เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:24:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28 29 30 ... 133
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Air Arms Fan Club  (อ่าน 393462 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #390 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 09:25:08 PM »

ก็คงต้องทำตามที่คุณสิทธาบอกครับ  แต่ตอนนี้ยังไม่มีสัตว์อะไรที่มันโตๆ ให้ยิงเลยครับ   ถ้ายิงฟาน (อีเก้ง) คงต้องใช้ลูกหนัก18-21 เกรนและความแรงระดับ 5 ครับ จึงพอจะเอาอยู่แต่คงไม่มีโอกาสได้ยิงมันหรอกครับไม่ได้เข้าป่าขึ้นเขามานานแล้ว  ความชำนาญด้านการล่าสัตว์คงเก็บเข้ากรุไปหมดแล้ว

* 1229331944.jpg (80.54 KB, 500x335 - ดู 2483 ครั้ง.)
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #391 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 01:58:05 PM »

พี่ครับ   ถ้าผมซื้อ  s410 มาแล้วใช้  ใช้แฮนปั้ม  ได้หรือเปล่าครับ  แล้วจะมีผมต่อความแรงหรือไม่   คือว่าแถวนี้หาที่อัดอากาศยากครับ  รบกวนด้วย ไหว้

ไปขอสถานีดับเพลิงอัดก็ได้ครับ ใช้แฮนปั้ม  ได้ครับแต่ก็ต้องออกแรงกันหน่อยครับ Grin
ข้อดีข้อเสียของแฮนปั้มกับถังลมครับ
1.อายุการใช้งาน  แฮนปั้มพังเร็วมากครับ ถ้าพี่คิดว่าจะยิงวันละ10นัด ก็สามารถใช้แฮนปั้มได้ครับ ส่วนตัวผมได้ปืนมายิงลูกไปจะ2000แล้ว ตอนนี้แฮนปั้มเริ่มออกอาการหลวมอัดอากาศได้ไม่100%แล้ว ทำให้ต้องวิ่งวุ่นไปหาถังอีก(เสียน้อยเสียยากจริงๆ เศร้า) ถังลมนี่ผมว่าใช้จนลูกโตก็ไม่พังครับ
2.ความสะดวก แฮนปั้มสะดวกในการพกพา ถังลมหนักในการขนย้ายแต่สะดวกในการเติม 
3.handpumpจะเติมเท่าไรก็ได้จาก100-200ได้ทุกระดับ แต่ถังลมนี่จะเติมได้200barก็ได้แค่ช่วงแรกๆ พอลมในถังเหลือน้อยก็เติมเข้าปืนได้น้อยตามแรงดันครับ
4. การได้ประโยชแฝง แฮนปั้มต้องใช้แรงมากครับ ทำให้เราแข็งแรง (จริงๆนะครับผมปั้มทุกวันเช้าเย็น2สัปดาห์เอง แข็งแรงขึ้นจริงๆครับ) เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
5.เรื่องความชื้นของอากาศที่ถุกแรงดัน200bar ทำให้เกิดการกลั่นตัวเป็นน้ำ พบว่าแฮนปั้มกับสถานีดับเพลิงไม่ต่างกันครับ เพราะเครื่องอัดอากาศของสถานีดับเพลิงคุณภาพไม่ดีพอครับ ถ้าจะให้ดีต้องไปร้านดำน้ำครับ ซึ่งร้านดำน้ำก็กระจุกอยู่แต่ใน กทม.เป็นส่วนใหญ่ คนอยู่รอบนอกหรือตจว.คงลำบากครับ
6.แฮนปั้มไม่อันตรายครับ แต่ถังลมที่มีลม200barนี่ไม่ใช่เรื่องล้อเล่นครับ

ถ้างบเหลือ ใช้ทั้ง2อันครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #392 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 02:05:35 PM »

ถ้านกหันข้างจะเลือกยิงตรงไหนดีครับพี่ทศ นัดเดียวถึงจะเอาอยู่
เพราะเมื่อวานผมยิงนกกระยาง ด้วยลูก JSB 18.1 เกรน ระยะประมาณ40 เมตร
เข้าบริเวณกลางลำตัว มันบินหนีไปเฉยเลย

-----------------------------------------------------------------

1. เล็งยิงให้โดนปืก ไม่ว่าโคนปีก กลางปีก ปลายปีก ร่วงทุกตัวครับ
2. เล็งยิงให้โดนอวัยวะสำคัญภายในเช่น ปอด หัวใจ  ก็ตรงประมาณใต้โคนปีกนั่นแหละ

สรุปก็ยิงไปตรงบริเวณปีกตรงข้อพับของปีก ถ้าไม่โดนปีกกระสุนก็จะเข้าตรงชายโครงไปโดนปอด หัวใจ นกก็ไปไม่รอดครับ

ถ้ายิงโดนกล้ามเนื้อไม่โดนอวัยวะภายใน  ยังไงก็กลับไปตายรังครับ
เรื่องนี้ผมมีคำตอบแล้วครับแต่จะถูกต้อง100%หรือไม่นี่ก็ไม่แน่ใจครับ

ผมเป็นบ่อยมากๆครับที่ยิงโดนเต็มๆ แบบว่าได้ยิงเสียงกระสุนโดนนกพิราบดัง "ปุก"เสียงแน่นๆครับ แบบว่าผมยิงที่ระยะ50เมตร (แรงสูงสุด ลมในกระบอกไม่ต่ำกว่า160bar กระสุน jsb) เสียงเสียงกระสุนโดนนกพิราบยังได้ยินชัดๆแน่นๆครับ แต่นกกลับบินไปเฉย ตกใจ

พี่สำราญเคยบอกไว้ว่าถ้ากระสุนวิ่งผานไปเร็วเกินนกก็จะยังไม่รู้สึก ผมก็ยังไม่ปักใจเชื่อ พอวันอทิตย์ที่แล้วไปรับถังและอุปกรณ์ที่พี่ดุก พี่ดุกก็บอกเช่นเดียวกับพี่สำราญ ทำให้ผมต้องทดลองด้วยตัวเองเพื่อความแน่ใจ

โดยการลดความแรงมาที่ระดับ4 (เงื่อนไขและตัวแปรอื่นๆเหมือนเดิม) ปรากฏว่ายิง2ล่วง2ครับ (หันข้างทั้งสองตัวครับ)

แต่ผมก็ยังงงไม่หายครับ จริงแล้วแรงปะทะน่าจะเป็นผลพวงของ2อย่างคือ ความเร็ว+น้ำหนักมวลกระสุน คือ ความเร็วสูงต้องได้แรงปะทะมากกว่า ความเร็วต่ำในกระสุนชนิดเดียวกัน

ถ้าเป็นอย่างที่คิดอาจเป็นไปได้ว่าการที่กระสุนมีความเร็วมากๆ นั้นไม่ได้สร้างความเสียหายแก่กล้ามเนื้อหรืออวัยวะมากนัก(ในทันที) แต่ถ้าความเร็วที่พอดีจะทำความเสียหายได้มากกว่า อย่างเช่น ใช้มีดคมๆกรดเนื้อบางทีเราไม่รู้สึกเจ็บแต่แผลก็เลือดออกแล้ว แต่ถ้าใช้ของที่ไม่คมมากนักมากรีดแผลคงดูไม่สวย +เย็บยากอีกด้วย

พี่ๆคิดว่าอย่างไรบ้างครับกับแนวคิดนี้

เมื่อวานก่อนผมยิงระยะ 20 เมตร กระสุนนัดเดียวทะลุ 2 ตัว ขนกระจายฟุ้งเต็มไปหมด
แต่ทั้งสองตัวกลับโผบินขึ้นฟ้าหายไป  ตอนนั้นคิดว่าถ้าใช้ hw97 หรือ ลดแรงดันลงได้เหลือ 70 บาร์
ตัวแรกคงจะบินไม่ไหวแน่

ปรากฏการณ์แบบนี้น่าจะเกิดขึ้นในขณะที่ยิงไม่โดนจุดตายเฉียบพลันเท่านั้น

สมมุติว่ามีสองเหตการณ์ และสองกรณี

กรณีแรก
เหตการณ์แรก  กระสุนนัดแรกยิงด้วยแรงดันลม 180 บาร์ ระยะ 30 เมตร ได้พลังงานกระสุนจุดกระทบตัวนกเท่ากับ 20 ฟุตปอนด์
ด้วยความเร็วและแรงกระสุนจึงทะลุผ่านไป มีพลังงานลอยไปพร้อมกับกระสุน 12 ฟุตปอนด์ ก็หมายความว่านกได้รับแรงกระแทก 8 ฟุตปอนด์

สมมุติเหตการณ์สอง กระสุนนัดสอง ยิงด้วยแรงดัน  90 บาร์ ระยะ 30 เมตร ได้พลังงานกระสุนจุดกระทบตัวนกเท่ากับ  10 ฟุตปอนด์
ด้วยความเร็วและแรงกระสุนที่น้อยกว่า ทำให้กระสุนไม่ค่อยอยากวิ่งผ่านตัวนกพิราบ จึงฝังอยู่ในตัวนกพิราบ นกพิราบตัวนี้ก็ได้รับแรงกระแทก
ระดับ 10 ฟุตปอนด์

นกพิราบตัวที่สองมีอาการหนักกว่าตัวแรก

กรณีสอง

กระสุนที่วิ่งด้วยความเร็วเร่ง สิ่งที่ได้มาเหมือนว่ากระสุนจะมีมวลสูงเพิ่มขึ้น (ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้)
ตรงนี้ผมไม่รู้ว่าจะพูดอย่างไรดี เพราะว่ามวลมันเท่าเดิมนั้นหละ แต่ในความรู้สึกเหมือนมันมีมวลมากขึ้นเพราะความเร็ว  
ตัวอย่าง เรายกกล้องถ่ายรูปได้ตามปกติ แต่เวลาไปนั่งรถแข่งฟอร์มูล่าวัน เราจะยกแขนขึ้นมาถ่ายรูปไม่ได้เลย
เพราะความเร่งของรถ หรือ ตอนรถเลี้ยวโค้ง แขนเราและกล้องจะมีน้ำหนักมากทำให้เรายกกล้องขึ้นมาถ่ายรูปไม่ได้
หรือเหมือนเอาลูกเทนนิสโยนใส่เรากับขว้างใส่เรานั้นหละ ลูกเทนนิสก็หนักเท่าเดิม แต่ทำไมเรารู้สึกว่าตอนกระทบ
ตัวเรามันมีน้ำหนักหนักไม่เท่ากัน  หรืออีกอย่างเรายืนบนตาชั่งในลิฟท์ แล้วลิฟท์วิ่งขึ้น  คิดว่าน้ำหนักเรามากขึ้นหรือเปล่า
ความจริงไม่หรอก แต่ทำไมเข็มตาชั่งมันฟ้องว่าเราหนักกว่าเดิม  ชักจะนอกเรื่องฟุ้งซ่านไปกันใหญ่

ย้อนกลับมาที่ความเร็วกระสุนอีกครั้ง

กระสุนที่วิ่งเร็วจะมีน้ำหนักมากกว่า สู้ลมดี มีการทรงตัวดี เมื่อประทะตัวนกก็มุดทะลุไปอย่างง่าย พอโดนยิงก็ยังบินต่อไปได้

กระสุนที่วิ่งช้ากว่าทรงตัวไม่ค่อยดี พอปะทะตัวนกและมุดเข้าไปในลำตัวก็เสียการทรงตัวสบัดและตีคว้าน
เมื่อโดนกระสุนก็จะมีอาการสะอึกบินไม่ไหว

บรรยายได้เห็นภาพขึ้นเยอะเลยครับ ไหว้ น้าสิทธา เยี่ยม

ปืนAS410นี่มีอะไรให้ทำความเข้าใจไม่ใช่น้อยนะครับ แล้วเมื่อไรน้าสิทธาจะเอาปืนมาทดลองยิง จะได้มีข้อมูลดีๆมาเล่าสู่กันฟังครับ

as410ของเขาดีจริงๆครับ กระบอกเดียวได้มาทั้ง ปืนเด็กเล่น ยันลูกกรด(เก็บเสียง) +ลูกซองในกรณีที่ใช้ลูกrwsในระยะ50m+ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

พี่ๆสังเกตุไหมครับว่า เวลาเติมลม170-200bar แล้วเรายิงด้วยความแรงระดับ5 เสียงของปืนจะเบากว่า การที่ยิงในระดับ5ด้วยลมในกระบอกอยู่ที่130-150barครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #393 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 02:07:11 PM »

พี่ครับ   ถ้าผมซื้อ  s410 มาแล้วใช้  ใช้แฮนปั้ม  ได้หรือเปล่าครับ  แล้วจะมีผมต่อความแรงหรือไม่   คือว่าแถวนี้หาที่อัดอากาศยากครับ  รบกวนด้วย ไหว้

ไปขอสถานีดับเพลิงอัดก็ได้ครับ ใช้แฮนปั้ม  ได้ครับแต่ก็ต้องออกแรงกันหน่อยครับ Grin
ข้อดีข้อเสียของแฮนปั้มกับถังลมครับ
1.อายุการใช้งาน  แฮนปั้มพังเร็วมากครับ ถ้าพี่คิดว่าจะยิงวันละ10นัด ก็สามารถใช้แฮนปั้มได้ครับ ส่วนตัวผมได้ปืนมายิงลูกไปจะ2000แล้ว ตอนนี้แฮนปั้มเริ่มออกอาการหลวมอัดอากาศได้ไม่100%แล้ว ทำให้ต้องวิ่งวุ่นไปหาถังอีก(เสียน้อยเสียยากจริงๆ เศร้า) ถังลมนี่ผมว่าใช้จนลูกโตก็ไม่พังครับ
2.ความสะดวก แฮนปั้มสะดวกในการพกพา ถังลมหนักในการขนย้ายแต่สะดวกในการเติม 
3.handpumpจะเติมเท่าไรก็ได้จาก100-200ได้ทุกระดับ แต่ถังลมนี่จะเติมได้200barก็ได้แค่ช่วงแรกๆ พอลมในถังเหลือน้อยก็เติมเข้าปืนได้น้อยตามแรงดันครับ
4. การได้ประโยชแฝง แฮนปั้มต้องใช้แรงมากครับ ทำให้เราแข็งแรง (จริงๆนะครับผมปั้มทุกวันเช้าเย็น2สัปดาห์เอง แข็งแรงขึ้นจริงๆครับ) เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
5.เรื่องความชื้นของอากาศที่ถุกแรงดัน200bar ทำให้เกิดการกลั่นตัวเป็นน้ำ พบว่าแฮนปั้มกับสถานีดับเพลิงไม่ต่างกันครับ เพราะเครื่องอัดอากาศของสถานีดับเพลิงคุณภาพไม่ดีพอครับ ถ้าจะให้ดีต้องไปร้านดำน้ำครับ ซึ่งร้านดำน้ำก็กระจุกอยู่แต่ใน กทม.เป็นส่วนใหญ่ คนอยู่รอบนอกหรือตจว.คงลำบากครับ
6.แฮนปั้มไม่อันตรายครับ แต่ถังลมที่มีลม200barนี่ไม่ใช่เรื่องล้อเล่นครับ

ถ้างบเหลือ ใช้ทั้ง2อันครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

นี่เป็นประสบการณ์ตรงจากผู้ที่ใช้แฮนด์ปั้มครับ  ขอบคุณนายพรานใหญ่รพินทร์  ไพรวัลย์ครับ ที่ให้คำแนะนำแก่สมาชิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2010, 02:10:34 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #394 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 02:25:08 PM »

นี่เป็นประสบการณ์ตรงจากผู้ที่ใช้แฮนด์ปั้มครับ  ขอบคุณนายพรานใหญ่รพินทร์  ไพรวัลย์ครับ ที่ให้คำแนะนำแก่สมาชิก

แฮนด์ปั๊มมีข้อเสียอย่างนึงคือไม่เหมาะกับงานหนัก และเสียง่าย ซีลเสียเพราะความร้อน
จุดประสงค์คือใช้นอกสถานที่เป็นครั้งคราวไม่เหมาะกับการสูบเป็นอาชีพ
ใช้ไปสักพักจะพบอาการสูบลมไม่เข้าที่แรงดันหนึ่งและจะน้อยลงไปเรื่อย ต้องบำรุงรักษาเปลี่ยนซีลตามการใช้งานนะครับ

ถ้าใช้ประจำโครงสร้างร่างกายจะเปลี่ยนไป กลายเป็นคนเดินแขนคอก เพราะหนอกกล้ามมันอัดแน่นจนหุบแขนไม่ลง
และมีความรู้สึกอยากปั่นสามล้อตามมา (อันนี้ผมว่าเอาเองนะครับ) Cheesy Cheesy
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #395 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 02:30:23 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ้ที่อยากปั่นสามล้อก็เพื่อจะให้ลำตัวส่วนล่าง  ขา แข้ง น่อง มันใหญ่ขึ้นให้ดูสมส่วนกับหนอก กล้าม หน้าอก ใช่ไหมครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #396 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:12:09 PM »

มาว่ากันต่อเรื่องของ  Air Arms S410 Xtra FAC .22  ซึ่งเป็นปืนเทพของผม   วันนี้ตอนเช้าได้ไปรับของที่ไปรษณีย์  แต่ยังไม่มีคนเปิดถุงเลยกลับมาก่อน  แล้วย้อนกลับไปเอาตอน 11 โมงเศษๆ

ได้สายเติมลม กับลูกปืนที่มีใครบางคนส่งมาให้ทดสอบ 3 ตลับ  3 ยี่ห้อ มีแต่ขั้นเทพทั้งนั้นเลยครับกระสุนพวกนี้

สำหรับสายเติมเลยก็แค่พันเกลียวด้วยเทปพันเกลียวก็ไม่รั่วไม่ซึมแล้วครับ  เติมได้เต็มที่ไม่รั่วไม่ซึมแต่แรงดันในถังแค่ 155 บาร์ เลยยังไม่รู้ว่ามากกว่านี้จะรั่วหรือไม่

มาดูโต๊ะยิงปืนก่อนเลยครับ

* benchrest.jpg (116.73 KB, 800x531 - ดู 645 ครั้ง.)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #397 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:12:53 PM »

มาดูมุมต่างๆ บ้าง

* S4104.jpg (101.24 KB, 800x531 - ดู 685 ครั้ง.)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #398 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:13:19 PM »

และ

* S4103.jpg (119.94 KB, 800x531 - ดู 649 ครั้ง.)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #399 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:14:05 PM »

มีการทำ Zero Setting ด้วย

* s4101.jpg (127.38 KB, 800x531 - ดู 741 ครั้ง.)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #400 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:14:49 PM »

มาดูกันต่อครับ

* S4102.jpg (113.17 KB, 800x531 - ดู 605 ครั้ง.)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #401 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:15:50 PM »

จำเป็นต้องตัดวงล้อออกบางส่วนเพื่อสอดใส่แมกกาซีน

* S4105.jpg (126.71 KB, 800x531 - ดู 633 ครั้ง.)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #402 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:17:44 PM »

นี่คือกระสุนทั้งหมดที่จะทำการทดสอบ 10 แบบด้วยกัน

* pelletsall.jpg (127.38 KB, 800x531 - ดู 618 ครั้ง.)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #403 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:18:57 PM »

พวกนี้มาในตลับมีหลายอย่างหลานยี่ห้อ

* pelletsbox.jpg (125.14 KB, 800x531 - ดู 624 ครั้ง.)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #404 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:19:45 PM »

พวกนี้มาแบบเป็นถุงๆ หลายแบบหลายยี่ห้อ

* pellets2.jpg (126.85 KB, 800x531 - ดู 616 ครั้ง.)
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28 29 30 ... 133
  พิมพ์