดความไว้ใจแล้ว คงไม่ถือให้เมื่อย"

เมื่อนั้น จึงเป็นเวลาที่เหมาะสม ที่จะ"เรียกคืน"เจ้าเครื่องมือนี้ จากผู้ใช้

จะช้าจะเร็ว ก็อยู่ที่ความสามารถที่แท้จริงของเจ้าเครื่องนี้เอง  ไม่ต้องหักหาญ ...  และคงไม่เนิ่นนานนักครับ

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #385 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 11:23:26 PM »

ขอบคุณที่มีการยกข้อความของผมมาวิพากษ์ต่อนะครับ  ผมก็ขออนุญาตขยายนัยของข้อความ ..

ผมเขียนข้อความเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ในขณะที่กระแสกำลังแรง ... ผู้คัดค้านก็เร่งเร้าให้ยกเลิกการใช้  ทั้งวิจารณ์การแถลงของผบ.ทบ. ที่จะยังคงอนุญาตให้ผู้ปฏิบัติการใช้เจ้าเครื่องมือนี้ต่อไป
แต่มีน้อยคนที่จะมองในมุมของผู้ใช้งานที่เคยให้ความเชื่อมั่นต่อเจ้าเครื่องนี้  ยังรู้สึก"อุ่นใจ"ที่จะถือมันออกภาคสนาม
การจะไปยึดเจ้าเครื่องนี้ออกจากมือผู้ในทันที ดูจะเป็นการ"หักดิบ" ที่ไม่น่ากระทำ

แต่เมื่อผลการทดสอบออกมาให้เห็นกันทั่ว  ผู้ใช้งานก็จะใช้มันด้วยความพินิจพิเคราะห์มากขึ้น ด้วยเงื่อนไขขอบเขตการใช้งานที่บีบรัดมากขึ้น
ถือมันด้วยเครื่องหมายคำถามที่ผุดขึ้นในใจ ...

สุดท้าย ผมจึงทิ้งท้ายไว้ว่า ... "ผู้ถือย่อมรู้อยู่เอง ว่าควรไว้ใจฝากชีวิตกับมันได้สักกี่เปอร์เซ็น  ... เมื่อหมดความไว้ใจแล้ว คงไม่ถือให้เมื่อย"

เมื่อนั้น จึงเป็นเวลาที่เหมาะสม ที่จะ"เรียกคืน"เจ้าเครื่องมือนี้ จากผู้ใช้

จะช้าจะเร็ว ก็อยู่ที่ความสามารถที่แท้จริงของเจ้าเครื่องนี้เอง  ไม่ต้องหักหาญ ...  และคงไม่เนิ่นนานนักครับ
ผมไม่ทราบว่าคุณ Bird จะมีส่วนเกี่ยวข้องในเรื่องนี้อย่างไร หรืออาจจะเป็นกำลังพลที่กำลังใช้เครื่องนี้อยู่ก็ไม่ทราบ แต่แนวคิดที่แสดงออกมานี้ไม่ได้เข้าทางผู้มีส่วนเกี่ยวข้องในการจัดซื้อ-จัดหา ไอ้เครื่องที่ว่านี้ แต่มันเป็นการแสดงออกแบบไร้เหตุผลคนละเรื่อง หรือ "แถ" ไปข้างๆคูๆ เพราะการหักดิบอย่างที่ว่ามันใช้กับยาเสพติด สำหรับคนที่ติดยาอย่างหนักเมื่อขาดยาอาจทำให้เกิดอาการรุนแรงถึงขั้นเสียชชีวิตได้ แนวทางที่ถูกต้องคือต้องค่อยๆลดยาหรือให้ยาที่มีฤทธิ์ระงับอาการอยากยา แต่กับไอ้เครื่องเวรนี่คนถือที่เชื่อใจมันนั่นเท่ากับกำลังใกล้ตาย ทางที่ดีต้องเลิกใช้ทันที เพราะมันเชื่อถือไม่ได้ ยิ่งใช้ยิ่งเสี่ยงแทนที่จะไปเพ่งเล็งให้คววามสนใจในจุดที่ล่อแหลม แต่พอเครื่อง"ลวงโลก"สแกนผ่านกลับวางใจจนเป็นเหตุให้เกิดความสูญเสีย แถมผู้ใช้ที่"นาย"สั่งมาให้ใช้นั้นยังดูคล้ายตัวตลกในสายตาประชาชนอีกด้วย ผมจะไม่ตอบอะไรในกระทู้นี้อีกแล้ว ถ้าไม่มีคนมาแถแบบนี้อีก

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #386 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 11:49:42 PM »

ผมไม่ทราบว่าคุณ Bird จะมีส่วนเกี่ยวข้องในเรื่องนี้อย่างไร หรืออาจจะเป็นกำลังพลที่กำลังใช้เครื่องนี้อยู่ก็ไม่ทราบ แต่แนวคิดที่แสดงออกมานี้ไม่ได้เข้าทางผู้มีส่วนเกี่ยวข้องในการจัดซื้อ-จัดหา ไอ้เครื่องที่ว่านี้ แต่มันเป็นการแสดงออกแบบไร้เหตุผลคนละเรื่อง หรือ "แถ" ไปข้างๆคูๆ เพราะการหักดิบอย่างที่ว่ามันใช้กับยาเสพติด สำหรับคนที่ติดยาอย่างหนักเมื่อขาดยาอาจทำให้เกิดอาการรุนแรงถึงขั้นเสียชชีวิตได้ แนวทางที่ถูกต้องคือต้องค่อยๆลดยาหรือให้ยาที่มีฤทธิ์ระงับอาการอยากยา แต่กับไอ้เครื่องเวรนี่คนถือที่เชื่อใจมันนั่นเท่ากับกำลังใกล้ตาย ทางที่ดีต้องเลิกใช้ทันที เพราะมันเชื่อถือไม่ได้ ยิ่งใช้ยิ่งเสี่ยงแทนที่จะไปเพ่งเล็งให้คววามสนใจในจุดที่ล่อแหลม แต่พอเครื่อง"ลวงโลก"สแกนผ่านกลับวางใจจนเป็นเหตุให้เกิดความสูญเสีย แถมผู้ใช้ที่"นาย"สั่งมาให้ใช้นั้นยังดูคล้ายตัวตลกในสายตาประชาชนอีกด้วย ผมจะไม่ตอบอะไรในกระทู้นี้อีกแล้ว ถ้าไม่มีคนมาแถแบบนี้อีก

อย่างที่ทราบกันดี... มีหลายประเทศที่ได้ซื้อกันมาใช้แล้ว... และหลายหน่วยงานก็ได้นำมาใช้แล้ว...

ประเทศอังกฤษก็ปิดข่าวเรื่องความสามารถของเครื่อง... และทุกท่านที่ได้ใช้งานก็มีความรู้สึกมั่นใจ...

เหมือนจตุคาม... พอไทยรัฐนำมาลงเหลือราคา 20 บาท... คนก็เสื่อมศรัทธา...

คุณจะเอาอะไร... คนที่เคยได้ใช้เพราะเชื่อมั่นจากประเทศผู้ผลิตว่าดี... แต่พอผลพิสูจน์ออกมาว่ามันไม่เป็นอย่างที่หวัง... เลยออกมาอวดฉลาดว่าของที่ใช้กันอยู่มันไม่ดี...

ก่อนหน้านี้คุณทำอะไรอยู่... บู่

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #387 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 12:20:12 AM »

ผบ.ทบ.ส่วนใหญ่จะเป็นบุคคลากรเหล่าทหารราบ
เหตุผล
หน้างานของทหารมีหลายแบบ  งานเอกสาร  งานวางแผน  ทหารปืนใหญ่หรือทหารช่างจะทำงานกับเครื่องมือ  ใช้งานเครื่องจักรกลในความรับผิดชอบของตนไปตามแผนงาน  แต่ทหารราบไม่ว่าจะเป็นทหารบก หรือนาวิกโยธินจะทำงานกับคน  งานของทหารราบคือการนำหน้า พาลูกน้องเดินเท้าเข้าหาปากลำกล้องปืนของข้าศึก  ดังนั้นทหารราบจึงถูกฝึกมีลักษณะผู้นำสูงมาก   ปัจจัยหนึ่งคือการให้ความสำคัญกับขวัญและกำลังใจของลูกน้อง

ในเมื่อกำลังพลผู้ปฏิบัติงาน ยังคงเชื่อมั่นในเครื่องมือชิ้นนี้  ควรหรือที่จะหักดิบ เอาตัวรอดโดยการสั่งเก็บ ทั้งที่ยังไม่สามารถหาเครื่องมือทดแทนให้

สิ่งที่ทำไปแล้ว ก็คือการกำหนดกรอบการทำงานให้กำลังพลในระดับผู้ปฏิบัติ  บอบช้ำน้อยที่สุด   เพราะทหารไม่เคยสอนให้ลูกน้องจัดฉาก หรือยัดของกลางเพื่อปิดปากประชาชน

คงเป็นเรื่องไร้ประโยชน์ที่จะอธิบายเรื่องลักษณะผู้นำให้กับผู้มีอคติ  มืดบอด

พี่ครับ ............. คนมีอคติ มืดบอด อธิบายอย่างไร ก็ไม่ฟังหรอกครับ เขามีธงของเขาแบบนี้ ............. เหมือนสีซอครับ

หมวดต๊อด ก็ทำได้แค่เอาบทวิจารณ์ วิเคราะห์ของนักวิชาการมาโพส เพื่อสร้างเครดิตของตัวเองเท่านั้น ............. เสริมกับการโพสดิสเครดิตผู้นำกองทัพบ่อยๆตามสันดาน ที่เราเห็นกัน .............

แต่หมวดต๊อด ไม่เคยกล่าวถึงวงการตำรวจที่ตัวเองทำงานอยู่เลยว่าซื้อ-ขายตำแหน่งกันขนาดไหน? ................ แค่ ผบ.ตร.คนเก่าเกษียณราชการไปตั้งแต่ 30 ก.ย.52 แล้ว ป่านนี้ยังหา ผบ.ตร.ตัวจริงไม่ได้เลย ............... หรือตำรวจเองไม่คนเหมาะสมพอที่รับตำแหน่งนี้

หมวดต๊อดเอาวิธีการที่จะทำอย่างไร ไม่ให้ตำรวจ ผู้ร่วมอาชีพของหมวดต๊อด ในส่วนที่เลวๆ เลิกซื้อ-ขายตำแหน่ง เลิกคุมซ่อง ไถกระหรี่ เลิกไถรถรับจ้าง เลิกรับส่วยคิวมอเตอร์ไซค์รับจ้าง เลิกจัดซื้อของแพงๆ มาโพสให้พรรคพวกในเวปนี้ฟังดีกว่า ..............

ส่วนเรื่องในกองทัพ ถ้าไม่รู้จริง ก็อย่าเสือกอวดรู้วิจารณ์นักเลย ......... ทหารก็ไม่ได้เป็น งานก็ไม่ได้ไปเสือกในเรื่องนั้นๆ  เป็นตำรวจแท้ๆ  ดันเสือกอวดรู้.......................

เกินหน้าไปหน่อยนะ หมวดต๊อด .............. เดี๋ยวรองผู้การ ที่ชะอำเขาจะว่าเอา ว่าเอาเวลามาเที่ยวโพสด่าพรรคพวกเขา ............. แถมโพสแบบโง่ๆด้วย................

เครื่อง CT200 อะไรนั่น ตำรวจก็ซื้อมาใช้ไม่ใช่หรือ ................... กล้าวิจารณ์เรื่องห่วยๆของตำรวจให้ฟังบ้างได้ไหม หมวดต๊อด

หรือปอดแหก ไม่กล้าวิจารณ์ความชั่วๆ ในวงการของตัวเอง

ที่ผมอ้างข้อความคุณ Bird เพราะเป็นข้อความที่รู้สึกว่าอะรุ้มอะหร่วยน่ะคุณ your.... จริงๆแล้วผมชอบข้อความนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 12:23:05 AM โดย dignitua » บันทึกการเข้า

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #388 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 12:24:54 AM »

ผมบอกชัดเจนในที่มาของความคิดครับ  เรื่องผิดถูกเป็นเรื่องหนึ่ง ซึ่งต้องยอมรับ
เรื่องศิลปการบริหารคนและจิตวิทยา ก็เป็นอีกเรื่องที่ต้องคำนึง

เช่นเดียวกับหลักนิติศาสตร์ และ รัฐศาสตร์ เป็นสิ่งที่ผู้บริหารองคาพยพใดๆ ต้อง"เป็น" และเรียนรู้หยิบใช้ให้สมดุลย์

หมวดหนุ่มยังอ่อนด้อยนัก ในเรื่องเหล่านี้  เพราะคุณวุฒิ วัยวุฒิ และความสามารถรับรู้ประมวลการณ์  ...  ผมต้องทำใจ ไม่ถือสา

แต่อยากให้ระวังวาจามากกว่านี้  เพราะมันเป็นข้อบกพร่อง ที่ทำให้ไม่ได้รับการยอมรับและให้เกียรติ อย่างที่หมวดต้องการอยู่ลึกๆ

ถ้ายังไม่เชี่ยวเรื่องระบบความคิด หรือไม่เคยศึกษาการบริหารในขั้นเสธ. ...  ความคิดและวาจาบางประเภท เก็บไว้ก่อนดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 01:23:38 AM โดย Bird » บันทึกการเข้า

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #389 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 08:07:39 AM »

ผบ.ทบ.ส่วนใหญ่จะเป็นบุคคลากรเหล่าทหารราบ
เหตุผล
หน้างานของทหารมีหลายแบบ  งานเอกสาร  งานวางแผน  ทหารปืนใหญ่หรือทหารช่างจะทำงานกับเครื่องมือ  ใช้งานเครื่องจักรกลในความรับผิดชอบของตนไปตามแผนงาน  แต่ทหารราบไม่ว่าจะเป็นทหารบก หรือนาวิกโยธินจะทำงานกับคน  งานของทหารราบคือการนำหน้า พาลูกน้องเดินเท้าเข้าหาปากลำกล้องปืนของข้าศึก  ดังนั้นทหารราบจึงถูกฝึกมีลักษณะผู้นำสูงมาก   ปัจจัยหนึ่งคือการให้ความสำคัญกับขวัญและกำลังใจของลูกน้อง

ในเมื่อกำลังพลผู้ปฏิบัติงาน ยังคงเชื่อมั่นในเครื่องมือชิ้นนี้  ควรหรือที่จะหักดิบ เอาตัวรอดโดยการสั่งเก็บ ทั้งที่ยังไม่สามารถหาเครื่องมือทดแทนให้

สิ่งที่ทำไปแล้ว ก็คือการกำหนดกรอบการทำงานให้กำลังพลในระดับผู้ปฏิบัติ  บอบช้ำน้อยที่สุด   เพราะทหารไม่เคยสอนให้ลูกน้องจัดฉาก หรือยัดของกลางเพื่อปิดปากประชาชน

คงเป็นเรื่องไร้ประโยชน์ที่จะอธิบายเรื่องลักษณะผู้นำให้กับผู้มีอคติ  มืดบอด

พี่ครับ ............. คนมีอคติ มืดบอด อธิบายอย่างไร ก็ไม่ฟังหรอกครับ เขามีธงของเขาแบบนี้ ............. เหมือนสีซอครับ

หมวดต๊อด ก็ทำได้แค่เอาบทวิจารณ์ วิเคราะห์ของนักวิชาการมาโพส เพื่อสร้างเครดิตของตัวเองเท่านั้น ............. เสริมกับการโพสดิสเครดิตผู้นำกองทัพบ่อยๆตามสันดาน ที่เราเห็นกัน .............

แต่หมวดต๊อด ไม่เคยกล่าวถึงวงการตำรวจที่ตัวเองทำงานอยู่เลยว่าซื้อ-ขายตำแหน่งกันขนาดไหน? ................ แค่ ผบ.ตร.คนเก่าเกษียณราชการไปตั้งแต่ 30 ก.ย.52 แล้ว ป่านนี้ยังหา ผบ.ตร.ตัวจริงไม่ได้เลย ............... หรือตำรวจเองไม่คนเหมาะสมพอที่รับตำแหน่งนี้

หมวดต๊อดเอาวิธีการที่จะทำอย่างไร ไม่ให้ตำรวจ ผู้ร่วมอาชีพของหมวดต๊อด ในส่วนที่เลวๆ เลิกซื้อ-ขายตำแหน่ง เลิกคุมซ่อง ไถกระหรี่ เลิกไถรถรับจ้าง เลิกรับส่วยคิวมอเตอร์ไซค์รับจ้าง เลิกจัดซื้อของแพงๆ มาโพสให้พรรคพวกในเวปนี้ฟังดีกว่า ..............

ส่วนเรื่องในกองทัพ ถ้าไม่รู้จริง ก็อย่าเสือกอวดรู้วิจารณ์นักเลย ......... ทหารก็ไม่ได้เป็น งานก็ไม่ได้ไปเสือกในเรื่องนั้นๆ  เป็นตำรวจแท้ๆ  ดันเสือกอวดรู้.......................

เกินหน้าไปหน่อยนะ หมวดต๊อด .............. เดี๋ยวรองผู้การ ที่ชะอำเขาจะว่าเอา ว่าเอาเวลามาเที่ยวโพสด่าพรรคพวกเขา ............. แถมโพสแบบโง่ๆด้วย................

เครื่อง CT200 อะไรนั่น ตำรวจก็ซื้อมาใช้ไม่ใช่หรือ ................... กล้าวิจารณ์เรื่องห่วยๆของตำรวจให้ฟังบ้างได้ไหม หมวดต๊อด

หรือปอดแหก ไม่กล้าวิจารณ์ความชั่วๆ ในวงการของตัวเอง

ที่ผมอ้างข้อความคุณ Bird เพราะเป็นข้อความที่รู้สึกว่าอะรุ้มอะหร่วยน่ะคุณ your.... จริงๆแล้วผมชอบข้อความนี้
นี่ก็"แถ"เหมือนกันครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28 29 ... 34
  พิมพ์