เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:20:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 102 103 104 [105] 106 107 108 ... 133
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Air Arms Fan Club  (อ่าน 393243 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1560 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 10:45:25 AM »

ผมการยิงด้วย JSB 5 นัด ในระยะ 30 เมตร  ดูแล้วกระสุน  2 ยี่ห้อนี้ ไม่แตกต่างกันในผลการยิง แต่ราคาแตกต่างกันมากครึ่งต่อครึ่ง
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1561 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 10:48:54 AM »

จากลักษณะหัวกระสุน จะเห็นว่า RWS ทำมาหยาบกว่า ผมการยิงในระยะ 30 เมตร RWS กินต่ำกว่านิดเดียว
คงเป็นเพราะบักที่หัวมันโต้ลมมั๊งครับ (เดานะครับ) อันที่จริงการปล่อยลมของปืนในแต่ละนัดก็มีผลต่อความแรง
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1562 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 10:51:09 AM »

กระสุน 2 ยี่ห้อนี้ ดูจากรูปเหมือนยาวไม่เทากัน  แต่น้ำหนักบนฝาบอกว่าหนักเท่ากัน

เอาไว้ผมต้องไปวัดมิติกระสุนดูสักครั้ง  ใครมีมาโครมิเตอร์บ้างคร๊าบ ของผมใครยืมไปเอามาคืนด้วย
ตอนนี้เหลือแต่เวอร์เนีย
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1563 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 10:52:50 AM »

จบข่าว
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1564 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 11:33:05 AM »

ผมการยิงด้วย RWS  5 นัด ในระยะ 30 เมตร  ช่องเป้าระยะ 9 มม. ต่อ 1 ช่อง

ผมการยิงด้วย JSB 5 นัด ในระยะ 30 เมตร  ดูแล้วกระสุน  2 ยี่ห้อนี้ ไม่แตกต่างกันในผลการยิง แต่ราคาแตกต่างกันมากครึ่งต่อครึ่ง

คุณ สิทธา ครับ
...ฝีมือเยี่ยมยุทธ์...ขนาดวัยไม้ใกล้ฝั่ง  นะครับ(ผมจะยิงแบบไม่ลนลานเร่งรีบเมื่ออย่างวันก่อน เอาเท่าที่คนที่มีวัยใกล้หมดอายุขัยแบบผมจะทำได้)  แล้ววัยหนุ่มฝีมือจะขนาดไหน?...(ไร้เทียมทาน)...
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1565 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 11:37:39 AM »

จากลักษณะหัวกระสุน จะเห็นว่า RWS ทำมาหยาบกว่า ผมการยิงในระยะ 30 เมตร RWS กินต่ำกว่านิดเดียว
คงเป็นเพราะบักที่หัวมันโต้ลมมั๊งครับ (เดานะครับ) อันที่จริงการปล่อยลมของปืนในแต่ละนัดก็มีผลต่อความแรง

กระสุน 2 ยี่ห้อนี้ ดูจากรูปเหมือนยาวไม่เทากัน  แต่น้ำหนักบนฝาบอกว่าหนักเท่ากัน

เอาไว้ผมต้องไปวัดมิติกระสุนดูสักครั้ง  ใครมีมาโครมิเตอร์บ้างคร๊าบ ของผมใครยืมไปเอามาคืนด้วย
ตอนนี้เหลือแต่เวอร์เนีย

...การวิเคราะห์เจาะลึก..สุดยอดและยังมีความพยายามสูงส่ง..ผมจึงขอมอบ +1คะแนนให้ด้วยความเต็มใจ ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1566 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 01:11:25 PM »

ผมการยิงด้วย RWS  5 นัด ในระยะ 30 เมตร  ช่องเป้าระยะ 9 มม. ต่อ 1 ช่อง

...ฝีมือเยี่ยมยุทธ์...ขนาดวัยไม้ใกล้ฝั่ง  นะครับ(ผมจะยิงแบบไม่ลนลานเร่งรีบเมื่ออย่างวันก่อน เอาเท่าที่คนที่มีวัยใกล้หมดอายุขัยแบบผมจะทำได้)  แล้ววัยหนุ่มฝีมือจะขนาดไหน?...(ไร้เทียมทาน)...

ขอบคุณที่ชมครับ เล่นเอาคนแก่เขินไปหมดเลย

ช่วงที่ผมยิงลืมบอกไปว่า มีลมหนาวพัดไปทางซ้ายอยู่บนผิวสนามแรงพอควร ประมาณเบอร์ 1 ยิงไม่ได้
แต่กระสุนหนักทั้ง 2 ยี่ห้อยิงโต้ลมได้ดี ผลการยิงจากการเล็งเข้ากลางเป้าทุกนัด  จะเห็นว่ากลุ่มกระสุน
เลื่อนมากินซ้ายนิดหน่อยทั้งสองเป้า   หากไม่มีลมคิดว่ากลุ่มกระสุนน่าจะย้ายมาทางด้านขวาทั้งสองเป้าครับ

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #1567 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 01:29:43 PM »

ขอบคุณที่ชมครับ เล่นเอาคนแก่เขินไปหมดเลย

ช่วงที่ผมยิงลืมบอกไปว่า มีลมหนาวพัดไปทางซ้ายอยู่บนผิวสนามแรงพอควร ประมาณเบอร์ 1 ยิงไม่ได้
แต่กระสุนหนักทั้ง 2 ยี่ห้อยิงโต้ลมได้ดี ผลการยิงจากการเล็งเข้ากลางเป้าทุกนัด  จะเห็นว่ากลุ่มกระสุน
เลื่อนมากินซ้ายนิดหน่อยทั้งสองเป้า   หากไม่มีลมคิดว่ากลุ่มกระสุนน่าจะย้ายมาทางด้านขวาทั้งสองเป้าครับ

ฝีมือระดับนี้ยิงลูกพม่าก็คงไม่ต่างกันมากครับ (แต่ต้องเป็นพม่าโซนเหนือถ้าโซนใต้ไม่ค่อยดีเท่าที่ควรครับ)  Grin

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #1568 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 02:56:39 PM »

บวก 1 ครับ
ชอบคำนี้จริงๆ คำว่า "บัก"   คิก คิก คิก คิก

ระยะ 30 เมตร อาจจะไม่สามารถวัดผลได้ครับ
แต่ถือว่า ฝีมือจริงๆนะครับ ยิงแม่นมาก
เอาไงดี ซื้อ jsb มาตุน สิบกว่าตลับแล้วงบหมดแล้ว เห็นกลุ่ม rws แบบนี้ อยากได้อีกสัก 10 จังเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2010, 03:04:41 PM โดย spyman » บันทึกการเข้า
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #1569 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:12:51 PM »

คุณสิทธานี่ยิงด้วยลูกอะไรกลุ่มก็ไม่เห็นจะแตกต่างกันเลยครับ เห็นกลุ่ม แต่ละชนิดกระสุนก็แยกกันไม่ค่อยออก ถ้าไม่เขียนกำกับไว้ข้างล่าง

ต่างจากผม ยิงได้ดีเป็นบางยี่ห้อครับ  หลังจากทดลองยิงดูแล้ว ความชอบส่วนตัว

ตอนนี้ขณะนี้ เบอร์ 2 ถูกใจสุด ยิงได้ดีสุดก็เป็น JSB DIABOLO EXACT ฝาแดง

แต่ถ้าเป็นลูกเบอร์ 1 ถูกใจสุดยิงได้ดีสุดก็เป็น JSB EXPRESS ฝาฟ้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1570 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:28:32 PM »

คุณสิทธานี่ยิงด้วยลูกอะไรกลุ่มก็ไม่เห็นจะแตกต่างกันเลยครับ เห็นกลุ่ม แต่ละชนิดกระสุนก็แยกกันไม่ค่อยออก ถ้าไม่เขียนกำกับไว้ข้างล่าง

ต่างจากผม ยิงได้ดีเป็นบางยี่ห้อครับ  หลังจากทดลองยิงดูแล้ว ความชอบส่วนตัว

ตอนนี้ขณะนี้ เบอร์ 2 ถูกใจสุด ยิงได้ดีสุดก็เป็น JSB DIABOLO EXACT ฝาแดง

แต่ถ้าเป็นลูกเบอร์ 1 ถูกใจสุดยิงได้ดีสุดก็เป็น JSB EXPRESS ฝาฟ้า

ถ้ากระสุนเบาจะเห็นความแตกต่างได้ดีกว่าครับ  พอดีกระสุนที่ยิงเป็นรุ่นน้ำหนักมาก
แม้่ว่าจะคนละยี่ห้อแต่รูปทรงมันคล้ายกันมาก แนววิ่งกระสุนจึงไม่ค่อยต่างกันสักเท่าไหร่

มันไม่ใช่ฝีมือผมยิงหรอกครับ อุปกรณ์มันทำให้ผลออกมาเป็นอย่างที่เห็นเอง
ผมยิงแบบชุดเดียวจบเลยครับ ใช้เวลายิงไปไม่ถึงนาทีครับ พอดีตอนเช้านี้หัวใจไม่เต้นแรงมากนัก
กากะบาทไหวนิดหน่อย
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1571 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:43:13 PM »

แม่นขนาดนี้ กับระยะ 30 เมตรนี่สุดยอด...ครับพี่สิทธา
นี่ขนาดกากะบาทไหวนิดหน่อยนะครับพี่..ถ้ามันไม่ไหวซิครับ...น่ากลัว... ตกใจ ตกใจ

ผมรักในหลวง...ครับ
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #1572 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:50:23 PM »

แม่นขนาดนี้ กับระยะ 30 เมตรนี่สุดยอด...ครับพี่สิทธา
นี่ขนาดกากะบาทไหวนิดหน่อยนะครับพี่..ถ้ามันไม่ไหวซิครับ...น่ากลัว... ตกใจ ตกใจ

กากะบาทไม่ไหว ไม่น่ากลัวครับ  ที่น่ากลัวคือคนยิงไม่ไหวนี่ซิ คิก คิก น่ากลัวหลายเรื่อง คิก คิก
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1573 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 11:16:10 PM »

อ้าว...กลับมา + ให้พี่สิทธาด้วยครับ....สำหรับการรีวิวลูกขนาดเดียวกันแต่สองยี่ห้อ.ครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1574 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:48:46 AM »

เมื่อวานตอนเที่ยงกำลังทานผัดซีอิ๊วในโรงแรมที่ผมชอบไปทานเป็นประจำ กำลังรออาหาร
ก็โทรไปหาน้องวิศวที่เคยทำงานด้วยกัน สอบถามเรื่องเวอร์เนียร์แบบดิจิตอล เหมือนๆกับที่นายช่างใช้นั้นหละครับ
ผมถามไปว่าอยากรู้ระบบการทำงานของเวอร์เนียร์ดิจิตอลว่ามันมีระบบการทำงานแบบไหน
เป็นแบบใช้เซนเซอร์วันระยะห่างปากเวอร์เนียร์ หรือว่า ใช้เซนเซอร์อ่านสเกลแทน หรือว่า ใช้ลูกกลิ้งส่งสัญญานพัชน์
ซึ่งถ้ามันเป็นแบบหลังก็ไม่ค่อยน่าเชื่อถือสักเท่าไหร่ เพราะมันอาจมีการสลิปเลื่อนลื่นน้ำมันบนผิวรางทำให้ค่าเพี้ยนไป

จากการพูดคุยทำให้ทราบว่า แรงดันแบตเตอรี่มีผลต่อความแม่นยำ ก่อนการใช้งานจะต้องมีการเซทค่าศูนย์ทุกครั้ง
และต้องมีแท่งมาตราฐานสำหรับว่าค่าความเที่ยงตรงของเวอร์เนียร์  ผมว่าพี่ใช้แบบอ่านสเกลดีกว่าครับ ชัวร์กว่า
ผมก็เลยวางหู และล้มเลิกความตั้งใจที่จะซื้อเวอร์เนียร์ราคาห้าหกพันบาทเพื่อเอามวัดกระสุนในวันนี้ (เรื่องโง่ ๆ เนี่ย ฉลาดนัก)

เช้าวันนี้มาดู มิติของกระสุน JSB ฝาแดง กับ RWS Super field
เป็นผลจากการวัดด้วยเวอร์เนียที่ติดก้นผมมาเกิน 20 ปีแล้ว

หน้า: 1 ... 102 103 104 [105] 106 107 108 ... 133
  พิมพ์