เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:09:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การขออนุญาตมีปืนมีเหตุผลที่จะนำมาอ้างในการขอมีอยู่ 3 ประการ  (อ่าน 2929 ครั้ง)
viriya06
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 12:29:09 AM »

การขออนุญาตมีปืนมีเหตุผลที่จะนำมาอ้างในการขอมีอยู่ 3 ประการ คือ
1. ขอมีเพื่อไว้ป้องกันตัวและทรัพย์สิน
2. ขอมีเพื่อไว้ใช้ในการกีฬายิงเป้า และ
3. ขอมีเพื่อเก็บเป็นพิพิธภัณฑ์
ขออนุญาติ อ้างอิงมาจาก http://www.mhakimigun.com/index.htm

ผมชอบของ 3 มากเลยครับ มีไว้เพื่อของสะสม อะไรประมาณนั้นสำหรับคนรักปืนจริงๆ

อหิงสา..จิ๊กโก้มีกรรม
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 12:32:56 AM »

ผมขอในข้อ 2. แต่ตอนนี้ชักจะใกล้องค์ประกอบของข้อ 3. เข้าไปทุกที กระสุนก็หายิงยาก มีก็ราคาแพง
ของในนัดหนึ่งกินข้าวได้มื้อหนึ่งแล้ว ของนอกนัดหนึ่งได้สุกี้หนึ่งหม้อเลยนะครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
viriya06
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 12:46:27 AM »

จริงคับพี่ 1-2 นัด ข้าวจานเลยถ้ากระสุนนอกอะครับ จริงๆๆ

อหิงสา..จิ๊กโก้มีกรรม
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 01:06:18 PM »

ผมใช้ 1 กับ 2 ครับ

แต่ 2 ยอดฮิต ขอได้เรื่อยๆ (ถ้ามีเงินซื้อ) Grin Grin
Guu-mumm-รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 01:17:34 PM »

3. ขอมีเพื่อเก็บเป็นพิพิธภัณฑ์
http://www.whoweeklymagazine.com/hobbies_content_detail.php?t=celeb_cc&t1=hobbies&id=53
สุดยอด กิ๊วก๊าว
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 09:23:25 AM »

ของผมยอดฮิตครับข้อ 1 ขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน   และกระบอกที่กำลังจะขอใหม่   ก็คงเป็นขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรพย์สินเช่นเดิมครับ.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 09:45:54 AM »

ขอบคุณมากครับ ขอมาเติมให้นิดนึง ไม่อยากให้จดจำแบบคลาดเคลื่อนแล้วไปขยายต่ออีก

ตาม พรบ.อาวุธปืน ฯ มีบัญญัติไว้ ใน มาตรา ๙   

"ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืน ให้ออกให้แก่บุคคลสำหรับใช้ในการป้องกันตัว หรือทรัพย์สิน หรือในการกีฬา หรือยิงสัตว์ "

ตาม มาตรา ๙ นี้ ใบอนุญาตฯ จะออกให้ ด้วยเหตุผล
๑. เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ของผู้ขอ
๒. เพื่อการกีฬา
๓. เพื่อการยิงสัตว์

ส่วนการขอมีเพื่อเก็บ คือปืนชำรุด และไม่อนุญาตให้มีกระสุนปืน มีบัญญัติไว้ใน มาตรา ๑๑
"ใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนไว้เพื่อเก็บ ให้ออกได้สำหรับอาวุธปืนที่นายทะเบียนเห็นว่า ชำรุดจนใช้การไม่ได้ หรืออาวุธปืนแบบพ้นสมัย
หรืออาวุธปืนซึ่งได้รับเป็นรางวัลจากการแข่งขันยิงปืนในทางราชการ"

ฉะนั้น ปืนที่สั่งซื้อเข้ามาตามโควต้า ที่จะซื้อขายได้จากร้านปืนนั้น ต้องขอตาม มาตรา ๙ เท่านั้น 
จะใช้ มาตรา ๑๑ ไม่ได้ครับ  จึงอ้างเพื่อขอมีเก็บเป็นพิพิธภัณฑ์ ไม่ได้ครับ เว้นแต่เข้าข้อเท็จจริง ตาม มาตรา ๑๑ เท่านั้น

outpost 1969 รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 10:35:42 AM »

ไหว้สวัสดีครับ ไหว้

เยี่ยม
ขอบคุณมากครับ ขอมาเติมให้นิดนึง ไม่อยากให้จดจำแบบคลาดเคลื่อนแล้วไปขยายต่ออีก

ตาม พรบ.อาวุธปืน ฯ มีบัญญัติไว้ ใน มาตรา ๙  

"ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืน ให้ออกให้แก่บุคคลสำหรับใช้ในการป้องกันตัว หรือทรัพย์สิน หรือในการกีฬา หรือยิงสัตว์ "

ตาม มาตรา ๙ นี้ ใบอนุญาตฯ จะออกให้ ด้วยเหตุผล
๑. เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ของผู้ขอ

ส่วนการขอมีเพื่อเก็บ คือปืนชำรุด และไม่อนุญาตให้มีกระสุนปืน มีบัญญัติไว้ใน มาตรา ๑๑
"ใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนไว้เพื่อเก็บ ให้ออกได้สำหรับอาวุธปืนที่นายทะเบียนเห็นว่า ชำรุดจนใช้การไม่ได้ หรืออาวุธปืนแบบพ้นสมัย
หรืออาวุธปืนซึ่งได้รับเป็นรางวัลจากการแข่งขันยิงปืนในทางราชการ"

ฉะนั้น ปืนที่สั่งซื้อเข้ามาตามโควต้า ที่จะซื้อขายได้จากร้านปืนนั้น ต้องขอตาม มาตรา ๙ เท่านั้น 
จะใช้ มาตรา ๑๑ ไม่ได้ครับ  จึงอ้างเพื่อขอมีเก็บเป็นพิพิธภัณฑ์ ไม่ได้ครับ เว้นแต่เข้าข้อเท็จจริง ตาม มาตรา ๑๑ เท่านั้น

Grinขอบพระคุณครับ เยี่ยม

แข่งเรือลือเลื่อง เมืองงาช้างดำ จิตรกรรมวัดภูมินทร์ แดนดินส้มสีทอง เรืองรองพระธาตุแช่แห้ง
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 11:49:09 AM »

ผมขอในข้อ 2. แต่ตอนนี้ชักจะใกล้องค์ประกอบของข้อ 3. เข้าไปทุกที กระสุนก็หายิงยาก มีก็ราคาแพง
ของในนัดหนึ่งกินข้าวได้มื้อหนึ่งแล้ว ของนอกนัดหนึ่งได้สุกี้หนึ่งหม้อเลยนะครับ

เห็นด้วยครับ มีเพื่อป้องกันทรัพย์แต่ไม่มีลูกมันเลยกลายเป็นภาระการเก็บรักษาไปโดยปริยาย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 08:47:30 PM »

ตามกฎหมายจริง ๆ มี 4 ข้อครับ
1 ป้องกันตัว หรือ
2 ป้องกันทรัพย์สิน หรือ
3 การกีฬา หรือ
4 ยิงสัตว์

นิติบุคคล เช่นธนาคาร หรือบริษัทรับจ้างขนเงิน  ไม่สามารถขอซื้อปืนเพื่อป้องกันตัวได้  เพราะไม่มีชีวิตจิตใจ  ขอได้เฉพาะป้องกันทรัพย์สินเท่านั้น
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 10:38:01 PM »

ตามกฎหมายจริง ๆ มี 4 ข้อครับ
1 ป้องกันตัว หรือ
2 ป้องกันทรัพย์สิน หรือ
3 การกีฬา หรือ
4 ยิงสัตว์

นิติบุคคล เช่นธนาคาร หรือบริษัทรับจ้างขนเงิน  ไม่สามารถขอซื้อปืนเพื่อป้องกันตัวได้  เพราะไม่มีชีวิตจิตใจ  ขอได้เฉพาะป้องกันทรัพย์สินเท่านั้น

โอ้โฮ..อาจารย์ครับ   ผมตีความบรรทัดท้ายอยู่พักใหญ่จึงถึงบางอ้อ  ไหว้ ไหว้
puntakarn
คนนครศรีธรรมราช...รักนายหลวงครับ
Full Member

คะแนน 32

ไม่เอาคนเผาบ้านเผาเมือง...

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 10:42:31 PM »

ผมอายุ 20 ปี 2 เดือนครับผมควรจะอ้างว่าอะไรดีครับพี่ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 10:06:17 AM »

ผมอายุ 20 ปี 2 เดือนครับผมควรจะอ้างว่าอะไรดีครับพี่ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

อันนี้ก็ต้องดูครับว่า จะเอาขนาดอะไร ตัวอย่าง ถ้าเป็นกทม .45 จะเป็นการขอเพื่อการกีฬา   9 มม. เพื่อป้องกันชีวิต และทรัพย์สิน
และแต่ละพื้นที่ดุลพินิจก็จมีความคิดที่แตกต่างกันออกไปครับ
ถ้าคุณสมบัติพร้อม...ลองขอดูครับ

สายน้ำ
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 11:28:59 AM »

ชัดเจนเลยกำลังลังเลอยู่ครับ ว่าซื้อลูกไม่ได้จริงไหม เยี่ยม
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 03:25:24 PM »

......................................ขอให้ได้ครับข้อใหนก็ได้...................................... ไหว้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์