เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 10:16:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 118
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลการทดสอบน้องสุดสวย AA s410 $ AA S510 #1  (อ่าน 307819 ครั้ง)
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #180 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 03:03:11 PM »

รูปก่อนและหลังยิงกระเบื่องครับ จะเห็นว่าเป็นรอยจุดขาวๆ แต่ไม่แตกไม่ทะลุครับ ไม่รู้ปืนผมมีปัญหาเรื่องความแรงหรือป่าวครับ ต้องเอาปืนไปสนามbbเพื่อทดสอบความเร็วกระสุนซะแล้ว

รูปนี้ถ่ายเมื่อเช้านี้เองครับใช้ jws แรงระดับ5 ลมในกระบอกมากกว่า190 ระยะเผาขนครับแบบว่ายิงไดยหันหน้าหนีครับกลัวตะกั่วกระเด้งเข้าตาครับ
กระเบื้องหลังคา CPAC นะครับ  ตกใจ ตกใจ
มันจะยิงทะลุได้ยังไงครับคุณแซม   ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้
ถ้าเป็นกระเบื้องลอนคู่ ยังไงก็ทะลุครับ  Diana m34 ของผมความเร็ว 600 กว่า ยังทะลุเลยครับ

Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #181 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 03:21:40 PM »

รูปก่อนและหลังยิงกระเบื่องครับ จะเห็นว่าเป็นรอยจุดขาวๆ แต่ไม่แตกไม่ทะลุครับ ไม่รู้ปืนผมมีปัญหาเรื่องความแรงหรือป่าวครับ ต้องเอาปืนไปสนามbbเพื่อทดสอบความเร็วกระสุนซะแล้ว

รูปนี้ถ่ายเมื่อเช้านี้เองครับใช้ jws แรงระดับ5 ลมในกระบอกมากกว่า190 ระยะเผาขนครับแบบว่ายิงไดยหันหน้าหนีครับกลัวตะกั่วกระเด้งเข้าตาครับ
กระเบื้องหลังคา CPAC นะครับ  ตกใจ ตกใจ
มันจะยิงทะลุได้ยังไงครับคุณแซม   ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้
ถ้าเป็นกระเบื้องลอนคู่ ยังไงก็ทะลุครับ  Diana m34 ของผมความเร็ว 600 กว่า ยังทะลุเลยครับ
แหม......ผมก็เห็นพี่ๆ ไหว้ ไหว้ ไหว้ชอบล่านกพิราบเหมือนกัน เลยคิดไปว่าคงกังวลในเรื่องเดียวกันครับ จึงนำข้อมูลมาเพื่อเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจยิงครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #182 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 04:20:29 PM »

พี่ระพินครับ นี่มัน ซีแพ็คโมเนี่ย นะครับหนาเนื้อแน่นครับ แผ่นละ 3-4 กิโลกรัม อย่างนี้ต้อง ลูกกรดถึงจะพอรู้สึกครับ.... ตกใจ ตกใจ

ผมรักในหลวง...ครับ
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #183 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 04:57:57 PM »

มุมซ้อมปืนของผมครับ ไหว้

* 03032010118.jpg (19.29 KB, 492x369 - ดู 1083 ครั้ง.)

* 03032010122.jpg (20.4 KB, 369x492 - ดู 1123 ครั้ง.)

* 03032010125.jpg (22.6 KB, 492x369 - ดู 1109 ครั้ง.)

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #184 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 05:00:57 PM »

คุณครับ กระเบื้องหลังคาที่คุณยิงมันอาจแข็งกว่าอิฐบล๊อกรั้วนะขอรับ  ลองยิงอิฐบล๊อกดูสิครับ

สวัสดีครับน้าsitta ช่วงนี้ง่ายยุ่งหรือครับไม่เห็นมาเขียนบทความให้อ่านบ้างเลยครับ
เอ๋...........หรือว่ากำลังวิ่งเต้นเรื่อง ป.3 อยู่ครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #185 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 05:29:35 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=66644.0

ขายถุงทรายครับพี่ ระพิน

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #186 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 05:40:55 PM »

ระวังถังน้ำมันรั่วนะครับ  ท่านระพิน  เพราะถังน้ำมันบางกว่า  กระเบื้องหลังคามากนะครับ  คิก คิก  คิก คิก  คิก คิก
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #187 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 06:15:04 PM »

ถังน้ำทรงแชมเปญแบบนี้บริเวณโคนถังเหล็กจะหนามากครับ
แต่จะค่อยๆลดความหนาลงเรื่อยๆตามความสูง
ส่วนยอดสุดที่ไม่ใช่ส่วนที่เก็ยน้ำ หนาประมาณตัวถังรถญี่ปุ่นครับ

vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #188 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 01:13:07 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=82408.165

เอามาลงด้วย อิอิ ว่างๆเดี๋ยว ทดสอบดูใหม่

รอให้ได้ลูก โดมก่อนเดี๋ยวเอามายิงเปรียบเทียบครับ

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #189 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 11:58:00 AM »

อยากถามท่านที่ครอบครองน้อง เอ เอ สุดสวย
 1 เวลาปรับความแรงลมที่ระดับ5 เวลายิงจะมีลมออกบริเวณช่องใส่แมกกาซีน ถือว่าปกติหรือป่าวครับ
 2 ปุ่มปรับแรงลมตรงขอบเจาะรูไว้ทำอะไรครับ

เรียนถาม ส.ม.ช. ป.ล. ทุกๆท่านที่ได้ครอบครอง AA s410 ว่าเวลายิงที่ความแรงระดับ5 มีลมออกทางช่องแมกกาซีนหรือป่าวครับ
  ผมว่ามันผิดปกตินะครับ เมื่อคืนผมลองเปลี่ยนซีลท้่ายลำกล้อง(มันไม่น่าออกแบบมาแบบนี้เลย ทำให้"ปีก"ลูกปืนก่อนถูกส่งเข้าลำกล้องต้องเสียดสีกับโอริง และไม่แนะนำให้เปลี่ยนนะครับ 6666555555)
   ผลของการเปลี่ยนซีลท้ายลำกล้อง ทดสอบยิงดูไม่มีลมรั่วออกมาเหมือนก่อนเลยครับแรงลมเหลืออยู่แค่100บาร์ ลอง
กับลูก jsb ฟังเสียงเอาครับรู้สึกว่าลมมันออกหนักแนน่กว่าเดิมมากครับ Huh Huh Huh ไหว้
  ตอนบ่ายๆคุณ coko จะนำเอาเครื่องวัดความเร็วกระสุนมาให้ใช้ครับ+กับคุณ แซมจะให้ยืมถังลมครับ ทีนี้จะได้ทดสอบกันชัวร์ๆหน่อย ว่าเมื่อเปลี่ยนซีลใหม่แล้วความเร็วกระสุนจะเพิ่มขึ้นไม๊ ฮิฮิ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #190 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 11:59:54 AM »

ขอขอบคุณ coko และคุณ แซมเป็นอย่างสูงครับถ้าได้ตามนั้นแล้วจะ+ให้ครับ5555 คิก คิก คิก คิก ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #191 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 02:15:04 PM »

คุณครับ กระเบื้องหลังคาที่คุณยิงมันอาจแข็งกว่าอิฐบล๊อกรั้วนะขอรับ  ลองยิงอิฐบล๊อกดูสิครับ

สวัสดีครับน้าsitta ช่วงนี้ง่ายยุ่งหรือครับไม่เห็นมาเขียนบทความให้อ่านบ้างเลยครับ
เอ๋...........หรือว่ากำลังวิ่งเต้นเรื่อง ป.3 อยู่ครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ตามคำขอคุณ Rapin paiwan ครับ ปั่นต้นฉบับให้อ่านแก้เหงากัน
ตอนนี้คิดว่าจะมีภาคสองนะครับ เพราะนกพิราบมี 3 ตัว
ภาคที่กำลังจะได้อ่านนี้ เป็นภาคแรก มีนกพิราบตัวเดียว
เป็นตัวแรกทีโดนก่อนเพื่อน
ภาคต่อไปถ้าไม่ลืมเขียนจะมีนกพิราบที่เหลือโดนเด็ด 2 ตัวในช่วงเวลาเดียวกัน

hw100 ระยะ 25 เมตร

เข้าวันเสาร์ เวลา 07.00 น.
อากาศเมื่อเทียบกับเดือนก่อนรู้สึกค่อนข้างร้อนกว่า  ผมพาร่างกายผ่านสนามหญ้าด้วยอาการที่อิดโรย
เนื่องจากเมื่อคืนนอนเกือบตีสอง แล้วยังมาตื่นตอนตีห้าครึ่งตามปกตินิสัย   วันนี้กะว่าสายอีกหน่อยจะออก
ไปซื้อแฮงค์มาดื่มสักขวดพอให้ร่างกายดื้อไปถึงตอนเย็น ด้วยอีกไม่ถึงชั่วโมงผมต้องออกเดินทางไปทำงาน
เสาร์อาทิตย์นี้ไม่ได้หยุดอีกแล้ว  เมื่อเสาร์และอาทิตย์ก่อนผมต้องไปทำงานโดยตลอด 2 วันต้องยืนอยู่หน้าห้อง
รวมแล้วยืนไม่น้อยกว่า 12 ชั่วโมง จนวันที่ 3 มีอาการตะคริวกินน่องเดินขเยกเหมือนตอนสมัยหลัง
วิ่ง  20 กิโลเมตร อาการเหมือนกันเป๊ะเลย

ทุกวันผมจะเดินมาพร้อมปืนอัดลม แต่วันนี้เดินมาตัวเปล่า มองออกไปนอกรั้วบนหลังคาเพื่อนบ้าน เพื่อมองหานกพิราบ
เพราะมีเสียงกระซิบบอกตอนออกไปซื้อไข่เมื่อสองวันก่อนว่า เพ่. เพ่. ตอนนี้นกพิราบมันมาเกาะหลังคาบ้านหนูแล้ว
พี่ช่วยไล่มันไปให้หน่อยสิ ผมเองฟังแล้วก็งง เพราะขึ้นต้นว่าเกาะหลังคาบ้านหนู แล้วจะให้ผมไล่มันไปให้หน่อย ตกลง
ผมจะต้องทำให้หนูหรือหน่อยกันแน่  ตอนนั้นผมไม่ตอบตรงแต่พูดแบบอ้อม ๆ ว่าถ้าพี่ว่างพี่จะดูให้นะ เพราะถ้าผมบอกว่า
จะไล่ให้ มันก็อาจจะมีรายการตามไปดู ทำให้เรื่องมันโจ่งครึ่มทั่วซอย ประเดี๋ยวงานจะเข้าเสียเปล่า ๆ

ผมเดินข้ามยอดหญ้าแห้วหมูที่ยาวครึ่งหน้าแข็งจนไปถึงเกือบริมรั้ว ก็หยุดเดินเพราะตรงที่หยุดนั้นหญ้าไม่ยาว
พอมีที่ให้นั่งได้ ผมจึงนั่งยอง ๆ ลงดูลาดเลา ไอ้โชคแมวที่บ้านก็เดินลัดเลาะรอดพงหญ้าตามมาคลอเคลียแข้งขา
ผมต้องคอยป้องไม่ให้มันเอาลำตัวมารูดกับกางเกง เพราะกางเกงตัวนี้เป็นกางเกงนอน ผมเกรงว่าขนแมวจะติด
กางเกงไปถึงที่นอน ตาก็เหลือบดูข้ามรั้วไปที่หลังคาบ้านที่ทำเป็นร้านขายของ ก็ไม่เห็นสิ่งผิดปกติตามที่ร้านขายของ
บอกเมื่อวันก่อน ยกนาฬิกาขึ้นมาดู 07.00 น. มองไปรอบ ๆ เห็นยอดหญ้าบางแห่งยังเปียกน้ำค้างอยู่

ขณะกำลังป้องไอ้โชคกันไม่ให้มันเข้ามาคลอเคลีย พลันหูก็ได้ยินเสียงเหมือนคนร้องไห้ ฮือ ๆ  ๆ
ชัดเลย จากการวิจัยเฉพาะด้านเกี่ยวกับเรื่องนกพิราบทำให้ผมเข้าใจทันทีว่ามันเป็นเสียงนกพิราบตัวใหญ่ ขนสีเทา
อกแดง (อันนี้ว่าเอาเองนะครับ ผมไม่เก่งขนาดฟังเสียงแล้วบอกสีได้หรอก ส่วนใหญ่นกพิราบมันก็สีเทาครับ)

ไม่รอช้า ไม่ต้องดูว่ามันจะออกมาเมื่อไหร่ ผมรีบลุกแล้วเร่งเดินกลับไปเทอเรสหน้าบ้าน ปืนอัดลม hw100
นอนอยู่ในกระเป๋าปืนที่วางไว้แล้ว ผมรีบเปิดกระเป๋าด้วยมือทั้งสองกดขอบกระเป๋าตรงตำแหน่งฝาล๊อกลงไปก่อน
แล้วใช้นิ้วดึงฝาล๊อกออกมา มันจะออกมาได้โดยง่ายกว่าไม่กดขอบกระเป๋า ทำสองครั้งก็สามารถเปิดฝาล๊อกได้หมด
ตอนใส่ก็ใช้วิธีเดียวกัน จะเป็นการช่วยยืดอายุฝาล๊อกกระเป๋า  พอเปิดฝาล๊อกครบทั้ง 4 ฝาแล้ว ผมก็ใช้มือซ้าย
เปิดฝากระเป๋าอันใหญ่โตค้างไว้ มือขวาเอื้อมลงไปจับกระโจมปืนบีบกระโจมปืนไว้แน่นแล้วยกปืนออกมาด้วยมือเดียว
เมื่อปืนพ้นขอบกระเป๋าแล้วผมจึงลดมือซ้ายลงปิดกระเป๋าไว้อย่างเดิม แล้วเดินกลับไปยังริมรั้ว โดยสลับใช้มือซ้าย
กุมกระโจมปืนอัดลมแทน เอาลำตัวออกไปทางหน้าบ้าน แนบปืนอัดลมเป็นแนวยาวดิ่งตามลำตัวกับท่อนขาให้ปลาย
กระบอกปืนชี้ลงดิน เพื่อไม่ให้เป็นที่สังเกตุของคนนอกบ้านที่อาจเดินผ่านแล้วมองเข้ามาพอดี

เมื่อเดินมาถึงจุดเดิมที่ริมรั้ว ไอ้โชคยังคงนอนกระดิกหางอยู่ มันส่งเสียงร้องเมื่อเห็นผมเดินเข้ามา แม้ว่าจะเสียงมันจะออก
แหบ ๆ แต่ผมก็รู้ว่ามันพยายามออกเสียงว่า เหมียว  ผมก็นั่งลงแล้วใช้มือขวาลูบหัวมันเบา ๆ ไอ้โชคเป็นลูกแมว
ที่เกิดมาในบ้านหลายตัว พี่น้องของมันหายไปหมด เหลือไอ้โชคกับแม่ศรี  แม่ศรีเป็นแมวตัวโปรดของผม
วันสุดท้ายที่ผมเห็นแม่ศรีเป็นวันที่ผมขับรถเข้าบ้านตอนสองทุ่ม ผมไม่เห็นแม่ศรีนอนใจเย็นอยู่กลางถนนในบ้าน
แม่ศรีหลบล้อขนาด 31 นิ้ว ที่กลิ้งเขามาไม่ทัน ก็เลยถูกล้อกลิ้งทับผ่านร่าง พอล้อกลิ้งผ่านร่างไป แม่ศรีจึงได้วิ่ง
ไปชักกลางสนามหญ้า โดยมีไอ้โชควิ่งทำหน้าเลิกลั่กไปดมแม่ที่นอนเหยียดเกร็งแล้วก็ยืนหันมาดูที่ผม เหมือนจะให้
ผมช่วย ผมก็ทำอะไรไม่ถูก ทำได้ก็แค่วิ่งไปดู ภรรยาผมที่เห็นก็ทำได้แค่ยกมือทาบอกวิ่งไปวิ่งมา แล้วเหมือนจะตะโกน
ให้คนในบ้านช่วย ผมต้องทำมือจุ๊ปากให้เงียบ ๆ ก่อน ผมขอร้องไม่ให้ภรรยาบอกลูก เพราะว่าผมกลัวลูกเสียใจ
ภรรยาผมเป็นคนโกหกไม่เป็น ผมก็เลยบอกไปว่างั้นไม่ต้องพูดอะไรถ้าถูกถามก็เฉย ๆ ไป ผมกลัวลูกรับไม่ได้
ไม่ต้องตอบ ทุกวันนี้คนในบ้านก็เข้าใจว่าแม่ศรีหายไปเอง  ผมนั่งลูบหัวไอ้โชคด้วยความเอ๊นดู คิดถึงแม่ศรีไปด้วย

07.20 น.
เกือบถึงเวลาภรรยาลงบ้านมาทานอาหารแล้ว ผมนั่งรอมาเกือบยี่สิบนาทีแล้ว ทุกวันผมจะมีเวลาเพิ่มโดยบวกเวลาทาน
อาหารอีกประมาณ 15 นาที ไม่น้อยกว่านี้ แต่วันนี้จะมีการทานอาหารในรถ  ตะคริวเริ่มกินที่น่องอีกแล้ว
ช่างมัน ผมคิดปล่อยให้มันเป็นตะคริวไป ตะคริวเมือเป็นแล้วถ้าเราทนไว้จนถึงทึ่สุดมันจะผ่อนคลายไปเอง
ทันใดนั้นผมก็ได้ยินเสียงกระพือตีปีกดังปั๊บ ๆ ดังมาจากหลืบหลังคาสเต็ปที่ต่ำกว่าหลังคาจริง ถ้ามันเดินออกมา
ผมก็ยังไม่สามารถยิงได้ เพราะวิถึกระสุนอาจเลยไปเสยกระเบื้ยงใต้หลังคาบน  ถ้าผมจะยิงก็ต้องรอให้มันบินขึ้นมา
เกาะหลังคนบนเสียก่อน  เสียงตีปีกดังอีกแล้วแต่ยังไม่เห็นตัวมัน คิดว่ามันคงวอร์มกล้ามเนื้อก่อนออกบินเป็นแน่
ผมนั่งเฝ้ามองไปยังแหล่งเสียงด้วยใจจดจ่อ พิจารณาหามุมยิงเมื่อเจ้าของเสียงเดินออกมาแต่ก็พบว่าไม่มีมุมยิง
นอกจากเจ้าของเสียงต้องบินขึ้นไปเกาะหลังคาบนเท่านั้น ผมเลือกได้แค่มุมยิงที่ผมจะหันหลังให้ทิศตะวันออก
ตรงจุดนี้อยู่ใกล้มาก แม้ว่านกพิราบจะอยู่สูงกว่า นกพิราบก็จะมองเห็นผมไม่ชัด

07.21 น.
และแล้วผมก็มองเห็นเจ้าของเสียงตัวจริง เป็นนกพิราบสีเทา อกใหญ่  มันเดินมาเกาะขอบหลังคาสเต็ป ผมปล่อยให้มันเกาะ
ไปอย่างนั้น ยังไม่ยิงเพราะเกรงวิถีกระสุนจะทะลุเสยใต้หลังสูง  แล้วผมก็เห็นนกพิราบตัวที่สองเดินออกมา ขนาดมันย่อมลงมา
และแล้วตัวทีย่อมกว่ามันก็โผบินร่อนลงหายไปลับหลังรั้ว ผมปล่อยไปโดยไม่พยายามปีนรั้วขึ้นไปยิงด้วยเพราะรู้ว่าถ้าเรายืน
ไม่มั่นก็จะยิงปืนไม่แม่น  แล้วตัวใหญ่ก็เดินหายเข้าไปในหลืบหลังคา
เวลาผ่านไปไม่นานนกพิราบตัวย่อมบินกลับมามันถลากางปีกชลอความเร็วและเกาะบนสันรางน้ำสังกะสีของหลังคาชั้นบน
และเดินหายลับตาไปบนหลังคาชั้นบน ผมรีบยืนขึ้นรู้สึกเจ็บแปล๊บจากตะคริวน่องแต่ก็รีบสลัดความเจ็บนั้นทิ้งไป และก้าวเดินประชิด
ไปที่ต้นมะรุมที่เพิ่งปลูกใหม่งอกลำต้นสูงราว 2 เมตร เพื่อรอให้นกพิราบตัวนั้นเดินมาที่สันหลังคาด้านที่ผมยืนรออยู่ ระหว่าง
รอผมประทับเล็งไปที่ขอบหลังคาเพื่อปรับโฟกัสและพยักหน้าตราจพาราแลกไปด้วย เมือพาราแรกหมดไป ภาพชัดพอใช้ได้
ผมดึงหน้าออกมาจากพานท้ายดูระยะโฟกัสที่วงแหวนฟ้องว่าเกินระยะ 30 หลา แต่เท่านี้ดูแล้วระยะน่าจะประมาณ
25 เมตร เท่านั้น

07.23 น.
ในที่สุดเวลาที่ผมรอก็มาถึง นกพิราบตัวย่อมกว่าเดินมาหยุดที่ขอบหลังคาบน ผมรู้ทันที่ว่าหากชักช้ามันจะต้องโผร่อนลงบนหลังคา
สเต็ปซึ่งทำให้ผมหมดโอกาสยิงทันที  ไวเท่าความคิดมือขวาดึงก้าน side level มาจนสุดแบบเบาที่สุดเหมือนเกรงว่า
นกพิราบจะได้ยิน  แล้วก็ดันก้านกลับจนสุดมันเป็นการใส่กระสุนที่ง่ายดายมาก  ลำดับต่อมาผมรีบประทับปืนดึงพานท้ายกระชับร่อง
ไหล่แน่นที่สุด มือซ้ายกำกระโจมปืนพร้อมกับใช้นิ้วนางนิ้วก้อยซ้ายรวบก้านลำต้นของต้นมะรุม แยกขาก้าวเท้าซ้ายไปข้างหน้าพอยืน
ได้มั่นคงวาดปืนเข้าหานกพิราบตัวนั้น ภาพในกล้องเล็งผมมองเห็นนกพิราบถูกแสงจากดวงอาทิตย์สองกระทบขนเป็นประกาย
มันวาว มันหมุนตัวยืนหันข้างให้ผม นั้นก็หมายความว่ามันยังไม่ตัดสินใจกระโดดลงมายังที่พักของมัน ผมยังพอมีเวลาจัดระเบียบ
ตัวเองให้มั่นคง  มือซ้ายปรับปรุงการเกาะลำต้นมะรุมที่โอนไปมาได้เพราะมันยังไม่แข็งแรงพอ แม้ว่าจะเป็นการปรับจัดระเบียบตัว
แต่ภาพนกพิราบก็ยังอยู่ในกล้องเล็งตลอดเวลา ช่วงเวลาสุดท้ายของมันก็มาถึงเมื่อมันหันหน้าเข้าหาแสงพระอาทิตย์ นั้นก็
หมายถึงนกพิราบหันหน้าเข้าหาผม  ผมจัดกากะบาทนิ่งตรงกลางอกนกพิราบตัวนั้นทันที กลั้นหายใจแล้วลากนิ้วทันที 
สิ้นเสียงดังของปืนขนทราวอกนกพิราบที่เกาะขอบหลังคาเตรียมโผลงทีพักก็มีอันกระจายฟุ้งเหมือนหมอนแตก และยังมีขนปุย
พุ่งฟุ้งเป็นแนวเส้นตามวิถีกระสุนตัดขอบฟ้าด้านหลัง  นกพิราบตัวนั้นเสียการทรงตัวล้มลงตีปีกตามสัญชาติญานบิน
แต่พอดีการตีปีกมันอยู่ในท่านอน จึงทำให้กลิ้งไปตามทางลาดของหลังคา ระหว่างนั้นเองนกพิราบตัวใหญ่คงจะตกใจ
ที่เพื่อนอยู่ดี ๆ ก็ตีปีกเหมือนเจออะไรเข้าสักอย่าง จึงรีบออกจากหลืบและโผบินหนีทิ้งเพื่อนไป  นกพิราบตัวย่อมกว่ายัง
ดิ้นตีปีกพั่บ ๆ  จึงทำให้มันกลิ้งมาจนถึงรางน้ำและลอยข้ามหล่นลับหายไปหลังขอบรั้ว เสียงปืนอัดลม hw100T
แรงดัน 80 บาร์ ยามเช้ามันช่างดังเสียนี่กระไร

ผมรีบเดินกลับไปหน้าเทอเรสโดยไม่ลืมแนบปืนกับตัว แต่ครานี้ผมแนบปืนด้านขวาเพื่อเอาลำตัวบังปืนตอนเดินกลับ
ในใจคิดว่าวันพรุ่งนี้ต้องมารออีกรอบ เพราะเจ้านกพิราบตัวใหญ่ยังอยู่

toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #192 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 03:29:50 PM »

::002: อ่านเพลิน สนุกมากครับรอติดตามตอนต่อไปครับพี่สิทธา  ไหว้

OSK119 (๓๙๗๘๒)
AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #193 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 10:44:32 PM »

เยี่ยม เยี่ยม  เพลิดเพลินกับบทความ ภาคแรกครับ รอติดตามตอนต่อไปอยู่ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2010, 11:42:54 PM โดย AJ_6080 » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #194 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 10:25:40 PM »

มาตามสัญญาครับ

ตอนนี้เป็นภาคสองมีนกพิราบเป็นพระเอก 2 ตัว
ตัวใหญ่เป็นตัวจริง อีกตัวเป็นตัวรับเชิญแบบไม่ได้นัดหมาย
สรุปตายทั้งคู่

เช้าวันอาทิตย์ 06.45น.
ริมรั้วบ้านทิศตะวันตก

เมื่อวานผมยิงนกพิราบร่วงไป 1 นัด ตรงหลังคาบ้านร้านค้าในซอยใกล้บ้านผม
ระหว่างริมรั้วบ้านผมกับหลังคาบ้านร้านค้านี้มีบ้านหลังหนึ่งคั่นอยู่ แต่ผมก็สามารถมอง
เห็นหลังคาร้านค้าได้ถนัดเมื่อมายืนตรงจุดนี้ด้วยเพราะที่ดินบ้านผมยาวเกินที่ดินของบ้าน
ที่คั่นระหว่างกลาง

ปกติทั่วไปพฤติกรรมของนกพิราบ เมื่อตัวใดตัวหนึ่งในฝูงมันหายไปตรงจุดลงเกาะที่ใด
พวกที่เหลือก็มักจะเวียนมาหามาดูในจุดที่ลงเกาะแล้วเพื่อนหายไป มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ
ดังนั้นเช้าวันนี้ผมจึงมาดักรอก่อนเวลาเดิมเมื่อวานนี้  15 นาที

วันนี้ผมมาพร้อมกับ hw100 แรงลมในกระบอกปืนยังคงอยู่ที่ 80 บาร์ กระสุนในแมกกาซีน
เหลือ 2นัด ก็พอแล้วสำหรับการยิงนกในแต่ละครั้ง เพราะว่าเสียงปืน hw100 มันดังมากในยามเช้า
ที่สงบเงียบแบบนี้ ยิงแค่นัดเดียวนกก็ตกใจบินหนีไปหมดไม่เหลือให้ยิงอีก ดังนั้น นัดเดียวนัดแรกต้องยิงให้ถูก

"น้ำครับน้ำ น้ำครับน้ำ" เสียงดังจากลำโพงรถขายน้ำถังดังข้ามรั้วเข้ามา ผมไม่เห็นตัวรถแต่ก็รู้ว่า
เป็นรถกระบะคันสีแดงที่เคยเห็นบ่อย ๆ   ที่บ้านเลิกซื้อน้ำถังดื่มนานนับสิบปีแล้วเพราะติดตั้งระบบกรองน้ำดื่ม
ใช้เองราคาทั้งระบบกรองน้ำก็ไม่น้อยหน้า hw100 กระบอกที่อยู่ในมือสักเท่าไหร่ ผมไม่ได้ติดตั้งเอง
แต่พ่อตาที่เป็นวิศวกรซื้อเขามาทั้งระบบแล้วเอามาโมดิฟายเองดูตอนแรกก็วุ่นวายพอดู แต่ตอนนี้ผมเซอร์วิสเอง
ได้หมด 

ผมนั่งราบไปกับพื้นสนามหญ้าเอาปืน hw100 วางพาดกับหน้าตัก หันโกร่งไกออกนอกตัว ปลายลำกล้องปืน
ชี้ไปด้านซ้าน ปล่อยใจคิดล่องลอยไป  นึกอิจฉาคุณศักดาที่ได้ปืน s410 มาครองแล้ว 
ตัวผมเองอยู่ลำดับต้นๆ  กลับยังไม่สามารถไปรับปืนได้  นี้ยังดีนะในบ้านยังมีปืนอัดลม 2 กระบอกพอใช้
ยิงนกพิราบที่หลงทางมาได้บ้าง อีกไม่นาน hw97k ก็คงต้องลาจากบ้านไป เสียดายก็เสียดายแต่ทำไงได้
ในบ้านมีผมยิงได้คนเดียว นอกนั้นหมดสิทธิง้างสปริง

กำลังคิดเพลิน ๆ พลันสายตาก็เหลือบมองข้ามรั้วไปเห็นเงาดำเกาะอยู่บนสันหลังคาบ้านอีกหลังที่อยู่ไกลออกไป
กว่าหลังคาบ้านร้านค้า ใช่แล้วมันเป็นนกพิราบ แต่ไม่ใช่นกพิราบตัวใหญ่เมื่อวาน  หลังคาบ้านที่นกพิราบกำลังเกาะ
เป็นบ้านที่อยู่ตรงข้ามถนนในซอยกับร้านค้าแต่อยู่เยื้องกันตรงแน่วมาที่รั้วบ้านผม โดยมีที่ดินแปลงหนึ่ง
เนื้อที่ประมาณ 100 ตารางวากั้นอยู่  หลังคาบ้านหลังนี้ผมเคยวัดด้วย google มาถึงรั้วบ้าน ได้ระยะ 35 เมตร
ด้วยมุมที่ผมต้องยิงเป็นมุมเงยระยะยิงจึงไม่น้อยกว่า 35 เมตร 
หากยิงจริงคงต้องถอยมายิงตรงต้นมะรุมก็จะยืดระยะยิงไกลออกไปเป็น 37 เมตร

ผมรีบใช้นิ้วชี้มือขวาดึงก้าน side level เบา ๆ มาจนสุดแล้วใช้หัวแม่มือขวาดันกลับจนสุดในตำแหน่งเดิม
แล้วเลื่อนมือมาจับกริบปืน พร้อมกับลุกค่อมตัวเดินมาที่ต้นมะรุมแล้วจึงยืดตัวเต็มที่  ผมรู้ระยะยิงที่แน่นอนอยู่แล้วจึงใช้
มือซ้ายหมุนปรับโฟกัสไปที่เกือบ 50 หลา เสร็จแล้วใช้มือซ้ายผลักก้านมะรุมอ่อนให้หลบลำกล้องและวิถีกระสุน
แล้วเลือนมือซ้ายมาจับกระโจมปืนบีบกระโจมให้แนบกับกิ่งมะรุมโดยอาศัยกิ่งมะรุมเป็นตัวค้ำปืนให้นิ่ง มือขวากำ
ด้ามปืนดึงพานท้ายให้กระชับกับซอกไหล่  เอียงหน้าแนบแก้มไปที่พานท้ายแม้ว่าไม่ใช่พานท้ายมอลติคาโลแต่
ก็ประทับเล็งได้ถนัดผมวาดกล้องเล็งไล่ไปตามสันริมชายคาหน้าจั่ว

ในที่สุดนกพิราบสีดำก็มาอยู่กลางเลนส์กล้องเลนส์ลิวโพก๊อบของแท้ร้อยเปอร์เซนต์  มันหันหน้าอกให้แนวยิงพอดี
ผมรีบพยักหน้าตรวจพาราแลก กากะบาทนิ่งสนิท อยุ่ที่ตำแหน่งเดิมจึงสูดหายใจลึกแล้วปล่อยเบา ๆ จนไม่มีแรงดัน
ในปอดแล้วหยุดกลั้นใจ สะกดกากะบาทให้นิ่งกลางอกนกพิราบสีดำตัวนั้น   นิ้วชี้มือขวาลากไกทันที เสียง hw100
แผดดังทำลายความเงียบสงบยามเข้า และมีเสียงกระสุนเบอร์ 2 น้ำหนัก 15.9 เกรน กระทบอกนกพิราบดังตามมา
ฟังดูก็พอรู้ว่าเป็นเสียงที่สองต่อจากเสียงปืนอัดลม

ภาพในเลนส์กล้อง 50 มม. ผมมองเห็นขนอกนกพิราบแตกกระจุยฟุ้ง มีสีแดงกระเซ็นกระจายเป็นฝอย นกพิราบสีดำ
หมดแรงทิ้งดิ่งตัวลงสู่พื้นเบื้องล่างโดยไม่มีการตีปีกดิ้นรนแต่อย่างใด มันคงหมดสติด้วยแรกช๊อกเมื่อโดนกระสุน
กระทบยอดอก แม้ว่าตัวจะร่วงลงไปแล้วขนปุยก็ยังลอยอ้อยอิ่งทิ้งตัวลงช้าตามแรงดึงดูดโลก ผมใช้กล้องเล็งส่อง
ดุขนปุยที่ลอยกลางอากาศสักพักก็ลดปืนลง

ทุกครั้งเมื่อผมยิงแล้วจะต้องออกจากจุดยิงทันที เพราะกลัวภรรยาเดินมาดู แต่วันนี้ยังเช้าอยู่ภรรยายังไม่ลงมา
ผมก็ยังไม่ไปไหนเพราะนกพิราบตัวใหญ่ตัวนั้นยังไม่โผล่มาให้เห็น และกระสุนนัดแรกที่ดังทำลายความเงียบเมื่อ
สักครู่ก็ไม่ได้ทำให้นกพิราบตัวใหญ่โผบินออกมาจากที่พักใต้หลังคาบ้านร้านค้า นั้นแสดงว่านกพิราบตัวใหญ่ออก
ไปก่อนผมมาถึงเมื่อเรียงลำดับเดาเหตการณ์พอได้ ผมจึงตัดสินใจนั่งรอตรงที่เดิมอีกครั้ง ผมยกนาฬิกาดูบอก
เวลา 07.05 น.

กำลังจะนั่งลงติดพื้นพลันก็ได้ยินเสียงตีปีกพั่บ ๆ ดังขึ้นอีกรอบ ผมแหงนหน้าดูท้องฟ้าเพื่อหาที่มาของเสียงตีปีกนั้น
ก็เห็นเงาใหญ่พุ่งวูบขึ้นไปบนหลังคาตรงจุดที่ผมเพิ่งยิงนกพิราบตัวแรกตกลงพื้นไปหมาด ๆ มองไกล ๆ ก็รู้ว่ามันคือ
นกพิราบตัวใหญ่ตัวที่ผมรอนั้นเอง

เหมือนอัตโนมัติมือขวาเลื่อนมาจับก้าน side level แล้วดึงมาจนสุดแล้วดันกลับ ในขณะที่มือซ้ายยังกุมกระโจมปืนแน่น
ผมเดินค่อมตัวมาจนถึงต้นมะรุมอีกครั้งและประทับเล็งท่าเดิม มือขวาดึงด้ามปืนถอยหลังเพื่อให้พานท้ายกระชับกับ
ร่องไหล่  นัดนี้ไม่ต้องเช็กพาราแลกอีกต่อไปเพราะระยะนี้เป็นการยิงระยะเดิม

กากะบาทวาดประทับที่กลางลำตัวของนกพิราบตัวใหญ่ตัวนั้น มันกำลังหันข้างให้ ผมคิดในใจถ้ายิงกลางตัวอาจ
ไม่ตายทันทีเพราะตัวมันใหญ่มาก จึงวาดกากะบาทเลื่อนไปที่เบ้าตานกพิราบ เล็งปกติกะบริเวณขอบตาล่าง
ระยะไกลขนาดนี้ไม่ต้องเล็งเผื่อต่ำเส้นเล็งเมื่อยิงใกล้ดูแล้วบาง ๆ  แต่เมื่อยิงไกลกลับกลายดูใหญ่กว่าปกติ 
ผมรีบสูดหายใจเบา ๆ เอาออกซิเจนสักนิดหน่อยแล้วหยุดหายใจ จัดกากะบาทนิ่ง เกร็งกล้ามเนื้อทุกส่วน
ล๊อกข้อมือให้เป็นส่วน เดียวกับพานท้าย มีนิ้วชี้เท่านั้นที่เลื่อนลากไก ผมไม่มั่นใจว่านัดนี้จะเข้าเป้าตามที่เล็ง
เสียงกระสุนนัดที่สองของเช้านี้ดังทำลายความเงียบอีกครั้ง  พร้อมกับหัวนกพิราบสบัดถอยไปตามแรงกระสุน
เศษอวัยวะส่วนหัวกระเด็นขึ้นฟ้าพร้อมกับมีขนปุยที่ฟุ้งแตกกระจายขึ้นมา  ร่างของนกพิราบหล่นทรุกกับขอบ
หลังคาหน้าจั่วแล้วพลิกหล่นลงมาสู่พื้นหน้าบ้านริมถนนตามแรงโน้นถ่วง ด้วยน้ำหนักของมันคงจะมากพอดู
เมื่อหล่นมาโดนสังกะสีรั้วทำให้มีเสียงดังสนั่นซอยดังกว่าเสียงปืนอัดลมเสียอีก ทำให้มีเสียงเอ๊ะอะดังเรียกกัน
จากบ้านหลังนั้นขึ้นมา

สไนเปอร์จำเป็นรีบเดินฝ่าพงหญ้าแนบปืนอัดลมกับลำตัวด้านขวากลับมายังหน้าเทอเรส ก่อนเก็บปืนก็ไม่ลืมที่
จะเช็ดชโลมปืนด้วยผ้าน้ำมันตามความเคยชิน เก็บปืนแล้วรีบไปอาบน้ำก่อนออกไปทำงาน  ทำงานไม่มีวันหยุด
เลยเรา
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 118
  พิมพ์