เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 05:47:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงคราว MAZDA แล้ว  (อ่าน 8254 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 09:59:54 PM »

รถยนต์นั่ง มาสด้า เดี๊ยวนี้ไม่ได้ผลิตในเมืองไทยแล้ว เพราะ นำเข้ามาจาก ฟิลิปิน ผลิตแต่กระบะ ผมกลัวว่า พอใช้ไปสัก 10 ปี อะไหล่ ต่าง ๆ คงหายาก และ ราคาแพง อย่าง 323 ตัวที่ผมขายทิ้งไป

ฟิลิปปินส์ผลิตแต่ชิ้นส่วนเกียร์ AT ครับ
โรงงานประกอบมาสด้าในไทยอยู่ที่นิคมอุตสาหกรรมลาดกระบัง ภายใต้ชื่อ FORD
Smiley
ขออนุญาตท้วงข้อมูลพี่อ๋องสักเล็กน้อยครับ
ฐานการประกอบรถยนต์ของมาสด้าและฟอร์ดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้อยู่ที่ 2 ประเทศคือ ไทย และ ฟิลิปปินส์ ครับ
แบ่งแยกกันชัดเจน โดยเมืองไทยจะประกอบรถกระบะ ฟอร์ดเรนเจอร์ และ มาสด้าไฟเตอร์ รวมถึงรถ PPV ที่ใช้แชสซีของรถกระบะ อาทิ ฟอร์ดเอเวอเรสต์
ที่โรงงาน AAT จังหวัดระยอง
ส่วนฟิลิปปินส์จะประกอบรถเก๋ง อาทิ ฟอร์ดเทียร่า ฟอร์ดโฟกัส (ตัวใหม่) และ มาสด้า 3 หรือพวกรถ SUV อาทิ ฟอร์ดเอสเคป มาสด้าทริบิวท์
สมัยก่อนโรงงาน AAT ที่ระยองจะประกอบทั้งรถเก๋ง (ฟอร์ดเลเซอร์ และ มาสด้า 323 โปรทีเจ) และรถกระบะ
ทว่าช่วงหลังมีเรื่อง Free Trade ของไทยและฟิลิปปินส์ จึงแบ่งประเภทการประกอบรถยนต์แบบขาด  เพราะไม่ต้องกังวลเรื่องภาษีนำเข้า
ให้โรงงานผลิตรถยนต์ประเภทเดียวไปเลย จะประหยัดต้นทุนการผลิตมากกว่าครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 10:05:08 PM »

...สมัยหนุ่มๆ เคยมีมาสด้าคันเล็ก เครื่อง 1.2 ลิตร ใช้เล่นๆ อยู่พักนึงครับ Cheesy
มาสด้า แฟมิเลีย เครื่องพันสอง ใช่ไหมครับ
ผมเคยรับมอบมาจากพ่อ และขับตอนเริ่มทำงานใหม่ๆ
ของผมเป็นแบบคูเป 2 ประตู ของพี่ Coda เป็นแบบสองหรือสี่ประตูครับ?
รถรุ่นนี้เบรคไม่มีหม้อลม ล้อหน้าล้อหลังเป็นดรัมเบรกเหมือนกันทั้งสี่ล้อ
ผมรักรถคันนี้นะครับ เพราะเป็นคันแรกในชีวิตที่ได้ขับแบบเป็นเจ้าของ
แต่ตอนหลังก็ต้องขายเพราะอะไหล่เริ่มหายากขึ้นทุกที
โดนชนไฟท้ายแตก ยังต้องหาอะไหล่มือสองอยู่นานมาก

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 10:05:28 PM »

อ้าว เหรอครับคุณ wolf ผมคงเก่าไป

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 10:21:38 PM »

รถผมเคยไฟไหม้หมดทั้งคัน  ซีตรอง BX 1.9 ครับ  ใช้แค่สองปี  ไม่ได้ติดอุปกรณ์เพิ่ม  เข้าแต่อู่ซีตรอง สนญ. ที่หัวลำโพง  ขับๆ อยู่ควันขึ้นโขมง  จอดดูปากซอยเข้าบ้าน เปิดห้องเครื่องไม่มีอะไรเลย กำลังแกะๆ ขั้วแบตเตอรีอยู่ ไฟไหม้ในห้องโดยสารตั้งแต่กล่องฟิวส์ ไล่ตามเสาประตู  เพดาน หลังคา แล้วลงเบาะ พรม สรุปว่า หมดเรียบทั้งคัน   คนงานก่อสร้างเอาถังดับเพลิง CO2 ขนาด 30 กก. สองถังมาช่วยกันฉีดก็เอาไม่อยู่ครับ

ทางห้างฯ ไม่รับผิดชอบใดๆ ทั้งสิ้น    ตั้งแต่นั้นผมตัดสินใจเด็ดขาดไม่ซื้อรถในเครือยนตรกิจไม่ว่ายี่ห้อไหน  สมัยที่ยังใช้อยู่เวลาเข้าซ่อมก็มีการขโมยกระทะล้อ  เอาของใหม่ของเราไป  เปลี่ยนของเก่ากว่าสามปีมาใส่ให้  อู่ข้างถนนยังไว้ใจได้ดีกว่าครับ  บริการเลวขนาดนี้ผู้บริหารต้องรับผิดชอบครับ  ไม่ใช่โทษเด็ก โทษช่าง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 10:56:42 PM »

ได้ใจลูกค้าครับ...ผมอ่านแล้วเออวุ้ย...อย่างน้อย ๆ ก็รับผิดชอบดีไม่โบ้ยไม่งอแง่

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 11:35:34 PM »

สมัยที่ยังใช้อยู่เวลาเข้าซ่อมก็มีการขโมยกระทะล้อ เอาของใหม่ของเราไป เปลี่ยนของเก่ากว่าสามปีมาใส่ให้ อู่ข้างถนนยังไว้ใจได้ดีกว่าครับ บริการเลวขนาดนี้ผู้บริหารต้องรับผิดชอบครับ ไม่ใช่โทษเด็ก โทษช่าง

เรื่องสลับของ M. Benz สาหัสกว่าเยอะครับ  รถใหม่ที่เข้าตรวจเช็คตั้งแต่ 1000-10000 ก.ม. มีโอกาสโดน
กลับจากเยอรมันแล้วเหรอครับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 12:32:00 AM »

กลับเมื่อวานครับคุณอ๋อง  ไปเดินเล่นที่โรเท่นบวร์ก เจอร้านปืนระดับ ซู้ด.ด.ด.ด. ยอด
มีเมาเซอร์ 98 แต่ทำเป็นรูปแบบ Bull pup ประหลาดดี
เดี๋ยวจะโพสท์รูป สมิธฯ ชีฟ แกะลายมาให้ดูครับ 

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 12:40:56 AM »

จะรอดูครับ   ว่าแต่ Bull pup ?  ศัพท์นี้ผมไม่รู้ว่าคืออะไรครับ

โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 07:42:56 AM »

ผมเคยใช้กระบะ FORD มาราธอน วางสารพัดเครื่อง แล้วก็เปลี่ยนมาเป็น
มาสด้า แมกนั่ม 2200 ผมว่ามาสด้าทำรถกระบะได้ดีเลยเชียวแหละครับ
ตอนนี้ที่บ้านก็มีพี่สาวใช้ทริบิวท์ น้องใช้โปรทีเจ เมียใช้ 323 รุ่นแทกซี่
ก็โอเคหละครับ มาสด้า รถดีครับ แต่ถ้าจะขายก็ต้องทำใจหน่อย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 07:59:28 AM »

ผมเคยใช้กระบะ FORD มาราธอน วางสารพัดเครื่อง แล้วก็เปลี่ยนมาเป็น
มาสด้า แมกนั่ม 2200 ผมว่ามาสด้าทำรถกระบะได้ดีเลยเชียวแหละครับ
ตอนนี้ที่บ้านก็มีพี่สาวใช้ทริบิวท์ น้องใช้โปรทีเจ เมียใช้ 323 รุ่นแทกซี่
ก็โอเคหละครับ มาสด้า รถดีครับ แต่ถ้าจะขายก็ต้องทำใจหน่อย

ครอบครัวมาสด้าเหมือนกันนะครับ  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 08:01:15 AM »

สมัยที่ยังใช้อยู่เวลาเข้าซ่อมก็มีการขโมยกระทะล้อ เอาของใหม่ของเราไป เปลี่ยนของเก่ากว่าสามปีมาใส่ให้ อู่ข้างถนนยังไว้ใจได้ดีกว่าครับ บริการเลวขนาดนี้ผู้บริหารต้องรับผิดชอบครับ ไม่ใช่โทษเด็ก โทษช่าง

เรื่องสลับของ M. Benz สาหัสกว่าเยอะครับ รถใหม่ที่เข้าตรวจเช็คตั้งแต่ 1000-10000 ก.ม. มีโอกาสโดน

BMW ย---กิจ นี่ก็ตัวดีเลยครับ เปลี่ยนอะไหล่รถเอาของเราไปขาย เอาของเก่าใส่ให้ เสียชื่อ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 08:24:09 AM »

เรื่องสลับของ M. Benz สาหัสกว่าเยอะครับ รถใหม่ที่เข้าตรวจเช็คตั้งแต่ 1000-10000 ก.ม. มีโอกาสโดน

BMW ย---กิจ นี่ก็ตัวดีเลยครับ เปลี่ยนอะไหล่รถเอาของเราไปขาย เอาของเก่าใส่ให้ เสียชื่อ

ผู้บริหารรุ่นที่ 3 แล้วครับ รุ่นนี้ยินตรกิจไม่เหลือความเป็นมืออาชีพแล้ว

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 09:05:50 AM »

ผมเองเลือกใช้รถยี่ห้อที่ศูนย์เลี้ยงข้าวเลี้ยงไอติมเลี้ยงน้ำ พนักงานยิ้มแย้มสวยงาม โทรมาถามสารทุกข์สุขดิบ ครับ อย่างอื่นไม่ค่อยสนใจ ฮ่า ฮ่า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 09:13:55 AM »

..โดนมาด้วยตัวเอง..มารู้เอาเมื่อผ่านมาเป็นปี.. กับไอเดิ้ล สปีด.. อะไหล่ ระบบมันตรวจสอบได้ถึงเยอรมัน.. แต่ก็ชื่นชมกับการเข้าแก้ปัญหาเสียก่อนที่จะเสียหาย..   Smiley

too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 09:15:37 AM »

พึ่งได้ยินว่า มีบริษัท ผลิตรถยนต์เข้ามารับผิดชองเองโดยไม่ให้ลูกค้าต้องประท้วง  อย่างค่ายอืนที่ผ่านมา ทั้งต้องทุบ ต้องวางพวงหรีด  ปีกนกขาด  หรืออะไหล่ไม่ได้คุณภาพ  ไม่ได้สมดุล ฯลฯ.  ยอมรับนับถือใจจริง ๆ ค่ายนี้  รุ้นนี้ผมก้อชอบมากเหมือนกันยิ่งมาเจอข่าวแบบนี้ไม่ใช่ว่าจะหมดความเชื่อถือ  แต่ยิ่งมั่นใจในความรับผิดชอบของบริษัทมากขึ้น
อยากให้ผู้ผลิตมีความรับผิดชอบอย่างนี้บ้างจัง
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์