เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 02:05:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กราบเรียนถามอาจารย์และพี่ ๆ หน่อยครับ กล็อค โครงฉีกอันมาจากสาเหตุอะไรครับ  (อ่าน 3426 ครั้ง)
มะจัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

รักครอบครัว รักเพื่อน รักปืน

« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 08:32:22 AM »

กระผมเคยได้ยินมาว่า  กล็อค โครงฉีกหลายต่อหลายคนที่่ออกมาวิพากวิจารณ์เรื่องนี้กัน  อยากทราบว่า  สาเหตุเกิดมาจากอะไร  แล้วถ้าสมาชิกท่านใดมีรูป  ช่วยโพสต์รูปให้ดูหน่อยครับ กระผม เยาะเย้ย
Glockism
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 10:32:56 AM »

ผมเคยได้ยินข่าวนี้จากอาบังเหมือนกัน   แต่ผมไม่เชื่อคงมีการทำเรื่องพิเรนขึ้นมาบลั๊บกันมากกว่า   ถ้ามีอันตรายไอ้กันคงไม่อนุญาตให้ใช้ในบ้านเมืองเขาหรอก

ผมได้ยินข่าวลืออีกข่าว...อันนี้มาจากเซียนปืนบ้านเรานี่แหละ เขาบอกว่าปืนกล็อคถ้าเหล็กยึดรางสไลด์ 4 ตัวหลุดจากเฟรมพลาสติคเมื่อไร  ซ่อมก็ไม่ได้/เปลี่ยนก็ไม่ได้  ถือว่าปืนหมดอายุการใช้งาน  ต้องทิ้งครับ...เขาบอกเห็นมาหลายกระบอกแล้ว(ผมอ่านจากรวมเล่มถามตอบ 260 บาท).....ผมมาพิจารณาดูโดยเอาข้อมูลเรื่องความแข็งแรงทนทานของโครงปืนที่ท่านสุพินทร์เคยลงในเวปนี้มาร่วมด้วย  ผมสรุปว่า...
1.ปืนโครงพลาสติคทุกยี่ห้อก็มีดอกาสเป้ฯดังที่เซียนปืนคนดังกล่าวว่าไว้คือเหล้กยึดโครงสไลด์มีโอกาสหลุดออกมาจากพลาสติคเช่นกันเพราะเหล้กฝังในพลาสติคเหมือนกัน

2.คนใช้กล็อคและปืนโครงพลาสติคทั้งหลาย   ยังดวงดีกว่าคนที่ใช้ปืนที่โครงเป็นอลูมิเนี่ยมลัลลอยด์   เพราะเหล้กยึดรางสไลดืมีโอกาสหลุดมากกว่า(เนื่องจากโครงพลาสติคทนทานกว่าอัลลอยด์)  ..

ท่านอื่นเห็นเพิ่มเติมอย่างไรครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 10:44:53 AM »

1911 โครงฉีก แตกออกก็มีนะครับ   อยากดูตัวจริงไปขอ ลุงสังเวียนดูได้

ปืนทุกชนิด โครงปืนมีโอกาสแตกหักชำรุดได้ทั้งนั้นครับ

ลองค้นกระทู้เก่าๆดูนะครับ  หา "KABOOM"  ดู มีทั้งรูปทั้งเรื่องกล่าวไว้อย่างละเอียด 

รูปปืนแตก เป็นภาพปวดร้าวจิตใจ ของคนรักปืนครับ  แม้ไม่ใช่ปืนเราก็ตาม  Embarrassed

....ตามล่า...อีตอแหล
มะจัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 11:35:54 AM »

อย่างที่คุณ  glockism  กล่าวไว้ว่า  โครงพลาสติก  ทนกว่าโครงอัลลอยด์จริงเหรอครับ    และที่ว่าโครงฉีก  คงไม่จำเป็นต้องเป็นปืนยี่ห้อ  กล็อค  อย่างเ้ดียวใช่ไหมครับ พี่
rawit
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 11:49:20 AM »

ปืน คือวัตถุมีสภาพคับ
วัตถุมีสภาพย่อมเสื่อมไปตามกาลเวลา......

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 11:51:45 AM »

HK USP Compact คงไม่มีโอกาส รางสไลด์ หลุดครับ ... เพราะเป็น ซับเฟรมสเตนเลส แล้วฉีดพลาสติกหุ้ม

นอกจากนี้ SIG P2009/2040 ก็ไม่มีโอกาส เพราะ ซับเฟรมเป็นเหล็ก เหมือน ๆ กับ Steyr M9/M40

แม้แต่ของ Walther P99 ก็ดูเหมือนฉีดพลาสติกหุ้มครับ

รางสไลด์ของ Glock  เห็นชัดเจนว่าเป็นการเอาเหล็กเสียบลงไปในโครง และมีข่าวเหมือนกันว่าหลุดออกมา .... จะว่าไป บ. น่าจะรับประกันเปลี่ยนเฟรมให้ฟรี ... แต่ปัญหาคือการส่งชิ้นส่วนสำคัญของปืนเข้า/ออกประเทศไทยนั้นยุ่งยากเกินไปหรือเปล่า

เรื่องเฟรมฉีก (นึกภาพแบบฉีกกระดาษ) อย่าว่าแต่ Glock เลยครับ HK USP .45 Full Size โครงก็ฉีกมาแล้ว .... http://www.thegunzone.com/glock/hk-kb.html

มะจัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 11:56:19 AM »

HK USP Compact คงไม่มีโอกาส รางสไลด์ หลุดครับ ... เพราะเป็น ซับเฟรมสเตนเลส แล้วฉีดพลาสติกหุ้ม

นอกจากนี้ SIG P2009/2040 ก็ไม่มีโอกาส เพราะ ซับเฟรมเป็นเหล็ก เหมือน ๆ กับ Steyr M9/M40

แม้แต่ของ Walther P99 ก็ดูเหมือนฉีดพลาสติกหุ้มครับ

รางสไลด์ของ Glock เห็นชัดเจนว่าเป็นการเอาเหล็กเสียบลงไปในโครง และมีข่าวเหมือนกันว่าหลุดออกมา .... จะว่าไป บ. น่าจะรับประกันเปลี่ยนเฟรมให้ฟรี ... แต่ปัญหาคือการส่งชิ้นส่วนสำคัญของปืนเข้า/ออกประเทศไทยนั้นยุ่งยากเกินไปหรือเปล่า

เรื่องเฟรมฉีก (นึกภาพแบบฉีกกระดาษ) อย่าว่าแต่ Glock เลยครับ HK USP .45 Full Size โครงก็ฉีกมาแล้ว .... http://www.thegunzone.com/glock/hk-kb.html

HK  .45  ดังภาพ  ที่ให้ดู  กระบอกดังกล่าว  ใช้มานานหรือยังครับ  แล้วยิงไปเท่าไหร่แล้วครับ  เห็นแบบนี้แล้ว ใจหายเลย  แบบนี้สั่งโครงมาเปลี่ยนได้ไหมครับเนี่ย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 11:57:58 AM »

ปืนแตกปืนไม่ดี

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
มะจัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 12:00:35 PM »

ปืน คือวัตถุมีสภาพคับ
วัตถุมีสภาพย่อมเสื่อมไปตามกาลเวลา......
อย่างภาพนี้นี่  ใช้กระสุนผิดประเภทหรือเปล่าครับ  ปืนไม่มีสภาพที่จะทนแรงอัดของกระสุนได้ใช่ไหมครับ  จึงทำให้รังเพลิงแตกฉีกออกมา 
มะจัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 12:01:46 PM »

เอ  หรือจะว่าเป็นบางกระบอกครับ ที่ผลิตออกมาไม่ดี คนใช้ก้อเลยซวยไป ประมาณเนี๊ยะ
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 12:48:28 PM »

Cheesyเท่าที่ทราบเกิดจากสาเหตุอยู่ 3 ประการ
1. โหลดกระสุนใช้เอง หรือใช้กระสุนซึ่งแรงเกินมาตรฐาน ------> บุคคลธรรมดาคงไม่น่าจะมีเครื่องโหลด และใช้ลูกกระสุนธรรมดา
2. ใช้กระสุนที่มีหัวเป็นตะกั่ว และไม่ทำความสะอาดทำให้ลำกล้องมีความแคบลง ----->คนที่ใช้กล๊อก หรือปืนที่มีโครงเป็นพลาสติกจะทราบดีว่าควรใช้ยิงประมาณ เท่าไหร่จึงทำความสะอาดลำกล้อง
3. ใช้กระสุนที่เสื่อมสภาพ ทำให้กระสุนค้างในลำกล้อง แล้วยิงนัดต่อไป --------> ปกติคนที่ซ้อมบ่อยๆจะเป็นคนที่สังเกตุกระสุนที่นำมาใช้ และมักหมุนเวียนกระสุนที่เก็บไว้ใช้ไม่ให้เก่า

Cheesyผมว่าถ้าใช้และดูแลรักษาตามปกติคงไม่ค่อยน่าเป็นห่วงเท่าไหร่ ที่น่าเป็นห่วงเรื่องโครงพลาสติกก็คือ โดนความร้อน และโดนสัตว์กัดแทะมากกว่า   
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 12:58:49 PM »

2.คนใช้กล็อคและปืนโครงพลาสติคทั้งหลาย ยังดวงดีกว่าคนที่ใช้ปืนที่โครงเป็นอลูมิเนี่ยมลัลลอยด์ เพราะเหล้กยึดรางสไลดืมีโอกาสหลุดมากกว่า(เนื่องจากโครงพลาสติคทนทานกว่าอัลลอยด์) ..

ท่านอื่นเห็นเพิ่มเติมอย่างไรครับ

เรื่องโครงพลาสติคทนกว่าโครงอัลลอย ผมไม่เชื่อครับ..............เพราะโครงอัลลอย ใช้รางทั้งรางยึดสไลด์ไว้  เหมือนปืนโครงโลหะทั่วๆไป

สำหรับโครงพลาสติคจะทนทานกว่าอัลลอยนั้น...............ยังไม่ชัดเจน

ที่เห็นๆอย่างในภาพที่นำมาลงกัน พลาสติคแตกร้าวจากการคาบูม.....................ส่วนอัลลอยจะเห็นในรูปของการร้าว หรือบิดเบี้ยวจากแรงกระทำ(เหล็กก็เป็นอาการนี้)

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Quart
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 01:09:11 PM »

ยังงัยก็รักG19
APC
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 01:17:52 PM »

ผมเคยได้ยินข่าวนี้จากอาบังเหมือนกัน แต่ผมไม่เชื่อคงมีการทำเรื่องพิเรนขึ้นมาบลั๊บกันมากกว่า ถ้ามีอันตรายไอ้กันคงไม่อนุญาตให้ใช้ในบ้านเมืองเขาหรอก

ผมได้ยินข่าวลืออีกข่าว...อันนี้มาจากเซียนปืนบ้านเรานี่แหละ เขาบอกว่าปืนกล็อคถ้าเหล็กยึดรางสไลด์ 4 ตัวหลุดจากเฟรมพลาสติคเมื่อไร ซ่อมก็ไม่ได้/เปลี่ยนก็ไม่ได้ ถือว่าปืนหมดอายุการใช้งาน ต้องทิ้งครับ...เขาบอกเห็นมาหลายกระบอกแล้ว(ผมอ่านจากรวมเล่มถามตอบ 260 บาท).....ผมมาพิจารณาดูโดยเอาข้อมูลเรื่องความแข็งแรงทนทานของโครงปืนที่ท่านสุพินทร์เคยลงในเวปนี้มาร่วมด้วย ผมสรุปว่า...
1.ปืนโครงพลาสติคทุกยี่ห้อก็มีดอกาสเป้ฯดังที่เซียนปืนคนดังกล่าวว่าไว้คือเหล้กยึดโครงสไลด์มีโอกาสหลุดออกมาจากพลาสติคเช่นกันเพราะเหล้กฝังในพลาสติคเหมือนกัน

2.คนใช้กล็อคและปืนโครงพลาสติคทั้งหลาย ยังดวงดีกว่าคนที่ใช้ปืนที่โครงเป็นอลูมิเนี่ยมลัลลอยด์ เพราะเหล้กยึดรางสไลดืมีโอกาสหลุดมากกว่า(เนื่องจากโครงพลาสติคทนทานกว่าอัลลอยด์) ..

เห็นว่าอย่าหลงใหลปืนกล็อคนักเลยครับ 
ปืนแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นย่อมมีจุดอ่อนจุดแข็งในตัวของมันเอง
ปืนรุ่นใหม่ก็มีการออกแบบให้ลดจุดอ่อนที่มีอยู่เดิม
ปืนกล็อคเป็นปืนดีครับ ผมใช้ 17 มา10กว่าปีแล้ว ยิงบ่อยๆพกจนผิวข้างลำเลื่อนสึกเป็นทางแล้วยังไม่เห็นเป็นอะไร
เห็นยกยอปืนยี่ห้อนี้จัง มีของดีใช้แล้วก็ใช้ๆไปเถอะ มีปัญหาไม่ปกติก็ถามมา

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 02:29:14 PM »

Cheesyเท่าที่ทราบเกิดจากสาเหตุอยู่ 3 ประการ
1. โหลดกระสุนใช้เอง หรือใช้กระสุนซึ่งแรงเกินมาตรฐาน ------> บุคคลธรรมดาคงไม่น่าจะมีเครื่องโหลด และใช้ลูกกระสุนธรรมดา
2. ใช้กระสุนที่มีหัวเป็นตะกั่ว และไม่ทำความสะอาดทำให้ลำกล้องมีความแคบลง ----->คนที่ใช้กล๊อก หรือปืนที่มีโครงเป็นพลาสติกจะทราบดีว่าควรใช้ยิงประมาณ เท่าไหร่จึงทำความสะอาดลำกล้อง
3. ใช้กระสุนที่เสื่อมสภาพ ทำให้กระสุนค้างในลำกล้อง แล้วยิงนัดต่อไป --------> ปกติคนที่ซ้อมบ่อยๆจะเป็นคนที่สังเกตุกระสุนที่นำมาใช้ และมักหมุนเวียนกระสุนที่เก็บไว้ใช้ไม่ให้เก่า

Cheesyผมว่าถ้าใช้และดูแลรักษาตามปกติคงไม่ค่อยน่าเป็นห่วงเท่าไหร่ ที่น่าเป็นห่วงเรื่องโครงพลาสติกก็คือ โดนความร้อน และโดนสัตว์กัดแทะมากกว่า
เห็นด้วยครับ และ 4.ปืนเกรด บี ครับ Grin

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์