เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:27:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 133
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Air Arms Fan Club  (อ่าน 393628 ครั้ง)
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #210 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 10:55:56 PM »

ลืมถามครับไปกันกี่คนครับ ได้กี่ตัวครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #211 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 09:17:36 AM »

วันนี้เวลา16.35น. ก็ขับรถไปตระเวนทดสอบปืนเพื่อประเมินประสิทธิภาพของการเซ็ทระยะยิง  มาถึงโกดังเก็บสินค้าที่ตอนนี้มีแค่ยามเฝ้าอยู่ไม่ได้ใช้เก็บสินค้าแล้ว  มีนกพิราบมาอาศัยทำรังเป็นจำนวนมากหลายพันตัว จับเต็มหลังคาโกดังเรียงรายเมไปหมด ผมจอดรถแอบข้างทางดูลาดเลา ดูทิศทางแล้วว่าปลอดภัยก็หยิบน้องสุดสวยออกมาย่องไปแอบอยู่ข้างรั้วยกปืนส่องไปยังนกพิราบที่อยู่บนหลังคาพร้อมกับปรับโฟกัสจนเห็นนกชัดเจน ระยะบนวงล้อบอกระยะ 27 เมตรผมก็มานึกว่าตอนยิงที่ระยะเท่านี้มันต้องเล็งตรงไหน จากนั้นก็ทำการเล็งตามกำหนดแล้วเหนี่ยวไก นกพิราบตัวนั้นโดนกระสุนแล้วบินถลาขึ้นไปแต่ไม่นานก็หัวทิ่มลงไปข้างหลังโกดัง  ตัวที่สองระยะ 18 เมตรไม่มีที่พิงปืนผมเลยต้องยืนยืงแบบนักยิงปืนยาวอัดลมทีมชาติคราวนี้เล็งตรงเพราะคิดว่ากระสุนคงกินสูงไม่มากนัก สิ้นเสียงปืนนกพิราบตัวนั้นก็ดิ้นพราดๆ และดับดิ้นอยู่บนหลังคา  ตัวถัดมาอยู่ไกลออกไปอีกประมาณ 25 เมตรผมยืนยิงเหมือนเดิมคราวนี้ยิงพลาดนกบินแตกกระเจิงไป มีที่ต้องระยะ 50 เมตรอยู่ 2 ครั้งแต่ละครั้งไม่พลาดนกโดนกระสุนดิ้นพราดอยู่บนหลังคาแล้วก็แน่นิ่งไปทั้ง 2 ตัว  มีอยู่ครั้งหนึ่งที่นกมันยื่นเฉพาะส่วนตัวออกมาผมพลาดยิงกับตัวรถเล็งตรงกลางหัวนก แต่นกก็ไม่ยอมอยู่นิ่งส่ายหัวไปมาตลอดเวลากระสุนก็เลยพลาดเป้า  หลังจากเดินหาช่องทางยิงนกระหว่างตัวอาคารผมก็ลืมว่าได้ขึ้นลำไว้แล้วในลำกล้องพอไปเจอนกที่จะยิงก็เลยป้อนกระสุนเข้าไปอีกและระยะยิงก็ไกลประมาณ 48 เมตรพอล่นไกก็ได้ยินเสียงกระสุนหล่นไปโดนหลังคาไม่ถูกนกแต่อย่างไรด้วยความสงสัยจึงง้างลูกเลื่อนแล้วถอดแมกกาซีนออกมาดูจึงรู้ว่ากระสุนมันหายไป 1 นัดที่แท้ใส่กระสุนเข้าลำกล้องไป 2 นัดพร้อมกัน  สำหรับวันนี้หลังจากมีการทำ Zero Setting แล้วทำให้การยิงมีความแน่นนอนขึ้นความแม่นยำมีมากขึ้นจากการยิง 12 ครั้งโดนเป้า 9 ครั้ง นกตายคาที่ 7 ตัวและไปตกตายที่อื่น 2 ตัว มียิงพาดอยู่ 3 ครั้ง  ตอนนี้สามารถล่านกพิรายและนกอื่นๆ ไปแล้ว 62 ตัว ภายในเวลา 15 วัน เฉลี่ยวันละ 4 ตัวเศษ

ท่านใดที่คิดจะล่านกพิราบก็รีบๆ ทำ Zero Setting ซะนะครับมันใช้ได้ผลดีจริงๆ  เดี๋ยวจะทำให้ละเอียดมากกว่านี้จะได้เอาไปยิงField Target

ปัญหาของปืนอัดลม PCP ทั่วไปที่ใช้แมกกาซีน คือ โหลดกระสุน 2 นัด อ่านดูแล้วก็คิดว่าตอนนี้
คุณ TropyX มีประสบการณ์นี้เข้ากับตัวไปแล้ว

ผมเองเคยครั้งแรกเมื่อหลายวันก่อน เป็นปืน AA รุ่น DTR ใช้แมกกาซีนเหมือน S410 ผมดูแบบเผิน ๆ
แมกกาซีนของผมหายไปแล้วก็เลยไม่มีเอามาเปรียบเทียบ แต่คิดว่าเหมือนกันครับ ปืนรุ่นนี้ถ้าไม่ใส่พานท้าย
จะยิงไม่ได้ วิธีใส่พานท้ายก็เอาพานท้ายมาต่อแล้วหมุนเกลี่ยวที่อยู่สุดพานท้าย โดยให้เกลียวเป็นตัวดึงพานท้าย
เอาไปประกอบสนิทเอง  เรื่องแฮนด์ลิ่งการยิง คนรูปร่างอย่างผม หรือเป็นเฉพาะตัวผมเองก็ไม่รู้นะ
พบว่าไม่ประทับใจ ไม่คิดอยากได้เลย ทั้งที่เคยคิดอยากได้เหมือนกัน  ตอนเติมลมก็เติมได้ด้วยดีตอนแรก
แต่พอแรงลม 150 บาร์ ก็มีแรงดันรั่วออกทางหัวทองเหลือง ก็เลยเติมได้แค่นั้น
ระบบเติมกระสุนเป็นแบบ both action คือเป็นก้านเหมือนปืนลูกเลื่อนไรเฟิล แต่การทำงานยากกว่าปืนไรเฟิล

ปืน AA รุ่นที่ใช้วิธีขึ้นลูกแบบ both action คือขึ้นลูกแบบรุ่นเก่า จะมีปัญหาตอนดึงก้านถอยหลัง
มันตึงมือเกินไป ไม่เหมาะกับสุภาพสตรี  การดึงก้านถอยหลังต้องออกแรงดึงมาก ไม่ใช่ดึงแรงๆ นะครับ

การออกแรงดึงมาก กับดึงแรง ๆ ต่างกัน  คือ การออกแรงดึงมากต้องใช้พลังงานแขนและมือมาก
แต่การดึงแรง ๆ คือการกระชาก จะทำให้อุปกรณ์เสียหายได้

ทีนี้พอออกแรงดึงก้านลำเลื่อนก็จะถอยหลัง ถ้าดึงไม่แรงพอ ก้านก็ยังคาอยู่ในรูแม๊ก ถ้าจับจุดไม่ได้
ก็จะดันกลับทำให้ยิงไม่ได้    ถ้าดึงแรงมากขึ้นจนทำให้แมกกาซีนหมุน แมกกาซีนจะหมุนทวนเข็ม
คือเอานัดล่างขึ้นบน ต่างจาก HW100 ที่แมกกาซีนหมุนตามเข็มเอานัดบนลงล่าง 

ที่นี้ย้อนมาระบบ both action จากที่ได้สัมผัสมา พอดึงก้านถอยหลังมาจนสุดทำให้แมกกาซีนหมุน
ก็ต้องดันกลับและดันเข้าไปจนสุดพร้อมหักก้านลงมาในตำแหน่งปกติ จึงจะยิงได้

แต่ผมพบปัญหาคือ ยิงไม่ออก ทั้งที่ขั้นตอนทำเหมือนกันทุกอย่าง กลายเป็นงก ๆ เงิ่น ๆ ไม่มีความมั่นใจ
เมือยิงไม่ออก ผมก็ต้องดึงก้าน action อีกครั้ง ทำให้แมกกาซีนหมุนอีกรอบ คราวนี้เลยกลายเป็น 2 นัด
ก็ยิงออกไปทั้ง 2 นัด กระสุนกระเด็นไปคนละทิศทาง ผมยิงระยะ 8 เมตร กระสุนกระเด็นกลับมาโดนหัว
คือ ความแรงกระสุนมันแรงไม่ถึงพอก็อาจทำให้กระสุนกระเด็นสะท้อนกลับได้เหมือนกัน
ถ้าแรงมาก ๆ มันตะกั่วจะบี้ติดกับแผ่นเหล็ก ไม่กระเด็นสะท้อนมาครับ

จากที่สัมผัส AA DTR ในช่วงชั่วโมงนั้น ก็ทำให้จับจุดได้ว่า ถ้าปืนมีอาการยิงไม่ออก ให้ดึงก้านอีกครั้งจนสุด
แล้วถอดแมกกาซีนออก แล้วก็ดันก้านกลับไปตำแหน่งปกติ แล้วก็ยิงก็จะทำให้ไม่โหลดกระสุน 2 ครั้ง
แล้วผมก็นึกย้อนไปตอนยิงปืนคุณ sakda M14 นัดแรกที่ผมดึงก้าน side level พบว่าหลุดมือ เพราะฟิลลิ่ง
ของผมที่ยิง hw100 มาตลอด มันดึงเบาแรงกว่ามากมาย เบาแรงแค่ไหน ก็ทำนองว่าคนที่ยิง S410 มาจนชิน
อาจทำให้ก้าน side level ของ hw100 เสียหายได้ถ้าออกแรงเหมือนเดิมตามความเคยชินนั้นหละครับ
ดังนั้นตอนผมดึง side level ของ s410 ครั้งแรกจึงหลุดมือ และในการยิงนัดต่อ ๆ ไป ต้องระมัดระวังในการดึง side level

เมื่อพิจารณาดูแล้วก็พบว่า ระบบ both action แบบเก่าหรือแบบที่รุ่น DTR หรือ รุ่น s400 เมื่อมีการดึงก้านลำเลื่อนก็จะ
เป็นการดึงก้านโดยตรง  แต่เมื่อปรับการดึงก้านโดยตรงมาเป็นการดึงก้านให้เลือนถอยหลังโดยอ้อม ก็จะออกมาในรูปของ
ระบบ side level ที่ใช้ใน s410  นั้นเอง แต่อย่างไรก็ตามการเลื่อนลำเลื่อนให้ถอยหลังทั้ง 2 ระบบ ก็ต้องออกแรงมากอยู่ดี
แต่ Side level จะดูสะดวกกว่ามาก  วันนั้นที่สนามยิงปืน ถ้า s410 เป็นระบบ both action ผมคิดว่าคงมีใครสักคนที่ยอมรับ
ไม่ได้ก็คงคิดอยากจะขายปืนแน่ ๆ

และประสบการณ์ที่ผมสัมผัสระบบ side level ปืนทั้ง 2 รุ่นมาแล้ว จึงพอพูดได้ว่าหากยิง 10 นัด แข่งกันจับเวลาโดยไม่สนใจ
ความแม่น    ด้วยระบบโหลดกระสุนของปืนสองที่มีการทำงาน action เหมือนกัน ก็สรุปได้ว่า hw100 สามารถยิงกระสุน 10 นัด
หมดก่อน s410  นั้นก็คือสามารถยิงซ้ำได้เร็วกว่า 

หากนำไปเทียบกับปืนที่คุณมนตรีกำลังอยากได้ hw100 ก็จะแพ้ราบคาบ แต่ปืนแบบนั้นมีอันตรายซ่อนไว้เหมือนกัน
คือถ้าปรับไปที่เซมิ ถ้ามีนะ(เซมิ คือการขึ้นกระสุนนัดต่อไปแบบอัตโนมัติ แต่ผู้ยิงต้องเหนี่ยวไกยิงเองทุกนัด
เหมือนปืนสั้นออโต) ก็อาจเกิดอุบัติเหตุไม่คาดฝันได้จากการที่มีกระสุนอยู่ในรังเพลิงตลอดเวลา ไม่เหมาะกับเด็ก ๆ แน่
และปืนพวกนี้จะมีความสึกหรอสูงกว่าปืนธรรมดา ราคาแพงกว่า บำรุงรักษายากกว่า อย่าลืมว่าการยิงหลายนัดในเวลา
อันรวดเร็วทำให้แรงดันลมเปลี่ยนไปอย่างรวดเร็วทำให้มีการเปลี่ยนอุณหภูมิเร็วกว่า ส่งผลให้เกิดปรากฏการธรรมชาติได้ดีกว่า
คือการกลั่นตัวเป็นหยดน้ำของอากาศก็ย่อมมีโอกาสสูงกว่าเช่นกัน   ได้อย่างเสียหลายอย่างครับ

ปัญหาการโหลดกระสุน 2 นัด ใน hw100 ไม่สามารถเกิดได้ ถ้าปืนปกติดี  ก็คือ ถ้าโหลดกระสุนแล้ว
ยังไม่ยิง หากดึงก้าน side level อีกครั้งแมกกาซีนจะไม่หมุน ก็นับว่าราคาปืนที่แพงก็คงเป็นกลไกของระบบแมกกาซีน
ตรงนี้ด้วย  แล้วอีกอย่างคือ วัสดุที่ทำท่อลมดูเหมือนจะทำจะสแตนเลสทำให้หมดปัญหาเรื่องสนิม
ตอนนี้ก็กำลังสงสัยว่าระบบเรกกูเรเตอร์จะเป็นวัสดุทนสนิมด้วนหรือเปล่า  เพราะพวกเยอรมันคงมี
ความวิตกจริตมากกว่าปกติ ในเรื่องของผลงานที่ตนทำออกมาจะต้องมีความทนทานเป็นหนึ่งในโลกนี้
และเรื่องวัสดุเหล็กของเยอรมันก็เป็นอันดับต้น ๆ เรียกว่าเป็นผู้นำของโลกเลยก็ว่าได้ ไม่งั้นคงไม่คิดจะครองโลกหรอก
ทุกวันนี้หากใครจบเรื่องวัสดุเหล็กจากเยอรมันก็การันตีได้ว่าเป็นหนึงไม่เป็นรองใคร

บางที่ก็แวบ ๆ ในความคิดนะว่า อยากให้ นิตยสารอาวุธปืน นำผลการทดสอบ s410 มาลงให้ชมบ้าง
ถ้าไม่มีปืนก็เอากระบอกของผมที่คาอยู่ที่ร้านปืนเอกภัทรกระบอกมีรูนั้นหละ คงอีกหลายวันกว่าจะได้ไปรับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #212 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 09:34:32 AM »

วันนี้พา s410 ไปเที่ยวสุพรรณฯมา มีบางท่านที่ร่วมเดินทางบ่นเป็นหมีกินผึ้งว่าปืนหนัก แถมตัวไหม้เกรียมเป็นไก่ย่าง ก็ผมบอกแล้วว่าถ้าพาเข้าป่าต้องจ้างลูกหาบ  ขำก๊ากเมื่อก่อนคิดว่าจะซื้อที่ไว้เลี้ยงกุ้งเลี้ยงปลา พอไปเจอวันนี้ไม่เอาดีกว่า เอาอย่างคุณมนตรีขายอย่างเดียวไม่ต้องเลี้ยง อ๋อย

รอดู + อ่านการรายงานสภาพการออกรอบตามบรรยากาศจริง.............ครับ

นี่ถ้าไม่ติดพาเจ้าตัวแสบไปสมัครเรียนคงได้ร่วมทางกับพวกพี่ๆ แล้วครับ กว่าจะเสร็จก็เที่ยงพอดี เลยนั่งรอเฝ้ารอการออกรอบดีกว่า

ผมตั้งใจจะกลับเที่ยงพอไปจริง ๆ อยู่ยัน 4 โมงเย็นครับ น่าจะโทรหาจะได้ให้ตามไปสมทบ  ส่วนบรรยากาศไม่ได้ติดกล้องไปครับ

หลักฐานจากการออกรอบที่สุพรรณบุรีครับ

นกเป็ดกลางบ่อกุ้ง  ความกว้างบ่อ 80 เมตรครับ

ข้างบ่อมีถังพลาสติกพออาศัยพาดปืนได้

ตัวที่ Confirmed ไกลสุด เป็นนกยาง คุณมนตรีส่องข้ามบ่อ ระยะประมาณ 85 เมตรครับ
ฟาร์มกุ้งแห่งนี้ 400 ไร่ 50 บ่อเหมาะกับปืนอัดลมหรือลูกซองครับ  
ลูกกรดไม่ค่อยเหมาะเพราะต้องระวังวิถีกระสุนอย่าให้เลยไปนอกฟาร์ม

สรุป AA 3 กระบอก ซีแซด 1กระบอก ลูกกรดอีก 2 รวมนก ที่เก็บได้ 20 ครับ ส่วนใหญ่เป็นนกเป็ดในบ่อ 15 ตัว
มีที่ตกในคูฝากให้คนงานตามเก็บภายหลังอีก 5-6 ตัว

ภาพจากดาวเทียมครับ  ศรชี้คือตำแหน่งที่ถ่ายภาพ  พิกัดทางเข้า 14องศา 18.08' N,  100องศา 13.95' E
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2010, 01:05:01 PM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #213 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 09:46:26 AM »

เห็นบ่อแบบนี้แล้วผมเสียวจระเข้

ระยะ 80 เมตรใช้กระสุนปืนอัดลมยี่ห้ออะไรครับ

อากาศคงร้อนเอาเรื่องนะครับ ที่บ่อคงไม่ค่อยมีลมสักเท่าไหร่ ผมดูจากเหงื่อจักกะแร้นะครับ Cheesy Cheesy

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #214 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 10:29:42 AM »

ขอบคุณ อ.ผณิศวร มากครับที่เอาภาพบรรยากาศมาฝาก ไหว้

บรรยากาศดีจริงๆครับ น้ำลายหก น้ำลายหก ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2010, 10:31:28 AM โดย komatsu » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #215 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 10:31:06 AM »

ขอบคุณ อ.ผนิศวร มากครับที่เอาภาพบรรยากาศมาฝาก ไหว้

บรรยากาศดีจริงๆครับ น้ำลายหก น้ำลายหก ไหว้

น่าลงเล่นน้ำให้ปลาตอดนะครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #216 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 10:32:31 AM »

ผมกลัวว่าจะโดนกุ้งตอดแทนหน่ะสิครับพี่สิทธา ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #217 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 11:20:49 AM »

ผมกลัวว่าจะโดนกุ้งตอดแทนหน่ะสิครับพี่สิทธา ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

ตอนหนุ่ม ๆ ผมก็เคยโดนกุ้งตอดนะ จำได้ว่าไม่เจ็บแต่เสียวมาก
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #218 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 11:54:03 AM »

ตอนหนุ่ม ๆ ผมก็เคยโดนกุ้งตอดนะ จำได้ว่าไม่เจ็บแต่เสียวมาก

Huh Huh สงสัยจะกุ้งคนละกุ้งกันแล้ว  ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #219 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 12:10:51 PM »

Huh Huh สงสัยจะกุ้งคนละกุ้งกันแล้ว  ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้
ถ้าอย่างนั้นเขาไม่เรียกว่าตอดแล้วครับ  เขาเรียกว่ากุ้งดูดเอาละครับ  แต่ต้องระวังนะเดี๋ยวพวกหมั่นเขี้ยวขึ้นมานึกว่าไส้อั่วจะพลอยกัดเอาละยุ่งเลยนะครับ
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #220 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 12:53:38 PM »

วันนี้พา s410 ไปเที่ยวสุพรรณฯมา มีบางท่านที่ร่วมเดินทางบ่นเป็นหมีกินผึ้งว่าปืนหนัก แถมตัวไหม้เกรียมเป็นไก่ย่าง ก็ผมบอกแล้วว่าถ้าพาเข้าป่าต้องจ้างลูกหาบ  ขำก๊ากเมื่อก่อนคิดว่าจะซื้อที่ไว้เลี้ยงกุ้งเลี้ยงปลา พอไปเจอวันนี้ไม่เอาดีกว่า เอาอย่างคุณมนตรีขายอย่างเดียวไม่ต้องเลี้ยง อ๋อย

รอดู + อ่านการรายงานสภาพการออกรอบตามบรรยากาศจริง.............ครับ

นี่ถ้าไม่ติดพาเจ้าตัวแสบไปสมัครเรียนคงได้ร่วมทางกับพวกพี่ๆ แล้วครับ กว่าจะเสร็จก็เที่ยงพอดี เลยนั่งรอเฝ้ารอการออกรอบดีกว่า

ผมตั้งใจจะกลับเที่ยงพอไปจริง ๆ อยู่ยัน 4 โมงเย็นครับ น่าจะโทรหาจะได้ให้ตามไปสมทบ  ส่วนบรรยากาศไม่ได้ติดกล้องไปครับ

หลักฐานจากการออกรอบที่สุพรรณบุรีครับ

นกเป็ดกลางบ่อกุ้ง  ความกว้างบ่อ 80 เมตรครับ

ข้างบ่อมีถังพลาสติกพออาศัยพาดปืนได้

ตัวที่ Confirmed ไกลสุด เป็นนกยาง คุณมนตรีส่องข้ามบ่อ ระยะประมาณ 85 เมตรครับ
ฟาร์มกุ้งแห่งนี้ 400 ไร่ 50 บ่อเหมาะกับปืนอัดลมหรือลูกซองครับ  
ลูกกรดไม่ค่อยเหมาะเพราะต้องระวังวิถีกระสุนอย่าให้เลยไปนอกฟาร์ม

สรุป AA 3 กระบอก ซีแซด 1กระบอก ลูกกรดอีก 2 รวมนก ที่เก็บได้ 20 ครับ ส่วนใหญ่เป็นนกเป็ดในบ่อ 15 ตัว
มีที่ตกในคูฝากให้คนงานตามเก็บภายหลังอีก 5-6 ตัว

ขอขอบคุณ อ.ผนิศวร มากครับที่เอาภาพมาให้ชม ท่าเป็นช่วงบ่ายคล้อยสักหน่อย คงจะยิงกันเพลินแน่ครับ
ทริปหน้าถ้ามีอีกผมจะไม่พลาดเลยครับ...... ไหว้

ผมรักในหลวง...ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #221 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 02:31:52 PM »

ภาพจากดาวเทียมครับ  ศรชี้คือตำแหน่งที่ถ่ายภาพ  พิกัดทางเข้า 14องศา 18.08' N,  100องศา 13.95' E

ถ้าพิมพ์ใน google เอิท ใช้แค่นี้ครับ   14 18.08  100 13.95  google จะพาวิ่งไปหาทางเข้า
อาจารย์ครับ เวลาดูจากดาวเทียมเห็นเขียวๆ  นั้นคือน้ำใช่หรือเปล่าครับ ดูแต่ละบ่อเขียวไม่เท่ากัน

ตอนแรกก็คิดว่าเป็นสนามหญ้า พวกกระโดดร่มถ้าไม่รู้ก็คงอยากจะลงตรงสนามหญ้าที่เข้าใจผิด
เพราะดูเรียบดี  คงดูไม่จืดครับถ้าลงตรงนั้น

คงจะโดนกุ้งตอดแน่ ๆ ครับ

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #222 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 02:49:22 PM »

โอกาสหน้าผมว่าเราขออนุญาตเจ้าของฟาร์มไปจัดแข่งขันที่นั่นพร้อมดำเนินการเรื่องนกลงบ่อกุ้งโดยจับคู่ออกสนามทีมละ 2 คน ลูกหาบ 1 คน(คอยถือน้ำเย็น ยาดม และร่ม เวลาเป็นลมจะได้ช่วยเหลือทัน)  จับเวลา 3 ชั่วโมง นับคะแนนแจกรางวันตามยอด ท่านที่ไม่เคยไปขอเตือนไว้ก่อนขอให้เติมลมแค่ 170 บาร์ เพราะเมื่อวานผมเติม 190 บาร์ พอออกแดดเกวัดลมทะลุไปถึงประมาณ 220 บาร์ ต้องยิงที้งไป 10 นัด ถ้าเป็นไปได้จะเยี่ยมมากครับ ใครชอบยิงไกล ๆ ได้ทุกระยะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2010, 07:15:08 PM โดย konputhai » บันทึกการเข้า

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #223 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 05:39:57 PM »

โอกาสหน้าผมว่าเราขออนุญาตเจ้าของฟาร์มไปจัดแข่งขันที่นั่นพร้อมดำเนินการเรื่องนกลงบ่อกุ้งโดยจับคู่ออกสนามทีมละ 2 คน ลูกหาบ 1 คน(คอยถือน้ำเย็น ยาดม และร่ม เวลาเป็นลมจะได้ช่วยเหลือทัน)  จับเวลา 3 ชั่วโมง นับคะแนนแจกรางวันตามยอด ท่านที่ไม่เคยไปขอเตือนไว้ก่อนขอให้เติมลมแค่ 170 บาร์ เพราะเมื่อวานผมเติม 190 บาร์ พอออกแดดเกวัดลมทะลุไปถึงประมาณ 120 บาร์ ต้องยิงที้งไป 10 นัด ถ้าเป็นไปได้จะเยี่ยมมากครับ ใครชอบยิงไกล ๆ ได้ทุกระยะครับ
คุณสำราญครับเติมไว้ 190 บาร์ ออกแดดลมเป็น 120 บาร์ ต้องยิงทิ้ง 10 นัด สรุปลมเพิ่มหรือลดครับเวลาออกแดด เห็นบรรยากาศแล้วน่าอิจฉาครับ น่าสนุกครับยิงในบรรยากาศธรรมชาติจริง ๆ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #224 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 06:13:54 PM »

โอกาสหน้าผมว่าเราขออนุญาตเจ้าของฟาร์มไปจัดแข่งขันที่นั่นพร้อมดำเนินการเรื่องนกลงบ่อกุ้งโดยจับคู่ออกสนามทีมละ 2 คน ลูกหาบ 1 คน(คอยถือน้ำเย็น ยาดม และร่ม เวลาเป็นลมจะได้ช่วยเหลือทัน)  จับเวลา 3 ชั่วโมง นับคะแนนแจกรางวันตามยอด ท่านที่ไม่เคยไปขอเตือนไว้ก่อนขอให้เติมลมแค่ 170 บาร์ เพราะเมื่อวานผมเติม 190 บาร์ พอออกแดดเกวัดลมทะลุไปถึงประมาณ 120 บาร์ ต้องยิงที้งไป 10 นัด ถ้าเป็นไปได้จะเยี่ยมมากครับ ใครชอบยิงไกล ๆ ได้ทุกระยะครับ
คุณสำราญครับเติมไว้ 190 บาร์ ออกแดดลมเป็น 120 บาร์ ต้องยิงทิ้ง 10 นัด สรุปลมเพิ่มหรือลดครับเวลาออกแดด เห็นบรรยากาศแล้วน่าอิจฉาครับ น่าสนุกครับยิงในบรรยากาศธรรมชาติจริง ๆ

สงสัยพิมพ์ผิดครับน่าจะเป็น 220 บาร์มากกว่าครับ ไหว้ ไหว้

หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 133
  พิมพ์