เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:47:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 76 77 78 [79] 80 81 82 ... 133
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Air Arms Fan Club  (อ่าน 392538 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1170 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 06:20:42 PM »

ขอให้หายป่วยไวๆ ทุกคนครับ และอย่าได้เป็นโรคนี้กันอีกเลย

เพราะฉะนั้น จงยิง ยิง แล้วก็ยิง กำจัดพาหะนำโรคให้มันเหลือน้อยที่สุด  ตัวไหนกินได้ก็เอามาทำอาหารกิน ที่กินไม่ได้ก็เอาเผา หรือ ฝังในดินให้สิ้นซากเลยครับ
army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #1171 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 07:56:24 PM »

ขอให้ลูกพี่สิทธาและพี่สำราญหายป่วยเร็วๆนะครับ
และพี่ๆสมาชิกทุกคนรักษาสุขภาพด้วยนะครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
Congto-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #1172 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 08:24:11 PM »

ขอให้หายไวๆ นะครับ พี่
ลูกชายผมก็เป็นตอนนี้ ยังต้องให้ทามิฟู อยู่เลย ก็วันงาน สายสัมพันธ์ฯ หลังจากที่ไปเชียร์ กีฬาที่ ธรรมศาสตร์รังสิตเสร็จ ตอนผมพากลับบ้านก็ยังเล่นดีๆ ผมเลยออกไปงาน พอผมกลับจากงานไปถึงบ้าน เข้าไปกอดลูก เฮ้ย ทำไมตัวร้อนจัง หลังจากนั้น ทั้งคืนไข้ขึ้นสูงตลอด เข้าพาไปพญาไท 2 เล่าอาการให้หมอฟัง เข้าข่าย เลยจับตรวจเลือด ใช่เลย ครับ นอนซะ 2 คืน สบายกระเป๋า ตอนนี้ยังต้องพักฟี้นที่บ้านห้ามไปใหน หนึ่งอาทิตย์ เดี๋ยววันอาทิตย์ ต้องพาไปตรวจอีกครั้ง ครับ
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #1173 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:06:43 PM »

ลูกชายผมก็เป็นตอนนี้ ยังต้องให้ทามิฟู อยู่เลย ก็วันงาน สายสัมพันธ์ฯ หลังจากที่ไปเชียร์ กีฬาที่ ธรรมศาสตร์รังสิตเสร็จ ตอนผมพากลับบ้านก็ยังเล่นดีๆ ผมเลยออกไปงาน พอผมกลับจากงานไปถึงบ้าน เข้าไปกอดลูก เฮ้ย ทำไมตัวร้อนจัง หลังจากนั้น ทั้งคืนไข้ขึ้นสูงตลอด เข้าพาไปพญาไท 2 เล่าอาการให้หมอฟัง เข้าข่าย เลยจับตรวจเลือด ใช่เลย ครับ นอนซะ 2 คืน สบายกระเป๋า ตอนนี้ยังต้องพักฟี้นที่บ้านห้ามไปใหน หนึ่งอาทิตย์ เดี๋ยววันอาทิตย์ ต้องพาไปตรวจอีกครั้ง ครับ

ลูกผมเป็นไข้คืนวันอาทิตย์ครับ ส่งพญาไท 2 เหมือนกัน หมอบอกห้องเต็มทุกห้อง 2009 ล้วน ๆ ครับ ลูกผมหมอให้หยุดเรียนถึงวันที่ 30 ทั้งสองคนเลยครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
Congto-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #1174 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:11:42 PM »

ลูกผมเป็นไข้คืนวันอาทิตย์ครับ ส่งพญาไท 2 เหมือนกัน หมอบอกห้องเต็มทุกห้อง 2009 ล้วน ๆ ครับ ลูกผมหมอให้หยุดเรียนถึงวันที่ 30 ทั้งสองคนเลยครับ
เห็นหมอบอกอย่างนั้นเหมือนกันลูกผมอยู่ ชั้น 7 และเพื่อนลูกห้องเดียวกันก็ admit ที่ชั้น 8 เหมือนกันครับ เป็นกันเยอะจริงๆ แล้วลูกพี่ได้กลับบ้าน ยัง ครับ
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #1175 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 09:52:45 PM »

เห็นหมอบอกอย่างนั้นเหมือนกันลูกผมอยู่ ชั้น 7 และเพื่อนลูกห้องเดียวกันก็ admit ที่ชั้น 8 เหมือนกันครับ เป็นกันเยอะจริงๆ แล้วลูกพี่ได้กลับบ้าน ยัง ครับ

ผมพากลับมาดูแลเองที่บ้านครับ เช็ดตัว กินยา ไม่ได้นอนทั้งคืน วันนี้ไม่มีไข้แล้วครับ

ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1176 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 08:18:09 AM »

ผมพากลับมาดูแลเองที่บ้านครับ เช็ดตัว กินยา ไม่ได้นอนทั้งคืน วันนี้ไม่มีไข้แล้วครับ

ขออนุญาต
 เมื่อวานนี้..บริษัทฯได้ส่งผมไปช่วยราชการให้กับกระทรวงแรงงาน 1วันเต็ม..มาเช้านี้อยากจะติดตามข่าวสารในเวป  แต่ปรากฎว่าเจอเลขใบ้หวย..อีกแล้ว..เซ็ง..จริงๆ
    -ก่อนอื่น ผมต้องให้กำลังเพื่อนๆสมาชิกของชมรมฯที่ลูก-หลานได้ป่วยเป็นไข้หวัด 2009 ขอให้หายไวๆจะได้กลับไปเล่าเรียนดังเดิมและคุณพ่อ-คุณแม่จะได้หมดห่วงแล้วมีกำลังใจทำการงานได้เช่นเดิม 
    -ส่วนคุณ ทศ ที่เสียบุตรชายไปด้วยโรคร้ายนี้เมื่อหลายเดือนมาแล้วก็ตาม...ผมขอถือโอกาศแสดงความเสียใจมา ณ.ที่นี้ ครับ เจ้าโรคร้ายนี้เสมือนปีศาจเงียบ..ที่คอยทำร้ายชีวิตชาวไทย  จึงขอเป็นกำลังให้ คุณ ทศ เด็ดชีวิตเจ้านกต้นปัญหาให้ครบ 1.000ตัว สมความตั้งใจ ครับ
                                                                                                    ขอบคุณ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1177 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 10:19:15 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้กำลังอวยพร  โรคนี้มันมาเงียบๆ ครับ
วันที่ลูกสาวผมตัวร้อนไข้สูง 39 องศาเกือบ 40 ตอนนั้นเป็นเวลาประมาณ 9.00 น ของวันพฤหัสที่ 26 สิงหา
ถ้านับย้อนไป 3-4 วัน  ก็น่าจะเป็นวันจันทร์ที่ 23 สิงหา  แต่ผมคิดว่าไม่ใช่วันนี้แน่ เพราะอาการผิดปกติของลูกสาว
ผมเห็นตั้งแต่ตอนตื่นนอนในวันพุธ 25 สิงหา ดังนั้นนับย้อนไป 3-4 วัน มันก็ตรงกับวันอาทิตย์ที่ 22 สิงหา ซึ่ง
เป็นวันที่นักเรียนนับพันคนไปรวมกันอยู่ในห้องโถงเพื่อแข่งขันครอสเวิดและต่อแต้มคณิตศาสตร์ ผมเดาว่าวันนั้นแน่ ๆ
ใครเป็นพาหะผมไม่รู้ แต่คนที่แข็งแรงได้รับเชื้อแล้วไม่แสดงอาการแล้วกลายเป็นพาหะมันก็มีความเป็นไปได้เหมือนกัน

อาการ 2009 ของลูกสาวผมเป็นดังนี้
เช้าวันพุธ  25 สิงหา   เวลา 6.00 น. ลูกมีอาการไอสองสามครั้ง และมีเสียงเหมือนเสมหะอยู่ในลำคอ
                                                     ผมบอกภรรยาว่าอาการแบบนี้ผิดปกติ เพราะการไอแบบนี้มันควรจะต้อง
                                                      เป็นหวัดแล้วใกล้จะหาย ส่วนใหญ่จะเป็นอย่างนั้นกัน  ผมวัดอุณหภูมิลูกสาวพบว่าปกติ

เย็นวันพุธ 25 สิงหา   เวลา 17.00 น.  ลูกสาวโทรมาบอกว่าให้รีบมารับ รู้สึกง่วงนอน ผมบอกภรรยาว่าผิดปกติ เพราะทุกครั้ง
                                                      ลูกสาวบอกว่าให้มารับช้าหน่อยจะเล่นกับเพื่อน  เย็นนี้หลังจากทานอาหารเย็นเสร็จ
                                                      ภรรยาก็ให้ยาแก้แพ้ และยาลดไข้ ทานดักไว้ล่วงหน้า

เช้าวันพฤหัส 26 สิงหา  เวลา 05.00 น.   ผมจับตัวลูกสาวพบว่าตัวร้อนรุ่ม ๆ วัดไข้ได้ 38 จึงบอกภรรยาว่าวันนี้ไม่ให้ลูกไปโรงเรียน
                                                        สาย  ๆ ให้ไปตรวจ 2009 ที่โรงพยาบาลของเรา

สายวันพฤหัส 26 สิงหา เวลา 9.00 น.    ผมส่งตัวลูกเข้าตรวจ วิธีการตรวจพยาบาลจะใช้แท่งเหมือนคัทตอนบัท แต่ยาวมากกว่า
                                                          มีความอ่อนกว่าเสียบเข้าไปทางรูจมูกจนถึงโพรงไซนัส  พอดึงออกมาก็มีน้ำเมือกติดปลายสำลี
                                                          ผลการตรวจแล็บครั้งแรกพบไวรัสแต่ไม่ชัดเจนว่าจะเป็น 2009 หรือเปล่า
                                                          คุณหมอก็ขอเสียบจมูกอีกครั้ง และให้ยาทามิฟู และ อื่น ๆ มาก่อน ส่วนผลแล็ปครั้งที่สอง
                                                          จะโทรไปบอก ตลอดเวลาที่อยู่ในโรงพยาบาล ลูกสาวผมล้มตัวนอนตลอดบอกว่าลุกไม่ไหว

วันพฤหัสบดี เวลา 10.30 น.             ลูกสาวกลับถึงบ้านนอนซมตลอดเวลา มีไข้สูง ผมให้ทานทามิฟูทันที ไม่ต้องรอหลังอาหาร

วันพฤหัสบดี เวลา 13.30 น.             คุณพยาบาลโทรมาบอก  ผลการตรวจแล็ป สอง ครั้ง ยืนยันว่าเป็น 2009 แน่นอน

วันพฤหัสบดี เวลา 10.30 - 17.00 น.  ลูกสาวผมได้รับการเช็ดตัวลดอุณหภูมิตลอดเวลา ย้ำเลยครับว่าตลอดเวลาไม่มีหยุด
                                                       ผ้าที่เช็ดผ่านตัวพักเดียวจะร้อน  น้ำที่ใช้เช็ดตัวได้ใส่น้ำแข็งลงไปด้วยใส่พอแค่ให้เย็น
                                                        กว่าน้ำก๊อกไม่ขนาดเย็นเจี๊ยบนะ เพื่อลดความร้อนที่ดีกว่าเร็วกว่าที่เป็นอยู่
                                                       คือตอนนั้นต้องสู้กับความร้อนในร่างกายลูกสาวผมให้ได้  ทุกซอกหนีบ ถูกเช็ดเพื่อลดอุณหภูมิตัว

วันพฤหัสบดี เวลา 17.00 - 20.00 น.     คิดว่าทามิฟูได้เริ่มกำราบไวรัส คือทานไปตั้งแต่ 10.30 เพิ่งจะมาเห็นผลตอน 17.00
                                                        ลูกสาวผมอุณหภูมิปกติ   ผมจัดที่นอนแยกลูกสาวให้นอนหน้าทีวี ภรรยานอนบนเตียง
                                                         ตัวผมเองนอนใกล้ลูกสาว มือจับมือไว้ตลอด สะดุ้งตื่นเป็นระยะเพื่อดูว่ามีไข้หรือเปล่า

วันพฤหัสบดี เวลา 22.30 น.           ให้ทานยาทามิฟู แล้วก็นอนต่อ

วันศุกร์       เวลา 10.30 น.            รอทานทามิฟู ต่อไป  ยานี้เภสัชบอกว่าทุก 12 ชั่วโมงให้ทานต่อเนื่องจนกว่ายาจะหมด           

ตอนนี้ลูกสาวผมดูละครทีวีบ้าง หวีผมเล่นบ้าง อุณหภูมิตัวปกติแล้วครับ

ขอบพระคุณทุกท่านที่เป็นห่วง  อยากให้ทุกท่านสนใจไปที่การลดอุณหภูมิของคนไข้เป็นสำคัญก่อนนะครับ
ผมคิดว่าแม้ว่าทานทามิฟูแล้ว ตอนรอยาออกฤิทธิ์นั้นหากไม่ลดอุณหภูมิช่วยในตอนแรก
ผมก็ไม่รู้ว่าลูกสาวจะสู้กับไข้สูงขนาด 39-40 ในเวลา 6 ชั่วโมงไหวหรือเปล่า

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #1178 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 10:35:37 AM »

ไหว้   หัวอกของคนเป็นพ่อ ใครไม่เคยไม่รู้หรอก แบบเดียวกับผมเลยพี่ ลูกไม่สบาย ถ้าแลกให้เป็นแทนกันได้ พ่อยอมแลก ขอให้ลูกสาวพี่ sitta. หายป่วยไว ๆครับ  ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1179 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 11:27:33 AM »

ไหว้   หัวอกของคนเป็นพ่อ ใครไม่เคยไม่รู้หรอก แบบเดียวกับผมเลยพี่ ลูกไม่สบาย ถ้าแลกให้เป็นแทนกันได้ พ่อยอมแลก ขอให้ลูกสาวพี่ sitta. หายป่วยไว ๆครับ  ไหว้

ขอบคุณมากครับ
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #1180 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 11:35:07 AM »

ความเห็นรุ่นพี่ที่เคยผ่านมาแล้ว   เปิดหน้าต่างประตู  ให้อากาศปลอดโปรง   กินอาหารและผลไม้ที่มีวิตามินซีสูง   กินน้ำอุ่นบ่อยๆ   แล้วนอนพักผ่อนให้เต็มที่  อย่างอื่นอย่าพึ่งไปทำ  เช่นพวกตากแดด  ตากลม  ไม่เกิน 7 วัน หายห่วง
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #1181 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 12:22:04 PM »

ที่บ้านผมเป็นกันเกือบทั้งบ้านแล้วครับ เชื้อแรงจริงๆครับ

หลานชาย พี่สาว พี่เขย พ่อ เป็นกันหมดแล้วครับ

เหลือผมกับแม่ที่ไม่เป็น พี่สาวจึงพาแม่ไปฉีดวักซีนป้องกันครับ เข็มละ 400บาทเองครับ แนะนำให้ไปฉีดครับ

ส่วนตัวผมแล้ววิธีป้องกันที่ดีที่สุดคือ ออกกำลังครับ กีฬาเป็นยาวิเศษครับ ดีทั้งสุขภาพกายและจิตครับ เยี่ยม

ไหว้ ไหว้ ไหว้

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1182 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 12:49:13 PM »

ความเห็นรุ่นพี่ที่เคยผ่านมาแล้ว   เปิดหน้าต่างประตู  ให้อากาศปลอดโปรง   กินอาหารและผลไม้ที่มีวิตามินซีสูง   กินน้ำอุ่นบ่อยๆ   แล้วนอนพักผ่อนให้เต็มที่  อย่างอื่นอย่าพึ่งไปทำ  เช่นพวกตากแดด  ตากลม  ไม่เกิน 7 วัน หายห่วง

จะรีบนำไปปฏิบัติครับผม ขอบคุณครับ

ที่บ้านผมเป็นกันเกือบทั้งบ้านแล้วครับ เชื้อแรงจริงๆครับ

หลานชาย พี่สาว พี่เขย พ่อ เป็นกันหมดแล้วครับ

เหลือผมกับแม่ที่ไม่เป็น พี่สาวจึงพาแม่ไปฉีดวักซีนป้องกันครับ เข็มละ 400บาทเองครับ แนะนำให้ไปฉีดครับ

ส่วนตัวผมแล้ววิธีป้องกันที่ดีที่สุดคือ ออกกำลังครับ กีฬาเป็นยาวิเศษครับ ดีทั้งสุขภาพกายและจิตครับ เยี่ยม

ไหว้ ไหว้ ไหว้

ความไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐครับ
ขอค้านครับ   วิธีป้องกันที่ที่สุดคือใส่ถุงยางอนามัยครับ
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #1183 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 02:22:44 PM »

ความเห็นรุ่นพี่ที่เคยผ่านมาแล้ว   เปิดหน้าต่างประตู  ให้อากาศปลอดโปรง   กินอาหารและผลไม้ที่มีวิตามินซีสูง   กินน้ำอุ่นบ่อยๆ   แล้วนอนพักผ่อนให้เต็มที่  อย่างอื่นอย่าพึ่งไปทำ  เช่นพวกตากแดด  ตากลม  ไม่เกิน 7 วัน หายห่วง

ถ้าเป็นคนชอบดื่มเหล้าก็ต้องเข้าอุ่นในไมโครเวฟก่อนหรือปล่าวครับท่านแม็ก แล้วดื่มกับน้ำอุ่น   Grin  ไหว้ ขอบคุณทุกความห่วงใยครับ  ไหว้

.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1184 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 02:40:59 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นกับสมาชิก
ก่อนอื่นขอแสดงความห่วงใยถึงลูกหลานและพี่น้องที่ป่วยทุกคน
ตอนนี้ไข้หวัดใหญ่ 2009 นั้น มีการแพร่ระบาดที่รวดเร็ว และสันนิฐานว่า คนไทยมากกว่าครึ่งได้รับเชื้อตัวนี้ไปแล้ว แต่อาจไม่แสดงอาการหรือหายเองได้ในเวลาไม่นาน บางท่านอาจมีภูมิต้านทานและสามารถหายเป็นปกติ  สำหรับเด็กและกลุ่มเสี่ยง (คือคนที่มีโรคประจำตัวและน้ำหนักเกิน...อันนี้ต้องร่ายกันยาวครับ) จะต้องระวังภาวะแทรกซ้อนตามมา ที่ทำให้อาการหนักได้.....โดยเฉพาะอย่างยิ่งสถานศึกษา และสถานประกอบการ ซึ่งอาจแพร่ระบาดอย่างรวดเร็ว ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่นี้มีอาการคล้ายกันกับไข้หวัดหรือไข้หวัดใหญ่ธรรมดา ส่วนใหญ่มีอาการน้อยและหายได้โดยไม่ต้องรับการรักษาที่โรงพยาบาล

การป้องกันไข้หวัดใหญ่ 2009(สายพันธุ์ใหม่) สามารถทำได้ครับ

ผมขอนำเอาบทความในองค์กรณืที่ผมทำงานอยู่มาให้อ่านกันแบบเข้าใจง่ายๆครับ

สำหรับผู้ป่วยจำนวนไม่มากในต่างประเทศที่เสียชีวิต มักเป็นผู้ที่มีโรคประจำตัวเรื้อรัง เช่น โรคปอด หอบหืด โรคหัวใจและหลอดเลือด เบาหวาน เป็นต้น ผู้มีภูมิต้านทานต่ำ โรคอ้วน ผู้สูงอายุมากกว่า 65 ปี เด็กอายุต่ำกว่า 5 ปี และหญิงมีครรภ์

สำหรับวิธีการติดต่อและวิธีการป้องกันโรค จะคล้ายกับไข้หวัดใหญ่ธรรมดา กระทรวงสาธารณสุข จึงขอให้คำแนะนำในการป้องกันและควบคุมโรคไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ชนิดเอ (เอช1 เอ็น1) ดังต่อไปนี้

คำแนะนำสำหรับประชาชนทั่วไป
          1. ล้างมือบ่อยๆ ด้วยน้ำและสบู่ หรือใช้แอลกอฮอล์เจลทำความสะอาดมือ
          2. ไม่ใช้แก้วน้ำ หลอดดูดน้ำ ช้อนอาหาร ผ้าเช็ดมือ ผ้าเช็ดหน้า ผ้าเช็ดตัว ร่วมกับผู้อื่น
          3. ไม่ควรคลุกคลีใกล้ชิดกับผู้ป่วยที่มีอาการไข้หวัด
          4. รักษาสุขภาพให้แข็งแรง ด้วยการกินอาหารที่มีคุณค่าทางโภชนาการ ดื่มน้ำมากๆ นอนหลับพักผ่อนให้เพียงพอ และออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอ
          5. ควรหลีกเลี่ยงการอยู่ในสถานที่ที่มีผู้คนแออัดและอากาศถ่ายเทไม่ดีเป็นเวลานาน โดยไม่จำเป็น
          6. ติดตามคำแนะนำอื่นๆ ของกระทรวงสาธารณสุขอย่างใกล้ชิด

คำแนะนำสำหรับผู้ป่วยไข้หวัดหรือไข้หวัดใหญ่

1. หากมีอาการป่วยไม่รุนแรง เช่น ไข้ไม่สูง ไม่ซึม และรับประทานอาหารได้ สามารถรักษาตามอาการด้วยตนเองที่บ้านได้ ไม่จำเป็นต้องไปโรงพยาบาล ควรใช้พาราเซตามอลเพื่อลดไข้ (ห้ามใช้ยาแอสไพริน) นอนหลับพักผ่อนให้เพียงพอ และดื่มน้ำมากๆ
          2. ควรหยุดเรียน หยุดงาน จนกว่าจะหายเป็นปกติ และหลีกเลี่ยงการคลุกคลีใกล้ชิด หรือใช้สิ่งของร่วมกับผู้อื่น
          3. สวมหน้ากากอนามัยเมื่อจำเป็นต้องอยู่กับผู้อื่น หรือใช้กระดาษทิชชู ผ้าเช็ดหน้า ปิดปากและจมูกทุกครั้งที่ไอ จาม
          4. ล้างมือบ่อยๆ ด้วยน้ำและสบู่ หรือใช้แอลกอฮอล์เจลทำความสะอาดมือ โดยเฉพาะหลังการไอ จาม
          5. หากมีอาการรุนแรง เช่น หายใจลำบาก หอบเหนื่อย อาเจียนมาก ซึม ควรรีบไปพบแพทย์

คำแนะนำสำหรับสถานศึกษา
          1. แนะนำให้นักเรียนที่มีอาการป่วยคล้ายไข้หวัดใหญ่ พักรักษาตัวที่บ้านหรือหอพัก หากมีอาการป่วยรุนแรง ควรรีบไปพบแพทย์
          2. ตรวจสอบจำนวนนักเรียนที่ขาดเรียนในแต่ละวัน หากพบขาดเรียนผิดปกติ หรือตั้งแต่ 3 คนขึ้นไปในห้องเรียนเดียวกัน และสงสัยว่าป่วยเป็นไข้หวัดใหญ่ ให้แจ้งต่อเจ้าหน้าที่สาธารณสุขในพื้นที่ เพื่อสอบสวนและควบคุมโรค
          3. แนะนำให้นักเรียนที่เดินทางกลับจากต่างประเทศ เฝ้าสังเกตอาการของตนเองเป็นเวลา 7 วัน ถ้ามีอาการป่วยให้หยุดพักรักษาตัวที่บ้าน
          4. หากสถานศึกษาสามารถให้นักเรียนที่มีอาการป่วยคล้ายไข้หวัดใหญ่ทุกคนหยุดเรียนได้ ก็จะป้องกันการแพร่กระจายเชื้อได้ดี และไม่จำเป็นต้องปิดสถานศึกษา แต่หากจะพิจารณาปิดสถานศึกษา ควรหารือร่วมกันระหว่างสถานศึกษากับเจ้าหน้าที่สาธารณสุขในพื้นที่
          5. ควรทำความสะอาดอุปกรณ์ สิ่งของ เครื่องใช้ที่มีผู้สัมผัสจำนวนมาก เช่น โต๊ะเรียน ลูกบิดประตู โทรศัพท์ ราวบันได คอมพิวเตอร์ ฯลฯ โดยการใช้น้ำผงซักฟอกเช็ดทำความสะอาดอย่างน้อยวันละ 1 - 2 ครั้ง จัดให้มีอ่างล้างมือ น้ำและสบู่อย่างเพียงพอ ในบางวันควรเปิดประตูหน้าต่างให้อากาศถ่ายเทได้สะดวก และแสงแดดส่องได้ทั่วถึง

คำแนะนำสำหรับสถานประกอบการและสถานที่ทำงาน

1. แนะนำให้พนักงานที่มีอาการป่วยคล้ายไข้หวัดใหญ่ พักรักษาตัวที่บ้าน หากมีอาการป่วยรุนแรง ควรรีบไปพบแพทย์
          2. ตรวจสอบจำนวนพนักงานที่ขาดงานในแต่ละวัน หากพบขาดงานผิดปกติ หรือตั้งแต่ 3 คนขึ้นไปในแผนกเดียวกัน และสงสัยว่าป่วยเป็นไข้หวัดใหญ่ ให้แจ้งต่อเจ้าหน้าที่สาธารณสุขในพื้นที่ เพื่อสอบสวนและควบคุมโรค
          3. แนะนำให้พนักงานที่เดินทางกลับจากต่างประเทศ เฝ้าสังเกตอาการของตนเองเป็นเวลา 7 วัน ถ้ามีอาการป่วยให้หยุดพักรักษาตัวที่บ้าน
          4. ในสถานการณ์ปัจจุบัน ยังไม่แนะนำให้ปิดสถานประกอบการหรือสถานที่ทำงาน เพื่อการป้องกันการระบาดของโรคไข้หวัดใหญ่
          5. ควรทำความสะอาดอุปกรณ์ สิ่งของ เครื่องใช้ ที่มีผู้สัมผัสจำนวนมาก เช่น โต๊ะทำงาน ลูกบิดประตู โทรศัพท์ ราวบันได คอมพิวเตอร์ ฯลฯ โดยการใช้น้ำผงซักฟอกทั่วไปเช็ดทำความสะอาดอย่างน้อยวันละ 1 - 2 ครั้ง จัดให้มีอ่างล้างมือ น้ำและสบู่อย่างเพียงพอ ในบางวันควรเปิดประตู หน้าต่างให้อากาศถ่ายเทได้สะดวก และแสงแดดส่องได้ทั่วถึง
          6. ควรจัดทำแผนการประคองกิจการในสถานประกอบการและสถานที่ทำงาน เพื่อให้สามารถดำเนินกิจการต่อไปได้อย่างต่อเนื่อง หากเกิดการระบาดใหญ่

ท่านที่อยู่ต่างจังหวัดนะครับ ช่วงนี้กระทรวงสาธารณศุขได้กำหนดให้มีการให้วัคซีนไข้หวัดใหญ่ตามฤดูกาล ฟรี ลองติดต่อสอบถามที่ สถานีอนามัย/โรงพยาบาลไกล้บ้านครับ ส่วนใน กทม.ลองถามที่ศูนย์สุขภาพครับ ให้บริการมาตั้งแต่เดือน กรกฎาคม ที่ผ่านมา แต่ตอนนี้ภาพรวม ยังมีผู้มารับวัคซีนน้อยมาก ประมาณ 30%  ลองสอบถามดูครับ

ด้วยความปราถนาดีครับ
หน้า: 1 ... 76 77 78 [79] 80 81 82 ... 133
  พิมพ์