เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 02:31:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้ซอฟแวร์ ubuntu-linux บ้างครับ  (อ่าน 1209 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 08:41:48 AM »

ตามคำถามข้างบนครับ อยากทราบ ข้อดีข้อด้อยต่างๆของซอฟแวร์ตัวดังกล่าว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

woglock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 09:49:23 AM »

คุณ Sub-machin จะใช้ทำอะไรล่ะครับ  อูบันตูก็คือลีนุกซ์ตัวหนึ่ง ซึ่งพัฒนาขึ้นมาบนแพล็ตฟอร์ม 64 บิต ใช้ดีหรือไม่ดี หน่วยงานใหญ่ ๆ ก็ใช้กันทั่วล่ะครับ ข้อดีเท่าที่ทราบคือ ทนทานน้อง ๆ ยูนิกซ์และฮาร์ดแวร์ (ฮาร์ดแวร์เฉพาะงาน มีราคาสูงมาก เขาเลยนิยมใช้ลีนุกซ์มาแทน ราคาต่ำกว่ากันหลายสิบเท่า  แบร่ )
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 11:03:41 AM »

กะว่าเอามาใช้งานออฟฟิศธรรมดาๆครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 11:38:12 AM »

กะว่าเอามาใช้งานออฟฟิศธรรมดาๆครับ

ถ้าเอามาใช้งานออฟฟิตธรรมดา... ผมว่าจะปวดหัวมากกว่าวินโดวน์นะครับ... ลินุกซ์นั้นคนส่วนใหญ่จะไม่ค่อยถนัด... คือ... งานเข้ากับชาวบ้านเขาไม่ค่อยได้... ดีอย่างเดียวที่ไวรัสไม่รบกวนครับ...

...ตอนนี้ผมใช้ลีนุกซ์ในเครื่องเซิร์ฟเวอร์ก็แค่แจกอินเตอร์เน็ตให้เครื่องลูกข่ายกับใช้ squid เพื่อบล๊อคเว็บที่ไม่ให้นักเรียนเข้าครับ... อ้อ... ใช้ Redhat กับ Fedora ครับ... Grin Grin Grin อูบันตูแค่เคยไปเล่นดูนิดเดียว...

...อีกอย่างคือ thems ของอูบันตูนั้น... สวยดีครับ... Grin Grin Grin

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 12:42:31 PM »

หวัดดี น้าซับ........     งอน

ใช้งานอะไรบ้าง ว่ามา......

ลีนุกซ์ ไม่มีใครนิยมนำมาเป็นเครื่องสแตนอโลน...... เพราะ เข้ากับเพื่อนไม่ค่อยได้

ว่ากันตามจริง อย่าว่าแต่อูบันตูเลย แค่ลีนุกซ์ทะเลก็เข็นไม่ค่อยเดินแล้ว สำหรับ End User..

ใช้ดีมั๊ย ใช้ดี ผมยังใช้เลย อยู่บ้าน เพ็นเที่ยมทู 350 รัน ลีนุกซ์ซิส (ของเน็กเท็ค ใช้ดีมาก...)

แต่....เอาไฟล์ไปพริ้นกับเครื่องชาวบ้าน แค่นี้ก็เจอปัญหาแล้ว   ดาวน์โหลดเพลง เอ็มพี3 เล่นได้ พอเอ็มพี 4 มีปัญหา 3จีพี หมดสิทธิ์ ไม่มีซอร์ฟแวร์

นิ่ง แข็ง ไม่มีไวรัส ช่องโหว่ให้เพื่อนโจมตี น้อยมาก เพราะค่าปริยายของพอร์ตในลีนุกซ์คือ ปิดหมด.... จะใช้อะไรค่อยเปิด

ถามจริง น้าซับเอาใช้งานแบบไหน เอ้ย ใช้งานอะไรบ้าง   .......  คือว่า ต้องการให้ลีนุกซ์ทำอะไรให้บ้าง 

แล้วผมจะบอกให้ 
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 12:50:44 PM »

เอาไว้ใช้กรีดยางทำขี้ เอ๊ย...ไม่ใช่ คือเอาไว้ทำงานเอกสารทั่วไปน่ะ ที่ถามก็เพราะว่าเห็นมี่คนบอกกันไวรัสดี แต่หากมีผลข้างเคียงมากก็คงบายครับ

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 12:58:45 PM »

Smiley  ข้อดีของมันก็คือความเร็วครับ และเป็นระบบ multiprogramming ด้วยครับทำงานได้หลายๆงานในเวลาเดียวกัน ทำให้เครื่องไม่อืดกินทรัพยากรน้อยกว่าวินโดวน์เยอะเลยครับ

ลองศึกษาดูที่นี่ครับ http://forum.ubuntuclub.com

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 01:00:35 PM »

เอาไว้ใช้กรีดยางทำขี้ เอ๊ย...ไม่ใช่ คือเอาไว้ทำงานเอกสารทั่วไปน่ะ ที่ถามก็เพราะว่าเห็นมี่คนบอกกันไวรัสดี แต่หากมีผลข้างเคียงมากก็คงบายครับ

ที่ทำสีแดงไว้ เป็นการลงทุนที่ ไม่คุ้มค่า.......   จริง ๆ

เพราะแค่ไวรัส ถ้าเราป้องกันดี ๆ ก็ทำอะไรเราได้ยากแล้ว

แต่ลงทุน เอาเครื่องไปเปลี่ยนเป็นสัญชาติลีนุกซ์ ต้องได้อะไรที่คุ้มค่ากว่านั้น

งานที่ลีนุกซ์ทำเหมาะสม คือ....  Server......proxy ..... webmail .....Fileserver(Samba) ....และอรรถประโยชน์อื่น ๆ ล้วยแต่เป็นอุปกรณ์ทางผ่าน....

คุณ Sub-machin จะใช้ทำอะไรล่ะครับ  อูบันตูก็คือลีนุกซ์ตัวหนึ่ง ซึ่งพัฒนาขึ้นมาบนแพล็ตฟอร์ม 64 บิต ใช้ดีหรือไม่ดี หน่วยงานใหญ่ ๆ ก็ใช้กันทั่วล่ะครับ ข้อดีเท่าที่ทราบคือ ทนทานน้อง ๆ ยูนิกซ์และฮาร์ดแวร์ (ฮาร์ดแวร์เฉพาะงาน มีราคาสูงมาก เขาเลยนิยมใช้ลีนุกซ์มาแทน ราคาต่ำกว่ากันหลายสิบเท่า   แบร่ )

อ้อ น้าหลวง Woglock ว่ามาก็ถูกต้อง เพราะฮาร์ดแวร์ในระบบเครือข่ายแต่ละอย่าง แพงมาก มากว่าเอา Server Linux ไปทำแทนนับสิบเท่า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 02:23:12 PM »

ถ้ากลัวไวรัส... ลองหา Kaspersky Internet Security 2010 มาใช้ดูครับ... ซื้อไลเซ่นตกปีละไม่กี่ร้อย... ยิ่งแพคเกจ ๓ ยูสเซอร์ด้วยก็ยิ่งถูก... ค่าใช้จ่ายตกวันละราวๆ ๒ บาท... ผมใช้มาสามปีแล้วจาก 6.0 มา 7.0 แล้วมาเปลี่ยนเป็น 2009 จนสุดท้าย 2010 ยังไม่มีไวรัสตัวไหนมาทำลายไฟล์ของผมได้ครับ...

...อ้อ... เรื่องไวรัส... ผู้ใช้ก็มีส่วนควบคุมการระบาดนะครับ...

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 02:39:34 PM »

ถามจริง.....

น้าซับใช้ตัวไหนป้องกันไวรัสอยู่

หรือว่า ตามมีตามเกิด ตามแต่จะหาได้  ถ้าเป็นยังงั้นล่ะก็ บอกด้วย  ผมจะส่งตัวไลเซ่นไปให้ใช้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 05:08:54 PM »

ขอบคุณครับ ส่งมาได้เลย ผมไม่มีไหรอยู่ครับ

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 09:46:26 AM »

ใช้อยู่ครับ แต่เป็นเซิร์ฟเวอร์ ไม่ได้ลงส่วนของกราฟฟิก ....

OS ubuntu ก็เข้มงวดดีครับ กว่าจะใช้เป็น ต้องหาตำรามาดูพอสมควร แต่พอจับทางได้ ผมเห็นว่า "แข็งแรง" กว่าตัวอื่น ...

ตอนนี้กำลังจะหา "suriyan" OS มาลองครับ ของ Sipa ..... เผื่อว่าไม่มีเงินซื้อ Windows Licenses จะได้ลงให้ผู้ใช้ไปลำบากเล่น Grin Grin Grin

Antivirus ฟรี ๆ ตัวเบา ๆ อย่าง Avira (ร่มแดง) ก็ใช้การได้แล้วครับ ..... ไวรัสเป็นเรื่องจิ๊บ ๆ แต่หนอนเป็นเรื่องใหญ่ Grin Grin Grin

หน้า: [1]
  พิมพ์