เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 09:26:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุปืนลั่น  (อ่าน 3248 ครั้ง)
G1911
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

ทุกสิ่งสรรพ มิอาจได้มา โดยไม่สูญเสียสิ่งใด

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2005, 11:26:34 PM »

จับต้องปืนทุกครั้ง (เน้นครับว่าทุกครั้ง)
1. นิ้วเหยียดตรงทาบโครงปืน
2. แนวลำกล้องหันไปในทางปลอดภัย
3. ตรวจสอบซองกระสุน
4. ดึงสไลด์ เปิด โม่ตรวจสอบด้วยสายตาทุกครั้ง (ดึงสไลด์เล็กน้อยตรวจสอบลังเพลิงก็ได้ ไม่ต้องให้ลูกดีดออก ถ้าไม่ประสงค์จะเคลียร์ลังเพลิง)
5. ไม่งอนิ้วชี้เข้าโก่งไก จนกว่ามีจุดประสงค์จะยิง (จริงหรือซ้อม) และลำกล้องเข้าแนวเป้าหมายแล้วเท่านั้น

ฝึกเยอะๆครับ 1นัด 1ชีวิต

ด้วยความปราถนาดี

เดิมนั้นหรือ คือโพธิ์พฤกษ์
กระจกนึก เทียบจิตได้
หมั่นเพียร เช็ดปัดไว้
อย่าปล่อย ให้เกิดธุลี
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 08:43:37 AM »

ลองหากฎแห่งความปลอดภัยข้อห้ามของการใช้ปืนอ่านดูบ้างนะครับว่าข้อห้ามของการใช้ปืนมีอะไรบ้าง    ที่กล่องลูกกระสุนของบุลเลตร์มาเตอร์ก็มีครับ    มีอยู่ประมาณ 10 ข้อครับ  อ่านบ่อยๆแล้วมันจะจำได้เองว่ามีอะไรบ้าง       โชคดีครับที่ไม่มีใครได้รับอันตราย   แต่ผมคิดว่าครั้งนี้คุณคงจำได้ไม่มีวันลืมแน่ทุกครั้งที่จับถือปืน   จำได้ว่าไม่ประมาท    อย่าประมาท    ไปจนวันตายระครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
Kris
Jr. Member
**

คะแนน 0

"มิตรภาพ อยู่เหนือเหตุผล"

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 08:53:36 AM »

ฝึกให้เป็นนิสัยไปเลยครับ เช่น เห็นปืนวางอยู่ มีแม็กบรรจุ (หรือโม่) ต้องปลดแม็ก (หรือโม่) ดึงสไลด์สามครั้ง ก่อนที่คิดจะลั่นไกเพื่อการฝึกซ้อมดรายไฟร์ และทำการเคลียร์อย่างที่ว่าทุกครั้งที่คิดจะลั่นไก คือทำให้มันเป็นอัตโนมัติไปเลย
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 09:02:42 AM »

ระวังสุดๆ ๆ เลยนะครับ  ปืนไม่ใช่ของเล่น
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 09:26:27 AM »

Smiley..ยึดถือกฎแห่งความปลอดภัยไว้เสมอ..อย่างน้อย อย่าส่องปากกระบอกตรงไป สิ่งที่มีชีวิต หรือทรัพย์สิน อย่างเด็ดขาด..
     และอย่าประมาท..
     ผมทำปืนลั่น.. เกิดจากการเผอเรอ (เผลอเรอ) ประมาท  บีบไกเล่น .. แต่ปากกระบอกปืนชี้ขึ้นฟ้า -ลงพื้น -เข้าผนัง..
     อาจประมาทในการทำปืนลั่น  แต่ไม่เสียหายแก่ชีวิตและทรัพย์สิน..
     ล่าสุดก็ ๒ สัปดาห์ก่อน..Benelli m1 s 90 เผลอและประมาท บีบไกเล่น เพราะไม่ได้ขึ้นลำไว้  แต่มันก็มีเหตุไม่รู้ว่า ปืนตกมันขึ้นลำเองได้ ทำให้เพดาน-ผนังห้องทึบใน คอนโดมิเนี่ยม เป็นรอย. เตือน.. กฎแห่งความปลอดภัย มีระดับชั้นป้องกันความเสียหาย ปฎิบัติให้ได้ทุกข้อ เป็นดีที่สุดครับ.. Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2005, 07:40:38 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

marine-รักในหลวงอย่างไม่มีเงื่อนไขครับ
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 09:59:08 AM »

ดีใจด้วยครับ ที่ไม่มีการบาดเจ็บ (อาจหูตึงบ้าง)

เห็นด้วยกับคุณ SIG228 โกลกครับ ถ้าดื่มเหล้าและไม่มีความจำเป็นต้องใช้จริง ไม่ควรจับปืนครับ เพราะมักจะลืม แล้วเอานี้เข้าโกร่งไก ตามหลักการยศาสตร์ ที่อาจารย์ผนิศวรว่าไว้

โชคดีที่ผมไม่ชอบการลั่นไกเปล่าๆ  (ยกเว้นตอนซ้อมหรือยิงจริง) เพราะกลัวเข็มหัก เพราะครั้งหนึ่งนานมาแล้วเคย Load ไว้แต่ลืมเคลีย ถอดแม็ก ง้างนก ว่าจะซ้อมยิงแห้ง (ผมมักใช้เศษหนังวางบนช่องท้ายเข็ม - ไม่ชอบลูกดัมมี่ครับเพราะพังเร็ว) ไม่รู้อะไรเป็นใจ หันปากกระบอกมาตรวจดูปากลำกล้อง ขณะนั้น นิ้วแตะไกแล้ว (นน. ไก ประมาณ 2.5 ปอนด์ - ยังไม่ได้เอาเศษหนังวางกันท้ายเข็มด้วย) มองลอดรูลำกล้องว่าจะมีสิ่งสกปรกหรือเปล่า (สงสัยตัวเองเหมือนกันว่าถ้ามีสิ่งสกปรก แล้วจะยังไง? - เพราะซ้อมยิงแห้ง)  ตกใจเกือบเป็นลม เพราะเห็นแสงสะท้อนเป็นมันวาวบนหัวกลม ๆ (ตอนนั้นใช้หัวบอลทุกนัดครับ) ต้องรีบเคลียลำกล้อง ไม่มีอารมณ์ยิงแห้งเลย โถ ลูกยังเล็กอยู่ครับ
แต่คิดอีกที หากไม่ดูปากลำกล้อง วางเศษหนัง ต้นเสาที่บ้านจะเป็นรูหรือเปล่าไม่รู้ 

ตอนนี้ ทุกครั้งที่จับปืน ถ้าไม่ต้องการใช้งาน (Load ตลอดเวลาครับ - แม่บ้าน/ลูกรู้กันหมด แต่สอนหลักความปลอดภัยแล้วครับ) สติผมบอกว่า นิ้วชี้เหยียดตรง (ทั้ง 2 ข้างเลยก็ได้ครับ) ถอดแม็ก เคลียรังเพลิง ทุกครั้งครับ (ดูจนเห็นว่าหมดจดด้วยตา - ไม่ถึงกับใช้มือคลำครับ)
ถ้าจะดูลำกล้อง ดึงสไลด์ เอานิ้วโป้งแหย่เข้าไปในช่องคัดปลอกและตะแคงรับแสง แล้วจึงดูรูลำกล้องครับ
เวลาซ้อมยิง / ปลดสไลด์บรรจุลูก ทุกครั้งปากกระบอก หันไปทางที่ปลอดภัย ครับ

เล่าสู่กันครับ
BAER
ปืนเถื่อนยังไม่หมด อย่ามาปลดปืนทะเบียน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 09:59:20 AM »

ผมเชื่อว่าคนที่เคยผ่านเหตุการณ์อย่างนี้จะจำไปตลอดครับและคงไม่เกิดอีก

ส่วนคนที่ไม่เคยก็ดีแล้วครับ จับปืนทีไรเตือนตัวเองเสมอ มีสติ ไม่ประมาท

ของอย่างนี้พลาดแล้วโทษใครไม่ได้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 10:09:27 AM »

เพราะครั้งหนึ่งนานมาแล้วเคย Load ไว้แต่ลืมเคลีย ถอดแม็ก ง้างนก ว่าจะซ้อมยิงแห้ง (ผมมักใช้เศษหนังวางบนช่องท้ายเข็ม - ไม่ชอบลูกดัมมี่ครับเพราะพังเร็ว) ไม่รู้อะไรเป็นใจ หันปากกระบอกมาตรวจดูปากลำกล้อง ขณะนั้น นิ้วแตะไกแล้ว (นน. ไก ประมาณ 2.5 ปอนด์ - ยังไม่ได้เอาเศษหนังวางกันท้ายเข็มด้วย) มองลอดรูลำกล้องว่าจะมีสิ่งสกปรกหรือเปล่า (สงสัยตัวเองเหมือนกันว่าถ้ามีสิ่งสกปรก แล้วจะยังไง? - เพราะซ้อมยิงแห้ง) ตกใจเกือบเป็นลม เพราะเห็นแสงสะท้อนเป็นมันวาวบนหัวกลม ๆ (ตอนนั้นใช้หัวบอลทุกนัดครับ) ต้องรีบเคลียลำกล้อง ไม่มีอารมณ์ยิงแห้งเลย โถ ลูกยังเล็กอยู่ครับ
แต่คิดอีกที หากไม่ดูปากลำกล้อง วางเศษหนัง ต้นเสาที่บ้านจะเป็นรูหรือเปล่าไม่รู้

Smiley.ผมชอบ ปืน ออโต ทั้งปืนสั้น และลูกซอง  และจะไม่ขึ้นลำ แต่จะบรรจุกระสุนไว้พร้อมเสมอ..

แต่ด้วยการปฎิบัตจนเคยชินอย่างนั้น..ก็ยังต้องระมัดระวังอย่าประมาทอีกเหมือนกัน
   เพราะบางคราว สภาพการณ์มันไม่ปลอดภัย ก็เคยขึ้นลำ 9 มม.ไว้.. และลืม..

และว่าง ว่าง ก็จะ ดรายด์เล่น แต่ก็ยังแง้มดูรังเพลิงก่อนว่า มีกระสุนหรือไม่.. เป็นอาการเหมือนคุณmarine  เลยครับ.. มันหลงอยู่ได้อย่างไร.. ตกใจ

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 03:52:33 PM »

ได้ประสบการณ์แบบนี้แล้ว  ต่อไป จขกท. คงจะมีความระมัดระวังมากยิ่งขึ้น  และเป็นอุทาหรณ์ให้แก่ท่านอื่น รวมถึงตัวของผมเองด้วย  Smiley

Smiley...ผมทำปืนลั่น.. เกิดจากการ เผลอเรอ ประมาท บีบไกเล่น ..
ที่ถูกต้องเป็น เผอเรอ ครับพี่  Smiley  หาก เผลอเรอ ก็จะได้กลิ่นอาหารที่ทานเข้าไปครับ  Cheesy  ยิ่งหน้าทุเรียนด้วยแล้ว  วงแตก  Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 04:06:02 PM »

ขอให้โชคดีครับ  Grin Grin Grin และไม่ทำให้ผู้อื่นโชคร้าย  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
marst_007
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 04:16:57 PM »

เคย เหมือนกันครับ  เกือบลั่น ครับ ลูกซอง กึ่งออตโต้ ครับ ดีที่ติดห้ามไก ...........  เกือบเอาลูก 12 มาวิ่งเล่น  8 นัด รวดแล้ว
St.Bernard
Sr. Member

คะแนน 2

ตัวใหญ่ ใจดี

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 04:17:55 PM »

โชคดีที่ปลอดภัย ไม่มีใครได้รับบาดเจ็บหรือเสียชีวิต  :Smiley

อย่างที่พี่ๆบอกมาละครับ  นิ้วอยู่นอกโกร่งไกทุกครั้ง  Shocked

Hope for the BEST & Prepare for the WORST
chakrit
ลุงใหญ่ยะนานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 04:39:28 PM »

หลายคนมีปืน แต่ไม่เคยเข้าสนามซ้อม ไม่เคยให้ครูฝึกหรือเจ้าหน้าที่ในสนามช่วยสอน รู้แต่ว่ามีปืน ขาดความรอบคอบ(เฉพาะบางคนนะครับ)  นี้ขนาดเป็นเจ้าหน้าที่ยังพาด แล้วประชาชนธรรมดาจะไปเหลืออะไร
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 04:53:10 PM »

หูดับมั๊ยครับยิงในรถแรงอัดเป็นยังไงครับช่วยเล่าให้ฟังด้วยครับ

โชคดีครับที่ไม่โดนตัวท่านเองและผู้อื่น

ความผิดพลาด    ในครั้งที่แล้ว    ให้ถือเป็นบทเรียน    ในปัจจุบันครับ   Grin

นานๆจะเห็นคำเก่า ๆ แบบนี้สักที    ดีว่าแค่หูดับอย่างเดียว   ถ้าตับไหม้ด้วยละก้อ  ยุ่งแน่ ๆ  ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 04:53:22 PM »

คนเล่นปืนกฎของความปลอดภัยสำคัญมากน่ะครับ พลาดพลั้งไปแล้ว ไม่มีคำว่าขอโทษน่ะครับ เหตุการณ์นี้ไม่มีใครเป็นอะไรก็ดีแล้วน่ะครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์