เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:25:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 133
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Air Arms Fan Club  (อ่าน 393520 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #345 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 02:07:36 PM »

By the way นกฮูก = owl.  I miss-spelled  it in the first  post.
What ever and where ever you shoot... be safe and very careful.
Missing  the target bird is OK, but hitting something you shouldn't hit can be a big trouble.

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #346 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 02:26:05 PM »

เอหรือว่าจะเป็นนกเหยี่ยวตัวนั้น ตอนนั้นกะยิงไล่แต่บังเอิญยิงไม่แม่นเลยโดนครับ

แต่เวลาไปป่าผมไม่เคยยิงสัตว์อะไรเลย
เห็นงูก็เว้น เห็นนกก็ได้แต่มองดูเท่านั้นครับ

anupunt
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #347 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 03:35:55 PM »

ผมมี ลูก Webley dome10.5 gr. และ RWS super point 8.2 gr. เหลืออยู่
สำหรับท่านที่มี AA เบอร์ 1 (0.177) ถ้าต้องการแบ่งไปใช้ PMมาบอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2010, 03:39:40 PM โดย anupunt » บันทึกการเข้า
anupunt
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #348 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 12:32:11 AM »

ผมมี ลูก Webley dome10.5 gr. และ RWS super point 8.2 gr. เหลืออยู่
สำหรับท่านที่มี AA เบอร์ 1 (0.177) ถ้าต้องการแบ่งไปใช้ PMมาบอกครับ

สมาชิก pm. มาแบ่งลูกไปหมดแล้วนะครับ.ไม่มีแล้วครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #349 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 06:51:13 AM »

สมาชิก pm. มาแบ่งลูกไปหมดแล้วนะครับ.ไม่มีแล้วครับ
ไม่มีลูกขนาด JSB .22 มาแบ่งบ้างเหรอครับ  คิก คิก คิก คิก ไหว้

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #350 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 07:45:46 AM »

เมื่อวานออกล่าด้วย RWS Superdome 14.5 grains ล้วนๆ ระยะ20-40 เมตร แรงดันต่ำกว่า 100 บาร์ ปรับความแรงระดับ 2 ยิงไป 5 ได้นกเขา 3 ตัว ต่อมาปรับความแรงระดับ 3 เพราะแรงดันลมเหลือน้อยแล้วยิงอีก 5 นัดได้มา 4 ตัว จึงมายืนยันว่าที่ความแรงระดับ 2 ก็สามารถล่านกเขาหรือนกพิราบได้สบายมากขอให้ยิงถูกจุดสำคัญเท่านั้นเป็นพอ และที่ความแรงระดับ 2 - 3 นี่เป็นความแรงที่น้องสุดสวยยิงได้อย่างแม่นยำแบบสุดเลยนะครับ กับลูกปืนแทบทุกชนิดขอบอก   เมื่อวานนี้ใช้ลูก RWS Superdome รู้สึกจะติดขัดตอนป้อนกระสุนในหลายๆ นัดด้วยครับ สงสัยว่าปีกกระโปรงคงจะโตกว่าลูกยี้ห้ออื่นหรือแบบอื่น และด้วยที่กระโปรงหนาและแข็งไม่ยอมยุบตัวเวลาผ่านเข้ารังเพลิงจึงต้องออกแรงดันเพิ่มมากขึ้น ปัญหาที่อาจตามมาคือ จะทำให้ซีลโอริงท้ายลำกล้องที่กระสุนถูกดันผ่านบ่อยๆ สึกหรอได้และเป็นเหตุให้เกิดการรั่วในบริเวณนี้ได้ในโอกาศต่อไป  วิธีแก้  1. ใช้ Pellet Lube คือ น้ำมันชะโลมลูกปืน 2. ทำ Pellet Sizer  ในขนาดกระสุนที่ปืนกระนั้นๆ ชอบ

สรุปการล่าเมื่อวานยิงไปทั้งหมด 10 นัด แรงดัน 100 บาร์ ความแรงระดับ 2 - 3  โดนนก 7 ตัวได้มาทั้ง 7 ตัว รวมทั้งสิ้นล่านกพิราบและนกที่มีลักษณะแบบนกพิราบไปแล้ว 137 ตัวในระยะเวลา 21 วัน เฉลี่ยวันละ 6 ตัวเศษ
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #351 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 09:33:39 AM »

เมื่อวานออกล่าด้วย RWS Superdome 14.5 grains ล้วนๆ ระยะ20-40 เมตร แรงดันต่ำกว่า 100 บาร์ ปรับความแรงระดับ 2 ยิงไป 5 ได้นกเขา 3 ตัว ต่อมาปรับความแรงระดับ 3 เพราะแรงดันลมเหลือน้อยแล้วยิงอีก 5 นัดได้มา 4 ตัว จึงมายืนยันว่าที่ความแรงระดับ 2 ก็สามารถล่านกเขาหรือนกพิราบได้สบายมากขอให้ยิงถูกจุดสำคัญเท่านั้นเป็นพอ และที่ความแรงระดับ 2 - 3 นี่เป็นความแรงที่น้องสุดสวยยิงได้อย่างแม่นยำแบบสุดเลยนะครับ กับลูกปืนแทบทุกชนิดขอบอก   เมื่อวานนี้ใช้ลูก RWS Superdome รู้สึกจะติดขัดตอนป้อนกระสุนในหลายๆ นัดด้วยครับ สงสัยว่าปีกกระโปรงคงจะโตกว่าลูกยี้ห้ออื่นหรือแบบอื่น และด้วยที่กระโปรงหนาและแข็งไม่ยอมยุบตัวเวลาผ่านเข้ารังเพลิงจึงต้องออกแรงดันเพิ่มมากขึ้น ปัญหาที่อาจตามมาคือ จะทำให้ซีลโอริงท้ายลำกล้องที่กระสุนถูกดันผ่านบ่อยๆ สึกหรอได้และเป็นเหตุให้เกิดการรั่วในบริเวณนี้ได้ในโอกาศต่อไป  วิธีแก้  1. ใช้ Pellet Lube คือ น้ำมันชะโลมลูกปืน 2. ทำ Pellet Sizer  ในขนาดกระสุนที่ปืนกระนั้นๆ ชอบ

สรุปการล่าเมื่อวานยิงไปทั้งหมด 10 นัด แรงดัน 100 บาร์ ความแรงระดับ 2 - 3  โดนนก 7 ตัวได้มาทั้ง 7 ตัว รวมทั้งสิ้นล่านกพิราบและนกที่มีลักษณะแบบนกพิราบไปแล้ว 137 ตัวในระยะเวลา 21 วัน เฉลี่ยวันละ 6 ตัวเศษ

Pellet Sizer ทำไงครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #352 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 12:04:30 PM »

เมื่อวานออกล่าด้วย RWS Superdome 14.5 grains ล้วนๆ ระยะ20-40 เมตร แรงดันต่ำกว่า 100 บาร์ ปรับความแรงระดับ 2 ยิงไป 5 ได้นกเขา 3 ตัว ต่อมาปรับความแรงระดับ 3 เพราะแรงดันลมเหลือน้อยแล้วยิงอีก 5 นัดได้มา 4 ตัว จึงมายืนยันว่าที่ความแรงระดับ 2 ก็สามารถล่านกเขาหรือนกพิราบได้สบายมากขอให้ยิงถูกจุดสำคัญเท่านั้นเป็นพอ และที่ความแรงระดับ 2 - 3 นี่เป็นความแรงที่น้องสุดสวยยิงได้อย่างแม่นยำแบบสุดเลยนะครับ กับลูกปืนแทบทุกชนิดขอบอก   เมื่อวานนี้ใช้ลูก RWS Superdome รู้สึกจะติดขัดตอนป้อนกระสุนในหลายๆ นัดด้วยครับ สงสัยว่าปีกกระโปรงคงจะโตกว่าลูกยี้ห้ออื่นหรือแบบอื่น และด้วยที่กระโปรงหนาและแข็งไม่ยอมยุบตัวเวลาผ่านเข้ารังเพลิงจึงต้องออกแรงดันเพิ่มมากขึ้น ปัญหาที่อาจตามมาคือ จะทำให้ซีลโอริงท้ายลำกล้องที่กระสุนถูกดันผ่านบ่อยๆ สึกหรอได้และเป็นเหตุให้เกิดการรั่วในบริเวณนี้ได้ในโอกาศต่อไป  วิธีแก้  1. ใช้ Pellet Lube คือ น้ำมันชะโลมลูกปืน 2. ทำ Pellet Sizer  ในขนาดกระสุนที่ปืนกระนั้นๆ ชอบ

ถ้านกหันข้างจะเลือกยิงตรงไหนดีครับพี่ทศ นัดเดียวถึงจะเอาอยู่
เพราะเมื่อวานผมยิงนกกระยาง ด้วยลูก JSB 18.1 เกรน ระยะประมาณ40 เมตร
เข้าบริเวณกลางลำตัว มันบินหนีไปเฉยเลย ตกใจ ตกใจ 

vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #353 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 12:23:13 PM »

ถ้านกหันข้างจะเลือกยิงตรงไหนดีครับพี่ทศ นัดเดียวถึงจะเอาอยู่
เพราะเมื่อวานผมยิงนกกระยาง ด้วยลูก JSB 18.1 เกรน ระยะประมาณ40 เมตร
เข้าบริเวณกลางลำตัว มันบินหนีไปเฉยเลย ตกใจ ตกใจ 

ยิงหัวเลยครับ อยู่ทุกด้าน หันด้านไหนก็อยู่หมด

เชื่อผมครับ

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #354 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 12:31:28 PM »

เล็งหัวมันยิงยากครับ เนื่องจากนกจะผงกหัวอยู่ตลอดเวลา
ผมว่าจะลองหาจุดตายอื่นที่ยิงง่ายกว่านี้ครับ คิก คิก คิก คิก (ที่จริงยิงไม่แม่น ขำก๊าก ขำก๊าก)

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #355 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 01:00:00 PM »

เล็งหัวมันยิงยากครับ เนื่องจากนกจะผงกหัวอยู่ตลอดเวลา
ผมว่าจะลองหาจุดตายอื่นที่ยิงง่ายกว่านี้ครับ คิก คิก คิก คิก (ที่จริงยิงไม่แม่น ขำก๊าก ขำก๊าก)
ที่ผงกหัวตลอดนี่เฉพาะนกเขาหรือปล่าวครับคุณอู๋

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #356 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 01:03:38 PM »

ที่ผงกหัวตลอดนี่เฉพาะนกเขาหรือปล่าวครับคุณอู๋

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก รู้ทันซะอีก
ผมเจอปัญหาที่ผมเคยคุยกับพี่สำราญคราวก่อนแล้วครับ
ทำเอาเหนื่อยเลย กว่าจะสรุปปัญหาได้ โดนชก โดนชก

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #357 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 03:51:49 PM »

ไม่ทราบว่าร้านรุ่นพี่ ของคุณ เต้ย ท่านเปิดหรือยังครับ จะได้มีลูกปืนลมซะที (หายากมากครับ)
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #358 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 04:09:24 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก รู้ทันซะอีก
ผมเจอปัญหาที่ผมเคยคุยกับพี่สำราญคราวก่อนแล้วครับ
ทำเอาเหนื่อยเลย กว่าจะสรุปปัญหาได้ โดนชก โดนชก
  ไอ้ปัญหาที่ว่านะ  เรื่องนกเขาไม่ขันหรือเปล่าครับ  ถ้าไช่เอาไปเลย  ไวอาก้า  ซักเม็ด  หัวใจแทบวาย  หรือไม่  เมียก็ไล่ออกนอกมุ้งเพราะกวนเหลือเกิน
anupunt
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #359 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 04:41:47 PM »

ไม่มีลูกขนาด JSB .22 มาแบ่งบ้างเหรอครับ  คิก คิก คิก คิก ไหว้
ตอนนี้ยังมีไม่ลูก JSBเลยครับ.
หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 133
  พิมพ์