เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:23:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 37 38 39 [40] 41 42 43 ... 133
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Air Arms Fan Club  (อ่าน 393439 ครั้ง)
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #585 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 09:44:45 PM »

ข้อ 7-10 ไม่สามารถถอดกระบอกลมออกมาได้ครับ  มันติดมากับโครงปืนแบบนั้นเลยเหมือนกันหมดไม่ว่า S300/310  S400/410  S510 หรือ EVE 2  แม้แต่ S200 ก็สามารถเติมลมโดยไม่ต้องถอดกระบอกลมเลยนะครับ

นี่คือ Quick fill ของรุ่น S200

ที่ถามเพราะว่าเข้าไปดูในคู่มือ เค้าดันบอกว่าต้องเอามือหมุนเอากระบอกลมออกมา แล้วค่อยหมุนกลับเข้าไปใหม่..เลยงงเลยครับ..
ทวีป ตาลแวววาว
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #586 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 10:25:58 PM »

ผมอยากได้ทำยังไงช่วยบอกด้วยครับ

ทวีป ตาลแวววาว
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #587 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 10:31:15 PM »

ผมอยากได้รุ่น s410 s/l xtra fac.22 walnut stock ทำไงครับคุณพี่บอกน้องหน่อย อยากได้อัดลมบ้าง
คุณพี่ท่านใดตอบน้องได้ป็นพระคุณอย่างสุดซึ้งมากครับ

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #588 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 10:40:23 PM »

ผมอยากได้รุ่น s410 s/l xtra fac.22 walnut stock ทำไงครับคุณพี่บอกน้องหน่อย อยากได้อัดลมบ้าง
คุณพี่ท่านใดตอบน้องได้ป็นพระคุณอย่างสุดซึ้งมากครับ

คุณน้องคงต้องลงชื่อรอโครงการ7 นะครับคุณน้อง  เพราะว่าเบอร์2 เต็มโควต้าโครงการ6 แล้วครับ
 ส่วนจะลงชื่อหน้าไหน...ลองหาดูนะครับคุณน้อง เพราะว่าคุณพี่ก็ไม่รู้อยู่หน้าไหนเหมือนกัน..
  แต่ถ้าจะเอา เบอร์1 ตอนนี้เหลืออยู่นะครับคุณน้อง...ได้เร็วด้วยนะ...ไม่สนเหรอ?Huh

army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #589 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 10:43:44 PM »

ถ้าเป็นเบอร์ 2 คงต้องลงชื่อจองในโครงการ 7 นะครับ คาดว่าปืนคงเข้ามาช่วงปลายปีถึงต้นปีหน้า
แต่ถ้าอยากได้เร็วๆ ก็ลงชื่อจองในโครงการ 6 เลยครับ แต่เป็นเบอร์1 นะครับ เป็นรุ่น S400 ปืนดี ราคาไม่แพง
เหมาะแก่การนำมายิงเป้ากระดาษ ยิงเป้าล้ม ล่าสัตว์เล็ก น่าใช้ครับ สนใจลองไปอ่านรายละเอียดได้ในกระทู้ รวมนานาสะระปืนลมเลยครับ มีเพียบ
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #590 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 10:44:50 PM »

ผมอยากได้ทำยังไงช่วยบอกด้วยครับ

ตามไปที่ลิงค์นี้ครับ  แล้วอย่าลืมอ่ายย้อนหลังให้เยอะๆเลยครับ
ดูให้ดีครับมีโครงการที่ 6 รับปืนรอบที่จะถึง
โครงการที่ 7 อาจจะรับปืนปลายปีนี้
ส่วนราคาเปิดดูย้อนหลังของกระทู้ที่ลิงค์นี้ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=51957.msg2506682#msg2506682

ยังไงก็น่าจะสมัครเป็นสมาชิกด้วยนะครับ
ศึกษา + สำรวจความชอบของตัวท่านเองก่อนจะตัดสินใจซื้อครับ...... Wink Wink Wink

ผมรักในหลวง...ครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #591 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 01:07:46 AM »

วันนี้เป็นวันที่เฮงสุดๆ เลยครับ  โทรชวนน้องที่เคยไปว่ายน้ำเก็บนกมันไม่ว่างไปขับรถไถนาเสียนี่  โทรหาน้องที่ทำงานอยู่ด้วยกันก็ไม่รับสาย เอาหละหวะไปคนเดียวก็ได้

พอทำงานบ้านเสร็จ ไปซื้อข้าวกล่องมาให้ลูกสาว ทานข้าวเสร็จก็จะเอาเสื้อผ้าไปส่งรีด แต่ไม่ลืมติดอาวุธไปด้วยเติมลม 190 บาร์พร้อมถังดำน้ำท้ายรถมีผ้าบ้งแดดพับเก็บไว้ท้ายรถ รองเท้ากันหอยเชอรี่ ผ้าขม้า 1 ผืน กางเกง 1 ตัว หมวกลายพราง เสื้อลายพราง แป้งเด็กจอนห์สัน(เอาไปทากันผื่นคัน กันเหนียวเหนอะหนะ)  พอส่งเสื้อผ้าไปรีดเรียบร้อยก็เดินทางเข้าสู่พื้นที่ล่าสังหาร เวลาประมาณ 11.50 น. ร้อนสุดๆ  แทบไม่อยากออกไปกลางแดดมีแต่พวกบ้ายิงปืน/ล่านกเท่านั้นที่ออกไปตากแดด (แต่ขอบอกว่าช่วงเวลานี้นกมันเชื่องสุดๆ พอๆ กับตอนเช้าเพราะคนไม่พลุกพล่านนกก็เลยหากินแบบไม่สะทกสะท้านโดยเฉพาะนกกระยางจะเชื่องมากและเจอตัวง่ายมากในช่วงตอนกลางวัน

ผมขับรถไปตามถนนผ่านทุ่งนาไปเรียบบึงแก่งละว้าซึ่งเป็นบึงน้ำขนาดใหญ๋มึพื้นที่มากกว่า 35  ตารางกิโลเมตร ผมขับรถไปเรื่อยๆ อากาศตอนเที่ยงวันคงร้อนเอามากๆ  ผมขับรถเจอนกกระยางขาวตัวใหญ่หลายตัวอยู่ริมบึงน้ำห่างจากถนนเข้าไป 100 กว่าเมตร ผมมองหาทางหนีทีไล่ว่าจะเข้าไปตรงตำแหน่งใดจึงจะสามารถเข้าไปยิงนกได้ พอกำหนดเส้นทางแล้วผมก็เลี้ยวรถลงข้างทางเข้าสู่เส้นทางที่ชาวนาใช้ขนผลิตผลทางการเกษตรออกจากไร่นา  แล้วค่อยๆ ขับรถเข้าหานกกระยางเพื่อให้ไดระยะยิงแต่พอเข้าใกล้นกก็บินหนีไป ผมก็ขับรถตามไปอีกนกก้บินหนีไปอีกผมทำแบบนี้ 3 รอบก็ไม่เป็นผลก็เลยเลี้ยวรถกลับขับขึ้นไปสู่ถนนแล้วขับไปตามถนนค้นหาเป้าหมายต่อไป 

พอมาได้ประมาณ 120 เมตร ผมสังเกตเห็นสิ่งผิดปกติอยู่ริมบึงน้ำ ผมมองเห็นเหมือนว่าป่าบัวหลวงตรงนี้ทำไมมีแต่ใบบัวที่เหี่ยวแห้งเป็นสีเทาม่นแบบนี้ทำไมไม่มีสีเขียวเหมือนใบบัวที่อื่นบ้าง  ผมก็ตั้งสติแล้วสังเกตดูอย่างละเอียดมองเห็นลมพัดใบบัวพะเยิบพะยาบทำไมมันเหมือนกับปีกนกโดนลมพัด ผมก็ขับรถเข้าใกล้ใบบัวใกล้เข้าไปๆ  และสังเกตเห็นว่าใบบัวมันเคลื่อนที่ได้ก็ยิ่งต้องจ้องมองอย่างละเอียดมากขึ้นจึงได้รู้ว่านั่นมันคือฝูงนกที่มีประมาณ 50-60 ตัว แล้วมันนกอะไรกันจึงมากันเป็นฝูงแบบนี้ ตัวสีเทาม่น ปลายปีกเป็นสีดำ ขายาว  คอยาวหรือว่าเป็นสัตว์เลี้ยงของชาวบ้าน  แล้วนี่มันเป็ดชนิดใดทำไมไม่เคยเห็น

ผมขับรถลงข้างทางแลเลี้ยวเข้าไปบังจอมปลวกที่อยู่ข้างทาง  เข้าเบรคมือ เข้าเกียร์ Park ปิดเครื่องยนต์  หันไปคว้าน้องสุดสวย มาตรวจดูกระสุนในแมกกาซีนมีอยู่ 5 นัดจึงบรรจุกระสุนเพิ่นจนครบ 10 นัดแล้วเสียบเข้าช่องแมกกาซีนปิดลูดเลื่อน เข้าห้ามไก  ปรับความแรงมาที่ระดับ 4  เปิดประตูด้านผู้โดยสารก้าวลงจากรถ ปิดประตูแล้วล็อครถให้เรียบร้อย จากนั้นก็คลานบังจอมปลวกเข้าไปที่คันนาที่อยู่ใกล้ๆ พร้อมด้วยหัวใจที่เต้นแรงมาก  พอเข้ามาถึงที่หมายก็ค่อยๆ สอดปืนข้ามคันนาแล้วประทับปืนเข้ากับไหล่ การปรับโฟกัสเกิดขึ้นอย่างช้าๆ  ระยะที่ปรากฏบนล้อเกวียนก็ประมาณ 50 เมตร มองเห็นนกได้ชัดแจ๋ว จากนั้นก็ปลดห้ามไกเตรียมพร้อมที่จะยิง

สายตาที่มองผ่านกล้องเล็งก้เห็นนกจำนวนมากยืนรวมกันเป็นฝูง เรียงซ้อนกันก็มีหลายตัว ความคิดในขณะนั้นใจหนึ่งอยากยิงผ่าเข้าไปกลางวงระหว่างนกหลายตัวอาจจะได้ทีเดียว 2 ตัว แต่ใจหนึ่งก็คิดว่าเอาตัวเดียวแต่ชัวร์ๆ ดีกว่า คิดอยู่นานก็ตัดสินใจเลือกที่จะยิงตัวเดียวจึงเลือกยิงตัวที่อยู่ใกล้ที่สุด  กากบาททาบลงที่บริเวณโคนปีกถ้าไม่โดนปีกก็ยังโดนลำตัวทะลุไปถูกอวัยวะสำคัญ พอเหนี่ยวไกก็ได้ยินเสียงกระสุนกระทบเป้าอย่างจัง นกก็บินขึ้นฟ้าไปแทบทั้งหมดไม่รู้ว่าตัวไหนถูกยิงดูไม่ออก

ยังเหลือนกที่ยังไม่ได้บินอีก 2 ตัว ผมบรรจุกระสุนแล้วเล็งไปทางนกตัวที่อยู่ใกล้ยังไม่ทันเหนี่ยวไกนกก็บินหนีไป  เลยเล็งไปที่นกตัวที่ 2 แต่อยู่ไกลออกไปอีกประมาณ 5 เมตร  เมื่อเล็งได้ที่ก็เหนี่ยวไกโดนอย่างจังนกยังบินได้แต่บินสูงแค่ระดับศีรษะสามารถเอามือคว้าได้  ผมมองตามนกตัวนั้นไปจนมันบินไปเกาะต้นฉำฉาที่ข้างทางห่างจากผมประมาณ 60 เมตร แต่ยืนไม่อยู่กระทกหน้ากระดกหลังผมเห็นว่านกมันทรมานมากและอาจบินหนีไปได้อีกจึงจัดการยิงซ้ำกระสุนโดนท้ายทอยไปทะลุออกข้างตาซ้ายตายทันที

พอเก็บนกมาแล้วผมก็มั่นใจว่านกตัวแรกคงจะตายแน่ๆ เพราะเสียงกระสุนกระทบเป้าดังฟังชัด จึงเดินตามทางไปตามทิศทางที่นกบินไปก็เจอนกตัวแรกบินไปตกห่างจากจุดยิงประมาณ 60 เมตรจึงตามไปเก็บมาได้ก็นับว่าเป็นการยิงแบบนัดเดียวจอดเหมือนกัน กระสุนเจาะเข้าทรวงอกด้านขวาทะลุออกทางด้านหลังขาซ้ายโดนอวัยวะภายในจึงตายในเวลาอันรวดเร็ว

หลังจากนั้นผมก้เดินทางต่อไปตามถนนและสามรรถสังหารนกกระยางได้อีก 3 ตัว นกเขาไฟอีก 2 ตัว  พอย้อนกลับมาจะเดินทางกลับบ้านก็เจอนกตัวใหญ่พวกนั้นอีก ก็เอารถเข้าไปแอบที่จุดเดิมแล้วคลานเข้าไปยิงพาดคันนา แต่คราวนี้โดนตัวนกอย่างจังล้มพับลงกับที่แต่ยังไม่ตายทันที ส่วนพรรคพวกนกก็บินขึ้นฟ้าแล้ววนมาดูเพื่อนที่บินไม่ได้อยู่หลายรอบก่อนที่จะบินจากไป  พอไปเก็บมาจึงรู้ว่ากระสุนโดนปีกขวาทะลุเข้าลำตัวไปออกอีกด้านแล้วไปโดนปีกซ้ายอีกทีจึงบินหนีไม่ได้และตายในที่สุด

สรุปว่าวันนี้ยิงนกได้ 8 ตัวด้วยกระสุน 14 นัด  ยอดรวมกลายเป็น 251 ตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2010, 07:35:47 AM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #592 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 07:27:26 AM »

ทำไมมีแต่คนอยากได้ปืนเทพกระบอกนี้กันจังนะ ใครมีหลายกระบอกก็ปล่อยๆ ออกมาบ้างก็ได้นะครับ คาดว่าคงจะพอมีกำไรกันบ้างแล้วหละเพราะคนต้องการเยอะจริงๆ น้องสุดสวย โหด โคตะระแม่น กระบอกนี้

* s410.jpg (124.65 KB, 796x337 - ดู 487 ครั้ง.)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #593 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 09:52:59 AM »

เมื่อวานตอนบ่าย 3 โมงครึ่ง ก็ออกลาดตระเวนไปตามถนนผ่านทุงนา หนองน้ำ ลำห้วย ไปล่าได้นกเขาไฟมาทั้งหมด 9 ต้วเปฌนนกเขาไฟล้วนๆ  เพราะไปนั่งดักรออยู่ใต้ต้นไม้ใหญ่ในสวนป่ายูคาลิปตัส  นกเขาไฟมาแวะพักระหว่างทางบินไปหากินสองฝั่งของทุ่งนา ผมเลยไม่ต้องเดินตระเวนหานั่วรอยิงจนค่ำประมาณ 5 โมงเย็นก็เดินทางกลับวันนี้มียิงพลาดแค่ 2 นัด เพราะกระสุนไปโดนกิ่งไม้ยูคาลิปตัสที่ลมพัดโอนเอนไปมา เสียงกระสุนแฉลบฟังแล้วหวาดเสียว

สรุปยอดการล่าสังหารตอนนี้ได้มาทั้งหมด 260 ตัว

นกยังอัดอยู่ในตู้เย็นจนแน่น ตอนเย็นจะมีการระบายออกไปทำกับแกล้มหลายตัวแน่ๆ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #594 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 10:58:51 AM »

เมื่อวานตอนบ่าย 3 โมงครึ่ง ก็ออกลาดตระเวนไปตามถนนผ่านทุงนา หนองน้ำ ลำห้วย ไปล่าได้นกเขาไฟมาทั้งหมด 9 ต้วเปฌนนกเขาไฟล้วนๆ  เพราะไปนั่งดักรออยู่ใต้ต้นไม้ใหญ่ในสวนป่ายูคาลิปตัส  นกเขาไฟมาแวะพักระหว่างทางบินไปหากินสองฝั่งของทุ่งนา ผมเลยไม่ต้องเดินตระเวนหานั่วรอยิงจนค่ำประมาณ 5 โมงเย็นก็เดินทางกลับวันนี้มียิงพลาดแค่ 2 นัด เพราะกระสุนไปโดนกิ่งไม้ยูคาลิปตัสที่ลมพัดโอนเอนไปมา เสียงกระสุนแฉลบฟังแล้วหวาดเสียว

สรุปยอดการล่าสังหารตอนนี้ได้มาทั้งหมด 260 ตัว

นกยังอัดอยู่ในตู้เย็นจนแน่น ตอนเย็นจะมีการระบายออกไปทำกับแกล้มหลายตัวแน่ๆ

ใช้ปืนคุ้มที่สุดก็คงจะมีนายพรานทศนี่หละครับ 

s410 ของผมตอนนี้ซัดนกพิราบไป 2 ตัว ปรับแรงดัน 2  กระสุน rws หัวโดม
ตัวแรกยิงระยะ 15 เมตรไม่เกินนี้ ยืนหน้าบ้านเล็งไปที่ขอบหลังคาบ้านตัวเอง กล้อง 1800 บาท ปรับไปที่ 10 เท่า โฟกัสระยะ 15 เมตรไม่ชัด
ต้องซูมออกไปที่ 4-6 เท่า จึงจะชัด แต่ผมก็ไม่มีเวลาปรับ จึงซัดไปทั้งที่เบลอ ๆ  ก็ได้ผลนะ ขนฟุ้งไปหมด แต่นกพิราบก็บินไปต่อหน้าต่อตา

อีกตัวหลังคาบ้านคนอื่น ระยะยิงจากขอบรั้วในบ้านผมถึงหลังคาบ้านเขา 27 เมตร นกพิราบหันหลังให้ กระสุนโดนตรงไหนไม่รู้ กล้องมันเล็กมองไม่ชัดครับ
รู้แต่ว่านกพิราบหัวคมำไปข้างหน้าหายไปจากสันหลังคา สักพักเสียงสักกะสีอีกฝั่งของบ้านหลังนั้นดังสนั่นท้ายซอย

วันนี้ถอดกล้องส่งเปลี่ยนแล้วครับ ขอเปลี่ยนเป็นรุ่นที่ซูม 10 เท่าแล้วโฟกัสระยะ 20 เมตรได้ชัดเจน
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #595 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 11:29:17 AM »

ใช้ปืนคุ้มที่สุดก็คงจะมีนายพรานทศนี่หละครับ 

s410 ของผมตอนนี้ซัดนกพิราบไป 2 ตัว ปรับแรงดัน 2  กระสุน rws หัวโดม
ตัวแรกยิงระยะ 15 เมตรไม่เกินนี้ ยืนหน้าบ้านเล็งไปที่ขอบหลังคาบ้านตัวเอง กล้อง 1800 บาท ปรับไปที่ 10 เท่า โฟกัสระยะ 15 เมตรไม่ชัด
ต้องซูมออกไปที่ 4-6 เท่า จึงจะชัด แต่ผมก็ไม่มีเวลาปรับ จึงซัดไปทั้งที่เบลอ ๆ  ก็ได้ผลนะ ขนฟุ้งไปหมด แต่นกพิราบก็บินไปต่อหน้าต่อตา

อีกตัวหลังคาบ้านคนอื่น ระยะยิงจากขอบรั้วในบ้านผมถึงหลังคาบ้านเขา 27 เมตร นกพิราบหันหลังให้ กระสุนโดนตรงไหนไม่รู้ กล้องมันเล็กมองไม่ชัดครับ
รู้แต่ว่านกพิราบหัวคมำไปข้างหน้าหายไปจากสันหลังคา สักพักเสียงสักกะสีอีกฝั่งของบ้านหลังนั้นดังสนั่นท้ายซอย

วันนี้ถอดกล้องส่งเปลี่ยนแล้วครับ ขอเปลี่ยนเป็นรุ่นที่ซูม 10 เท่าแล้วโฟกัสระยะ 20 เมตรได้ชัดเจน

ของพี่สิทธาสั่งกล้องมาเป็นรุ่นไหนครับ ราคา 1,800 บาท

ผมรักในหลวง...ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #596 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 01:42:30 PM »

ของพี่สิทธาสั่งกล้องมาเป็นรุ่นไหนครับ ราคา 1,800 บาท

รุ่น M4 ลิวโฟ ก๊อบของแท้เลยครับ รุ่นที่หน้าตัดเฉียง   เอามาใช้กับ s410 สรุปว่าดีมาก ๆ เล็งตรงไหนเข้าตรงนั้น แรงดันระดับ 2 นะครับ

ตอนนี้ส่งคืนแล้วครับ รุ่นนี้ซูม 4-12 เท่า แต่ผมพบว่าเมื่อตั้งไว้ที่ 10 เท่า  ระยะ 25 เมตรยังโฟกัสได้ไม่ชัด จะโฟกัสได้ต้องร่นระยะออกไปราว 30 เมตร

วิธีแก้คือตั้งซูม 7 เท่า จึงจะโฟกัสได้ แต่เป้าจะเล็กมากเกินไปสำหรับคนสายตาไม่ดีอย่างผม ถ้าเป็นหนุ่ม ๆ ผมไม่เปลี่ยนครับ เป็นกล้องดีมาก

ไม่ค่อยเจอพาราแลกถ้าไม่ปรับโฟกัสเพี้ยนแบบสุด ๆ ก็ปรึกษาคุณตั้มเม้งสรุปว่าเปลี่ยนเป็นรุ่น M1   

ตอนนี้ก็ยังเสียดายว่าเป็นกล้องที่ดีมาก จะยิงระยะ 15 เมตรก็ยิงได้แต่ต้องซูม 6 เท่าลงมา

ที่ผมพบก็คือ เมื่อตั้งซูม 6 - 7 - 8 เท่า ยิงระยะ 15 -20 25 เมตร กระสุนเข้ากลางกะบาทที่เดิม เป้าประมาณนกกระจอกครับ

ยิงแบบซั่ว ๆ ไป ก็โดน แต่มันแปลกถ้าปรับซูม 9 - 10 จะโฟกัสระยะ 15 เมตรไม่ได้

ผมก็ส่งไปเปลี่ยนเป็นรุ่น M1 เป็นรุ่นปุ่มปรับซ้ายขวาแบบต่ำ  ซึ่งคุณตั้มเม้งทดสอบแล้วว่า

ปรับซูม 10 เท่า ส่องปรับโฟกัสระยะ 15 เมตรชัด

อันที่จริงกล้องตัวที่ผมส่งคืน ถ้าปรับซูม 10 เท่า แล้วโฟกัสระยะ 25 ชัด ผมก็โอเคแล้วครับ เพราะเป็นระยะยิงจากเก้าอี้หน้าบ้านไปที่เป้าริมรั้ว

สรุปกล้องตัวนี้สวยครับ  ถ้าคืนไม่ได้ ก็ไม่เสียใจ เพราะปรับตัวเข้ากับกล้องโดยปรับซูมที่น้อย เวลายิงระยะใกล้ ก็ใช้ได้ครับ

เวลาติดกับ s410 สวยงามมาก ขนาดกล้องพอดีกับตัวปืนที่เล็ก ผมว่าเลนส์ขนาด 40 มม. ดูสมส่วนกับปืนตัวนี้มากกว่า 50 มม.

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #597 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 10:16:30 PM »

เมื่อวานวันที่ 12 เมษายน 2553  ตอนประมาณเที่ยงผมก็เตรียมอุปกรณ์ขึ้นรถแล้วเดินทางออกล่าตามปกติ วันนี้ตั้งใจจะไปล่านกพิราบโดยเฉพาะ  แต่ก็ไม่วายขับรถไปตามถนนเรียบบึงน้ำเผื่อจะได้เจอนกตัวใหญ่ฝูงนั้นอีก  แต่พอไปถึงก็มแต่ฝูงวัวที่ชาวบ้านตอนมาเลี้ยงอยู่บรเวิณนั้น  ผมก็เลยขับรถย้อนกลับแล้วมุ่งหน้าสู่พิ้นที่ล่านกพิราบนั่นคือบริเวณโกดังเก็บสินค้าที่เต็มไปด้วยนกพิราบและได้รับอนุญาตจากเจ้าของสถานที่ให้ปราบปรามนกพิราบให้สิ้นซาก  กระสุนที่ใช้ในวันนี้คือ  RWS Superdome เป็นหลักเพราะระยะยิงไม่ไกลมากอยู่ระหว่าง 15-35 เมตร  การใช้กระสุน RWS Superdome จึงไม่มีปัญหาระดับความแรงที่ใช้ก็ 2-3 การล่าในคราวนี้ใช้กระสุนไปทั้งหมด 63 น้ด เป็นกระสุน RWS Superdome  49 นัดและ JSB Exact Jumbo 14 นัด สามารถล่าสังหารนกพิราบได้ 55 ตัว มีการยิงพลาด 4 นัดและยิงซ้ำอีก 4 นัด  ผมเก็บนกมาเพียงเท่าที่เก็บได้จำนวน 33 ตัวเท่านั้น

สรุปยอดการล่าด้วยน้องสุดสวยในตอนนี้ 315 ตัว  รวมระยะเวลา 51 วัน เฉลี่ยวันละ 6 ตัวเศษ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #598 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 09:53:54 AM »

เมื่อวานวันที่ 12 เมษายน 2553  ตอนประมาณเที่ยงผมก็เตรียมอุปกรณ์ขึ้นรถแล้วเดินทางออกล่าตามปกติ วันนี้ตั้งใจจะไปล่านกพิราบโดยเฉพาะ  แต่ก็ไม่วายขับรถไปตามถนนเรียบบึงน้ำเผื่อจะได้เจอนกตัวใหญ่ฝูงนั้นอีก  แต่พอไปถึงก็มแต่ฝูงวัวที่ชาวบ้านตอนมาเลี้ยงอยู่บรเวิณนั้น  ผมก็เลยขับรถย้อนกลับแล้วมุ่งหน้าสู่พิ้นที่ล่านกพิราบนั่นคือบริเวณโกดังเก็บสินค้าที่เต็มไปด้วยนกพิราบและได้รับอนุญาตจากเจ้าของสถานที่ให้ปราบปรามนกพิราบให้สิ้นซาก  กระสุนที่ใช้ในวันนี้คือ  RWS Superdome เป็นหลักเพราะระยะยิงไม่ไกลมากอยู่ระหว่าง 15-35 เมตร  การใช้กระสุน RWS Superdome จึงไม่มีปัญหาระดับความแรงที่ใช้ก็ 2-3 การล่าในคราวนี้ใช้กระสุนไปทั้งหมด 63 น้ด เป็นกระสุน RWS Superdome  49 นัดและ JSB Exact Jumbo 14 นัด สามารถล่าสังหารนกพิราบได้ 55 ตัว มีการยิงพลาด 4 นัดและยิงซ้ำอีก 4 นัด  ผมเก็บนกมาเพียงเท่าที่เก็บได้จำนวน 33 ตัวเท่านั้น

สรุปยอดการล่าด้วยน้องสุดสวยในตอนนี้ 315 ตัว  รวมระยะเวลา 51 วัน เฉลี่ยวันละ 6 ตัวเศษ

ร้อยทั้งร้อยครับ เจ้าของสถานที่ไม่อยากให้นกพิราบมารวมตัวกันเป็นที่อยู่อาศัยถ่ายมูล
แต่ก็ไม่รู้จะทำยังไง  พอดีเจอพรานทศก็เลยโอเค   

พรานทศครับ ยิงนกพิราบได้ 55 ตัว เก็บได้  33 ตัว ที่เหลือไปไหนหมดครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #599 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 10:06:11 PM »

เมื่อวานนอนดึกไปหน่อย วันนี้เลยตื่นสายกว่าปกติ ผมลุกจากเตียงตอน 06.45 น. ทำธุระส่วนตัวเสร็จก็ลงมาข้างล่าง

07.00 น.  ยกกระเป๋าปืนมาวางหน้าเทอเรส วันนี้เอาเรมิงตัน 870 มาเช็ดเคลือบน้ำมัน จากการจับถือรู้สึกว่าเบาหวิว
เมื่อเทียบน้ำหนักกับปืนอัดลม  ถ้าใครสามารถคอนปืนอัดลมได้ทั้งวัน ผมว่าแบกปืนพวกนี้เดินป่าได้สบายมาก
เช้านี้ทำไมมันเงียบเชียบอย่างนี้หนอ   แสดงว่าเมื่อวานคนในซอยคงจะดื่มกันหนักพอดู เพราะเมื่อวานผมออกบ้าน
ตอนทุ่มกว่ายังสาดน้ำกันโครม ๆ  ก็ปีหนึ่งมีหนเดียวแค่ 3 วัน ไม่เป็นไร เคยอยู่เชียงใหม่จังหวัดข้างเคียงเขา
เล่นก่อน 2 วัน หลังสงกรานต์แถมให้อีก 2 วัน รวมเบ็ดเสร็จก็ 7 วัน  มาเจอโคราชแค่ 3 วัน ม้วนเดียวจบ จิ๊บ ๆ

07.15 น. เก็บปืนเอากระเป๋าปืนอัดลมมาวางหน้าเทอเรสแทน แล้วออกไปสนามหญ้าข้างบ้าน ลากสายยางรดน้ำต้นกล้วย
มันเป็นกล้วยหอมที่เพื่อนภรรยาเอามาให้ทั้งหมด 4 ต้น ผมขุดดินปลูกเอง 4 ต้น ขุดแบบลวก ๆ  ตอนแรกมันก็ตาย ต่อมา
ภายหลังก็งอกขึ้นมาเอง ทำไมมันปลูกง่ายชมัด อย่างนี้หรือเปล่าโบราณจึงตั้งชื่อว่า "กล้วย"  ระหว่างรดน้ำผมก็ได้ยินเสียง
คราง ฮือ ฮือ  มันเหมือนเสียงนกพิราบ ผมแหงนดูแถวหลังคา หลืบหลังคาก็ไม่เห็นตัว หรือว่าจะเป็นเสียงนกเขา
แต่น้ำหนักค่อนไปทางนกพิราบมากกว่า  มันอยู่ไหนน้า..

07.45 น. ออกไปซื้อแฮม ขนมปัง ไข่ไก่ ที่เซเว่น  เช้านี้ทำอาหารอเมริกันให้ลูกสาวทานดีกว่า  หลังกลับมาผมก็เข้าครัว
ประกอบอาหารให้ลูกสาวและภรรยา แล้วก็ขึ้นไปปลุกเธอ ๆ ให้ลงมาทานอาหาร พอเปิดห้องนอนเข้าไป ก็รู้สึกเหมือน
ได้เข้าไปในห้างสรรพสินค้า รู้ถึงสัมผัสความแตกต่างของอุณหภูมิในห้องน้ำกับนอกห้องนอน  ผมเคยได้ยินมาแต่เด็ก ๆ
แล้วผู้ใหญ่ชอบบ่นว่าอากาศมันร้อนขึ้นทุกปี   ผมก็ยังเป็นเด็กก็ไม่รู้สึกรู้สาอะไรกับความร้อน มาปีนี้เคยถามลูกสาว
ลูกสาวก็บอกว่าไม่เห็นร้อนเลย หรือว่าคนเราจะรู้สึกร้อนมากขึ้นทุกปีตามอายุที่มากขึ้นหรือเปล่า

08.25 น. หลังจากผมนำจานอาหารเช้ามาวางบนโต๊ะเรียบร้อย ก็แล่นออกไปสนามหญ้าหน้าบ้าน เพื่อดูลาดเลา
ว่ามีนกพิราบให้สอยหรือเปล่า  หลังจากมองไปทางทิศตะวันตกไม่มี ก็มองไปทิศตะวันออกก็ไม่มี   จึงมองไปทางทิศ
ตะวันออกเฉียงใต้  พลันก็ได้เห็นนกตัวใหญ่กำลังเกาะสันหลังคาบ้านอิสลามที่อยู่ข้ามถนนในซอยข้างบ้าน
เมื่อเพ่งมองดูรูปร่างนกใหญ่ตัวนั้นจึงรู้ว่าเป็นนกพิราบแน่นอน

พอรู้ว่าเป็นนกพิราบผมรีบไปที่กระเป๋าปืนซึ่งปลดล็อกไว้รออยู่แล้ว มือซ้ายเปิดกระเป๋า
มือขวาคว้ากระโจมปืนตามความเคยชิน  มือซ้ายปล่อยกระเป๋าปิดตามเดิมแล้วหันไปคว้า
ขาตั้งมาถือไว้แทน แล้วเดินเร็วไปทางข้างบ้านเพื่อร่นระยะยิงให้ใกล้ที่สุด ผมเคยวัดจาก google
จากจุดยิงริมรั้วถึงสันหลังคาที่นกพิราบเกาะ ได้ระยะยิงแนวราบ 22 เมตร ดังนั้นแนวยิงมุมสูง
ประมาณ 45 องศา ไม่ควรเกิน 25 เมตร

พอถึงจุดยิงมือซ้ายตั้งขาตั้งปืนแล้วปล่อยมือมาจับกระโจมปืนแทน มือขวาปล่อยกระโจมมือ
เลื่อนมาจับด้ามปืน แล้วพาดแทนทันที  เมื่อปืนพาดแท่นมือซ้ายดันแว่นสายตาขึ้นบนศีรษะ
จึงประทับเล็งไปยังตัวนกพิราบทันที ภาพนกพิราบผุดขึ้นในเลนส์ใกล้ตาทันที  ผมใช้มือซ้าย
ย้อนกลับมาปรับหมุนหาโฟกัสที่ชัดที่สุด ในขณะเดียวกันก็พยักหน้าหาพาราแลกไปด้วย
ในเวลาเดียวกัน เมื่อกากะบาทนิ่งไม่ไหวตามการพยักหน้าจึงหยุดปรับโฟกัส มันเป็นนกพิราบตัวใหญ่
มาก คิดว่าคงจะเป็นจ่าฝูงแน่นอน

ผมวาดกากะบาทจับกลางอกที่หันเฉียงให้ผม กากะบาทยังไหวแสดงว่าผมยืนไม่มั่นคง จึงปรับ
การยืนโดยถ่างขาออกไปอีกหน่อย ในเวลาเดียวกันนกพิราบก็หันหลังให้ผม และทำท่าจะโผลง
จากสันหลังคาไปทางทิศใต้ ก็หมายความว่ามันจะลับตาและลับมุมยิงไปทันที 
ในเสี้ยววินาทีผมจัดกากะบาททับกลางหลังนกพิราบตัวนั้นทันที แล้วนิ่ง พร้อมนิ้วดึงไก hw100
ระบบไกทำงานได้ยอดเยี่ยมมาก เสียงปืนอัดลมดังทำลายความเงียบยามเช้า และเสียงกระสุน
กระทบหลังนกพิราบตัวใหญ่ก็ตามมา ภาพในกล้องเล็งผมเห็นนกพิราบมีอาการคม่ำไปข้างหน้า
แล้วหายลับไปกับสันหลังคา สักครู่ก็มีเสียงหมาเห่าดังตามมา คิดว่านกพิราบคงตกลงไปในบ้าน
หลังนั้นแน่..

ลูกสาวมาตามไปนอนอีกแล้ว  ผมขอลาไปตบก้นลูกสาวก่อนครับ
เธอบอกว่าถ้าพ่อไม่ตบก้นหนูนอนไม่หลับ

หน้า: 1 ... 37 38 39 [40] 41 42 43 ... 133
  พิมพ์