เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:18:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบคุณสมบัติของบาเร็ตต้า 9มม.ผู้รู้ตอบทีครับผม  (อ่าน 25277 ครั้ง)
narte
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

ผมนักศึกษาวิชาทหารครับผม รักชาติยิ่งชีพ

« เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 08:06:14 PM »

อยากทราบการทำงานของปืน9มม.บาเรตต้า  รูปปืนบาเร็ตต้า  คุณสมบัติ
ที่ผมจะชื้อเป็นของ USA ครับ ไว้ปกป้องทรัพสิน อยากให้พวกพี่ๆแนะนำทีครับ  ข้อดีข้อเสีย
ขอขอบคุณครับ หลงรัก หลงรัก
DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 09:00:56 PM »

ผมใช้อยู่ครับ เบเร็ตต้า 92 FS  ซื้อสวัสดิการทหารอากาศ
เป็นปืนที่ดีกระบอกหนึ่งครับ ตอนที่ซื้อก็จริงๆอยากได้ซีแซดมากกว่า แต่โครงการขณะนั้นไม่มีซีแซด เลยต้องเอาเบเร็ตต้า
ความทนทาน แม่นยำก็ใช้ได้ดีครับ ผมเคยยิงแข่งได้ถ้วยรองชนะเลิศอันดับสอง ปืนสั้นชาวบ้าน25เมตรครับ
แพ้ซีแซดไปฉิวเฉียดซึ่งก็ถือว่าต้องให้เค้าไปครับ เพราะซีแซดเป็นปืน9ม.ม.ที่แม่นยำดีมากอันดับต้นๆเลยครับ

ส่วนด้านขนาดของตัวปืนนั้น เมื่อเทียบกับปืนยี่ห้ออื่นๆที่เป็นขนาด9ม.ม.ด้วยกัน ขนาดถือว่าตัวใหญ่ครับ เทอะทะน่าดู พกพาไปไหนก็ยากนิดนึง
และด้ามก็อวบๆหน่อย ถ้ามือเล็กจะจับไม่ค่อยถนัด แต่ใช้ซ้อมยิงจริงยิงแห้งบ่อยๆ นานไปก็คุ้นครับ
และไม่ว่าผลิตจากอิตาลีหรืออเมริกานั้นคุณภาพก็เหมือนกันครับ(ของผมอิตาลี)
มีที่ผมชอบคือ ผิวด้านในลำกล้องชุบโครเมี่ยมมาให้ด้วยครับ เกลียวลำกล้องทนทานยาวนานแน่นอนครับ
แต่ที่ไม่ชอบ คือขนาดตัวมันใหญ่เทอะทะนั่นแหละครับ พกพายากแน่นอน(ซึ่งพกนอกจะเหมาะกว่า)

การทำงานก็ระบบรีคอล์ยครับ แต่ปลดกลอนด้วยแท่งกระดกใต้ลำกล้อง
ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นหลายๆตัว ส่วนใหญ่จะใช้การปลดกลอนด้วยการลดท้ายลำกล้องลง
การออกแบบการทำงานที่ลำกล้องไม่กระดกของเบเร็ตต้า จะทำให้ขอรั้งปลอกจับท้ายปลอกกระสุนเต็มหน้าสัมผัสของมันตลอดเวลาครับ
ซึ่งทำให้สลัดปลอกได้แน่นอนทุกนัดครับ(ไม่นับความบกพร่องที่เกิดจากกระสุน)
ผมยิงมากี่ร้อยนัดแล้วก็ไม่เคยนับ ยังไม่เคยติดขัดแม้แต่ครั้งเดียว
แต่มีครั้งนึง ยึงกระสุนซ้อมที่ผลิตในไทย ปลอกแตกแล้วกระสุนติดขัด
อาการนี้เกิดจากปลอกกระสุนไม่แข็งแรงครับ ปลอกทะลุฉีกคาช่องคายปลอก
(กระสุนซ้อมที่ผลิตในไทยจะนำปลอกเก่ามาอัดใหม่หลายครั้งด้วยครับ)
ถ้าจะใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินก็เลือกกระสุนที่ดีๆหน่อยละกันครับ

สำหรับเรื่องโครงอัลลอล์ยที่กลัวว่าจะไม่ทนนั้น
ผมเคยอ่านนิตยสารอาวุธปืนเล่มเก่าๆ ที่มีคอลัมน์นิสต์ของนิตยสารอาวุธปืน(คุณBAT) ใช้ชีวิตอยู่ในสหรัฐฯ
เค้าซื้อปืนเหลือใช้จากสงคราม ยี่ห้อเฮลวาน ผลิตในอียิปต์
ก็คือเป็นเบร็ตต้าModel 92 นั่นแหละครับ(ซึ่งเป็นโครงอัลลอล์ยเหมือนกัน) แต่เอาไปทำที่อียิปต์เพือใช้ในกองทัพอียิปต์
ปืนเก่าผ่านการใช้งานจากสงครามมาแล้ว แต่คุณภาพก็ยังดีอยู่เลยครับ

สรุปเรื่องความทน
ถ้าใช้ยิงปกติ(ไม่เอาไปตอกตะปู) โครงเหล็ก โครงโพลิเมอร์ หรือโครงอัลลอล์ย ก็ทนทานครับ หายห่วงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 09:27:29 PM โดย DEMON » บันทึกการเข้า

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 09:51:50 PM »

เบเร็ตต้า 92 FS  ปืนดีอยู่แล้วครับ  ถ้าเสียก็ตรงจับไม่ถนัดนี่แหละครับ     Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 07:53:53 PM โดย Sitthipong » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 10:41:21 PM »

ไม่เคยมีในครอบครองครับ เคยแต่ได้ลองแลกเปลี่ยนกันยิงตามสนามที่ไปฝึกซ้อม จัดเป็นปืนพกที่สร้างความภาคภูมิใจ
ให้กับผู้ที่ครอบครองในเกียรติประวัติที่ได้รับการบรรจุประจำการกองทัพอเมริกา เมื่อชนะการประมูลกับกองทัพอเมริกาแล้ว
ตามกฏหมายของสหรัฐฯ บริษัทปืนที่ผลิตอาวุธปืนให้กองทัพฯต้องมีโรงงานอยู่ในอเมริกา เบเร็ตต้าจึงต้องไปตั้งโรงงานที่
อเมริกาตามข้อกำหนดฯ
    ปืนที่สร้างให้กับกองทัพในอดีต เน้นที่การใช้งานและความทนทานเป็นหลัก ไม่ได้เน้นรูปลักษณ์และความปราณีต แต่กับ
เบเร็ตต้ากลับตรงกันข้าม นอกจากคุณสมบัติที่ผ่านการทดสอบอย่างหฤโหดแล้ว รูปลักษณ์และความปราณีตในการลิตไม่
ได้ลดคุณภาพของปืนสงครามแม้แต่น้อย ผิวพรรณที่ดูเนียนตา ความสวยงามในรูปลักษณ์ที่ลงตัว
    แต่หลายๆคนจะลงความเห็นและมีข้อตำหนิคล้ายๆกันคือ ทรงด้ามที่ค่อนข้างอวบใหญ่ และไกอยู่ด้านหน้า ต้องเหยียดนิ้ว
ไปเหนี่ยว และจนบัดนี้ก็ยังมีหลายๆคนยังข้องใจในความทนทานของอัลลอยด์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2010, 10:44:35 PM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
narte
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

ผมนักศึกษาวิชาทหารครับผม รักชาติยิ่งชีพ

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 07:04:08 AM »

ขอขอบคุณครับ   สำหรับท่านใหนมีข้อมูลดีดี  ช่วยชี้แจงทีครับผม
spada702
นักรบอาลาดิน 34 ลูกพระปิ่นฯ
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 07:51:55 AM »

เท่าที่ผมสัมผัส Baretta ที่ผลิต USA ก้อ 92 FS ที่ใช้ในกองทัพสหรัฐ ที่เขาติ กัน คือ ขนาด มันใหญ่  เหมาะกับคนตัวใหญ่ แต่ผมเอง ก้อใช้อยู่บางครั้ง           ก้อโอเค ปืนดี  ทนแข็งแรง  เซฟก้อดี   เวลาพกทำงานนาน  ก้อหนักดีเหมือนกัน  ถ้าจะใช้พกพา แบบซ่อน  บอกได้เลยว่าไม่เหมาะครับ       ในหนัง และระครไทยชอบใช้ ครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 09:31:01 AM »

อยากทราบการทำงานของปืน9มม.บาเรตต้า  รูปปืนบาเร็ตต้า  คุณสมบัติ
ที่ผมจะชื้อเป็นของ USA ครับ ไว้ปกป้องทรัพสิน อยากให้พวกพี่ๆแนะนำทีครับ  ข้อดีข้อเสีย
ขอขอบคุณครับ หลงรัก หลงรัก
ถ้ามาจาก USA แม็กน่าจะเป็น 10 นัด ไม่ใช่ 15 นัดนะ ครับ

อยากได้ 15 นัดต้องซื้อเพิ่มเองครับ
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 10:29:38 AM »

พี่ chew ครับ  ไหว้ของพ่อโอนให้ผม usa  สว.มท. ปี 2539 ได้ แม็ก USA 15 นัด ครับพี่ ไหว้ กท.39......  /  BER 456...Z

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
narte
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 05:43:03 PM »

ท่านใดพอมีรูปช่วยลงให้ผมดูทีครับ  อยากจะรู้ว่ามันแม่นใหมครับ
green_head
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 05:53:07 PM »

ท่านใดพอมีรูปช่วยลงให้ผมดูทีครับ  อยากจะรู้ว่ามันแม่นใหมครับ

จากที่ผมใช้รุ่นนี้อยู่นะครับ  มันก็ไม่แม่นสักเท่าไหร่ เพราะระยะลากไกยาว
แต่ความได้เปรียบอยู่ที่ จำนวนลูกที่มาก
หรือว่าผมยิงไม่แม่นเองก็ไม่รู้ แต่เรื่องเซฟหายห่วงครับ เซฟหลายระบบ  ความทนทานเยี่ยมครับ  ไหว้ ไหว้
NONNY_G
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 01:37:59 PM »

ผมใช้ 92FS อิตาลี เหมือนกันครับ  พูดถึงว่าโอเคนะความแม่นยำในการยิงจับกระชับมือคือผมตัวใหญ่ ขำก๊ากอะไรอะไรก็ใหญ่ตามไปต้วย  แต่ข้อเสียคือพบพายาก มันใหญ่ครับยาวด้วย แต่ก็โอเคครับดี หลงรัก หลงรัก
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 07:30:40 PM »

ท่านใดพอมีรูปช่วยลงให้ผมดูทีครับ  อยากจะรู้ว่ามันแม่นใหม...

เชิญเข้าดูเรื่องเบเร็ตต้า92FSได้ครับhttp://www.beretta.com/Pistols-Carbines/Defence/Full/92FS/index.aspx?m=82&f=2&id=795

ความแม่นนี่มันแล้วแต่คนยิงมังครับ  ปืนกระบอกเดียวกัน ให้คนที่ชำนาญยิง ก็ยังให้ผลการยิงต่างกันครับ

แต่โดยสาระของระบบแล้ว เป็นปืนที่ลำกล้องคงแนวลำกล้องตลอดเวลา ไม่ต้องกระดกตัว เพียงแต่ปล่อยให้
ฟอลลิ่งบล็อกลดตัว และยกตัว เท่านั้น จึงน่าจะช่วยให้การควบคุมการยิงซ้ำง่ายขึ้นบ้าง และส่งผลถึงความแม่น
(หรือไม่แม่น)ด้วย  .......ความคิดเห็นส่วนตัว....นะครับ  น้ำหนักและลักษณะเอาไว้เป็นปืนเฝ้าบ้านก็ดีนะครับ
thunmaruk
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 04:19:38 PM »

ผมใช้ baretta PX4 storm ครับ สวัสดิการ สน.อส. ตัวปืนทำได้ปราณีตมากครับ แต่ส่วน  body นั้นเป็น polymer นะครับ เรื่องความแข็งแรงผมว่าก็แข็งแรงดีนะครับ แต่ว่าเพิ่งจะได้มาเมื่อต้นเดือน มกราคมนี้เอง ยิงมาเกือบๆพันนัด ยังไม่มีปัญหาใดๆคับ แล้วที่สำคัญตัวปืนแม่นมากๆคับ ผมยิงแล้วกลุ่มกระสุนดีมากๆ ทั้งๆที่เป็นครั้งแรกทืี่ลองยิงด้วยซ้ำไป คนอื่นลองยิงดูก็พูดเป็นเสียงเดียวกันว่าแม่นคับ ชิ้นส่วนก็ไม่ซับซ้อนมากคับ ถอดประกอบง่าย เสียอย่างเดียวศูนย์ยิง night sight มันหลุดง่ายจังเลยคับ ผมไม่เคยทำปืนตกนะคับ พกอย่างดี ใส่กระเป๋ามิดชิด ไม่รู้ทำไมตัวเรืองแสงที่ศูนยมันหลุดไปง่ายๆซะงั้นอะคับ
somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 04:55:17 PM »

ผมก็ใช้อยู่นะครับ...หนักหน่อยแต่ทนทานดี ไม่มีปัญหาเรื่องกระสุน  ผมยิงลูกซ้อมนับหลายเกือบพันนัดแล้ว ไม่เคยเจอการติดขัดใดๆ  ด้ามใหญ่ ใครมือเล็กก็ไม่ค่อยถนัดนัก ผมซื้อแมกยาวแบบ 17 นัดมาสำรองอีกอันนึง  ถ้าไม่คิดเรื่องปืนเหล็ก(หนัก) ตัวใหญ่(พกยาก) ก็น่าใช้ครับ

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 05:22:00 PM »

หลายคนบอกว่าด้าม 92FS ใหญ่
ยอมรับครับว่า ใหญ่จริง
แต่...ก็ไม่ได้ใหญ่เกินการจับถือ
สำหรับผมไม่เคยกำจนรอบด้ามปืน
แค่ใช้บริเวณนิ้วโป้งประกบสันด้ามด้านหลัง
และใช้นิ้วกลาง นาง ก้อย บีบกระชับสันด้ามด้านหน้า
ที่เหลือก็ใช้มือข้างไม่ถนัดบีบประกบด้ามประกับกระชับแน่น เท่านี้ก็คุมปืนอยู่หมัด
อีกอย่าง ปืนพกกึ่งอัตโนมัติระบบ DA/SA ไก DA ลากยาวทุกยี่ห้อ
หลังสุดที่ผมได้ยิง ไก SA ก็ยังคงเฉียบคม ความแม่นยำน่าพึงพอใจ
ปืนต่อสู้ถ้ายิงเร็วและสามารถรวมกลุ่มกระสุนในวงกลม x เป้าคน ถือว่ายอดเยี่ยม
หากคิดจะยิงปั้น x ก็น่าลอง เล็งนั่งแท่นนิดๆ และฝึกฝนให้คุ้นชิน
เอาเป็นว่าไม่ต้องร้อยรู แต่ยิงเป้าวงกลมเต็มร้อยได้ ผมถือว่าสอบผ่านสบายมือ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 05:24:09 PM โดย mchaivis » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์