เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 10:25:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 38 39 40 [41] 42 43 44 ... 118
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลการทดสอบน้องสุดสวย AA s410 $ AA S510 #1  (อ่าน 308453 ครั้ง)
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #600 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 09:18:41 PM »

( มึนหัว ) ครับ  Huhขำก๊าก

ไม่ต้องมินหัวไปครับคุณโอ๋  Grin Grin
ปืนมาแล้วยิงลองเองก็จะรู้ครับ ขำก๊าก ขำก๊าก
หลังจากหน้ามืดตาลายมาแล้ว ก็ถึงคราวตาสว่างกันบ้างครับ Shocked Shocked

ไฟฉายขนาด 240 ลูเมนครับ Grin

ติดเสร็จแล้วเป็นแบบนี้ครับแต่ดูมันแปลกๆยังไงชอบกล ตกใจ ตกใจ

พี่อู๋ครับ ตอนผมเล่น bb gun จะเล่นกันทั้งวันไปจนถึงเที่ยงคืน พวกหน่วยจู่โจมจะใช้ red dot กับ เรเซอร์ในการช่วยเลงครับ ส่วนสไนเปอร์ก็ใช้กล้อง ถ้าพี่จะใช้ไฟฉายผมแนะนำว่าเรเซอร์ก็เป็นอีกตัวหนึ่งที่แม่นยำมากๆในการใช้งานตอนกลางคืนครับ เลงงาย เร็ว แม่น ราคาถูกมากๆด้วยครับ  ขนาดก็เล็กนิดเดียว น้ำหนักเบามากๆครับ

ถ้าเหตุการณ์แถวนี้มันดีๆเหมือนเมื่อก่อนมันก็น่าสนใจมากเลยครับคุณแซม ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

แหม....แม็กสวยนะครับพี่ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

พอดีเจอหล่นอยู่แถวนี้แหละครับ คิก คิก คิก คิก

เลเซอร์ใช้ไม่ได้ครับนกตื่นหนีหมด ไฟฉายดีสุดครับ แต่ต้องแสงเดียวกับไฟฉายที่ใช้สองกับนก และติดกับปืนนะครับต้องแสงเหมือนกัน (ชัว)
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #601 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 09:21:51 PM »

ท่านที่มึนลองดูที่นี่ครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นปืนที่พลังงานต่ำ ๆ ไม่ต้องดูระยะทางดูแค่วิถีกระสุนก็พอครับ แต่ AA s410 ความเร็วลูกต่ำกว่าลูกกรดนิดเดียวครับ ยังไงพรุ่งนี้ผมจะลองอีกทีแล้วจะเอารายละเอียดมาให้ดูครับ

http://www.arld1.com/trajectory.html

ช่วยแปลให้น้องด้วยครับ.......ได้แต่ดูรูปครับพี่สำราญ

ผมรักในหลวง...ครับ
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #602 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 09:34:33 PM »

ท่านที่มึนลองดูที่นี่ครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นปืนที่พลังงานต่ำ ๆ ไม่ต้องดูระยะทางดูแค่วิถีกระสุนก็พอครับ แต่ AA s410 ความเร็วลูกต่ำกว่าลูกกรดนิดเดียวครับ ยังไงพรุ่งนี้ผมจะลองอีกทีแล้วจะเอารายละเอียดมาให้ดูครับ

http://www.arld1.com/trajectory.html

ช่วยแปลให้น้องด้วยครับ.......ได้แต่ดูรูปครับพี่สำราญ

( แม่น )แล้วครับ เกิดอาการ ( มึนตึ๊บ) แปลด้วยครับ
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #603 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 09:49:24 PM »

พูดเล่นหรือพูดจริงครับคุณหน่อง หากพูดจริงจะอธิบายให้ฟังครับ แต่ไม่ใช่แปลนะครับผมยังไม่เก่งขนาดแปลให้สมาชิกอ่านครับ ไหว้

มันก็เป็นหลักการทางวิทยาศาสตร์ธรรมดานี่เองครับ กล้องก็เหมือนกับสายตาของเราคือเป็นเส้นตรงตลอด แต่เส้นทางเดินของกระสุนปืนจะเป็นเส้นโค้งหากเราตั้งลำกล้องปืนขนานกับกล้องก็จะไม่มีจุดตัดระหว่างแนวกล้องกับแนวลูกปืน เนื่องจากพลังงานที่ลูกปืนวิ่งไปจะค่อย ๆ ลดลง แนวกระสุนก็จะต่ำลงเนื่องจากแรงดึงดูดของโลก สมมุติว่ากล้องกับลำกล้องปืนห่างกัน 2 นี้ว หากกระสุนเดินทางไป 50 เมตร ระยะห่างก็เพิมขึ้นอาจจะเป็น 10 นิ้ว ถ้าพลังงานที่ส่งลูกปืนออกไปมีน้อย

ดังนั้นหากต้องการให้เกิดเส้นตัดระหว่างแนวกล้องกับแนวกระสุนก็ต้องก้มหน้ากล้องลงหรือเงยลำกล้องปืนขึ้นเพื่อให้แนวกระสุนมาตัดกับแนวกล้อง ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความต้องการของผู้ยิง สมมุติว่าเราตั้งกล้องที่ระยะ 25 เมตร ก็คือจุดตัดที่กระสุนวิ่งขึ้นมาตัดกับแนวกล้องเล็งที่ระยะ 25 เมตร พอเลยออกไปกระสุนจะวิ่งสูงขึ้นไปจนกว่าจะหมดกำลัง ก็จะเริ่มตกลงมาตัดกับแนวกล้องเล็งอีกครั้ง หากปืนมีพลังงานน้อยก็จะตกลงในระยะใกล้ ๆ ซัก 40 หรือ 50 เมตร หากปืนมีพลังงานสูงก็จะตกลงมาในระยะไกลอาจจะไกลเป็น 200 เมตรหรือมากกว่าครับ

งง อ๋อย คนอธิบายก็งง ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2010, 09:52:32 PM โดย konputhai » บันทึกการเข้า

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
PRAMOTE...
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #604 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 09:59:23 PM »

ช่วยหน่อยครับ  ทำงัยดี 
หากตั้งกล้องจนสุดแล้ว  แต่จุดตกยังห่างจากที่เราเล็งอีกไปทางขวาประมาณ 1นิ้ว ยิงที่ระยะ25ม.
ระยะสูงต่ำ  ก้อตั้งสุดเหมือนกัน  ยังตกอีกประมาณ1.5นิ้ว (แต่คงใช้แผ่นสังกะสีรองกล้องได้)
แต่มันกินขวานี่จะทำงัยดีครับ    ไหว้

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #605 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 10:03:32 PM »

โชคดีครับที่ผมหายาดมโป้ยเซียนเจอ..........
พออ่านที่พี่อธิบายก็ร้อง.....อ้อเลย  Cheesy Cheesy ขอบคุณครับ  ไหว้

ผมไม่มีความรู้เรื่องวิถีกระสุนครับ รู้แต่ว่าถ้า ตั้ง 0 ไว้ที่ 40 เมตรก็ยิงแล้วก็ปรับกล้องเข้าหาเป้า
แล้วก็ลองยิงจนเข้าจุดที่เราตั้ง 0 ไว้ แล้วยิงที่ 50 เมตรก็ต้องปรับขึ้นไปอีกกี่คลิก อะไรประมาณนี้ครับ
แล้วก็ลองเล็งเผื่อดอทตามกำลังค่าขยายของกล้องครับ แล้วก็จดเอาไว้ เพราะผมไม่ได้เขียนไว้ที่กล้อง

ผมรักในหลวง...ครับ
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #606 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 10:04:27 PM »

หากตั้งกล้องจนสุดแล้ว  แต่จุดตกยังห่างจากที่เราเล็งอีกไปทางขวาประมาณ 1นิ้ว ยิงที่ระยะ25ม.
ระยะสูงต่ำ  ก้อตั้งสุดเหมือนกัน  ยังตกอีกประมาณ1.5นิ้ว (แต่คงใช้แผ่นสังกะสีรองกล้องได้)
แต่มันกินขวานี่จะทำงัยดีครับ    ไหว้

เปลี่ยนขากล้องเป็นแบบขันใด้สองข้างครับ แต่ตอนจะตั้งกล้องยากหน่อย

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #607 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 10:04:42 PM »

อาการแบบนี้ลองเปลี่ยนขากล้องดูก่อนครับว่าดีขึ้นไหมแล้วค่อยว่ากันอีกทีครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
PRAMOTE...
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #608 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 10:09:00 PM »

เปลี่ยนขากล้องเป็นแบบขันใด้สองข้างครับ แต่ตอนจะตั้งกล้องยากหน่อย
ขากล้องแบบที่กล่าวมีชื่อยี่ห้อและที่ซื้อไหมครับ..

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #609 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 10:15:33 PM »

ขากล้องแบบที่กล่าวมีชื่อยี่ห้อและที่ซื้อไหมครับ..

ลองสอบถามร้าน ม.ฮะ ดูครับน่าจะมี

PRAMOTE...
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #610 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 10:23:29 PM »

ขอบคุณครับ ..ทุกท่านที่แนะนำ  ไหว้
(พอดีลืมครับ  ผมน่าจะไปถามในหัวข้อ คุยกันเรื่องกล้องเล็ง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2010, 10:27:30 PM โดย suksun1 » บันทึกการเข้า
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #611 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 12:28:12 PM »

http://www.velocitypress.com/air_rifle_ballistics.shtml

ฝรั่งทำอะไรเขาศึกษากันจริงจังนะครับ เสียดายไม่มีภาษาไทย อ่านไปงงไป ไปๆมาๆดุแต่รูปแล้วก็คิดต่อเองนะครับ Huh Huh Huh

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #612 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 12:32:35 PM »

ขอบคุณครับ ..ทุกท่านที่แนะนำ  ไหว้
(พอดีลืมครับ  ผมน่าจะไปถามในหัวข้อ คุยกันเรื่องกล้องเล็ง)

บางที่เมาท์ก็สร้างปัญหาให้เราได้ เริ่มจากราคาถูกที่สุด ลองเปลี่ยนเมาท์ดูก่อนครับ
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #613 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 01:38:23 PM »

http://www.hawkeoptics.com/chairgun/index.php

ลองโหลดมาใช้ดูครับ น่าจะพอมีประโยชน์บ้างครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #614 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 02:35:33 PM »

http://www.hawkeoptics.com/chairgun/index.php

ลองโหลดมาใช้ดูครับ น่าจะพอมีประโยชน์บ้างครับ

โปรแกรมนี้สุดยอดครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ตอบคำถามเรื่องวิถีกระสุน ไปจนถึงความแรงที่ระยะต่างๆ ระยะเวลาที่กระสุนวิ่งไปถึงเป้า

ที่สำคัญโปรแกรมนี้คำนวนว่าที่ระยะ 150 หลา กระสุน jsb 15.9 g จะกระทบเป้าที่ความแรง 9.912ftl และกระสุนจะต่ำกว่าที่ตั้งศูนย์ 1.2เมตร
(9.912ftl นี่แรงขนาดไหนครับ เพราะเวลายิงไม่โดนเป้าแล้วกระสุนวิ่งไปตกที่ระยะ 150หลา เกิดโดนรถโดนคน จะมีแรงพอเป็นอันตรายหรือป่าว)

พี่ๆ ไหว้ท่านไดพอทราบบ้างไหมครับว่า 10 ftl นี่แรงปะทะขนาดไหนครับ Huh Huh Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2010, 04:08:39 PM โดย Rapin paiwan » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 38 39 40 [41] 42 43 44 ... 118
  พิมพ์