เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:54:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 36 37 38 [39] 40 41 42 ... 133
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Air Arms Fan Club  (อ่าน 392791 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #570 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 10:54:04 PM »

ตอนนี้ตั้งกล้องไว้ที่ 50 เมตร ความแรงระดับ 4  กระสุนเข้าวงเอ็กซ์
ที่ระยะ 10 เมตรเล็งตรง เช่นเดียวกับ 50 เมตร  แสดงว่ากระสุนตัดกับจุดเล็งที่ระยะ 10 เมตรและ 50 เมตร
ระยะ 27 เมตร สูงกว่าจุดเล็ง 2 นิ้ว เล็งเผื่อ 2 ดอทบน
ที่ระยะ 75 เมตร เล็งเผื่อ 2 ดอทล่าง ไม่มีพลาดครับ
ที่เหลือนอกจากนี้ก็ประมาณเอาว่าสูง - ต่ำ ไม่เกิน 2 นิ้ว

แต่การใช้งานจริงๆ พบว่าระยะยิงมันไกลกว่า 50 เมตรไปจนถึง 100 เมตร คงต้องไปทำ Zero Setting ต่อจาก 50 เมตรไปจนถึง 100 เมตรแล้วหละครับ  การเล็งแก้ทางลมก็จะเริ่มเข้ามาเกี่ยวข้องมากขึ้น แต่ตัดปัญหาการเล็งเผื่อแบบคาดเดาที่เคยปฏิบัติมาก่อนออกไป  แต่ก่อนมันต้องแก้ทั้งเล็งเผื่อสูง-ต่ำและเล็งแก้ทางลมไปด้วยมันท้าทายดี ถ้ารู้ตำแหน่งกระสุนตั้งแต่ 10 เมตรไปจนถึง 100 เมตรแบบนี้ความท้าทายคงจะลดลง  นกก็จะตายมากขึ้น ประหยัดกระสุนมากขึ้น จุดคุ้มทุนจะเร็วขึ้น วันพรุ่งนี้ต้องทำZero Setting ต่อไปจนถึง 100 เมตรเสียแล้ว ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

สุดยอดครับ ต่อไปนี้ผมต้องเรียกนายพรานแทน อาจารย์แล้วหละครับ
ท่านนายพราน ยิงไกลมาก ๆ ระวังกล้องเล็งพังเด้อ

กล้องตัวนี้มันทนทานจริงๆ ติดกับปืนลูกกรดซีแซดเอาไว้ตลอด 4 เดือนตั้งกล้องที่ระยะ 90 เมตรครั้งเดียวก็ใช้งานมาตลอดไม่มีการกินซ้ายหรือขวา  เพียงแต่ต้องคอยเล็งเผื่อแก้ทางลมและเล็งเผื่อสูงหรือต่ำเท่านั้น

พอถอดมาติดกับปืนลมก็ยังคงทนทาน กันกระเทือนดีเหมือนเดิม  ผมพาปืนกับกล้องไปคลานเข่า คลานต่ำเข้าสู่เป้าหมายเพื่อทำการสังหารนกเป็นระยะทางไกลถึง 30 เมตรก็เคยมาแล้ว กล้องไม่เคยเคลื่อนแต่ต้องเล็งเผื่อสูงหรือต่ำให้ถูกต้องและคอยสังเกตปุ่มปรับความแรงว่าอยู่ในตำแหน่งที่เราตั้งไว้หรือไม่เท่านั้นเอง แค่นี้นกก็ร่วงเป็นว่าเล่นแล้วครับ

การยิงที่ 100 เมตรก็ไม่ทราบว่ามันทำให้กล้องเสียเร็วด้วยหรือครับ ผมไม่รู้จริงๆ  แบบนี้คงจะยิงเฉพาะที่อยู่ในระยะใกล้เคียงกับที่ตั้งกล้องเอาไว้ให้มากที่สุดแล้วหละครับ  กล้องไม่พังแต่หัวเข่าคนยิงจะพังก่อนกล้องเพราะผมต้องคลานต่ำเข้าสู่เป้าหมายให้ได้ระยะใกล้กับ 50 เมตรที่ตั้งกล้องเอาไว้น่ะซิครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #571 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 12:28:18 PM »

การที่ยิงไกล มีหลายคนเลือกใช้วิธีปรับกากะบาทจับกลางเป้า การทำแบบนี้ทำให้เส้นสปริงในกล้องจะถูกยืดถูกยุบ
ถูกรั้งไว้ในตำแหน่งที่ปรับแบบสุด ๆ  พอทิ้งไว้แบบนั้นนาน ๆ ไป ก็จะมีอาการหมุนคลิกไม่เที่ยงเหมือนเดิม
แบบนี้เรียกว่าพังหรือเปล่าก็ไม่รู้แต่มันจะมีอาการแบบนี้ตามมา  ดังนั้นเวลเลิกใช้ต้องรีเซทกล้องกลับมาจุดสมดุลย์
จะเป็นการถนอมกล้อง

บางคนเลือกใช้วิธีเล็งเผื่อ แต่ก็พบว่าบางครั้งเป้าหมายหายลับไปด้านล่างของกล้อง ครั้นจะปรับกล้องชดเชย
ก็จะเข้าในกรณีด้านบน จึงต้องใช้ขาเมาท์แบบไม่เท่ากันมาช่วยไม่ให้กล้องต้องทำงานหนัก

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #572 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 08:49:28 PM »

วันนี้ออกล่าในช่วงบ่ายเพราะอากาศร้อนมากๆ เลยหาเรื่องไปลงเล่นน้ำซักหน่อย ครั้นจะให้ลงไปเล่นน้ำเฉยๆ มันก็กระไรอยู่จึงต้องมีอุปกรณ์ยิงนกติดไปด้วย แถมถังน้ำ ผ้าขะม้าอีกผืน เสื้อผ้าอีก 1 ชุด

ขัยรถตามถนนริมบึงน้ำไปเจอนกกระยาง 2 ตัวหากินอยู่ห่างจากรถประมาณ 40 เมตรก็จอดรถแล้วลงประตูด้านหน้าฝั่งผู้โดยสาร มาเปิดเอาปืนที่ประตูหลังเอาปืนออกมานกมันไปไหนแล้วหว่า เผลอแป๊บเดียวแท้ๆ ก็เลยเก็บปืนแล้วเดินมาจะขึ้นรถก็เจอนกกระยาง 2ตัวมันมาอยู่ทางด้านหน้ารถกับเพื่อนอีก 1 ตัวรวมเป็น 3 ตัวพอจะย้อนกลับไปเปิดเอาปืนนกก็บินหนีไปหมด ก็เลยขับรถไปตามถนนเส้นเดิมพอมาถึงไม่ไกลจากที่เดิมมากนักก็เอจนกอีโก้ง 2 ตัว นกกระยางขาวอีก 4-5 ตัวหากินอยู่ริมน้ำ ผมเลยจอดรถแต่ไม่ดับเครื่องจัดการเลื่อนเบาะถอยหลังจนสุด เอี้ยวตัวไปหยิบปืนขึ้นมาปรับท่าปรับทางเตรียมยิงอยู่ในรถ ปรับพาราแลกซ์จากในรถ ส่วนเจ้านกกระยางเริ่มบินหนีไปหลายตัวแล้ว นกอีโก้งยังคงหากินแบบไม่สนใจใยดีใคร  ผมปรับพาราแลกซ์จนชัดเจนได้ระยะประมาณ 48 เมตร ผมเลื่อนกระจกประตูหน้าด้านคนขับลงพร้อมกับสอดปลายลำกล้องออกไปยกประทับแนบกับขอบประตูรถปลดห้ามไกเล็งยิงไปยังนกตังที่อยู่ใกล้ที่สุด กะยิงให้โดนปีกนกด้วยจะได้ตัดปัญหาการบินหนีเมื่อถูกยิง พอเหนี่ยวไกก็เห็นนกอีโก้งตัวนั้นล้มฟุบลงไปแล้วดิ้นได้อีก 2-3 ครั้งแล้วก็แน่นิ่งไป อีกตัวบินหนีไปในป่าต้นกกมองเห็นไวไวเป็นเงาดำๆ ผมก็เลยบรรจุกระสุนแล้วยิงไป 1 นัดไม่โดนนกบินหนีเข้าป่าต้นกกลึกเข้าไปอีกมองไม่เห็น ผมลงไปเก็บนกขึ้นมาดูก็พบว่ากระสุนโดนโคนปีกด้านขวาหักแลวกระสุนทะลุผ่านลำตัวไปออกทางด้านหลังโคนขาด้านซ้าย

จากนั้นก็ตระเวนยิงนกต่อไปตามริมบึงน้ำได้นกกวักมาอีก  1 ตัว นกเขาไฟอีก 12 ตัว นกเขาชวาอีก  1 ตัว รวมแล้วได้นก 15 ตัวมีการยิงพลาดเป้าทั้งหมด 8 นัด

ตอนนี้สามารถทำยอดการล่าสังหารไปแล้ว 243 ตัว 
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #573 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 12:54:23 PM »

ใช้กระสุนอีกครึ่งตลับ ก็จะได้ยอดเท่าผมยิงนกพิราบแล้วครับ พยายามอีกหน่อย
แต่ของผมยิงมา 4 ปี ของพรานทศ ยิงแค่ไม่ถึงสองเดือน เกรงว่านกจะเกิดไม่ทัน
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #574 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 11:36:20 AM »

ท่าน อ.ทศ  ไหว้ครับกินนกทุกๆวันไม่เบื่อบ้างหรือครับ

ลองหันไปยิงปลาบ้างไหมครับ ผมเคยลองยิงปลานิลที่บ่อหน้าบ้านครับ ยิงไป2ตัว 1ตัวเข้าหัวลอยคาที่ อีกตัวเขาตัวทะลุแต่ไม่ตายคาที่ครับ)
เปลี่ยนเป็นกินปลาบ้างก้ดีนะครับ ผมกลัวว่าพวกนกจะประกาศเคอฟิวที่โคราชครับ กลายเป็นเขตนกไม่กล้าบินผ่าน ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #575 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 08:56:34 PM »

ท่านเจ้าของAirArm ที่เคารพรักทุกท่านครับ..ผมมีเรื่องครับ...
  ปืนโครงการ 6 มันเหลือครับ  S400 MPR-FT  .177  ครับ..
  ทีนี้....เท่าที่หาข้อมูลดู....
  1. มันโหลดกระสุนได้ทีละนัด  ถูกต้องไหมครับ...
  2. มีบริษัท ที่ทำแมกกาซีน สำหรับปืนรุ่นนี้  ถูกต้องไหมครับ...
  3. เวลาใช้แมกกาซีน ต้องเอานิ้วดันให้แมกกาซีนหมุน เพื่อที่จะให้กระสุนตกลงมา แล้วก็ดันเข้าไปอีกที แมกฯไม่หมุนเอง  ถูกต้องไหมครับ...
  4. จากที่มีข้อมูลว่าปืนรุ่นนี้ ปรับความแรงได้ 2 ระดับ  ความแรงต่ำเพื่อใช้แข่งยิงเป้า 10 ม.  กับความแรงสูงเพื่อใช้แข่ง Field Target  30-50 ม.  ถูกต้องไหมครับ...
  5. การปรับความแรง ปรับอย่างไร และ ปรับยาก-ง่าย เพียงไหน ท่านใดพอทราบบ้างครับ...
  6. ราคานี้ไม่แพงเลย เมื่อเทียบกับปืนที่มีคุณสมบัติ เท่าเทียมกันที่จะหาได้ในบ้านเมืองเรา  ถูกต้องไหมครับ...

เพราะฉนั้น....ใครที่อยากได้ปืนดีๆสุดยอด เบอร์1  ควรรีบตัดสินใจจับจองเสียเดี๋ยวนี้......ถูกต้องไหมครับ....

ขอบพระคุณสำหรับทุกๆคำตอบ  ที่กำลังจะตอบครับ...
army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #576 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 09:38:39 PM »

ข้อ 1-3 เนี่ย เท่าที่อ่านมา รู้สึกว่าจะเป็นตามนั้นนะครับ
ส่วนข้อ 4-5 เนี่ย ไม่ทราบจริงๆครับ เดี่ยว รอ ผู้รู้มาอธิบายครับ

สรุป ผมเชียร์ ให้พี่ตุ้ย เอาเลยครับ(เห็นจ้องมานาน)  ปืนมันดีจริงๆๆๆๆๆ เยี่ยม เยี่ยม ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2010, 10:11:46 PM โดย army555 » บันทึกการเข้า
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #577 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 09:53:27 PM »

ข้อ 4 กับข้อ 5 ยังไม่ทราบนะครับแต่ข้ออื่นผมว่า ถูกต้องนะครับ Grin

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #578 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 10:49:54 PM »

ข้อ 3 คาดว่าอีกไม่นาน จะมีคนทำแมกกาซีนแบบอัตโนมัติมาใช้แทนรุ่นอัตโนมือ  แบบเดียวกับที่ใช้กับรุ่น S200 แน่ๆ ครับ
ข้อ 4 และ 5  อันนี้คาดว่าคงจะปรับไม่ได้ครับ เลยไม่รู้ว่าปรับตรงไหน และปรับยากง่ายเพียงใด ปรับภายนอกหรือภายใน
เอาเป็นว่าให้ผมรู้วิธีการปรับก่อนแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ

แต่คุณตุ้ยรีบจองเลยครับ  เที่ยวนี้ถูกมากก ก  ก   ก แล้ว  เที่ยวหน้าอาจดีดขึ้นไปอีก 4-5 พันบาทก็เป็นได้
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #579 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 10:52:28 PM »

ท่าน อ.ทศ  ไหว้ครับกินนกทุกๆวันไม่เบื่อบ้างหรือครับ

ลองหันไปยิงปลาบ้างไหมครับ ผมเคยลองยิงปลานิลที่บ่อหน้าบ้านครับ ยิงไป2ตัว 1ตัวเข้าหัวลอยคาที่ อีกตัวเขาตัวทะลุแต่ไม่ตายคาที่ครับ)
เปลี่ยนเป็นกินปลาบ้างก้ดีนะครับ ผมกลัวว่าพวกนกจะประกาศเคอฟิวที่โคราชครับ กลายเป็นเขตนกไม่กล้าบินผ่าน ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อยากจะยิงปลาเหมือนกันครับ แต่ปลาทางบ้านผมมันไม่ค่อยมีให้ยิง มันกลัวแหของพวกพรานปลาล่าเสียจนไม่กล้าโผล่หัวขึ้นมาเป็นเป้าเลยครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #580 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 07:09:02 AM »

ข้อ 1-3 เนี่ย เท่าที่อ่านมา รู้สึกว่าจะเป็นตามนั้นนะครับ
ส่วนข้อ 4-5 เนี่ย ไม่ทราบจริงๆครับ เดี่ยว รอ ผู้รู้มาอธิบายครับ

สรุป ผมเชียร์ ให้พี่ตุ้ย เอาเลยครับ(เห็นจ้องมานาน)  ปืนมันดีจริงๆๆๆๆๆ เยี่ยม เยี่ยม ไหว้

ข้อ 4 กับข้อ 5 ยังไม่ทราบนะครับแต่ข้ออื่นผมว่า ถูกต้องนะครับ Grin

ข้อ 3 คาดว่าอีกไม่นาน จะมีคนทำแมกกาซีนแบบอัตโนมัติมาใช้แทนรุ่นอัตโนมือ  แบบเดียวกับที่ใช้กับรุ่น S200 แน่ๆ ครับ
ข้อ 4 และ 5  อันนี้คาดว่าคงจะปรับไม่ได้ครับ เลยไม่รู้ว่าปรับตรงไหน และปรับยากง่ายเพียงใด ปรับภายนอกหรือภายใน
เอาเป็นว่าให้ผมรู้วิธีการปรับก่อนแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ

แต่คุณตุ้ยรีบจองเลยครับ  เที่ยวนี้ถูกมากก ก  ก   ก แล้ว  เที่ยวหน้าอาจดีดขึ้นไปอีก 4-5 พันบาทก็เป็นได้

ขอบพระคุณทุกท่านครับที่ช่วยเชียร์ (หรือว่าช่วยยุดีหว่า??) เหลือถามอีกเรื่องครับ เมื่อคืนลืมถามไปครับ..
  7. เวลาเติมลม ต้องถอดกระบอกลมออกมาเติมหรือเปล่าครับ...
  8. หากต้องถอด..จะมีวิธีเติมลมโดยไม่ต้องถอดกระบอกลมไหมครับ...
  9. หากต้องถอด"เท่านั้น"  เราควรที่จะต้องสั่งกระบอกลมสำรองเพิ่มมาไหมครับ...(เคยเห็นที่สนาม เด็กๆที่มาซ้อมแต่ละคนใช้ fwb แพงๆ มีกระบอกลมสำรองทุกคนเลย)
 10. กระบอกลมสำรองแพงไหมครับ...

ขอบพระคุณมากครับ...
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #581 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 09:25:03 AM »

ข้อ 7-10 ไม่สามารถถอดกระบอกลมออกมาได้ครับ  มันติดมากับโครงปืนแบบนั้นเลยเหมือนกันหมดไม่ว่า S300/310  S400/410  S510 หรือ EVE 2  แม้แต่ S200 ก็สามารถเติมลมโดยไม่ต้องถอดกระบอกลมเลยนะครับ

นี่คือ Quick fill ของรุ่น S200

* AirArm200noz.jpg (6.43 KB, 302x217 - ดู 340 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2010, 09:32:02 AM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #582 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 09:36:24 AM »

และตอนนี้ Air Arms ได้ออกปืนรุ่นใหม่มี 2 กระบอกลมทำให้สามารถยิงได้มากนัดขึ้น แบกเข้าป่าไปยิงได้หลายวันสบายไปเลยแบบนี้ แต่คงจะหนักเพิ่มขึ้นอีกหลายร้อยกรัม

รู้สึกจะมีชื่อเรียกว่ารุ่น Bicylinder อะไรแบบนี้  น่าสนใจเหมือนกัน

* aabicilinderbg.jpg (9.33 KB, 400x164 - ดู 337 ครั้ง.)
นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #583 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 01:07:18 PM »

ท่านเจ้าของAirArm ที่เคารพรักทุกท่านครับ..ผมมีเรื่องครับ...
  ปืนโครงการ 6 มันเหลือครับ  S400 MPR-FT  .177  ครับ..
  ทีนี้....เท่าที่หาข้อมูลดู....
  1. มันโหลดกระสุนได้ทีละนัด  ถูกต้องไหมครับ...
  2. มีบริษัท ที่ทำแมกกาซีน สำหรับปืนรุ่นนี้  ถูกต้องไหมครับ...
  3. เวลาใช้แมกกาซีน ต้องเอานิ้วดันให้แมกกาซีนหมุน เพื่อที่จะให้กระสุนตกลงมา แล้วก็ดันเข้าไปอีกที แมกฯไม่หมุนเอง  ถูกต้องไหมครับ...
  4. จากที่มีข้อมูลว่าปืนรุ่นนี้ ปรับความแรงได้ 2 ระดับ  ความแรงต่ำเพื่อใช้แข่งยิงเป้า 10 ม.  กับความแรงสูงเพื่อใช้แข่ง Field Target  30-50 ม.  ถูกต้องไหมครับ...
  5. การปรับความแรง ปรับอย่างไร และ ปรับยาก-ง่าย เพียงไหน ท่านใดพอทราบบ้างครับ...
  6. ราคานี้ไม่แพงเลย เมื่อเทียบกับปืนที่มีคุณสมบัติ เท่าเทียมกันที่จะหาได้ในบ้านเมืองเรา  ถูกต้องไหมครับ...

เพราะฉนั้น....ใครที่อยากได้ปืนดีๆสุดยอด เบอร์1  ควรรีบตัดสินใจจับจองเสียเดี๋ยวนี้......ถูกต้องไหมครับ....

ขอบพระคุณสำหรับทุกๆคำตอบ  ที่กำลังจะตอบครับ...

ผมว่าMPR-FTกระบอกนี้มีคุณสมบัติครบ ได้ทั่งยิงเป้าล่าสัตว์ในระยะ30เมตร เพราะฉนั้น พี่ตุ้ยอย่ารอช้าโอกาสสุดท้ายรีบจับจองด่วน เดือนหน้าก็ได้รับปืนแล้ว เยี่ยม เยี่ยม

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #584 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 09:36:11 PM »

หรือเป็นว่าเดือนหน้าก็ได้เสียเงินแล้ว Cheesy
หน้า: 1 ... 36 37 38 [39] 40 41 42 ... 133
  พิมพ์