เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 21, 2024, 11:31:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำวิธีปราบพังพอน....?  (อ่าน 23078 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 04:05:52 PM »

อีกอย่างคือ เลี้ยงสุนัขไว้ครับ อย่างน้อยต้องสี่ตัวขึ้นไป  อันนี้ได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ  ไหว้ Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 04:20:25 PM »

..พังพอนเป็นสัตว์จัดอยู่ในไฟลัมสัตว์มีแกนสันหลัง ชั้นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมอันดับสัตว์กินเนื้อ มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Herpestes javanicus ในวงศ์ Herpestidae มีขนาดเล็กขนบนหัวมีสีน้ำตาลแดงจนถึงน้ำตาลเข้มขามีสีเดียวกับลำตัวหรือเข้มกว่าเล็กน้อยหางยาวประมาณ2ใน3ของลำตัส เมื่อตกใจจะพองขนทำให้ดูตัวใหญ่กว่าปกติ เพศเมียจะมีเต้านมทั้งหมด 3 คู่
             มีความยาวลำตัวและหัว 35-41 เซนติเมตร ความยาวหางประมาณ 25-29 เซนติเมตร พังพอนมีการกระจายพันธุ์ที่กว้างขวางมากตั้งแต่อิหร่าน ปากีสถาน อินเดีย พม่า เนปาล รัฐสิกขิม บังกลาเทศ ไทย ลาว กัมพูชา เวียดนาม มาเลเซียและเกาะชวา จึงทำให้มีชนิดย่อยมากถึง12ชนิด
            มีพฤติกรรมชอบอาศัยตามป่าโปร่งหรือทุ่งหญ้ามากกว่าป่าดิบทึบ ดังนั้นจึงมักเห็นพังพอนอาศัยอยู่แม้แต่ในเขตเมือง มักอาศัยอยู่ตามลำพังในโพรงดินที่ขุดไว้ หรือโพรงไม้ ยกเว้นในฤดูผสมพันธุ์หรือมีลูกอ่อนที่อาจอยู่เป็นคู่หรือเป็นกลุ่มเล็ ๆอาหารได้แก่สัตว์ทั่วไปขนาดเล็กหรือบางครั้งอาจล่าเหยื่อที่มีขนาดใหญ่กว่าลำตัวเช่นไก่ป่ากินได้ ออกหากินทั้งกลางวันและกลางคืน พังพอนจัดเป็นสัตว์ที่มีความปราดเปรียวว่องไวมากอีกทั้งมีนิสัยที่ไม่กลัวใคร จึงเป็นที่ทราบกันดีว่าชอบที่จะสู้กับงูพิษโดยเฉพาะงูเห่าเมื่อเผลอจะโดดกัดคองูจนตาย
           พังพอนมีฤดูผสมพันธุ์ที่ไม่แน่นอนมักจะผสมกันในโพงดินออกลูกครั้งละ 2-4 ตัวใช้เวลาตั้งท้องนาน6สัปดาห์ สมัยก่อนในบางบ้านจะเลี้ยงพังพอนไว้สำหรับจับหนูหรือสัตว์ที่ทำรังควาญในบ้านชนิดอื่นๆแทนแมว ซึ่งได้ผลดีกว่าแมวเสียอีก พังพอนแม้เป็นสัตว์ดุแต่หากเลี้ยงตั้งแต่เล็กก็จะเชื่องกับเจ้าของในสถานที้เลี้ยงพบว่ามีอายุยืนประมาณ 6 ปี
          ปัจจุบันเป็นสัตว์ป่าคุ้มครองตามพระราชบัญญัติสงวนและคุ้มครองสัตว์ป่าพุทธศักราช 2535 ข้อมูลจากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
..อยากเลี้ยงไว้บ้าง ดูๆน่ารักกว่ากระแตอีก..
เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 04:47:23 PM »

ตาข่ายเหล็กลงทุนสูงไม่คุ้มครับ

ที่บ้านผมเลี้ยงไก่ไขเหมือนกันครับ เป็นโรงเรือนปิด ลองใช้พวกกรงเหล็กเหมือนพี่ ๆ ว่าดีและถูกที่สุดครับ พวกนี้มันดุจริง ๆ ครับ ขู่ฟ่อ ฟ่อ  เหมือนงูเลยครับ เมื่อก่อนเคยคิดจะล่ามันเหมือนกันแต่ไม่ทันมันครับยิงไม่ทันครับ

ขอให้โชคดีครับ ปราบได้วันละตัวสักสิบวันก็เรียบร้อยครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 05:12:37 PM »

กรงเหล็กดักหนูแบบในรูปข้างต้นนั่นแหละครับ เหยื่อล่อข้างในใส่ปลาสดก็ได้
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 05:14:39 PM »

ปัญหาคือสัตว์พวกนี้ฉลาดครับ มันรู้ว่ามีเหยื่อที่เป็นกุรุสอยู่ข้างหน้ามันจะไม่สนใจเหยื่อในกรงครับ เลี้ยงหมาเยอะๆไว้ดีที่สุด  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 05:21:47 PM »

ทำกรงไก่ให้แข็งแรงดีไหม๊ครับ จะได้ไม่ไปทำลายวงจรชีวิตของเค้าด้วย
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 05:44:00 PM »

ไช้เครื่องช็อดไฟดูนะครับราคา พันกว่าบาท  แต่คุ้มได้สามสิบไร่  (เป็นลวดนะ) ผมไช้อยู่ครับดีมากๆ โดนทีเดี่ยวไม่มาเป็นเดือน

แล้วไม่เป็นอันตรายกับคนด้วยครับ  ถ้าไปโดนก็แค่สะดุ้งนิดหน่อย 
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 06:22:20 PM »

ผมรู้สึกปลื้มใจจริงๆ  ที่พีๆ น้องๆ  ช่วยกันแนะนำวิธีปราบพังพอน แบบอนุรักษ์ธรรมชาติ
แนะนำให้รู้จักกับธรรมชาติของพังพอน   นอกจากปรึกษาเรื่องปืนได้แล้ว ยังปรึกษาเรื่อง
พังพอนได้อีกด้วย     + ให้ทุกท่าน  แทนคำขอบคุณครับ ไหว้ หลงรัก
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 10:34:44 PM »

..พังพอนเป็นสัตว์จัดอยู่ในไฟลัมสัตว์มีแกนสันหลัง ชั้นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมอันดับสัตว์กินเนื้อ มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Herpestes javanicus ในวงศ์ Herpestidae มีขนาดเล็กขนบนหัวมีสีน้ำตาลแดงจนถึงน้ำตาลเข้มขามีสีเดียวกับลำตัวหรือเข้มกว่าเล็กน้อยหางยาวประมาณ2ใน3ของลำตัส เมื่อตกใจจะพองขนทำให้ดูตัวใหญ่กว่าปกติ เพศเมียจะมีเต้านมทั้งหมด 3 คู่
             มีความยาวลำตัวและหัว 35-41 เซนติเมตร ความยาวหางประมาณ 25-29 เซนติเมตร พังพอนมีการกระจายพันธุ์ที่กว้างขวางมากตั้งแต่อิหร่าน ปากีสถาน อินเดีย พม่า เนปาล รัฐสิกขิม บังกลาเทศ ไทย ลาว กัมพูชา เวียดนาม มาเลเซียและเกาะชวา จึงทำให้มีชนิดย่อยมากถึง12ชนิด
            มีพฤติกรรมชอบอาศัยตามป่าโปร่งหรือทุ่งหญ้ามากกว่าป่าดิบทึบ ดังนั้นจึงมักเห็นพังพอนอาศัยอยู่แม้แต่ในเขตเมือง มักอาศัยอยู่ตามลำพังในโพรงดินที่ขุดไว้ หรือโพรงไม้ ยกเว้นในฤดูผสมพันธุ์หรือมีลูกอ่อนที่อาจอยู่เป็นคู่หรือเป็นกลุ่มเล็ ๆอาหารได้แก่สัตว์ทั่วไปขนาดเล็กหรือบางครั้งอาจล่าเหยื่อที่มีขนาดใหญ่กว่าลำตัวเช่นไก่ป่ากินได้ ออกหากินทั้งกลางวันและกลางคืน พังพอนจัดเป็นสัตว์ที่มีความปราดเปรียวว่องไวมากอีกทั้งมีนิสัยที่ไม่กลัวใคร จึงเป็นที่ทราบกันดีว่าชอบที่จะสู้กับงูพิษโดยเฉพาะงูเห่าเมื่อเผลอจะโดดกัดคองูจนตาย
           พังพอนมีฤดูผสมพันธุ์ที่ไม่แน่นอนมักจะผสมกันในโพงดินออกลูกครั้งละ 2-4 ตัวใช้เวลาตั้งท้องนาน6สัปดาห์ สมัยก่อนในบางบ้านจะเลี้ยงพังพอนไว้สำหรับจับหนูหรือสัตว์ที่ทำรังควาญในบ้านชนิดอื่นๆแทนแมว ซึ่งได้ผลดีกว่าแมวเสียอีก พังพอนแม้เป็นสัตว์ดุแต่หากเลี้ยงตั้งแต่เล็กก็จะเชื่องกับเจ้าของในสถานที้เลี้ยงพบว่ามีอายุยืนประมาณ 6 ปี
          ปัจจุบันเป็นสัตว์ป่าคุ้มครองตามพระราชบัญญัติสงวนและคุ้มครองสัตว์ป่าพุทธศักราช 2535 ข้อมูลจากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
..อยากเลี้ยงไว้บ้าง ดูๆน่ารักกว่ากระแตอีก..
เยี่ยม ไหว้
น่าสนนะครับ เลี้ยงตั้งแต่เล็กเชื่องได้ด้วย ที่บ้านหนูชุมกัดเครื่องรถจนต้องลลากมา 2 ครั้งแล้ว ใครมีแหล่งจำหน่ายลูกเล็กๆแบบถูกกฏหมายช่วยให้ข้อมูลบ้างก็ดีครับ ตอนนี้มีหมากับแมว แต่หนูก็ยังไม่หมด

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
chess31
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 09:46:14 PM »

จากที่เจ้าของกระทู้โพสรุ้สึกเหมือนว่าที่ที่คุณอยุ่มีพังพอนอยู่ใช่ไหมคับ    พอดีว่าบ้านผมมีงูเยอะมาก เพราะรอบบ้านผมเป็นป่าปลือ  เจองูทุกวัน  พอจะดักปลาก็ได้งูมาทุกรอบ  ผมเลยอยากได้ พังพอนมาเลี้ยง สัก 1 - 2 ตัว  ถ้ายังไงใครมีติดต่อ chess_por@hotmail.com นะคับ เพราะงูเยอะมากจริงๆ บางวันตื่นมาเปิดประตูมันชูหัวขึ้นมาเกือบโดนชก  เศร้า เศร้า
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:05:56 PM »

เลี้ยงตัวนี้ครับ ทั้งพังพอนทั้งคนได้มีสับสนกันละ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:15:28 PM »

เลี้ยงตัวนี้ครับ ทั้งพังพอนทั้งคนได้มีสับสนกันละ
บู่กวนตรีน บู่
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:21:07 PM »

บู่กวนตรีน บู่
ขอบคุณ....................!!! คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:33:11 PM »

พังพอนช่วยกำจัดหนู ครับ ถ้าไม่จำเป็นอย่าฆ่ามัน 

....ตามล่า...อีตอแหล
Tigger21-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

เกิดมาต้องทดแทน บุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 11:01:40 PM »

จากที่เจ้าของกระทู้โพสรุ้สึกเหมือนว่าที่ที่คุณอยุ่มีพังพอนอยู่ใช่ไหมคับ    พอดีว่าบ้านผมมีงูเยอะมาก เพราะรอบบ้านผมเป็นป่าปลือ  เจองูทุกวัน  พอจะดักปลาก็ได้งูมาทุกรอบ  ผมเลยอยากได้ พังพอนมาเลี้ยง สัก 1 - 2 ตัว  ถ้ายังไงใครมีติดต่อ chess_por@hotmail.com นะคับ เพราะงูเยอะมากจริงๆ บางวันตื่นมาเปิดประตูมันชูหัวขึ้นมาเกือบโดนชก  เศร้า เศร้า
เคบเจอแบบนี้เหมือนกัน 
มีพื้นที่ไหมครับ ถ้ามีลองหาสุนัขมาเลี้ยง เอาหมาไทยพันทางนี่แหละ เลือกตัวใหญ่ๆหน่อย
ที่บ้านผมมีสองตัว ดุมาก ตั้งแต่ได้มาไม่เคยมีงูเข้ามา  พวกหมาจรจัดที่เคยมากัดไก่ชนก็ไม่กล้าเข้าเพราะมีเจ้าถิ่นอยู่
เลี้ยงหมาดุๆ สักตัวสองตัว กันอะไรได้หลายอย่างครับ

ทำ และ ธรรม......ดีที่สุด
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์