เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:52:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35 36 37 [38] 39 40 41 ... 133
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Air Arms Fan Club  (อ่าน 392745 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #555 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 01:05:09 AM »

แหม  วันนี้สามารถทำยอดทะลุเป้า เก็บไปได้ทั้งหมด 27 ตัว เป็นนกพิราบ 10 ตัว ยิงตอนเช้าด้วยกระสุน 14 นัดพลาดเป้าไปแค่ 4 นัดเท่านั้นเอง

พอตอนบ่าย 2 โมงกว่า น้องคนที่เคยไปยิงด้วยกันก็พาขึ้นมอเตอร์ไซต์ไปตระเวนล่านกในบริเวณบึงน้ำ ได้มาอีก 17 ตัว มีการยิงพลาดเป้าแค่  7 นัด นกกวักตัวแรกของช่วงบ่ายยิงที่ระยะ 70 เมตร ผมปรับความแรงไปที่ระดับ 5 ด้วยกระสุน JSB Exact Jumbo 15.9 grains นัดแรกกระสุนไปไม่ถึงเป้าหมายตกห่างจากนกประมาณ 2  ฟุต นกกวักก็วิ่งเตลิดไปตามสนมห่างออกไปอีกประมาณ 10 เมตร ผมเล็งเผื่อ 2 ดอทล่างใต้กากบาท กระสุนก็ยิงไปไม่ถึงนกห่างห่างประมาณ 1  ฟุต นัดที่ 3 ผมยกปืนเล็งเผื่ออีกจนถึงดอทสุดท้ายพอเหนี่ยวไกก็เห็นกระสุนวิ่งไปโดนก้านคอของนกกวักตัวนั้นแล้วมันก็ดิ้นได้อีก 2-3 ครั้งก่อนจะแน่นิ่งไปน้องชายที่ขับมอเตอร์ไซต์ก็ถอดเสื้อ กางเกง เหลือแต่กางเกงในว่ายน้ำข้ามไปเก็บนกกวักตัวนั้นมากระสุนโดนก้านคอสูงจากหัวไหล่ประมาณครึ่งนิ้ว กล้อง ZOS 10-40X60 E-SF นี่มันดีจริงๆ ตรงไหนตรงนั้นไม่มีซ้าย-ขวา ที่เหลือก็แค่เล็งเผื่อสูง-ต่ำเท่านั้นเอง จึงเป็นการง่ายในการยิงที่ระยะที่แตกต่างกันเช่นในการแข่งฟิลด์ทาร์เก็ตหรือการล่าสัตว์ที่ไม่ทราบระยะที่แน่นอนต้องใช้การปรับพาราแล็กซ์เป็นตัววัดระยะหลังจากทำ Zero Settingไว้แล้วนั่นเอง
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #556 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 01:26:49 AM »

หลังจากนั้นก้ไปหลบอยู่ที่ร่มไม้ริงบึงน้ำ รอให้นกมันออกมาหากินในตอนเย็นรอนานประมาณ 1 ชั่วโมงครึ่งนกมันก็ไม่โผล่ออกมาเอาแต่ร้องและวิ่งไล่กันอยู่ในป่าต้นกกในบึงน้ำ  จึงต้องพากันขี่มอเตอร์ไซต์ไปตามถนนริมบึงน้ำไปเจอนกเป็ดผีฝูงหนึ่งมีอยู่ด้วยกัน 6 ตัว ระยะห่างประมาณ 60 เมตรในตอนแรกผมปรับแรงดันมาที่ระดับ 4 พาดยิงกับเบาะมอเตอร์ไซต์เล็งเผื่อ  1  ดอทล่างกระสุนไปตกก่อนถึงตัวนกประมาณ 1 ฟุต นกเป็ดผีพากันดำน้ำแล้วไปโผล่ที่อื่นมีตัวหนึ่งโผล่ใกล้กับที่เดิมผมก็เลยจัดการด้วยนัดที่ 2 โดยการเล็งเผื่อ 2 ดอทล่างกระสุนโดนก้านคออยู่คาที่ หลังจากนั้นผมก็จัดการอีก 3 ตัวที่ไปโผล่ไกลออกไปเพราะยิงไปแล้ว 2 นัดพอยิงนัดที่  3 ตัวที่เหลือก็ดำน้ำไปโผล่ไกลออกไปอีกนัดที่  4 ก็ยิ่งไกลออกไปกว่าเดิมพอนัดที่ 5 ซึ่งเป็นการยิงนกตัวที่  4  ระยะยิงห่างออกไปกว่า 85 เมตรแล้วนัดนี้โดนลำตัว นกอีก 2 ตัวก็ดำน้ำบ้าง วิ่งหนีสุดชีวิตบ้าง น้องที่เป็นคนจะลงไปเก็บนกบอกว่าให้หยุดยิงเพราะนกหนีไปไกลน้ำลึกกลัวไปเก็บนกไม่ได้เสียดายแย่ ผมก็เลยหยุดยิงจึงสามารถจัดการนกเป็ดผี  4 ตัวด้วยกระสุน 5 นัดไม่เช่นนั้นมีการตายทั้งฝูงเป็นแน่แท้ด้วยกระสุนไม่เกิน 10 นัด
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #557 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 01:44:33 AM »

หลังจากเก็บนกเป็ดผีทั้ง  4 ตัวเรียบร้อยแล้วก็ขี่มอเตอร์ไซต์ไปตามริมบึงน้ำเพื่อตระเวนหานกต่อไปเพราะเย็นมากแล้วนกเริ่มออกหากินก็ไปเจอนกอีโก้งตัวใหญ่ที่ระยะไกลกว่า 50 เมตร ผมนั่งเล็งยิงบนถนนริมบึงน้ำ พอนกรู้ตัวก็เดินๆๆ ไม่ยอมหยุดไกลออกไปเรื่อยๆ หลังด้านหลังให้มีอยู่จังหวะหนึ่งที่นกหยุดจิกหาอาหารประมาณเสี้ยววินาทีผมเลยตัดสินในเหนี่ยวไกในขณะที่กากบาททาบอยู่บริเวณกลางหลังนกอีโก้งตัวนั้น ได้ยินเสียงกระสุนกระทบเป้าอย่างจัง นกก็บินเฉยแต่ไปได้ไม่ถึง 20 เมตรก็ร่วงลงกลางป่าต้นกก  ส่วนผมก็บรรจุกระสุนใหม่แล้วกลับมาแอบอยู่ข้างมอเตอร์ไซต์รอให้อีกตัวออกมา แต่ไม่มีวี่แววว่านกอีกตัวจะปรากฏกายออกมา  พอดีน้องที่ลงไปเก็บนกปากซ่อมอีกฟากของถนนเดินกลับมาถึงก็ถามว่า "ได้ตัวไหม"  ผมบอกว่า "ยิงโดนแต่ไม่อยู่" น้องก็ถามต่อว่า "มันไปตกตรงไหนผมได้ยินเสียงกระสุนโดนนกอย่างจังมันต้องไปไม่รอดแน่" ผมก็บอกว่ามันบินไปได้ไม่ถึง  20 เมตรแล้วก็ตกลงตรงนั้น น้องชายก็เลยว่ายน้ำลงไปพอเข้าไปใกล้บริเวณที่นกตกลงไปผมก็บอกตำแหน่งที่นกตกว่าห่างออกไปแค่ 1 วาก็ถึงแล้ว พอน้องคนเก็บนกเดินไปถึงก็เจอนกตัวนั้นกำลังจะตายก็จัดการตระครุบตัวเอามาได้ พอข้ามน้ำขึ้นมาถึงผมนกก็สิ้นใจพอดี จากการตรวจสอบกระสุนเจาะเข้าที่โคนขาด้านซ้ายทะลุออกทางหน้าท้องโดนอวัยวะภายในช่องท้องจึงไปได้แค่  20 เมตรจากระยะยิงประมาณ 70 เมตร ถือว่าเป็นการยิงแบบนัดเดียวจอด
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #558 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 02:06:51 AM »

พอเสร็จจากเก็บนกอีโก้ง ก็เดินทางไปตามถนนริมบึงน้ำไปเจอฝูงนกกระยางขาวประมาณ 20 กว่าตัว ผมจึงลงจากรถมอเตอร์ไซต์เดินหลบบังคันดินที่เป็นแนวกั้นน้ำในบึงน้ำไปโผล่ขึ้นตรงกับบริเวณที่ฝูงนกหากินอยู่มีการคลานต่ำเข้าสู่ที่มั่นเพื่อทำการสังหารระยะประมาณ  5 เมตรผมนอนราบอยู่บนคันดินเล็งปืนลงไปด้านล่างนกกระยางตัวนั้นอยู่ห่างประมาณ  50 เมตรหันข้างด้านขวามาทางผม ผมก็เล็งตรงกลางลำตัวกะให้โดนปีกข้างขวาด้วย พอเหนี่ยวไกก็เห็นนกกระยางตัวนั้นสะดุ้งแล้วจะกระโดนขึ้นบินแต่เพราะปีกหักจึงบินไม่ได้ ได้แต่วิ่งหนีไปแล้วก็เปลี่ยนเป็นเดินไปช้าๆ ห่างออกไปเรื่อยๆ  เห็นถ้าไม่ดีผมก็เลยทำการยิงซ้ำนัดแรกไม่โดนเพราะนั่งยิงพาดเข่า นกมันก็หนีไปไกลเกือบ 100 เมตร เล่นเอาต้องเล็งเผื่อจนดอทสุดท้ายจึงสามารถหยุดนกกระยางตัวนั้นเอาไว้ได้  คนตามเก็บเลยเหนี่อยเอามากๆ  กระสุนโดนปลายปีกด้านขวาทะลุไปโดนกล้ามเนื้อหน้าอกแล้วทะลุออกไปไม่โดนอวัยวะภายในนกจึงไม่ตาย ถ้าไม่โดนปลายปีกด้วยคงหมดสิทธิ์ที่จะได้นกตัวนี้ ส่วนนัดยิงซ้ำกระสุนไปโดนขานกเลยไปต่ออีกไม่ได้แต่ก็ไม่ตายต้องจับมาเคาะกระโหลกกับล้อมอเตอร์ไซต์

การล่าในวันนี้มีการยิงพลาดทั้งหมด 11 นัดและมีการยิงซ้ำอีก 4 ครั้งด้วยกระสุน 13 นัดทำการล่าได้ 27 ตัว รวมยอดทั้งหมด 202 ตัวคิดเป็นเงิน 10,100 บาท หักค่าใช้จ่ายประมาณ 4,500 บาท ยังพอมีกำไร 5,600 บาท ผมว่ามันคุ้มค่ากับกระสุนนัดละ 2 บาทที่ยิงไปแค่ 1 ตลับเศษๆ ไม่ถึงครึ่งตลับอยู่นะผมว่า อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2010, 10:38:56 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
marsman
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #559 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 11:28:15 AM »

ยิงได้เยี้ยมครับ ว่าแต่ว่าล่าทุกวันยังงี้นกมันจะหมดเอาน่ะครับ
ป.4 เดี่ยวปืนอัดลม ขอเพื่อการกีฬา หรือ ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน แต่นี่....... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก   (แซวเล่นน่ะครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #560 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 03:03:29 PM »

สนุกดีครับ ตอนนี้เล่นนกใหญ่แล้วเหรอครับ ยังไม่ได้อ่านตอน s410 กับ ไก่งวงเลย
คุณ TropyX อย่าลืมเล่าตอนเจอด่านด้วยนะครับ

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #561 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 10:36:57 PM »

ถ้ามีโอกาสก็จะรีบมาเล่าให้ฟังเลยครับ

วันนี้ช่วงเย็นประมาณ 15.50 น. ก็ออกล่ากับน้องคนเดิมคราวนี้ขับกระบะโตโยต้า วีโก้ ผมนั่งทางด้านหน้าซ้ายพอเจอนกก็หมุนกระจกลงแล้วพาดยิงกับขอบประตูหน้ารถ  ถ้าอยู่ไกลก็เดินลงจากรถแล้วคลานเข่าเข้าไปหาเป้าหมาย ยิงโดนนกทั้งหมด 16 ตัวแต่ได้มา 13 ตัวเพราะหาไม่เจอน้ำก็ลึกมากสงสารคนลงไปเก็บ มีลมพัดแรงมากตอนค่ำๆ เพราะมีฝนตกทางฝั่งอำเภอพลลมหอบไอฝนไปทางอำเภอชนบทเลยรู้สึกหนาวเย็นกว่าทุกวัน  คนเก็บนกก็หนาวจนปากสั่นทั้งมืดค่ำมากแล้วก้เลยให้น้องเค้าเลิกค้นหา พอเดินทางกลับมาถึงบ้านก็ทำการถอนขนแกงอ่อมใส่ฝักหอมแบ่งอร่อยลิ้นไปเลยหมดเบียร์ไป 2 ขวดเอาพอหอมปากหอมคอ

นกที่โดนยิงในวันนี้เป็นนกเขาไฟ 8 ตัว นกกระยางขาว 2 ตัวและนกน้ำที่มีลักษณะคล้ายนกนางนวล 4 ตัว  นกกระยางขาว 1 ตัว นกเป็ดผี 1 ตัว นกกวัก 1 ตัว

ตอนนี้ก็มียอดการล่ารวมแล้ว 218 ตัว ใช้เวลา 43 วันเฉลี่ยวันละ 5 ตัวเศษ

วันต่อไปจะออกล่ามาเก็บใส่ตู้เย็นไว้เป็นเสบียงในช่วงสงกรานต์ คิดว่าน่าจะได้ไม่ต่ำกว่า 50 ตัวก่อนถึงวันสงกรานต์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2010, 10:47:55 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
PRAMOTE...
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #562 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 12:58:58 AM »

อจ.ทศ  วันนึงได้หลายตัวเลย  หากหม่ำไม่ทันส่งEMS แบ่งผมบ้างนะครับ  ลูกชายผมอยากกินกระเพรานกอยู่เหมือนกัน  ยิ้มีเลศนัย
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #563 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 02:05:48 AM »

แหม  วันนี้สามารถทำยอดทะลุเป้า เก็บไปได้ทั้งหมด 27 ตัว เป็นนกพิราบ 10 ตัว ยิงตอนเช้าด้วยกระสุน 14 นัดพลาดเป้าไปแค่ 4 นัดเท่านั้นเอง

พอตอนบ่าย 2 โมงกว่า น้องคนที่เคยไปยิงด้วยกันก็พาขึ้นมอเตอร์ไซต์ไปตระเวนล่านกในบริเวณบึงน้ำ ได้มาอีก 17 ตัว มีการยิงพลาดเป้าแค่  7 นัด นกกวักตัวแรกของช่วงบ่ายยิงที่ระยะ 70 เมตร ผมปรับความแรงไปที่ระดับ 5 ด้วยกระสุน JSB Exact Jumbo 15.9 grains นัดแรกกระสุนไปไม่ถึงเป้าหมายตกห่างจากนกประมาณ 2  ฟุต นกกวักก็วิ่งเตลิดไปตามสนมห่างออกไปอีกประมาณ 10 เมตร ผมเล็งเผื่อ 2 ดอทล่างใต้กากบาท กระสุนก็ยิงไปไม่ถึงนกห่างห่างประมาณ 1  ฟุต นัดที่ 3 ผมยกปืนเล็งเผื่ออีกจนถึงดอทสุดท้ายพอเหนี่ยวไกก็เห็นกระสุนวิ่งไปโดนก้านคอของนกกวักตัวนั้นแล้วมันก็ดิ้นได้อีก 2-3 ครั้งก่อนจะแน่นิ่งไปน้องชายที่ขับมอเตอร์ไซต์ก็ถอดเสื้อ กางเกง เหลือแต่กางเกงในว่ายน้ำข้ามไปเก็บนกกวักตัวนั้นมากระสุนโดนก้านคอสูงจากหัวไหล่ประมาณครึ่งนิ้ว กล้อง ZOS 10-40X60 E-SF นี่มันดีจริงๆ ตรงไหนตรงนั้นไม่มีซ้าย-ขวา ที่เหลือก็แค่เล็งเผื่อสูง-ต่ำเท่านั้นเอง จึงเป็นการง่ายในการยิงที่ระยะที่แตกต่างกันเช่นในการแข่งฟิลด์ทาร์เก็ตหรือการล่าสัตว์ที่ไม่ทราบระยะที่แน่นอนต้องใช้การปรับพาราแล็กซ์เป็นตัววัดระยะหลังจากทำ Zero Settingไว้แล้วนั่นเอง

ผมไม่มีที่โล่งๆ100m.แบบปลอดคนเพื่อทำZero Setting ไม่ทราบว่ามีวิธีไดบ้างครับที่จะทราบวิถีกระสุน นอกจากการทำทำZero Setting ครับ เนื่องจากถ้าผมจะยิง50m+ ผมจะต้องยิงตัดถนน 2เส้น ทำให้ต้องระวังและรีบยิง จะเก็บข้อมูลก็ยากจริงๆครับ Huh Huh Huh

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2010, 02:31:32 AM โดย Rapin paiwan » บันทึกการเข้า

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #564 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 02:39:53 AM »

เวลายิงนกจริงๆนั้นกะยากมากครับว่ากี่เมตร ในทุ่งนาโล่งๆกะไม่ถูกครับ ส่วนการปรับพาราแล็กซ์เพื่อหาระยะก็ยากครับ ปรับแล้วชัดที่สุดนี่ยากนะครับ เช่น50กับ70m นี่ก็ชัดพอกันเลยครับ(ได้เห็นข้อแตกต่างของกล้องดีๆอีก1อย่างแล้วครับ สงสัยต้องหามาใช้ซักตัวแล้วครับ)

พี่ตั้งกล้องไว้ที่กี่เมตรครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #565 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 10:07:10 PM »

ตอนนี้ตั้งกล้องไว้ที่ 50 เมตร ความแรงระดับ 4  กระสุนเข้าวงเอ็กซ์
ที่ระยะ 10 เมตรเล็งตรง เช่นเดียวกับ 50 เมตร  แสดงว่ากระสุนตัดกับจุดเล็งที่ระยะ 10 เมตรและ 50 เมตร
ระยะ 27 เมตร สูงกว่าจุดเล็ง 2 นิ้ว เล็งเผื่อ 2 ดอทบน
ที่ระยะ 75 เมตร เล็งเผื่อ 2 ดอทล่าง ไม่มีพลาดครับ
ที่เหลือนอกจากนี้ก็ประมาณเอาว่าสูง - ต่ำ ไม่เกิน 2 นิ้ว

แต่การใช้งานจริงๆ พบว่าระยะยิงมันไกลกว่า 50 เมตรไปจนถึง 100 เมตร คงต้องไปทำ Zero Setting ต่อจาก 50 เมตรไปจนถึง 100 เมตรแล้วหละครับ  การเล็งแก้ทางลมก็จะเริ่มเข้ามาเกี่ยวข้องมากขึ้น แต่ตัดปัญหาการเล็งเผื่อแบบคาดเดาที่เคยปฏิบัติมาก่อนออกไป  แต่ก่อนมันต้องแก้ทั้งเล็งเผื่อสูง-ต่ำและเล็งแก้ทางลมไปด้วยมันท้าทายดี ถ้ารู้ตำแหน่งกระสุนตั้งแต่ 10 เมตรไปจนถึง 100 เมตรแบบนี้ความท้าทายคงจะลดลง  นกก็จะตายมากขึ้น ประหยัดกระสุนมากขึ้น จุดคุ้มทุนจะเร็วขึ้น วันพรุ่งนี้ต้องทำZero Setting ต่อไปจนถึง 100 เมตรเสียแล้ว ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #566 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 10:15:12 PM »

วันนี้ออกรอบตอนบ่าย 3 โมงยิงไปทั้งหมด 12 นัด จัดการไปได้ 10 ตัว พลาดไป 2 นัด เพราะความแรงอยู่ที่ระดับ 1 ในนัดแรก และมาอยู่ที่ระดับ 2 ในนัดสุดท้ายที่ยิงนกกระยางขาวตัวใหญ่กระสุนวิ่งไปไม่ถึงนกเลยน่าเสียดายจริงๆ ไม่งั้น 12 นัด  12 ตัวแน่ๆ อิอิ

ตอนนี้ก็สะสมนกเป็นเสบียงในช่วงสงกรานต์แล้ว 6 ตัวเอามาทำผัดเผ็ดนก 4 ตัว แกล้มกับรีเจนซี่ 1 แบน  รสชาดอร่อยลิ้นไปเลย

สรุปยอดการล่าจนถึงวันนี้  228 ตัวในระยะเวลา 44 วัน

* s410.jpg (124.65 KB, 796x337 - ดู 408 ครั้ง.)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #567 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 10:21:52 PM »

ผมไม่มีที่โล่งๆ100m.แบบปลอดคนเพื่อทำZero Setting ไม่ทราบว่ามีวิธีไดบ้างครับที่จะทราบวิถีกระสุน นอกจากการทำทำZero Setting ครับ เนื่องจากถ้าผมจะยิง50m+ ผมจะต้องยิงตัดถนน 2เส้น ทำให้ต้องระวังและรีบยิง จะเก็บข้อมูลก็ยากจริงๆครับ   

ถ้าไม่มีสถานที่ทำ Zero Setting ยาวๆ นายพรานใหญ่รพินทร์ ไพรวัลย์ ก็ส่งมาให้พี่ช่วยจัดการให้ก็ได้ครับจะเอาถึง 200 เมตรก็ไม่มีปัญหา ส่งกล้องกับลูกกระสุน JSB Exact Jumbo 15.9 grains มาสัก 100 นัด พร้อมค่าส่งกล้องกลับก็พอครับ จะจัดการให้ทำที่ต้องการทุกประการครับ

* S4102.jpg (113.17 KB, 800x531 - ดู 404 ครั้ง.)
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #568 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 11:51:26 PM »

ตอนนี้ตั้งกล้องไว้ที่ 50 เมตร ความแรงระดับ 4  กระสุนเข้าวงเอ็กซ์
ที่ระยะ 10 เมตรเล็งตรง เช่นเดียวกับ 50 เมตร  แสดงว่ากระสุนตัดกับจุดเล็งที่ระยะ 10 เมตรและ 50 เมตร
ระยะ 27 เมตร สูงกว่าจุดเล็ง 2 นิ้ว เล็งเผื่อ 2 ดอทบน
ที่ระยะ 75 เมตร เล็งเผื่อ 2 ดอทล่าง ไม่มีพลาดครับ
ที่เหลือนอกจากนี้ก็ประมาณเอาว่าสูง - ต่ำ ไม่เกิน 2 นิ้ว

แต่การใช้งานจริงๆ พบว่าระยะยิงมันไกลกว่า 50 เมตรไปจนถึง 100 เมตร คงต้องไปทำ Zero Setting ต่อจาก 50 เมตรไปจนถึง 100 เมตรแล้วหละครับ  การเล็งแก้ทางลมก็จะเริ่มเข้ามาเกี่ยวข้องมากขึ้น แต่ตัดปัญหาการเล็งเผื่อแบบคาดเดาที่เคยปฏิบัติมาก่อนออกไป  แต่ก่อนมันต้องแก้ทั้งเล็งเผื่อสูง-ต่ำและเล็งแก้ทางลมไปด้วยมันท้าทายดี ถ้ารู้ตำแหน่งกระสุนตั้งแต่ 10 เมตรไปจนถึง 100 เมตรแบบนี้ความท้าทายคงจะลดลง  นกก็จะตายมากขึ้น ประหยัดกระสุนมากขึ้น จุดคุ้มทุนจะเร็วขึ้น วันพรุ่งนี้ต้องทำZero Setting ต่อไปจนถึง 100 เมตรเสียแล้ว ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

การตั้งกล้องและวิถีกระสุนไกล้เคียงกับของผมครับ แต่ผมตั้งที่ความแรงระดับ5ครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #569 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 08:15:29 PM »

สุดยอดครับ ต่อไปนี้ผมต้องเรียกนายพรานแทน อาจารย์แล้วหละครับ
ท่านนายพราน ยิงไกลมาก ๆ ระวังกล้องเล็งพังเด้อ

หน้า: 1 ... 35 36 37 [38] 39 40 41 ... 133
  พิมพ์