เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 08:23:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 36 37 38 [39] 40 41 42 ... 118
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลการทดสอบน้องสุดสวย AA s410 $ AA S510 #1  (อ่าน 307715 ครั้ง)
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #570 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 03:09:54 PM »

คุณ komatsu ผลการยิงที่ออกมาในระดับแรงดัน 2
กระสุนน้ำหนักเบา กินต่ำกว่า กระสุนหนัก  เป็นเพราะเหตุอันใด
หรือว่าปรับแรงดันไม่เท่ากัน แรงอัดลมไม่เท่ากันครับ

จากที่ได้ลองยิงมา ผมรักษาแรงดันที่ทดสอบอยู่ในช่วง 200-150 บาร์
ซึ่งก็มีผลกับกลุ่มกระสุนไม่มากเท่าไหร่
เหตุที่กระสุน 15.9 กินต่ำกว่าคิดว่าน่าจะมาจากการปรับระดับความแรงที่คลาดเคลื่อน
เนื่องจากตัวปรับความแรง AA S410 สามมารถหมุนปรับได้ง่ายเกินไป ไม่มีระบบล็อก(เหมือนตอนที่ปรับคลิกกล้อง)ครับ
ตอนนี้ผมเลือกใช้ความแรงระดับ 4 ตลอดครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #571 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 03:16:00 PM »

คุณ komatsu ผลการยิงที่ออกมาในระดับแรงดัน 2
กระสุนน้ำหนักเบา กินต่ำกว่า กระสุนหนัก  เป็นเพราะเหตุอันใด
หรือว่าปรับแรงดันไม่เท่ากัน แรงอัดลมไม่เท่ากันครับ

จากที่ได้ลองยิงมา ผมรักษาแรงดันที่ทดสอบอยู่ในช่วง 200-150 บาร์
ซึ่งก็มีผลกับกลุ่มกระสุนไม่มากเท่าไหร่
เหตุที่กระสุน 15.9 กินต่ำกว่าคิดว่าน่าจะมาจากการปรับระดับความแรงที่คลาดเคลื่อน
เนื่องจากตัวปรับความแรง AA S410 สามมารถหมุนปรับได้ง่ายเกินไป ไม่มีระบบล็อก(เหมือนตอนที่ปรับคลิกกล้อง)ครับ
ตอนนี้ผมเลือกใช้ความแรงระดับ 4 ตลอดครับ

จากตารางเป็นช่วงความเร็วระหว่าง 880 - 920  ทำไมถึงเลือกช่วงนี้ครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #572 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 10:21:24 PM »

จากตารางเป็นช่วงความเร็วระหว่าง 880 - 920  ทำไมถึงเลือกช่วงนี้ครับ

ที่ผมเลือกใช้ความแรงระดับ 4 เนื่องจากที่ระดับ4 สามารถยิงจากแรงดัน 200-150 บาร์ ได้ 25 นัด
แต่ถ้าเลือกใช้ความแรงระดับ5 จะยิงจากแรงดัน 200-150 บาร์ ได้ 15 นัด
ที่จริงยากจะใช้ความแรงระดับ3 ด้วยซ้ำไป แต่ติดปัญหาตรงที่ผมต้องยิงระยะ 50 ม.ขึ้นไปซะเป็นส่วนใหญ่
จึงเลือกใช้ความแรงที่ระดับ4 ครับ

Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #573 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 02:24:32 AM »

สุดยอดเลยครับพี่อู๋ ไหว้ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

พี่ๆ พอทราบไหมครับว่า AS410 ปรับแรงสุด ลมในกระบอก160-200 ใช้ลูก JSB Exact Jumbo 15.9 grains  กระสุนจะวิงเป็นวิถีอย่างไรครับ

ของผมใช้ขา+กล้องแบบเตี้ยสุด (ของแท้ครับ มาจากจีนแท้ๆ)

ได้วิถีดังนี้
10เมตร เลงปกติ

20m กระสุนกินสูง 1/2 ขีด

30m  กินสูง1.5ขีด

50m เลงปกติ

100m กินต่ำ 4ขีด

อันนี้โดยประมาณนะครับ เพราะระยะผมกะๆเอาด้วยตาครับ

ผมยังไม่เคยไปลองที่สนามยิงปืน100เมตรเลยครับ ถ้ามีโอกาศได้ไปตั้งกล้อง และบันทึกข้อมูลวิถีกระสุนในระยะต่าง
ผมว่าAS410ยิงที่ระยะ100เมตรก้ยังหวังผลสบายๆครับ(ถ้าลมไม่พัดแรงๆนะครับ)

ปล.ที่สนามบางบัวทองนี่มีระยะ100เมตรหรือป่าวครับ ถ้ามีคงต้องไปติดต่อขอเช่าเป็น ชม. พี่ๆมีโปรแกรมไปสนามบ้างไหมครับ เผื่อว่าหลายๆคนจะได้ช่วยกันหารค่าสนามครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #574 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 06:23:46 AM »

ผมตั้งกล้องที่ 50 ม.  ยิง 100 ม. ต้องยกเผื่อ 4 ดอทครับ
ถ้าได้ไซด์วีลเมื่อไหร่ผมก็กะจะทำซีโร่เซทติ้งเหมือนกัน  Grin Grin

หน่อง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #575 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 06:44:41 AM »

ผมตั้งกล้องที่ 50 ม.  ยิง 100 ม. ต้องยกเผื่อ 4 ดอทครับ
ถ้าได้ไซด์วีลเมื่อไหร่ผมก็กะจะทำซีโร่เซทติ้งเหมือนกัน  Grin Grin

ให้กำลังขยายเท่าไหร่ครับที่เล็งเพื่อ 4 ดอท ในระยะ 100 เมตร
แล้วเวลาที่พี่อู๋ ปรับกำลังขยาย เส้นเล็งดอท ในกล้องนี่ขยายตามกำลังการปรับขยายหรือเปล่าครับ

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #576 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 06:52:18 AM »

ให้กำลังขยายเท่าไหร่ครับที่เล็งเพื่อ 4 ดอท ในระยะ 100 เมตร
แล้วเวลาที่พี่อู๋ ปรับกำลังขยาย เส้นเล็งดอท ในกล้องนี่ขยายตามกำลังการปรับขยายหรือเปล่าครับ

ผมใช้กำลังขยาย 12 เท่าครับ ส่วนเส้นเล็งมีขนาดคงที่ครับเมื่อปรับกำลังขยาย
และกากบาทยังคงจับเป้าอยู่ตำแหน่งเดิมกับที่เล็งไว้ครับ

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #577 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 11:31:49 AM »

สุดยอดเลยครับพี่อู๋ ไหว้ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

พี่ๆ พอทราบไหมครับว่า AS410 ปรับแรงสุด ลมในกระบอก160-200 ใช้ลูก JSB Exact Jumbo 15.9 grains  กระสุนจะวิงเป็นวิถีอย่างไรครับ

ของผมใช้ขา+กล้องแบบเตี้ยสุด (ของแท้ครับ มาจากจีนแท้ๆ)

ได้วิถีดังนี้
10เมตร เลงปกติ

20m กระสุนกินสูง 1/2 ขีด

30m  กินสูง1.5ขีด

50m เลงปกติ

100m กินต่ำ 4ขีด

อันนี้โดยประมาณนะครับ เพราะระยะผมกะๆเอาด้วยตาครับ

ผมยังไม่เคยไปลองที่สนามยิงปืน100เมตรเลยครับ ถ้ามีโอกาศได้ไปตั้งกล้อง และบันทึกข้อมูลวิถีกระสุนในระยะต่าง
ผมว่าAS410ยิงที่ระยะ100เมตรก้ยังหวังผลสบายๆครับ(ถ้าลมไม่พัดแรงๆนะครับ)

ปล.ที่สนามบางบัวทองนี่มีระยะ100เมตรหรือป่าวครับ ถ้ามีคงต้องไปติดต่อขอเช่าเป็น ชม. พี่ๆมีโปรแกรมไปสนามบ้างไหมครับ เผื่อว่าหลายๆคนจะได้ช่วยกันหารค่าสนามครับ

สำหรับ s410 การตั้งกล้องที่ถือว่าเหมาะกับใช้งานผมว่าตั้งไว้ที่ 40 เมตร เพราะการใช้งานทั่วไปจะอยู่ที่ระยะประมาณ 30 - 50 เมตร ถ้าเกินกว่านั้นหวังผลไม่ค่อยได้แล้ว(กรณีใช้งานจริงคือยืนพิงต้นไม้หรือนั่งยิง) การที่เราตั้งกล้องที่ 40 เมตร หากใช้ความแรงระดับ 4 กระสุน 15.9 gr  เป้าประมาณนกเขาหรือนกพิราบแทบจะไม่ต้องเล็งเผื่อ หากตั้งกล้องใกล้ไปเวลาเปลี่ยนระยะยิงแนวกระสุนจะเปลี่ยนแปลงกว้างไป หากตั้งที่ 50 เมตรผมว่าแนวกระสุนจะเริ่มตกลงแล้วเวลายิงใกล้เข้ามาแนวกระสุนจะกินสูงซึ่งผิดหลักความเป็นจริง เราสามารถหาวิถีกระสุนโดยวัดระยะห่างระหว่างกลางลำปืนกล้องกับกลางกล้องเล็งแล้วลากเส้นไปตัดกันที่ระยะที่ตั้งกล้องหากกระสุนยังคงมีแรงอยู่เมื่อเลยจุดตัดกระสุนจะต้องกินสูง แต่สำหรับ  s410  ผมว่าระยะ  45  เมตรแนวกระสุนจะเริ่มตกแล้ว สมาชิกท่านใดมีเวลาลองทดสอบดูว่าจะเหมือนกันหรือปล่าวครับ ไหว้

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #578 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 12:51:56 PM »

หลังจากออกรอบที่สุพรรณ วันนี้เพิ่งมีโอกาสใด้ยิงอีกที ผล...กล้องเคลื่อนออกขวาไปประมาณนิ้วกว่าๆ
มาเช็คดูที่ปุ่มปรับคลิ้ก ซ้ายขวา ปกติจะอยู่ที่เลข5 แต่มันหมุนไปไหนก็ม่ายรู้.....งงอยู่ตั้งนาน
หมดลูกไป5แม็ก ยี๊ ยี๊

Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #579 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 12:06:52 AM »

ผมใช้กำลังขยาย 12 เท่าครับ ส่วนเส้นเล็งมีขนาดคงที่ครับเมื่อปรับกำลังขยาย
และกากบาทยังคงจับเป้าอยู่ตำแหน่งเดิมกับที่เล็งไว้ครับ

ผมใช้ที่10xครับ

ผมคิดว่าถ้ากำลังขยายมากขึ้นน่าจะต้องเผื่อมากขึ้นนะครับ อันนี้ผมคิดเองผิดถูกต้องรอผู้รู้มายืนยันครับ ไหว้

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #580 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 12:20:30 AM »

ผมคิดว่าถ้ากำลังขยายมากขึ้นน่าจะต้องเผื่อมากขึ้นนะครับ อันนี้ผมคิดเองผิดถูกต้องรอผู้รู้มายืนยันครับ ไหว้

คิดว่าคงต้องลองเทียบกับตอนที่ เซ็ท0 ไว้ครับ ว่ากำลังขยายเท่าไหร่ 
ถ้าเพื่อ 2 ดอท ที่ขยาย 10X กับ 2 ดอท ที่ขยาย 20X จุดที่ลูกกระทบเป้าต่างกันไหม
แต่ตอนเล็งที่กล้อง ดอทที่2 ของกำลังขยาย 10X กับของดอทที่2 ขยาย 20X จุดดอทที่2จะไม่ตรงกันแต่กากบาทยังอยู่ตรงกลางเป้าที่เดิมครับ
ยังไงพี่อู๋ (ตูอีกและ) ช่วยทดสอบที่ 50 เมตรให้น้องดูหน่อยนะครับ...... ไหว้ ไหว้..จะนักครับ....

ผมรักในหลวง...ครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #581 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 07:32:29 AM »

คิดว่าคงต้องลองเทียบกับตอนที่ เซ็ท0 ไว้ครับ ว่ากำลังขยายเท่าไหร่ 
ถ้าเพื่อ 2 ดอท ที่ขยาย 10X กับ 2 ดอท ที่ขยาย 20X จุดที่ลูกกระทบเป้าต่างกันไหม
แต่ตอนเล็งที่กล้อง ดอทที่2 ของกำลังขยาย 10X กับของดอทที่2 ขยาย 20X จุดดอทที่2จะไม่ตรงกันแต่กากบาทยังอยู่ตรงกลางเป้าที่เดิมครับ
ยังไงพี่อู๋ (ตูอีกและ) ช่วยทดสอบที่ 50 เมตรให้น้องดูหน่อยนะครับ...... ไหว้ ไหว้..จะนักครับ....
มีโอกาศทำซีโร่เมื่อไหร่ผมจะมารายงานครับ
ตอนนีรอไซด์วีลที่สั่งไปอยู่ครับ กับถางป่าจัดเตรียมสถานที่ครับ

อันนี้เป็นที่ซุ่มยิงครับผมว่าจะหากิลลี่สูทมาใส่อยู่เหมือนกันครับ
นกกระยางแถวบ้านผมมันฉลาดจริงๆครับ ขำก๊าก ขำก๊าก

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #582 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 07:45:17 AM »

พี่อู๋ครับ ตอนไปที่บ่อเฮียตุ๊ รอบเช้าเดินเข้าไประยะ40เมตรขึ้นไปนกมันตาไวจริงๆ บินหนีไปหมดเลยแล้วก็ไม่ยอมเข้าใกล้เลย
รอบบ่ายขับรถเข้าไปแทนพี่ 20 เมตรนกยังไม่ยอมบินเลยครับ แต่พอลงรถเท่านั้นแหละไปยกก๊วนเลย.....เซ็งเป็ดเลย
ต้องซุ่มยิงจากในรถหรือแค่เปิดประตูให้คุณเต้ยตั้งลำกล้องได้ครับ...ช่วงบ่ายคุณเต้ยซัดได้เยอะเลยจริง...

ผมรักในหลวง...ครับ
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #583 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 08:00:32 AM »

มีโอกาศทำซีโร่เมื่อไหร่ผมจะมารายงานครับ
ตอนนีรอไซด์วีลที่สั่งไปอยู่ครับ กับถางป่าจัดเตรียมสถานที่ครับ

อันนี้เป็นที่ซุ่มยิงครับผมว่าจะหากิลลี่สูทมาใส่อยู่เหมือนกันครับ
นกกระยางแถวบ้านผมมันฉลาดจริงๆครับ ขำก๊าก ขำก๊าก

บรรยากาศข้างบ่อเหมาะจะทำสนามปืนนะครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #584 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 09:09:48 AM »

หลังจากออกรอบที่สุพรรณ วันนี้เพิ่งมีโอกาสใด้ยิงอีกที ผล...กล้องเคลื่อนออกขวาไปประมาณนิ้วกว่าๆ
มาเช็คดูที่ปุ่มปรับคลิ้ก ซ้ายขวา ปกติจะอยู่ที่เลข5 แต่มันหมุนไปไหนก็ม่ายรู้.....งงอยู่ตั้งนาน
หมดลูกไป5แม็ก ยี๊ ยี๊

เป็นข้อเสียของกล้องปรับระยะแบบหมุนได้เลย  เวลาเข้าป่าเข้าดง ใช้กล้องแบบมีฝาเกลียวหมุนปิดจะดีกว่าครับ
ถ้าไปยิงกันเป็นกลุ่มก็ต้องระวังอย่าให้ปืนถูกจับหลายมือ อาจมีคนไม่รู้มาหมุนคลิกเล่นแล้วไม่หมุนคืนให้
หน้า: 1 ... 36 37 38 [39] 40 41 42 ... 118
  พิมพ์