เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:21:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 100 101 102 [103] 104 105 106 ... 133
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Air Arms Fan Club  (อ่าน 393295 ครั้ง)
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #1530 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:13:20 PM »

จบข่าวอีกรอบครับ
อ้าว....จบแล้วเหรอครับกำลังเพลิน แบบนี้ต้อง +1 คิก คิก คิก คิก  ไหว้ ไหว้

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #1531 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:15:38 PM »

ไม่เป็นไรครับมาดูรูปต่อไป

ดูเนื้อตะกั่วเนียนไม่เหมือนกัน สูตรคนละสูตรแน่เลย หรือไม่ก็เป็นที่โมล

รอยเส้นด้านข้างของ RWS super filed เห็นชัดเจนดี (แต่ไม่ดีนะ)

หัวกระสุนของ super filed มีรอยบัก สร้างความเสียวได้ดีกว่ารอยเรียบ ๆ ของ jsb ฝาแดง ฮิ ฮิ

เสียวครับพี่สิทธา...ผมก็เสียวว่ารอยบักที่มันคมๆมันจะกัดโอริ่งที่ฝังอยู่ในลำกล้องตรงที่ก้านดันลูกกระสุนเข้าท้ายรูลำกล้องปืนครับ
กับฮัทซานก็มีโอริ่งเช่นกัน...ก็เลยเสียวไปด้วยครับ
ที่แน่ๆปีกของแถมที่ได้มาโดยที่ไม่ต้องการมันมีผลเป็นอย่างมากกับความแม่นยำเลยนะครับ  ตกใจ ตกใจ

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #1532 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:18:23 PM »

ผมก็ลืม+ให้พี่สิทธา +1ครับอ้าย เยี่ยม ไหว้

Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #1533 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:52:46 PM »

อย่างงี้สรุปว่า เจ้าฝาแดง JSB มันแม่นดีกว่าใช่ไหมครับ
อย่างงั้นต้องหามาเก็บตุนไว้ สะแล้ว
+1 ท่าน สิทธาครับ
(ช่วยค่าดินน้ำมัน กะ ถ่านไฟฉายตรากบ)
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1534 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 11:08:04 PM »

ชัดเจนดีครับคุณ สิทธา +1 ครับ

sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #1535 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 07:51:36 AM »

เทใจให้ฝาแดงครับ คิก คิกสุดยอดสำหรับเวลาที่เสียสละมาทดสอบให้สมช.ได้ดู+1
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1536 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:45:15 AM »

หัวกระสุนของ super filed มีรอยบัก สร้างความเสียวได้ดีกว่ารอยเรียบ ๆ ของ jsb ฝาแดง ฮิ ฮิ

เสียวครับพี่สิทธา...ผมก็เสียวว่ารอยบักที่มันคมๆมันจะกัดโอริ่งที่ฝังอยู่ในลำกล้องตรงที่ก้านดันลูกกระสุนเข้าท้ายรูลำกล้องปืนครับ
กับฮัทซานก็มีโอริ่งเช่นกัน...ก็เลยเสียวไปด้วยครับ
[/quote]
ที่แน่ๆปีกของแถมที่ได้มาโดยที่ไม่ต้องการมันมีผลเป็นอย่างมากกับความแม่นยำเลยนะครับ  ตกใจ ตกใจ
[/quote]

...หัวลูกกระสุน..มันเหมือนรอยสักเลย  ตกใจ  แล้วมันจะมีผลต่อรูในลำกล้องของปืนไหม?..น้า ครับ  สงสัยจริงๆ ยิ้มีเลศนัย
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #1537 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:58:50 AM »

คงไม่มีผลต่อเกลียวลำกล้องครับ  แต่มีผลข้อนข้างแน่นอนต่อ  โอริงที่กันลมรั่วย้อนหลังออกมานะครับ  เจ้ายางโอริงตัวนี้ราคาคงไม่กี่สตางค์  ถ้าหาซื้อได้นะครับ  เพราะว่ามันเล็กมาก  พอได้มาแล้ว  มันก็จะยากตอนที่จะเอาของเก่าออก  แล้วเอาของใหม่เข้าไปฝังไว้ดังเดีม  แล้วถ้าตอน เอาเข้า เอาออก  ใจไม่เย็นพอผมว่าปืนได้พังแน่นอนเลยครับ  เพราะยิงงัดก็ยิ่งโมโหว่า  ทำไมมันไม่ยอมออกวะ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1538 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 09:02:26 AM »

[/quote]

...หัวลูกกระสุน..มันเหมือนรอยสักเลย  ตกใจ  แล้วมันจะมีผลต่อรูในลำกล้องของปืนไหม?..น้า ครับ  สงสัยจริงๆ ยิ้มีเลศนัย
[/quote]

ผลต่อรูลำกล้องจะมีเฉพาะส่วนที่เป็นปีกรอบกระสุน มีอยู่ 2 แห่งครับ คือปีกส่วนหัว กับ ปีกกระโปรงกระสุน
สำหรับกระสุนที่มีน้ำหนักมากอย่างนี้ ผมคิดว่ารอยหล่อที่แถมมาน่าจะไม่ผมต่อความแม่นยำสักเท่าไหร่
ตามทฤษฏีมีผลแน่ แต่การใช้งานจริงในภาวะแรงลม 2.5 ผมเองก็สงสัยในเรื่องความแม่นยำ (ยิงX) ตรงนี้เหมือนกัน

แต่เมื่อเช้าผมยิงนกพิราบในระยะ 25 เมตร มุมสูง นกพิราบเกาะเสาทีวีบ้านข้าง ๆ  แรงดัน 2.5 ยิงด้านหลัง
บริเวณระหว่างปีกเสียงปืนดังฟุบ นกพิราบร่วงบนหลังคากลิ้งหลุน ๆ ลงมาที่สนามหญ้า   อีกนัดระยะไม่เกิน 30 เมตร
เล็งกลางตัว คราวนี้เป็นนกเอี้ยง เสียงกระสุนโดนสีข้างดังตั๊บ เหมือนดูเขาทรายกาแล๊กซี่ชกยังไงยังงั้น
ขนไม่มีกระจายคงเป็นเพราะกระสุนวิ่งช้ามั๊งครับ แต่นกเอี้ยงร่วงจากตรงที่เกาะเลยครับ ก็นับว่าเป็นกระสุน
ใช้สำหรับล่าสัตว์หรือไล่สัตว์รบกวนที่ดีมากตัวหนึ่งครับ  

หากจะเอาไปยิงแข่งกับ JSB เดี๋ยวรอตอนเย็น ๆ ผมจะดำเนินการทดสอบในระยะ 26 เมตร
ตอนนี้ก็มีแผนว่า มีแมกกาซีน 3 แมก  ผมจะใส่ JSB ฝาแดง กับ Super filed อย่างละ 5 นัด เป็นอย่างนี้ทุกแม๊ก
เป้าจะมี 6 เป้า  ยิงเป้าละ 5 นัด  ดูสิว่าไอ้รอยบักของ super filed จะมีผลไหม

ถ้าไม่มีผล ก็ต้องเพิ่มระยะยิงไกลออกไปเรื่อย จนพบความแตกต่าง แต่ผมจะทดสอบ 26 เมตรก็พอแล้ว
เพราะเรายิงระยะ 26 เมตรได้ดี ก็เท่ากับว่าในเส้นผ่าศูนย์กลาง 50 เมตร เราสามารถยิงทุกสิ่งได้หมด

มีวานนี้ผมยิงถ่าน 4 ก้อนกระเด็นหมด ด้วยกระสุน super filed 4 นัด ในภาวะลมหนาวบนสนามพัดยอดหญ้าไหวไปมา
แต่ผมใช้ 6 นัด สำหรับ s400 ยิงถ่าน 4 ก้อนล้มหมด สำหรับ s400 ต้องใช้คำว่าล้มครับ  แต่ถ้าเป็น s410
ต้องใช้คำว่ากระเด็นครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1539 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 09:07:12 AM »

คงไม่มีผลต่อเกลียวลำกล้องครับ  แต่มีผลข้อนข้างแน่นอนต่อ  โอริงที่กันลมรั่วย้อนหลังออกมานะครับ  เจ้ายางโอริงตัวนี้ราคาคงไม่กี่สตางค์  ถ้าหาซื้อได้นะครับ  เพราะว่ามันเล็กมาก  พอได้มาแล้ว  มันก็จะยากตอนที่จะเอาของเก่าออก  แล้วเอาของใหม่เข้าไปฝังไว้ดังเดีม  แล้วถ้าตอน เอาเข้า เอาออก  ใจไม่เย็นพอผมว่าปืนได้พังแน่นอนเลยครับ  เพราะยิงงัดก็ยิ่งโมโหว่า  ทำไมมันไม่ยอมออกวะ

ผมไม่ทันสังเกตว่าหัวกระสุนมันต้องรีดตัวผ่านโอริงหรือเปล่า หรือว่าเลยโอริงเข้ามาด้านกลางรูลำกล้อง
จะมีขอบโลหะอีกหรือไม่ ถ้ามีก็ไม่ต้องห่วงมากเพราะกระสุนน่าจะโดนขอบลำกล้องมากกว่า

อีกอย่างโอริงสำหรับแรงดันสูงมีความหนาแน่นสูงไม่ฉีกขาดได้ง่าย เพียงแค่เราดันก้านให้เบามือ
อย่าไปกระแทกก้านดันกระสุนเข้าไปแรงแรงก็จะช่วยยืดอายุโอริงปากลำกล้องปืนไปอีกนานครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1540 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 09:21:10 AM »

อย่างงี้สรุปว่า เจ้าฝาแดง JSB มันแม่นดีกว่าใช่ไหมครับ
อย่างงั้นต้องหามาเก็บตุนไว้ สะแล้ว
+1 ท่าน สิทธาครับ
(ช่วยค่าดินน้ำมัน กะ ถ่านไฟฉายตรากบ)

ยังไม่สรุปครับ เดี๋ยวเย็นนี้ต้องมีข่าวอีกรอบครับท่านประธาน
ข่าวรอบนี้ไม่ได้เป็นการวัดความแรงครับ แต่เป็นการประลองความแม่นยำระหว่าง
JSB ฝาแดง กับ RWS Superfiled   ในระยะ 26 เมตร
เหตที่ไม่มีระยะอื่นเพราะคนทดสอบขี้เกียจเดินออกไปยิงกลางแจ้งครับ 
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1541 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 09:23:26 AM »

ผมไม่ทันสังเกตว่าหัวกระสุนมันต้องรีดตัวผ่านโอริงหรือเปล่า หรือว่าเลยโอริงเข้ามาด้านกลางรูลำกล้อง
จะมีขอบโลหะอีกหรือไม่ ถ้ามีก็ไม่ต้องห่วงมากเพราะกระสุนน่าจะโดนขอบลำกล้องมากกว่า

อีกอย่างโอริงสำหรับแรงดันสูงมีความหนาแน่นสูงไม่ฉีกขาดได้ง่าย เพียงแค่เราดันก้านให้เบามือ
อย่าไปกระแทกก้านดันกระสุนเข้าไปแรงแรงก็จะช่วยยืดอายุโอริงปากลำกล้องปืนไปอีกนานครับ

...ขอบคุณ...พี่แม็กและคุณ สิทธา โวหาร ครับ
   ผมว่า กระสุน" super filed" คงเหมาะสำหรับล่าสัตว์..(อย่างที่คุณ สิทธา..ได้กล่าวไว้) มันจึงไม่น่าเหมาะสม..สำหรับนำไปยิงเป้ากระดาษ นะครับ  Huh
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #1542 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 11:56:52 AM »

กระสุนที่ดีที่สุดคือ ใช้ยิงได้ทุกประเภท ทุกงาน 
เพราะมันแม่นกว่า ทำให้มีความหมั่นใจ และหายสงกะใสในตัวปืน ใช่ไหมครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1543 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 01:08:08 PM »

กระสุนที่ดีที่สุดคือ ใช้ยิงได้ทุกประเภท ทุกงาน 
เพราะมันแม่นกว่า ทำให้มีความหมั่นใจ และหายสงกะใสในตัวปืน ใช่ไหมครับ

ใช่ครับท่านประธาน  เพราะถ้าใช้กระสุนไม่ดี ความสงสัยบางส่วนจะตกไปอยู่ที่ปืน
เลยทำให้ต้องมีกระบอกใหม่มาเรื่อย เหมือนอย่างพรานทศครับ

ผมก็เดาว่า พอพรานทศได้กระบอกใหม่มา เดี๋ยวก็ความหาเบอร์สองมาเล่นอีก เพราะยิงไม่ถึงเป้า

ยิงถึงก็ไม่ตาย ประมาณนั้นครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #1544 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:28:18 PM »

พี่สิทธาครับ....ผมอยากจะเห็นผลงานความแม่นยำของ S400 & S410 ที่ระยะ 25 และ 30 ม.ครับ
จัดให้หน่อยสิครับ   Shocked Shocked ไหว้ ไหว้

หน้า: 1 ... 100 101 102 [103] 104 105 106 ... 133
  พิมพ์