เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:59:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 133
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Air Arms Fan Club  (อ่าน 392962 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #195 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 02:54:00 PM »

วันนี้ไปคุมสอบ LAS ที่โรงเรียนประถมในเขตอำเภอ โรงเรียนอยู่ใกล้วัดมีนกพิราบออกมาทำรังและสร้างความลำคาญให้กับทางโรงเรียน (อีกแล้วมามุขเดิม)  ตอนเดินทางไปรถผมมีปัญหาเลยต้องเดินทางล่าช้า ทางโรงเรียนเลยส่งครูคนอื่นไปแทนผมไปถึงทีหลังก็รู้ว่ามีคนมาแทนผมแล้ว ผมก็เลยไม่ต้องทำการคุมสอบผมสังเกตเห็นมีนกพิราบเกาะตามหลังคาอาคารเรียน และส่งเสียงรบกวนตลอดเวลา พร้อมกับถ่ายมูลลงมาบนพื้นอาคารจนเป็นอยด่างดำเพราะมูลนกและนักเรียน นักการ ครูในโรงเรียนต้องคอยลำบากมาทำความสะอาดอยู่ตลอดเวลา  และได้รับแจ้งจากทางผู้อำนวยการโรงเรียนว่า ลำคาญนกพิราบอยากจะกำจัดให้มันหมดไปหรือหนีไปที่อื่น ชักเข้าเค้าของเราพอดี 

ผมเดินทางกลับบ้านไปปฏิบัติหน้าที่ในโรงเรียน แล้วย้อนกลับมาในตอนบ่ายประมาณ 14.30 น. พร้อมน้องสุดสวย โหดโคตะระแม่น ที่เติมลมมา 170 บาร์ และกระสุน JSB Exact Jumbo จำนวน 3 แมกกาซีน แมกกาซีละ 9 นัด เหลือช่องว่างไว้ 1 ช่องเพื่อป้องกันกระสุนหล่นออกจากแมกกาซีน 

พอมาถึงก็จอดรถหน้าอาคาร ลงไปคุยธุระกับพี่ที่เป็นครูอยู่ที่นั่นซึ่งเป็นคนคุ้ยเคยกันมานาน พี่ที่นั่นบอกว่าช่วยจัดการให้ด้วยมีปัญหามากเหลือเกิน ระหว่างนั้นผมก็เห็นเงานกพิราบบินมาจับที่หลังคาอาคารที่ผมจอดรถอยู่  ผมจึงขออนุญาตพี่เขาไปจัดการนกพิราบก่อนผมเดินไปเปิดประตูรถคว้าเอาน้องสุดสวยออกมา ง้างลูกเลื่อนสุดแล้วเลื่อนรูโม่ให้อยู่ตรงต่ำแหน่งที่มีกระสุนพร้อมแล้วเสียบเข้าแมกกาซีน  ผมถือปืนเดินออกจากใต้อาคารไปยังสนามฟุตบอลจนสามารถมอกเห็นนกพิราบที่จับอยู่บนจั่วหลังคา กลางสนามไม่มีที่พาดพิงต้องยืนประทับยิงผมเล็งปืนไปยังนกแล้วปรับโฟกัสจนชัดเจนก็พอจะคาดคะเนว่าผมอยู่ห่างจากนกประมาณ 35 เมตร ยิงขนาดนี้ต้องเล็งเพื่อต่ำ 4-5 ดอทในสมองคืดคำนวณแบบนั้น ผมยืนประทับยืนแบบนักกีฬายิงปืนสากลแนบข้อศอกกับข้างลำตัวในท่ายืนอกแอ่นเล็งปืนไปยังนกพิราบตัวนั้นซึ่งหันด้านข้างเฉียงมาหาผมหันหน้าไปอีกด้าน พอปืนนิ่งและกากาบาททาบจุดหมายไกปืนก็ลั่นออกไปกระสุนโดนนกมองเห็นขนนกกระจายฟุ้งลอยไปตามกระแสที่พัดมาจากฝั่งตรงข้าม  นกพิราบตัวนั้นสะดุ้งนิดหนึ่งและบินไปทางหนองน้ำแล้วหัวปักลงมาห่างจากจุดยิงไปประมาณ50 เมตร ผมสงสัยว่าทำไมเสียงเบาจังจึงก้มตรวจดูปุ่มปรับความแรงมันอยู่ที่ระดับ 3  มีน่านกจึงหนีไปตายที่อื่น เด็กนักเรียนเห็นปืนก็รูกันเข้ามาดูมาถามต่างๆ นาๆ จนไม่รู้จะตอบใครก่อน  ขณะนั้นเองมีนกเขาชวาบินมาเกาะที่จั่วหลังคานักเรียนก็อยากจะให้ยิงให้ดูผมไม่อยากยิงเพราะตั้งใจมายิงนกพิราบ แต่ก็ต้องตามใจเด็กนักเรียนที่กำลังสนใจก็เลยจัดการนกเขาชวาซะด้วยท่ายิงอกแอ่นแบบเดิมคราวนี้นัดเดียวจอดดิ้นและตายค้างอยู่บนหลังคา  ผมจัดการปรับความแรงไปที่ระดับ 4 ที่เป็นความแรงสั่งได้และไปสอยนกพิราบตัวต่อไป คราวนี้มีต้นไม้ให้แนบปืนได้การยิงจึงนิ่งและแน่นอนขึ้นนัดเดียวจอดที่ระยะประมาณ 30 เมตร นกตัวแล้วตัวเล่าที่โดนกระสุนต่างดับดิ้นไปทีละตัวๆ จนตัวอื่นๆ ไม่กล้ามาจับที่หลังคามีติดบนหลังคา 3 ตัว ไปตายในวัดข้างโรงเรียน 2 ตัวไปตายที่หนองน้ำข้างโรงเรียนอีก 2 ตัว นกพิราบโดนกำจัดไป 10 ตัวและนกเขาชวาอีก 1 ตัว ด้วยกระสุน 12 นัด ไม่มีพลาดแม้แต่นัดเดียวแต่มีการยิงซ้ำเพราะต้องการให้นกไม่ทรมาน

สรุปแล้วปืนกระบอกนี้ได้สงหารนกพิราบและนกเขาไฟ นกเขาชวาไปแล้วรวม 53 ตัวนับตั้งแต่วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 53 เป็นต้นมารวมเวลา 12 วัน ตกเฉลี่ยนวันละ 4 ตัวเศษ

แหมคุณ tyopyX  ห้าวเหลือเกิน ผมเองถือปืนไปมาเห็นเด็กก็หลบฉากเข้าที่มืดตลอดไม่กล้าโฉงฉ่างให้ใครเห็น
ไปมาวูบวาบเหมือนนินจา ไร้ร่องรอยทิ้งไว้แต่ซากนกพิราบ ถ้าจะเห็นผมก็น่าจะเห็นแต่ข้างหลังไว ๆ ไกล ๆ ดูเผินๆ
เหมือนเดินถือดุนฟืนพันผ้า   เสียงปืนดังเผียะ นกพิราบร่วง แต่หาคนยิงไม่เจอ ผมจะเป็นแบบนั้นครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #196 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 08:17:03 PM »

แหมคุณ tyopyX  ห้าวเหลือเกิน ผมเองถือปืนไปมาเห็นเด็กก็หลบฉากเข้าที่มืดตลอดไม่กล้าโฉงฉ่างให้ใครเห็น
ไปมาวูบวาบเหมือนนินจา ไร้ร่องรอยทิ้งไว้แต่ซากนกพิราบ ถ้าจะเห็นผมก็น่าจะเห็นแต่ข้างหลังไว ๆ ไกล ๆ ดูเผินๆ
เหมือนเดินถือดุนฟืนพันผ้า   เสียงปืนดังเผียะ นกพิราบร่วง แต่หาคนยิงไม่เจอ ผมจะเป็นแบบนั้นครับ
----------------------------------------------------------------------------------------

ที่แท้คุณ sitta  ก้เป็นนินจานี่เอง มิน่าถึงได้แว๊บไปแว๊บมา อย่างรวดเร็ว
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #197 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 08:24:58 PM »

เมื่อวานกลับมาจากไปอบรมจัดทำหลักสูตร ก็แวะซื้อสายวัดระยะที่ HomePro ขอนแก่นมา 1 ม้วนราคา  359 บาท  ความยาว 50 เมตรติดมือมาด้วย กลับถึงบ้านก็จัดการนำตัวพวงมาลัย Sidewheel ของกล้อง ZOS 10-40X60 มาตัดวงแหวนออกให้สามารถถอดแมกกาซีนเข้าออกได้เวลาใส่ Sidewheel เข้ากับตัวปืน พร้อมกันนั้นก็ทำการติดเทปกาวเข้าไปกับวงล้อเพื่อทำการหาระยะที่แน่นอนและจะได้ทำเครื่องหมายตัวเลขกำกับเอาไว้
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #198 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 08:26:42 PM »

วันนี้พา s410 ไปเที่ยวสุพรรณฯมา มีบางท่านที่ร่วมเดินทางบ่นเป็นหมีกินผึ้งว่าปืนหนัก แถมตัวไหม้เกรียมเป็นไก่ย่าง ก็ผมบอกแล้วว่าถ้าพาเข้าป่าต้องจ้างลูกหาบ  ขำก๊ากเมื่อก่อนคิดว่าจะซื้อที่ไว้เลี้ยงกุ้งเลี้ยงปลา พอไปเจอวันนี้ไม่เอาดีกว่า เอาอย่างคุณมนตรีขายอย่างเดียวไม่ต้องเลี้ยง อ๋อย

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #199 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 08:34:00 PM »

พอจะทำการปรับระยะโฟกัสไปที่ระยะต่างๆ ก็ต้องทำการวัดระยะด้วยสายวัดจากเป้ามาจนสุดสายวัดก็ 50 เมตรพอดี  อยากฟรับโฟกัสตรงไหนก็เอาเป้าไปตั้งตรงนั้นแล้วแล้วส่องจนได้ความคมชัดที่สุดก็ทำเครื่องหมายและตัวเลขกำกับไว้ เช่านระยะ 10, 13, 15, 17, 18,20, 21,22,23,25,27,28,30,33,35,38,40,43,45,47,48 และ50 เมตร  แล้วปรับศูนย์กล้องที่ระยะ 50 เมตรลองดูก่อน พอปรับได้ที่แล้วก็จะยิงที่ระยะต่างๆ แล้วจดบันทึกไว้ แต่เสียดายมืดค่ำเสียก่อนเลยยิงทดสอบได้แค่ 3 ระยะ คือ 10, 27 และ 38 เมตร ก็จดใส่สมองเอาไว้ยังไม่ได้ทำบันทึกในกระดาษ
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #200 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 08:59:57 PM »

วันนี้พา s410 ไปเที่ยวสุพรรณฯมา มีบางท่านที่ร่วมเดินทางบ่นเป็นหมีกินผึ้งว่าปืนหนัก แถมตัวไหม้เกรียมเป็นไก่ย่าง ก็ผมบอกแล้วว่าถ้าพาเข้าป่าต้องจ้างลูกหาบ  ขำก๊ากเมื่อก่อนคิดว่าจะซื้อที่ไว้เลี้ยงกุ้งเลี้ยงปลา พอไปเจอวันนี้ไม่เอาดีกว่า เอาอย่างคุณมนตรีขายอย่างเดียวไม่ต้องเลี้ยง อ๋อย

รอดู + อ่านการรายงานสภาพการออกรอบตามบรรยากาศจริง.............ครับ

นี่ถ้าไม่ติดพาเจ้าตัวแสบไปสมัครเรียนคงได้ร่วมทางกับพวกพี่ๆ แล้วครับ กว่าจะเสร็จก็เที่ยงพอดี เลยนั่งรอเฝ้ารอการออกรอบดีกว่า

ผมรักในหลวง...ครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #201 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 09:06:50 PM »

วันนี้เวลา16.35น. ก็ขับรถไปตระเวนทดสอบปืนเพื่อประเมินประสิทธิภาพของการเซ็ทระยะยิง  มาถึงโกดังเก็บสินค้าที่ตอนนี้มีแค่ยามเฝ้าอยู่ไม่ได้ใช้เก็บสินค้าแล้ว  มีนกพิราบมาอาศัยทำรังเป็นจำนวนมากหลายพันตัว จับเต็มหลังคาโกดังเรียงรายเมไปหมด ผมจอดรถแอบข้างทางดูลาดเลา ดูทิศทางแล้วว่าปลอดภัยก็หยิบน้องสุดสวยออกมาย่องไปแอบอยู่ข้างรั้วยกปืนส่องไปยังนกพิราบที่อยู่บนหลังคาพร้อมกับปรับโฟกัสจนเห็นนกชัดเจน ระยะบนวงล้อบอกระยะ 27 เมตรผมก็มานึกว่าตอนยิงที่ระยะเท่านี้มันต้องเล็งตรงไหน จากนั้นก็ทำการเล็งตามกำหนดแล้วเหนี่ยวไก นกพิราบตัวนั้นโดนกระสุนแล้วบินถลาขึ้นไปแต่ไม่นานก็หัวทิ่มลงไปข้างหลังโกดัง  ตัวที่สองระยะ 18 เมตรไม่มีที่พิงปืนผมเลยต้องยืนยืงแบบนักยิงปืนยาวอัดลมทีมชาติคราวนี้เล็งตรงเพราะคิดว่ากระสุนคงกินสูงไม่มากนัก สิ้นเสียงปืนนกพิราบตัวนั้นก็ดิ้นพราดๆ และดับดิ้นอยู่บนหลังคา  ตัวถัดมาอยู่ไกลออกไปอีกประมาณ 25 เมตรผมยืนยิงเหมือนเดิมคราวนี้ยิงพลาดนกบินแตกกระเจิงไป มีที่ต้องระยะ 50 เมตรอยู่ 2 ครั้งแต่ละครั้งไม่พลาดนกโดนกระสุนดิ้นพราดอยู่บนหลังคาแล้วก็แน่นิ่งไปทั้ง 2 ตัว  มีอยู่ครั้งหนึ่งที่นกมันยื่นเฉพาะส่วนตัวออกมาผมพลาดยิงกับตัวรถเล็งตรงกลางหัวนก แต่นกก็ไม่ยอมอยู่นิ่งส่ายหัวไปมาตลอดเวลากระสุนก็เลยพลาดเป้า  หลังจากเดินหาช่องทางยิงนกระหว่างตัวอาคารผมก็ลืมว่าได้ขึ้นลำไว้แล้วในลำกล้องพอไปเจอนกที่จะยิงก็เลยป้อนกระสุนเข้าไปอีกและระยะยิงก็ไกลประมาณ 48 เมตรพอล่นไกก็ได้ยินเสียงกระสุนหล่นไปโดนหลังคาไม่ถูกนกแต่อย่างไรด้วยความสงสัยจึงง้างลูกเลื่อนแล้วถอดแมกกาซีนออกมาดูจึงรู้ว่ากระสุนมันหายไป 1 นัดที่แท้ใส่กระสุนเข้าลำกล้องไป 2 นัดพร้อมกัน  สำหรับวันนี้หลังจากมีการทำ Zero Setting แล้วทำให้การยิงมีความแน่นนอนขึ้นความแม่นยำมีมากขึ้นจากการยิง 12 ครั้งโดนเป้า 9 ครั้ง นกตายคาที่ 7 ตัวและไปตกตายที่อื่น 2 ตัว มียิงพาดอยู่ 3 ครั้ง  ตอนนี้สามารถล่านกพิรายและนกอื่นๆ ไปแล้ว 62 ตัว ภายในเวลา 15 วัน เฉลี่ยวันละ 4 ตัวเศษ

ท่านใดที่คิดจะล่านกพิราบก็รีบๆ ทำ Zero Setting ซะนะครับมันใช้ได้ผลดีจริงๆ  เดี๋ยวจะทำให้ละเอียดมากกว่านี้จะได้เอาไปยิงField Target
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #202 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 09:10:04 PM »

รอดู + อ่านการรายงานสภาพการออกรอบตามบรรยากาศจริง.............ครับ

นี่ถ้าไม่ติดพาเจ้าตัวแสบไปสมัครเรียนคงได้ร่วมทางกับพวกพี่ๆ แล้วครับ กว่าจะเสร็จก็เที่ยงพอดี เลยนั่งรอเฝ้ารอการออกรอบดีกว่า

ผมตั้งใจจะกลับเที่ยงพอไปจริง ๆ อยู่ยัน 4 โมงเย็นครับ น่าจะโทรหาจะได้ให้ตามไปสมทบ  ส่วนบรรยากาศไม่ได้ติดกล้องไปครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #203 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 09:32:05 PM »

นี่ตกลงแอบไปเอามันกับนกพิราบที่สุพรรณบุรีแล้วหรือครับ หลงรัก หลงรัก
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #204 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 10:08:21 PM »

ผมตั้งใจจะกลับเที่ยงพอไปจริง ๆ อยู่ยัน 4 โมงเย็นครับ น่าจะโทรหาจะได้ให้ตามไปสมทบ  ส่วนบรรยากาศไม่ได้ติดกล้องไปครับ
อยากทราบรายละเอียดเหมือนกันครับพี่ สนุกไหมครับ

ได้กันคนละกี่ตัวครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #205 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 10:20:10 PM »

พี่มนตรี ไหว้ ไม่เห็นเอานกมาฝากบ้างเลยครับ ยิ้มีเลศนัย
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #206 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 10:34:05 PM »

พี่มนตรี ไหว้ ไม่เห็นเอานกมาฝากบ้างเลยครับ ยิ้มีเลศนัย

ไม่ได้เอามาเลยครับเอาไว้ให้คนงานบ่อกุ้งหมดเลยครับ Grin

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #207 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 10:39:16 PM »

ไม่ได้เอามาเลยครับเอาไว้ให้คนงานบ่อกุ้งหมดเลยครับ Grin

อดเลยเรา อุตส่ารอผัดพริกแกงน.....เป็ด
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #208 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 10:48:36 PM »

อดเลยเรา อุตส่ารอผัดพริกแกงน.....เป็ด

Grinคราวหน้าเอาไว้ไปด้วยกันซิเลยเอามาได้เลยครับเพราะเค้าให้เอามา แต่ไม่มีใครมีคนทำกับข้าวให้ครับเลยไม่ได้เอามาเลยครับ  Cheesy

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #209 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 10:54:01 PM »

Grinคราวหน้าเอาไว้ไปด้วยกันซิเลยเอามาได้เลยครับเพราะเค้าให้เอามา แต่ไม่มีใครมีคนทำกับข้าวให้ครับเลยไม่ได้เอามาเลยครับ  Cheesy

ผมก็ใช้วิธีถอนขนเส็รจเอาเครื่องในออกแล้วไปจ้างร้านอาหารตามสั่งทำครับ  ได้ปืนก่อนครับไปแน่นครับของชอบครับ
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 133
  พิมพ์