เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:23:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 133
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Air Arms Fan Club  (อ่าน 393398 ครั้ง)
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #330 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 11:29:07 AM »

วันนี้สามารถล่านกพิราบได้อีก 12 ตัวด้วยกระสุน 14 นัด พลาดแค่ 2 นัดเพราะส่วนมากยืนประทับยิงครับ ถ้าพลาดยิงเป็นได้หัวทิ่มทุกตัวแน่ๆ  ระยะเวลา 18 วันสมารถทำสถิติไปแล้ว 109 ตัวครับ เฉลี่ยวันละ 5 ตัวเศษครับ หลงรัก หลงรัก

ตามปกติแล้วกว่าจะได้นก 100 ตัวนี่ผมใช้เวลาประมาณ 4 เดือนด้วยปืนลูกกรดซีแซด .22 แอลอาร์และก็ยิงนกประเภทเดียวกันจะนวนกระสุนก็ใช้พอๆ กัน  นับว่าปืน Air Arms S410 กระบอกนี้เป็นปืนนักล่าที่ยอดเยี่ยมเกินความเป็นปืนลมจริงๆ มิน่าหละคนโบราณถึงได้เอาปืนถังลมไปล่ากวาง ล่าหมูป่าได้

ยิงให้ได้ครบ 1000 ตัว ก่อนถึงวันที่ 16 กรกฏาคม 53  นะครับ  เอาใจช่วยครับ

วันนี้ก็ยิงได้อีก 8 ตัวครับ รวมเป็น 117 ตัว  คาดว่าจะเอาไปทอดกระเทียมพริกไทย ครับ
ท่านครับ  อย่าไปยิงมันมากนะครับ  เดี๋ยวชาวบ้านเขาจะเดือดร้อน  ตอนที่แมลงมันลงทำลาย ไร่  นา  ของชาวบ้านนะครับ  เพราะศตรูทางธรรมชาติของมันถูกทำลายมากเกินไปนะครับ

พอนกหมดท่านอาจาร์ก็เปลี่ยนไปล่าแมลงแทนสิครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #331 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 01:06:22 PM »

อ้าวลืมกระรอกไปแล้วหรือไง ต้องกระรอกก่อนสิครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #332 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 04:23:52 PM »

Pigeon and dove do not feed on insect.
They can become a serious problem eating grains and spreading diseases.
The population of these two birds must be controlled because their natural predators are mostly gone.
Predatory birds such as hawks and olws should not be hunted.  They help control pests such as rats and mice.  They also help keep their prey species healthy by getting rid of the weaker ones.

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #333 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 04:56:17 PM »

Pigeon and dove do not feed on insect.
They can become a serious problem eating grains and spreading diseases.
The population of these two birds must be controlled because their natural predators are mostly gone.
Predatory birds such as hawks and olws should not be hunted.  They help control pests such as rats and mice.  They also help keep their prey species healthy by getting rid of the weaker ones.
เอ่อ.... Huh Huh Huh
แปลว่ายิงโลดใช่ไหมครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
mk
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #334 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 05:47:30 PM »

คุณตุ๊ ใช้วิธืตัดฟองน้ำแบบเดืยวกับที่ คุณตุ้ยว่าไว้หรือเปล่าครับ หรือว่ามีวิธีอื่นอีกครับ เผื่อว่าจะซื้อกระเป๋าแบบนี้มาใส่บ้างครับ..... Cheesy
ผมใช้คัตเตอร์อันเล็ก ปลายแหลมๆเรียวๆครับพี่หรั่ง  Grin
พอตัดเสร็จแล้ว ก็เอาฟองนำ้ ที่ตัดออกมาเป็นรูปปืน มาผ่าครึ่งตามความหนาของฟองนำ้
แล้วก็ยัดกลับเข้าไปใหม่ ไม่งั้นปืนจะผลุบลงไปมากครับ

ok ครับเดี๋ยวจะลองเอามาตัดใส่มั่ง...ยกกล่องจนชักเบื่อแล้วครับ... Grin

------------------------------       ( เดินทางสายกลาง)       ------------------------------
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #335 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 08:59:09 AM »

ใครแปลเป็นช่วยผมหน่อยครับ อยากรู้เรื่องด้วยคน

spy : รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #336 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 09:43:01 AM »

แปลง่ายๆจาก google   นกพิลาบ ไม่กินแมลง..กิน ธัญพืช..และเป็นพาหะนำโรค
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #337 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 10:04:46 AM »

แปลง่ายๆจาก google   นกพิลาบ ไม่กินแมลง..กิน ธัญพืช..และเป็นพาหะนำโรค

ถูกต้องแล้วครับ   เพราะฉะนั้นยิงมันโลด  ไปทางไหนมีแต่เจ้าของสถานที่ไม่ว่า ลานตากข้าว โกดัง โรงเรียน ชาวไร่ ชาวนา ต้องการให้กำจัดนกพิราบทั้งนั้นครับ  และผมตั้งปฏิญาณแล้วว่า จะเป็นศัตรูกับนกพิราบเพราะมันเป็นตัวแพร่เขื้อ เป็นพาหะทำโรคไข้หวัดนกสายพันธุ์ 2009 ที่ได้พรากชีวิตลูกชายของผมไป  ผมจึงต้องยิง ยิง ยิง แล้วก็ยิงเพื่อกำจัดมันให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้  ตอนนี้แถวๆ อำเภอชนบท อำเภอบ้านไผ่ ก็มีนกพิราบไม่ต่ำกว่า 3 ล้านตัวเลยนะครับ คนเป็นไข้หวัดนกตายไปแล้วกว่า 14 คนในปีที่ผ่านมาและตอนนี้ก็เริ่มจะมีการระแวดระวังจากทางกรมอนามัยกระทรวงสาธารณสุขออกมาประกาศการเฝ้าระวังไข้หวัด 2009 อีกแล้วครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #338 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 10:19:44 AM »

เมื่อวานนี้ก็จัดการนกพิราบที่โรงเรียนมัธยมแห่งหนึ่งในอำเภอชนบทไป 13 ตัวด้วยกระสุน 14 นัด ปุ๊ร่วงๆ นัดต่อนัดอย่างแม่นยำด้วยกระสุน JSB Exact Jumbo 15.9 grains ที่ผ่านการทำ Pellet Sizer ทุกนัด  มีอยู่ครั้งหนึ่งที่ยิงแล้วนกพิราบบินทะยานออกจากยอดหลังคาอาคารแต่ไปได้ไม่ถึง 5 เมตรก็หัวทิ่มตกลงมาตายคาที่เพราะโดนเข้าตรงบริเวณชายโครงด้านซ้ายทะลุปอด ก็เลยสงสัยว่าเป็นเพราะอะไรเสียงปืนก็เบาผิดปกติไป  พอมาดูที่ขีดบอกระดับความแรงของปืนมันบอกความแรงที่ประมาณ 1.7-1.8 ไม่ถึงระดับ 2 ด้วยซ้ำ ระยะยิงประมาณ 35-37 เมตรเป็นมุมสูงเพราะอาคารสูง 3 ชั้น นีแสดงว่าที่ความแรงระดับ 2 (ประมาณ 14 ฟุต-ปอนด์) ก็สามารถล่านกพิราบได้ไม่มีปัญหาที่ระย 50 เมตรลงมา โดยยิงให้โดนจุดสำคัญซึ่งปืน AirArms S410 Xtra FAC .22 สามารถทำได้อยู่แล้วเพราะทำกลุ่มกระสุนที่ระยะ 50 เมตรแค่ 0.5 นิ้วได้อย่างง่ายดาย

มาจนถึงวันนี้สามารถล่าไปแล้วจำนวน 130 ตัว ภายในระยะเวลา 20 วัน เฉลี่ยวันละ 6 ตัวเศษ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #339 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 10:47:04 AM »

ใครแปลเป็นช่วยผมหน่อยครับ อยากรู้เรื่องด้วยคน

ความหมายทำนองนั้น แต่ไม่ครบครับ ขอเสริมนิดหน่อย

มีนกพิราบและนกแบบนกพิราบ นกพวกนี้ไม่กินแมลงเป็นอาหาร
(มันจึงชอบอยู่ใกล้คนเพราะคนหาอาหารให้มัน)
ถ้านกพวกนี้มีมากก็ไม่ค่อยดีเพราะทำให้เชื้อโรคแพร่ได้ไกล

จำนวนของนกทั้งสองแบบนี้ต้องคอยควบคุมเพราะโดยธรรมชาติ
ผู้ล่านกทั้งสองแบบนี้ไม่มี (คงเป็นเพราะมันอยู่ใกล้คน ทำให้ผู้ล่ามัน
หายไป จึงทำให้นกทั้งสองแบบนี้เพิ่มปริมาณมากขึ้นเรื่อย ๆ)

ส่วนนกที่เป็นผู้ล่าจริง ๆ เช่นเหยี่ยว เราไม่ควรไปล่ามัน
(ถ้ามันไม่มาล่าสัตว์เลี้ยงของเราก่อน อันนี้ผมเติมเอง)
เพราะนกพวกนี้ล่าศัตรูพืช เช่น หนู หนูนา และกำจัดสัตว์บาดเจ็บ
ทำให้สัตว์ที่เหลือมีสุขภาพแข็งแรง (คงเพราะไม่ติดโรค หรือมีอาหารมากขึ้น)

สรุปแล้วนกพิราบยิงไปเถอะ มันไม่มีผลเสียหรอก
แต่นกเหยี่ยวอย่าไปล่ามัน แม้มันมีน้อยแต่มีประโยชน์ทางอ้อม
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #340 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 10:59:05 AM »

แปลง่ายๆจาก google   นกพิลาบ ไม่กินแมลง..กิน ธัญพืช..และเป็นพาหะนำโรค

ถูกต้องแล้วครับ   เพราะฉะนั้นยิงมันโลด  ไปทางไหนมีแต่เจ้าของสถานที่ไม่ว่า ลานตากข้าว โกดัง โรงเรียน ชาวไร่ ชาวนา ต้องการให้กำจัดนกพิราบทั้งนั้นครับ  และผมตั้งปฏิญาณแล้วว่า จะเป็นศัตรูกับนกพิราบเพราะมันเป็นตัวแพร่เขื้อ เป็นพาหะทำโรคไข้หวัดนกสายพันธุ์ 2009 ที่ได้พรากชีวิตลูกชายของผมไป  ผมจึงต้องยิง ยิง ยิง แล้วก็ยิงเพื่อกำจัดมันให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้  ตอนนี้แถวๆ อำเภอชนบท อำเภอบ้านไผ่ ก็มีนกพิราบไม่ต่ำกว่า 3 ล้านตัวเลยนะครับ คนเป็นไข้หวัดนกตายไปแล้วกว่า 14 คนในปีที่ผ่านมาและตอนนี้ก็เริ่มจะมีการระแวดระวังจากทางกรมอนามัยกระทรวงสาธารณสุขออกมาประกาศการเฝ้าระวังไข้หวัด 2009 อีกแล้วครับ

เข้าใจคุณ tropyX ครับ คนเสียลูกชายไปด้วยโรคที่แพร่ระบาดได้ด้วยนก ก็ย่อมต้องยิงนกไปเรื่อย ๆ
ส่วนตัวผม เรื่องแบบนี้ผมเลือกป้องกันไว้ก่อน และทำมาก่อนหลายปี ตอนนี้คนที่บ้านสุขภาพทางเดิน
หายใจดีขึ้นมากครับ
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #341 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 12:11:01 PM »

งั้นก็ยิงๆ ต่อ ไปครับ แต่แถวบ้านผมไม่มีนกพิราบเลย มีแต่นกเอี้ยง

ไม่รู้ว่ายิงนกเยงผิดมากมั้ย นกเอี้ยงมันมีประโยชน์ อะไรบ้าง มั้ยคึรับ

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #342 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 12:48:22 PM »

ที่รู้เลี้ยง ควายครับ แต่บ้านผมเรียกว่านกซ้อมเป่าครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #343 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 01:57:36 PM »

Sorry that I have to use English for long post. I am using my phone without Thai keyboard. สั้นๆ พอไหวครับ

Pigeon also carries virus causing โรคเยื่อหุ้มสมองอักเสบ. A กำนัน in my home town lost his daughter because of this and declared war on the pigeon.

นกเอี้ยง feeds on insect. It is now very common in the city. There are no buffalo for them any where.

I am not encouraging fellow  members to kill  birds.  My point is that some birds are in trouble and should be left alone while some birds need culling because their natural predators are gone.  The city of Bangkok has so much trouble with the pigeon, but shooting them at สนามหลวง is not an option.

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #344 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 02:05:38 PM »

ไม่เคยพบเชื้อหวัดนกจากนกเอี้ยงครับ เมื่อก่อนนกเอี้ยงอยู่ทุยกลางนา เดี๋ยวนี้ทุยแปลงกาย
ไปเป็นเนื้อเค็มหมด เอี้ยงเลยมาเกาะต้นไม้สายไฟ หลังคาตึกในเมืองแทน และเพิ่มปริมาณมากขึ้น
นกเอี้ยงไม่มีโทษครับ เป็นนกชอบเดินเหมือนนกพิราบ แต่จิกกินแมลงเป็นอาหาร
แถวบ้านผมมีนกมาก นกเขา นกเอี้ยง นกเหยี่ยว นกกางเขน และที่คล้ายนกกางเขน
นกกระจอก นกท้องหลือง นกหัวหงอน นกตัวกระจิดริด  ผมไม่เคยยิงครับ
ยิงแต่นกพิราบและกระรอกและงู เท่านั้น
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 133
  พิมพ์