เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:25:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 55 56 57 [58] 59 60 61 ... 133
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Air Arms Fan Club  (อ่าน 393515 ครั้ง)
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #855 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 06:35:43 PM »

วันนี้ออกเตร็ดเตร่ไปล่านก  ได้มาอีก 6 ตัว  เอาไว้เป็นเสบียงตอนอยู่เวรยามรักษาสถานที่ราชการตอนประกาศเคอร์ฟิวอีกแล้ว

รวมแล้วล่ามาได้ 453 ตัว  
ว๊าว..ว.....ว.....อีก 7 ตัวก็ หกร้อยแล้ว.....ใช่ไหมครับพี่sitta........
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #856 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 06:26:44 AM »

เมื่อวานออกล่านกตอนเวลา 16 นาฬิกาเศษๆ ยิงนกเขาไฟไป 7 นัดโดย 6 ครั้งได้มา 5 ตัวอีกตัวหาไม่เจอ  จากนั้นไปช่วยกำจัดนกพิราบให้กับโรงสูบน้ำของหมู่บ้านแห่งหนึ่งใช้กระสุนไปทั้งหมด 49 นัด ยิงพลาดไป 12 นัดประเภทไม่โดนนกเลยเพราะกะระยะผิดพลาดไปและยิงซ้ำอีก 1 นัด นกหลายตัวโดนแล้วบินหนีไปตายที่อื่นเลยไม่ได้สนใจตามหา  ยิงกันจนมือค่ำมองไม่เห็นนกแล้วจึงเดินทางกลับ  นกที่โดนยิงทั้งหมด 36 ตัว

รวมนกเขากับนกพิราบที่ยิงได้  41 ตัว

ยอดรวมทั้งหมดในการล่าสังหารกลายเป็น 498 ตัว   รวมระยะเวลา 98 วันอันตราย

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #857 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 09:18:33 PM »

วันนี้เป็นวันที่เพอร์เฟ็คอีกวันหนึ่งในทิพการล่าของผม  ผมสามารถยิงนกพิราบได้ 18 ตัว ด้วยกระสุน 19 นัด พลาดเพียงแค่นัดเดียว  นัดแรกยิงนกพิราบบนหอคอยถังประปาที่สูงลิบลิ่วระยะยิง 50 เมตรเล็งตรงกลางอกนัดเดียวร่วง ตัวที่สองบินไปแล้วบินกลับมาเกาะถังน้ำที่เดิมโดยก้านคอนัดเดียวทิ้งดิ่งหัวจมดิน  มีอยู่นัดหนึ่งไม่รู้ว่าปุ่มปรับแรงดันไปโดนเสื้อหรืออะไรไปเกี่ยวไม่รู้หมุนมาอยู่ที่ตำแหน่งความแรงระดับ 1  ผมไม่รู้ก็ยกเล็งยิงไปโดนนกบริเวณใต้ปีกทะลุลำตัวนัดเดียวทิ้งดิ่งที่ระยะประมาณ 15 เมตร เสียงปืนมันเบามากเลยพลิกปืนมาดูระดับความแรงที่ปรับไว้ มันอยู่ที่ระดับ 1 ความแรงประมาณ 7 ฟุต-ปอนด์  โอ้ว ว  ความแรงระดับ 1 ก็ไม่ธรรมดาถ้ายิงเข้าจุดสำคัญก็นัดเดียวจอดแบบไม่ได้ดิ้นเลยซักแอ๊ะเดียว  หรือว่าความเร็วกระสุนน้อยลงมันวิ่งช้าผ่านลำตัวนกช้า จึงถ่ายทอดพลังได้มากกว่านกจึงตายสนิทหรือกระสุนมันโดนหัวใจกันแน่  นัดสุดท้ายนกตัวสุดท้ายที่ยังมองเห็นอยู่ก่อนสิ้นแสงตะวัน  มันเกาะอยู่บนถังน้ำประปาบนหอคอยสูงผมพาดปืนกับหลังคารถปรับระยะโฟกัสในกล้องเล็งจนชัดเจนที่สุด ระยบนวงล้อเกวียน(Sidewheel) บอกระยะ 48 เมตร ในสมองก็คิดคำนวณว่าเคยยิงทดสอบที่ระยะ 50 เมตรกระสุนมันตรงเป้า ระยะ 45 เมตรมันสูงกว่าจุดเล็งไม่ถึง 1 นิ้ว ระยะขนาดนี้ก็น่าจะใกล้เคียงกับจุดเล็งที่ระยะ 50 เมตร  ผมตัดสินใจเล็งตรงกลางอกแล้วเหนี่ยวไกผมมองเห็นนกขยับตัวจะบินจากนั้นจึงม้วนตัวตกลงมา พอไปเก็บมาดูจึงพบว่ากระสุนโดนปีกด้านขวาสูงขึ้นไปจากจุดเล็งเพียงเล็กน้อยประมาณ 1 เซนติเมตร ถ้านกไม่ขยับตัวก่อนกระสุนน่าจะโดนบริเวณเหนียงทะลุไปโดนกระดูกคอ  แต่ถึงอย่างไรก็ยังโดนและได้ตัวมาอยู่ดีครับ นัดที่ยิงพลาดเป็นการยิงนัดที่ 4 เล็งเผื่อต่ำมากเกินไปกระสุนโดนคอนที่นกเกาะ

ยอดรวมการล่านับถึงวันนี้รวมเป้น 516 ตัว ระยะเวลา 99 วันอันตราย 
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #858 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 09:39:14 PM »

อย่างนี้ต้องจับผ่าพิสูจน์ครับ ว่าวิถีกระสุนเข้าหัวใจหรือเปล่า???
svijit
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #859 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:18:21 AM »

ผมรบกวนถามหน่อยครับสำหรับผู้ครอบครอง เจ้า AA 410
ของผมเวลาเติมลมแล้วมันมีลมออกฟู่ๆ ตรงหัวทองเหลือง(ที่แถมมากับปืน) ที่เสียบกับตัวปืน อาการนี้มันปกติไหม? แต่ลมมันก็เข้าอยู่นะ ไหว้
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #860 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:25:24 AM »

ผมรบกวนถามหน่อยครับสำหรับผู้ครอบครอง เจ้า AA 410
ของผมเวลาเติมลมแล้วมันมีลมออกฟู่ๆ ตรงหัวทองเหลือง(ที่แถมมากับปืน) ที่เสียบกับตัวปืน อาการนี้มันปกติไหม? แต่ลมมันก็เข้าอยู่นะ ไหว้

ตรงฝาครอบทองเหลืองไม่มีลมออกครับ แต่มักจะรั่วตรงข้อต่อเกลียวให้ใช้เทปพันท่อมาพัน 3-4 รอบแล้วขันเกลียวให้แน่น  แต่ถ้ามันรั่วตรงซีลโอริงที่หัวจุกเติมลมที่ปืนก็ต้องหาซิลิโคลนเหลวมาป้ายที่โอริงตามที่น้องเต้ยเคยบอกเอาไว้ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #861 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 10:59:30 AM »

ตรงฝาครอบทองเหลืองไม่มีลมออกครับ แต่มักจะรั่วตรงข้อต่อเกลียวให้ใช้เทปพันท่อมาพัน 3-4 รอบแล้วขันเกลียวให้แน่น  แต่ถ้ามันรั่วตรงซีลโอริงที่หัวจุกเติมลมที่ปืนก็ต้องหาซิลิโคลนเหลวมาป้ายที่โอริงตามที่น้องเต้ยเคยบอกเอาไว้ครับ

ตอนลมเข้าแรก  ๆ  มันก็ยังไม่รั่ว  พอแรงดันในปืนเพิ่มขึ้นถึงระดับหนึ่งจะรั่ว

ผมเคยพบอาการนี้ตอนปิดวาวล์ระบายแรงดันของสายเติมไม่แน่น

แต่ยังไม่เคยพบอาการรั่วตามขั้วสาย คุณหมานทำมาให้ดีมากครับ

หัวเติมลมทองเหลืองของผมไม่ได้ใช้หัวที่แถมมากับปืน แต่เป็นหัวทองเหลืองกลึงขึ้นเอง
ผมไม่ได้กลึงเองแต่มียอดฝีมือทำให้ มีนักประดาน้ำระดับครูคอยกำกับ(มั๊ง)

ลักษณะของมันดูภายนอกก็ไม่แตกต่าง แต่ถ้าเทียบกันแล้วจะพบว่าข้อแตกต่างอยู่ 2 จุด

1. เกลียวไม่เหมือนกันตัวที่ทำเองเป็นเกลียวที่เข้ากับเกลียวที่หัวสายอ่อนได้พอดี 
2. รูลมผ่านให้หัวทองเหลือง ของแถมมากับปืน เจาะเป็นรูเล็กมาก  ของทำเองเจาะเป็นรูใหญ่กว่า
แต่ช่างหมายจะมีอุปกรณ์อีกอันหนึ่งมาให้ด้วยคือแกนเหล็ก มีรูเล็กมากอยู่ตรงกลางให้ลมผ่าน
เมื่อนำแกนเหล็กนี้มาใส่ในรูของหัวทองเหลือง แล้วหมุนเกลียวอัดเข้าไป จะทำให้หัวทองเหลือง
สามารถหมุนฟรีได้  ข้อดีคือ เมือเติมลม สายจะแข็งและเบ่งตัวเอง หากหัวทองเหลืองไม่หมุนฟรีได้
บางครั้งอาจทำให้หัวสายเสียหายได้ หรือเกลียวหัวสายคลายได้เอง 
เป็นเกร็ดเล็กน้อยที่เพิ่มความปลอดภัยที่เรามองข้ามกันไป   เมื่อทำงานกับลมแรงดันสูงครับ
svijit
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #862 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 12:40:15 PM »

ตอนลมเข้าแรก  ๆ  มันก็ยังไม่รั่ว  พอแรงดันในปืนเพิ่มขึ้นถึงระดับหนึ่งจะรั่ว

ผมเคยพบอาการนี้ตอนปิดวาวล์ระบายแรงดันของสายเติมไม่แน่น

แต่ยังไม่เคยพบอาการรั่วตามขั้วสาย คุณหมานทำมาให้ดีมากครับ

หัวเติมลมทองเหลืองของผมไม่ได้ใช้หัวที่แถมมากับปืน แต่เป็นหัวทองเหลืองกลึงขึ้นเอง
ผมไม่ได้กลึงเองแต่มียอดฝีมือทำให้ มีนักประดาน้ำระดับครูคอยกำกับ(มั๊ง)

ลักษณะของมันดูภายนอกก็ไม่แตกต่าง แต่ถ้าเทียบกันแล้วจะพบว่าข้อแตกต่างอยู่ 2 จุด

1. เกลียวไม่เหมือนกันตัวที่ทำเองเป็นเกลียวที่เข้ากับเกลียวที่หัวสายอ่อนได้พอดี 
2. รูลมผ่านให้หัวทองเหลือง ของแถมมากับปืน เจาะเป็นรูเล็กมาก  ของทำเองเจาะเป็นรูใหญ่กว่า
แต่ช่างหมายจะมีอุปกรณ์อีกอันหนึ่งมาให้ด้วยคือแกนเหล็ก มีรูเล็กมากอยู่ตรงกลางให้ลมผ่าน
เมื่อนำแกนเหล็กนี้มาใส่ในรูของหัวทองเหลือง แล้วหมุนเกลียวอัดเข้าไป จะทำให้หัวทองเหลือง
สามารถหมุนฟรีได้  ข้อดีคือ เมือเติมลม สายจะแข็งและเบ่งตัวเอง หากหัวทองเหลืองไม่หมุนฟรีได้
บางครั้งอาจทำให้หัวสายเสียหายได้ หรือเกลียวหัวสายคลายได้เอง 
เป็นเกร็ดเล็กน้อยที่เพิ่มความปลอดภัยที่เรามองข้ามกันไป   เมื่อทำงานกับลมแรงดันสูงครับ

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ เีดี๋ยวจะลองไปหาซิลิโคนป้ายดู เยี่ยม
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #863 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 12:46:49 PM »

วันแรกที่ผมได้รับปืนมา รีบเอาไปที่สนามยิงปืน บังเอิญมีถังลมอยู่ และ บังเอิญ(อีกที) มีนักกีฬายิงปืนอยู่ที่สนามพอดี  ผมแกะถุง เอาหัวทองเหลือง กับเอาหัวต่อที่มีสายสั้นๆอยู่ด้วย ยื่นให้เขา.. เค้าก็ใจดีช่วยต่อหัวทองเหลืองเข้ากับสาย แล้วต่อเข้ากับวาล์วหัวถัง... จากนั้นก็ค่อยๆเปิดวาล์ว...ฟู่....ๆๆๆๆๆๆ ลมรั่วออกจากหัวทองเหลือง..
  เค้าก็บอกผมว่าลมมันออกตรงที่เราเอาหัวทองเหลืองครอบกับปืน??? ผมก็งง...เลยขอต่อหัวทองเหลืองกับสายเอง..เค้าก็คงเป็นห่วงว่าผมจะทำไม่เป็น ก็ไม่ยอมให้ผมจับเอง..(สงสัยกลัวทำถังเค้าเสีย..)เลยทุลักทุเล พอสมควร.แต่ในที่สุดก็เติมลมเข้า ถึงจะมีลมฟู่ๆๆๆออกมาบ้างก็ตาม....
  วันรุ่งขึ้น ถังลมของผมส่งมาถึง ผมเลยลองต่อเองบ้าง ครั้งแรก ก็มีลมรั่วออกเหมือนกัน  ผมเลยเอามือบิดหัวทองเหลืองให้แน่นขึ้นอีก.. ทีนี้ไม่มีลมรั่วออกมาอีกเลยครับ..ผมไม่ได้ใช้เทปพันเกลียว หรือใช้อะไรทั้งสิ้นครับ...เอาหัวทองเหลืองที่มากับปืนขันเข้าไปเฉยๆครับ..
  ผมไม่ใช้เทปพันเกลียวเพราะเข้าใจว่ามันมีโอริงอยู่แล้ว  ถ้าลมจะรั่วก็คงจะต้องรั่วที่โอริง คงไม่มารั่วที่เกลียว..(ถึงจะรั่วที่เกลียว แรงดันลมขนาดนี้เทปพันเกลียวก็คงเอาไม่อยู่แน่ๆเลย...)
  สรุป.....ของผมเอามือบิดหัวทองเหลืองให้แน่นๆ แค่นั้นครับ..ไม่มีลมรั่วเลยครับ..
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #864 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:50:09 PM »

รั่วออกตามข้อต่อเลยครับ สายเติมลมของผมพอพันเทปพันเกลียวก็พอใช้งานได้ แต่อีกด้านก็ยังรั่วอยู่เลยหมุนเข้าหมุนออกจนเกลียวรูดหมด
เลยเดือดร้อนนายช่างดุกจนได้ อิอิ

* myairgun-(29).jpg (90.86 KB, 800x422 - ดู 357 ครั้ง.)
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #865 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:03:48 PM »

ใช้เทปพันเกลียวพัน แล้วทาด้วยน้ำยาทาเกลียว "permatex" มีขายตามร้านวัสดุก่อสร้างหรือกาวทาปะเก็น ที่มีขายตามร้านอะไหล่ อีกครั้ง แล้วจึงหมุนหัวเติมลมเข้าไปให้แน่นครับ Grin Grin

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #866 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:07:21 PM »

แสดงว่าผมโชคดีอีกระดับแล้ว..ว.....  ปืนก็ไม่ต้องจอง....สายเติมลมก็ไม่รั่ว.....แฮปปี้..แฮปปี้......
  อยากทราบว่าราคาแม็กสำรองราคาเท่าไหร่???ใครทราบบ้างครับ...
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #867 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:35:25 PM »

แสดงว่าผมโชคดีอีกระดับแล้ว..ว.....  ปืนก็ไม่ต้องจอง....สายเติมลมก็ไม่รั่ว.....แฮปปี้..แฮปปี้......
  อยากทราบว่าราคาแม็กสำรองราคาเท่าไหร่???ใครทราบบ้างครับ...
ไม่ทราบราคาครับเพราะปล้นมา คิก คิก

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #868 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:39:58 PM »

ไม่ทราบราคาครับเพราะปล้นมา คิก คิก
แถวบ้านผมเค้าเรียกว่าให้ด้วยความเต็มใจครับพี่สำราญ เพราะผมเห็นกับตาตอนส่งให้ หลงรัก หลงรัก หลงรัก คิก คิก คิก คิก

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #869 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:48:56 PM »

แถวบ้านผมเค้าเรียกว่าให้ด้วยความเต็มใจครับพี่สำราญ เพราะผมเห็นกับตาตอนส่งให้ หลงรัก หลงรัก หลงรัก คิก คิก คิก คิก
แสดงว่าศาลไม่รับฟ้อง Grin

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
หน้า: 1 ... 55 56 57 [58] 59 60 61 ... 133
  พิมพ์