เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 08:22:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 37 38 39 [40] 41 42 43 ... 118
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลการทดสอบน้องสุดสวย AA s410 $ AA S510 #1  (อ่าน 307654 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #585 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 12:46:16 PM »

สุดยอดเลยครับพี่อู๋ ไหว้ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

พี่ๆ พอทราบไหมครับว่า AS410 ปรับแรงสุด ลมในกระบอก160-200 ใช้ลูก JSB Exact Jumbo 15.9 grains  กระสุนจะวิงเป็นวิถีอย่างไรครับ

ของผมใช้ขา+กล้องแบบเตี้ยสุด (ของแท้ครับ มาจากจีนแท้ๆ)

ได้วิถีดังนี้
10เมตร เลงปกติ

20m กระสุนกินสูง 1/2 ขีด

30m  กินสูง1.5ขีด

50m เลงปกติ

100m กินต่ำ 4ขีด

อันนี้โดยประมาณนะครับ เพราะระยะผมกะๆเอาด้วยตาครับ

ผมยังไม่เคยไปลองที่สนามยิงปืน100เมตรเลยครับ ถ้ามีโอกาศได้ไปตั้งกล้อง และบันทึกข้อมูลวิถีกระสุนในระยะต่าง
ผมว่าAS410ยิงที่ระยะ100เมตรก้ยังหวังผลสบายๆครับ(ถ้าลมไม่พัดแรงๆนะครับ)

ปล.ที่สนามบางบัวทองนี่มีระยะ100เมตรหรือป่าวครับ ถ้ามีคงต้องไปติดต่อขอเช่าเป็น ชม. พี่ๆมีโปรแกรมไปสนามบ้างไหมครับ เผื่อว่าหลายๆคนจะได้ช่วยกันหารค่าสนามครับ

สำหรับ s410 การตั้งกล้องที่ถือว่าเหมาะกับใช้งานผมว่าตั้งไว้ที่ 40 เมตร เพราะการใช้งานทั่วไปจะอยู่ที่ระยะประมาณ 30 - 50 เมตร ถ้าเกินกว่านั้นหวังผลไม่ค่อยได้แล้ว(กรณีใช้งานจริงคือยืนพิงต้นไม้หรือนั่งยิง) การที่เราตั้งกล้องที่ 40 เมตร หากใช้ความแรงระดับ 4 กระสุน 15.9 gr  เป้าประมาณนกเขาหรือนกพิราบแทบจะไม่ต้องเล็งเผื่อ หากตั้งกล้องใกล้ไปเวลาเปลี่ยนระยะยิงแนวกระสุนจะเปลี่ยนแปลงกว้างไป หากตั้งที่ 50 เมตรผมว่าแนวกระสุนจะเริ่มตกลงแล้วเวลายิงใกล้เข้ามาแนวกระสุนจะกินสูงซึ่งผิดหลักความเป็นจริง เราสามารถหาวิถีกระสุนโดยวัดระยะห่างระหว่างกลางลำปืนกล้องกับกลางกล้องเล็งแล้วลากเส้นไปตัดกันที่ระยะที่ตั้งกล้องหากกระสุนยังคงมีแรงอยู่เมื่อเลยจุดตัดกระสุนจะต้องกินสูง แต่สำหรับ  s410  ผมว่าระยะ  45  เมตรแนวกระสุนจะเริ่มตกแล้ว สมาชิกท่านใดมีเวลาลองทดสอบดูว่าจะเหมือนกันหรือปล่าวครับ ไหว้

ผมลองวาดเส้นสมมุติตั้งศูนย์ระยะยิงไว้ที่ 40 เมตร กับ 50 เมตร
จากรูปอาจจะเหมาะสมกับปืนอัดลมที่แรงในระดับหนึ่งเท่านั้น
แต่ก็สามารถนำไปประยุกต์ใช้กับปืนทั่วไปได้เช่นกัน

จากภาพ A และ  B เป็นการตั้งศูนย์ระยะ 50 เมตร กับ 40 เมตร
ข้อแตกต่างการตั้งศูนย์ทั้ง 2 ระยะ จะมี
1. จุดตัดแนวเล็งกล้องกับวิถีกระสุนที่ 1กระสุนขึ้น กับ ที่ 2กระสุนตก
2. ค่า h ที่สูงไม่เท่ากัน 

ค่า h เป็นตัวบอกว่าเราจะยอมรับกระสุนกินสูงในระยะนี้ได้หรือไม่

จากรูปจะเห็นว่าการตั้งศูนย์ที่ 40 เมตร จะมีวิถีกระสุนราบเรียบกว่า
มีระยะ h น้อยกว่าการตั้งศูนย์ที่ 50 เมตร

ทำไมยิ่งยิงไกลยิงโดนยาก  จากรูป A มื่อเรากะระยะกระสุนตกสั้นหรือยาวไปไม่มากก็ตามที
จากค่า h ที่มีมากกว่าความสูงเป้าหมายก็ทำให้กระสุนข้ามหัว หรือ กินต่ำได้ง่ายกว่า

พอมาดูรูป B หากยิงเป้าหมายที่มีความสูงเดียวกัน จะพบว่าวิถีกระสุนครอบคลุมกว่า

อันที่จริงสิ่งเหล่านี้ก็เป็นภาพลวงตา ดูเผิน ๆ ตั้งศูนย์ 40 เมตรดูจะครอบคลุมดีกว่า
นั้นเป็นเพราะเราถนัดการเล็งแบบใช้กากะบาทจับเป้า
หากพิจารณาภาพ B ถ้าต้องการยิงระยะ 50 เมตร จะต้องเล็งเผื่อดอทสูงขึ้น
วิถีกระสุนก็จะเหมือนภาพ A ทันที
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #586 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 02:40:58 PM »

พี่ sitta ครับ h2 ต้องเท่ากับ h1 ไม่ใช่เหรอครับ

ถ้าความแรงที่เท่ากัน ระยะ 30 เมตร กลุ่มต้องเท่ากัน

ใช่มั้ยครับ  ไม่ว่าจะตั้งศูนย์ ที่ 50 รึ 40 เมตร ก็ตาม

Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #587 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 03:20:44 PM »

อีกอย่างที่ผมคิดว่าน่าจะมีผลต่อวิถีที่ราบเรียบ และการตั้งกล้อง คือ

ขากล้องครับ ขากล้องเตี้ยน่าจะทำแนวระนาบได้ไกล้เคียงกับแนวลำกล้องมากกว่า ขากล้องแบบสูง

(อันนี้ก็คิดเองอีกแล้ว ผิดถูกแนะนำด้วยครับ)

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #588 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 03:32:00 PM »

ดูรูปยัง งง ๆ
มาอ่านก็ยัง งง ๆ อยู่ดี
หัวมันไม่ไป
เดี๋ยวจะพยายามอีกที
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #589 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 05:07:24 PM »

พี่ sitta ครับ h2 ต้องเท่ากับ h1 ไม่ใช่เหรอครับ

ถ้าความแรงที่เท่ากัน ระยะ 30 เมตร กลุ่มต้องเท่ากัน

ใช่มั้ยครับ  ไม่ว่าจะตั้งศูนย์ ที่ 50 รึ 40 เมตร ก็ตาม

ตามที่คุณ vornus บอก ใช้แล้วครับ ไม่ว่าจะตั้งศูนย์ที่ระยะเท่าไหร่  เมื่อนำมายิงที่ 30 เมตร กลุ่มกระสุนต้องเท่ากัน

สมมุติว่าตั้งศูนย์ระยะ 40 กับ  50 เมตร แล้วเอาปืนมายิงระยะ 30 เมตร
กลุ่มกระสุนที่ระยะ 30 เมตร 2 กลุ่มนี้ต้องเท่ากัน

แต่จุดที่กระสุนจับเป็นกลุ่มจะไม่ใช่จุดเดียวกันบนเป้า 

ปืนที่ตั้งศูนย์ระยะ 50 เมตร กลุ่มกระสุนระยะ 30 เมตรจะกินสูงกว่า ปืนที่ตั้งศูนย์ระยะ 40 เมตร แล้วนำมายิงระยะ 30 เมตร

การกินสูงตรงนี้ไม่เห็นชัดเจนเมื่อนำปืนไปยิงตัวนกพิราบ  แต่จะเห็นชัดเมื่อยิงเป้าเก็บคะแนนหรือเล็งหัวนกพิราบก็ยิงไม่โดน
เพราะกระสุนจะข้ามหัวนก

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #590 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 05:11:54 PM »

สุดยอดเลยครับพี่อู๋ ไหว้ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

พี่ๆ พอทราบไหมครับว่า AS410 ปรับแรงสุด ลมในกระบอก160-200 ใช้ลูก JSB Exact Jumbo 15.9 grains  กระสุนจะวิงเป็นวิถีอย่างไรครับ

ของผมใช้ขา+กล้องแบบเตี้ยสุด (ของแท้ครับ มาจากจีนแท้ๆ)

ได้วิถีดังนี้
10เมตร เลงปกติ

20m กระสุนกินสูง 1/2 ขีด

30m  กินสูง1.5ขีด

50m เลงปกติ

100m กินต่ำ 4ขีด

อันนี้โดยประมาณนะครับ เพราะระยะผมกะๆเอาด้วยตาครับ

ผมยังไม่เคยไปลองที่สนามยิงปืน100เมตรเลยครับ ถ้ามีโอกาศได้ไปตั้งกล้อง และบันทึกข้อมูลวิถีกระสุนในระยะต่าง
ผมว่าAS410ยิงที่ระยะ100เมตรก้ยังหวังผลสบายๆครับ(ถ้าลมไม่พัดแรงๆนะครับ)

ปล.ที่สนามบางบัวทองนี่มีระยะ100เมตรหรือป่าวครับ ถ้ามีคงต้องไปติดต่อขอเช่าเป็น ชม. พี่ๆมีโปรแกรมไปสนามบ้างไหมครับ เผื่อว่าหลายๆคนจะได้ช่วยกันหารค่าสนามครับ

สำหรับ s410 การตั้งกล้องที่ถือว่าเหมาะกับใช้งานผมว่าตั้งไว้ที่ 40 เมตร เพราะการใช้งานทั่วไปจะอยู่ที่ระยะประมาณ 30 - 50 เมตร ถ้าเกินกว่านั้นหวังผลไม่ค่อยได้แล้ว(กรณีใช้งานจริงคือยืนพิงต้นไม้หรือนั่งยิง) การที่เราตั้งกล้องที่ 40 เมตร หากใช้ความแรงระดับ 4 กระสุน 15.9 gr  เป้าประมาณนกเขาหรือนกพิราบแทบจะไม่ต้องเล็งเผื่อ หากตั้งกล้องใกล้ไปเวลาเปลี่ยนระยะยิงแนวกระสุนจะเปลี่ยนแปลงกว้างไป หากตั้งที่ 50 เมตรผมว่าแนวกระสุนจะเริ่มตกลงแล้วเวลายิงใกล้เข้ามาแนวกระสุนจะกินสูงซึ่งผิดหลักความเป็นจริง เราสามารถหาวิถีกระสุนโดยวัดระยะห่างระหว่างกลางลำปืนกล้องกับกลางกล้องเล็งแล้วลากเส้นไปตัดกันที่ระยะที่ตั้งกล้องหากกระสุนยังคงมีแรงอยู่เมื่อเลยจุดตัดกระสุนจะต้องกินสูง แต่สำหรับ  s410  ผมว่าระยะ  45  เมตรแนวกระสุนจะเริ่มตกแล้ว สมาชิกท่านใดมีเวลาลองทดสอบดูว่าจะเหมือนกันหรือปล่าวครับ ไหว้

ผมลองวาดเส้นสมมุติตั้งศูนย์ระยะยิงไว้ที่ 40 เมตร กับ 50 เมตร
จากรูปอาจจะเหมาะสมกับปืนอัดลมที่แรงในระดับหนึ่งเท่านั้น
แต่ก็สามารถนำไปประยุกต์ใช้กับปืนทั่วไปได้เช่นกัน

จากภาพ A และ  B เป็นการตั้งศูนย์ระยะ 50 เมตร กับ 40 เมตร
ข้อแตกต่างการตั้งศูนย์ทั้ง 2 ระยะ จะมี
1. จุดตัดแนวเล็งกล้องกับวิถีกระสุนที่ 1กระสุนขึ้น กับ ที่ 2กระสุนตก
2. ค่า h ที่สูงไม่เท่ากัน 

ค่า h เป็นตัวบอกว่าเราจะยอมรับกระสุนกินสูงในระยะนี้ได้หรือไม่

จากรูปจะเห็นว่าการตั้งศูนย์ที่ 40 เมตร จะมีวิถีกระสุนราบเรียบกว่า
มีระยะ h น้อยกว่าการตั้งศูนย์ที่ 50 เมตร

ทำไมยิ่งยิงไกลยิงโดนยาก  จากรูป A มื่อเรากะระยะกระสุนตกสั้นหรือยาวไปไม่มากก็ตามที
จากค่า h ที่มีมากกว่าความสูงเป้าหมายก็ทำให้กระสุนข้ามหัว หรือ กินต่ำได้ง่ายกว่า

พอมาดูรูป B หากยิงเป้าหมายที่มีความสูงเดียวกัน จะพบว่าวิถีกระสุนครอบคลุมกว่า

อันที่จริงสิ่งเหล่านี้ก็เป็นภาพลวงตา ดูเผิน ๆ ตั้งศูนย์ 40 เมตรดูจะครอบคลุมดีกว่า
นั้นเป็นเพราะเราถนัดการเล็งแบบใช้กากะบาทจับเป้า
หากพิจารณาภาพ B ถ้าต้องการยิงระยะ 50 เมตร จะต้องเล็งเผื่อดอทสูงขึ้น
วิถีกระสุนก็จะเหมือนภาพ A ทันที

ขออนุญาตแย้งหน่อยนะครับสำหรับรูปที่คุณ sitta นำเสนอ ปืน AA s410 ยิงที่ความแรงระดับ 4 ลูก jsb 15.9 gr ที่ระยะ 35 - 40 เมตร แนวกระสุนจะยังไม่ตกครับ เส้นตัดจะต้องไปตัดกันที่ระยะ ประมาณ 40 เมตร แล้วค่อย ๆ โค้งลงที่ใกล้ ๆ 50 เมตรครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #591 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 07:27:14 PM »

ปืนอัดลมที่ยิงได้เส้นตัดแรกที่ระยะ ประมาณ 40 เมตร แล้วค่อย ๆ โค้งลงตัดเส้นที่ 2 ใกล้ ๆ 50 เมตร
ตรงนี้หากปรับศูนย์ที่ระยะ 40 เมตร ก็แสดงว่าเป็นปืนอัดลมแรงมาก ๆ  เพราะในระยะ 40 เมตรนี้
เป็นจุดตัดที่สองแนวกระสุนตกของปืนอัดลมสปริงหลายกระบอก

ลองใหม่สิครับ ปรับศูนย์ที่ระยะ 60 เมตร จะพบว่าจุดตัดแรกจะร่นเขามาไม่ถึง 40 เมตร

ตัวเลขที่ยกในกระดาษเป็นการสมมุติให้เห็นเป็นรูปธรรมครับ ถ้าทดสอบจริง ระยะอาจไม่เป็นไปตามนี้
แม้ว่าปืนกระบอกนั้น s410 แนวกระสุนระยะ 35-40 จะยังไม่ตก มันก็จะต้องตกสักระยะหนึ่ง
จะตกใกล้จะตกไกลแค่ไหน ก็ตามความแรงลมน้อยมากของปืนแต่ละกระบอกครับ

ในปืนกระบอกเดียวกัน ถ้าปรับศูนย์ที่ระยะไม่เท่ากัน แล้วเอามายิงในระยะเดียวกัน
กระสุนก็ย่อมกระทบเป้าสูงต่ำต่างกัน เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับความแม่นยำนะครับ มันเกี่ยวกับวิถีกระสุน

กระสุนปืนลมน้ำหนักเบาหมดแรงง่าย ถ้านำไปยิงมุมสูงจริง ๆ จะไม่ได้เส้นโค้ง กราฟจะลากขึ้นสูงแล้วตกลงอย่างเร็ว
เหมือนกราฟแรงม้าเครื่องยนต์  ตรงนี้ผมไม่เคยลองแต่เคยเห็นกราฟความเร็วกับระยะทางของกระสุน เขาพรอท
ออกมาอย่างนั้น
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #592 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 07:57:10 PM »

( มึนหัว ) ครับ  Huhขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2010, 08:01:20 PM โดย knight2512 » บันทึกการเข้า
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #593 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 08:29:27 PM »

ไม่ต้องมินหัวไปครับคุณโอ๋  Grin Grin
ปืนมาแล้วยิงลองเองก็จะรู้ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก
หลังจากหน้ามืดตาลายมาแล้ว ก็ถึงคราวตาสว่างกันบ้างครับ Shocked Shocked

ไฟฉายขนาด 240 ลูเมนครับ Grin

ติดเสร็จแล้วเป็นแบบนี้ครับแต่ดูมันแปลกๆยังไงชอบกล ตกใจ ตกใจ

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #594 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 08:39:00 PM »

ไม่ต้องมินหัวไปครับคุณโอ๋  Grin Grin
ปืนมาแล้วยิงลองเองก็จะรู้ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก
หลังจากหน้ามืดตาลายมาแล้ว ก็ถึงคราวตาสว่างกันบ้างครับ Shocked Shocked

ติดเสร็จแล้วเป็นแบบนี้ครับแต่ดูมันแปลกๆยังไงชอบกล ตกใจ ตกใจ

รวมทุกอย่างแล้วถึงแสนหรือยังครับคุณอู๋ ขำก๊าก

Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #595 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 08:41:59 PM »

พี่อู๋ครับ ตอนผมเล่น bb gun จะเล่นกันทั้งวันไปจนถึงเที่ยงคืน พวกหน่วยจู่โจมจะใช้ red dot กับ เรเซอร์ในการช่วยเลงครับ ส่วนสไนเปอร์ก็ใช้กล้อง ถ้าพี่จะใช้ไฟฉายผมแนะนำว่าเรเซอร์ก็เป็นอีกตัวหนึ่งที่แม่นยำมากๆในการใช้งานตอนกลางคืนครับ เลงงาย เร็ว แม่น ราคาถูกมากๆด้วยครับ  ขนาดก็เล็กนิดเดียว น้ำหนักเบามากๆครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #596 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 08:43:23 PM »

อย่าเอ็ดไปครับพี่สำราญเดี๋ยวพวกจะหาว่าบ้า ยี๊ ยี๊

Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #597 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 08:43:47 PM »

แหม....แม็กสวยนะครับพี่ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #598 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 08:48:33 PM »

พี่อู๋ครับ ตอนผมเล่น bb gun จะเล่นกันทั้งวันไปจนถึงเที่ยงคืน พวกหน่วยจู่โจมจะใช้ red dot กับ เรเซอร์ในการช่วยเลงครับ ส่วนสไนเปอร์ก็ใช้กล้อง ถ้าพี่จะใช้ไฟฉายผมแนะนำว่าเรเซอร์ก็เป็นอีกตัวหนึ่งที่แม่นยำมากๆในการใช้งานตอนกลางคืนครับ เลงงาย เร็ว แม่น ราคาถูกมากๆด้วยครับ  ขนาดก็เล็กนิดเดียว น้ำหนักเบามากๆครับ

ถ้าเหตุการณ์แถวนี้มันดีๆเหมือนเมื่อก่อนมันก็น่าสนใจมากเลยครับคุณแซม ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

แหม....แม็กสวยนะครับพี่ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

พอดีเจอหล่นอยู่แถวนี้แหละครับ คิก คิก คิก คิก

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #599 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 09:10:01 PM »

ท่านที่มึนลองดูที่นี่ครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นปืนที่พลังงานต่ำ ๆ ไม่ต้องดูระยะทางดูแค่วิถีกระสุนก็พอครับ แต่ AA s410 ความเร็วลูกต่ำกว่าลูกกรดนิดเดียวครับ ยังไงพรุ่งนี้ผมจะลองอีกทีแล้วจะเอารายละเอียดมาให้ดูครับ

http://www.arld1.com/trajectory.html

หน้า: 1 ... 37 38 39 [40] 41 42 43 ... 118
  พิมพ์