เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:53:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 133
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Air Arms Fan Club  (อ่าน 392779 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #360 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 09:50:02 PM »

ถ้านกหันข้างจะเลือกยิงตรงไหนดีครับพี่ทศ นัดเดียวถึงจะเอาอยู่
เพราะเมื่อวานผมยิงนกกระยาง ด้วยลูก JSB 18.1 เกรน ระยะประมาณ40 เมตร
เข้าบริเวณกลางลำตัว มันบินหนีไปเฉยเลย

-----------------------------------------------------------------

1. เล็งยิงให้โดนปืก ไม่ว่าโคนปีก กลางปีก ปลายปีก ร่วงทุกตัวครับ
2. เล็งยิงให้โดนอวัยวะสำคัญภายในเช่น ปอด หัวใจ  ก็ตรงประมาณใต้โคนปีกนั่นแหละ

สรุปก็ยิงไปตรงบริเวณปีกตรงข้อพับของปีก ถ้าไม่โดนปีกกระสุนก็จะเข้าตรงชายโครงไปโดนปอด หัวใจ นกก็ไปไม่รอดครับ

ถ้ายิงโดนกล้ามเนื้อไม่โดนอวัยวะภายใน  ยังไงก็กลับไปตายรังครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #361 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 09:55:20 PM »

ถ้านกหันข้างจะเลือกยิงตรงไหนดีครับพี่ทศ นัดเดียวถึงจะเอาอยู่
เพราะเมื่อวานผมยิงนกกระยาง ด้วยลูก JSB 18.1 เกรน ระยะประมาณ40 เมตร
เข้าบริเวณกลางลำตัว มันบินหนีไปเฉยเลย

-----------------------------------------------------------------

1. เล็งยิงให้โดนปืก ไม่ว่าโคนปีก กลางปีก ปลายปีก ร่วงทุกตัวครับ
2. เล็งยิงให้โดนอวัยวะสำคัญภายในเช่น ปอด หัวใจ  ก็ตรงประมาณใต้โคนปีกนั่นแหละ

สรุปก็ยิงไปตรงบริเวณปีกตรงข้อพับของปีก ถ้าไม่โดนปีกกระสุนก็จะเข้าตรงชายโครงไปโดนปอด หัวใจ นกก็ไปไม่รอดครับ

ถ้ายิงโดนกล้ามเนื้อไม่โดนอวัยวะภายใน  ยังไงก็กลับไปตายรังครับ
แสดงว่านกกระยางมันอึดน่าดูนะครับ โดนไปจังๆยังไปต่อได้ บู่ บู่
ถ้าเป็นนกเขานัดเดียวร่วง แต่ถ้านกผมสู้ไม่ถอยนะครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ไหว้

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #362 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 10:03:55 PM »

แสดงว่านกกระยางมันอึดน่าดูนะครับ โดนไปจังๆยังไปต่อได้ บู่ บู่
ถ้าเป็นนกเขานัดเดียวร่วง แต่ถ้านกผมสู้ไม่ถอยนะครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ไหว้
  แหม.............กล้าพูดจริงนะ  กลัวนัดเดียวก็ร่วงเหมือนกันแหละ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #363 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 10:07:24 PM »

ถอยเพื่อตั้งหลักก่อนสิครับ คิก คิก คิก คิก ไหว้

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #364 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 08:26:47 PM »

ช่วงนี้ปืนไม่มีลม เพราะส่งโย้คกับสายเติมไปโมดิฟายโดยนายช่างใหญ่อีก 2 วันจึงจะได้รับของ  เลยลากปืนซีแซดออกมาประกอบกับกล้อง Mark4 3.5-10X50 m1 และปรับตั้งศูนย์ที่ระยะประมาณ 90 เมตร(ไม่ได้วัดเลยคาดคะเนเอา อิอิ) หลังจากนั้นก็ออกล่าในตอนบ่ายแก่ๆ ยิงนกกระยางที่ระยะเดียวกับปืนลมโดนครับแต่ไม่รู้โดนตรงไหนย้งบินต่อไปได้ไปเกาะอีกต้นแต่แสดงอาการว่าเกาะกิ่งไม้ไม่นิ่ง โอนเอนไปมาต้องกระพือปีกอยู่ตลอด  ผมก็ตามเข้าไปจะเก็บโดยใช้ไม้ไผ่มาสอยพอนกเห็นไม้ไผ่ก็ถลาบินไปเหมือนกับไม่โดนลูกปืนแบบหน้าเฉยหายไปต่อหน้าต่อตา  ขณะเดินกลับมาที่รถยังไปลื่นล้มก้นจ้ำเบ้าอีกต่างหาก แต่โชคยังดีที่ยังไม่ได้บรรจุกระสุนเข้ารังเพลิงก็เลยแค่เจ็บก้นกบพอประมาณ

หลังจากนั้นก็ไปยิงนกพิราบเกาะบนยอดเสาไฟฟ้าก็ยิงไม่โดน เพราะระยะมันใกล้กว่าระยะตั้งศูนย์กล้องยิงไปทั้งหมด 4 นัดโดนในนัดสุดท้ายนกบินไปตกที่ระยะห่างออกไป 200 กว่าเมตรต้องขี่มอเตอร์ไซต์ตามไปเก็บ นกยังบินต่ไปอีก 100 เมตร และพอดีมีมอเตอร์ไซต์ของชาวบ้านผ่านมานกก็บินไปอีก 100 เมตรจึงหมดแรงและสมารถจับต้วได้

จากนั้นก็ไปยิงนกกระยางที่ระยะประมาณ 80 เมตร โดนปีกบินไม่ขึ้นนกหันหน้ามาทางคนยิงเป้าเลยเล็กหน่อยกระสุนพลาดไปโดนปีก กว่าจะจับได้ก็ต้องเอาไม้มาไล่ตีเอา

นกกระยางตัวถัดมาก็ยิงที่ระยะ 90 เมตรโดยประมาณ ตัวนี้โดนตรงจุดเล็งเลยฟุบอยู่กับที่

ได้มารอบแรก 3 ตัวด้วยกระสุน 8 นัด ราคากระสุน 48 บาท

รอบค่ำออกลาดตระเวนอีกครั้ง  ยิงนัดแรกไม่โดนไม่รู้ลูกกระสุนมันไปทางไหน  นัดที่ 2 ยิงทีเดียวได้ 2 ตัวพาดยิงจากเบาะมอเตอร์ไซต์กระสุนโดนนกทั้ง 2 ตัวในเวลาเกือบพร้อมกันสามารถมองเห็นจากในกล้องเล็งนกล้มหงายไปคนละด้าน

นักที่ 3 ยิงไม่โดนเพราะระยะยิงไกลมากเล็งเผื่อยังไงก็ไม่ถึง  นัดที่ 4 ก็ใกล้กว่าระยะตั้งศูนย์กล้องก็ยิงไม่โดนอีกนกยังไม่หนีก็ยิงอีกเล็งเผื่อแล้วเผื่ออีกก็ไม่โดนในนัดที่ 5, 6, และ 7  จนนัดที่ 8 เล็งเผื่อสูง 1 ดอทด้านบนกระสุนจึงโดนนกตัวนั้น

กระสุน 8 นัดได้นก 3 ตัวอีกแล้วหมดไป 100 กว่าบาทรวมค่าน้ำมันรถ 
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #365 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 08:37:34 PM »

วันนี้ยังไม่หายสงสัยกลับไปแก้มืออีกครั้งยิงไปทั้งหมด 10 นัดได้นกตัวเดียว โอ้ยจะบ้าตาย อะไรกันนักหนาวะยิงยังไงก็ไม่โดนนกจนเกิดความเซ็งเลยครับ 
สาเหตุน่าจะมาจาก
1. ไม่ได้ทำ Zero Setting กับปืนลูกกรด
2. กระสุนลูกกรดมีน้ำหนัก 40 เกรน แต่มีความเร็วแค่ 1050 ฟุต/วินาที มีวิถีกระสุนที่โค้งมาก  ที่ระยะ 50 เมตรกระสุนกินสูงกว่าจุดเล็งประมาณ
     2 นิ้ว
3. พอเอาไปยิงก็เลยคาดคะเนไม่ได้ว่าจะเล็งเผื่อตรงไหนเลยยิงแบบลองผิดลองถูก ครั้นจะเอามาทำ Zero Setting ก็คงไม่ไหวแน่เพราะนัด  ละ  6  บาทล่อไป 50 นัดก็ 300 บาท
สรุปว่า รอน้องสุดสวย โหด โคตะระแม่น ต่อไปครับเดี๋ยวก็ได้แผงฤทธิ์อีกแล้ว

* DSC_0161.jpg (120.38 KB, 800x531 - ดู 566 ครั้ง.)
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #366 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 11:06:10 PM »

วันนี้ยังไม่หายสงสัยกลับไปแก้มืออีกครั้งยิงไปทั้งหมด 10 นัดได้นกตัวเดียว โอ้ยจะบ้าตาย อะไรกันนักหนาวะยิงยังไงก็ไม่โดนนกจนเกิดความเซ็งเลยครับ 
สาเหตุน่าจะมาจาก
1. ไม่ได้ทำ Zero Setting กับปืนลูกกรด
2. กระสุนลูกกรดมีน้ำหนัก 40 เกรน แต่มีความเร็วแค่ 1050 ฟุต/วินาที มีวิถีกระสุนที่โค้งมาก  ที่ระยะ 50 เมตรกระสุนกินสูงกว่าจุดเล็งประมาณ
     2 นิ้ว
3. พอเอาไปยิงก็เลยคาดคะเนไม่ได้ว่าจะเล็งเผื่อตรงไหนเลยยิงแบบลองผิดลองถูก ครั้นจะเอามาทำ Zero Setting ก็คงไม่ไหวแน่เพราะนัด  ละ  6  บาทล่อไป 50 นัดก็ 300 บาท
สรุปว่า รอน้องสุดสวย โหด โคตะระแม่น ต่อไปครับเดี๋ยวก็ได้แผงฤทธิ์อีกแล้ว

บันยากาศหน้าผูกเปลนอนนะครับ
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #367 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 10:48:26 AM »

เมื่อวานไปลองความแม่น ลูกน้องขับปิกอัพ ผมนั่งหลัง นกเขาไฟเกาะสายไฟระยะประมาณ 25-30 เมตร ใช้ลูก JSB MATCH DIABOLO เล็งเผื่อต่ำไม่เยอะตามคุณสิทธาแนะนำ เล็งหัวเก็บมาดูเข้ากระเพาะทุกตัว มีตัวสุดท้ายหันหลังให้โดนขนหางไม่ร่วง ความแรงระดับ 3 ลมในท่อเหลือประมาณ 120 บาร์ 9 นัด ได้นก 8 ตัว
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #368 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 11:40:10 AM »

เมื่อวานไปลองความแม่น ลูกน้องขับปิกอัพ ผมนั่งหลัง นกเขาไฟเกาะสายไฟระยะประมาณ 25-30 เมตร ใช้ลูก JSB MATCH DIABOLO เล็งเผื่อต่ำไม่เยอะตามคุณสิทธาแนะนำ เล็งหัวเก็บมาดูเข้ากระเพาะทุกตัว มีตัวสุดท้ายหันหลังให้โดนขนหางไม่ร่วง ความแรงระดับ 3 ลมในท่อเหลือประมาณ 120 บาร์ 9 นัด ได้นก 8 ตัว

สุดยอดครับ 9 นัด 9 ตัว ตัวที่โดนก็ไม่รอดครับต้องนับด้วยอีก 1 ตัว
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #369 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 12:50:54 PM »

ขอบคุณครับ อ.ทศ ช่วงนี้ว่างดู slavia ให้หรือยังครับ รบกวนด้วยนะครับ ไหว้ ไหว้
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #370 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 05:47:09 PM »

ไม่ลืมหรอกครับ  กำลังตามหาอะไหล่อยู่ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #371 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 05:49:19 PM »

อ้าวถ้าไม่เล็งเผื่อต่ำก็เข้าหัวทุกตัวสิครับนั้น
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #372 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 09:34:01 PM »

อ้าวถ้าไม่เล็งเผื่อต่ำก็เข้าหัวทุกตัวสิครับนั้น
ฝีมือยังไม่ถึงขั้นครับ ก่อนออกไปตั้งใจว่าถ้ายิงไม่โดนลูกน้องคงหัวเราะเยาะ แต่พอยิงจริง ๆ มันก็หัวเราะครับแต่เหมือนสะใจยังไงไม่รู้ถามโน่นถามนี่เติมลมยังไง อัดลมยังไง แต่ไม่กล้าถามราคา ถ้าถามมาจริงๆ คงไม่กล้าตอบ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #373 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 09:47:36 PM »

ฝีมือยังไม่ถึงขั้นครับ ก่อนออกไปตั้งใจว่าถ้ายิงไม่โดนลูกน้องคงหัวเราะเยาะ แต่พอยิงจริง ๆ มันก็หัวเราะครับแต่เหมือนสะใจยังไงไม่รู้ถามโน่นถามนี่เติมลมยังไง อัดลมยังไง แต่ไม่กล้าถามราคา ถ้าถามมาจริงๆ คงไม่กล้าตอบ

ระวังอย่าไปตอบว่าราคาแปดพันเข้าละครับเดียวเกิดฝากซื้อจะงานเข้านะครับ คิก คิก คิก คิก

Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #374 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 09:52:11 PM »

ระวังอย่าไปตอบว่าราคาแปดพันเข้าละครับเดียวเกิดฝากซื้อจะงานเข้านะครับ คิก คิก คิก คิก
แปดพันไม่ว่า ถ้าตอบแปดหมื่นกลัวมันหัวเราะเยาะแล้วบอกว่าเอาไปซื้อที่ดีกว่าได้ครึ่งไร่ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 133
  พิมพ์