เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:16:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ HK P30 มาแสนแปดหมื่น โดนหลอกรึป่าวค่ะ  (อ่าน 54353 ครั้ง)
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #240 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 02:02:19 PM »

กรณีนี้เป็นกรณีที่ผู้ซื้อคนหนึ่งตกลงใจซื้อตามคำเสนอของผู้ขายร้านหนึ่ง
การเปลี่ยนแปลงข้อตกลง หรือการยกเลิกการซื้อขาย เป็นเรื่องที่ผู้ซื้อผู้ขายต้องไปเจรจากัน  Cool

เรื่องน่าเศร้ากว่า คือการรวมหัวกันขึ้นราคาของร้านปืน
ปืนที่ต้นทุนนำเข้ามาเพียงสอง-สามหมื่นบาท เราต้องซื้อกันในราคาใกล้หลักแสน
ซึ่งก็เห็นเชียร์ให้รีบซื้อกัน โดยเหตุผลคือ.... มันจะแพงขึ้นอีก  เยาะเย้ย

จะมานั่งมองแต่ราคาปืนอย่างเดียวก็ไม่ได้หรอกครับ เพราะการซื้อ ขายปืนนั้นมันไม่ง่ายเหมือนซื้อของทั่วไป ซึ่งเราๆท่านๆก็ทราบกันอยู่
ยิ่งการสั่งนำเข้าปืนจากต่างประเทศนั้นยิ่งยุ่งเข้าไปใหญ่ เพราะทางร้านจะต้องขอใบอณุญาตนำเข้า  ติดต่อผู้ขาย ให้ผู้ขายติดต่อรัฐบาลของประเทศนั้นๆเพื่อให้เขาออกใบอณุญาตส่งออก ค่าขนส่ง ค่าออกของ...ทุกอย่างมันเป็นรายจ่ายทั้งนั้น  คนที่ไม่ทำจะไม่รู้ว่ามันมีขั้นตอนอะไรบ้าง  เห็นแค่ตัวปืนกับตัวเลขก็จะคิดว่ามันน่าจะเป็นอย่างที่ผู้ซื้อคิด ซึ่งมันไม่ใช่

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #241 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 02:10:38 PM »

แต่ในหัวข้อข้างต้นนี้มันก็แพงจนเกินงาม  แต่ก็ช่วยอะไรได้ไม่มากนัก เพราะร้านเขาเปิดราคามาสูง และผู้ซื้อก็ดันสู้  เรื่องค้าขายมันเป็นเรื่องของความพอใจระหว่างผู้ซื้อและผู้ขาย  ร้านปืนก็ไม่ได้มีร้านเดียว ผู้ซื้อต่างหากที่ไม่ยอมเลือกหรือต่อรอง จนเวลาล่วงมา แล้วจะมาโวยว่าร้านปืนอย่างโน้น ร้านปืนอย่างนี้ เป็นผมนะผมไม่ออกมาพูดหรอก  กลัวคนอื่นจะรู้ว่าเสียโ _่

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #242 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 02:25:30 PM »

สรุป จขกท. ไปรับปืนมาหรือยังครับ
ถ้ารับมาแล้ว ก็ต้องบอกว่า ทำใจเถอะครับ
ถือว่าเป็นค่าโง่ ของเราเอง
คิดในแง่ ดีๆ ไว้ จะได้ไม่เสียใจครับ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #243 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 02:27:33 PM »

ถ้าร้านให้ข้อมูลตรงไปตรงมา...ไม่โอ้อวดสรรพคุณเกินจริงเพื่อยกราคาขาย มันก็ไม่น่าเกลียดมากนัก....... เพราะราคาปืนตามร้านค้าแถบนั้นแทบจะเป็นราคากลางกันหมด ต่างกันเพียงหลักร้อยหลักพัน..............
    ....แต่ที่เราเคยสดับรับฟังมา โดยมากร้านค้าบัญชีดำเหล่านี้ มักโก่งราคาเป็นหลักหมื่น บางทีเล่นกันหลักแสน... แค่ดัดแปลงตกแต่งนิดหน่อยบวกกับเล่นลิ้นอาศัยความไม่รู้ของผู้ซื้อมาเป็นเครื่องมือในการล่อหลอกขายเกินราคาจริง.......

... ไม่มีอะไรที่เราต้องสรรเสริญร้านเหล่านี้ครับ.......

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
bean
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

เปรี้ยวปาก เหลือเิกิน

« ตอบ #244 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 02:40:54 PM »

ในความคิดของผมอาวุธปืนก็เหมือนของเล่นทั่วไป เหมือนเราจะซื้อของอะไรต่างๆ ไม่ต้องรีบร้อนครับ ดูไห้ดี ต่อรองราคาไว้ แต่ต้องคิดถึงหัวอกคนขายนิดๆครับ

ผ่านมา พระนครศรีอยุธยา ก็แวะมาหากันบ้างครับ
-จ่าตะพาบน้ำ- * รักในหลวง*
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #245 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 03:05:11 PM »

แต่ในหัวข้อข้างต้นนี้มันก็แพงจนเกินงาม  แต่ก็ช่วยอะไรได้ไม่มากนัก เพราะร้านเขาเปิดราคามาสูง และผู้ซื้อก็ดันสู้  เรื่องค้าขายมันเป็นเรื่องของความพอใจระหว่างผู้ซื้อและผู้ขาย  ร้านปืนก็ไม่ได้มีร้านเดียว ผู้ซื้อต่างหากที่ไม่ยอมเลือกหรือต่อรอง จนเวลาล่วงมา แล้วจะมาโวยว่าร้านปืนอย่างโน้น ร้านปืนอย่างนี้ เป็นผมนะผมไม่ออกมาพูดหรอก  กลัวคนอื่นจะรู้ว่าเสียโ _่

ผมเห็นว่าถ้าเป็นการตั้งราคาแพงกว่าร้านอื่นโดยไม่มีการสร้างเรื่องใดๆ ขึ้นมา
ก็พอจะถือได้ว่าผู้ซื้อไม่ใช้ความระมัดระวังในการซื้อเองได้ครับ

แต่ถ้าผู้ขายขายโดยเจตนาให้ข้อมูลที่ผู้ขายรู้อยู่ว่าไม่เป็นความจริง
หรือเป็นการปกปิดความจริงบางอย่างที่ผู้ขายควรจะต้องแจ้งให้ผู้ซื้อทราบนั้น

ผมเห็นว่าไม่น่าจะถูกต้องนะครับ  ไม่รู้ว่ากฎหมายมีการป้องกันกรณีเช่นนี้ไว้หรือไม่ครับ

ด้วยความเคารพครับ

ไหว้ ไหว้
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #246 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 03:12:31 PM »

สรุป จขกท. ไปรับปืนมาหรือยังครับ
ถ้ารับมาแล้ว ก็ต้องบอกว่า ทำใจเถอะครับ
ถือว่าเป็นค่าโง่ ของเราเอง
คิดในแง่ ดีๆ ไว้ จะได้ไม่เสียใจครับ
ไปรับมาแล้วครับ Wink
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #247 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 04:04:09 PM »

กรณีนี้เป็นกรณีที่ผู้ซื้อคนหนึ่งตกลงใจซื้อตามคำเสนอของผู้ขายร้านหนึ่ง
การเปลี่ยนแปลงข้อตกลง หรือการยกเลิกการซื้อขาย เป็นเรื่องที่ผู้ซื้อผู้ขายต้องไปเจรจากัน  Cool

เรื่องน่าเศร้ากว่า คือการรวมหัวกันขึ้นราคาของร้านปืน
ปืนที่ต้นทุนนำเข้ามาเพียงสอง-สามหมื่นบาท เราต้องซื้อกันในราคาใกล้หลักแสน
ซึ่งก็เห็นเชียร์ให้รีบซื้อกัน โดยเหตุผลคือ.... มันจะแพงขึ้นอีก  เยาะเย้ย

จะมานั่งมองแต่ราคาปืนอย่างเดียวก็ไม่ได้หรอกครับ เพราะการซื้อ ขายปืนนั้นมันไม่ง่ายเหมือนซื้อของทั่วไป ซึ่งเราๆท่านๆก็ทราบกันอยู่
ยิ่งการสั่งนำเข้าปืนจากต่างประเทศนั้นยิ่งยุ่งเข้าไปใหญ่ เพราะทางร้านจะต้องขอใบอณุญาตนำเข้า  ติดต่อผู้ขาย ให้ผู้ขายติดต่อรัฐบาลของประเทศนั้นๆเพื่อให้เขาออกใบอณุญาตส่งออก ค่าขนส่ง ค่าออกของ...ทุกอย่างมันเป็นรายจ่ายทั้งนั้น  คนที่ไม่ทำจะไม่รู้ว่ามันมีขั้นตอนอะไรบ้าง  เห็นแค่ตัวปืนกับตัวเลขก็จะคิดว่ามันน่าจะเป็นอย่างที่ผู้ซื้อคิด ซึ่งมันไม่ใช่

ผมก็มีธุรกิจนำเข้า เห็นว่าต้นทุนสินค้ารวมค่าขนส่ง บวกค่าบริหารจัดการและกำไรแล้ว
ก็คือราคาปืนสวัสดิการทุกวันนี้นั่นแหละครับ ขนาดมีค่าน้ำหมึกนะ
แล้วทีนี้ส่วนต่างของราคาปืนร้านกับราคาปืนสวัสดิการจำนวนมหาศาล ไปตกที่ใครกันบ้าง  บู่

เทียบดูช่วงที่เงินบาทอ่อนสี่สิบกว่าบาทต่อUS$ ผมซื้อG26 ราคา 45,000 บาท แล้ววันนี้มันเกิดอะไรขึ้น เงินตก หรือ บ.กล็อกขึ้นราคา100%
เราถูกพ่อค้าปืนรวมหัว ประชาชนโดนรีดดดดดดดดกันทั่ว  แต่พอมีร้านไหนถูกกว่าหน่อยก็ชมกันใหญ่เลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

กรณีของท่านจขกท.   ผมไม่รู้กำลังและพื้นฐาน  ก็ต้องบอกกลางๆว่า...ปัญหาแก้ด้วยการเจรจา ....  Smiley

art772
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #248 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 10:19:06 PM »

โหพระเจ้าช่วยกล้วยทอด ร้านไหนครับใบ้นิดนึงก็ได้นะครับทำบาปทำกรรมแท้
jadad
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #249 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 10:25:35 PM »

ผมซื้อhk.usp.compact9mm. สวัสดิการ ทบ.50,000กว่าครับ
jadad
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #250 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 10:38:16 PM »

ผมซื้อhk,usp.compact.9mm.สวัสดิการทบ.ปี5o ราคา51,000 ได้ซองกระสุน1ตัวok.มั๊ยครับ
addcon
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #251 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 02:53:49 AM »

ถ้ารับมาแล้วหรือเจรจาไม่ได้ผล ก็ขอให้คิดว่าซื้อมาใช้งานไม่ได้ตั้งใจมาขายต่อ และตอนตัดสินใจซื้อก็แสดงว่าพอใจแล้วจึงสั่งซื้อ  ดังนั้นก็ทำใจให้ได้นะครับ  เราคงทำอะไรกับร้านพวกนี้ไม่ได้มาก เพราะตลาดเป็นของร้านค้า เนื่องจากปืนมีจำนวนจำกัด  ซื้อมาแล้ว ได้รับมาแล้ว ทำใจให้ได้ ใช้ให้คุ้มค่าครับ

ชีวิตไม่ใช่ของเรา เพราะเราขายไม่ได้ แค่ยืมมาใช้อีกไม่นานก็คืนเขาไป แค่เวลาคืนอย่าให้เจ้าของด่าว่าเอามาใช้ไม่คุ้มค่า
beeman1
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #252 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 01:33:41 PM »

ตกลงพอจะใบ้ได้มั้ยว่าร้านไหน หรืออยู่ตำแหน่งไหน ลองไล่อ่านกระทู้ดูก็หาไม่เจอ แต่เห็นบางท่านน่าจะรู้ว่าเป็นร้านไหน ผมก็มือใหม่เหมือนกันจะได้ระวังไว้ครับ
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #253 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 01:49:18 PM »

ตกลงพอจะใบ้ได้มั้ยว่าร้านไหน หรืออยู่ตำแหน่งไหน ลองไล่อ่านกระทู้ดูก็หาไม่เจอ แต่เห็นบางท่านน่าจะรู้ว่าเป็นร้านไหน ผมก็มือใหม่เหมือนกันจะได้ระวังไว้ครับ
ลองพิมพ์คำว่า "ร้านปืนในตำนาน" ในช่อง "ค้นหา" ครับ....

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
kitti_r
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #254 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 04:50:31 PM »

ดูจาก web นี้เทียบดูครับแล้วจะเองว่าแพงหรือถูก  http://www.impactguns.com/store/hk_p30.html

HK P30L,HK,P30L,Longslide,Handgun,HK Handgun     HK P30L, Longslide Version, 9mm, 15 Rd Mags
$909.99
Item #: 642230243712
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20
  พิมพ์