เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:24:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ HK P30 มาแสนแปดหมื่น โดนหลอกรึป่าวค่ะ  (อ่าน 54428 ครั้ง)
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #255 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 05:23:03 PM »

ก็แปลกอย่างหนึ่ง คือ ซื้อหาสินค้า ไม่มีข้อมูล  ยอมจ่ายตามราคาที่อ้าง  ทางกฎหมายถือว่าการซื้อขายตกลงเรียบร้อยแล้ว เสร็จเด็ดขาดไปแล้ว  จำต้องรับของและชำระเงินไปตามที่ตกลง 

การที่มาถามคำถามเป็นกระทู้..ไม่ทราบว่ามีวัตถุประสงค์ใด และเหตุให้ถึงเชื่อว่าเวปบอร์ดนี้ จะให้ความเชื่อมั่น หรือสร้างความปั่นป่วนใจให้เกิดอคติกับอาวุธปืนที่ซื้อมาแพงเช่นนี้ 

เอาเวลาที่เสียไป หาความรู้เพิ่่มเกี่ยวกับอาวุธปืนที่จะได้มา  ไม่ว่าราคาไหน ซื้อแล้วก็แล้วกันไป  ไม่แพงหรอกครับ เพราะบทเรียนนี้ จะทำให้เจ้าของกระทู้เข้าใจและรู้จักกับวงการปืนได้มากที่เดียว

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
AmataBKK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #256 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 07:51:24 PM »

แสนแปด?  ไม่ได้โดนหลอกหรอกครับ   เป็นราคาค่าประสบการณ์(ที่น่าจดจำ)   ศึกษาหาข้อมูลให้ถี่ถ้วนก่อนดำเนินการ เศร้า อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2010, 06:48:05 AM โดย AmataBKK » บันทึกการเข้า
Fluk
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #257 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 02:49:02 PM »

รบกวนพี่ๆกูรูทุกท่านเลยนะค่ะ
คือหนูซื้อ HK P30 มาราคา แสนแปดหมื่น
จากร้านๆหนึ่ง แถวๆวังบูรพา คือหนูเองไม่ค่อยรู้เรื่องปืนเท่าไหร่
กำลังหัดเล่น อยากรู้ว่าราคานี้แพงไปรึป่าว
แต่ราคานี้ ทางร้านเค้าก้อจัดการเรื่องใบ ป3 ให้เรียบร้อยเลยนะค่ะ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ ตอนนี้ยังไม่ได้ไปเอาปืน รอใบป3 อยู่ค่ะ มีอะไรแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
ขอติ
1.ก่อนซื้อทำไมไม่หาข้อมูลก่อนละครับ
 ขอแนะนำ
1.คุณไม่ได้ถูกหลอก เพราะคุณได้ปืนจริง เอกสารที่ถูกต้องครับ
2.ให้คิดว่าคุณซื้อของแพงเท่านั้น
3.p30เป็นปืนที่ดี จงฝึกการใช้อย่างถูกต้องและชำนาญ
4.ถ้ามีโอกาสได้ใช้ป้องกันตัวสักครั้ง ราคาแพงกว่านี้ก็ไม่แพงครับ
mooh.cha<LOVE THE KING>
แม้นหวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

หนูคือลูกสาวของ พ่อหมู....ค่ะ

« ตอบ #258 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 08:35:27 AM »

ด้วยความเคารพ ไหว้

เอาป.3มา
เอากาแฟคืนไป ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

แล้วไปซ้อร้านอื่น เยี่ยม

บางครั้งระหว่างทาง  สำคัญกว่าจุดหมายปลายทาง
krisanapong - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #259 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 04:11:16 PM »

รบกวนพี่ๆกูรูทุกท่านเลยนะค่ะ
คือหนูซื้อ HK P30 มาราคา แสนแปดหมื่น
จากร้านๆหนึ่ง แถวๆวังบูรพา คือหนูเองไม่ค่อยรู้เรื่องปืนเท่าไหร่
กำลังหัดเล่น อยากรู้ว่าราคานี้แพงไปรึป่าว
แต่ราคานี้ ทางร้านเค้าก้อจัดการเรื่องใบ ป3 ให้เรียบร้อยเลยนะค่ะ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ ตอนนี้ยังไม่ได้ไปเอาปืน รอใบป3 อยู่ค่ะ มีอะไรแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

แพงหรือไม่ ไม่ทราบ แต่คงจะเป็นราคาที่บวกเพิ่มของใบ ป3 ที่ทางร้านบริการจัดการให้นั่นแหละครับ เพราะฉะนั้น จขกท.ควรพิจารณาเอาเองว่าแพงหรือไม่ แต่ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว ผมก็ขอออกความเห็นด้วยสักคนว่าคงจะไม่แพงเกินไปนักสำหรับ จขกท. ที่น่าจะเป็นผู้มีฐานะ ยินยอมจ่ายเพิ่มในค่าบริการนอกระบบให้กับทางร้าน ซึ่งเป็นการสมยอมกันระหว่าง จขกท.กับทางร้าน ส่วนทางร้านนั้น ผมไม่ขอออกความเห็นดีกว่า ตามนโยบายของเวบบอร์ดนี้ และอีกอย่างกลัวจะถูกฟ้องในข้อหาหมิ่นประมาท เอาเป็นว่ากรณีนี้สุภาษิตไทยเค้าว่า "ขนมผสมน้ำยา" ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2010, 04:18:35 PM โดย krisanapong » บันทึกการเข้า
bambie
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #260 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 02:17:05 AM »

ป่านนี้รับปืนมายิงจนใกล้พังแล้วมั้งครับ
9007sakon
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #261 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 03:34:45 AM »

เซ็งเลย ทำกันใด้
sunsun
"บางสถานการเพื่อนอาจจะทิ้งคุณ แต่ทุกสถานการปืนไม่ทิ้งคุณแน่นอน"
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #262 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:11:29 PM »

หนูซื้อมาแพงจะ แต่ไม่เป็นไร ถือว่าเป็นประสบการณ์   Grin
เราเอาอะไรติดตัวไปไม่ได้ แม้แต่ปืนที่เราซื้อมาแพงก็เหอะ  ไหว้

เสียทรัพย์ เสียค่าปรับ ขึ้นโรงขึ้นศาล ประกันตัว บ่หยั้น
แต่เสียดายที่ไม่ได้พาปืนไป อาจถึงขั้นเสียตัว หรือเสียชีวิตได้
ส่องคบ
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #263 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:34:05 PM »

อ่านตั้งแต่ต้นแล้วรู้สึกเซ็งกับพ่อค้าประเภทนี้จริงๆ Angry

...กระสุนมันอยู่นิ่งๆถ้าอยากให้วิ่งต้องตีตูดมัน...
baby face
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #264 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 06:48:58 PM »

ก็ถ้าจะให้ตอบตรงๆก็ซื้อมาราคาแพงไปหน่อยครับ แต่ก็คิดว่าซื้อประสบการณ์ และก็อย่างน้องก็ถือว่ารู้เร็ว เพราะบางคนกว่าจะรู้ตัวก็ซื้อร้านนี้ไปหลายกระบอกแล้ว ไหว้
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #265 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 03:41:03 PM »

แสนแปด   แล้วเขาโฆษณาว่าอะไร  ราคาถึงได้แพงขนาดนั้น
จ่ายตังค์ไปหรือยัง
ถ้าคำโฆษณานั้น  เกินจริง  เป็นเท็จ  ก็เป็นกลฉ้อฉล  บอกเลิกได้

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
happydid
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #266 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 07:51:27 PM »

เห็นใจครับ ผมก็อีกหนึ่งคนที่เคยซื้อปืนแ..กต้มมาแล้ว เป็นปืนกระบอกแรก แถมไปกับแม่ซื้อคนละ 1 กระบอกด้วยครับ  โดนชก โดนชก

วันที่ไปเป็นวันเสาร์ ร้านค้าปืนเปิดอยู่ไม่กี่ร้าน ผมเดินสอบถามราคาหน้าร้านแบบคร่าวๆ ก่อน ให้แม่เดินเล่นรอในห้างไปก่อน

หลังสอบถามราคาได้สัก 3-4 ร้าน ก็โทรตามแม่มาดู แม่ถามว่าร้านไหนดี ผมบอกว่าไม่รู้ ร้านไหนก็น่าจะเหมือนกันนะแหละเพราะคิดว่าที่นี่เป็นแหล่งร้านค้าปืนทุกร้านน่าจะแข่งขันกันราคาไม่น่าแตกต่าง เพราะจากที่สอบถามมาราคาก็ต่างกัน 1,000-2,000 อาจเกิดจาก การบอกผ่านเผื่อต่อ ถ้างั้นรองเข้าร้านนี้ก่อนละกัน อยู่ใกล้ห้างใหญ่ดีมีสองคูหาด้วย ไม่รู้ซะแล้วว่าแขกกินหมูมีจริง น้ำลายหก

เมื่อถามราคาค่าตัวปืนก็งงสิครับ  ตกใจ

“แต่ก่อนหน้านั้นผมเข้าไปถามร้านอื่นๆ มาราคาไม่แพงอย่านี้นะ”

ทางร้านกล่อมผมกับแม่ผมต่างๆ นาๆ  แบร่ แบร่

ที่ร้านนั้นขายถูกกว่ามากกกกกก เพราะเป็นปืนมีตำหนิ เป็นปืนเกรดรองบ้าง บางทีอาจเป็นปืนมือสองด้วยซ้ำคุณจะรู้ได้ไงว่าปืนมือสอง มือสาม ไม่ได้ไปยิงใครตายมา แล้วเอามาขาย (ตอนนั้นไม่รู้อะไรเกี่ยวกับทะเบียนเลย)

ร้านอื่นรับจากร้านนี้ไปขายต่อร้านนี้เป็นร้านขายส่ง ซ้ำยังโชว์บัญชีเป็นสมุดเขียนว่า วันที่xxร้านนั้นเอาปืนxxไป2กระบอกราคา xxxxบาท  วันนี้ร้านโน้นเอาปืนxxไป 3 กระบอกราคา  xxxxบาท ฯลฯ

เอารูปปืนเกรดต่ำมาให้ดูว่ามันแตกแบบนี้นะ มันไม่ทนทาน

โฆษณาว่าพนักงานผู้ทรงคุณวุฒิ ที่บริการท่านอยู่นั้น อดีตเคยเป็นนักกีฬาทีมชาตินะจ๊ะนายจ๋า

ตอนนี้ราคาปืนขึ้นทุกวันถ้ามาซื้อพรุ่งนี้ขึ้นอีก 5,000

ผู้ทรงคุณวุฒิกระซิบให้แม่ผมฟังว่า นายห้างรู้จักผู้หลักผู้ใหญ่ เช่น มท1,รมต,อธิบดี ฯลฯ สามารถออกใบอนุญาตพกพาทั่วราชอณาจักรได้นะจ๊ะ ตอนนี้มีโควตาอีกไม่กี่ใบถ้าสนใจ ให้บอกนายห้างได้เลย พร้อมกับส่งเสียงเรียกนายห้าง ให้มาคุยเรื่องขอใบอนุญาติ นายห้างบอกว่าได้เลยเอากี่ใบ แต่ต้องรีบนะเพราะเหลือน้อยแล้ว แล้วจะขอยากแล้วด้วย

ด้วยความที่แม่ก็รู้จักผู้หลักผู้ใหญ่อยู่หลายท่าน เลยชวนคุยด้วยดูจะไปด้วนกันได้ ซ้ำนายห้างยังชวนไปเที่ยวรีสอร์ทที่เพิ่งเปิดใหม่ของนายห้าง

แม่ผมตกลงซื้อทันที แม่เป็นคนตัดสินใจเร็วใจร้อน(พึ่งขอ ป3 กับนายมาเมื่อวานตอนเช้า ได้ตอนสาย ข้ามวันก็จะซื้อปืนเลย)  “เอาร้านนี้แหละร้านเขาใหญ่โต ดูดีมีชาตะกูล เค้าไม่หลอกเราแน่ ให้เขาทำใบพกพาให้ด้วยนะ ไม่ต้องคิดมากแม่จะไปช็อบปิ้งที่ดิโอลด์ฯต่อ”แถมบอกให้ผมซื้อที่ร้านนี้ตาม

นายห้างตาโตทันที(อันนี้เดาเอา) ไม่นึกว่าจะมีลูกหมูเดินตามแม่มาด้วย “อีนี่ลูกหมูจ๋า..อยากจะขึ้นเขียงไหนดีจ๊ะ”

ผมอยากได้ปืน S&M M60 ครับ ลูกหมูตอบ

เอ้าอย่างนั้นเชิญขึ้นเขียงเลยจะนาย

ผมตกลงเลือกปืนที่ผมตั้งใจจะซื้อเอาไว้ตั้งแต่แรก แต่อัปเกรดขึ้นมาเป็นปืนเกรด เอ  S&M M60  ราคา 90,000 บาท ทั้งที่ถามร้านอื่นมาราคา 60,000 ด้วยความอยากจะพิเศษกว่าคนอื่น

ผมบอกไปตามตรง ผมยังไม่มี ป3 นะครับ

ไม่เป็นไรจะให้มัดจำไว้ก่อน 5,000 เป็นกรณีพิเศษ ถ้ามามัดจำพรุ่งนี้ขึ้นอีก 5,000

หันไปถามแม่เอาไงดี แม่บอกไม่เป็นไรเดี๋ยวขอนายให้ไปขอ ป3 วันจันทร์ วันอังคารมารับปืน(จริงๆที่ถามนะ เงินไม่พอจะขอยืม)

วันจันทร์ได้ ป3 มาเกือบนอนไม่หลับ วันอังคารรีบไปขึ้นเขียงแต่เช้า

แต่...ทางร้านก็เตรียมต้อนรับด้วยเขียงใหม่ แหมเขียงเจาะพอตซะด้วย โรคอยากจะพิเศษกว่าคนอื่นกำเริบ เลยต้องไปหาน้องตู้กดเงินเพิ่มอีก 9,000 เป็นไงละสบายตัวไปเลย ของแถมหรอ  1.กระสุน 10 นัด  2.ซองหนังใส่กระสุนและปืนแบบ บ๊าง... บาง  3.แส้แบบธรรมดาที่สุดที่เคยเห็นมา  4.น้ำมันไขข้นตราซุปเปอร์แมน(สงสัยว่าเป็นตัวเดียวกับที่เอาเหล็กจากดาวอังคารมาส่ง)
รวมมูลค่า 39,000 บาท หัวเราะร่าน้ำตาริน

พอมารู้ทีหลังจากพี่ๆที่สนามว่าเป็นปืนดาวอังคาร ความรู้สึกตอนนั้นสับสนงงไปเลย พาลไม่อยากเอาปืนออกมาให้คนอื่นเห็นเพราะมันมีจุดสังเกตว่า สีไม่เหมือนกระบอกอื่น(เข้าใจว่าชุบฮาร์ดโครมมา)แถมยังเจาะพอร์ตด้วย เลยมีคนที่รู้และไม่รู้ว่าทำไมมันเป็นแบบนี้  คนที่ไม่รู้ก็ชอบเข้ามาถามว่าซื้อมาเท่าไร ก็ต้องเล่าถึงความโง่ของตัวเองซ้ำไปซ้ำมาเพราะไม่อยากให้คนอื่นโดนเหมือนตัวเอง คนที่รู้บางคนก็ใจร้ายจังชอบแซวให้เซ็ง พาลไม่อยากใช้ปืนกระบอกนี้ไปเลย จนมีความคิดอยากจะขายให้ไปห่างๆซะด้วยซ้ำไป แต่ตอนนี้ทำใจรับสภาพได้แล้วครับ แต่ทำความสะอาดยากจังไอ้รูพอร์ตเนี่ย หัวเราะร่าน้ำตาริน

หลังจากนั้นผมก็เล่าให้แม่ฟัง แม่บอกว่าไม่เชื่อคิดมากไปเอง แม่ยังไปเจอนายห้างที่งานแต่งงานลูกของผู้ใหญท่านหนึ่ง แล้วยังเข้าไปทักทายเลย นายห้างบอกว่าใบพกพาใกล้จะได้แล้วด้วย ตกใจ

หลังจากนั้นมาผมไปเดินเที่ยวแถวนั้นผมไม่กล้าเข้าไปร้านนี้อีกเลย กลัวแผลที่คอจะปริออกมา ผมว่าหลายๆคนคงจะคิดเหมือนผมว่ามาถึงแหล่งแล้ว ร้านติดๆกันราคาไม่ต่างกันหรอก ร้านนี้ใหญ่ดีน่าเชื่อถือ นี่อาจจะเป็นอีกเหตุผลที่ยังมีลูกค้ามาแวะเวียนจิบกาแฟร้านนี้อยู่ก็ได้ โดยเฉพาะคนที่ไม่เคยได้หาข้อมูลเรื่องราคามัวแต่เน้นข้อมูลเรื่องตัวปืนอย่างผม ไม่อยากให้ใครโดนอีกจริงๆ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2010, 08:11:57 AM โดย happydid » บันทึกการเข้า
+[t][a][m]857+
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

สาวน้อย ตะต้าร์

« ตอบ #267 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 08:32:16 PM »

เป็นอุทาหรณ์สอนใจ
แต่ไม่ต้องกังวลหรอก
ซื้อมาแพงก็ยิงไห้กระฉูดไปเลย
ประชดมันซะ งอน เยี่ยม เยี่ยม ไหว้

คำหวานๆ ที่หมุนเปลี่ยน ไม่เคยยั่งยืน
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #268 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 07:01:06 PM »

เห็นใจครับ ผมก็อีกหนึ่งคนที่เคยซื้อปืนแ..กต้มมาแล้ว เป็นปืนกระบอกแรก แถมไปกับแม่ซื้อคนละ 1 กระบอกด้วยครับ  โดนชก โดนชก

วันที่ไปเป็นวันเสาร์ ร้านค้าปืนเปิดอยู่ไม่กี่ร้าน ผมเดินสอบถามราคาหน้าร้านแบบคร่าวๆ ก่อน ให้แม่เดินเล่นรอในห้างไปก่อน

หลังสอบถามราคาได้สัก 3-4 ร้าน ก็โทรตามแม่มาดู แม่ถามว่าร้านไหนดี ผมบอกว่าไม่รู้ ร้านไหนก็น่าจะเหมือนกันนะแหละเพราะคิดว่าที่นี่เป็นแหล่งร้านค้าปืนทุกร้านน่าจะแข่งขันกันราคาไม่น่าแตกต่าง เพราะจากที่สอบถามมาราคาก็ต่างกัน 1,000-2,000 อาจเกิดจาก การบอกผ่านเผื่อต่อ ถ้างั้นรองเข้าร้านนี้ก่อนละกัน อยู่ใกล้ห้างใหญ่ดีมีสองคูหาด้วย ไม่รู้ซะแล้วว่าแขกกินหมูมีจริง น้ำลายหก

เมื่อถามราคาค่าตัวปืนก็งงสิครับ  ตกใจ

“แต่ก่อนหน้านั้นผมเข้าไปถามร้านอื่นๆ มาราคาไม่แพงอย่านี้นะ”

ทางร้านกล่อมผมกับแม่ผมต่างๆ นาๆ  แบร่ แบร่

ที่ร้านนั้นขายถูกกว่ามากกกกกก เพราะเป็นปืนมีตำหนิ เป็นปืนเกรดรองบ้าง บางทีอาจเป็นปืนมือสองด้วยซ้ำคุณจะรู้ได้ไงว่าปืนมือสอง มือสาม ไม่ได้ไปยิงใครตายมา แล้วเอามาขาย (ตอนนั้นไม่รู้อะไรเกี่ยวกับทะเบียนเลย)

ร้านอื่นรับจากร้านนี้ไปขายต่อร้านนี้เป็นร้านขายส่ง ซ้ำยังโชว์บัญชีเป็นสมุดเขียนว่า วันที่xxร้านนั้นเอาปืนxxไป2กระบอกราคา xxxxบาท  วันนี้ร้านโน้นเอาปืนxxไป 3 กระบอกราคา  xxxxบาท ฯลฯ

เอารูปปืนเกรดต่ำมาให้ดูว่ามันแตกแบบนี้นะ มันไม่ทนทาน

โฆษณาว่าพนักงานผู้ทรงคุณวุฒิ ที่บริการท่านอยู่นั้น อดีตเคยเป็นนักกีฬาทีมชาตินะจ๊ะนายจ๋า

ตอนนี้ราคาปืนขึ้นทุกวันถ้ามาซื้อพรุ่งนี้ขึ้นอีก 5,000

ผู้ทรงคุณวุฒิกระซิบให้แม่ผมฟังว่า นายห้างรู้จักผู้หลักผู้ใหญ่ เช่น มท1,รมต,อธิบดี ฯลฯ สามารถออกใบอนุญาตพกพาทั่วราชอณาจักรได้นะจ๊ะ ตอนนี้มีโควตาอีกไม่กี่ใบถ้าสนใจ ให้บอกนายห้างได้เลย พร้อมกับส่งเสียงเรียกนายห้าง ให้มาคุยเรื่องขอใบอนุญาติ นายห้างบอกว่าได้เลยเอากี่ใบ แต่ต้องรีบนะเพราะเหลือน้อยแล้ว แล้วจะขอยากแล้วด้วย

ด้วยความที่แม่ก็รู้จักผู้หลักผู้ใหญ่อยู่หลายท่าน เลยชวนคุยด้วยดูจะไปด้วนกันได้ ซ้ำนายห้างยังชวนไปเที่ยวรีสอร์ทที่เพิ่งเปิดใหม่ของนายห้าง

แม่ผมตกลงซื้อทันที แม่เป็นคนตัดสินใจเร็วใจร้อน(พึ่งขอ ป3 กับนายมาเมื่อวานตอนเช้า ได้ตอนสาย ข้ามวันก็จะซื้อปืนเลย)  “เอาร้านนี้แหละร้านเขาใหญ่โต ดูดีมีชาตะกูล เค้าไม่หลอกเราแน่ ให้เขาทำใบพกพาให้ด้วยนะ ไม่ต้องคิดมากแม่จะไปช็อบปิ้งที่ดิโอลด์ฯต่อ”แถมบอกให้ผมซื้อที่ร้านนี้ตาม

นายห้างตาโตทันที(อันนี้เดาเอา) ไม่นึกว่าจะมีลูกหมูเดินตามแม่มาด้วย “อีนี่ลูกหมูจ๋า..อยากจะขึ้นเขียงไหนดีจ๊ะ”

ผมอยากได้ปืน S&M M60 ครับ ลูกหมูตอบ

เอ้าอย่างนั้นเชิญขึ้นเขียงเลยจะนาย

ผมตกลงเลือกปืนที่ผมตั้งใจจะซื้อเอาไว้ตั้งแต่แรก แต่อัปเกรดขึ้นมาเป็นปืนเกรด เอ  S&M M60  ราคา 90,000 บาท ทั้งที่ถามร้านอื่นมาราคา 60,000 ด้วยความอยากจะพิเศษกว่าคนอื่น

ผมบอกไปตามตรง ผมยังไม่มี ป3 นะครับ

ไม่เป็นไรจะให้มัดจำไว้ก่อน 5,000 เป็นกรณีพิเศษ ถ้ามามัดจำพรุ่งนี้ขึ้นอีก 5,000

หันไปถามแม่เอาไงดี แม่บอกไม่เป็นไรเดี๋ยวขอนายให้ไปขอ ป3 วันจันทร์ วันอังคารมารับปืน(จริงๆที่ถามนะ เงินไม่พอจะขอยืม)

วันจันทร์ได้ ป3 มาเกือบนอนไม่หลับ วันอังคารรีบไปขึ้นเขียงแต่เช้า

แต่...ทางร้านก็เตรียมต้อนรับด้วยเขียงใหม่ แหมเขียงเจาะพอตซะด้วย โรคอยากจะพิเศษกว่าคนอื่นกำเริบ เลยต้องไปหาน้องตู้กดเงินเพิ่มอีก 9,000 เป็นไงละสบายตัวไปเลย ของแถมหรอ  1.กระสุน 10 นัด  2.ซองหนังใส่กระสุนและปืนแบบ บ๊าง... บาง  3.แส้แบบธรรมดาที่สุดที่เคยเห็นมา  4.น้ำมันไขข้นตราซุปเปอร์แมน(สงสัยว่าเป็นตัวเดียวกับที่เอาเหล็กจากดาวอังคารมาส่ง)
รวมมูลค่า 39,000 บาท หัวเราะร่าน้ำตาริน

พอมารู้ทีหลังจากพี่ๆที่สนามว่าเป็นปืนดาวอังคาร ความรู้สึกตอนนั้นสับสนงงไปเลย พาลไม่อยากเอาปืนออกมาให้คนอื่นเห็นเพราะมันมีจุดสังเกตว่า สีไม่เหมือนกระบอกอื่น(เข้าใจว่าชุบฮาร์ดโครมมา)แถมยังเจาะพอร์ตด้วย เลยมีคนที่รู้และไม่รู้ว่าทำไมมันเป็นแบบนี้  คนที่ไม่รู้ก็ชอบเข้ามาถามว่าซื้อมาเท่าไร ก็ต้องเล่าถึงความโง่ของตัวเองซ้ำไปซ้ำมาเพราะไม่อยากให้คนอื่นโดนเหมือนตัวเอง คนที่รู้บางคนก็ใจร้ายจังชอบแซวให้เซ็ง พาลไม่อยากใช้ปืนกระบอกนี้ไปเลย จนมีความคิดอยากจะขายให้ไปห่างๆซะด้วยซ้ำไป แต่ตอนนี้ทำใจรับสภาพได้แล้วครับ แต่ทำความสะอาดยากจังไอ้รูพอร์ตเนี่ย หัวเราะร่าน้ำตาริน

หลังจากนั้นผมก็เล่าให้แม่ฟัง แม่บอกว่าไม่เชื่อคิดมากไปเอง แม่ยังไปเจอนายห้างที่งานแต่งงานลูกของผู้ใหญท่านหนึ่ง แล้วยังเข้าไปทักทายเลย นายห้างบอกว่าใบพกพาใกล้จะได้แล้วด้วย ตกใจ

หลังจากนั้นมาผมไปเดินเที่ยวแถวนั้นผมไม่กล้าเข้าไปร้านนี้อีกเลย กลัวแผลที่คอจะปริออกมา ผมว่าหลายๆคนคงจะคิดเหมือนผมว่ามาถึงแหล่งแล้ว ร้านติดๆกันราคาไม่ต่างกันหรอก ร้านนี้ใหญ่ดีน่าเชื่อถือ นี่อาจจะเป็นอีกเหตุผลที่ยังมีลูกค้ามาแวะเวียนจิบกาแฟร้านนี้อยู่ก็ได้ โดยเฉพาะคนที่ไม่เคยได้หาข้อมูลเรื่องราคามัวแต่เน้นข้อมูลเรื่องตัวปืนอย่างผม ไม่อยากให้ใครโดนอีกจริงๆ ไหว้

เหมือนผมหลายประเด็นครับ ผมเจอ452 ธรรมดาแต่12เกลียว12รอบ งงใช่ไหมครับ
ลูกไม้เดิมๆคือ
1.ปืนเขาเกรด  เอ  ร้านอื่นเกรดตำ
2.คนขายเป็นนักยิงปืนทีมชาติ
3.ร้านเขาขายส่ง
4.6เกลียวหวังผลได้ไม่ถึง50เมตร
5.6เกลียวยิงลูกหัวแดงไม่ได้เดี๋ยวเกลียวขาด
จ่ายเงินรับปืนเรียบร้อยขึ้นแทกซี่  เอ มันทะแม่งๆลงรถแล้วแกะกล่องดูเกลียว ดูยังไงก็6เกลียว
ไปให้ร้านปืนแถวนั้นดูเขาบอกว่าท่านโดนแล้ว ข้าพเจ้าจึงเดินไปที่ร้าน พร้อมกับบอกยกเลิก  แขกยังไม่ยอมรับแถมว่าเราไม่เชื่อใจอีก  ในที่สุดผมยอมรับเงินคืนแต่หัก1000ค่าคอมและหัก500ค่าตรวจปืน

หวังว่าท่านคงเคยโดนแบบผมไม่มากก็น้อย ขอบคุณครับ
NOT0810
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #269 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 11:23:03 PM »

ผมเคยเช็คมาแล้วที่ร้านแถววังบูรพา ราคาประมาณ 145K
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20
  พิมพ์