เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:54:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 77 78 79 [80] 81 82 83 ... 133
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Air Arms Fan Club  (อ่าน 392801 ครั้ง)
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1185 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 02:48:46 PM »

กลุ่มเป้าหมายครับ

๑. บุคลากรสาธารณสุขและนักศึกษาฝึกงานแต่ละวิชาชีพ  ที่เสี่ยงต่อการได้รับเชื้อไข้หวัดใหญ่และไข้หวัดนก

๒. กลุ่มประชาชนกลุ่มเสี่ยง

๒.๑  กลุ่มหญิงมีครรภ์อายุครรภ์ ๗ เดือนขึ้นไป...ต่ำกว่านี้ไม่แนะนำครับ

๒.๒ กลุ่มโรคอ้วน  (ผู้ที่มีน้ำหนักมากกว่า ๑๐๐ กิโลกรัมหรือผู้มี BMI มากกว่า ๓๕ ขึ้นไป)

๒.๓ กลุ่มผู้พิการทางสมอง

๒.๔ กลุ่มคนอายุ ๒ ปีขึ้นไปถึง ๖๕ ปี ที่ป่วยเป็นโรคเรื้อรัง เช่น ปอดอุดกั้นเรื้อรัง หอบหืด หลอดเลือดสมอง

ไตวาย หัวใจ  มะเร็งระยะรับเคมีบำบัด ธาลัสซีเมีย เบาหวาน ภูมิคุ้มกันบกพร่อง(รวม HIV ที่มีอาการ)

๒.๕ กลุ่มผู้สูงอายุ ๖๕ ปีขึ้นไป ทุกคน

๒.๖ กลุ่มเด็กอายุ ๖ เดือนถึง ๒ ปี ทุกคน

ข้อห้ามในการขอรับวัคซีนไข้หวัดใหญ่ ๓ สายพันธ์  มีข้อห้ามดังนี้ 

* **  ห้ามให้ในกลุ่มเด็กอายุต่ำกว่า ๖ เดือน ***  กลุ่มผู้มีประวัติแพ้ไข่  *** กลุ่มผู้เคยมีประวัติแพ้วัคซีนไข้หวัดใหญ่รุนแรงหรือแพ้สารประกอบอื่นๆในวัคซีน ***  กลุ่มผู้ป่วยเป็นไข้อยู่หรือเจ็บป่วยเฉียบพลันหรือหายมาแล้วไม่เกิน ๗ วัน  ***  กลุ่มป่วยที่เพิ่งกลับจากนอนพักรักษาในโรงพยาบาลไม่เกิน ๑๔ วัน  ***  กลุ่มป่วยเรื้อรังที่ยังมีอาการกำเริบ เช่น เจ็บแน่นหน้าอก ใจสั่น หอบเหนื่อยหรือกลุ่มที่ยังควบคุมโรคยังไม่ได้ 

เมื่ออยู่ในกลุ่มเป้าหมายแจ้งความประสงค์ที่โรงพยาบาลหรืออนามัยแล้วเขาจะนัดวันมาฉีดวัคซีน  ในวันมาฉีดวัคซีนขอให้นำบัตรประชาชนที่มี ๑๓ หลักมาด้วยพร้อมเบอร์โทรติดต่อกลับและต้อง สมัครใจรับวัคซีนและควรได้รับข้อมูลเกี่ยวกับโรคและวัคซีนถูกต้องชัดเจนก่อน

-   ตำแหน่งที่ฉีดวัคซีน  ในกลุ่มผู้ใหญ่จะวัคซีนจะฉีดเข้าชั้นกล้ามเนื้อต้นแขนซ้าย ส่วนกลุ่มเด็กจะฉีดเข้าชั้นกล้ามเนื้อหน้าขาซ้าย

-  ขนาดวัคซีน กลุ่มอายุ ๓ ปีขึ้นไปฉีดครั้งละ ๐.๕ ซี.ซี.   กลุ่มอายุ ๖ เดือนถึง ๓ ปี ฉีดขนาด ๐.๒๕ ซี.ซี.

-  จำนวนเข็ม    กลุ่มอายุ ๙ ปีขึ้นไป ฉีดครั้งเดียว กลุ่มอายุ ๖ เดือนถึง ๙ ปี (รับครั้งแรก) ฉีด ๒ ครั้ง(ห่าง ๔ สัปดาห์)

กรณีเคยรับวัคซีนไข้หวัดใหญ่สายพันธ์ใหม่ชนิดเอ H ๑ N ๑  ๒๐๐๙  มาแล้วขอรับวัคซีนไข้หวัดใหญ่ตามฤดูกาล ได้ แต่ต้องห่าง ๑ เดือนมาแล้ว

เน้นย้ำว่า    ต้องฉีดในโรงพยาบาลเท่านั้น มีแพทย์ พยาบาลพร้อมที่จะช่วยเหลือได้ทันท่วงที  หากแพ้วัคซีน และผู้รับวัคซีนเสร็จใหม่ต้องนั่งรอดูผลการสังเกตอาการ ๓๐ นาทีหลังฉีดวัคซีน อาการแพ้วัคซีนมีดังนี้ ฉีดแล้วต้องนั่งรอสังเกตุอาการอย่างน้อย 30 นาทีนะครับ

และตัววัคซีนสามสายพันธ์ที่อยู่ในขวดเดียวกันที่ได้กล่าวมาทั้งหมดนี้ก็คือ   

ชนิดวัคซีน

ไข้หวัดใหญ่ ชนิดเอ เอช ๓ เอ็น ๒ (A / Perth / ๑๖ /๒๐๐๙- - live virus)

ไข้หวัดใหญ่ ชนิด บี (B / Brisbane / ๖๐ /๒๐๐๘ /   live virus)

ไข้หวัดใหญ่ ๒๐๐๙   เอช๑ เอ็น๑  ( A / California / ๗ / ๒๐๐๙ - live virus)

1 เข็ม(Dose) ได้ 3 ชนิดครับ  ไหว้ ไหว้
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #1186 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 03:44:49 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณNOK ที่นำความรู้มาฝากสมาชิก  ไหว้

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1187 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2010, 06:59:07 PM »

ขอบคุณครับที่เอามากระตุ้นความจำ ผมลืมไปแล้วครับ เคยเขารับการอบรมด้วยซ้ำไป
ตอนนี้ 2009 ระบาดทำไมไม่เห็นข่าวเลย หรือว่าผมตกข่าว
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #1188 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 09:50:01 AM »

มันระบาดจนชินแล้วกระมังครับ ผมก็ไม่เห็นได้ยินข่าวเหมือนกัน
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #1189 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 05:20:11 PM »

เข้าเน็ทไม่ได่ 3 วัน ต้องขอแสดงความเสียใจกับพ่อ ๆ ทั้งหลายด้วยครับ สงสารแต่พวกหลาน ๆ ครับต้องมาเป็นไข้หวัด 2009 กัน เมื่อวานหลวงพ่อมาซื้อของที่ร้านแจ้งว่า นกพิราบที่วัดเยอะมาก ขี้เต็มหลังคาศาลาเลยช่วยจัดการให้หน่อย ตัดสินใจอยู่นาน จะไป ไม่ไปดี แต่พระก็เป็นคนธรรมดาสามารถติดไข้หวัด 2009 ได้เหมือนกัน เลยตกลงไปครับ 1 ชั่วโมงได้ตัว 17 ไปตายที่อื่นอีก ประมาณ 6ตัว ใครจะว่าทำบาป ในวัดก็แล้วแต่ดุลย์พินิจครับ วันนี้ก็จะไปอีกครับ ซัก 3 วันน่าจะเบาลงไปมากเลยครับ ไหว้ ไหว้
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1190 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 05:49:07 PM »

สา....ธุ........ ไหว้ ไหว้ ไหว้ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #1191 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 06:42:15 PM »

เข้าเน็ทไม่ได่ 3 วัน ต้องขอแสดงความเสียใจกับพ่อ ๆ ทั้งหลายด้วยครับ สงสารแต่พวกหลาน ๆ ครับต้องมาเป็นไข้หวัด 2009 กัน เมื่อวานหลวงพ่อมาซื้อของที่ร้านแจ้งว่า นกพิราบที่วัดเยอะมาก ขี้เต็มหลังคาศาลาเลยช่วยจัดการให้หน่อย ตัดสินใจอยู่นาน จะไป ไม่ไปดี แต่พระก็เป็นคนธรรมดาสามารถติดไข้หวัด 2009 ได้เหมือนกัน เลยตกลงไปครับ 1 ชั่วโมงได้ตัว 17 ไปตายที่อื่นอีก ประมาณ 6ตัว ใครจะว่าทำบาป ในวัดก็แล้วแต่ดุลย์พินิจครับ วันนี้ก็จะไปอีกครับ ซัก 3 วันน่าจะเบาลงไปมากเลยครับ ไหว้ ไหว้
ไหว้ไม่บาปหรอกครับ นกพวกนี้แพร่เชื้อโรคจัดการมันก็คิดเสียว่าตบยุงหรือแมลงวัลก็แล้วกัน ถ้าอยู่ใกล้ๆผมคงไปช่วยสมทบด้วย ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1192 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 06:59:59 PM »

ไหว้ไม่บาปหรอกครับ นกพวกนี้แพร่เชื้อโรคจัดการมันก็คิดเสียว่าตบยุงหรือแมลงวัลก็แล้วกัน ถ้าอยู่ใกล้ๆผมคงไปช่วยสมทบด้วย ไหว้

ปรับระดับความแรงเท่าไหร่ครับ  หลังคาวัดเป็นรูบ้างหรือเปล่าครับ Cheesy
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #1193 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 07:53:50 PM »

เพิ่งกลับถึงบ้านครับ วันนี้ได้อีก 12 ตัว ผมคิดอย่างคุณ นะครับว่าแหละครับ เพราะช่างที่ทำเจดีย์อยูในวัดเก็บไปทำอาหาร บอกว่าในกระเพาะมีแต่ข้าวเปลือก ก็ข้าวปลูกที่ชาวบ้านว่านเพาะปลูกนั่นแหละ กินข้าวชาวนา ขี้ใส่หลังคาวัด คิดว่าไม่น่าบาปครับ  ไหว้ ใช้แรงลมระดับ 3 ยอดหลังคาเป็นปูนปั้นครับ ไม่ใช่ครอบหลังคาแบบบ้านคุณ นะครับ เลยไม่แตก แต่ก็พยายามเล็งสูงเผื่อไว้อยู่ คิก คิก คิก คิก
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1194 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 08:24:16 PM »

เพิ่งกลับถึงบ้านครับ วันนี้ได้อีก 12 ตัว ผมคิดอย่างคุณ นะครับว่าแหละครับ เพราะช่างที่ทำเจดีย์อยูในวัดเก็บไปทำอาหาร บอกว่าในกระเพาะมีแต่ข้าวเปลือก ก็ข้าวปลูกที่ชาวบ้านว่านเพาะปลูกนั่นแหละ กินข้าวชาวนา ขี้ใส่หลังคาวัด คิดว่าไม่น่าบาปครับ  ไหว้ ใช้แรงลมระดับ 3 ยอดหลังคาเป็นปูนปั้นครับ ไม่ใช่ครอบหลังคาแบบบ้านคุณ นะครับ เลยไม่แตก แต่ก็พยายามเล็งสูงเผื่อไว้อยู่ คิก คิก คิก คิก

ไม่ต้องกังวลหรอกครับคุณศักดา เพราะคุณกำลังทำการเหมือนปิดทองหลังพระ
คือเรากำลังทำในสิ่งดีที่คนอื่นเขาอาจมองไม่เห็น หรือไม่เห็นด้วยกับการกระทำของเรา
แต่ทว่าเขาก็ได้รับประโยชน์ในสิ่งที่เราทำ

แล้วกระสุนใช้อะไรครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1195 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 09:22:39 PM »

อยากไปสมทบด้วยจัง...ท่าจะมันน่าดู....คุณsakda ไม่หาผู้ช่วยเหรอครับ...
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #1196 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 09:49:30 PM »

อยากไปสมทบด้วยจัง...ท่าจะมันน่าดู....คุณsakda ไม่หาผู้ช่วยเหรอครับ...

แถวบ้านไม่มีเลยครับคุณตุ้ย ขนาดชวนรุ่นน้องอยู่ร้านทอง ไปซ้อมปืนดินขับมันยังบอกว่าเสียดายเงินค่าลูก เอากะมันซิ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1197 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 10:23:34 PM »

แถวบ้านไม่มีเลยครับคุณตุ้ย ขนาดชวนรุ่นน้องอยู่ร้านทอง ไปซ้อมปืนดินขับมันยังบอกว่าเสียดายเงินค่าลูก เอากะมันซิ

ผมอยากออกล่าเหมือนกันครับ แต่ไม่รู้ว่ายิงแล้วจะเอาไปทำอะไร..ทำไม่เป็น  ได้แต่แอบๆยิงเวลามันมาเกาะแถวๆบ้าน แล้วก็โยนทิ้ง เพราะเดี๋ยวโดนดุ..

ยิ่งนกเอี้ยงนี่ยิ่งน่ารำคาญ มาขี้ใส่ราวระเบียงบ้านเป็นแถวเลยครับ.. แม่บ้านก็อนุมัติแล้ว  แต่ก็ยิงแล้วเอาไปโยนทิ้ง มันเสียของเปล่าๆครับ..ถ้ามีคนรับไปต่อนี่ผมจะล่อให้เรียบเลย...

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1198 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 04:23:41 PM »

ผมอยากออกล่าเหมือนกันครับ แต่ไม่รู้ว่ายิงแล้วจะเอาไปทำอะไร..ทำไม่เป็น  ได้แต่แอบๆยิงเวลามันมาเกาะแถวๆบ้าน แล้วก็โยนทิ้ง เพราะเดี๋ยวโดนดุ..

ยิ่งนกเอี้ยงนี่ยิ่งน่ารำคาญ มาขี้ใส่ราวระเบียงบ้านเป็นแถวเลยครับ.. แม่บ้านก็อนุมัติแล้ว  แต่ก็ยิงแล้วเอาไปโยนทิ้ง มันเสียของเปล่าๆครับ..ถ้ามีคนรับไปต่อนี่ผมจะล่อให้เรียบเลย...

ยิงแล้วเอาไปทอดให้หมากินครับ
motหัดยิง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #1199 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:16:35 AM »

ปืนทุกชนิดมีอำนาจการทำลายล้างอยู่ในตัวมันเองคนที่ถือและครอบครองอยู่อาจถูกครอบงำโดยอำนาจที่แฝงอยู่ใน ปืน
ผมเป็นคนกลัวบาป  ทุกครั้งที่เล็งปืนไปที่เป้ามีชีวิต  ก่อนเหนี่ยวไก  ผมจะถามตัวเองก่อนว่า   แกง  ต้ม ทอด  อื่นๆ
ระยะไกลไปไหม   ป่ารก   ถ้าตายแล้วเข้าไปเอามาได้ไหม  ชนิดนี้  ชนิดนั้น ปรุงแล้วจะอร่อยไหม  เป็นคำถามมากมายในใจผม
แต่น้อยครั้งนักที่ผมยกปืนใส่เป้าแล้วไม่ยิง

อาชีพของผมคือช่างรับเหมา(มีเวลาว่างเยอะ)  มีอยู่วันหนึ่ง   หลังจาก  ได้ครอบครองปืนลมเบอร์1ติดกล้องจีน(ปถ)   ระยะ20เมตร
เล็งใส่  นกกระจอก  จับอยู่ที่เสาอากาศทีวี   ใจ (ส่วนดี)คิดว่าจะไปยิงมันทำใม  ตัวเล็กจี๊ดเดียวทำอะไรได้  ใจ (ส่วนไม่ดีละกัน)
บอกว่า  อืม!!  ทอดกรอบแกล้มเหล้...าตอนเย็น  แค่นั้นละเสียงปืนดัง นกร่วง   ขณะที่ลูกน้องถอนขน  ผมแอบถอนหายใจ  เฮ้อ!
ทำบาปขึ้นอีกแล้วเรา เสียงสบถในใจยังไม่ทันหาย  ความภูมิใจเข้ามาแทนที่   ปืนแม่น  หรือ เราฝีมือใช้ได้(ขอชมตัวเองนิดนะครับ)
เกิดความสงสัยขึ้นมาระหว่าง  ปืน  กับ  คนยิง    เลยลองตัวที่ 2และ3และจบที่19ตัว  ความแม่นยำของปืน+คนยิงประมาณ80%
เอาแบบเข้าใจง่ายๆครับ    ทอดกรอบอร่อยดี    ตัวที่19 เป็นพิราบ ยังแช่ช่องฟีชในตู้เย็นอยู่เลยจะแกงป่าใส่กล้วยอ่อน หรือก็ ได้ถ้วยน้อยเกินไป ต้องอีก1-2ตัวน่าจะพอดี

สรุปว่าตัวผมเองเป็นคนไม่ชอบ  ทำลายชีวิตน้อยๆ  แต่ด้วย จิต  ที่ไม่ค่อยเข้มแข็งเลยถูก  อำนาจปืน  เข้าครอบงำ  แต่ด้วยวิถีชีวิต
ที่คุ้นเคยกับการ ล่า+ความชอบ จนไม่อาจจะปฏิเสธอาวุธที่ต้องมีใว้ครอบครอง   ก็คิดให้สบายใจใว้ว่าไม่บาป หรอกเราเอาเขามาเป็นอาหาร   ด้วยความที่ช่วงชีวิตในวัยเด็กสำผัสกับป่ามาเป็นส่วนใหญ่  อาหารการกินเลยไม่ค่อยเลือก ( หรือไม่มีโอกาสเลือกประมาณนั้น)
พี่ๆท่านใดยิงแล้วไม่ชอบทำเป็นอาหารกรุณาส่งมาทางนี้ครับ     ยกเว้น คุณ กา  กางเขน  เอี้ยงไม่รับ รวมกิ้งกือใส้เดือน......โอ๊ยยยยยย..
ไม่ไหวไม่ไหวพอก่อนดีกว่า ไหว้ ไหว้ ไหว้ 

T.  081 4390538 T. 089 0599898
หน้า: 1 ... 77 78 79 [80] 81 82 83 ... 133
  พิมพ์