เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 06:32:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อายุการใช้งานของกระสุนปืน  (อ่าน 6800 ครั้ง)
Hill Myna
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 12:41:03 PM »

:D รบกวนถามผู้รู้ครับสงสัยว่า กระสุนปืนมีอายุการใช้งานหรือไม่ เก็บได้นานแค่ไหน

ปัจจุบันใช้กระสุ่น 9 mm. อยู่ครับ ซื้อลูกซ้อมและลูกจริงเก็บไว้เยอะเลย..กลัวว่าจะ

หมดอายุเสียก่อนครับ... :-*

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 12:47:45 PM »

ไม่แน่นอนครับ
.22 Magnum สัก 40 นัดเก็บไว้ในตู้เสื้อผ้าจนปลอกเขียวอื๋อ นานกว่า 30 ปี ยังสับแตกทุกนัด
แต่ถ้าเอามาไว้ใช้เพื่อป้องกันตัว แน่นอนว่าไม่สบายใจ 100 เปอร์เซ็นต์

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 12:55:37 PM »

ผมเองชนวนกลางคิดว่า 7-10 ปีครับ หากชนวนริมพวก .22 ติดปืนคิดว่า 3 เดือนควรเปลี่ยนใหม่ครับ ถ้านานกว่านั้นอาจจะยิงได้ทุกนัดก็จริง แต่ความมั่นใจลดลงเยอะครับ ทั้งนี้ขึ้นกับวิธีเก็บด้วยครับ หากเก็บไว้เยอะ ๆ ผมจะใช้ปากกาเขียนวันที่ซื้อติดไว้ข้างกล่อง เพราะว่านาน ๆจะจำไม่ค่อยได้ว่าซื้อมานานแค่ไหนครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 12:58:12 PM »

Cheesy

เก็บได้นานอยู่ครับ ของผมบางล๊อตเก็บมา 5-6 ปีแล้วยังยิงออกเป็นปกติ อย่างไรก็ดีขึ้นอยู่กับลักษณะการเก็บด้วยนะครับ
อย่าเอาไว้ในที่ที่มีความชื้นสูง เท่าที่อ่านในบอร์ดมา สำหรับกระสุนที่ใช้ป้องกันตัว มักจะเปลี่ยนกันเรื่อยๆไม่เก็บไว้นานมาก

สำหรับผมเวลาเก็บกระสุนไว้เยอะๆ จะหาสารดูดความชื้นห่อใหญ่ๆหลายๆห่อมาใส่ไว้ในกล่องที่ใช้เก็บกระสุนด้วยแล้วปิดกล่อง
ให้สนิท และสำหรับกระสุนแต่ละกล่องผมจะดึงออกมา 5-6 นัด แยกไว้โดยไม่ห่อเขียนวันที่ซื้อไว้ พอได้อายุซักปีหรือปีครึ่งก้อจะเอา
ออกมายิงทดสอบดูซัก 1-2 นัด เพื่อความสบายใจ

Cheesy

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
Hill Myna
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 01:05:09 PM »

Cheesy ขอบคุณครับ สำหรับหลายๆ คำตอบ ขอบคุณมากๆครับ.. :-*

too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 01:44:43 PM »

ก้อแล้วแล้วแต่วิธีการเก็บด้วยครับ  ถ้าความชื้นสูง การเสื่อมก็เร็วขึ้น  ปรกติก็ไม่น่าจะเกิด 10 ปี  ผมเปลี่ยนทุกปีครับ
physics teacher
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 02:08:42 PM »

..กระสุนลูกซองของพ่อผมเป็นของ winchester ข้างปลอกเขียนว่า oo Buck อายุไม่ต่ำกว่า17-18ปีแล้วมั้ง(ท่านเลิกยิงหมูป่าตอนผมเรียนอยู่ ม.ต้นประมาณปี 32-33)เก็บไว้สนิมกัดทองเหลืองเขียวดำหมด ปีที่แล้วผมเอามายิงทิ้ง สับแตกและแรงเหมือนเดิมทุกนัด..
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 02:13:59 PM »

ไม่มีสูตรที่แน่นอนครับ...แต่ที่แนะนำกันส่วนมากคือ ไม่เกิน 10 ปี เก็บในที่แห้งหรือใส่ตัวดูดความชื้น.....ในทางปฎิบัติที่ผมเคยทำ...กระสุนเก่าเกิน 10 ปี..เก็บไว้ในกล่องกระสุนปืน(แบบธรรมดา ๆ ไม่มีอะไรไปดูดความชื้น)และแม๊กกาซีนปืน(นัดไหนเห็นหม่อง ๆ เขียว ๆ คล้ำ ๆ ก็เอาออกใส่กล่องเอานัดใหม่ที่หมองน้อยกว่าจากกล่องมาแทน)....อีกกระบอกปืนอยู่ในแม๊กเกิน10ปี........เอาไปยิงระ15เมตรลั่นและวางกระสุนเข้าจุดที่ต้องการ(ไม่ใช้ก็ไกล้เคียงครับ)ได้ทุกนัดครับ......แต่ผมกำลังจะเปลี่ยนกล่องไหม่ในเร็ว ๆ นี้ครับ..เสียวแจ๊คพ๊อตแตกตอนคับขันอยู่เหมือนกัน

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 02:22:16 PM »

.22 ผม เก็บในกล่องกันความชื้น ที่ใช้ใส่อาหาร
ก่อนเอาใส่กล่อง ก็เอากล่องลูกปืนใส่ในถุงซิปล็อค+ซิลิก้าเจล ครับ
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 02:33:54 PM »

แล้วแต่การดูแลรักษาและปัจจัยประกอบอื่นๆอีกหลายอย่าง เช่นการขนส่ง  ความชื้น  ระยะเวลาจากโรงงานถึงมือผู้บริโภค 

บางโพ 5
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 03:19:08 PM »

ผมมีกระสุน .38 หัวรู ที่ได้มาพร้อมปืนตั้งแต่ปี 39 จำนวน 25 นัด
เพิ่งเอามายิงเมื่อต้นเดือนนี้เองครับ เมื่อก่อนก็เคยกังวลแบบ จขกท. ครับ
เดวนี้เลิกกังวลแล้วครับ  เพราะมันโป้งทุกนัด..โดยไม่ยืดยาด  Tongue

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 03:43:53 PM »

ไม่มีสูตรที่แน่นอนครับ...แต่ที่แนะนำกันส่วนมากคือ ไม่เกิน 10 ปี เก็บในที่แห้งหรือใส่ตัวดูดความชื้น.....ในทางปฎิบัติที่ผมเคยทำ...กระสุนเก่าเกิน 10 ปี..เก็บไว้ในกล่องกระสุนปืน(แบบธรรมดา ๆ ไม่มีอะไรไปดูดความชื้น)และแม๊กกาซีนปืน(นัดไหนเห็นหม่อง ๆ เขียว ๆ คล้ำ ๆ ก็เอาออกใส่กล่องเอานัดใหม่ที่หมองน้อยกว่าจากกล่องมาแทน)....อีกกระบอกปืนอยู่ในแม๊กเกิน10ปี........เอาไปยิงระ15เมตรลั่นและวางกระสุนเข้าจุดที่ต้องการ(ไม่ใช้ก็ไกล้เคียงครับ)ได้ทุกนัดครับ......แต่ผมกำลังจะเปลี่ยนกล่องไหม่ในเร็ว ๆ นี้ครับ..เสียวแจ๊คพ๊อตแตกตอนคับขันอยู่เหมือนกัน

น่าจาเสียวเวลา ไม่แตก นะทั่นสน...อิอิ

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 03:43:59 PM »

ผมจะห่อกระดาษหนังสือพิมพ์แล้วเก็บไว้ในตู้เย็นครึ่งหนึ่ง แล้วเก็บไว้ในตู้เก็บปืนอีกครึ่งหนึ่ง
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 03:58:56 PM »

น่าจาเสียวเวลา ไม่แตก นะทั่นสน...อิอิ

Grin
หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินนั้นแกล้งให้ผมไม่เข้าใจซะงั้น...ภาษามันดิ้นได้เหมือนนักศึกษา( น้ำลายหก)จริง ๆ Grinก็กลัวฝ่ายตรงข้ามมันแจ๊คพ๊อตแตกผมสับไม่แตกกระบาลผมก็จะแยกแตกเป็นเสี่ยง ๆ นะสิคราบบบคุณพี่ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2005, 05:58:30 PM »

สั่งมาเท่าไรไม่เกิน สองเดือน ยิงหมด  Grin Grin Grin เลยไม่รู้อายุเสียที Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: [1] 2
  พิมพ์