เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 10:28:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 72 73 74 [75] 76 77 78 ... 118
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลการทดสอบน้องสุดสวย AA s410 $ AA S510 #1  (อ่าน 308648 ครั้ง)
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1110 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 07:42:13 PM »

มีแถมนิดนึงเอามาฝาก คุณ Ruger(สมศักดิ์) ลองS510 #2 ระยะ40ม. จากพื้นสู่ยอดหลังคา โป้งเดียว ลังกาหลัง5รอบควงสว่านลงพื้น

http://img694.imageshack.us/i/dsc04521k.jpg/
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1111 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 08:00:18 PM »

มีแถมนิดนึงเอามาฝาก คุณ Ruger(สมศักดิ์) ลองS510 #2 ระยะ40ม. จากพื้นสู่ยอดหลังคา โป้งเดียว ลังกาหลัง5รอบควงสว่านลงพื้น

http://img694.imageshack.us/i/dsc04521k.jpg/

12/02/2554 นี้เชิญด้วยนะครับพี่....ที่33หมู่3

ผมรักในหลวง...ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 09:08:10 PM »

เข้าไปดูรูปแล้วครับ เห็นแล้วอยากขึ้นมาเหมือนกัน แต่ช่วงนี้ไม่มีเวลาเลยครับ

ระยะ 40 เมตร สอยด้วย S510 #2 แม่นจริง ๆ ครับ เข้าจุดตาย
ดูรอยกระสุนแล้วกระจุยเหมือนใช้เบอร์ 2 เลยครับ แต่ยังพอจำได้ว่านายช่างหันมาใช้เบอร์ 1
ก็คิดว่าต้องเป็นเบอร์ 1  ใช้เบอร์ 1 ยิงระยะขนาดนี้  ผมว่านายช่างต้องหากระสุน
ที่น้ำหนักมากมาใช้จะดีมากครับ  สมัยก่อนโน้นกระสุนเบอร์ 1 น้ำหนักมากไม่มีขายครับ
เดี๋ยวนี้สั่งได้ แต่ราคาน่าจะแพงเอาการอยู่ครับ
#2 หมายถึงอะไรครับ ปรับแรงดันไว้ที่ 2 หรือเปล่าครับ ผมว่าไม่น่าจะใช่กระสุนเบอร์ 2
เพราะว่า s510 ของนายช่างเป็นเบอร์ 1 (หรือเปล่าหว่า) จำไม่ค่อยได้ ครับ

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1113 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 09:18:15 PM »

เข้าไปดูรูปแล้วครับ เห็นแล้วอยากขึ้นมาเหมือนกัน แต่ช่วงนี้ไม่มีเวลาเลยครับ

ระยะ 40 เมตร สอยด้วย S510 #2 แม่นจริง ๆ ครับ เข้าจุดตาย
ดูรอยกระสุนแล้วกระจุยเหมือนใช้เบอร์ 2 เลยครับ แต่ยังพอจำได้ว่านายช่างหันมาใช้เบอร์ 1
ก็คิดว่าต้องเป็นเบอร์ 1  ใช้เบอร์ 1 ยิงระยะขนาดนี้  ผมว่านายช่างต้องหากระสุน
ที่น้ำหนักมากมาใช้จะดีมากครับ  สมัยก่อนโน้นกระสุนเบอร์ 1 น้ำหนักมากไม่มีขายครับ
เดี๋ยวนี้สั่งได้ แต่ราคาน่าจะแพงเอาการอยู่ครับ
#2 หมายถึงอะไรครับ ปรับแรงดันไว้ที่ 2 หรือเปล่าครับ ผมว่าไม่น่าจะใช่กระสุนเบอร์ 2
เพราะว่า s510 ของนายช่างเป็นเบอร์ 1 (หรือเปล่าหว่า) จำไม่ค่อยได้ ครับ

เบอร์2ครับ
     คืออย่างนี้ครับคุณ สิทธา พอดีปืนของ  ส.ม.ช โครงการ7 มีปัญหานิดหน่อยครับ แก้ไขเสร็จก็เป็นธรรมดาต้อง test ว่ามันจะแม่นเหมือนรุ่นพี่หรือป่าว ฮิฮิ  คิก คิก คิก คิกชอบจริงๆโป้งเดียวลังกาหลังเลยครับ เยี่ยม
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1114 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 11:57:40 PM »

ขออนุญาต...นำเสนอผลทดสอบปืน S510 เบอร์ 2 ด้วยลูก JSB(ฝาแดง) ครับ
    จากการที่ผมได้ทดสอบกล้องเล็ง..ไปแล้วจำนวน 5นัด..กับเจ้า"เสือเต้น..ประดู่ลาย"ไปแล้ว เมื่อวันเสาร์ที่แล้ว  พอมาวันเสาร์นี้...ผมได้ยิงทดสอบอีกครั้งหนึ่่งที่สวน"แก้วมังกร" ครับ  โดยใช้เป้าปืนอัดลม กระดาษระยะ10เมตรของ ศรภ. ผลเป็นดังนี้
  ...หลังจากผมต้องปรับระยะกล้องเล็งให้เหมาะสมกัระยะ 50เมตรแล้ว ก็ลองทดสอบเทียบศูยน์กล้องยิงที่ 3เป้าจุดก่อน  แล้วจึงยิงเป้าจริงของ ศรภ.อีก 3เป้าๆละ 5นัด
     ผล..เป้า ศรภ.เป้าลำดับที่ 3ดีที่สุด คือกลุ่มขนาด 2.5cm.หรือ 1นิ้ว ครับ..ที่แรงดันระดับ 4(150-160 บาร์)

จากการทดสอบครั้งแรกนี้..ผมรู้สึกว่าการยิงปืน AA รุ่น S510 เบอร์ 2..ผลเป็นที่น่า"พอใจ" ในระดับหนึ่ง ซึ่งผมต้องฝึกฝนกับเจ้า S510#2อีกมากๆ ครับ  แต่ที่"น่าทึง"ก็คือ ความแรงของเจ้าตัวนี้...ที่สามารถทำให้แผ่นเหล็กหนาประมาณ 1.5(+หรือ- 0.1) มิล. ที่สำหรับกั้นเพิ่อป้องกันลูกกระสุนของผมนั้น"ปริแตกจนทลุ"เป็นจำนวน 2จุด ครับ  ตกใจ ตกใจ  แล้วพรุ่งนี้ ผมจะนำภาพการยิงมาให้พวกเราได้พิจารณาอีกครั้ง นะครับ  ไหว้
                                                                                                                                                               ขอบคุณ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 08:26:50 AM โดย ruger40 years » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1115 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 12:09:01 AM »

ยิงไปสัก 2 ตลับก่อนครับพี่ แล้วจะพบว่ามันแม่นพอๆ กัน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1116 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 10:05:30 AM »

ยิงไปสัก 2 ตลับก่อนครับพี่ แล้วจะพบว่ามันแม่นพอๆ กัน

...ขอขอบคุณ อาจารย์ ทศ   จูบบบบ ที่ให้กำลังใจผม ครับ ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1117 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 11:14:03 AM »

...ขอขอบคุณ อาจารย์ ทศ   จูบบบบ ที่ให้กำลังใจผม ครับ ไหว้

ลองเอานกพิราบมาเทียบกับเป้าสิครับ รู้สึกว่านัดละตัวเลยนะครับ
อย่าลืมว่ามันเป็นปืนล่าสัตว์ไม่ใช่ปืนยิงเป้า  สำหรับปืนใหม่ถือว่าฝีมือสุดยอดครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1118 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 10:20:47 PM »

ขออนุญาต...นำเสนอผลทดสอบปืน S510 เบอร์ 2 ด้วยลูก JSB(ฝาแดง) ครับ
    จากการที่ผมได้ทดสอบกล้องเล็ง..ไปแล้วจำนวน 5นัด..กับเจ้า"เสือเต้น..ประดู่ลาย"ไปแล้ว เมื่อวันเสาร์ที่แล้ว  พอมาวันเสาร์นี้...ผมได้ยิงทดสอบอีกครั้งหนึ่่งที่สวน"แก้วมังกร" ครับ  โดยใช้เป้าปืนอัดลม กระดาษระยะ10เมตรของ ศรภ. ผลเป็นดังนี้
  ...หลังจากผมต้องปรับระยะกล้องเล็งให้เหมาะสมกัระยะ 50เมตรแล้ว ก็ลองทดสอบเทียบศูยน์กล้องยิงที่ 3เป้าจุดก่อน  แล้วจึงยิงเป้าจริงของ ศรภ.อีก 3เป้าๆละ 5นัด
     ผล..เป้า ศรภ.เป้าลำดับที่ 3ดีที่สุด คือกลุ่มขนาด 2.5cm.หรือ 1นิ้ว ครับ..ที่แรงดันระดับ 4(150-160 บาร์)

จากการทดสอบครั้งแรกนี้..ผมรู้สึกว่าการยิงปืน AA รุ่น S510 เบอร์ 2..ผลเป็นที่น่า"พอใจ" ในระดับหนึ่ง ซึ่งผมต้องฝึกฝนกับเจ้า S510#2อีกมากๆ ครับ  แต่ที่"น่าทึง"ก็คือ ความแรงของเจ้าตัวนี้...ที่สามารถทำให้แผ่นเหล็กหนาประมาณ 1.5(+หรือ- 0.1) มิล. ที่สำหรับกั้นเพิ่อป้องกันลูกกระสุนของผมนั้น"ปริแตกจนทลุ"เป็นจำนวน 2จุด ครับ  ตกใจ ตกใจ  แล้วพรุ่งนี้ ผมจะนำภาพการยิงมาให้พวกเราได้พิจารณาอีกครั้ง นะครับ  ไหว้
                                                                                                                                                               ขอบคุณ

ขออนุญาต  ต่อจากเมื่อวานนี้(ตามสัณญา) ครับ
   1.จากด้านหน้าของแผ่นเหล็กป้องกันกระสุน..หลังจากผมยิงต่อที่ระยะ 35เมตร  ผมก็ได้สังเกตุเห็น"รอยปริแตก" จำนวน 2จุด..ตามรูปที่เห็น แต่อาจดูไม่ชัดเจนมากนัก ครับ  Huh

2.เมื่อผมพลิกแผ่นเหล็กกั้นเพื่อดูด้านหลัง..ก็จะเห็นรอยนูนของแรงกระสุนมากมายและมีรอย"ปริแตกจนทลุ"จำนวน 2จุดได้อย่างชัดเจน  ผมคาดว่ากลุ่มบนนั้น..น่าจะเป็นรอยกระสุน ผล..จากการยิง"ร้อยรู" ที่ระยะ 35เมตร ครับ  จึงมีรอยแตกที่ใหญ่...ครับ  ตกใจ

3.เรามาดูเป้าจุดกระดาษ..ที่ผมยิงจากระยะ 35เมตรจำนวน 3จุดอย่างต่อเนื่อง  ผล..เป้าจุดลำดับที่ 3นั้นผมยิงไปจำนวน 5นัดแล้ว"ร้อยรู 3นัด" ที่แรงดันระดับ 3(140-150บาร์) และวัดกลุ่มกระสุนได้ไม่เกิน1.5cm.  ซึ่งจุดนี้เองที่อาจทำให้เนื้อแผ่นเหล็กนั้น..ยืดจนปริแตกและทลุได้ ครับ ตกใจหน้าซีด

สรุป..นี่จึงแสดงให้เห็นอนุภาพของความแรงที่"น่าทึง"ของปืน AA S510#2 ครับ  หลงรัก ...โปรดพิจารณา...
                                                                                                                                                           ขอบคุณ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 08:27:55 AM โดย ruger40 years » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1119 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 09:05:11 AM »

จากการที่ผมได้ทดสอบกล้องเล็ง..ไปแล้วจำนวน 5นัด..กับเจ้า"เสือเต้น..ประดู่ลาย"ไปแล้ว เมื่อวันเสาร์ที่แล้ว  พอมาวันเสาร์นี้...ผมได้ยิงทดสอบอีกครั้งหนึ่่งที่สวน"แก้วมังกร" ครับ  โดยใช้เป้าปืนอัดลม กระดาษระยะ10เมตรของ ศรภ. ผลเป็นดังนี้
  ...หลังจากผมต้องปรับระยะกล้องเล็งให้เหมาะสมกัระยะ 50เมตรแล้ว ก็ลองทดสอบเทียบศูยน์กล้องยิงที่ 3เป้าจุดก่อน  แล้วจึงยิงเป้าจริงของ ศรภ.อีก 3เป้าๆละ 5นัด

จากการทดสอบครั้งแรกนี้..ผมรู้สึกว่าการยิงปืน AA รุ่น S510 เบอร์ 2..ผลเป็นที่น่า"พอใจ" ในระดับหนึ่ง ซึ่งผมต้องฝึกฝนกับเจ้า S510#2อีกมากๆ ครับ  แต่ที่"น่าทึง"ก็คือ ความแรงของเจ้าตัวนี้...ที่สามารถทำให้แผ่นเหล็กหนาประมาณ 1.5(+หรือ- 0.1) มิล. ที่สำหรับกั้นเพิ่อป้องกันลูกกระสุนของผมนั้น"ปริแตกจนทลุ"เป็นจำนวน 2จุด ครับ  ตกใจ ตกใจ  แล้วพรุ่งนี้ ผมจะนำภาพการยิงมาให้พวกเราได้พิจารณาอีกครั้ง นะครับ  ไหว้
                                                                                                                                                               ขอบคุณ

ขออนุญาต  ต่อจากเมื่อวานนี้(ตามสัณญา) ครับ
   1.จากด้านหน้าของแผ่นเหล็กป้องกันกระสุน..หลังจากผมยิงต่อที่ระยะ 35เมตร  ผมก็ได้สังเกตุเห็น"รอยปริแตก" จำนวน 2จุด..ตามรูปที่เห็น แต่อาจดูไม่ชัดเจนมากนัก ครับ  Huh

2.เมื่อผมพลิกแผ่นเหล็กกั้นเพื่อดูด้านหลัง..ก็จะเห็นรอยนูนของแรงกระสุนมากมายและมีรอย"ปริแตกจนทลุ"จำนวน 2จุดได้อย่างชัดเจน  ผมคาดว่ากลุ่มบนนั้น..น่าจะเป็นรอยกระสุน ผล..จากการยิง"ร้อยรู" ที่ระยะ 35เมตร ครับ  จึงมีรอยแตกที่ใหญ่...ครับ  ตกใจ

3.เรามาดูเป้าจุดกระดาษ..ที่ผมยิงจากระยะ 35เมตรจำนวน 3จุดอย่างต่อเนื่อง  ผล..เป้าจุดลำดับที่ 3นั้นผมยิงไปจำนวน 5นัดแล้ว"ร้อยรู 3นัด" ที่แรงดันระดับ 3(140-150บาร์) และวัดกลุ่มกระสุนได้ไม่เกิน1.5cm.  ซึ่งจุดนี้เองที่อาจทำให้เนื้อแผ่นเหล็กนั้น..ยืดจนปริแตกและทลุได้ ครับ ตกใจหน้าซีด

สรุป..นี่จึงแสดงให้เห็นอนุภาพของความแรงที่"น่าทึง"ของปืน AA S510#2 ครับ  หลงรัก ...โปรดพิจารณา...
                                                                                                                                                           ขอบคุณ

คุณ ruger40year ลองใช้เบอร์ 1 ยิงดูบ้างสิครับ ลองดูว่าในระยะเดียวกันนี้ ต้องยิงสักกี่ตลับแผ่นเหล็กถึงจะมีรอยปริ
ยิงไปยิงไปพอเห็นผลเปรียบเทียบก็จะนึกชอบเบอร์ 2 มากขึ้นมากขึ้นไปเรื่อย ๆ ครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1120 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 09:32:43 AM »

คุณ ruger40year ลองใช้เบอร์ 1 ยิงดูบ้างสิครับ ลองดูว่าในระยะเดียวกันนี้ ต้องยิงสักกี่ตลับแผ่นเหล็กถึงจะมีรอยปริ
ยิงไปยิงไปพอเห็นผลเปรียบเทียบก็จะนึกชอบเบอร์ 2 มากขึ้นมากขึ้นไปเรื่อย ๆ ครับ

คุณ สิทธา ครับ
   ผมเคยยิงมาแล้วในระยะ 35เมตร  แต่เป็นรอยบุบเข้าไปในเนื้อเหล็กเล็กน้อย  ในวันพรุ่งนี้...ผมจะทดลองเอาปืน AA เจ้า S400 MPR-FT "เบอร์ 1"..ยิงในระยะใกล้ๆแบบ"ร้อยรูShocked  แล้วดูว่ากี่นัดแผ่นเหล็ก จึงจะ..ปริแตกแล้วทลุ..ครับ  และผมจะนำเวอร์เนียไปวัดความหนาของเหล็กแผ่นอีกด้วย ขอรับ...แล้วจะแจ้งผลให้ทราบในโอกาสต่อไป...
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1121 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 04:44:22 PM »

รูใหญ่นี้เป็นการยิงด้วยเบอร์ 2 ระยะ จำได้ว่ามากกว่า 26 เมตร เพราะตอนนั้นผมถอยจากจุดยิงประจำไปอีก
น่าจะ 30 เมตรมั๊งครับ  ส่วนรูเล็ก ๆ  ที่เห็นเป็นการยิงจากเบอร์ 1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1122 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 12:58:56 PM »

คุณ สิทธา ครับ
   ผมเคยยิงมาแล้วในระยะ 35เมตร  แต่เป็นรอยบุบเข้าไปในเนื้อเหล็กเล็กน้อย  ในวันพรุ่งนี้...ผมจะทดลองเอาปืน AA เจ้า S400 MPR-FT "เบอร์ 1"..ยิงในระยะใกล้ๆแบบ"ร้อยรูShocked  แล้วดูว่ากี่นัดแผ่นเหล็ก จึงจะ..ปริแตกแล้วทลุ..ครับ  และผมจะนำเวอร์เนียไปวัดความหนาของเหล็กแผ่นอีกด้วย ขอรับ...แล้วจะแจ้งผลให้ทราบในโอกาสต่อไป...
-----------------------------   ------------------------------------   ---------------------------------------
คุณ สิทธา และเพื่อนๆสมาชิกฯ ครับ
    ผมได้ทดสอบมาแล้วตามสัณญาที่แจ้งไว้  ตอนแรกผมได้เริ่มวัดความหนาของเหล็กกั้นกระสุน..วัดขนาดได้ 1.6 มิล.ครับ  จากนั้นผมจึงยิงด้วย S510 เบอร์ 2 ก่อนในระยะใกล้ที่แรงลม 160บาร์ในระดับ 3  เพื่อ"ให้ร้อยรู " ผล..นัดที่ 2ลูกกระสุนฝังเนื้อเหล็ก พอนัดที่ 3 จึงแตกทลุเลย ครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
   ต่อจากนั้นผมจึงทดสอบกับปืน S400 MPR-FT เบอร์ 1บ้างที่แรงลม 170บาร์ โดยยิงระยะใกล้เพื่อให้"ร้อยรู" เช่นกัน ผล..นัดที่ 5ลูกกระสุนฝังเนื้อเหล็ก พอนัดที่ 6 จึงแตกทลุเช่นกัน ครับ  แต่น่าเสียดายที่ผมไม่ได้เอากล้องถ่ายรูปไป...แล้วเมื่อผลไปสวนในอาทิตย์นี้...ผมจะไปถ่ายรอยกระสุนมาฝาก ครับ ตกใจ ตกใจ ไหว้
                                                                                                                               ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 01:05:04 PM โดย ruger40 years » บันทึกการเข้า
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1123 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 03:14:01 PM »

ถ้าได้ลองยิงเหล็กตัวถังรถยนต์ จะรู้เหลือว่านัดเดียว...เป็นรูเลยครับ เพราะลองมาแล้วจริงๆกับฝาท้ายโตโยต้าอัลติสปี 2006...

ขออ้างถึงกระทู้เก่าที่ได้ทดสอบครับ ใช้ลองลูก RWS superdome .22 / 14.5เกรน กับ HATSAN AT44-10

ผมรักในหลวง...ครับ
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #1124 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 03:30:57 PM »

ยิงแต่ของแข็ง ๆ น่าจะลองยิงต้นกล้วยดูบ้างนะครับที่ความเร็วเท่ากันเบอร์ 1 หรือเบอร์ 2 จะทะลุ   คิก คิก คิก คิก

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
หน้า: 1 ... 72 73 74 [75] 76 77 78 ... 118
  พิมพ์