เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 21, 2024, 11:39:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำวิธีปราบพังพอน....?  (อ่าน 23091 ครั้ง)
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 12:34:49 PM »

สวัสดีครับ
               ผมมีไร่ อยู่นอกเมืองปลูกโรงเรือนเลี้ยงไก่ไข่   1 หลัง  ตอนนี้ประสบปัญหาฝูงพังพอนเข้ามาขโมยกินไก่  อยากทราบวิธี
ปราบพังพอน  โดยวิธีธรรมชาติ  ภูมิปัญญาท้องถิ่น  โดยไม่ใช้ปืน  เพราะจะทำให้ไก่ตกใจ หยุดออกไข่ไปหลายวัน...
              ท่านใด  มีคำแนะนำ  หรือเคยประสบภัยทำนองนี้  รบกวนช่วยบอกด้วยครับ
                                        ขอขอบคุณ มา ณ  โอกาสนี้.. ไหว้
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 12:39:09 PM »

ใช้สุนัข หรือกรงดักหนูดูครับ บ้านผมไม่เห็นตัวนานมากแล้วครับ จับได้ก็ให้สมาชิกนำไปเลี้ยงไปปล่อยในที่ๆมีงู ชุกชุมก็ดีครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 12:48:16 PM »

..เป็นตัวบ่งชี้ถึงความอุดมสมบูรณ์ของธรรมชาติอีกอย่าง อย่าทำอะไรมันเลย ปล่อยมันให้ไล่ล่ากัดงูเถอะ ลงทุนหน่อยหนึ่งซื้อตาข่ายลวดมากางดักไม่ให้มันเข้าถึงลูกไก่เราดีกว่า แต่ถ้าเป็นอี่กาหรือเหยี่ยวนี้ ซุ่มแล้วสอยมันด้วยCZ452-2E ติดกล้องโลด.. เยี่ยม คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 01:00:28 PM »

ใช่กรงดักหนูครับ   ดักได้ก็พาไปปล่อยไกล ๆ  ไม่จำเป็นต้องไปฆ่ามันครับ  Wink

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 01:04:31 PM โดย Sitthipong » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 01:03:13 PM »

ไม่ว่าจะเป็นพังพอนหรือเหยี่ยวอย่าไปทำอะไรมันเลยครับ..เราไปรุกถิ่นอาศัยมันเอง แนะนำตามท่านข้างบนให้เลี้ยวสุนัขหรือใช้ตาข่ายดีกว่าครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 01:10:19 PM »

ใช้บ่วงแร้วก็ได้ครับ วางดักทางเดิน มันจะเข้าทางเดิม ออกทางเดิม หาให้เจอ มันมีร่องรอยอยู่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 01:45:53 PM »

ผมอยากได้ลูกมันครับ.....ตอนเด็กๆได้ลูกมันมาตัวหนึ่งเลี้ยงแล้วเชื่องมาก ปั่นจักรยานไปซื้อขนนมันก็ตามไป
.
.หากไม่อยากทำปาบให้ใช้กรงดักหนูตามภาพข้างบนแล้วใช้ไข่ไก่เป็นเหยื่อล่อ...แต่ต้องดักตอนกลางวันนะครับ ดักกลางคืนจะได้หนู

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 01:52:17 PM »

Smiley ติดลวดไฟฟ้ารอบโรงเรือนเลี้ยงไก่ครับ เพื่อนผมมีฟาร์มแถวๆ ชลบุรี ช่วงแรกสุนัขเข้ามาลอบกินไก่ประจำ ใช้ลวดไฟฟ้าไม่มากวนใจเลย

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 01:55:11 PM »

ใช้บ่วงแร้วก็ได้ครับ วางดักทางเดิน มันจะเข้าทางเดิม ออกทางเดิม หาให้เจอ มันมีร่องรอยอยู่

ใช้บ่วงแร้วมันจะบาดเจ็บเพราะดิ้นหนี รึเปล่าครับพี่ซับ เพราะถ้าบาดเจ็บปล่อยไปก็อาจจะตายภายหลัง   ไหว้ ไหว้ 
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 01:57:31 PM »

ใช่กรงดักหนูครับ   ดักได้ก็พาไปปล่อยไกล ๆ  ไม่จำเป็นต้องไปฆ่ามันครับ  Wink

ขอเสริมคุณ Sittipong ครับ... เหยื่อที่ใช้ก็ลองหาโครงไก่มาใส่ไว้ก็ได้ครับ... พังพอนชอบ...

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 02:09:53 PM »

ใช้บ่วงแร้วมันจะบาดเจ็บเพราะดิ้นหนี รึเปล่าครับพี่ซับ เพราะถ้าบาดเจ็บปล่อยไปก็อาจจะตายภายหลัง   ไหว้ ไหว้ 

ครับ อาจเป็นได้ครับ เอาเป็นของดวิธีนี้นะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 02:49:10 PM »

ผมอยากได้ลูกมันครับ.....ตอนเด็กๆได้ลูกมันมาตัวหนึ่งเลี้ยงแล้วเชื่องมาก ปั่นจักรยานไปซื้อขนนมันก็ตามไป
.
.หากไม่อยากทำปาบให้ใช้กรงดักหนูตามภาพข้างบนแล้วใช้ไข่ไก่เป็นเหยื่อล่อ...แต่ต้องดักตอนกลางวันนะครับ ดักกลางคืนจะได้หนู

...........    คิก คิก คิก คิก   ใช้กรงดักหนู เข้าท่าดี ครับ  เวลาเที่ยวป่า จะติดท้ายรถบ้าง ละ

ผมเคยจับปลาดุก จากฝนตกน้ำท่วมถนน ไว้ในถังหลังบ้าน กะว่า ตอนเช้าจะเอาไปปล่อยคลองภาษีเจริญ  ปรากฎว่า หวานคอพังพอน ไปครึ่งตัว   ตกใจ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 03:05:01 PM »

.

...........    คิก คิก คิก คิก   ใช้กรงดักหนู เข้าท่าดี ครับ  เวลาเที่ยวป่า จะติดท้ายรถบ้าง ละ

ผมเคยจับปลาดุก จากฝนตกน้ำท่วมถนน ไว้ในถังหลังบ้าน กะว่า ตอนเช้าจะเอาไปปล่อยคลองภาษีเจริญ  ปรากฎว่า หวานคอพังพอน ไปครึ่งตัว   ตกใจ

ดักแถวสวนปาล์มน้ำมันครับ  ตัวโต ๆ แน่นกรงดักแน่นอนครับ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 03:18:26 PM »

.

...........    คิก คิก คิก คิก   ใช้กรงดักหนู เข้าท่าดี ครับ  เวลาเที่ยวป่า จะติดท้ายรถบ้าง ละ

ผมเคยจับปลาดุก จากฝนตกน้ำท่วมถนน ไว้ในถังหลังบ้าน กะว่า ตอนเช้าจะเอาไปปล่อยคลองภาษีเจริญ  ปรากฎว่า หวานคอพังพอน ไปครึ่งตัว   ตกใจ

ต้องใช้กรงใหญ่นะครับพี่ถึงจะเอาอยู่ ไม่อย่างนั้นมันแหกกรงออกไปได้
.
ผมเคยดูฝรั่งเขายิงตัว แพริด็อก ก็ลองเอาบ้าง เอา .223 ไปดักรอที่ระยะ 200 หลาโดยเอาไข่เน่าเป็นตัวล่อ พอเอาเข้าจริงๆมันไม่หมูเหมือนแพริด็อกของฝรั่งครับ..ไอ้ตัวนั้นมันชูคอออกจากหลุมแล้วก็ยืนนิ่งๆ แต่เจ้าพังพอนบ้านเรามันวิ่งมาแล้วอุ้มไข่เน่าวิ่งเข้าป่าหญ้าเลย ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ที่สำคัญกลับมาบ้านยังต้องมานั้งเกาไข่ตัวเองอีกที่โดน แมงมอ กัดอีก (เห็บตัวสีส้มๆที่ชอบกัดไข่ผู้ชาย) ...ฮาจริงๆ กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 04:02:36 PM »

กรงเหล็กดักสถานเดียวครับ ถ้าไม่เอาตายนะ  อย่างอื่นไม่เข้าครับแนะนำให้ใช้วิธีป้องปรามครับตาข่ายเหล็กถ้าไม่ใช่เหล็กจริงๆไม่มีทางเอาพังพอนอยู่ครับ ตาข่ายลวดหรือตาข่ายไนล่อนพวกกัดกระจุยหมด  เอาปืนมายิงก้ไม่มีเข็ด ไก่จะตกใจช๊อคตายกเล้าเสียเปล่าๆครับ  ทำใจครับหากไม่ยิงตายหมดครอกหรือลงทุนตาข่ายเหล็กก็ต้องยอมรับสภาพ  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์